Jump to content

- - - - -

ไม่มีอะไรใหม่จ้ะ แค่อยากพูดออกมา

• Please log in to reply
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 little_rascal

little_rascal

น้องใหม่

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:43

*
POPULAR

เพื่อนๆและพี่ๆรู้สึกเหมือนกันมั้ยนะว่า ไม่ว่าจะมีเรื่องอะไรเกิดขึ้น (ที่เราก็รู้สึกนะ ว่ามันสุดๆแล้ว แย่แล้ว เป็นเรื่องใหญ่มากๆ) แทนที่พวกมันจะอาย หรือสำนึกบ้าง อย่างน้อยก็อยู่เฉยๆไม่หือ ไม่อือ ไม่ทำให้มันแย่ไปกว่านี้ แต่พวกนี้มันกลับทำเรื่องที่แย่กว่านั้นตลอดเลย ทุกๆครั้งกับทุกๆเรื่องเลย แบบว่าทำให้เราอึ้งทนไม่ได้ต้องไปด่ามันเรื่องใหม่ (เพราะมันเลวกว่าเรื่องเดิมตลอด) เลยอาจจะไม่ได้ติดตามเรื่องเก่า (ที่ก็เลวจนไม่คิดว่าจะมีเรื่องที่มันจะสามารถทำเลวได้มากกว่านั้นอีกอยู่แล้ว) คือไม่น่าเชื่อเนอะว่าคนเรามันจะเลวกันได้ 100% ไม่มีส่วนไหนในสมองเหลือเอาไว้คิดทำในสิ่งดีๆกันบ้าง ทุกวันนี้รับรู้ว่ามีคนแบบนี้อยู่ในชาติเรา และยังหน้าด้านหน้าทนนี่มันทำให้ท้อเหมือนกันเนอะ

ไม่มีอะไรมากหรอกค่ะ เป็นน้องใหม่นะแต่ติดตามอ่านมานานแล้วค่ะ อยากจะบอกว่านับถือทุกคนเลยจริงๆ

อ้อ อย่าลืมยิ้มหวานๆให้กับคนที่บ้านนะจ้ะ เสริมสร้างกำลังใจให้กันและกันเพื่อที่จะร่วมสู้กันต่อไปนะคะ

ขอบคุณค่ะ

#2 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:59

ลองมองแบบนี้ดูสิครับ

ผมเชื่อว่า คนเราแทบทุกคน ไม่พยายามคิดอะไรเลวๆ

แต่คิดและทำเลว เพราะเขารู้สึกว่าจำเป็นและต้องทำ

รวมถึงทำไปตามอารมณ์

ผมไม่เชื่อว่า ฆาตรกรฆ่าคนตายเพราะความสนุก

ผมไม่เชื่อว่าคนปล้นจี้กันเพียงเพราะฆ่าเวลา

หากแต่ฆาตรกร อาจมีเรื่องคับแค้นใจกับผู้ตาย

แย่งชิงผลประโยชน์ จนเขาเห็นว่าการฆ่าเป็นเพียงวิธีเดียว

หรืออาจเพราะความยากจน ไม่รู้จะทำมาหากินอย่างไร จึงจำเป็นต้องทำงานมือปืน

คนปล้นจี้ ก็คงเพราะเค้าคิดได้แต่ว่า ทำวิธีนี้จะทำได้ง่ายและสะดวกที่สุด

ตัวอย่างเหล่านี้ เมื่อถึงเวลาที่มองเห็นแต่ความคิดและความจำเป็นต้องทำของตัวเอง

จะมองข้ามหรือชั่งน้ำหนักได้สูงกว่าความถูกต้องนะครับ

นั่นหมายความว่า เขาทุกคนย่อมต้องมีข้ออ้าง ในการกระทำนั้นๆ

และเห็นว่าข้ออ้างนั้นๆ ถูกต้องหรือจำเป็นไปกว่ากฏหมายหรือความถูกต้องตามหลักสากล

บางที ถ้าคุณคิดเช่นนี้ คุณอาจจะไม่เห็นคนดีคนเลว

แต่กลับมองเห็นแค่คนโง่และคนฉลาดเท่านั้น

ที่พูดมา ไม่ได้พูดเพื่อแก้ต่างว่า ในความผิดที่คนทำได้ทำไป

จะไม่ใช่ความผิดและสมควรให้อภัยนะครับ

เพียงแต่ หากเราคิดถึงความจำเป็นหรือที่มาที่ไปเช่นนี้

มันจะทำให้ความเกลียดชังในใจเราลดลงครับ

ที่พูดไป ไม่ใช่ผมจะทำได้ไปเสียทุกครั้งหรอกนะครับ

แต่ฝึกทำไว้ จะช่วยได้มากทีเดียวครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#3 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:11

ต้องรีบปฏิรูปการศึกษาด่วน ไม่งั้นจะแย่หนัก

มันเป็นเรื่องที่ไม่น่าเชื่อ แต่มันก็เป็นไปแล้ว เกิดขึ้นแล้ว และคงอยู่จนถึงทุกวันนี้ คือไม่รู้ว่าอะไรถูก อะไรผิด อะไรดี อะไรชั่ว

นั่งดูหนังเรื่องเดียวกันจนจบ ได้ยิน ได้ฟัง ได้เห็นทุกอย่างเหมือนกัน แต่ให้เลือกว่าใครเป็นคนดี ใครเป็นผู้ร้าย กลับเลือกไม่ตรงกัน น่าอัศจรรย์ใจจริงๆ :lol:

เราจึงได้เห็นเรื่องชั่วที่ไม่น่าจะทำ แต่มันยังทำให้ชั่วหนักเข้าไปอีก บอกว่าเป็นเรื่องดีและชอบธรรม ถูกต้อง อยู่ร่ำไป ไม่จบสิ้น :o

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#4 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:14

ลองมองแบบนี้ดูสิครับ

ผมเชื่อว่า คนเราแทบทุกคน ไม่พยายามคิดอะไรเลวๆ

แต่คิดและทำเลว เพราะเขารู้สึกว่าจำเป็นและต้องทำ

รวมถึงทำไปตามอารมณ์

ผมไม่เชื่อว่า ฆาตรกรฆ่าคนตายเพราะความสนุก

ผมไม่เชื่อว่าคนปล้นจี้กันเพียงเพราะฆ่าเวลา

หากแต่ฆาตรกร อาจมีเรื่องคับแค้นใจกับผู้ตาย

แย่งชิงผลประโยชน์ จนเขาเห็นว่าการฆ่าเป็นเพียงวิธีเดียว

หรืออาจเพราะความยากจน ไม่รู้จะทำมาหากินอย่างไร จึงจำเป็นต้องทำงานมือปืน

คนปล้นจี้ ก็คงเพราะเค้าคิดได้แต่ว่า ทำวิธีนี้จะทำได้ง่ายและสะดวกที่สุด

ตัวอย่างเหล่านี้ เมื่อถึงเวลาที่มองเห็นแต่ความคิดและความจำเป็นต้องทำของตัวเอง

จะมองข้ามหรือชั่งน้ำหนักได้สูงกว่าความถูกต้องนะครับ

นั่นหมายความว่า เขาทุกคนย่อมต้องมีข้ออ้าง ในการกระทำนั้นๆ

และเห็นว่าข้ออ้างนั้นๆ ถูกต้องหรือจำเป็นไปกว่ากฏหมายหรือความถูกต้องตามหลักสากล

บางที ถ้าคุณคิดเช่นนี้ คุณอาจจะไม่เห็นคนดีคนเลว

แต่กลับมองเห็นแค่คนโง่และคนฉลาดเท่านั้น

ที่พูดมา ไม่ได้พูดเพื่อแก้ต่างว่า ในความผิดที่คนทำได้ทำไป

จะไม่ใช่ความผิดและสมควรให้อภัยนะครับ

เพียงแต่ หากเราคิดถึงความจำเป็นหรือที่มาที่ไปเช่นนี้

มันจะทำให้ความเกลียดชังในใจเราลดลงครับ

ที่พูดไป ไม่ใช่ผมจะทำได้ไปเสียทุกครั้งหรอกนะครับ

แต่ฝึกทำไว้ จะช่วยได้มากทีเดียวครับ

เคยมีฝรั่งทำวิจัย พฤติกรรมของคน

โดยเอาคนดี สุภาพ มีความรู้สูง เอามาแบ่งเป็น 2 กลุ่ม

กลุ่มแรกรับบทเป็นผู้คุม มีอำนาจสั่งการทุกอย่าง

อีกกลุ่มรับบทนักโทษ ต้องทำตามที่ผู้คุมสั่ง

เขาตั้งใจจะใช้เวลาศึกษา ว่าเมื่อคนมีอำนาจมากๆ จะเกิดอะไรขึ้น

รู้สึก ทำได้แค่ประมาณ 2 อาทิตย์ ต้องหยุด

เพราะคนที่เรามองว่าดีแล้ว พอมีอำนาจมากๆ กลับนิสัยเปลี่ยน

กลายเป็นคนบ้าอำนาจ สั่งโน่นนี่ จนกลุ่มที่รับบทนักโทษทนไม่ไหว จะรบกัน

เขากลัวจะเกิดเหตุรุนแรง เลยต้องหยุดทำวิจัย

#5 little_rascal

น้องใหม่

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 05:13

จริงๆพูดในนามของคนทั่วๆไปนะคะ คือคนเราอะไรมันจะคิดได้แต่เรื่องเลวร้ายกว่าเดิมตลอด หมายถึงคนเราทั่วไปนะคะทำอะไรๆที่แย่แบบเอาเปรียบคนอื่นขนาดที่ทำอยู่ทุกวันนี้ ยังไม่เคยมีใครแบบว่าสำนึกเลยเนอะ มันไม่น่าเชื่อเลยจริงๆ ว่ามันจะไม่มีความละอายอยู่ในใจกันบ้างเลยแมัแต่เพียงน้อยนิด คือถ้าพอที่จะมีความละอายอยู่บ้างก็คือเฉยๆไง เพราะได้ทำไอ้ที่ไม่ดีไปแล้ว แต่นี่อะไรกัน สามารถทำเลวกว่าไอ้ที่เลวอยู่แล้วได้ไง ไม่รู้จริงๆ อย่าง เฉลิมงี้ อย่างกิตติรัตน์งี้ คือสิ่งที่คิดได้และทำออกมามันมีแต่เลวกว่าเดิมทั้งนั้นเลย ไม่น่าเชื่อ และก็ไม่ใช่คนสองคนนะ ทั้งก๊กเลยขยันคิดได้และทำแต่เรื่องที่เลวกว่าเดิมทั้งนั้น ทำได้ไงไม่รู้แปลกใจมาก เพราะโดยทั่วไป ณ จุดนึงมันน่าจะคิดได้บ้างไงคะ อย่างนี้เรียกว่าสามัญสำนึกมั้ย การศึกษาคงไม่ช่วยให้คิดได้ดีมากไปกว่านี้เท่าไหร่ เพราะคนที่จบมาสูงๆก็มาเป็นขี้ข้าเยอะแยะไป

#6 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:49

ต้องรีบปฏิรูปการศึกษาด่วน ไม่งั้นจะแย่หนัก

มันเป็นเรื่องที่ไม่น่าเชื่อ แต่มันก็เป็นไปแล้ว เกิดขึ้นแล้ว และคงอยู่จนถึงทุกวันนี้ คือไม่รู้ว่าอะไรถูก อะไรผิด อะไรดี อะไรชั่ว

นั่งดูหนังเรื่องเดียวกันจนจบ ได้ยิน ได้ฟัง ได้เห็นทุกอย่างเหมือนกัน แต่ให้เลือกว่าใครเป็นคนดี ใครเป็นผู้ร้าย กลับเลือกไม่ตรงกัน น่าอัศจรรย์ใจจริงๆ :lol:

เราจึงได้เห็นเรื่องชั่วที่ไม่น่าจะทำ แต่มันยังทำให้ชั่วหนักเข้าไปอีก บอกว่าเป็นเรื่องดีและชอบธรรม ถูกต้อง อยู่ร่ำไป ไม่จบสิ้น :o

จำได้ ตอนยุบสภาใหม่ๆ มีแดงบอกว่า

ต้องปฏิรูปการศึกษาด่วน โดยบรรจุหลักสูตรเรื่องอุดมการณ์&ค่านิยม&วิถีประชาตื้บตาย อย่างจริงจัง ตั้งแต่ชั้นเล็กๆ

ให้เหมือนอย่างที่เห็นเป็นรูปธรรมมาต่อเนื่องยาวนาน การปลูกจิตสำนึกเคารพรักและจงรักภักดีต่อสถาบัน ที่็ทำกันได้ดีมาโดยตลอด

(ดูไปแล้วมันเรื่องการศึกษาตรงไหนหว่า? :huh: หรือจริงๆมันแค่อยากจะพูดประโยคหลังเฉยๆ :angry: )

Edited by temp, 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:53.

ควายตัวนี้สีขาว

#7 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:17

ธรรมดาของคนชั่ว ที่ย่อมคิดชั่ว พูดชั่ว ทำชั่ว เป็นปกติ

Edited by วิท, 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:18.

#8 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:41

เหมือนตอนนาซี(ที่มาจากการเลือกตั้ง) คิดว่าตัวเองจะยึดโลกได้ คิดว่าตัวเองเหนือกว่าคนอื่น ต้องเอาคนไปรมแก๊ซ
คนเยอรมันที่เราเห็นว่าดีๆทุกวันนี้ ยังเคยบ้าและชั่วขนาดนั้นมาก่อน

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:09

คนขาดไร้ความละอายใจ ตามหลักวิชาอาชญาวิทยา(Criminology)  มีคำอธิบายทางจิตวิทยาอาชญากรไว้ครับ

ว่าเป็น 1 ในลักษณะ(Traits) ของพวก Psychopath(ไซโคแพธ) คือพวก "จิตวิปริต"

คนจิตวิปริตแบบอาชญากรโดยสันดาน สามารถพัฒนาไปเป็น "ฆาตกรต่อเนื่อง" ได้ ต้องมี traits ทั้งหมด 9 ข้อ

ผมจำไม่ได้ครบทุกข้อนะครับ เอาเฉพาะที่จำได้

1. Lack of remorse - ขาดไร้ซึ่งความสำนึกเสียใจในสิ่งที่ทำลงไป (แบบที่คุณจขกท.ถาม)

2. Lack of empathy - ขาดไร้ความรู้สึกเห็นอกเห็นใจ สงสารผู้อื่น

3. Sense of Grandeur - รู้สึกว่าตนยิ่งใหญ่ เป็นพระเอกนางเอกในละครโรงใหญ่ที่ตนสร้างขึ้น

4. Narcissistic - อาการหลงตัวเอง  คิดว่าตัวเองเก่งกว่า ดีกว่า ฉลาดกว่า เหนือกว่าผู้อื่น

5. Pathological liar - โกหกจนเป็นสันดาน

5 ข้อ ใน 9 นี่ คุณจขกท.คิดว่ามันคือตัวตนทักษิณ ยิ่งลักษณ์ ตู่ เต้น เฉลิม ธิดา ฯลฯ ไหมล่ะครับ

ถ้าใช่  แปลว่าพวกนี้มีลักษณะของอาชญากรโดยสันดานที่มีอาการ ไซโคแพธ-จิตวิปริต ครับ

ถ้าเข้าใจข้อนี้ก็จะเข้าใจลึกซึ้งโดยไม่ต้องสงสัยและไม่ต้องขมขื่นเจ็บช้ำเลยว่า...

ทำไมมันถึงทำร้ายแผ่นดินแม่ได้

ทำไมถึงหลอกพวกเดียวกันเองไปตายได้

ทำไมถึงฆ่าคนได้ไม่ละอาย  

ทำไมถึงโกหกหน้าตาเฉยซ้ำซากได้

ทำไมปล่อยให้คนตายเพราะตัวเองหวงอำนาจได้

ฯลฯ

ก็พวกนี้มันเป็นพวกไซโคแพธครับ

ปล. น้องน้อยในรูปอวทาร์น่ารักมากครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:09.

gladiator 1.jpg

#10 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:28

หึ หึ หึ

#11 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:44

images10.jpg   :wub:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#12 แฮงค์แมน ศิษย์หุบเขาปิศาจ

แฮงค์แมน ศิษย์หุบเขาปิศาจ

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:10

เพราะเหลี่ยมจบด๊อกเตอร์ สาขาอาชญาวิทยาจากอเมริกามาไงครับ ถึงได้เป็นยังงี้สร้างความวุ่นวายไม่รู้จบเพราะเข้าใจพฤติกรรมของคน

และก็เป็นซะเอง อีกอย่างพฤติกรรมคล้ายๆ สุมาอี้ ใช้วิธีเดียวกัน คือ หน้าด้าน ใจดำ แต่ความฉลาดคงไม่เท่าสุมาอี้ แต่เลห์เหลี่ยม ความชั่วและการโกง

น่าจะเหนือกว่าพี่สุมาอี้แน่

Edited by แฮงค์แมน นักรบ, 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:21.

#13 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:17

ผมว่าเน้นเรื่องศาสนาดีกว่า

- ทั่วประเทศเปิดวัต ทุกตำบล

- เนร มีรายได้ 9000 ,พะสง มีรายได้ 15000

- กุดติหลังแรก ,จานบินลำแรก

- ใช้รดไฟในการบินทาบาด

- รัดรับเช่าสิ่งสักสิด 15000

- สมาดโฟน สำหรับผู้บวดใหม่

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#14 little_rascal

น้องใหม่

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:08

ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยนะคะ ทีนี้ก็ไม่เขิลที่จะเขียนตอบถ้ามีเวลา คิดเยอะนะแต่พิมพ์ภาษาไทยไม่ค่อยเก่ง เลยเหมือนต้องสรุปๆ นับถือคนที่เขียนตอบยาวๆเลย

#15 little_rascal

น้องใหม่

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:23

คนขาดไร้ความละอายใจ ตามหลักวิชาอาชญาวิทยา(Criminology)  มีคำอธิบายทางจิตวิทยาอาชญากรไว้ครับ
ว่าเป็น 1 ในลักษณะ(Traits) ของพวก Psychopath(ไซโคแพธ) คือพวก "จิตวิปริต"

คนจิตวิปริตแบบอาชญากรโดยสันดาน สามารถพัฒนาไปเป็น "ฆาตกรต่อเนื่อง" ได้ ต้องมี traits ทั้งหมด 9 ข้อ
ผมจำไม่ได้ครบทุกข้อนะครับ เอาเฉพาะที่จำได้

1. Lack of remorse - ขาดไร้ซึ่งความสำนึกเสียใจในสิ่งที่ทำลงไป (แบบที่คุณจขกท.ถาม)
2. Lack of empathy - ขาดไร้ความรู้สึกเห็นอกเห็นใจ สงสารผู้อื่น
3. Sense of Grandeur - รู้สึกว่าตนยิ่งใหญ่ เป็นพระเอกนางเอกในละครโรงใหญ่ที่ตนสร้างขึ้น
4. Narcissistic - อาการหลงตัวเอง  คิดว่าตัวเองเก่งกว่า ดีกว่า ฉลาดกว่า เหนือกว่าผู้อื่น
5. Pathological liar - โกหกจนเป็นสันดาน

5 ข้อ ใน 9 นี่ คุณจขกท.คิดว่ามันคือตัวตนทักษิณ ยิ่งลักษณ์ ตู่ เต้น เฉลิม ธิดา ฯลฯ ไหมล่ะครับ
ถ้าใช่  แปลว่าพวกนี้มีลักษณะของอาชญากรโดยสันดานที่มีอาการ ไซโคแพธ-จิตวิปริต ครับ

ถ้าเข้าใจข้อนี้ก็จะเข้าใจลึกซึ้งโดยไม่ต้องสงสัยและไม่ต้องขมขื่นเจ็บช้ำเลยว่า...
ทำไมมันถึงทำร้ายแผ่นดินแม่ได้
ทำไมถึงหลอกพวกเดียวกันเองไปตายได้
ทำไมถึงฆ่าคนได้ไม่ละอาย  
ทำไมถึงโกหกหน้าตาเฉยซ้ำซากได้
ทำไมปล่อยให้คนตายเพราะตัวเองหวงอำนาจได้
ฯลฯ

ก็พวกนี้มันเป็นพวกไซโคแพธครับ

ปล. น้องน้อยในรูปอวทาร์น่ารักมากครับ

นี่คุณผึ้งน้อยเรานะอ่านคอมเม้นท์คุณประจำเลยนะคะถ้าได้เข้ามาที่นี่ แอบบอกอะไรอย่างได้ป่ะคะ คือรู้สึกว่าคุณผึ้งเครียดนะจากเมื่อก่อน (คือเขียนด้วยอารมณ์และความรู้สึก) หรืออาจจะงานยุ่งรึเปล่า : )

พาหลานไปเป่านกหวีดตั้งแต่ที่สามเสนแล้ว (เพราะที่บ้านไม่ค่อยอินในการมาร่วมชุมนุมค่ะ ไม่มีใครมาเลยต้องหลอกเด็ก เอ้ยชวนหลานมาเที่ยวค่ะ) เด็กๆนี้ชอบกันมากเลยนะ เพลงสู้ไม่ถอยนี่ร้องกันคล่องเชียว ลุงกำนันนี่ก็ขวัญใจเลยทีเดียว

#16 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 05:24

ทำเลว ๑ ครั้ง...  ต้องทำเลว อีก ๑๐ เท่า  เพื่อกลบเกลื่อนเรื่องที่เคยทำไปแล้ว * และต้องทำเลวอีก ๑๐เท่า ไปเรื่อยๆ เพื่อกลบเกลื่อนเรื่องที่เคยทำไปแล้ว.... (ซ้ำ*)

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน