Jump to content

- - - - -

ถ้าสไตรค์งดจ่ายภาษี จะมีผลต่อรัฐแค่ไหนครับ?

• Please log in to reply
27 replies to this topic

#1 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

Posted 24 February 2014 - 20:12

ผมอยากรู้ว่าถ้าผู้ชุมนุม กปปส.รวมทั้งกองเชียร์ทางบ้าน>>พร้อมใจกันงดจ่ายภาษีตลอด 1 ปี

รัฐบาลมันจะอยู่ได้มั้ย?หรือไม่ส่งผลเท่าไหร่นัก?

หรือทุกวันนี้ก็ตั้งใจจะงดจ่ายอยู่แล้ว?(ไม่นับคนที่เป็นข้าราชการที่โดนหักแบบ autoฯ นะ)

ไม่ได้ประชดนะครับอยากรู้จริงๆ...

ถ้าส่งผลได้จริงก็น่าจะเป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#2 baboon

baboon

ขาประจำ

Posted 24 February 2014 - 20:13

ผมก็ไม่ได้เงินเดือนซิครับ  :huh:

#3 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

Posted 24 February 2014 - 20:18

ผมก็ไม่ได้เช่นกัน...แต่ผมอยู่ได้อีกเกิน 1 ปี(จากเงินเหลือเก็บ)

ไม่ได้โม้นะครับ แค่เล่าให้ฟังเฉยๆ

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#4 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

Posted 24 February 2014 - 20:28

ความจริงบอยคอตที่ว่าเป็นมุกแป๊กนั้น ตอนนี้จุดติดแล้วนะครับ เล่นงานอำนาจรัฐได้เลย แต่ไม่จ่ายภาษีนี่ ส่งผลต่อรัฐ แต่ส่งผลต่อเราด้วย โดยส่วนตัวอยากให้ระบุได้ว่าเอาเงินภาษีไปทำอะไร  ต่อไปต้องมีแบบกรอกบอกวัตถุประสงค์การจ่าย จะเอาไปเลี้ยงควายแถวโน้นผมไม่ให้ (ไหน ๆ มันก็คิดแยกประเทศแล้ว)

#5 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 24 February 2014 - 20:33

เราจะส่งแบบฟอร์ ภงด อ่ะ

เพราะเราจะเรียกคืนภาษีได้ประมาณสองหมื่น

อิอิ

#6 test

test

ขาประจำ

Posted 24 February 2014 - 20:37

ถ้า 1 ปีนี่ ผมว่ารัฐอยู่ได้สบายมาก เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นดีกว่า

ก็ลดงบพัฒนาต่างๆลง แล้วก็กู้เงินเพิ่ม

#7 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 24 February 2014 - 22:40

ถ้า 1 ปีนี่ ผมว่ารัฐอยู่ได้สบายมาก เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นดีกว่า

ก็ลดงบพัฒนาต่างๆลง แล้วก็กู้เงินเพิ่ม

ผมเอาว่าอยู่ไม่ได้ จลาจลแน่ๆ จำนำข้าวไม่มีเงินแน่ๆ อยากให้เกิดการสไตค์ไม่จ่ายภาษีชะมัด 

Edited by Bookmarks, 24 February 2014 - 23:58.

#8 BatMan's Gurl

BatMan's Gurl

ขาประจำ

Posted 24 February 2014 - 22:46

อยากอยู่ค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะโดนปรับภายหลังมากน้อยแค่เปล่า บุคคลธรรมดาลองดูก็ได้ค่ะ แต่นิติบุคคลคิดว่าไม่น่าจะเหมาะค่ะ เพราะอย่าง VAT นี่จ่ายช้าก็โดนปรับไปเรื่อยๆค่ะ สุดท้ายก็ไม่มีใครมาช่วยก็ต้องจ่ายค่าปรับเองอยู่ดี T_T 

#9 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 24 February 2014 - 22:50

รายได้การจัดเก็บ ภาษี แต่ละภาค
ข้อมูลจาก www.skyscrapercity.com www.bb.go.th สำนักงบประมาณ : สำนักนายกรัฐมนตรี

Edited by ปุถุชน, 24 February 2014 - 22:53.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#10 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 24 February 2014 - 22:50

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#11 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 24 February 2014 - 22:52

นิติบุคคล ยอมเสียค่าปรับ ไม่จ่าย พฤษภา พอได้มั้ย

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#12 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 24 February 2014 - 22:54

มันจะได้กู้ประชดสิครัช

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#13 test

test

ขาประจำ

Posted 24 February 2014 - 22:57

ผมคิดว่าเอาแบบนี้มาอ้าง เพื่อดูเป็นรายภาคไม่ได้น่ะครับ
ภาคกลาง+กรุงเทพ มันรวมภาษีของคนทั้งประเทศเข้าไปด้วย หรือเปล่า

#14 ไม้สาม

ไม้สาม

น้องใหม่

Posted 24 February 2014 - 22:57

ง่ายๆให้บริษัทหักภาษีเราให้น้อยที่สุด ...
LTF RMF ดอกเบี้ยบ้าน ประกันชีวิต เงินบริจาค เงินช่วยเหลือบุพการี ใช้ให้เต็มวงเงินให้หมด ...
เงินเดือนออกมาแบ่งส่วนหนึ่งไปเก็บในบัญชีเงินฝาก ไว้จ่ายภาษีตอนสิ้นปี (แถมได้ดอกเบี้ยอีกต่างหาก)
ทำแบบนี้สักล้านคน สักเดือนสองเดือนผมว่ามีผลกระทบแน่ๆ

#15 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 24 February 2014 - 23:39

ผมคิดว่าเอาแบบนี้มาอ้าง เพื่อดูเป็นรายภาคไม่ได้น่ะครับ
ภาคกลาง+กรุงเทพ มันรวมภาษีของคนทั้งประเทศเข้าไปด้วย หรือเปล่า

อาจจะมีบริษัทที่มีสาขาในจังหวัดต่างๆ....

รวมเสียภาษีที่สำนักงานใหญ่ในกรุงเทพ.....

แต่ไม่ต่างกันมากนัก.....

ค้นหาข้อมูลที่อื่นๆ จะมีรายได้เป็นรายจังหวัด....

รวมกันก็ไม่พอพัฒนารัฐไทยใหม่.....!

ดูตัวอย่างประเทศที่แยกดินแดน เช่นบังคลาเทศ เกาหลี  เวียตนาม เป็นต้น

#16 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 25 February 2014 - 00:04

ก่อนจะอยู่สบายๆ หนึ่งปี....

ยิ่งลักษณมีความรับผิดชอบ หาเงินมาจ่ายชาวนาที่ติดค้าง โกงไว้ 130,000 ล้านบาทก้อนดีไหม......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#17 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

Posted 25 February 2014 - 00:40

ในงบนั้นจะรวม vat + นิติบุคคล + บุคคลธรรมดา เข้าด้วยกันครับ

นิติบุคคลพวกสำนักงานใหญ่จะอยู่ใน กทม. จะเข้าทางกทม. ภาษีจะจ่ายผ่านทาง กทม. ส่วนอันอื่นถือว่าแยกได้ครับ

#18 test

test

ขาประจำ

Posted 25 February 2014 - 01:07

ในงบนั้นจะรวม vat + นิติบุคคล + บุคคลธรรมดา เข้าด้วยกันครับ
นิติบุคคลพวกสำนักงานใหญ่จะอยู่ใน กทม. จะเข้าทางกทม. ภาษีจะจ่ายผ่านทาง กทม. ส่วนอันอื่นถือว่าแยกได้ครับ

นิติบุคคล ที่มี สนง ใหญ่ ใน กทมและปริมณฑล ชลบุรี ระยอง อยุธยา มันก็แทบจะหมดทั้งประเทศอยู่แล้วนิครับ
ซึ่งมันเป็นภาษีของคนทั้งประเทศงัยครับ พอเข้าใจความหมายที่ผมสื่อไหมครับ??

#19 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

Posted 25 February 2014 - 03:44

ไม่อยากเชื่อเลยว่า ภาคใต้ได้ภาษีน้อยกว่าภาคกลาง(ไม่รวม กทม.)จากที่ผมเที่ยวๆมา ภาคใต้มีการทำธุรกิจเยอะมากๆ

ที่สำคัญ สส.แดงหลายคนซื้อรีสอร์ทแบบปกปิดชื่อเยอะมากๆ สงสัยภาคใต้เป็นแหล่งฟอกเงิน

และหลบเลี่ยงภาษีแน่นนอน

#20 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 25 February 2014 - 05:26

ไม่อยากเชื่อเลยว่า ภาคใต้ได้ภาษีน้อยกว่าภาคกลาง(ไม่รวม กทม.)จากที่ผมเที่ยวๆมา ภาคใต้มีการทำธุรกิจเยอะมากๆ

ที่สำคัญ สส.แดงหลายคนซื้อรีสอร์ทแบบปกปิดชื่อเยอะมากๆ สงสัยภาคใต้เป็นแหล่งฟอกเงิน

และหลบเลี่ยงภาษีแน่นนอน

ภาคใต้มีคนน้อยครับ

(จำนวน สส.ก็เลยน้อยตาม)

ถึงกระนั้นก็ยังรายได้สูงกว่า อิสานและ เหนือ

(ตัวเลขภาครัฐภาคกลางเขาจะรวมตะวันตกตะวันออกเข้าไปด้วย)

แต่ถ้าเทียบ GPP (ผลิตภัณฑ์จังหวัด) ซึ่งมันจะเป็นไปในทิศทางเดียวกับการจัดเก็บรายได้

เทียบต่อหัว (Per Capita) ภาคใต้สูงมากครับ

ตัวเลข GPP ปี 2010

-ภาคเหนือ สูงสุดคือลำพูน (160,500 บาท)  ต่ำสุดคือแม่ฮ่องสอน (53,079บาท)

-ภาคอิสาน สูงสุดคือขอนแก่น (82,211บาท) ต่ำสุดคือศรีสะเกษ (36,142บาท)

-ภาคใต้ สูงสุดคือภูเก็ต (262,529 บาท) ต่ำสุดคือปัตตานี (64,157 บาท)

-ภาคกลาง ตะวันตก ตะวันออก สูงสุดคือระยอง (1,052,575 บาท) ต่ำสุดคือสระแก้ว (69,091บาท)

ส่วนของกรุงเทพคือ 365,619 บาทครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#21 Tad

Tad

ขาประจำ

Posted 25 February 2014 - 05:57

ง่ายๆให้บริษัทหักภาษีเราให้น้อยที่สุด ...
LTF RMF ดอกเบี้ยบ้าน ประกันชีวิต เงินบริจาค เงินช่วยเหลือบุพการี ใช้ให้เต็มวงเงินให้หมด ...
เงินเดือนออกมาแบ่งส่วนหนึ่งไปเก็บในบัญชีเงินฝาก ไว้จ่ายภาษีตอนสิ้นปี (แถมได้ดอกเบี้ยอีกต่างหาก)
ทำแบบนี้สักล้านคน สักเดือนสองเดือนผมว่ามีผลกระทบแน่ๆ

ผมทำแบบนี้แหละ ใส่ลดหย่อนทุกอย่างให้เยอะๆ มันจะได้หักน้อยๆ ถึงปลายปีก็ไม่ซื้อ ยอมไปจ่ายเพิ่มช้าที่สุดเท่าที่ทำได้

#22 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 25 February 2014 - 07:56

ยัง มี Vat ภพ 30 ในแต่ละเดือนอีก

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#23 sos42

sos42

ขาประจำ

Posted 25 February 2014 - 08:32

บริษัทหักไปเลยตอนให้เงินเดือน หมดสิทธิ์แคมแปนนี้ :lol:

#24 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

Posted 25 February 2014 - 20:20

ความจริงบอยคอตที่ว่าเป็นมุกแป๊กนั้น ตอนนี้จุดติดแล้วนะครับ เล่นงานอำนาจรัฐได้เลย แต่ไม่จ่ายภาษีนี่ ส่งผลต่อรัฐ แต่ส่งผลต่อเราด้วย โดยส่วนตัวอยากให้ระบุได้ว่าเอาเงินภาษีไปทำอะไร  ต่อไปต้องมีแบบกรอกบอกวัตถุประสงค์การจ่าย จะเอาไปเลี้ยงควายแถวโน้นผมไม่ให้ (ไหน ๆ มันก็คิดแยกประเทศแล้ว)

นอกจากควายแล้วยังมีตะกวดด้วยครับที่ไม่อยากเลี้ยงมันเลยจริงๆ  <_< 

#25 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

Posted 25 February 2014 - 21:18

นิติบุคคล ที่มี สนง ใหญ่ ใน กทมและปริมณฑล ชลบุรี ระยอง อยุธยา มันก็แทบจะหมดทั้งประเทศอยู่แล้วนิครับ
ซึ่งมันเป็นภาษีของคนทั้งประเทศงัยครับ พอเข้าใจความหมายที่ผมสื่อไหมครับ??

เห็นผมพูดถึงมั้ยครับว่า "อันอื่นแยกได้" ผมบอกว่า นิติบุคคลแยกได้เหรอครับ? 

#26 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 25 February 2014 - 21:48

Testsssss....

ไม่ชี้แจงดีกว่า......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#27 paknam

paknam

ขาประจำ

Posted 25 February 2014 - 21:49

อยากอยู่ค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะโดนปรับภายหลังมากน้อยแค่เปล่า บุคคลธรรมดาลองดูก็ได้ค่ะ แต่นิติบุคคลคิดว่าไม่น่าจะเหมาะค่ะ เพราะอย่าง VAT นี่จ่ายช้าก็โดนปรับไปเรื่อยๆค่ะ สุดท้ายก็ไม่มีใครมาช่วยก็ต้องจ่ายค่าปรับเองอยู่ดี T_T 

ปัญหามันอยู่ตรงนี้แหละครับ มันปรับอ๊วกเลย

ทีภาษีคืนช้าไม่ได้ดอก จ่ายช้ามันปรับเละ

#28 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 25 February 2014 - 22:11

ปัญหามันอยู่ตรงนี้แหละครับ มันปรับอ๊วกเลย

ทีภาษีคืนช้าไม่ได้ดอก จ่ายช้ามันปรับเละ

กรมสรรพกรมีกฏเกณฑ์ในการปรับ......

รายละเอียดต้องค้นหาครับ.......ฮ่า ฮ่า อ่า ฮ่า

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users