Jump to content

- - - - -

ถ้าอหิสา ชนะไม่ได้.....

• Please log in to reply
36 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 raylovelove

raylovelove

น้องใหม่

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:32

เดินมานาน เดินมาเหนื่อย รุกก็รุกแบบอหิงสา ตั้งรับก็รับอย่างอหิงสา ถูกยิงกันทุกวัน มีเจ็บกันทุกคืน ถ้ากระบวนการต่อสู้แบบอหิงสา ไม่สามารถใช้ได้กับรัฐบาลชุดนี้ 

......... ทำไม ไม่ปฏิรูปไปเลย รอทำไม ก็ในเมื่อรัฐบาลก็บริหารประเทศไม่ได้อยู่แล้ว รัฐมนตรีก็แทบหายหน้าไปหมดแล้ว อำนาจอะไรก็หมดแล้ว ก็มารอแค่คน คนเดียว มาตามหาเพื่อให้บอกว่า ลาออก ผมว่าเราอหิงสาสุดซอยแล้ว ไม่ใช่ชอบความรุนแรงนะ แต่ผมว่าก็เพราะเราไม่ตอบโต้ ไอคนทำมันก็ยิ่งได้ใจ ไม่ลาออกซะอย่างอำนาจก็ยังอยู่ ถ้าเรามารอคนแบบนี้ เรามารอทำไม 

.....

ผมว่าขืนรอนานขึ้นกว่านี้ ก็มีเจ็บล้มตายกว่านี้ ผมมองถึงนายกพระราชทานด้วยซ้ำ และไม่รู้ว่าจะเกิดขึ้นได้จริงไหม  แม้จะช่วงแรกอาจจะมีการต่อต้านจากคนอีกกลุ่ม แต่ผมว่าท้ายสุดแล้ว คนเลว คนโกงจะอยู่ไม่ได้ในประเทศ และหมดอำนาจไปเอง 

..แต่หากมีสงครามกลางเมืองเกิดขึ้นก่อน ผมว่าอะไรก็ไม่ทันแล้ว ก็เพราะแบ่งฝ่ายแบ่งพวกเรียบร้อยแล้ว ทุกจังหวัดอาจจะเหมือนชายแดนภาคใต้  ผมรู้สึกเป็นห่วงสิ่งที่จะเกิดขึ้น หากเราาจะเดินกันแบบอหิงสาอยู่ เพราะอีกฝ่ายมันเลือดเย็นอยู่แล้ว ผมมองทางออกที่มีโอกาสเกิดขึ้นได้นะครับ แล้วผมก็อยากให้หลายๆ คน ลองคิดโอกาสที่เกิดขึ้นได้ ที่นอกเหนือจาก จะมานั่งรอปู ที่หลบอยู่ในรู แล้วมาบอกว่าจะลาออก  ผมว่าไม่เกิดขึ้นแน่..

#2 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:33

ลองขยายความ "วิธีทำ" ให้ฟังอีกนิดนะครับ

ผมเองนึกวิธีไม่ออก

#3 Gohell

Gohell

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:43

วิธีทำหรอ

ก็ประมาณพวกเสื้อแดงมันทำหละ ไม่เหมือนตรงที่ เราเจาะจงเฉพาะ แกนนำ และ ฮาร์ดคอ และ ผลประโยชน์ของพวกมันเท่านั้น

ผู้ทำก็ไม่ใช่มวลชนทั่วไป แต่เป็นหน่วยลับที่ไม่เกี่ยวข้องกับมวลชน....

หน่วยละ 10-20 คน...สัก หลายสิบหน่วย....

แบ่งงานที่ชัดเจน....เช่น หน่วย ก..รับผิดชอบเด็ดหัวคางคก ประมาณนี้ ฯ

#4 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:43

จะปฏิรูปเลย ..เอาอำนาจอะไรมาปฏิรูปล่ะ ในเมื่อมันยังอ้าซ่านั่งเก้าอี้รักษาการตามกฎหมายอยู่อ่ะ

ถ้าสุดท้ายแล้ว อหิงสาแพ้ ก็เป็นขี้ข้าพวกมันไป

อดทนเป็นขี้ข้ามันไม่นานหรอก เพราะเดี๋ยวประเทศก็ล่มสลาย

ตอบแบบนี้ สะใจมั้ย

#5 raylovelove

raylovelove

น้องใหม่

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:44

อย่างที่ 2 คือ คำสั่งของศาล ในวันที่ 27 นี้ ที่จะทำให้มีโอกาสปฏิรูปได้ เพราะนายกก็จะถูกปลดตำแหน่งโดยอัตโนมัติ แต่ผมก็ว่า ก็ต้องเลื่อนอีก กว่าจะตัดสิน อำนาจก็ยังอยู่ ก็ยังต้องมาขับไล่กันอยู่ และก็คงอีกนาน..

#6 raylovelove

raylovelove

น้องใหม่

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:49

วิธีทำหรอ

ก็ประมาณพวกเสื้อแดงมันทำหละ ไม่เหมือนตรงที่ เราเจาะจงเฉพาะ แกนนำ และ ฮาร์ดคอ และ ผลประโยชน์ของพวกมันเท่านั้น

ผู้ทำก็ไม่ใช่มวลชนทั่วไป แต่เป็นหน่วยลับที่ไม่เกี่ยวข้องกับมวลชน....

หน่วยละ 10-20 คน...สัก หลายสิบหน่วย....

แบ่งงานที่ชัดเจน....เช่น หน่วย ก..รับผิดชอบเด็ดหัวคางคก ประมาณนี้ ฯ

ผมเห็นด้วยนะ ให้เป็นในแบบลับๆ มันเกิดขึ้นได้ แบ่งงานกัน แทรกซึมทุกหน่วยงาน อำนาจของทักษิณก็จะหมดไปเรื่อยๆ เพราะคนที่ดำเนินการณ์ได้ไม่ใช่พวกพ้องตัวเอง อันนี้ผมมองแบบคนนั้นต้องดีจริงๆ นะ และต้องการบริหารในหน่วยงานที่รับผิดชอบจริง ไม่ใช่เพื่อส่วนตัว

#7 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:49

อย่าเหวงครับ

เราไม่ใช่กากแดงนะครับ

Edited by RED MORON, 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:50.

#8 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:54

เกมส์นี้นานครับ ดูกันไปกันเป็นยก ๆ 

จะปฏิรูปทั้งที ถ้าจะใช้ความรุนแรงเข้าใส่กัน มันไม่เรียกว่าการปฏิรูปครับ มันเรียกว่า การแก่งแย่งอำนาจ

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#9 Gohell

Gohell

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:54

ข้างบนครับ

ถูกแล้ว เราไม่ใช่กากแดง ฉะนั้น เราจะไม่ทำแบบเสื้อแดงมันทำ (แบบก่อการร้าย ฆ่าไม่เลือก)

เราจะกำจัดเฉพาะคนชั่ว เพื่อปกป้องคนดี

#10 raylovelove

raylovelove

น้องใหม่

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:57

อยากให้ช่วยกันคิด แทนที่จะแค่ ติดตามข่าวสาร ความเคลื่อนไหว ถ้าหากกระทู้นี้เป็นส่วนที่สามารถช่วยให้มีทางออกเพิ่มให้กับมวลมหาประชาชน ถ้าความคิดของเราสามารถ สำเร็จได้จริง ผมว่าเป็นผลดีกับเรา ดีกว่ามานั่งตามข่าวสารอย่างเดียวนะครับ 

#11 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:00

ผมคิดว่า ควายแดงที่เป็นปัญหาหลัก ๆ คือ แกนนำควายแดง ซึ่งน่าจะมีอยู่ ไม่เกิน 3%

ถัดมา คือ สาวกควายแดงแบบเข้าเส้นเลือด น่าจะมีประมาณ ไม่เกิน 10%

ถัดมาอีก คือ ประเภท เป็นอะไรก็ได้ แล้วแต่ผู้นำชุมชนมาชวน หรือ จะเป็นควายแดงก็ต่อเมื่อได้ตังค์เท่านั้น น่าจะมีประมาณ 30%

สรุปรวม ๆ ถ้ารู้จักจัดการ ไม่น่าจะถึงขั้นสงครามกลางเมืองนะ (ตัวเลขทั้งหมดมาจากความรู้สึกล้วน ๆ)

Edited by Bourne, 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:08.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#12 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:00

ไม่มีผู้แพ้สงครามที่ไหน ได้เลือกที่จะยอมแพ้ แต่ที่ยอมแพ้ เพราะไม่มีทางเลือกตะหาก 

#13 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

คุณม่านน้ำถามถึงวิธีทำ

คุณ zutto ถามว่า เอาอำนาจอะไรมาปฏิรูป

ผมต้องถามบ้าง

นายกนั่งรักษาการณ์ ศาลยังทำอะไรไม่ได้

เจ้าหน้าที่รัฐยังอยู่ใต้อำนาจของรัฐบาลรักษาการณ์

เราจะเอาอะไรไปปฏิรูป 

ปฏิรูปกับใคร

ปฏิรูปอย่างไร

คำว่า “เรา” หมายถึงคุณ หมายถึงผม หมายถึงผู้ชุมนุม กปปส

อาจจะ 5 ล้านคนเลยเอ้า

ในฐานะประชาชนธรรมดา

ผมยังนึกภาพไม่ออกจริงๆ ครับ ว่าจะทำอย่างไร

ช่วยแนะนำที

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#14 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:01

อยากให้ช่วยกันคิด แทนที่จะแค่ ติดตามข่าวสาร ความเคลื่อนไหว ถ้าหากกระทู้นี้เป็นส่วนที่สามารถช่วยให้มีทางออกเพิ่มให้กับมวลมหาประชาชน ถ้าความคิดของเราสามารถ สำเร็จได้จริง ผมว่าเป็นผลดีกับเรา ดีกว่ามานั่งตามข่าวสารอย่างเดียวนะครับ 

ไปชุมนุมครับ นั่งหน้าจอ วางแผนฆ่ากันนี่มันไม่ใช่แนวทาง กปปส. ครับ

คนที่เขาออกไปชุมนุมในแนวหน้า เขาไม่มาคิดเรื่องฆ่ากันหรอกครับ

เมื่อวานคนกลัวระเบิด ที่ชุมนุมว่างไปมาก

เพื่อนๆที่จะคิดฆ่ากันไปชุมนุมกันดีกว่าครับ 

#15 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:01

ใครว่าไม่ชนะครับ

ชนะนั้นชนะแน่อยู่แล้วครับ แต่จะชนะเมมื่อไหร่ยังไง คือยังไงยิ่งลักษณ์ก็ไปแน่ แต่จะไปแบบไหน ไปแบบโดนปลดกลางอากาศ หรือไปเพราะมันอยู่ต่อไม่ได้จริงๆ

สำหรับผม ผมว่าชนะแบบใช้ระยะเวลานานหน่อยจะดีที่สุดครับ

ถ้ายิ่งลักษณ์ไปแบบส้มหล่น ปปช.ชี้มูล ,ประกาศกฏอัยการศึก ,ศาลรธน. จะทำให้คนเสื้อแดงคาใจและไม่พอใจมากกว่า ให้ยิ่งลักษณ์ทนอยู่ต่อแล้วมีปัญหาโผล่ออกมามากขึ้นเรื่อยๆ ชาวนาทวงค่าข้าว เปิดสภาเลือกนายกฯไม่ได้

แต่หลังจากชนะแล้วทักษิณก็จะยังไม่ยอมแพ้ จะมีทั้งเสื้อแดงออกมาชุมนุมบ้าง (ยังไงหลังกปปส.ชนะเสื้อแดงก็จะออกมา) และก็จะมีทั้งป่วน ก่อความไม่สงบ ยิงM-79 แบบตอนปี 53 (ตอนนี้ก็มีแล้ว) แต่ไม่น่าจะรุนแรงถึงขั้นแยกประเทศ เพราะแนวร่วมจะหายเยอะถ้าทำแบบนั้น เอาแค่ใช้ความรุนแรงนี่ก็จะทำให้ความชอบธรรมของทักษิณ ลดน้อยลงเรื่อยๆๆๆๆ

ปล.แต่อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าจบแบบไหนครับ ถ้าจบแบบยิ่งลักษณ์ถูกถอดออกแบบมึนๆ ไม่ได้ยินยอมพร้อมใจก็อาจจะมีป่วน มีบึ้มหนัก แต่ถ้าไปแบบมีการเจรจา หรือไปแบบยื้ออยู่ต่อนานๆจนหมดความชอบธรรม อันนี้ก็จะทำให้กระแสป่วนมีน้อย

#16 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:02

ลองดูเวทีแจ้งวัฒนะสิครับ ที่นั่นเขาคุยเรื่องปฏิรูปมานานแล้วนะครับ ทำพิมพ์เขียวไปหลายอย่างแล้วด้วย ก็ทยอยทำไป ที่เหลือก็รอให้รัฐหมดอำนาจเท่านั้นเอง แล้วก็เอาพิมพ์เขียวที่ทำไว้มาใช้ได้เลย

#17 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:04

จริงๆผมว่าจะโพสแบบนี้ตั้งแต่สมัยกระทู้ ต้องชนะภายใน 15 วันแล้วนะครับ ตั้งแต่ตอนนั้นเลย แต่ไม่อยากให้เสียกำลังใจกัน เพราะตอนนั้นหลายคนคงอยากให้จบเร็วๆ จบยังไงก็ได้

แต่ผมว่าใช้เวลานานหน่อยแต่นวด(ซ้อม)จนมันบอบช้ำไม่มีปัญญาลุกขึ้นมาสู้อีกดีที่สุด

#18 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:05

ข้างบนครับ

ถูกแล้ว เราไม่ใช่กากแดง ฉะนั้น เราจะไม่ทำแบบเสื้อแดงมันทำ (แบบก่อการร้าย ฆ่าไม่เลือก)

เราจะกำจัดเฉพาะคนชั่ว เพื่อปกป้องคนดี

พวกที่ก่อสงครามกลางเมืองก็คิดงี้ทุกคน อย่าคิดตื้นๆ ฆ่าคนแล้วเรื่องจะจบ ฆ่าฝ่ายนู้นหนึ่งคน จะมีคนต้องเจ็บปวดอีกเท่าไร ถ้าฝ่ายนู้นตอบโต้ แล้วกระทำตอบโต้กันไปมา เรื่องมันจะลุกลามไปขนาดไหน แล้วจะต้องมีกี่ศพถึงจะหยุดได้ จะต้องความเจ็บปวดมากมายสักเท่าใด 

คุณรับผิดชอบไหวไหมครับ

#19 Gohell

Gohell

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:06

คุณ red moron ครับ

คุณไปชุมนุมเถอะครับ

ผมกลัวตายครับ ผมไม่ไป

แต่ถ้ามีใครฆ่าพวกที่ยิงระเบิดตายหมด ผมถึงกล้าไปชุมนุมครับ

(แปลกคน คัดค้านฆ่าฆาตกร แต่กลับยุให้คนอื่นไปถูกฆ่า เออ ดีวะ)

#20 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:06

พรุ่งนี้แต่งดำไป สตช. 10 โมงเช้า ครับ

#21 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:07

แต่ถ้ามีใครฆ่าพวกที่ยิงระเบิดตายหมด ผมถึงกล้าไปชุมนุมครับ

(แปลกคน คัดค้านฆ่าฆาตกร แต่กลับยุให้คนอื่นไปถูกฆ่า เออ ดีวะ)

ไปครับ เมื่อวานก็ไปมา วันนี้ก็จะไปอีก

เรื่องแค่นี้ยังทำไมได้ จะคิดฆ่าคน

#22 raylovelove

raylovelove

น้องใหม่

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:08

ไปชุมนุมครับ นั่งหน้าจอ วางแผนฆ่ากันนี่มันไม่ใช่แนวทาง กปปส. ครับ

คนที่เขาออกไปชุมนุมในแนวหน้า เขาไม่มาคิดเรื่องฆ่ากันหรอกครับ

เมื่อวานคนกลัวระเบิด ที่ชุมนุมว่างไปมาก

เพื่อนๆที่จะคิดฆ่ากันไปชุมนุมกันดีกว่าครับ 

ผมตั่งกระทู้ ไม่ได้พูดถึงความรุนแรงเลยครับ แล้วไปชุมนุม ผมอยู่ต่างจังหวัดไปมา 3 รอบแล้วครับ แล้วก็ไม่ได้มาแนวเหวงด้วย เหมือนกระทู้รวมความคิดแค่นั้นครับ ถ้าผมรักความรุนแรงคงไม่ได้มาเป็นแนวร่วมกำนันหรอกครับ ผมแค่เสนอความคิดและชวนเพื่อนๆ มาร่วมคิดในแนวที่หากนายกยังไงๆ ก็ไม่ยอมลาออกเท่านั้นครับ

#23 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:10

ผมตั่งกระทู้ ไม่ได้พูดถึงความรุนแรงเลยครับ แล้วไปชุมนุม ผมอยู่ต่างจังหวัดไปมา 3 รอบแล้วครับ แล้วก็ไม่ได้มาแนวเหวงด้วย เหมือนกระทู้รวมความคิดแค่นั้นครับ ถ้าผมรักความรุนแรงคงไม่ได้มาเป็นแนวร่วมกำนันหรอกครับ ผมแค่เสนอความคิดและชวนเพื่อนๆ มาร่วมคิดในแนวที่หากนายกยังไงๆ ก็ไม่ยอมลาออกเท่านั้นครับ

วิธีทำหรอ

ผมเห็นด้วยนะ ให้เป็นในแบบลับๆ มันเกิดขึ้นได้ แบ่งงานกัน แทรกซึมทุกหน่วยงาน อำนาจของทักษิณก็จะหมดไปเรื่อยๆ เพราะคนที่ดำเนินการณ์ได้ไม่ใช่พวกพ้องตัวเอง อันนี้ผมมองแบบคนนั้นต้องดีจริงๆ นะ และต้องการบริหารในหน่วยงานที่รับผิดชอบจริง ไม่ใช่เพื่อส่วนตัว

ไปชุมนุมดีแล้วครับ แต่มาตั้งหน่วยลับไล่ฆ่ากัน มันไม่สร้างสรรค์ครับ

#24 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:15

จากประวัติศาสตร์ไทยที่ผ่านมา ... กองทัพสามารถ ปิดจ็อบ ได้โดยทันที แต่หลังจากนั้น มันไม่สามารถควบคุม ละอองเกษร ของผู้แพ้ได้... มันก่อตัวขึ้นพร้อมกับประวัติศาสตร์ฉบับใหม่ที่เพิ่งเกิดขึ้นมาสดๆร้อนๆ และฟูมฟักเป็นหน่อใหม่ๆ มากขึ้นเต็มไปหมด...

ทุกวันนี้ กองทัพ  ...  อดทน...  อย่างสูงที่จะไม่ ทุบ ให้มันแตกตายกระจายหน่อออกไปอีก รอมัน เน่าตายไปเอง ... กองทัพทำได้เพียง เฝ้าสังเกต การปะทุ ฝีหนอง ไม่ให้ไปโดนส่วนอื่นๆ ... การคลุมถุง ป็อปคอร์น ไม่ให้ ไม้ทำร้ายส่วนอื่นๆ  ช่วยได้เยอะเลย...

ชัยชนะของประชาชน ที่ไม่มีอาวุธ ดาบ ปืน ...  แต่มีอาวุธทางปัญญา ที่ไม่มีใครสู้ได้ ต่างหาก นั้นคือ สติ สงบ สันติ อหิงสา เป็นเครื่องอาวุธของผู้ชนะ

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#25 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:18

ทำไม ไม่ปฏิรูปไปเลย รอทำไม

จขกท.คิดจะปฏิรูปอะไร ช่วยบอกรายละเอียดหน่อย ส่วนตัวมีอยู่แล้ว เรื่องพลังงาน ตามลิงค์นี้เลย

http://webboard.seri...-2#entry1057790

http://webboard.seri...-2#entry1055274

http://webboard.seri...ุ/#entry1080554

http://webboard.seri...ุ/#entry1080319

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#26 Gohell

Gohell

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:21

คุณ หงส์เฒ่าครับ

เห็นด้วยครับ

แต่ถ้าคราวนี้ กองทัพจะต้องไม่ออกมาลำพัง

ต้องมีมวลชน กปปส คู่ขนานไปด้วย

เมื่อ ตร อยู่คู่ เสื้อแดง

ทหาร ก็ต้องมี กปปส เป็นผู้ช่วย

เมื่อได้อำนาจแล้ว ต้องไม่ หน่อมแน้มเหมือนสมัย สรยุทธิ์ และ มาร์ค เป็นอันขาด

#27 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:30

ถ้า อหิสา ยังไม่พอ

เราคงต้องเพิ่มมาใช้ อ..อ....อสิงหา 

ครับ  :mellow:

สู้อุตส่าห์อหิงสา ทุบๆนวดๆกันมาจนถึงวันนี้แล้ว

ลองต่ออีกซักหน่อยละกันครับ มะม่วงกระท้อนคงใกล้จะได้ที่แล้วล่ะ

ถ้าวันพรุ่งนี้ มะรืนนี้ มีเงื่อนไขอะไรให้เปลี่ยนแนว ไว้ช่วยกันว่ากันไปต่อครับ แกนนำคงมีวิธี

Edited by temp, 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:33.

ควายตัวนี้สีขาว

#28 raylovelove

raylovelove

น้องใหม่

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:40

วิธีทำหรอ

ตัดคำว่า รับผิดชอบเด็ดหัวคางคก ประมาณนี้ ฯ  ทิ้งไป    ผมว่าก็เป็นไปได้นะครับ เพราะทักษิณ มันก็ทำแบบนี้เหมือนกัน มันถึงมีพวกพ้องมากมายในกระทรวงต่างๆ  เพียงแต่ว่า คนที่มันเอามาแทรกซึมเข้ามาเป็นพวกเห็นแก่ได้ และทำเพื่อทักษิณเท่านั้นเอง หากเปลี่ยนที่เป็นคนที่ทำเพื่อชาติแทน ผมว่าจะเป็นอะไรที่ดีมากได้อีกยาวนานเลยนะครับ

Edited by raylovelove, 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:41.

#29 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:00

ที่ตราด ที่บิ๊กซี ที่อื่นๆ ล้วนมีเป้าหมายที่ใหญ่กว่าสร้างความหวาดกลัว

ผมเห็นเว็บบอร์ด FB ของทั้งขี้ข้าแม้ว และ แนวร่วม กปปส. ในวันที่ระเบิดลง

มีส่วนคล้ายและมีความต้องการไปในทางเดียวกัน ก็วันนั้นแหละ..

"ยิงแม่มเลย" "ต้องเอาคืน" "ฆ่ามัน" "ไม่ไหวแล้ว ติดอาวุธแม่งเลย" "ต้องสวน"

ผมจึงเข้าใจว่าอะไรคือเป้าหมายที่แท้จริงในการก่อการร้ายสังหารหมู่ ผชน. รวมทั้งผู้อยู่บริเวณที่ชุมนุม

โดยที่รัฐบาลแทบไม่มีแอ๊คชั่นอะไรกับเรื่องดังกล่าวเลย มีนายกเขียนประณามนิดหน่อย แล้วก็เงียบหายไปกับสายลม

การสร้างความโกรธและเกลียดให้กับเสื้อแดงถึงขั้นอยากฆ่าคนนั้น ทำได้ไม่ยาก..เพราะกระบวนการรับข้อมูลของเขาไม่จำเป็นต้องใช้กระบวนการคิด...ฟัง ---> เชื่อ..

แต่การสร้างความโกรธและเกลียดกับฝ่าย กปปส. ที่มีความเป็นอิสระทางความคิดนั้นยากกว่า..เหตุการณ์สะเทือนใจเกิดขึ้น 2 วันติด ก็เพื่อปลุกความโกรธและเกลียดนั้นให้ปรากฎออกมา..แล้วพวกมันก็ทำได้.. 2 ฝ่ายเป้าหมายเดียวกัน..!

เมื่อคืนกำนันพูดชัดเจนว่าเราจะไม่ใช้ความรุนแรง เดินในแนวทางของเราเช่นเดิม เราไม่สู้ด้วย ไม่ใช่ศัตรูกัน

ผมคิดว่ากำนันก็เข้าใจถึงสิ่งที่พวกมันต้องการ..คือสงครามกลางเมือง..ขื่อแปรไร้ความหมาย..ปลดโซ่ตรวน

ไม่ใช่ผมไม่อยากยิงหัวแกนนำเสื้อแดงนะ

แต่คงต้องถามว่า ทำแบบนั้นแล้วได้อะไร..?

เราใช้สิทธิ์ป้องกันตัวเองได้ตามกฎหมาย หากเสื้อแดงถือปืนเดินกลางกรุงจะมาฆ่าคน

ทหารมีสิทธิ์จัดการขั้นเด็ดขาดได้ ตำรวจมีสิทธิ์จับกุมได้ ชาวบ้านป้องกันตัวเองได้

ผมอาจเห็นไม่เหมือนหลายท่านที่ต้องการติดอาวุธหรือความรุนแรง จุดยืนผมชัดเจนมาเสมอ

"กฎหมายต้องเป็นกฎหมาย" คนทำผิดต้องรับโทษตามกฎหมาย ไม่มีใครอยู่เหนือกฎหมาย

เขากำหนดเกมรุนแรงขึ้นมา

แต่เราก็ยังเป็นผู้คุมเกม..ตราบใดที่ไม่หวั่นไหวแล้วลงไปเล่นในเกมที่เขากำหนดขึ้น..

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#30 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:13

ยังได้ ยังได้  สันติ อหิสา ตามครรลอง  หลักสากล ต่างชาติชื่นชม  พวกเรายังตายไม่ครบ 100

เดี๋ยวครบเมื่อไหร่  ค่อยมาทบทวนกันอีกที

#31 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:21

วุฒิภาวะต่ำมาก

สงสัยว่าคุณยังเด็ก และมั่นใจว่าคุณเป็นกองเชียร์หน้าจอ

ผมเคยฉะคุณทีนึงแล้ว...แต่เกรงใจ mod ก็เลยเลิก

คุณไปศึกษาเรื่องประวัติศาสตร์การสร้างประเทศดูดีๆ

และดูภาพข้างบนเป็นตัวอย่าง...นั่นคือผลของสงครามกลางเมือง

เกิดขึ้นโดยทั้งศึกในและศึกนอกประเทศ มีการหนุนหลังฝ่ายรัฐบ้าง

ฝ่ายกบฎบ้าง จากประเทศที่หวังอำนาจและผลประโยชน์

คุณเห็นมั้ยว่าอเมริกา เคยออกตัวหนุนรัฐบาลสุดๆ

แต่ตอนนี้เริ่มบางๆลง แต่ยังไม่จบ...

เพราะอะไร เพราะเขาหาความชอบธรรมที่จะโจมตี กปปส. ไม่ได้ เพราะอะไร

เพราะเราใช้ สันติ อหิงสาไง

ถ้าคุณกลัวระเบิด กรุณาอยู่บ้าน

ช่วยในคอมพ์ กระจายข่าวที่ถูกต้อง อย่าห่วงเรื่องใช้กำลังมากนัก

มีแน่...แต่ไม่ใช่ตอนนี้ รอเป็นรัฎฐาธิปัตย์ก่อน...ตอนนี้ยัง

เมื่อคืนคนน้อย แน่นอนก็ระเบิดเพิ่งลง

แต่ผมไม่ห่วง...ผมไม่คิดว่าคนไทยจะหัวหดกับเรื่องแค่นี้

...รอดูกัน

#32 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:29

เรื่องปฏิรูปตอนนี้ หลวงปู่พุทธอิสระ กำลังดำเนินการอยู่ครับ ส่วนกำนันกดดันไล่นังปู โฉด แยกกันเดินรวมกันตีครับ ใครทำอะไรได้ก็ช่วยๆกันครับ เดี๋ยวจะทะเลาะกันแล้ววงจะแตกก่อน

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#33 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:31

เดินมานาน เดินมาเหนื่อย รุกก็รุกแบบอหิงสา ตั้งรับก็รับอย่างอหิงสา ถูกยิงกันทุกวัน มีเจ็บกันทุกคืน ถ้ากระบวนการต่อสู้แบบอหิงสา ไม่สามารถใช้ได้กับรัฐบาลชุดนี้ 

......... ทำไม ไม่ปฏิรูปไปเลย รอทำไม ก็ในเมื่อรัฐบาลก็บริหารประเทศไม่ได้อยู่แล้ว รัฐมนตรีก็แทบหายหน้าไปหมดแล้ว อำนาจอะไรก็หมดแล้ว ก็มารอแค่คน คนเดียว มาตามหาเพื่อให้บอกว่า ลาออก ผมว่าเราอหิงสาสุดซอยแล้ว ไม่ใช่ชอบความรุนแรงนะ แต่ผมว่าก็เพราะเราไม่ตอบโต้ ไอคนทำมันก็ยิ่งได้ใจ ไม่ลาออกซะอย่างอำนาจก็ยังอยู่ ถ้าเรามารอคนแบบนี้ เรามารอทำไม 

.....

ผมว่าขืนรอนานขึ้นกว่านี้ ก็มีเจ็บล้มตายกว่านี้ ผมมองถึงนายกพระราชทานด้วยซ้ำ และไม่รู้ว่าจะเกิดขึ้นได้จริงไหม  แม้จะช่วงแรกอาจจะมีการต่อต้านจากคนอีกกลุ่ม แต่ผมว่าท้ายสุดแล้ว คนเลว คนโกงจะอยู่ไม่ได้ในประเทศ และหมดอำนาจไปเอง 

..แต่หากมีสงครามกลางเมืองเกิดขึ้นก่อน ผมว่าอะไรก็ไม่ทันแล้ว ก็เพราะแบ่งฝ่ายแบ่งพวกเรียบร้อยแล้ว ทุกจังหวัดอาจจะเหมือนชายแดนภาคใต้  ผมรู้สึกเป็นห่วงสิ่งที่จะเกิดขึ้น หากเราาจะเดินกันแบบอหิงสาอยู่ เพราะอีกฝ่ายมันเลือดเย็นอยู่แล้ว ผมมองทางออกที่มีโอกาสเกิดขึ้นได้นะครับ แล้วผมก็อยากให้หลายๆ คน ลองคิดโอกาสที่เกิดขึ้นได้ ที่นอกเหนือจาก จะมานั่งรอปู ที่หลบอยู่ในรู แล้วมาบอกว่าจะลาออก  ผมว่าไม่เกิดขึ้นแน่..

น่าจะเข้าใจอะไรผิดครับ ไม่มีใครพูดถึงนายกพระราชทานเลยนะครับ

มีแต่การคัดเลือกนายก เพื่อเข้าชื่อทูนเกล้าถวาย ให้ทรงโปรดลงมาตามรัฐะรรมนูญครับ

และมาตราที่จะใช้อ้างอิงใช้มาตรา 3 กับ 7 ครับ

การเรียกที่ผิดทำให้ พวกล้มเจ้านำความนี้ไปบิดเบือนแล้วบิดเบือนอีกครับ อย่าคิดถึงเรื่องนี้เลย

ส่วนเรื่อง อหิงสาชนะแน่ครับ

และมีการเจ็บตายแน่ครับ เพราะเรากำลังสู้กับทรราชย์ เราทำได้แค่ป้องกันให้ดีที่สุด

มันพยายามมาก่อกวนทั้ง กลางวัน กลางคืนมานานแล้วครับ

ดูข่าวสีลมเมื่อคืนสิครับ

มียิง มีระเบิด เป็นสิบลูก

แต่เรายังรักษาที่มั่นได้อยู่ครับ

และไม่มีข่าวอะไรในสื่อหลักเลย...

#34 ซัมยอง

ซัมยอง

น้องเก่า

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:58

สภาสนามม้าต้องได้รับโปรดเกล้าตาม ม.3  จากนั้นเสนอนายก ตาม ม.7 

Edited by ซัมยอง, 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:59.

#35 Gohell

Gohell

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:01

dek-harte

แล้วผล ที่ยูเครน เป็นเช่นไรละ....

ที่จริง รัฐมารไทยโหดร้ายกว่า รัฐบาลยูเครนเยอะ...รัฐมารไทย มันไม่เพียงแต่ใช้ ตร  มันยังจัดตั้ง สนับสนุนกองกำลังติดอาวุธผิดกฏหมาย+มวลชนเสื้อแดง เพื่อเอาไว้ทำร้ายฝ่ายต่อต้านมันเฉพาะ...ซึ่งที่ ยูเครน มีเพียง ตร เท่านั้น

ผมไม่ใช่เด็ก ...ลูกไม่กี่ขวบ พ่อชราและป่วย

และ ผมก็ไม่ใช่อยู่หน้าจอตลอด

สมัย พธม ยึดทำเนียบ

อาทิตย์หนึ่งผมไปอยู่แบบค้างคืน 2-3 คืน ในทำเนียบ

และก็เกือบโดน เอม79...จำได้คืนนั้น อีก15 นาทีก็เที่ยงคืน ซึ่งเป็นกำหนดการเลิกปราศัยบนเวที ระเบิดคร้้งนั้นห่างจากผมประมาณ 20-30 เมตรเท่านั้น ทำให้น้องโบล์ น้อง ผญ อายุ 20 ปีกว่าเสียชีวิต (ชื่อน้องโบล์เหมือนคนที่เสียชีวิตหน้า บชน)

ตอนนี้ โดยเฉพาะช่วงหลังๆนี้ ผมขออยู่หน้าจอแล้วกัน เพราะคนยิงระเบิด เอม79 ยังอยู่ ยังไม่ถูกจับ...มันต้องทำอีกแน่นอน

#36 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:06

วัยรุ่นหน้าตาดีส่วนมากจะไปเดินเล่นช่วงวันศุกร์เย็นๆ   ไม่ได้เกียวกับระเบิด  คอยดูเอาว่าจริงไหม  ส่วนเรืองชวนไปยกพวกตีกัน คนอื่นที่่เขาเขียนเก่งคิดเก่งก็บอกไปเเล้ว  ขอลอกด้วย 

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#37 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:17

dek-harte

แล้วผล ที่ยูเครน เป็นเช่นไรละ....

ที่จริง รัฐมารไทยโหดร้ายกว่า รัฐบาลยูเครนเยอะ...รัฐมารไทย มันไม่เพียงแต่ใช้ ตร  มันยังจัดตั้ง สนับสนุนกองกำลังติดอาวุธผิดกฏหมาย+มวลชนเสื้อแดง เพื่อเอาไว้ทำร้ายฝ่ายต่อต้านมันเฉพาะ...ซึ่งที่ ยูเครน มีเพียง ตร เท่านั้น

ผมไม่ใช่เด็ก ...ลูกไม่กี่ขวบ พ่อชราและป่วย

และ ผมก็ไม่ใช่อยู่หน้าจอตลอด

สมัย พธม ยึดทำเนียบ

อาทิตย์หนึ่งผมไปอยู่แบบค้างคืน 2-3 คืน ในทำเนียบ

และก็เกือบโดน เอม79...จำได้คืนนั้น อีก15 นาทีก็เที่ยงคืน ซึ่งเป็นกำหนดการเลิกปราศัยบนเวที ระเบิดคร้้งนั้นห่างจากผมประมาณ 20-30 เมตรเท่านั้น ทำให้น้องโบล์ น้อง ผญ อายุ 20 ปีกว่าเสียชีวิต (ชื่อน้องโบล์เหมือนคนที่เสียชีวิตหน้า บชน)

ตอนนี้ โดยเฉพาะช่วงหลังๆนี้ ผมขออยู่หน้าจอแล้วกัน เพราะคนยิงระเบิด เอม79 ยังอยู่ ยังไม่ถูกจับ...มันต้องทำอีกแน่นอน

คุณได้สิทธิ์นั้นครับ

ทำอย่างที่คุณเชื่อ

ส่วนเรื่องยูเครน ผมไม่คิดว่าคุณเข้าใจผลของมันจริงๆด้วยซ้ำ

ถ้าคุณฟัง CNN BBC เพียงอย่างเดียว ก็จะถูกโกหกเหมือนที่ผมก็เคยถูกหลอกมาแล้ว

...

กบฎชนะ แล้วรัฐบาลไม่ชอบธรรมออกไป นั่นคือภาพที่ออกมา

แต่...

คุณรอดูผลของยูเครนต่อไปเถอะครับ รอดูผลของการแทรกแซงจากต่างชาติดู

ภาพนั่นเป็นตัวอย่างที่เราเห็นชัดจากการมีกองกำลังทั้งสองฝ่าย

ตัวอย่างน่าจะชัดเจนพอและเราควรเรียนรู้สักทีว่า...ใช้วิธีอื่นเถอะครับ เลิกใช้กำลังเข้าห้ำหั่นกันได้แล้ว

ขอบคุณครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน