Jump to content

- - - - -

มีวิธีให้เพื่อนสนิทหรือคนในครอบครัวเลิกบ้าธรรมกายไหมครับ

• Please log in to reply
105 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:18

เพื่อนคนนี้คบมานานแล้วครับ  ตั้งแต่เรียนที่มหาลัย  มันอยู่ชมรมพุทธศาสน์  

ส่วนอีกคนเป็นลุงที่เป็นลูกพี่ลูกน้องกับพ่อ   แต่ปัญหาที่เจอเหมือนกันคือ  

ป้า(คนที่เป็นแฟนลุง) และ แฟนเพื่อน   มีปัญหาด้านเงินทองพอมีเงินเท่าไร

ก็เอาไปทำบุญ  แทบทุกอีเว้นท์  โดยมีความเชื่อว่าจะได้ใช้ในชาติหน้า

ตอนนี้หลงหัวปักหัวปำ  ลำพังเงินที่ใช้กินก็ไม่ค่อยจะมีกัน  สงสารก็แต่ทั้ง

ป้าและแฟนเพื่อน   ผมเคยลองคุยกับเพื่อนเรื่องนี้มันด่าเลย  มันบอกอะไร

ที่ไม่เห็น  มันไม่ได้แปลว่าไม่มี  เราทำไปเราใช้ในชาติหน้าได้  (นึกในใจ

มึงเอาชาตินี้ให้รอดก่อนดีไหม)  

คหสต.  เรื่องทำบุญเป็นเรื่องที่ดีนะ  แต่ทำไมต้องทำกับวัดที่รวยขนาดนั้นด้วย

แถมหลายอย่างที่พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนไว้  

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#2 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:25

ทำไมเสียตังเยอะละครับ

เพื่อนผมคนนึงไปเป็นเหมือนพนักงานมั้ง

ไปเดินจงกลมแล้วได้เงินด้วยนะครับ

ใส่ขุดขาวห่มขาวแล้วมีแทบแดงๆเหมือนตราทหารตรงคอเสื้อด้วย

เลิกความเชื่อเป็นไปไม่ได้หรอกครับผมแหย่มันทีไรมันกึ้ดทุกที

#3 aukkara

aukkara

น้องเก่า

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:28

*
POPULAR

ถ้าพระไตรปิฏกเป็นตัวบทกฏหมาย พระพุทธเจ้าบอกว่า อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ซึ่งอนัตตาแปลว่า ไม่ใช่ตัวตน ไม่เที่ยง

แต่ธรรมกายบอกว่า อนิจจัง ทุกขัง อัตตา ซึ่งอัตตาแปลว่าเป็นตัวตน เที่ยงแท้แน่นอน แค่นี้มันก็ขัดหลักกฏหมายชัดเจน ไม่ต่างอะไรกับพวกกบฏ

และถ้าการทำบุญด้วยสิ่งของเงินทอง แล้วจะได้บุญและรวยเร็ว คนจนที่เกิดมาคงจองตั๋วลงนรกตั้งแต่คลอดออกมา

ฉนั้นผมไม่คิดว่ามันเป็นศาสนาพุทธครับ แค่สถานที่นึงที่มีการตลาดดีเยี่ยมสามารถสร้างแรงจูงใจในการซื้อได้ดีเท่านั้น

มั่นใจว่าถ้าระบอบทักษิณสลาย วัดธรรมกายต้องตายไปตามกันแน่ๆ เพราะทุกวันนี้คงมีคนคุ้มหัวอยู่ ศาสนาพุมธไม่เคยเสื่อมครับ คนนั่นแหละที่ทำเสื่อม

เพิ่มเติม ตอนนี้เค้ากำลังเลี้ยงนักวิชาการทางบาลีไว้หลายคน เพื่อที่จะ ชำระพระไตรปิฏกฉบับเดิม ให้เป็นดั่งใจเค้า เหมือนกันไม่มีผิด

Edited by aukkara, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:34.

#4 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:37

มีครับ แต่ต้องใช้ปัญญา...กำจัด"นิวรณ์"

สมัยก่อนพระอาจารย์อุปัชชา จะฝึกตามนิสสัยของผู้ปฎิบัติแต่หลักๆเลย จะให้พิจารณาเบื่องต้นคือ เกศา โลมา นะขา ทันตา ตะโจ

เอาแค่5อย่างไปก่อน จากทั้งหมด32ประการ เพราะ5อย่างนี้อยู่ภายนอก พิจารณาความไม่เที่ยงง่าย เหมาะกับพระนวกะ เรื่องสังขารไม่เที่ยง

เมื่อลึกลงไปจะสอนกรรมฐานและอริยาบท4 ให้ออกจาก"นิวรณ์"เช่น

ใครอยากในกาม ให้ออกจากกามด้วยการพิจารณาอสุภกรรมฐาน 

ใครฟุ้งซ่าน ขาดสติ ร้อนใจ ให้เดินจงกลมพิจารณา ตั้งอยู่ ดับไป

ฯลฯ

สมัยนี้ มีพระอาจารย์น้อยคนที่จะสอนนิสสัย ให้ตรงจริต ส่วนหนึ่งเกิดจากระบบ แต่งตั้งตามเส้นสาย ติดสินบน บางกลุ่มก้อเรียนนักธรรมอย่างเดียว

ไม่ได้ปฏิบัติ เพียงเพื่อจะเอาเปรียญ9มาเป็นใบเบิกทางขึ้นเป็นใหญ่  ทำให้คนไม่มีคุณภาพ 

ลัทธิธรรมกาย เอาข้อเด่นของศาสนา มาบิดเบือนเพื่อสร้าง"ความอยาก"ให้กับบุคคลกลุ่มใหญ่ แต่ก้อมีบางส่วนที่ติดกับดัก(สวรรค์ธรรมกาย)

ควรทำให้เขาเหล่านั้นออกจาก"นิวรณ์"ด้วยเถอะ ได้บุญเยอะ

#5 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:46

*
POPULAR

ผมแนะนำวิธีหยาบๆนะ เพราะถ้าหลงไปกับธรรมกาย

ใช้ข้อธรรมพูดคงยากเพราะโดนบิดเบือนไปเยอะ

แนะนำให้พาไปวัดป่าบ่อยๆดูครับ

ความร่มเย็น เรียบง่าย จะดึงเค้ากลับมาเอง

ผมลองมาแล้ว ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ

****************อันนี้นอกเรื่องแต่อยากพิมพ์************

เรื่องการทำสมาธิของวัดนี้ มีข้อติติงเยอะไปหน่อยเท่าที่ได้ฟังนะครับ

ยกเรื่องการทำสมาธิ โดยอาศัยนิมิตหรือภาพติดตา(ลูกแก้ว) เป็นหลักบางทีเห็นโอภาสสีขาวเต็มม่านตา(ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาผมก็เห็นตั้งแต่ฝึกใหม่ๆ)

เวลาหลับตาก็เข้าใจไปว่านี่สุดยอดแล้ว ซึ่งจะทำให้ผู้ฝึกจิตยึดติดกับนิมิตนั้น

นั่งสมาธิคราใดไม่เห็นก็จะทุกข์ตรมโดยหารู้ไม่ว่านั่นเป็นเพียงขั้นต้น ผู้สอนก็ไม่ได้บอกให้เพิกนิมิตทิ้งไปเสียอีก 

คุณของสมาธิมีมากกว่าการเห็นนิมิตลวงพรรค์นั้น

แต่ไม่มีใครบอกพวกเค้าเลย หรือบอกพวกเค้าก็ไม่ฟัง

คือต้องยอมรับอย่างนึงด้วยครับ คนบางพวกสัมผัสความแปลกใหม่ของการนั่งสมาธิ ก็จะตื่นๆ บางคนเตลิดไปเลยก็มี

ซึ่งวัดนี้ใช้จุดนี้แหละ ปั้นแต่ง ดึงคนเข้ามา เพิ่มพูนสาวกขึ้นเรื่อยๆ

Edited by ไทยไม่ทน, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:55.

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#6 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:51

ถ้าได้วิธีแล้ว วานสะกิดบอกผมนิดนึงนะครับ
เผื่อผมจะเอาไปประยุกต์ใช้ ไปเปลี่ยนความเชื่อ ของเพื่อนเสื้อแดง
ที่มัวแต่หลงงมงาย หลงรัก เทิดทูน ท่านเทพเจ้าทักษิณของผมบ้าง

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#7 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:56

ผมเคยเจอนะส่วนมากจะเป็นคนแก่ ขายที่ดิน ขายรถ ขายทุกอย่างที่ตัวเองมีเพื่อจะบริจาคเขาบอกว่าบริจาคเยอะได้บุญเยอะ ใครห้ามก็ไม่ฟังจนไม่มีจะกินเป็นหนี้เป็นสินถึงจะคิดได้ ห้ามยากครับ ไม่เข้าใจเขาจริงๆทำไมต้องทำอย่างนี้ด้วย.

#8 กล้ากันเกรา

กล้ากันเกรา

น้องเก่า

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:36

หาหนังสือพระสายปัญญาและหรือสายกรรมฐานให้อ่านครับ แต่อย่างไปแสดงอาการต่อต้าน บอกให้เรียนรู้หลายๆแนวทาง ที่สำคัญคนชวนต้องทำตัวเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดีด้วยครับ
จุดสูงสุดของศาสนาพุทธคือการบรรลุในธรรมคือเข้าถึงนิพพาน แล้วคำสอนไหนล่ะที่ถูก แน่นอนคำสอนของพระพุทธเจ้า แต่คนสมัยนี้รู้สึกห่างไกลเข้าถึงยากเพราะไม่มีใครเคยได้ยินกับหู ดังนั้นสำหรับผมแล้วผมต้องการฟังคำสอนที่จับต้องได้ ได้ยินกับหูนั้นก็คือคำสอนของพระครูอาจารย์ในยุคนี้ ส่วนท่านไหนจะถึงแล้วหรือไม่ผมอนุมานง่ายๆคือท่านไหนอัฐิเป็นพระธาตุ จะให้น้ำหนักมากเป็นพิเศษครับ สุดท้ายคนเรามันต้องโง่ก่อนฉลาดครับ หลายคนที่เคยเป็นสาวกธรรมกายหูตาสว่างออกมาจากธรรมกายก็มาก

#9 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:46

*
POPULAR

ไม่มีวิธี หรอกครับ คุณ templar

เปรียบไป ก็เหมือนกับ คุณพยายาม

กล่อมเสื้อแดง ให้ไปชุมนุม กับ กปปส อะ

คือ มันเป็นไปไม่ได้

ผมไม่ได้ ไม่คิด นะครับ

แต่เพราะผมคิด แล้วต่างหาก ว่าเป็นไปไม่ได้

คือเรื่องบางเรื่อง ต้องทำใจยอมรับครับ

เมียของเขา หรือ ป้าคนนั้น

ถือซะว่า ทำกรรม มาก็แล้วกันครับ

บางอย่างที่คุณ templar พอช่วยได้

เช่น ไปเยี่ยม ก็หยิบของติดมือ ไปให้

เป็นกำลังใจให้ ผมว่า นั่นดีพอ แล้วนะครับ

" อย่า " เสียเวลา ไปกล่อม เด็ดขาด

ของแบบนี้ ต้องให้ เวลา เป็นเครื่องพิสูจน์ นะครับ

ถ้าคุณไปพูด มีแต่ จะทำให้

ความตั้งใจเขา แกร่งกล้าขึ้น

เพราะเขาจะคิดว่า คุณเป็น " มาร "

ที่มาทดสอบ ความตั้งใจ บรรลุธรรม ( โง่ ๆ )

ของเขา

เชื่อผม ไม่มีอะไรดีไปกว่า

การช่วยเหลือ ทางอ้อม

ของแบบนี้ ถ้าไม่เข้าใจ ด้วยตัวเอง

ต่อให้คุณใช้ วาจาหว่านล้อม

ใช้ ผู้ที่มีเกียรติ ที่สุด มาอ้างอิง

มันก็ไม่ทำให้ " ทิฐิ " ของเขา ลดไปได้

หรอกครับ ของแบบนี้ ผมเห็นมา ด้วยตาเลย

ดังนั้น บอกตัวเองครับ อย่าไปยุ่ง

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#10 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:49

เพื่อนคนนี้คบมานานแล้วครับ  ตั้งแต่เรียนที่มหาลัย  มันอยู่ชมรมพุทธศาสน์  

ส่วนอีกคนเป็นลุงที่เป็นลูกพี่ลูกน้องกับพ่อ   แต่ปัญหาที่เจอเหมือนกันคือ  

ป้า(คนที่เป็นแฟนลุง) และ แฟนเพื่อน   มีปัญหาด้านเงินทองพอมีเงินเท่าไร

ก็เอาไปทำบุญ  แทบทุกอีเว้นท์  โดยมีความเชื่อว่าจะได้ใช้ในชาติหน้า

ตอนนี้หลงหัวปักหัวปำ  ลำพังเงินที่ใช้กินก็ไม่ค่อยจะมีกัน  สงสารก็แต่ทั้ง

ป้าและแฟนเพื่อน   ผมเคยลองคุยกับเพื่อนเรื่องนี้มันด่าเลย  มันบอกอะไร

ที่ไม่เห็น  มันไม่ได้แปลว่าไม่มี  เราทำไปเราใช้ในชาติหน้าได้  (นึกในใจ

คหสต.  เรื่องทำบุญเป็นเรื่องที่ดีนะ  แต่ทำไมต้องทำกับวัดที่รวยขนาดนั้นด้วย

แถมหลายอย่างที่พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนไว้  

ลองให้ดูคลิปนี้ แล้วถามใหม่ ว่าคิดอย่างไรกับเจ้าอาวาสวัดธรรมกายคนนี้

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#11 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:09

มีครับ

ชวนไปทำบุญวัดบ้านนอก

อย่าไปวัดในเมืองเป็นอันขาด

ดูวัดที่มีการนั่งกรรมฐานได้ยิ่งดี

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#12 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:44

*
POPULAR

พาไปหาท่าน ว.วชิรเมธี ซิครับ

ผมพา ย่า ไปหามาแล้ว  "หายขาด" ชัวร์

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#13 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:57

แก้ยากมากคนที่เป็นสาวกธรรมกลาย จะเป็นพวกศรัทธาจริต ถ้าได้เชื่อแล้วไม่มีวันเปลี่ยนใจเขาได้ พวกนี้เมื่อหลงเชื่ออะไรแล้วมันต้องทุ่มสุดตัวถ้าไม่ทุ่มสุดตัวมันจะทนไม่ได้

ส่วนวิธีเพ่งลูกแก้วคือเป็นการฝึกอาโลกสิณ ทำให้เห็นนิมิตรต่างๆ เช่นนรกสวรรค์ ส่วนจะเป็นจริงหรือไม่ไม่สามารถพิสูจน์ได้

มีหลายคนก็สงสัยเหมือนกันว่าคนในลัทธิธรรมกลายที่ยอมทุ่มหมดตัวเพื่อทำบุญเป็นเพราถูกสะกดจิตหมู่. ผมก็เชื่อว่าเป็นไปได้เพราะเคยดูวิธีการชักจูงคนมาทำบุญมันคล้ายมากๆ

#14 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:00

ผมว่าต้องแล้วแต่ผลบุญและเวรกรรมของแต่ละคนจริงๆ

บางคนศรัทธาธรรมกายแต่เดินอยู่สายกลางๆไม่สุดโด่ง ผมก็เห็นว่าเขาเป็นคนดีทั้งต่อตัวเองครอบครัวและสังคม

ส่วนพวกสุดโด่งนี่ก็อย่างที่เราเห็นๆกัน

อีกพวกหนึ่งเข้าไปสัมผัสแต่สักพักรู้ว่าไม่ใช่ก็ถอยออกมา

แต่มีบางคนถึงย้ายสำนักแต่ก็ไม่มีพัฒนาการ เช่นที่ย้ายจากสำนักธรรมกายไปอยู่กับมิตซูโอะเป็นต้น

#15 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:03

ง่ายมากครับ...
ยุบลัทธิจานผี...
จับหัวหน้ามันสึก...
ตามคำสั่งองค์สังฆราชครับ..
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#16 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:15

ยากครับ

ขนาดไปเจอครูบาอาจรย์ที่ดีที่เป็นยอด ยังไปติเตียนท่านอีกครับ นรกเลยละ

แนะนำอย่าใช้วิธีไปเจอครูบาอาจารย์เด็ดขาด จะไปหมิ่นท่านเป็นกรรมหนักเปล่าๆ

ปล่อยเขาไปดีกว่า..ศาสนาพุทธสมัยก่อนก็มีหลายนิกายหลายข้อปฏิบัติบางอย่างแทบไม่น่าเชื่อก็ยังนับเป็นพุทธด้วยอย่างตันตระบางนิกายมี 5 เสพ ...มัทยะ(เสพเหล้า) เมถุน(เสพกาม)..จำนิกายไม่ได้แล้วเรียนนานเข้าหม้อ คิดในแง่ดี ธรรมกายก็ยังดีกว่านะ  :lol: 

#17 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:20

ขอเสนอให้มีโครงการบำบัดเสพติดธรรมกายครับ

#18 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:23

สำหรับสาวกที่ทุ่มสุดตัวผมคิดว่าแค่การตลาดบวกกับการต้มตุ๋นแบบมืออาชีพ

ผมเคยเห็นผู้หญิงฟิลิปปินส์ต้มฝรั่งที่ทำงานอยู่กับผม อันนั้นเป็นบ่วงสวาท เขาจะไม่ยอมให้เหยื่อมีโอกาสได้ใคร่ครวญทบทวนผิดถูก นั่งรถมาทำงานด้วยกัน เวลาทำงานต้องโทรฯเข้ามาหาตลอดเวลาด้วยเหตุต่างๆนานา กลางวันมาล็อคตัวออกไปกินข้าว เลิกงานมาล็อคตัวจากที่ทำงาน

ไอ้เจ้าฝรั่งหลงไหลจนขอลาออกจากงานและกำลังจะพาผู้หญิงไปจดทะเบียนสมรส ผมรู้สึกผิดสังเกตุจึงตรวจสอบทั้งหมดจนถึงทะเบียนรถและอื่นๆ แก๊งค์ฟิลิปปินส์สี่คนร่วมกันจัดฉากต้มตุ๋นเพราะไอ้หนุ่มฝรั่งเป็นลูกเศรษฐี ขนาดผมเอาทะเบียนรถให้เจ้าฝรั่งดูว่าเป็นรถเช่าเฉพาะกิจและคนขับที่ไอ้หนุ่มฝรั่งคิดว่าเป็นคนไทยความจริงเป็นไอ้ปิน มันยังไม่ยอมเชื่อว่าถูกนางในฝันต้มเสียเปื่อย

ธรรมกายก็เช่นกัน จะมีการจัดกลุ่มเหยื่อและมีแกนนำเข้ามาคุมไม่ให้เหยื่อแตกแถว กดดันกันในกลุ่มให้ร่วมงาน"บุญ"รวมถึงปั่นให้ทำยอดและทำยอดแข่งกับกลุ่มอื่น แกนนำจะเป็นไปได้ทั้งฆราวาสและพระ มีการจัดอันดับตามจำนวนเงินที่เหยื่อทุ่มเทโดยแลกกับสิทธิพิเศษบางประการจากต่ำไปหาสูงเช่นบัตรประจำตัวสาวก ที่นั่งในงานบุญ สิทธิการจอดรถ จนกระทั่งถึงการได้รับการเชิดชูจากเจ้าสำนัก ทุกระดับของ"สิทธิพิเศษ"นี้ต้องถูกซื้อด้วยเงินทั้งสิ้น เพียงแต่เหยื่อจะถูกหลอกว่าเป็นระดับของการสะสมบุญ

ผมว่าสำหรับสาวกสุดโด่งต้องแก้ไขแบบหักดิบเท่านั้น

#19 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:24

อย่าไปคิดมากอย่างน้อยเขาก็ได้บุญ ไม่มากก็น้อย  -_-

วิธีการทำบุญในพระพุทธศาสนาเรียกว่า บุญกิริยาวัตถุ ในพระไตรปิฎกระบุไว้ 3 อย่าง ได้แก่

1.ทานมัย คือการบริจาคทรัพย์สิ่งของแก่ผู้ที่ควรให้
2.ศีล คือการสำรวมกาย วาจา ใจ ให้สงบเรียบร้อย ไม่สร้างความเดือดร้อนให้แก่ตนเองและผู้อื่น
3.ภาวนา คือการสวดมนต์ ทำสมาธิ อ่านหนังสือธรรมะ ฯลฯ

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#20 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:33

ลองอ่านแก้เซ็งครับ  :rolleyes:

http://firstonfire.b.../blog-post.html

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#21 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:54

อีกอย่างที่รับไม่ค่อยได้  คือ  บางคนศรัทธา ยัยขนนกยูง  มากกว่าพระสงฆ์ซะอีก

ผมยอมรับว่าคำสอนบางอย่างก็ดีนะอย่างเช่นเรื่อง  มงคล 38  ประการ

แต่รู้สึกว่าช่วงหลังจะมุ่งประเด็นไปที่การทำบุญซะมากหน่อย  

ผมสงสารคนที่งมงายจริง ๆ นะ  มันขนาดต้องกู้มาทำบุญกันแล้ว

เพื่อจับจองพื้นที่บนสรวงสวรรค์ 

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#22 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:54

ลัทธินี้ทำลายศาสนา

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#23 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:14

ผมยังไม่เคยฟังธรรมจากวัดธรรมกาย ไม่รู้ว่าเขาสอนอะไร ส่วนใหญ่ก็ได้เห็นจากสื่อต่างๆ แต่คิดว่าน่าจะเป็นพุทธพาณิชย์ และมีการสอนที่บิดเบือนไป

- ผมเห็นด้วยที่มีคนแนะนำให้พาไปรู้จักกับพระดีๆ พระที่ปฏิบัติดีปฎิบัติชอบ (แต่ส่วนใหญ่พวกธรรมกายมักจะถูกปลูกฝังให้เกลียดพระเหล่านี้ เพราะหลวงตาบัวเคยไปเทศน์ขัดกับพวกเขา)

- แยกบัญฃี ให้เขาใช้เงินของตัวเอง ไม่เดือดร้อนผู้อื่น

- ลองอ่านคิริมานนทสูตรดูครับ หรือเปิดให้ฟังเวลานั่งไปในรถด้วยกัน

http://www.doisaengd...นทสูตร-1-2.html

ผู้ที่ทำบุญ แล้วหวังความสุขในภายภาคหน้าขึ้นชื่อว่าเป็นคนหลง....

พระพุทธเจ้าท่านสอนให้ละกิเลส เพื่อจะได้พบความสุขที่แท้จริง การทำทานเป็นการละความโลภซึ่งเป็นกิเลสอย่างหนึ่ง ถ้ายังทำทานแล้วอยากได้นั่นอยากได้นี่ มันจะทำให้สุขได้ยังไง บางคนทำบุญ 100 นึงเพื่อหวังจะถูกหวยเป็นล้าน แบบนี้มันก็สวนทางกับคำสอน เป็นความเชื่อแบบไสยศาสตร์

พระท่านอธิบายว่า พระพุทธศาสนาเป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่ไสยศาสตร์ (แต่วิทยาศาสตร์ปัจจุบันยังตามไม่ทัน หลายคนจึงมองว่าศาสนาเป็นเรื่องงมงายพิสูจน์ไม่ได้)

ท่านอธิบายว่า ไสยศาสตร์ ก็คือ สร้างเหตุที่ไม่ตรงกับผล แต่หวังจะให้เกิดผล แต่ศาสนาพุทธเป็นเรื่องของเหตุและผล 

http://www.kanlayana...sara/sara68.htm --> การทำทานต้องขึ้นกับผู้ที่เราทำด้วย บุญสูงสุดก็ไม่ใช่แค่ทำทาน แต่เป็นการภาวนา

แต่การทำทานก็เป็นพื้นฐานและส่งเสริมให้ภาวนาได้ อย่างที่บอกไปว่าการทำทานคือการละความโลภ สร้างความเมตตา คนที่เขาทำทานมากๆ ถึงจุดหนึ่งจะไม่อยากได้อะไร ไม่แสวงหาอะไร ก็ย่อมไปภาวนาได้ จิตใจก็จะสงบได้ง่าย หรือบุญที่เกิดจากการทำทาน ทำให้เรารู้สึกสุข ปิติ เวลาไปภาวนาก็จะทำให้สงบได้ง่าย

ดังนั้น เรื่องทำมากทำน้อยคงไม่ใช่ประเด็น ถ้าเขาทำมากแล้วเกิดประโยชน์ต่อจิตใจเขา แต่ต้องดูว่ามันเป็นประโยชน์จริงหรือไม่ หรือแค่หลง

#24 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:16

เข้ามาเก็บข้อมูล ... :mellow: 

บังเอิญว่ามีญาติพี่น้อง ติดลัทธินี้กันงอมแงมหลายคน

จากการชวนๆกันไป ...

บางคนเงินดาวเงินเดือน แทนที่จะใช้เลี้ยงพ่อ เลี้ยงแม่

แม่คุณเอาไปผ่อนส่งบุญ หล่อพระ แล้วเอาโมทนาบัตร

มาให้แทน...ผ่อนหมดเรื่องหนึ่ง ก็มีอีเวนต์อื่นๆเพิ่มอีก

เหมือนกับมีโปรแกรมการดูดเงินเป็นขั้นๆ หาที่สุดไม่ได้ ...

พอพ่อตาย เงินที่ได้จากสวัสดิการต่างๆ  เงินช่วยเหลืองานศพ

แม่คุณยกให้ธรรมกายเรียบ...นัยว่า จะได้ขึ้นสวรรค์ชั้นสูงๆ

เห็นแล้วให้สะท้อนใจ... :mellow:  ญาติคนอื่นๆลำบากลำบน

อดมื้อ กินมื้อ แทนที่จะเอาเงินไปช่วยเหลือเกื้อกูล...

กลับถูกบอกบุญ มีน้อยก็ทำน้อย ทยอยผ่อนก็ได้...

เวรกรรมจริงๆ... 

ไม่รู้มันจะติด จะคลั่งไคล้อะไรกันนักหนา... :wacko: 

เดี๋ยวนี้ ผมได้แต่คิดว่า คงต้องห่างๆกันไป

อย่าให้มายุ่งเกี่ยวกัน เป็นดีที่สุด...

เรื่องที่จะทำให้เลิกบ้า เลิกคิดไปนานแล้ว... :blink: 

#25 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:32

แฟนเพื่อนผมคลั่งธรรมกายมากๆ เพื่อนผมกับแฟนมันทะเลาะกันเพราะเรื่องแฟนเอาเงินไปทำบุญจนเป็นหนี้ ทุกวันนี้มันเลิกกันไปแล้ว

#26 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:03

เท่าที่ผมศึกษา คนที่ฝึก ธรรมกาย ส่วนใหญ่จะติดวังวน อยู่กับร่างกายตัวเองครับ

จะไม่ไปไหน เพราะ ธรรมกาย ใช้กายตัวเองเป็นตัวฝึก แต่ไม่ไช่ แบบ ฝึกปลงสังขารนะ

แต่ฝึกให้เห็นว่า ร่างกายของเราเป็นของเราครับ

ผมก้อมีพี่ที่รู้จักกัน คลั่งธรรมกายสุด ๆ เหมือนกัน

ขนาดเงินจะเก็บไว้ให้ลูก ยังเอาไปบริจาคให้ธรรมกาย เลย

บ่องตง

ปล. ถ้าสายกรรมฐาน ทั้งหลวงพ่อจรัล กับ หลวงพ่อฤาษี อ่ะ 

Edited by พอล คุง, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:04.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#27 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:14

อุเบกขาครับ ขนาดเปิดไตรปิฎกให้ดูในเรื่องการทำบุญทำทาน แบบไหนได้อานิสงค์มากกว่า เขายังไม่เชื่อ ไปเชื่อคำสอนของธรรมกายมากกว่า

#28 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:15

#29 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:18

กำจัดต้นตอครับ งานใหญ่แน่ๆ หลังจบศึกนี้ทำพร้อมปฎิรูปไปเลย

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#30 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:30

..... ไม่หมดตัว  ไม่ได้ขึ้นสวรรค์  นะจ๊ะ  โยม....

#31 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:31

ต่อไปนี้จะยากลำบากมากขึ้น.....

เพราะว่าที่"สังฆราช"ใหม่นี้จะเป็น"ธรรมกาย"ตัวพ่อ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#32 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:33

..... ไม่หมดตัว  ไม่ได้ขึ้นสวรรค์  นะจ๊ะ  โยม....

คณะสงฆ์อายุมากบอกว่า....เปิดเผยอย่าง อาจารย์เสรี ครูลิลลี่ ฯลฯ ไม่เห็นเป็น.....?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#33 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:34

ไม่มีวิธี หรอกครับ คุณ templar

เปรียบไป ก็เหมือนกับ คุณพยายาม

กล่อมเสื้อแดง ให้ไปชุมนุม กับ กปปส อะ

คือ มันเป็นไปไม่ได้

ผมไม่ได้ ไม่คิด นะครับ

แต่เพราะผมคิด แล้วต่างหาก ว่าเป็นไปไม่ได้

คือเรื่องบางเรื่อง ต้องทำใจยอมรับครับ

เมียของเขา หรือ ป้าคนนั้น

ถือซะว่า ทำกรรม มาก็แล้วกันครับ

บางอย่างที่คุณ templar พอช่วยได้

เช่น ไปเยี่ยม ก็หยิบของติดมือ ไปให้

เป็นกำลังใจให้ ผมว่า นั่นดีพอ แล้วนะครับ

" อย่า " เสียเวลา ไปกล่อม เด็ดขาด

ของแบบนี้ ต้องให้ เวลา เป็นเครื่องพิสูจน์ นะครับ

ถ้าคุณไปพูด มีแต่ จะทำให้

ความตั้งใจเขา แกร่งกล้าขึ้น

เพราะเขาจะคิดว่า คุณเป็น " มาร "

ที่มาทดสอบ ความตั้งใจ บรรลุธรรม ( โง่ ๆ )

ของเขา

เชื่อผม ไม่มีอะไรดีไปกว่า

การช่วยเหลือ ทางอ้อม

ของแบบนี้ ถ้าไม่เข้าใจ ด้วยตัวเอง

ต่อให้คุณใช้ วาจาหว่านล้อม

ใช้ ผู้ที่มีเกียรติ ที่สุด มาอ้างอิง

มันก็ไม่ทำให้ " ทิฐิ " ของเขา ลดไปได้

หรอกครับ ของแบบนี้ ผมเห็นมา ด้วยตาเลย

ดังนั้น บอกตัวเองครับ อย่าไปยุ่ง

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

#34 เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:36

แฟนเพื่อนผมคลั่งธรรมกายมากๆ เพื่อนผมกับแฟนมันทะเลาะกันเพราะเรื่องแฟนเอาเงินไปทำบุญจนเป็นหนี้ ทุกวันนี้มันเลิกกันไปแล้ว

ทำบุญได้ แต่อย่าขาดปัญญา

มีแต่ศรัทธา มันจะกลายเป็นโง่ งมงาย

#35 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:40

เลิกยากครับ ต้องยุส่งไปเลย เอาให้เข็ด

#36 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:40

มิจฉาทิฐิ แก้ยากครับ

ไม่สนับสนุน ไม่มุทิตา วางอุเบกขา ได้แค่นั้น

#37 เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:44

อันนี้ก็เป็นสาเหตุนึงที่ทำให้อาจารย์มโน ออกจากธรรมกาย เพราะแนวคำสอนมันผิดเพี้ยนไปจากแนวทางของพระพุทธศาสนา

#38 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:52

ตอนแรกๆ  ผมสงสัยนะ  ว่าคนมันไปศรัทธาธรรมกายกันได้ยังไง  เสียเงินเสียทองมากมาย  เดือดร้อนตัวเอง  มันมีความสุขตรงไหน?

จนกระทั่ง  ที่ทำงานพาไปทัวร์วัดแห่งนึง  ที่มีดารารุ่นใหญ่ท่านนึงเป็นกรรมการอยู่  ทำบุญจนเ้กลี้ยงกระเป๋า  เคลิ้มไปกับบุญสุดๆ

พอรถทัว์มาถึงจุดขายของฝาก  แล้วไม่มีตังซื้อของไปฝากแม่  ก็เริ่มมานั่งคิด  กรูทำบุญที่วัดนั้นไปมากมาย  เพื่ออะไรวะ??

มันเป็นไปตามหลักศาสนาจริงหรือ?  ทำไมบริจาคสร้างวัดมากี่ปี  กีปี  มันก็ไม่เสร็จสักทีวะ?  ตอนนั้นก็เข้าใจเลย

อาการของคนที่หลงกับ  ธรรมกาย  มันคงเป็นประมาณนี้ล่ะ  ความสุขที่ได้บริจาคเงิน  แลกกับความรู้สึกปลอมๆ ว่า

ตัวเองเป็นคนดี  ได้บุญ  ได้ขึ้นสวรรค์  ภายภาคหน้าจะมีโชคลาภ  วาสนา   มีสถานที่  มีของสวยๆ  งามๆ  ล่อตาล่อใจ  

จนทำให้รู้สึกว่า  อยากจะรักษาที่  แห่งนี้ไว้  จนควักเงินจ่ายออกไป  เพราะเชื่อว่าเป็นการบำรุงวัด  ไม่ได้คิดว่าจะถูกหลอกแดก 

Edited by annykun, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:10.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#39 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:03

เรื่องความชอบในสายการปฏิบัติมันเป็นเรื่องของจริตครับแก้ไม่ได้ จนกว่าคนนั้นจะเห็นโทษด้วยตัวเอง อย่างผมสายหลวงปู้ฤาษีจะให้ไปเปลี่ยนแนวธรรมกายแบบไหนก็ไม่เอา ทำไม่ได้ เรื่องจริตมันพูดยาก บางคนอยากขึ้นสวรรค์แต่ขี้เกียจทำกรรมฐาน เลยเน้นทำบุญเอาง่ายกว่าอย่างเพื่อนคุณแหล่ะ 

#40 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:10

ทำใจตนให้สงบดีกว่าครับ...

#41 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:19

มันเหมือนธุรกิจขายตรง ที่ใครทำยอดได้เยอะจะได้เลื่อนขั้น นั่งหัวแถว

#42 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:20

ยากครับ คนเข้าวัดธรรมโกย จะเป็นพวกจิตอ่อน หลงงมงาย ญาติผมนี่แหละ เอาทอง 1 บาท ที่แม่มันให้ เอาไปให้ธรรมโกยหล่อพระ เที่ยวตะเวณขอเงินตามบ้านญาติไปทั่ว จนแม่มันปวดหัว และที่รู้ๆ มา ในวัดธรรมโกย คือแหล่งล้มเจ้าเลย ขนาดคนจบปริญญาโท จากเมืองนอก มันยังเชื่อเรื่องลูกคนรอง ไม่ได้เป็นลูกของ.... ผมฟังมันพูดแล้ว ได้แต่่ส่ายหัว ปัญญาอ่อนแบบนี้แหละ ที่เข้าวัดธรรมโกย หายยากยิ่งกว่า คนเชื่อไอ่ริว จิตบำบัดอีกครับ 

#43 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:26

ยากมาก หมดตัวยังไม่รู้ตัวกันเลย

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:32

ผมเคยเห็นผู้หญิงฟิลิปปินส์ต้มฝรั่งที่ทำงานอยู่กับผม อันนั้นเป็นบ่วงสวาท เขาจะไม่ยอมให้เหยื่อมีโอกาสได้ใคร่ครวญทบทวนผิดถูก นั่งรถมาทำงานด้วยกัน เวลาทำงานต้องโทรฯเข้ามาหาตลอดเวลาด้วยเหตุต่างๆนานา กลางวันมาล็อคตัวออกไปกินข้าว เลิกงานมาล็อคตัวจากที่ทำงาน

ไอ้เจ้าฝรั่งหลงไหลจนขอลาออกจากงานและกำลังจะพาผู้หญิงไปจดทะเบียนสมรส ผมรู้สึกผิดสังเกตุจึงตรวจสอบทั้งหมดจนถึงทะเบียนรถและอื่นๆ แก๊งค์ฟิลิปปินส์สี่คนร่วมกันจัดฉากต้มตุ๋นเพราะไอ้หนุ่มฝรั่งเป็นลูกเศรษฐี ขนาดผมเอาทะเบียนรถให้เจ้าฝรั่งดูว่าเป็นรถเช่าเฉพาะกิจและคนขับที่ไอ้หนุ่มฝรั่งคิดว่าเป็นคนไทยความจริงเป็นไอ้ปิน มันยังไม่ยอมเชื่อว่าถูกนางในฝันต้มเสียเปื่อย

gladiator 1.jpg

#45 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:40

ที่ผมงงก็คือ หลายคนจบสูง ๆ  กันทั้งนั้น  แต่ทำไมเชื่อเรื่องไร้สาระแบบนี้อยู่

#46 Frank

Frank

น้องใหม่

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:41

คนมีกรรม ถ้าไม่รวย กรรมพาไปให้หมดเนื้อหมดตัว

คนรวยมากก็เลยยังไม่หมดตัว แถมยังมีบุญเก่าให้ผลก็อาจมีเงินเข้ามาเรื่อยๆ บุญเก่าไม่ให้ผลเมื่อไหร่ กรรมเข้าเสวย เงินมันจะออกมากกว่าเข้า

คนมีปัญญาถ้ามีกรรมต้องผ่านเข้าไปก็จะพิจารณาและรู้ตัวได้เร็ว ก็จะถอนตัวออกมาได้เร็ว

คนมีกรรมขาดสติ ขาดปัญญา หลงงมงายอยู่นั่นแหละ ไม่ว่ารวยหรือจน ครอบครัวก็จะเดือดร้อน ทะเลาะเบาะแว้ง ทำบุญแต่ไม่ได้บุญและได้บาปเป็นของแถม สังเกตุได้จากครอบครัวจะไม่มีความสุข คนที่บ้านไม่รู้สึกถึงบุญกุศล มีแต่เรื่องร้อน การเงินขัดสน กระทบไปทั้งครอบครัว แถมตายไปก็ไม่ได้ไปสวรรค์ดั่งที่คิด

บอกเขาคุณทำไปแล้ว ทำไมครอบครัวไม่มีความสุข ทะเลาะเบาะแว้ง การเงินขัดสน ตกลงมันเป็นบุญหรือบาปครับ เอาใหม่ครอบครัวมีรายได้เท่าใดหักค่าใช้จ่ายที่จำเป็นต้องใช้ในแต่ละเดือนทั้งหมดก่อน หักเงินไว้ออมธนาคารไว้ยามจำเป็นหรือเจ็บป่วย ที่เหลือคงไม่เกิน 10%นั้นเอาไปทำบุญสร้างกุศล ทำตัวให้อยู่ในกรอบของศีล 5 ตามแนว ทาน ศีล สมาธิ ปัญญา บอกเขาสวรรค์น่ะขั้นต่ำแล้วที่เขาจะได้ไป สังฆทานน่ะให้หมั่นทำเดือนละกี่ครั้งก็ได้ตราบเท่าที่ไม่ทำให้เดือดร้อน ครอบครัวก็ไม่เดือดร้อน รับผลของบุญกันทันตาเห็นไม่ต้องรอชาติไหนๆ  หากตั้งใจกันจริงจะเอาหลุดพ้นกันเลยก็ได้

ถ้าวัดไหนยังจะอยากให้ทำหมดตัวก็ให้หลวงพ่อทำเป็นตัวอย่าง ให้หลวงพ่อบริจาคออกมาให้หมดตัวสู่สังคม เอาให้หมดวัดเลยจะได้บุญเยอะๆตามที่สอนกันไม่ใช่หรือ (เอาให้ไม่มีเงินจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ ค่าแรงลูกน้อง ค่าอำนวยความสะดวกต่างๆ) แล้วดูซิหลวงพ่อจะมีความสุขไหม ในวัดจะทะเลาะกันไหม จะอิ่มบุญกันไหม จะได้มรรคผลกันถึงไหนไหม  แต่ผมไม่รับนะครับไม่ว่าร้อยล้านพันล้านไม่ต้องเอามาให้ผม เงินบาปสลึงหนึ่งก็ไม่เอาครับ ความดีน่ะผู้ใหญ่ต้องทำเป็นตัวอย่างแล้วเราจะเห็นผลว่าดีไหม ถ้าดีเราจึงทำตาม หากผู้ใหญ่เจ้าสำนักยังไม่ทำเป็นตัวอย่างเลยแล้วยังจะเชื่อกันอีกหรือครับว่าเป็นความดี  เอาปัญญาคิดด้วยนะครับ

อ้าววัดไหนยังสอนกันอีกว่าทำบุญให้หมดตัวนั้นดี ก็ให้วัดนั้นทำเป็นตัวอย่างหน่อยครับจะได้ดูผลที่เกิดขึ้นว่าดีไหมครับ ความสุขเล็กๆน้อยๆมันสัมผัสกันได้ชาตินี้แหละครับ  ถ้าเดือดร้อนแล้วยังทำกันได้ไม่โง่ก็คงบ้าแหละครับ

ไม่ว่าจริตในการปฏิบัติจะชอบแบบไหนก็ตาม ก็ต้องเกิดปัญญาด้วย ทำแล้วมีความสุข ครอบครัวไม่เดือดร้อน ไม่มีการปฏิบัติธรรมแบบไหนที่จะทำให้เราและครอบครัวเดือดร้อนหากมีปัญญา ยกเว้นไม่ใช่การปฏิบัติธรรมแต่เป็นเพียงกิจกรรมบางอย่างที่จะดูดเงินคุณโดยอาศัยบุญที่คุณอยากได้ไงครับ เอแต่ทำไปแล้วจะได้บุญหรือเปล่าก็อีกเรื่องหนึ่งนะครับ

Edited by Frank, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:56.

#47 Frank

Frank

น้องใหม่

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:57

ที่ผมงงก็คือ หลายคนจบสูง ๆ  กันทั้งนั้น  แต่ทำไมเชื่อเรื่องไร้สาระแบบนี้อยู่

ก็ปัญญาทางโลกกับปัญญาทางธรรมมันไม่ได้ไปด้วยกันไงครับ ปัญญาทางธรรมเกิดจากบุญกุศล การปฏิบัติ การพิจารณาครับ

#48 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:59

แก้ยากมากคนที่เป็นสาวกธรรมกลาย จะเป็นพวกศรัทธาจริต ถ้าได้เชื่อแล้วไม่มีวันเปลี่ยนใจเขาได้ พวกนี้เมื่อหลงเชื่ออะไรแล้วมันต้องทุ่มสุดตัวถ้าไม่ทุ่มสุดตัวมันจะทนไม่ได้

ส่วนวิธีเพ่งลูกแก้วคือเป็นการฝึกอาโลกสิณ ทำให้เห็นนิมิตรต่างๆ เช่นนรกสวรรค์ ส่วนจะเป็นจริงหรือไม่ไม่สามารถพิสูจน์ได้

มีหลายคนก็สงสัยเหมือนกันว่าคนในลัทธิธรรมกลายที่ยอมทุ่มหมดตัวเพื่อทำบุญเป็นเพราถูกสะกดจิตหมู่. ผมก็เชื่อว่าเป็นไปได้เพราะเคยดูวิธีการชักจูงคนมาทำบุญมันคล้ายมากๆ

สะกดจิตแน่นอน ครับ วิธี การคือ การให้นั่งสมาธิแล้ว พูดโน้นน้าว เปรียบเทียบ ให้ชัด คล้ายก็การฝึกมโนมยิตธิ คือน้อนนำไป แต่ธรรมโกยจะออกเป็นแบบสะกดจิต เหมือนเวลานักสะกด จิตทำนั้นและครับ พอฝังในจิตก็ บริจาดหมด 

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#49 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:15

หากท่านจขกท.หวังดีจริงๆ คงต้องค่อยๆคุยกับเพื่อน ค้นหาต้นตอให้ได้ว่า ธรรมกายให้อะไรที่เติมเต็มจิตใจของเขา ที่ครอบครัวให้ไม่ได้

ที่ผมสังเกตคำตอบของพวกงมงายลัทธิธรรมกายในเว็บบอร์ดต่างๆ

พวกนี้มีปัญหา 2 อย่าง

1. เป็นคนติดดี ติดใส

เขารู้สึกว่าเขาเข้าธรรมกายแล้วเขาเป็นคนดีเหนือกว่าพุทธนิกายอื่นๆ

2. เป็นคนติดชีวิตโอ่อ่า สุขสบาย

พวกเขาจึงเร่งทำบุญมากๆเพื่อจะมีชีวิตสุขสบายในภายหน้า

หากเพื่อนไม่สามารถเข้าใจต้นตอในหัวใจเขาได้ ก็หลุดยากครับ

เหมือนมีตะขออันใหญ่มหึมามาเกี่ยวหัวใจเขาไว้

จนกว่าเขาจะเห็นตะขอแล้วปลดออกเอง ก็ไม่มีใครปลดให้เขาได้

ในฐานะกัลยาณมิตร  ท่านจขกท.คงต้องให้ความเชื่อใจเขาหน่อย ว่าเขามีวันที่จะหลุดพ้นจากตะขอมหึมาได้

วันนั้นจะเป็นวันไหน ขึ้นอยู่กับ "วาระจิต และ วาระกรรม" ส่วนตนของเขาเองครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:16.

gladiator 1.jpg

#50 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:16

ความไม่รู้ ความกลัวทำให้คนหลงไปได้ง่าย ๆ

ด้วยการเอานรกมาขู่ เอาสวรรค์มาล่อ

ระดับของการสร้างบุญกุศล ได้แก่ ทาน ศีล สมาธิ

ทาน คือ การให้ หรือการบริจาค เป็นทานในระดับต่ำสุด หากได้ไปสวรรค์ก็ได้ไปแค่สวรรค์ชั้นต่ำสุด

ธรรมกาย เน้นการบริจาค เน้นการให้ทาน เน้นวัตถุนิยม เน้นความร่ำรวย ไม่ใช่แนวทางของพุทธศาสนาที่สอนให้ละกิเลสเลย

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน