Jump to content

- - - - -

นายทยากร ยศอุบล บิดาของน้องเคนและน้องเค้ก เป็นเสื้อแดงจริงรึเปล่าครับ

• Please log in to reply
52 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:41

กระทู้นี้ไม่ได้ต้องการมาซ้ำเติมผู้เสียชีวิต เพียงแต่อยากทราบความจริงว่าเป็นอย่างนั้นจริงหรือไม่ และต้นข่าวมาจากไหน

#2 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:50

ลบค่ะ

Edited by แสงดาวแห่งศรัทธา, 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:51.

#3 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:55

บิดาน้องทั้งสอง ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวว่า แดงค่ะ เพราะจากการให้สัมภาษณ์กับตอนงานศพ แต่ไม่รู้ว่าแดงก่อนหรือแดงหลังน้องเสีย เหมือนน้องเดียร์ กับแม่น้องเกต
ส่วนการยืนยัน เราไม่มีหลักฐานค่ะ ใช้วิจารณญานเองล้วนๆ. แต่ไม่ได้ใช้มโนนะคะ เรียนสายวิทย์มาค่ะ ^__^

#4 Ta-slang008

Ta-slang008

น้องใหม่

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:17

อย่างพยายามยัดเยียดว่าใครสีอะไร บางคนเค้าไม่ได้เป็นสีอะไร อย่าตัดสินใจเอาเองว่าคนที่คิดต่างจากคุณเป็นฝั่งตรงข้ามคุณ คิดกันได้แค่นี้เจริญประเทศไทย

#5 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:21

แล้ว ทักษิณ ช่วยอะไรบ้างไหมอ่ะ?

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#6 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:24

*
POPULAR

อย่างพยายามยัดเยียดว่าใครสีอะไร บางคนเค้าไม่ได้เป็นสีอะไร อย่าตัดสินใจเอาเองว่าคนที่คิดต่างจากคุณเป็นฝั่งตรงข้ามคุณ คิดกันได้แค่นี้เจริญประเทศไทย

เขาถามดีๆ ยัดเยียดตรงไหน

หรือว่า เป็นเสื้อแดงมันน่าอาย เลยห้ามถามว่าเป็นเสื้อแดงรึเปล่า  ^_^

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#7 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:25

*
POPULAR

ถ้าตัดประเด็นตามหัวข้อกระทู้ออกไป   แล้วคุณเคยเห็นพวกที่ยัดเยียดความเป็นแดงให้ตัวเองไหมครับ  ?

คุณคิดว่าพวกเสื้อแดงมันหนักแผ่นดินไหมครับ  ?  คุณจำช่วงชีวิตคุณก่อนที่จะมีทักษิณและพวกเสื้อแดงถือกำเนิดขึ้นมาได้ไหมครับ ?

ถ้าย้อนอดีตได้อย่างใจคิด  คุณอยากให้ประเทศไทยมีพวกเสื้อแดงไหมครับ ?

กลับไปคิดดูเงียบคนเดียว  ไม่ต้องมาตอบหรอกครับ  แค่ไปคิดสักนิดก็พอ

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#8 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:27

กำลังอยู่ในช่วงไม่ยอมรับความจริงว่าแดงฆ่าแดง ปล่อยเขาไปก่อนอย่าไปรุกไล่เลย

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#9 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:30

*
POPULAR

น้องที่เสียชีวิต ไม่ได้เป็นอะไรเลยสักอย่าง และไม่มีโอกาสได้เลือกจะเป็นด้วยซํ้า ฉะนั้นพ่อแม่น้องเค้า จะเป็นคนดี หรือคนเลว จะเป็นคนโกง หรือคนซื่อสัตย์ จะเป็นเสื้อแดง หรือเสื้อหลากสี มันก็ไม่สำคัญหรอกครับ

#10 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:32

*
POPULAR

:mellow: ยัดเยียดหรือยัดห่านก็ไม่รู้สิขอรับ เค้าโพสกันให้ทั่วว่า "พ่อเป็นคนส่งส่วยบ่อนให้ตะกวดเมืองหลวง แม่เป็นแม่บ้าน พ่อมีส่วนร่วมด้วยช่วยกันเผาแถวๆที่ระเบิดลงมาก่อน ชาวบ้านที่รู้กำพืดดีเค้าก็ออกมาประนาม... นี่แหละกรรมติดจรวด" แล้วติดตามข่าวก็เห็นว่ายัยหน้ากากแม่พระสร้างภาพจะเอาเงินรัฐฯชดเชยให้แต่สองพ่อแม่นี่ 15 ล้าน... แต่ที่ตายอีก 18 กรูไม่รู้...

-_-  ไม่รู้คิดต่างมั้ยนะขอรับ... แต่ถ้าข้างต้นจริงนี่... คิดเห รี้ยๆทั้งนั้นแหละขอรับ... ถรุ๊ย...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#11 ฟ้าเข้ม

ฟ้าเข้ม

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:36

มองอย่างเดียวว่า เค๊าเป็นผู้สูญเสีย เรื่องสีไม่ว่าสีไหนก็คนไทยเหมือนกัน

ส่วนอนาคตจะเลือกสีไหนก็แล้วแต่พ่อแม่ เลือกจะเชื่อ

ถ้าอนาคตเค๊าไม่เอาความสูญเสียมาใช้เป็นเครื่องมือในการไต่เต้าสู่อำนาจ ก็คงจะดี

#12 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:44

*
POPULAR

น่าจะ แดงแท้ ครับ

- ไม่ติดใจเอาความ คนที่ยิงระเบิด (เพราะน่าจะรู้ว่าเป็นพวกไหนทำ...)

- ชาวเน็ตลือกันว่า เป็นมือขวา คำรณวิทย์

- ปวีณา ไปร่วมงานศพ (เป็นงานเดียวที่ รัฐ ไปร่วมงานของ ผชน.)

- ไอ้เป็ดเหลิม ท้าให้ กำนัน ไปร่วมงานศพน้องเค้า ทั้งๆที่ กี่งานที่ผ่านมา ไม่เห็นมันพูด 5 อะไร

- ฯลฯ

ยังงัยก็ตาม ก็ต้องรอหลักฐาน กันต่อไป

:ph34r:

แก้ไข เพิ่มเติม

กระทู้เค้าตั้งคำถามไปที่ ตัวพ่อเด็ก นะครับ

ไม่ได้ เน้น ไปที่เด็ก โปรด อ่านดีดี ไม่ใช่มาโลกสวย ไม่ดูตาม้าตาเรือ

-_-

Edited by กรรมกรไอที, 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:45.

#13 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:04

แค่ชื่อไอดี ก็จั ญไร แล้ว  เพราะงั้นไม่อยากตอบ

#14 spartacus

spartacus

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:08

*
POPULAR

แดงครับ...แดงมานานแล้ว
แต่ต้องเสียใจกับการ
สูญเสียของ เด็กทั้งสองอยู่ดีครับ..เด็กไม่รู้หรอกว่าอะไรเป็นอะไรคนเป็น
พ่อแม่สิครับ..ควรจะคิดได้สักที่ เสียใจปานจะขาดใจที่เสียลูกไป
ทั้งที่รู้ว่าใครทำ...แต่ก็...นะ...ยังไม่หายแดง
พร้อมอโหสิกรรม..ให้..กับพวกเดียวกัน..
ก็ถือเป็นพ่อแม่ตัวอย่างครับ

Edited by spartacus, 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:09.

#15 Ta-slang008

Ta-slang008

น้องใหม่

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:11

ถ้าตัดประเด็นตามหัวข้อกระทู้ออกไป   แล้วคุณเคยเห็นพวกที่ยัดเยียดความเป็นแดงให้ตัวเองไหมครับ  ?

คุณคิดว่าพวกเสื้อแดงมันหนักแผ่นดินไหมครับ  ?  คุณจำช่วงชีวิตคุณก่อนที่จะมีทักษิณและพวกเสื้อแดงถือกำเนิดขึ้นมาได้ไหมครับ ?

ถ้าย้อนอดีตได้อย่างใจคิด  คุณอยากให้ประเทศไทยมีพวกเสื้อแดงไหมครับ ?

กลับไปคิดดูเงียบคนเดียว  ไม่ต้องมาตอบหรอกครับ  แค่ไปคิดสักนิดก็พอ

เหนื่อยไหมครับกับการทะเลาะกันเอง กรุงศรีฯแตกก็เพราะแบบนี้แหละ และก็ไม่ต้องมายัดเยียดความเป็นสีใดมาให้ผม สีที่ผมเคารพคือ สีธงชาติไทย

#16 Ta-slang008

Ta-slang008

น้องใหม่

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:13

แค่ชื่อไอดี ก็จั ญไร แล้ว  เพราะงั้นไม่อยากตอบ

ที่คุณตอบผมนี่เพราะยังหาบิดาไม่เจอใช่ไหมครับหาให้เจอนะครับ คิดได้แค่นี้อย่าตอบให้เสียเวลาหาบิดาคุณเลย:)

#17 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:21

เหนื่อยไหมครับกับการทะเลาะกันเอง กรุงศรีฯแตกก็เพราะแบบนี้แหละ และก็ไม่ต้องมายัดเยียดความเป็นสีใดมาให้ผม สีที่ผมเคารพคือ สีธงชาติไทย

ข้อที่ 1.   ถ้าคนดีอยู่ร่วมสังคมกับคนเลวโดยไม่มีการทะเลาะเกิดขึ้นคุณว่ามันจะเป็นไปได้ไหมครับ ?

และถ้าเป็นไปได้ คุณว่าฝ่ายไหนควรจะเป็นฝ่ายยอมรามือครับ  ปล่อยให้คนเลวคับบ้านคับเมือง คุณคิดว่าชีวิตคุณจะเป็นไปอย่างไรครับ ?

ข้อที่ 2. ใครไปยัดเยียดสีอะไรให้คุณครับ  ผมหรอ ? หรือท่านใด ? วานบอกที

ข้อที่ 3. สีที่คุณเคารพคือธงชาติไทย  ดีครับ มีจิตสำนึกที่ถูกต้องก็ดีแล้ว   แต่ใครถามคุณหรอครับ ว่าคุณเคารพสีอะไร ? มาบอกเพื่อ ?

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#18 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:25

เขาถามดีๆ ยัดเยียดตรงไหน

หรือว่า เป็นเสื้อแดงมันน่าอาย เลยห้ามถามว่าเป็นเสื้อแดงรึเปล่า  ^_^

Ta-slang800 รู้ว่าเขาพยายามยัดเยียด.....?

ว่าแต่'พ่อเด็ก'เป็นพวกเดียวกันหรือ ?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#19 Ta-slang008

Ta-slang008

น้องใหม่

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:30

ผมไม่ขอตอบ เพราะมันจะออกนอกประเด็นของ คนที่เค้าตั้งกระทู้ โน้นไปสนใจ คนตั้งโน้น ไปตอบเขาโน้น แหมๆถล่มกันใหญ่ ความแตดแยกในสังคมไทยคงจะฝังลึกอยากที่จะเยียวยาแล้ว :(

ข้อที่ 1.   ถ้าคนดีอยู่ร่วมสังคมกับคนเลวโดยไม่มีการทะเลาะเกิดขึ้นคุณว่ามันจะเป็นไปได้ไหมครับ ?
และถ้าเป็นไปได้ คุณว่าฝ่ายไหนควรจะเป็นฝ่ายยอมรามือครับ  ปล่อยให้คนเลวคับบ้านคับเมือง คุณคิดว่าชีวิตคุณจะเป็นไปอย่างไรครับ ?

ข้อที่ 2. ใครไปยัดเยียดสีอะไรให้คุณครับ  ผมหรอ ? หรือท่านใด ? วานบอกที

ข้อที่ 3. สีที่คุณเคารพคือธงชาติไทย  ดีครับ มีจิตสำนึกที่ถูกต้องก็ดีแล้ว   แต่ใครถามคุณหรอครับ ว่าคุณเคารพสีอะไร ? มาบอกเพื่อ ?

#20 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:31

คนไทยรักชาติ สุจริตชน ไม่เป็นขี้ข้าทักษิณ พอใจที่ ผู้บัญชาการทหารบกสั่งการให้'แม่ทัพภาค 3' เอาเรื่องไพร่เสื้อแดงแบ่งแยกดินแดนภาคเหนือจากประเทศไทย......!

หากไม่เข้าใจอีก ไปอ้านคำชี้แจงของประธานศาลปกครองสูงสุด พฤติกรรมของพวกไพร่เสื้อแดงกลุ่มนี้เอาเอง....

Ta-slang800 เป็นพวกเดียวกับ พวก'รักเชียงใหม่51' พวกอดีตรองประธานสภาฯ วิสุทธิ์  อดีตสส.พท.พะเยา หรือไม่ ?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#21 Ta-slang008

Ta-slang008

น้องใหม่

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:31

ผมไม่ขอตอบ เพราะมันจะออกนอกประเด็นของ คนที่เค้าตั้งกระทู้ โน้นไปสนใจ คนตั้งโน้น ไปตอบเขาโน้น แหมๆถล่มกันใหญ่ ความแตกแยกในสังคมไทยคงจะฝังลึกยากที่จะเยียวยาแล้ว :(

#22 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:33

รู้สึกเจ้าของกระทู้จะโดนยัดเยียดว่าเป็นพวกรับความเห็นต่างไม่ได้นะครับ 

เบื่อพวกชอบยัดเยียดเหมือนกันครับ  :lol:  :lol:  :lol:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#23 อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:36

ผมไม่ขอตอบ เพราะมันจะออกนอกประเด็นของ คนที่เค้าตั้งกระทู้ โน้นไปสนใจ คนตั้งโน้น ไปตอบเขาโน้น แหมๆถล่มกันใหญ่ ความแตดแยกในสังคมไทยคงจะฝังลึกอยากที่จะเยียวยาแล้ว :(

ตัวหนังสือสีแดง  เป็นคำตอบของคุณ   แต่คุณเอาไปใส่ในกรอบคำตอบของผมเพื่ออะไรครับ

ทำไมไม่ตอบลงมาข้างล่างดีๆ อย่างคนอื่นเขา  คุณทำอย่างนี้เพื่อ ? 

เอาเป็นว่า  ถ้า run ชุดคำตอบลงมาดีๆไม่ได้ ก็ไม่ต้องมาตอบแล้วนะครับ  พอเถอะ

#24 best

best

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:43

ถ้าเป็นแล้วจะทำไมหรือครับ

#25 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:49

เห็นวันนี้มีแชร์กันอีกเรื่องได้รับเงิน 7.5 ล้าน แต่เด็กที่ตราดไม่ได้ ผมอยากรู้ข้อเท็จจริงเหมือนกัน :lol:

#26 hsrtn

hsrtn

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:53

ถามหน่อย เสื้อแดงมันคิดว่าสีอื่นเป็นคนไทยด้วยกันเหรอ ทำไมสันดานระยำขนาดนั้นล่ะ

ฆ่าได้ฆ่า ทำลายได้ทำลาย เผาได้เผา แน่ใจนะว่าเสื้อแดงเป็นคนไทย ใครทำอะไรไม่ถูกใจต้องทำลายสถานเดียว

#27 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:50

น่าจะ แดงแท้ ครับ

- ไม่ติดใจเอาความ คนที่ยิงระเบิด (เพราะน่าจะรู้ว่าเป็นพวกไหนทำ...)
- ชาวเน็ตลือกันว่า เป็นมือขวา คำรณวิทย์
- ปวีณา ไปร่วมงานศพ (เป็นงานเดียวที่ รัฐ ไปร่วมงานของ ผชน.)
- ไอ้เป็ดเหลิม ท้าให้ กำนัน ไปร่วมงานศพน้องเค้า ทั้งๆที่ กี่งานที่ผ่านมา ไม่เห็นมันพูด 5 อะไร
- ฯลฯ

ยังงัยก็ตาม ก็ต้องรอหลักฐาน กันต่อไป

:ph34r:

แก้ไข เพิ่มเติม

กระทู้เค้าตั้งคำถามไปที่ ตัวพ่อเด็ก นะครับ
ไม่ได้ เน้น ไปที่เด็ก โปรด อ่านดีดี ไม่ใช่มาโลกสวย ไม่ดูตาม้าตาเรือ

-_-

จริงๆต้องบอกว่าไม่ใช่ ผชน. ครับ พ่อเด็กก็ไม่ใช่ เด็กก็ไม่ใช่ผชน. เด็กไม่ได้ไปชุมนุม แค่ไปกินข้าวที่บิ๊กซี (แต่แดงก็เล่นว่าเป็นผู้ชุมนุม เพราะเด็กใส่เสื้อลายธงชาติ)

แต่น้องขิม เด็ก 5 ขวบที่เสียชีวิตที่ตราดก็ไม่ใช่ ผชน. เหมือนกัน จริงๆถึงจะใช่หรือไม่ใช่ ผชน. รัฐก็ควรไปร่วมงานศพ แลละก็เยียวยาในฐานะ ปชช. ให้เท่าเทียมกัน

#28 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:08

ฝ่ายลุงกำนัน เยียวยาทุกคน ไม่เว้นสีใด

แต่ รัฐบาล เลือกที่จะให้กับคนของตัวเอง

อยากรู้ตั้งนานแล้ว ว่า

ประชาชนที่ตายไปกว่า 20 ชีวิต จะได้ 7.5 ล้านเหมือนเสื้อแดง รึเปล่าครับ

หรือว่า สงวนสิทธิ์ เฉพาะคนเสื้อแดง เท่านั้้น

เพราะตั้งแต่เกิดเรื่อง ศพแรก จนถึงทุกวันนี้ ก็ไม่มี ฝ่ายรัฐบาล ออกมาให้ ความกระจ่าง ใดๆเลย

-_-

#29 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:10

เป็นควายแดงมันน่าอับอายจุงเบย อิอิ :P

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:31

ตกลงมีอะไรยืนยันว่าเขาแดงจริงแล้วหรือครับ  นอกจาก "แชร์ในเฟส"?

ยกเว้นกรณีคุณปวีณาไปงานนะครับ  เพราะมันก็ก้ำกึ่งนะเนื่องจากปวีณาเธอทำมูลนิธิช่วยเด็กอยู่แล้ว

ยังเป็นอะไรที่มัดตัวไม่ได้

ปล. ส่วนตัวผม เด็กน้อยทั้ง 2 ต้องตายอย่างโหดร้ายมันน่าสะเทือนใจมาก สงสารน้อง

ถึงพ่อเขาเป็นแดงมันก็ไม่สำคัญอะไรสำหรับผมแล้วครับ

gladiator 1.jpg

#31 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:35

แดงไม่แดงผมไม่รู้สำหรับผมนั่นไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือเขาเสียลูกไปสองคน ขอให้มองแค่จุดนี้ก็พอครับ

#32 คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:12

ถ้าเป็นแดง ก็อยากรู้ว่าเค้าจะรู้สึกหรือสำนึกอะไรขึ้นมาได้บ้างรึเปล่า เรื่องนี้ตอนเกิดเหตุผมก็น้ำตาซึมเหมือนกันและก็สงสารพ่อแม่เค้ามาก
เหตุการณ์แบบนี้จะไม่เกิดขึ้นถ้าทักษิณยังอยู่ในห้วงมหากิเลสรวมทั้งสาวกที่ไม่ยอมลืมหูลืมตา ถ้าสาวกรู้สำนึกและลืมหูลืมตาก็จะเป็นคุณาปการต่อประเทศ
ทุกคนไม่ต้องมาเศร้าเสียใจ ทุกสีคือคนไทยครับ คนไทยเท่านั้น

#33 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:25

ที่คุณตอบผมนี่เพราะยังหาบิดาไม่เจอใช่ไหมครับหาให้เจอนะครับ คิดได้แค่นี้อย่าตอบให้เสียเวลาหาบิดาคุณเลย :)

ผมรู้ว่าบิดาเป็นใครมาหลายสิบปีแล้วครับ

แตกต่างจากไอ้พวกจั ญไรที่ไม่รู้ว่าใครเป็นบิดา ไม่รู้ว่าใครตั้งชื่อให้ตอนเกิด 

จึงมีปมด้อยต้องสมัครร้อย id ไขว้หาค้นหาบุพการีไปเรื่อย ๆ  :lol: :lol: :lol:

#34 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:41

ถ้าเป็นแดงจริง ๆ  ก็เข้าข่ายพวก จั ญไรไงล่ะ

....ตัดพ้อต่อว่าโทษฟ้าโทษดิน  แต่ไม่โทษคนที่ทำลูกตัวเอง แม่ค้าขายเสื้อ เด็ก 2 คน ที่ตราด ผู้ชุมนุมอีก 3-4 คน ......ตาย

รีบบอก อโหสิให้คนทำ...ทั้งที่ศพลูกตัวเองยังไม่ทันสวดคืนแรกเลยด้วยซ้ำ .... แบบนี้จะให้เป็นยังอื่นได้อย่างไร  ถ้าไม่จั ญไร ???

ตกลงมีอะไรยืนยันว่าเขาแดงจริงแล้วหรือครับ  นอกจาก "แชร์ในเฟส"?

ยกเว้นกรณีคุณปวีณาไปงานนะครับ  เพราะมันก็ก้ำกึ่งนะเนื่องจากปวีณาเธอทำมูลนิธิช่วยเด็กอยู่แล้ว

ยังเป็นอะไรที่มัดตัวไม่ได้

ปล. ส่วนตัวผม เด็กน้อยทั้ง 2 ต้องตายอย่างโหดร้ายมันน่าสะเทือนใจมาก สงสารน้อง

ถึงพ่อเขาเป็นแดงมันก็ไม่สำคัญอะไรสำหรับผมแล้วครับ

เอ่อ แล้วปวีณาไป หรือส่งตัวแทนไปงานศพเด็กที่โดนยิงเจาะสมองที่ตราดด้วยหรือเปล่าครับ

แล้วเรื่องจ่ายเงินชดเชย พอนักข่าวถามว่าจะมีจ่ายชดเชยให้คนอื่นด้วยหรือเปล่า  คำตอบปวีณาบอกว่า  ไม่มีอำนาจ

ปวีณาเป็นรัฐมนตรีนะครับ  ไม่ใช่แค่หัวหน้ามูลนิธิเหมือนแต่ก่อน  ทั้งอำนาจสั่งการข้าราชการและอนุมัติจ่ายเงินเยียวยา มีอยู่ในตำแหน่งแล้ว  แต่เลือกที่จะแถไปข้าง ๆ คู ๆ 

ถ้าพฤติกรรมแบบนี้ไม่สามารถมัดตัวได้  สงสัยต้องรอเรื่องสิ้นสุดที่ ศาลฎีกาตัดสินก่อน  ถึงค่อยเชื่อได้???

#35 nomoreshin

nomoreshin

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:40

เราไม่ได้จะอะไรนะ
การไม่จองเวรเป็นเรื่องที่ดี
แต่จากคำพูดคุณพ่อ เหมือนในใจปราศจากความเคลือบแคลง
สามารถอโหสิได้อย่างกับว่าเทพยดาชั้นฟ้า
คือเราอึ้งนิดหน่อย ถ้าเค้าเป็นคนปฏิบัติธรรมมาก่อนจะไม่สงสัยเลย เค่้าทำอะไรแบบนั้นมาตลอดหรือเปล่า นิ่งมาก นิ่งเกิน
จนขนาดเราที่ไม่ใช่อะไรกับเด็ก ยังอโหสิให้ไม่ได้เลย เราทำใจไม่ได้อะ ขนาดฟังธรรมะบ่อยนะ ยังกระเจิงเลย คือโกรธ โมโหมากและไม่ให้อภัยจนกว่าจะจับตัวได้ คุณพ่อคนนี้ถ้าไม่ใจสุดยอดก็ตรงกันข้ามคือ รับได้ขอให้ลัทธิตัวเองอยู่รอด ถ้าเป็นแบบหลังนี่เราอึ้งมากนะ นั่นลูกนะลูก
สิ่งที่นักการเมืองไทยไม่เคยรู้และประชาชนไม่จำเป็นต้องบอก

หากปกครองด้วยความลุแก่อำนาจ หยิบยื่นแต่ความอิ่มหนำสำราญให้แต่กับพวกพ้องของตน สร้างความคับแค้นให้กัดกินในใจผู้คนทั่วไป วันหนึ่งคนเหล่านั้นจะลุกขึ้นมาทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะเสีย..

#36 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:03

*
POPULAR

เอาเท่าที่รู้จักพี่สาวของสะไภ้บ้านนี้นะคะ (งงไหม)

1. ไทเกอร์ (พ่อของน้องเคน น้องเค้ก) เคยทำหน้าที่เก็บส่วยบ่อนส่งให้ตือ ดราก้อน

2. ตือ ดราก้อน สนิทกับ แจ็ส ถามแม่แล้ว

3. ปัจจุบันไทเกอร์ มีหน้าที่ขับรถให้ ตือ ดราก้อน

4. พี่ชายไทเกอร์ เป็นแดง ส่วนไทเกอร์ ไม่เคยแสดงตัว/แสดงความคิดเห็นว่าแดงหรือไม่

5. วันรุ่งขึ้นหลังจากน้องเคน น้องเค้กเสียชีวิต พี่ชายไทเกอร์ และไทเกอร์ประกาศว่าจะไม่ทำศพหลาน/ลูก แต่จะแห่ศพไปเรียกร้องความเป็นธรรม หาตัวคนยิงเอ็ม 79 ที่บชน. ย้ำ บชน.

6. ตกบ่าย พี่ชายไทเกอร์ และไทเกอร์ให้สัมภาษณ์ประมาณ์ว่าไม่ติดใจ ขอให้การเสียชีวิตของหลาน/ลูกเป็นศพสุดท้าย *** วิแคะกันเอาเองว่าเกิดอะไรขึ้น

7. มีการติดต่อจากเผาไทยให้ไทเกอร์ไปจัดงานศพที่อำนาจเจริญ โดยเผาไทยรับเป็นเจ้าภาพ เพื่อที่นางปลิงจะได้ไปงาน โดยให้ค่าตอบแทน five MM. ไทเกอร์ปฏิเสธ

8. ไทเกอร์เป็นคนอำนาจเจริญ

9. ไทเกอร์ไม่ได้ปฏิเสธไม่ให้คุณสุเทพเป็นเจ้าภาพ ขอเพียงแต่ว่า ให้เป็นเจ้าภาพในนาม "สุเทพ เทือกสุบรรณ" เท่านั้น เพราะลำบากใจ

10. ส่วนนางน้องนางงาม กิ๊กแจ๊สบอกแม่แล้ว เข้ามาชุบมือเปิป บอกจะชงเรื่องเข้าครม.ชดเชยให้ครอบครัวไทเกอร์ five MM (ในข้อ 7) ไทเกอร์ปฏิเสธ บอกว่า ถ้าครอบครัวไทเกอร์ได้ ครอบครัวคนที่เสียชีวิตก่อนหน้านี้ 20 ครอบครัวต้องได้ด้วย

11. พี่ชายไทเกอร์ และเไทเกอร์บอก รู้ว่าใครเป็นคนยิงเอ็ม 79 ***กลับไปดูข้อ 6

12. ที่นางน้องนางงามบอกจะเอาไทเกอร์ไปช่วยงานที่อุนจินิธิ  เป็นเรื่องเจี๊ยบเจี๊ยบ เพราะนางมีนิสัยเจี๊ยบเจี๊ยบ  จริงเท็จแค่ไหนต้องคอยดูต่อไป

13. ส่วนตัวคิดว่า ไทเกอร์ไม่น่าไปทำงานที่อุนจินิธิ  น่าจะกลับไปขับรถให้ตือ ดราก้อน หรือไม่ก็กลับไปบ้านเกิดที่อำนาจเจริญ
    นี่คือเรื่องทั้งหมดที่รู็เกี่ยวกับเสือ

Edited by Satan for Vendetta, 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:21.

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#37 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:29

ลูกเขาตาย สองคน

ขุดได้ อย่าไปซ้ำ

เอาไปเทียบกับแม่น้องเกดเอาเอง

คนนี้ผมก้บอกหลายครั้งมากว่าอย่าไปด่าน้องเขา เขาตายแล้ว ด่าตัวแม่แทน

#38 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:45

สำหรับผม เสื้อแดงหาว่าผมเป็น กปปส. ฝ่าย กปปส.หาว่าผมเป็นเสื้อแดง

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#39 คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:50

เราไม่ได้จะอะไรนะ
การไม่จองเวรเป็นเรื่องที่ดี
แต่จากคำพูดคุณพ่อ เหมือนในใจปราศจากความเคลือบแคลง
สามารถอโหสิได้อย่างกับว่าเทพยดาชั้นฟ้า
คือเราอึ้งนิดหน่อย ถ้าเค้าเป็นคนปฏิบัติธรรมมาก่อนจะไม่สงสัยเลย เค่้าทำอะไรแบบนั้นมาตลอดหรือเปล่า นิ่งมาก นิ่งเกิน
จนขนาดเราที่ไม่ใช่อะไรกับเด็ก ยังอโหสิให้ไม่ได้เลย เราทำใจไม่ได้อะ ขนาดฟังธรรมะบ่อยนะ ยังกระเจิงเลย คือโกรธ โมโหมากและไม่ให้อภัยจนกว่าจะจับตัวได้ คุณพ่อคนนี้ถ้าไม่ใจสุดยอดก็ตรงกันข้ามคือ รับได้ขอให้ลัทธิตัวเองอยู่รอด ถ้าเป็นแบบหลังนี่เราอึ้งมากนะ นั่นลูกนะลูก

ตอนแรกที่ผมได้ยินคำให้สัมภาษณ์ของคุณพ่อเด็ก พอยังนึกชมอยู่ในใจว่าพ่อเด็กเป็นคนดีจังไม่กล่าวโทษใครเลย แต่ก็แปลกใจนิดๆว่าเอ..ไม่โกรธใครเลยหรือที่ลูกตาย เป็นลูกผมตายผมเอาเรื่องทุกคนที่เกี่ยวข้องหมด

#40 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:55

สำหรับผม เสื้อแดงหาว่าผมเป็น กปปส. ฝ่าย กปปส.หาว่าผมเป็นเสื้อแดง

ผมแดงฮะ-_-

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#41 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:59

เห็นวันนี้มีแชร์กันอีกเรื่องได้รับเงิน 7.5 ล้าน แต่เด็กที่ตราดไม่ได้ ผมอยากรู้ข้อเท็จจริงเหมือนกัน :lol:

ที่เขาแชร์กัน เป็นแบบนี้ครับ ไม่รู้จริงหรือปล่าว ถ้าจริงแสดงว่ามันหน้าด้านกันสุดๆ

#42 อีสานเขียว.

อีสานเขียว.

น้องใหม่

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 04:14

ไม่มีมูล เขาคงไม่พูดกันหรอก

#43 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:13

ไม่มีมูล เขาคงไม่พูดกันหรอก

แล้วเรื่องที่ลือกันมันเป็นจริงทุกเรื่องมั้ยครับ 

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:29

เอ่อ แล้วปวีณาไป หรือส่งตัวแทนไปงานศพเด็กที่โดนยิงเจาะสมองที่ตราดด้วยหรือเปล่าครับ

แล้วเรื่องจ่ายเงินชดเชย พอนักข่าวถามว่าจะมีจ่ายชดเชยให้คนอื่นด้วยหรือเปล่า  คำตอบปวีณาบอกว่า  ไม่มีอำนาจ

ปวีณาเป็นรัฐมนตรีนะครับ  ไม่ใช่แค่หัวหน้ามูลนิธิเหมือนแต่ก่อน  ทั้งอำนาจสั่งการข้าราชการและอนุมัติจ่ายเงินเยียวยา มีอยู่ในตำแหน่งแล้ว  แต่เลือกที่จะแถไปข้าง ๆ คู ๆ 

ถ้าพฤติกรรมแบบนี้ไม่สามารถมัดตัวได้  สงสัยต้องรอเรื่องสิ้นสุดที่ ศาลฎีกาตัดสินก่อน  ถึงค่อยเชื่อได้???

ส่วนตัวผม แค่บอกว่าปวีณาไปงานศพ แล้วสรุปว่าใครเป็นแดง--แค่นี้ไม่พอครับ  หลักฐานแค่นี้อ่อนไป ไม่เป็นธรรมที่จะกล่าวหาใคร

ดูตัวอย่างข้อมูลแบบคห. 36 ของคุณ Satan  นะครับ  แบบนี้แน่นกว่าเยอะเลยครับ  

ถ้าหาข้อมูลให้ได้แบบนี้แล้วสรุป  แบบนี้ยังฟังขึ้นบ้าง

(แต่ขนาดในคห. 36  ก็ยังระบุเลยว่าไทเกอร์ไม่เคยพูดชัดว่าแดงหรือไม่  แต่ชัดเจนแน่ว่า รู้ตัวว่าใครทำลูกตัวเอง)

#45 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:52

ส่วนตัวผม แค่บอกว่าปวีณาไปงานศพ แล้วสรุปว่าใครเป็นแดง--แค่นี้ไม่พอครับ  หลักฐานแค่นี้อ่อนไป ไม่เป็นธรรมที่จะกล่าวหาใคร

ดูตัวอย่างข้อมูลแบบคห. 36 ของคุณ Satan  นะครับ  แบบนี้แน่นกว่าเยอะเลยครับ  

ถ้าหาข้อมูลให้ได้แบบนี้แล้วสรุป  แบบนี้ยังฟังขึ้นบ้าง

(แต่ขนาดในคห. 36  ก็ยังระบุเลยว่าไทเกอร์ไม่เคยพูดชัดว่าแดงหรือไม่  แต่ชัดเจนแน่ว่า รู้ตัวว่าใครทำลูกตัวเอง)

การที่จะเลือกเชื่อ หรือไม่เชื่อ  ผมว่าทุกคนคงพิจารณาจาก  พฤติกรรม   ยิ่งพฤติกรรมผิดแผกแตกต่างทั้ง ๆ ที่เหตุการณ์เดียวกัน เรื่องเดียวกัน

ทำไมเลือกมองข้ามเรื่อง  รัฐบาลอนุมัติจ่ายเงินชดเชยให้เฉพาะรายของนายไทเกอร์    ล่ะครับ ???  หรือว่าแบบนี้จะบอกว่าอ่อนไปอีก ???

ทำไมเลือกมองข้ามและไม่ตั้งคำถามว่าทำไม  ปวีณาถึงไม่ไปร่วมงานศพแม่ค้าขายเสื้อที่โดนระเบิดพร้อมเด็ก  ด้วยล่ะ ???

ก็เสียชีวิตจากเหตุการณ์เดียวกัน และอยู่ใน กทม. ด้วย  จะมาอ้างเหมือนงานที่จังหวัดตราด ทำให้ปวีณาไม่สะดวก

แล้วความเห็นที่ 36  ที่คุณบอกว่าแน่นน่ะ   คือการฟังจาก พี่สาวที่เอ่ยถึงครอบครัวที่น้องสาวไปเป็นสะใภ้   ไม่ใช่ประสบการณ์ที่เจอกับตัวเอง 

สรุปว่า ....ก็ฟังมาอีกที   แล้วแบบนี้คุณเอาอะไรมาวัดว่า   แน่นกว่าเยอะ  กันครับ ???  

หรือคุณกล้าการันตีว่า   "พี่สาวของสะใภ้"  ที่เล่าให้ความเห็นที่ 36 ฟัง  ไม่ได้ตัดทอนหรือเสริมแต่ง  เพื่อช่วยภาพพจน์ของครอบครัวน้องสาวตัวเอง ???

ผมว่าทุกคนมีหลักคิด หลักพิจารณาก่อนตัดสินใจเชื่อ หรือไม่เชื่อ  เป็นเกณฑ์ของแต่ละคนนะ

เมื่อเอาพฤติกรรมที่ทำ 1 + พฤติกรรมที่ทำ 2 และ + พฤติกรรมที่เลือกจะไม่ทำ 3   ผมจึงประมวลผลได้ว่า  "เรื่องนี้มีมูล"  -_-

Edited by Bayonet, 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:55.

#46 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:57

จากที่อ่านมาทั้งหมด ผมคิดว่าถ้าเรื่องนี้เกิดกับคนในครอบครัวผมเองก็คงทำใจอโหสิกรรมลำบาก

แล้วยิ่งเป็นคนวงในระดับที่หาตัวคนทำได้ไม่ยากอย่างน้อยก็ต้องให้คนทำได้รับโทษตามกฏหมายพร้อมกับกราบเท้าขอขมา

#47 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:34

การที่จะเลือกเชื่อ หรือไม่เชื่อ  ผมว่าทุกคนคงพิจารณาจาก  พฤติกรรม   ยิ่งพฤติกรรมผิดแผกแตกต่างทั้ง ๆ ที่เหตุการณ์เดียวกัน เรื่องเดียวกัน

ทำไมเลือกมองข้ามเรื่อง  รัฐบาลอนุมัติจ่ายเงินชดเชยให้เฉพาะรายของนายไทเกอร์    ล่ะครับ ???  หรือว่าแบบนี้จะบอกว่าอ่อนไปอีก ???

ทำไมเลือกมองข้ามและไม่ตั้งคำถามว่าทำไม  ปวีณาถึงไม่ไปร่วมงานศพแม่ค้าขายเสื้อที่โดนระเบิดพร้อมเด็ก  ด้วยล่ะ ???

ก็เสียชีวิตจากเหตุการณ์เดียวกัน และอยู่ใน กทม. ด้วย  จะมาอ้างเหมือนงานที่จังหวัดตราด ทำให้ปวีณาไม่สะดวก

แล้วความเห็นที่ 36  ที่คุณบอกว่าแน่นน่ะ   คือการฟังจาก พี่สาวที่เอ่ยถึงครอบครัวที่น้องสาวไปเป็นสะใภ้   ไม่ใช่ประสบการณ์ที่เจอกับตัวเอง 

สรุปว่า ....ก็ฟังมาอีกที   แล้วแบบนี้คุณเอาอะไรมาวัดว่า   แน่นกว่าเยอะ  กันครับ ???  

หรือคุณกล้าการันตีว่า   "พี่สาวของสะใภ้"  ที่เล่าให้ความเห็นที่ 36 ฟัง  ไม่ได้ตัดทอนหรือเสริมแต่ง  เพื่อช่วยภาพพจน์ของครอบครัวน้องสาวตัวเอง ???

ผมว่าทุกคนมีหลักคิด หลักพิจารณาก่อนตัดสินใจเชื่อ หรือไม่เชื่อ  เป็นเกณฑ์ของแต่ละคนนะ

เมื่อเอาพฤติกรรมที่ทำ 1 + พฤติกรรมที่ทำ 2 และ + พฤติกรรมที่เลือกจะไม่ทำ 3   ผมจึงประมวลผลได้ว่า  "เรื่องนี้มีมูล"  -_-

ตอบทีละข้อนะครับ

1. รัฐบาลเอาเงินมาจ่ายไทเกอร์

- เป็นข้อมูลที่ 2 หลังจากปวีณามางานศพ  สำหรับผม ก็ให้นับ "ความเป็นไปได้" +1

คือค่อยๆเก็บสะสมหลักฐานเชิงประจักษ์ไปเรื่อยๆ แล้ว +1 ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะถึงจุดที่ความเป็นไปได้มีเกิน 60

แต่ถ้าหลักฐานมมีแค่ 1 เรื่อง 2 เรื่อง หรือชิ้น 2 ชิ้นแบบนี้

มันไม่เป็นธรรมกับผู้ถูกกล่าวหาน่ะครับ

2. ข้อมูลคุณ Satan ก็ฟังเขาเล่ามาเหมือนกัน

- แต่มันมีรายละเอียดในชุดข้อมูลมากพอ ที่จะเป็นเบาะแสให้ผู้สงสัยสืบค้นต่อได้ครับ

คือบรรดาข้อมูลทั้งหลายที่ได้มา อันไหนมันเป็นเบาะแสให้ค้นต่อได้ ก็รับไว้  

อันไหนเลื่อนลอยก็ต้องตัดออกไป

3. เรื่องนี้มีมูล

- คำกล่าวที่ว่า "มีมูล" เป็นคำตอบในตัวเองแล้วครับ 

ว่าการ "มีมูล" เราต้องสืบค้นและขุดต่อไปจนประจักษ์ชัด ก็ยังตัดสินพิพากษาใครไม่ได้

แค่ "มีมูล" ยังไม่ใช่"หลักฐานสำคัญที่จะชี้ผิดถูก ใช่-ไม่ใช่"

ระบบศาลยังต้องมีหลัก "พิสูจน์จนกว่าจะสิ้นสงสัย" เลยครับ  ถึงหลักฐานมีมากแต่ยังไม่แน่นหนา ก็ต้อง "ยกประโยชน์ให้จำเลย"

ผมยกตัวอย่างกรณี "แยกประเทศล้านนา" แล้วกันนะครับ ชัดดี

ด้วยหลักฐานเชิงประจักษ์ทั้งรูปภาพ ทั้งคำพูด ทั้งข่าวที่ออกมา ทั้งพฤติกรรม

แบบนั้นเด็กป.4 ยังฟันธงได้เลยว่าเสื้อแดงมันทำจริง

ถึงมันจะมาพลิกลิ้นแถขนาดนี้ว่าไม่ใช่ ไม่ได้คิด ไม่ได้ทำ  มันก็แถไม่ขึ้นแล้ว เพราะหลักฐานมัดตัวดิ้นไม่หลุด

ส่วนตัวผมจริงจังมากกับเรื่อง เขาเล่าว่า.. ใครๆก็รู้.. ข่าวลือ.. มันน่าจะ...  

เพราะมันกำลังบอกว่าเราไม่ได้มีกระบวนการการคิดที่ตั้งบนพื้นฐานข้อเท็จจริง

หรือไม่ได้อ้างอิงความเชื่อของเราบนข้อมูลที่กลั่นกรองแล้ว เชื่อถือได้

ฟังดูเหมือนผมกวน  แต่จริงๆไม่ได้กวนนะครับ

คือถ้าเราไม่ชอบวิธีคิดแบบมโนของคนเสื้อแดง เราก็อย่าไปทำแบบเสื้อแดงเลย

#48 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 07:24

ตอบทีละข้อนะครับ

1. รัฐบาลเอาเงินมาจ่ายไทเกอร์

- เป็นข้อมูลที่ 2 หลังจากปวีณามางานศพ  สำหรับผม ก็ให้นับ "ความเป็นไปได้" +1

คือค่อยๆเก็บสะสมหลักฐานเชิงประจักษ์ไปเรื่อยๆ แล้ว +1 ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะถึงจุดที่ความเป็นไปได้มีเกิน 60

แต่ถ้าหลักฐานมมีแค่ 1 เรื่อง 2 เรื่อง หรือชิ้น 2 ชิ้นแบบนี้

มันไม่เป็นธรรมกับผู้ถูกกล่าวหาน่ะครับ

2. ข้อมูลคุณ Satan ก็ฟังเขาเล่ามาเหมือนกัน

- แต่มันมีรายละเอียดในชุดข้อมูลมากพอ ที่จะเป็นเบาะแสให้ผู้สงสัยสืบค้นต่อได้ครับ

คือบรรดาข้อมูลทั้งหลายที่ได้มา อันไหนมันเป็นเบาะแสให้ค้นต่อได้ ก็รับไว้  

อันไหนเลื่อนลอยก็ต้องตัดออกไป

3. เรื่องนี้มีมูล

- คำกล่าวที่ว่า "มีมูล" เป็นคำตอบในตัวเองแล้วครับ 

ว่าการ "มีมูล" เราต้องสืบค้นและขุดต่อไปจนประจักษ์ชัด ก็ยังตัดสินพิพากษาใครไม่ได้

แค่ "มีมูล" ยังไม่ใช่"หลักฐานสำคัญที่จะชี้ผิดถูก ใช่-ไม่ใช่"

ระบบศาลยังต้องมีหลัก "พิสูจน์จนกว่าจะสิ้นสงสัย" เลยครับ  ถึงหลักฐานมีมากแต่ยังไม่แน่นหนา ก็ต้อง "ยกประโยชน์ให้จำเลย"

ผมยกตัวอย่างกรณี "แยกประเทศล้านนา" แล้วกันนะครับ ชัดดี

ด้วยหลักฐานเชิงประจักษ์ทั้งรูปภาพ ทั้งคำพูด ทั้งข่าวที่ออกมา ทั้งพฤติกรรม

แบบนั้นเด็กป.4 ยังฟันธงได้เลยว่าเสื้อแดงมันทำจริง

ถึงมันจะมาพลิกลิ้นแถขนาดนี้ว่าไม่ใช่ ไม่ได้คิด ไม่ได้ทำ  มันก็แถไม่ขึ้นแล้ว เพราะหลักฐานมัดตัวดิ้นไม่หลุด

ส่วนตัวผมจริงจังมากกับเรื่อง เขาเล่าว่า.. ใครๆก็รู้.. ข่าวลือ.. มันน่าจะ...  

เพราะมันกำลังบอกว่าเราไม่ได้มีกระบวนการการคิดที่ตั้งบนพื้นฐานข้อเท็จจริง

หรือไม่ได้อ้างอิงความเชื่อของเราบนข้อมูลที่กลั่นกรองแล้ว เชื่อถือได้

ฟังดูเหมือนผมกวน  แต่จริงๆไม่ได้กวนนะครับ

คือถ้าเราไม่ชอบวิธีคิดแบบมโนของคนเสื้อแดง เราก็อย่าไปทำแบบเสื้อแดงเลย

ผมอ่านดูแล้ว  ไม่ได้อะไรจากคุณ ผึ้งน้อยฯ มากไปกว่า  เลือกที่จะเชื่อแหล่งข้อมูล 1   ในขณะที่เลือกจะไม่เชื่อในอีกแหล่งข้อมูล  ทั้ง ๆ ที่ศาลก็ยังไม่ได้ตัดสินเหมือนกัน

เรื่องที่ความเห็นที่ 36  คุณรีบกระโดดคว้าเก็บเข้าสมองทันที  แล้วยืนยันว่า  "แน่นกว่า"  แถมบอกว่ามีข้อมูลให้น่าสืบค้นอีกแน่ะ

แต่พฤติกรรมที่ผิดปกติของ ปวีณาและรัฐบาล ไม่ว่าเรื่องไปงาน  เรื่องอนุมัติจ่ายเงินเยียวยา "เฉพาะราย"  หลักฐาน 2 ชิ้นนี้ คุณกลับให้น้ำหนักน้อยกว่า เรื่องที่ฟังบอกเล่าต่อมาอีกที??

จึงได้สรุปไปว่า น้ำหนักเบาโหวงเหวง   เรื่องที่ฟังมาในความที่ 36  แน่นปึ๊กกว่าเยอะ......ยังงั้นหรือ ???

เรื่องที่แชร์กันในเน็ต กับ เรื่องในความเห็นที่ 36   สำหรับผมก็เลื่อนลอยพอ ๆ กัน

ถ้ามีแค่นี้  สำหรับผมไม่ต้องรอให้ศาลตัดสิน  ผมก็จะปักใจว่า ไม่น่าเชื่อเท่าไหร่

แต่พฤติกรรมของปวีณานี่ซิ  มีปรากฏเป็นหลักฐานทั้งภาพ+ทั้งข่าว  พอ ๆ กับหลักฐาน  "แยกประเทศล้านนา"  ที่คุณว่าเลย

แล้วผมก็แปลกใจมากที่เรื่อง "แยกประเทศล้านนา" คุณกลับเชื่อเลยทั้ง ๆ ที่  "ศาลก็ยังไม่ได้ตัดสิน"  เหมือนกันนะ

แบบนี้มันแตกต่างจาก  มโน และ จริต  ของคนอื่น ๆ ยังไงครับ

เพิ่มอีกนิด

ผมเข้าใจว่าในฐานะที่คุณมีลูกมีหลาน จึงรู้สึกสะเทือนใจและเห็นใจคนเป็นพ่อของเด็ก ดังที่ปรากฏในโพสที่ 30

แต่คุณอย่าเอาอารมณ์ความรู้สึกส่วนตัวมาปะปน จนละเลย  มองข้ามการวิเคราะห์ถึงพฤติกรรมต่าง ๆ ของคนที่เกี่ยวข้อง

ไม่ว่าจะพฤติกรรมและคำพูดให้สัมภาษณ์ต่าง ๆ ของนายไทเกอร์  พฤติกรรมของปวีณา  พฤติกรรมของรัฐบาล  ในเรื่องนี้

เพราะพฤติกรรมพวกนี้มีปรากฏเป็นภาพ เป็นข่าว เป็นคลิป ให้จับต้องพิสูจน์ได้ทั้งสิ้น

แนะนำว่าถ้ารู้สึกสะเทือนใจและเห็นใจ  คุณสามารถเลือกที่จะไม่เข้ามาในกระทู้ที่ถกเรื่อง นายไทเกอร์ทุกกระทู้ ได้ครับ

Edited by Bayonet, 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:26.

#49 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:59

แปลกใจตั้งแต่พ่อเด็ก บอกทำใจได้  --> เป็นพ่อพระผู้ปลงตกต่อชะตากรรม ?

แต่ที่สงสัยมากที่สุด คือ --> ไม่เห็นข่าว การเรียกร้องให้ตำรวจหรือรัฐเร่งสอบสวนหาคนกระทำผิด  ธรรมดาคนเป็นพ่อแม่แม้ไม่โทษว่าเป็นฝ่ายไหน แต่จะไม่เรียกร้องฝ่ายบ้านเมือง เพื่อป้องกันไม่ให้ลูกคนอืนอยู่ในความเสี่ยงด้วยหรือ  งงมาก

หรือผมตกข่าวไป

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#50 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:36

ผมอ่านดูแล้ว  ไม่ได้อะไรจากคุณ ผึ้งน้อยฯ มากไปกว่า  เลือกที่จะเชื่อแหล่งข้อมูล 1   ในขณะที่เลือกจะไม่เชื่อในอีกแหล่งข้อมูล  ทั้ง ๆ ที่ศาลก็ยังไม่ได้ตัดสินเหมือนกัน

ผมไม่ได้บอกสักประโยคเดียวว่าเชื่อนะครับ

ลองหามาสักประโยคเลยครับที่ผมบอกว่าเชื่อ

ไม่อยากให้บอร์ดเสรีไทยเรา ตัดสินด้วยอะไรอย่างง่าย และอย่างเร็ว 

ไม่อยากให้เชืิ่อคนง่าย ไม่อยากให้เป็นแหล่งปล่อยข่าวเต้า ข่าวลือ ข่าวหลอก 

ข้อมูลอะไรที่เล่าต่อมา ไม่ได้เจอกับตัวเอง ให้ตั้งข้อสงสัยไว้ก่อน

หัดตั้งคำถามมากๆ หัดถามแย้งเยอะๆ 

ทุกวันนี้ประเทศไทยเราแทบไม่เหลืออะไรให้ยึดได้แล้วครับ เพราะทุกคนทำตามใจตัวเองหมด

ทุกคนล้วนมีแต่ความเห็น ไม่สนความรู้ ไม่ดูความจริง

เด็กรุ่นหลังเราจะโตขึ้นมาเป็นผู้ใหญ่แบบไหน ถ้าเราไม่ทำตัวอย่างให้เห็น ว่าเรายึดความรู้ ดูที่ความจริง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน