Jump to content

- - - - -

ฮิตเลอร์ มาจากการแต่งตั้ง

• Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 March 2014 - 22:53

1620965_10152258823438291_752345778_n.pn

เป็นความจริงในประวัติศาสตร์

และกำลังเป็นวาทะกรรม ใช้โจมตี กปปส แน่นอนในไม่ช้า

ในความคิดเห็นของผม ผมเชื่อว่ามันไม่เหมือนกัน

เพราะบริบทต่างๆมันไม่เหมือนกัน

ขอเชิญเสวนาครับ ถ้า อยากเสวนา

ปล.ทำดักคอไว้ก่อน ผมรอคนแน่นๆประวัติศาสตร์มาฟันธงด้วยว่าจริงหรือไม่

Edited by ไทยไม่ทน, 3 March 2014 - 22:55.

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#2 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

Posted 3 March 2014 - 23:13

พรรคนาซีก็เข้าร่วมกันเลือกตั้งปีค.ศ. 1930-32 ด้วย ถึงจะไม่ได้คะแนนเกินครึ่งก็ตาม แต่ฮิตเลอร์สมาชิกพรรคนาซีคนหนึ่ง แล้วการแต่งตั้งฮิตเลอร์เป็นายกฯ มันเป็นนายกฯคนกลางตรงไหนวะครับ

งั้นตอนตั้งรัฐบาลปี 52 ก็คงจะเรียกนายกฯอภิสิทธิ์ว่า นายกฯคนกลางได้เหมือนกัลล ถ้าไปถามเสื้อแดง ก็คงตอบว่าม่ายยยยจริ๊งงงงง มาร์คไม่กลาง...

ตั้งใจบิดเบือนประวัติศาสตร์ กับเล่นคำนิดๆหน่อยๆ ก็คงจะปอบใจฟายได้เหมือนกัล  :lol:

Edited by ควันหลง, 4 March 2014 - 08:19.

#3 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

Posted 3 March 2014 - 23:14

เท่าที่จำได้เลาๆนะครับ

ว่าฮิตเลอร์เป็นนายก รัฐบาลผสม ไม่ใช่รัฐบาลเสียงข้างมาก

แต่ผมไม่มั่นใจเท่าไหร่ในประเด็นการได้มาซึ่งอำนาจ

เลยอยากให้วิพากษ์กันหน่อย

Edited by ไทยไม่ทน, 3 March 2014 - 23:15.

#4 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 3 March 2014 - 23:24

1933 พรรคนาซีได้ 43.91%

2011 พรรคเพื่อไทยได้ 48.41%

ได้คะแนนไม่เกินครึ่งของผู้มาใช้สิทธิ

ใช้ตรรกะเดียวกัน พรรคเพื่อไทยก็ไม่เคยชนะการเลือกตั้ง

ป.ล.

1936 พรรคนาซีได้ 98.8%

1938 พรรคนาซีได้ 99.01%

Edited by Solid Snake, 3 March 2014 - 23:37.

#5 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 3 March 2014 - 23:34

บิดเบือนประวัติศาสตร์แค่เพื่อพยายามให้เหมือนกับสุเทพเนี่ยนะ

ต้องยอมรับว่าเสื้อแดงเขาก้าวหน้าจริงๆ กับเรื่องชั่วๆ 

ไม่ชนะเลือกตั้ง แล้วนี่เรียกว่าอะไรฟระ  -_-

http://en.wikipedia....ion,_July_1932 

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#6 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 3 March 2014 - 23:40

บิดเบือนประวัติศาสตร์แค่เพื่อพยายามให้เหมือนกับสุเทพเนี่ยนะ

ต้องยอมรับว่าเสื้อแดงเขาก้าวหน้าจริงๆ กับเรื่องชั่วๆ 

ไม่ชนะเลือกตั้ง แล้วนี่เรียกว่าอะไรฟระ  -_-

http://en.wikipedia....ion,_July_1932 

ด้วยเหตุผลเดียวกัน พรรคไทยรักไทยจึงไม่ชนะการเลือกตั้งในปี 2544 เพราะได้คะแนนไม่ถึง 50% :lol: :lol: :lol:

#7 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

Posted 4 March 2014 - 00:01

1620965_10152258823438291_752345778_n.pn

เป็นความจริงในประวัติศาสตร์

และกำลังเป็นวาทะกรรม ใช้โจมตี กปปส แน่นอนในไม่ช้า

ในความคิดเห็นของผม ผมเชื่อว่ามันไม่เหมือนกัน

เพราะบริบทต่างๆมันไม่เหมือนกัน

ขอเชิญเสวนาครับ ถ้า อยากเสวนา

ปล.ทำดักคอไว้ก่อน ผมรอคนแน่นๆประวัติศาสตร์มาฟันธงด้วยว่าจริงหรือไม่

"แพ้การเลือกตั้งทุกครั้งไม่เคยชนะเลย

แต่เป็นที่นิยมของประชาชน..."

ถ้าใครอ่านแล้วไม่สะดุดว่ามันขัดแย้งกันอยู่ในตัวเอง

แถมยังเชื่อเข้าไปอีกก็คงต้องปล่อยให้แกนนำสนตะพายไปตายสังเวยไอ้เฮี่ยแม้วแล้วละครับ :D

แต่... เอ๊ะ... หรือฝรั่งสมัยนั้นมันก็ซื้อเสียง + โกงเลือกตั้ง + ประชานิยม

ฮิตเลอร์เลยไม่ชนะเลือกตั้ง :D  :D  :D 

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#8 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 4 March 2014 - 00:05

ฮิตเลอร์ชนะการเลือกตั้งถล่มทลายนะครับ

เป็นตราบาปของคนเยอรมันเลยที่โง่ได้ขนาดนั้น

ใครเอาภาพนี้ไปแชร์ปล่อยมันไปครับ  ให้มันโง่ทั่วถึงไปก่อน

แล้ววันที่มันรู้ความจริงมันจะได้รู้สึกตัวบ้าง

แต่ เอ๊ะ.... 

ผมคุ้นๆว่าเรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่านะครับ

ใกล้ๆนี้ก็เรื่องเศรษฐีจีนมีเงิน 500,000 ล้านดอลจะช่วยจำนำข้าวชาวนา

แบ่งแยกดินแดนอะไรนั่นอีก

คือพูดไปแล้วก็บอกไม่ได้พูดไม่ได้ทำ  โง่ไปแล้วก็ไม่สนใจ

เข้าใจอะไรผิดไปก็ไม่คิดแก้ไข 

คงคิดว่าคนเชื่อกันเยอะๆเดี๋ยวมันก็จริงเองมั้ง

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#9 Diablo

Diablo

ขาประจำ

Posted 4 March 2014 - 00:36

จ่าพิชิตดราม่าเอามาเปิดประเด็นครับ แต่เท่าที่ผมอ่านจากในวิกิคือ

ฮิตเลอร์ก็เล่นการเมืองปกตินี่ละครับ แต่ระบบสภาของเยอรมันจะแปลกว่าหน่อยคือหลังจากล้มระบอบกษัตริย์ไปแล้วแต่ตั้งระบบใหม่คือมี "ประธานาธิบดี" เป็น head of state แทนแต่ก็คล้ายๆกับกษัตริย์เพียงแต่ไม่มีอำนาจในมือ  แล้วจะออกกฏหมายก็ต้องผ่านการเซ็นรับรองด้วยประธานาธิบดีนี่ล่ะครับ แต่ผู้นำฝ่ายบริหารจริงๆของเยอรมันคือ "นายกรัฐมนตรี" ที่มาจากพรรคที่ชนะการเลือกตั้งแล้วสภาเสนอชื่อ แต่งตั้งรับรองโดยประธานาธิบดีเหมือนกัน

พรรคฮิตเลอร์ก็ได้เสียงในสภาถือว่าไม่น้อยช่วงแรก 1931-1933 (ได้เก้าอี้มากที่สุดถ้าเทียบกันพรรคต่อพรรค) แต่ไม่เบ็ดเสร็จเด็ดขาดเพราะที่นั่งเฉลี่ยกันไป 6 พรรคการเมือง ฮิตเลอร์ลงสมัครประธานาธิบดีเหมือนกันแต่เสียงแพ้ Hindenburg ช่วงแรกๆก็มีพรรคการเมืองเสนอให้ฮิตเลอร์เป็น chancellor ตรงนี้แหละที่บอกว่าเป็นช่วงสุญญากาศของรัฐบาลเยอรมัน แล้วมีคนเสนอว่าให้ฮิตเลอร์เป็นนายกคนกลางเพราะไม่มีคอนเนคชั่นจากการเมือง แต่ Hindenburg ไม่เห็นด้วยแล้วก็ให้มีการเลือกตั้งใหม่อีกหลายครั้งครับ แต่ฮิตเลอร์ก็ยังเสียงนำมาแต่ไม่เบ็ดเสร็จเฉลี่ยกันไป 6 พรรคเหมือนเดิม

ทีนี้มีพรรคหนึ่งเสนอร่วมมือกับฮิตเลอร์โดยจะเสนอฮิตเลอร์ขึ้นเป็นนายกแล้วตัวเองขอเป็นรองนายก ฮิตเลอร์ถึงได้ขึ้นมาเป็นนายกได้ครับ หลังจากนั้นฮิตเลอร์ถึงได้สร้างอำนาจตนเองจนการเลือกตั้งครั้งต่อพรรคนาซีได้เสียงเบ็ดเสร็จเด็ดขาดมากกว่า 90% ตลอด

Edited by Diablo, 4 March 2014 - 00:38.

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#10 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

Posted 4 March 2014 - 00:40

จ่าพิชิตดราม่าเอามาเปิดประเด็นครับ แต่เท่าที่ผมอ่านจากในวิกิคือ

ฮิตเลอร์ก็เล่นการเมืองปกตินี่ละครับ แต่ระบบสภาของเยอรมันจะแปลกว่าหน่อยคือหลังจากล้มระบอบกษัตริย์ไปแล้วแต่ตั้งระบบใหม่คือมี "ประธานาธิบดี" เป็น head of state แทนแต่ก็คล้ายๆกับกษัตริย์เพียงแต่ไม่มีอำนาจในมือ  แล้วจะออกกฏหมายก็ต้องผ่านการเซ็นรับรองด้วยประธานาธิบดีนี่ล่ะครับ แต่ผู้นำฝ่ายบริหารจริงๆของเยอรมันคือ "นายกรัฐมนตรี" ที่มาจากพรรคที่ชนะการเลือกตั้งแล้วสภาเสนอชื่อ แต่งตั้งรับรองโดยประธานาธิบดีเหมือนกัน

พรรคฮิตเลอร์ก็ได้เสียงในสภาถือว่าไม่น้อยช่วงแรก 1931-1933 (ได้เก้าอี้มากที่สุดถ้าเทียบกันพรรคต่อพรรค) แต่ไม่เบ็ดเสร็จเด็ดขาดเพราะที่นั่งเฉลี่ยกันไป 6 พรรคการเมือง ฮิตเลอร์ลงสมัครประธานาธิบดีเหมือนกันแต่เสียงแพ้ Hindenburg ช่วงแรกๆก็มีพรรคการเมืองเสนอให้ฮิตเลอร์เป็น chancellor ตรงนี้แหละที่บอกว่าเป็นช่วงสุญญากาศของรัฐบาลเยอรมัน แล้วมีคนเสนอว่าให้ฮิตเลอร์เป็นนายกคนกลางเพราะไม่มีคอนเนคชั่นจากการเมือง แต่ Hindenburg ไม่เห็นด้วยแล้วก็ให้มีการเลือกตั้งใหม่อีกหลายครั้งครับ แต่ฮิตเลอร์ก็ยังเสียงนำมาแต่ไม่เบ็ดเสร็จเฉลี่ยกันไป 6 พรรคเหมือนเดิม

ทีนี้มีพรรคหนึ่งเสนอร่วมมือกับฮิตเลอร์โดยจะเสนอฮิตเลอร์ขึ้นเป็นนายกแล้วตัวเองขอเป็นรองนายก ฮิตเลอร์ถึงได้ขึ้นมาเป็นนายกได้ครับ หลังจากนั้นฮิตเลอร์ถึงได้สร้างอำนาจตนเองจนการเลือกตั้งครั้งต่อพรรคนาซีได้เสียงเบ็ดเสร็จเด็ดขาดมากกว่า 90% ตลอด

อ๋อผมเข้าใจละ

จริงๆมันเป็นกลไกการแก้ปัญหาในกรณี การเลือกตั้งไม่ตอบโจทย์ นี่เอง

ขอบคุณครับ

• -3- likes this

#11 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 4 March 2014 - 01:21

ถ้าจะเล่นมุกนี้ง่ายครับ

ทักษิณไม่เคยชนะการเลือกตั้ง

เลือกตั้งกี่ครั้งก็แพ้ ปชป.ตลอด

แต่เมื่อทักษิณไปเซ้ง สส.ดูดจากพรรคอื่นมา

เช่นซื้อมุ้งวังนามเย็นพร้อมกับการซื้อสนามกอล์ฟธรณีสงฆ์

ตั้งแต่นั้นมาทักษิณก็ชนะการเลือกตั้งตลอด

พร้อมทั้งกับเป็นนายกฯที่มีคดีความทุจริตคอรัปชั่นมากมาย

อันนำมาถึงการยึดทรัพย์นักการเมืองที่เป็นจำนวนเงินมากที่สุดในประวัติศาสตร์ของประเทศไทย

อีกทั้งขณะที่ตนเองหนีคดี  ยังบงการนายกฯโดยให้น้องเขย และน้องสาวซึ่งไร้ความสามารถมารับตำแหน่ง

โดยชูนโยบายจำนำข้าวเพื่อชาวนา 

แต่ในสมัยของยิ่งลักษณ์ ชินวัตร  กลับมีชาวนาฆ่าตัวตายมากที่สุด!

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users