Jump to content

- - - - -

หากกัมพูชาขอรวมประเทศกับไทย คุณจะเห็นด้วยและยินยอมหรือไม่

• Please log in to reply
41 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 สมชัย พิชัย

สมชัย พิชัย

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:57

ลองคิดเล่นๆ และอยากสอบถามความเห็นของชาวเสรีไทยว่า

หากเขมรขอรวมดินแดนกับไทย เป็นอีกภาคหนึ่งของประเทศไทย (ขอยกเรื่องสถาบันไว้นะครับ ไม่รวมในการสนทนา) ชาวเสรีไทยจะยินดี หรือ จะคัดค้านครับ

โดยหากรวมดินแดนเราก็จะมีแหล่งทรัพยากรเพิ่ม แหล่งท่องเที่ยวเพิ่ม และก็จะต้องรับสิทธิเสียงของชาวเขมรเข้ามาร่วมกันใช้ในระบอบประชาธิปไตยของเราด้วยเหมือนคนไทยทั่วไป

ในส่วนของผมคือ ไม่เห็นด้วยครับ เพราะไม่เห็นด้วยกับการปกครองในระบบปัจจุบันอยู่แล้ว มีแต่จะพัง

#2 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:04

*
POPULAR

เอาแบบนี้ ดีไหม

Attached Images

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#3 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:08

*
POPULAR

ไม่รังเกียจหรอกครับ แต่กลัวฮุนเซนชนะเลือกตั้งได้เป็นนายกไทย

Edited by แม้ว ซอยตัน, 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:09.

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#4 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:10

ไม่เอา กลัวโดนเสกหนังควายเข้าท้อง

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#5 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:15

ถ้าอาเซียนรวมกันเป็นหนึ่งเดียว โดยแบ่งเป็นประเทศย่อยๆ ในสหภาพอาเซียน แบบนี้เห็นด้วย

แต่ละชาติ มีเผ่าพันธุ์ของตัวเอง มีเอกลักษณ์ของตัวเอง ไม่แบ่งเขาแบ่งเรา อยู่กันฉันท์ญาติมิตร

ร่วมต่อสู้ในเวทีโลก ร่วมกำหนดทิศทางอาเซียนไปด้วยกัน แบ่งสันปันส่วนทรัพยากรกันอย่างไม่เห็นแก่ตัว

ร่วมกันพัฒนาเทคโนโลยีและนวัตกรรมใหม่ๆ ร่วมกัน สร้างโครงข่ายการคมนาคมให้เชื่อมโยงกันอย่างมีระเบียบ

เลิกกีดกันเชื้อชาติ สัญชาติและศาสนา เดินทางปลอดภัยอย่างเสรี นี่แหละยุคทองยูโทเปีย ...

แต่สิ่งเหล่านี้จะไม่มีวันเกิด ตราบใดที่ อำนาจยังมีอิทธิพลเหนือจิตใจของผู้คน

#6 สมชัย พิชัย

สมชัย พิชัย

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:18

ผมหมายถึง รวมเหมือนเป็นภาคหนึ่งของไทยโดยมีการปกครองแบบรวมศูนย์เหมือนเดิม และเลือกตั้งเหมือนเดิม

#7 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:21

*
POPULAR

เอามาเป็นภาระของประเทศไทยหรือ แค่มีควายแดงร่วมประเทศ ก็ปวดหัวจะแย่กับระดับสติปัญญาของพวกมันแล้ว 

#8 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:25

ผมว่าไม่จำเป็นนะ

เพราะว่า เรากำลัง จะรวมเป็น ประชาคม อาเซียนแล้ว

ถ้าพูดถึง ความเจริญ ผมว่า แบบนั้น

ก็เจริญได้นะ

แต่ อย่างหนึ่งเลย ก็คือ

เราต้องไม่ให้ ประเทศใด ประเทศหนึ่ง

มีอิทธิพล มากเกินไป คือ ต่างคน

ก็ต้องมี เอกลักษณ์ ของตัวเอง อันนั้น ก็ดีอยู่แล้ว

แต่ปรับปรุง เรื่อง ธุรกิจ การศึกษา เท่านั้น อะ

ผมมีความคิดนะ ว่าถ้าเป็น

ประชาคม อาเซียนแล้ว อนาคต

ผมจะไป อยู่ที่ประเทศลาว ล่ะ

รู้สึก ผูกพันอย่างประหลาด ( ดูทีวีลาว น่ะครับ)

ผมหวังว่า จะมีความสัมพันธ์

ที่ดี ระหว่างประเทศ เพิ่มขึ้นนะ

แต่ยังไง ต้องไม่ถึง ขนาด ปกครอง

ด้วย รัฐบาลเดียวกัน อะ ผมว่า แยกแบบเก่า ดีแล้ว

ไม่งั้น เดี๋ยวเหมือนไทย ตอนนี้ แค่นี้

ก็จะทะเลาะกันตายแล้ว ไม่อยาก มากคน มากความ นะ

แต่เชื่อเหอะ ลักษณะ ผู้ปกครอง อย่าง

ทักษิณ และ ฮุนเซน นี่อะ

อนาคต มันใช้ไม่ได้ กับ ความทันยุค แล้วนะ

เพราะเค้ามี แต่ จะต้องพัฒนา ความรู้ ความสามารถ

ไอ้ประเภท สนับสนุน ให้คน ดักดาน แบบ

คู่ ..... โลกไม่ลืม เนี่ย มันหมดสมัยแล้ว

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#9 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:33

เอามาเป็นภาระของประเทศไทยหรือ แค่มีควายแดงร่วมประเทศ ก็ปวดหัวจะแย่กับระดับสติปัญญาของพวกมันแล้ว 

ทุกวันนี้ก็เหมือนอยู่ร่วมกับพวกเขมรอยู่แล้วครับ 

ทั้งไอ้พวกแรงงานเขมร และไอ้พวกเกิดในไทยแต่หัวใจและสันด า นเป็นเขมร

ไม่ต้อนรับเหมือนกันครับ ไปไกลๆ TEEN เลย ชิ่ว ๆ ๆ ๆ

#10 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:34

ไม่น่าเป็นไปได้ครับ

อันดับแรกเลย นิสัยส่วนใหญ่แตกต่างกัน อันนี้อยู่ร่วมกันไม่ได้แน่นอนครับ

ที่สำคัญ ณ ขณะนี้แรงงานเขมรอยู่ในไทยมากกว่า60%ของแรงงานไทยในประเทศ

แค่นี้คนไทยอีสานหรือชนชั้นแรงงานไทย ก็ตกงานกันมากโขอยู่แล้ว

อีกอย่างที่ผมเจอมากับตัวเอง คือมารยาทในการใช้รถ ใช้ถนนของเขา ขอบอกว่าสวดยวดคับลวกเพี่ย

#11 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:37

พูดกันไม่รู้เรื่องครับ  ปรับตัวยากกว่าลาวอีก  รวมเข้ามาอาจมีปัญหาด้านชาติพันธุ์  วัฒนธรรมได้

ปัจจุบัน  เอาแค่ไทย  การปกครองแบบรวมศูนย์  ก็ทำให้มีปัญหามากอยู่แล้ว  เอาเขมรมาอีก  คงได้พังกันไปใหญ่

ถึงจะปฎิรูประบบบริหารราชการเป็นกระจายอำนาจแล้ว ก็ไม่เห็นด้วยอยู่ดี  ดังเหตุผลข้างต้น  และคิดว่าไม่จำเป็นต้องทำ

เพราะในอนาคตมีแนวโน้มรวมตัวกันเป็นกลุ่มประชาคมอยู่แล้ว

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#12 สมชัย พิชัย

สมชัย พิชัย

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:38

สรุปว่า ส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วย เนื่องจากปัญหาคุณภาพประชากร ใช่ไหมครับ (ไทยก็ไม่ใช่ว่าจะดี แต่ถ้ารวมกันยิ่งหนักเข้าไปอีก)

#13 สมชัย พิชัย

สมชัย พิชัย

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:40

คราวนี้ ลองคิดกลับนิดนึง

หากเขมรเป็นภาคหนึ่งของไทยอยู่แล้ว และขอแยกประเทศหละครับ

#14 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:42

ไปกันใหญ่ละครับ  ผมไม่เอาการเปลี่ยนแปลงอะไรทั้งนั้น

อยากให้ประเทศไทยกลับไปเห็นเหมือนเดิมก่อนทักษิณเล่นการเมืองก่อนมีพวกเสื้อแดง  แค่นั้นที่ต้องการ

ที่เหลือผมทำมาหากินและพัฒาชีวิตให้ดีขึ้นเรื่อยๆได้ด้วยตัวเองครับ ไม่หวังพึ่งพาอะไรจากรัฐบาลชุดไหนทั้งนั้น

ขอแค่รัฐบาลอย่าสร้างปัญหา/การโกงกินและความแตกแยกให้กับบ้านเมืองเท่านั้นพอครับ

แค่ไอ้เรื่องแยกประเทศก็พอแรงแล้วอย่าไปเอาเรื่องรวมประเทศเข้ามาเป็นประเด็นอีกเลยครับ 

ไม่มีทางที่คนไทย (จิตใจปกติ)เค้าจะยอมกันหรอกครับ  จริงไหม ? คนไทยทุกท่าน...

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#15 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:44

ถ้าอาเซียนรวมกันเป็นหนึ่งเดียว โดยแบ่งเป็นประเทศย่อยๆ ในสหภาพอาเซียน แบบนี้เห็นด้วย
แต่ละชาติ มีเผ่าพันธุ์ของตัวเอง มีเอกลักษณ์ของตัวเอง ไม่แบ่งเขาแบ่งเรา อยู่กันฉันท์ญาติมิตร
ร่วมต่อสู้ในเวทีโลก ร่วมกำหนดทิศทางอาเซียนไปด้วยกัน แบ่งสันปันส่วนทรัพยากรกันอย่างไม่เห็นแก่ตัว
ร่วมกันพัฒนาเทคโนโลยีและนวัตกรรมใหม่ๆ ร่วมกัน สร้างโครงข่ายการคมนาคมให้เชื่อมโยงกันอย่างมีระเบียบ
เลิกกีดกันเชื้อชาติ สัญชาติและศาสนา เดินทางปลอดภัยอย่างเสรี นี่แหละยุคทองยูโทเปีย ...

แต่สิ่งเหล่านี้จะไม่มีวันเกิด ตราบใดที่ อำนาจยังมีอิทธิพลเหนือจิตใจของผู้คน

เอาแค่เปิดเสรีพรมแดน โรฮิงยาจากพม่าย้ายมาไทยล้านคน คุณไหวไหม้?

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#16 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:45

เขมรบางส่วน

มาเป็นขอทาน

มาเป็นแรงงานต่างด้าว

ก็เป็นภาระจะแย่อยู่แล้ว

เล่นเอามาทั้งประเทศ ไม่อยากจะคิด

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#17 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:46

หากเขมรเป็นภาคหนึ่งของไทยอยู่แล้ว และขอแยกประเทศหละครับ

ถ้าเขมรเป็นภาคหนึ่งของไทยอยู่แล้ว ก็ถือว่าเป็นคนไทยครับ จะแยกประเทศออกไปไม่ได้ มันละประเด็นกับการมาขอร่วมเป็นหนึ่งในประเทศของเรา

#18 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:57

ผมมองว่า ถ้าเขมร เปรียบกับอาจู๋

และไทย เปรียบกับ อาจี๋

มันก็รวมกันได้ชั่วครู่เท่านั้นแหละครับ

เขาเป็น 1 ประเทศ เหมือนหนึ่งชีวิตครับ

รวมหรือร่วม ก็ได้แป๊บๆ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#19 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:59

จะเอาภาระมาเพิ่มทำไม

สยามจงเจริญ  :) 

#20 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:09

เอาแค่เปิดเสรีพรมแดน โรฮิงยาจากพม่าย้ายมาไทยล้านคน คุณไหวไหม้?

ที่ผมเขียนไว้ นั่นเป็นโลกอุดมคติครับ หากเป็นจริง โรฮิงยาก็ไม่จำเป็นต้องย้ายถิ่นฐานไม่ใช่เหรอครับ

#21 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:10

ลองคิดเล่นๆ และอยากสอบถามความเห็นของชาวเสรีไทยว่า

หากเขมรขอรวมดินแดนกับไทย เป็นอีกภาคหนึ่งของประเทศไทย (ขอยกเรื่องสถาบันไว้นะครับ ไม่รวมในการสนทนา) ชาวเสรีไทยจะยินดี หรือ จะคัดค้านครับ

โดยหากรวมดินแดนเราก็จะมีแหล่งทรัพยากรเพิ่ม แหล่งท่องเที่ยวเพิ่ม และก็จะต้องรับสิทธิเสียงของชาวเขมรเข้ามาร่วมกันใช้ในระบอบประชาธิปไตยของเราด้วยเหมือนคนไทยทั่วไป

ในส่วนของผมคือ ไม่เห็นด้วยครับ เพราะไม่เห็นด้วยกับการปกครองในระบบปัจจุบันอยู่แล้ว มีแต่จะพัง

อยู่ใน'อาเซียน' ยังไปไม่ประพฤติดีเลย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#22 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:17

[quote name="kritz" post="1092511" timestamp="1393906140"][quote name="แม้ว ซอยตัน" post="1092464" timestamp="1393904698"]
[quote name="kritz" post="1092415" timestamp="1393902948"]

[/quote]

[/quote]
ที่ผมเขียนไว้ นั่นเป็นโลกอุดมคติครับ หากเป็นจริง โรฮิงยาก็ไม่จำเป็นต้องย้ายถิ่นฐานไม่ใช่เหรอครับ[/quot]

ถ้าเช่นนั้นพูดกับไม่พูดค่าก็เท่ากันครับ

#23 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:25

อืมมม..ผมเข้าใจว่า ทั้งกระทู้ก็เป็นเรื่อง สมมุติ อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ

หรือท่านต้องการให้ผม เหยียดชาติเชื้อพันธุ์ เพื่อนร่วมโลก?

ปล. ผมก็ไม่ได้เห็นด้วยในโลกความเป็นจริงปัจจุบันที่โรฮิงยา ลี้ภัยมาปักหลักสร้างปัญหาในไทยนะเอ้อ นี่ไม่ใช่เรื่องสมมุติ

#24 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:28

ผมไม่เอาครับ

พูดตรงๆ ว่ารังเกียจ

รังเกียจที่นิสัย พฤติกรรม ซึ่งอาจไม่ใช่ของคนเขมรทั้งหมด

แต่ภาพรวมเท่าที่เห็น ผมไม่ยอมรับครับ

ส่วนที่เจ้าของกระทู้ตั้งสมมุติฐานเป็นการถามทางนั้น

ผมว่ามันคนละประเด็นครับ

หากเขมรเคยเป็นประชาชนในชาติไทยมาก่อน และขอแยกประเทศ

คงไม่ใช่เรื่องสมควรทำ

เพราะหากเคยเป็นคนในชาติเดียวกันมาก่อน 

ย่อมต้องมีความสัมพันธ์ที่ดีกันมากกว่านี้

แม้เจาจะมีความคิดทางการเมืองและความเชื่อแตกต่างกับคนอีสานและคนเชียงใหม่

แต่โดยวัฒนธรรม ภาษาพูด ความเป็นอยู่ อุปนิสัย

อย่างไร เราก็เป็นคนชาติเดียวกันมาก่อนครับ

จึงไม่สามารถตั้งสมมุติฐานเช่นนั้นได้

เพราะเขมรไม่ใช่คนไทย

ไม่นับในอดีตกาล เพราะมันต่างวาระกันโดยสิ้นเชิงครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#25 สมชัย พิชัย

สมชัย พิชัย

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:34

อยากรู้ความเห็นที่เป็นเหตุผลมากกว่าฟีลลิ่งหนะครับ

ส่วนตัวสนับสนุนแนวทางการกระจายอำยาจอยู่แล้ว

เพราะว่าเป็นแนวทางที่เราสามารถอยู่ร่วมกันได้อย่างสันติ

#26 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:40

..... ก็รัฐฯ นี้ เขาร่วมอยู่แล้ว...ตั้งนานแล้ว

...ไม่เชื่อ...ถาม  เหม่ง-โต..ดูได้เลย.....

#27 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:43

ได้ก็ดี เอาพวกเขมร มาเป็นแรงงานแทนกระบือน่าจะเหมาะ

#28 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:23

หากเขมรเป็นของไทยอยู่แล้วการแยกประทศก็เป็นไปไม่ได้ครับ  เราคงไม่ให้แยก  แต่คงมีวิธีแก้ปัญหาความขัดแย้งกันไป

เช่นจากรวมอำนาจ  เปลี่ยนเป็นกระจายอำนาจ  การตั้งเขตปกครองพิเศษ  ต่างๆนาๆ  คงมีการเจรจาเพื่อไม่ให้แยกออกไป

สุดท้ายถ้าคุยไม่รู้เรื่องก็ไม่พ้นสงครามนั่นล่ะ  แต่ว่าก็ว่าเถอะ  เขมรเค้าค่อนข้างมีความแตกต่างกับชาวสยามมาก

มันไม่เหมือนล้านนา  หรืออีสาน  โอกาสที่จะแตกออกไปสูงมาก  ดินแดนเค้าก็สามารถอยู่ได้ด้วยตนเองสบายๆ

ไม่เหมือนเหนือ อีสานที่แตกออกไป  จะแย่เอา  หากเหตุการณ์สมมุตินี้เป็นจริง  คงมีสงคราม ไทย-เขมร เกิดขึ้น

จนกระทั่งสุดยื้อ  รบต่อไปไม่คุ้ม  ก็ต้องปล่อยไปล่ะมั๊ง?

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#29 สมชัย พิชัย

สมชัย พิชัย

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:25

ขอรับ การเมืองนี่ไม่เหมือนคณิตศาสตร์จริงๆ กลับข้างสมการเฉยๆ คงไม่ได้ ฮ่าๆๆ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

#30 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:35

ทั้งประเทศเขมรคงไม่ แต่ถ้าแค่บางส่วนที่สามารถปรับตัวเข้ากับคนไทยได้ก็น่าจะโอเคอยู่ เหมือนมีจังหวัดเพิ่มขึ้น อีก 1-3 จังหวัด

#31 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:59

แหม๋ พังซิครับ ก็เล่นมีนายกฯที่โง่ และไม่รับผิดชอบอะไรเลย อย่างนายกฯยิ่งลักษณ์ ทำอะไรก็พังครับ  :lol:

#32 Ender

Ender

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:06

แหลมมากครับ  

การที่เราไม่ต้องการ เขมรเป็นเพราะ เราบางส่วนไม่ชอบประชาชนเขา หรือ วัฒนธรรมหลายๆอย่างต่างกัน ดังนั้น ปัญหาอยู่ที่คน แม้จะได้พื้นที่แต่ก็ไม่คุ้มกับการปวดหัว

ในทางกลับกัน

ถ้าเขมรอยู่กับเราแล้วขอแยก เพราะ แตกแยกกัน เค้าชอบฮุนเซน เราชอบ อิปู   หรือ วัฒนธรรมหลายๆอย่างต่างกัน อยากแยก แยกได้ครับแต่ พื้นที่ เอาไปไม่ได้ อยากไปไหนก็ไปครับ  

#33 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:11

สมบัติเดียวที่ผมอยากได้จากเขมรคือ นครวัด

#34 Gop

Gop

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:33

การรวมเป็นประเทศเดียวกันนั้น หมายความว่าต้องถูกปกครองด้วยรัฐบาลเดียวกัน ต้องจ่ายภาษีให้ส่วนกลาง ต้องยอมให้รัฐบาลกลางสามารถใช้ทรัพยากรได้ ให้เอากำลังทหารไปวางไว้ หรือสร้างฐานทัพได้ ประชาชนในประเทศสามารถจับจองที่ดินได้ ฯลฯ ถ้าเป็นอย่างที่เจ้าของกระทู้บอก นั่นหมายความว่า คนเขมรนั้นทราบดีว่าต้องยอมตรงนี้ ซึ่งก็เป็นไปได้ครับ ถ้าประเทศเค้าไม่ได้คิดอะไรมาก และคิดว่าเราเหนือกว่าเค้าอย่างเทียบไม่ติดและมองว่าให้เราปกครองแล้วจะดีกว่าประเทศเค้าปกครองกันเอง ตัวอย่างที่พอเทียบเคียงกันได้ คือมลรัฐฮาวายของอเมริกา ที่ยอมเป็นส่วนหนึ่งของสหรัฐโดยไม่ต้องใช้กำลัง ( ถึงแม้จะมีประชาชนคัดค้านก็ตาม )

ถ้าคิดเล่นๆว่าเกิดเหตุการณ์นี้จริงๆ คือทางเขมรอยากรวมประเทศกับไทย สมมุติว่าผมเป็นผู้ตัดสินใจว่าจะผนวกเขมรเข้ามาในประเทศมั้ย ผมต้องมองหลายอย่างครับ

อย่างแรกคือคนเขมรนั้นจะอยู่ภายใต้การปกครองของไทยจริงๆหรือไม่? จะมีขบวนการเรียกร้องเอกราช หรือการก่อการร้ายเกิดขึ้นหรือไม่? ถ้าดูแล้วมีแนวโน้มว่าคนเขมรมีความเป็นชาตินิยม ผมคงต้องคิดหนักล่ะครับ เพราะเกิดความไม่สงบขึ้นมา ได้แล้วคุ้มเสียหรือเปล่า?? ต้องทุ่มงบประมาณขนาดไหนในการทำให้บ้านเมืองสงบ

อย่างที่สองคือเรื่องผลประโยชน์จากทรัพยากรที่เพิ่มขึ้นมา ทั้งที่ดิน ประชากร ภาษี ฯลฯ ทั้งหมดนี้มีแนวโน้มว่าจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมหรือไม่ อย่างเช่นการมีชายฝั่งทะเลที่ยาวขึ้น ทำให้สามารถใช้ทรัพยากรทางทะเลได้มากขึ้นหรือไม่? ประชากรที่มากขึ้น จะทำให้การบริโภคภายในประเทศมากขึ้น และเป็นผลดีต่อเศรษฐกิจของประเทศโดยรวมหรือไม่?? อย่างไรก็ตามเราต้องมองด้านไม่ดีเอาไว้ด้วยเช่นกัน เช่นปัญหาแรงงานเขมรอพยพจะเพิ่มขึ้นหรือไม่?? อาชญากรรม ความยากจน การคอรัปชั่น ฯลฯ

ผมว่าความจริงแล้วเรื่องแบบนี้มีมิติที่ต้องคิดมากมาย ผมเองก็ไม่กล้าตอบง่ายๆหรอกครับว่าจะยอมหรือไม่ ถ้าให้คิดโดยเทียบจากความเป็นจริงในปัจจุบัน ผมเชื่อว่าปัญหาเรื่องการแบ่งแยกดินแดน จะเกิดขึ้นแน่ๆ และกลายเป็นว่าการรับเข้ามานั้นเป็นภาระแทนที่จะเป็นประโยชน์ครับ

ปล. เรื่องพวกนี้ต้องศึกษาจากชาติมหาอำนาจครับว่าเค้าสามารถปกครองคนหลากหลายชาติพันธุ์ได้อย่างไร?? ตัวอย่างที่น่าสนใจคืออังกฤษ ที่สามารถกดความชาตินิยมของพม่าเอาไว้สำเร็จได้ อีกประเทศหนึ่งคือจีน ที่สามารถกลืนชาติรอบๆ ให้กลายเป็นคนจีนได้หมด

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#35 Gop

Gop

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:38

ถ้าเขมรเป็นของเราอยู่แล้ว แล้วขอแยกประเทศ

ผมว่ายากครับ เพราะการที่เป็นประเทศเราอยู่แล้ว แปลว่าเราลงทุนในดินแดนนี้ไปแล้ว อยู่ๆจะเอาไปเฉยๆ ผมว่าต้องมีการใช้กำลังกันแน่นอน ไม่ใช่ว่าอยากแยก ก็แยกได้เฉยๆ ทางไทยยอมไม่ได้หรอกครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#36 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:58

แสดงว่ามันเป็นราชอาณาจักรไทยอยู่ก่อน  ประกาศเป็นประเทศสยาม หรือ ประเทศไทยในปัจจุบัน 

ซึ่งก็ความความว่า คนในพื้นที่นั้นใช้ภาษาไทยเป็นภาษาราชการ   และ มีสัญชาติไทย  อยู่แต่เดิม

ตามรัฐธรรมนูญ  แยกไม่ได้ 

• Gop likes this

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#37 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:19

เข้าใจว่า จขกท.จะเอาความคิดกัมพูชารวมกับไทยไปเปรียบกับล้านนา

เชียงใหม่ได้เสียเมืองให้แก่พระเจ้าบุเรงนองแห่งพม่า และได้อยู่ภายใต้การปกครองของพม่ามานานกว่าสองร้อยปี จนถึงสมัยสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรี จึงได้มีการทำสงครามเพื่อขับไล่พม่าออกจากเมืองเชียงใหม่และเชียงแสนได้สำเร็จ โดยการนำของเจ้ากาวิละและพระยาจ่าบ้าน

ข้อมูล http://th.wikipedia....ังหวัดเชียงใหม่

จึงได้ถามว่ากัมพูชามารวมกับไทยเอาไหม

แล้วก็ถามต่ออีกว่า พอกัมพูชารวมกับไทยแล้วต่อมาขอแยกตัวได้ไหม

เป็นนัยว่า เมื่อก่อนเชียงใหม่ล้านนารวมกับไทย แล้วต่อมาจะขอแยก ได้ไหม

หากเพื่อนสมาชิก ตอบอะไรเข้าทาง เขาจะเอาเหตุผลนั้นมาอ้างแยกประเทศล้านนา ทันที

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#38 สมชัย พิชัย

สมชัย พิชัย

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:08

เข้าใจว่า จขกท.จะเอาความคิดกัมพูชารวมกับไทยไปเปรียบกับล้านนา

เชียงใหม่ได้เสียเมืองให้แก่พระเจ้าบุเรงนองแห่งพม่า และได้อยู่ภายใต้การปกครองของพม่ามานานกว่าสองร้อยปี จนถึงสมัยสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรี จึงได้มีการทำสงครามเพื่อขับไล่พม่าออกจากเมืองเชียงใหม่และเชียงแสนได้สำเร็จ โดยการนำของเจ้ากาวิละและพระยาจ่าบ้าน

ข้อมูล http://th.wikipedia....ังหวัดเชียงใหม่

จึงได้ถามว่ากัมพูชามารวมกับไทยเอาไหม

แล้วก็ถามต่ออีกว่า พอกัมพูชารวมกับไทยแล้วต่อมาขอแยกตัวได้ไหม

เป็นนัยว่า เมื่อก่อนเชียงใหม่ล้านนารวมกับไทย แล้วต่อมาจะขอแยก ได้ไหม

หากเพื่อนสมาชิก ตอบอะไรเข้าทาง เขาจะเอาเหตุผลนั้นมาอ้างแยกประเทศล้านนา ทันที

เวรกรรม ผมกลายเป็นคนหลอกตีกินซะได้ 

จริงๆแล้ว ผมนี่แหละอยากแยกตัวจากล้านนาและอีสาน แต่ไม่ใช่แบบแยกประเทศ แต่เป็นการกระจายอำนาจครับ

(หวังว่าชาวภาคเหนือคงไม่ว่าที่เอาไปเปรียบเทียบกับเขมร เพราะเค้าประชาธิปไตยแดงๆอยู่แล้ว)

#39 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:27

มีแยกประเทศ ก็ยังมีรวมประเทศอีก เอาประเทศไทยให้รอดก่อนดีกว่าครับ

#40 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 02:11

ผมว่าจขกทโปรดระมัดระวังเรื่องนี้ด้วยครับ เพราะมันค่อนข้างละเอียดอ่อน ยิ่งช่วงนี้ทางแกนนำเสื้อแดงพยายามปลุกปั่นโดยอาศัยเงื่อนไขว่าอีกฝ่ายตรงกันข้ามดูถูกเหยียดหยามสมควรให้แยกกันอยู่เพื่อความสันติซึ่งข้อเท็จจริงแล้ว แกนนำนั่นแหละเป็นผึ้สร้างความแตกแยกอย่างที่เห็นเด่นชัดเลยคือ วาทกรรม ไพร่และอำมาตย์ และจากการพูดคุยกับคนเสื้อแดงเขาก็มีความรู้สึกถูกเหยียดหยามทั้งๆที่ผู้สร้างวาทะกรรมคือผู้เหยียดหยามโดยแท้

Edited by numdee, 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 02:22.

"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#41 แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 07:43

ถ้าเขมรเป็นส่วนหนึ่่งของไทยมาแต่เดิม เอาแค่สักร้อยห้าสิบปีที่แล้วก็พอ

เขมรวันนี้คงไม่ใช่ที่เราเห็นอยู่อย่างนี้  การศึกษา เศรษฐกิจ สังคมของเขมรคงไม่ใช่อย่างนี้

เขมรที่เป็นส่วนหนึ่งของไทยต้องสมมติว่าไม่เคยตกเป็นของฝรั่งเศสมาก่อน ไม่เคยมีเขมรสามฝ่าย

ไม่เคยก่อสงครามล้างเผ่าพันธุ์กัน  ผู้คนคงอยู่ร่วมกันอย่างสงบสุขภายใต้ร่มพระบรมโพธิสมภาร

ถ้าตั้งโจทย์ไว้อย่างนี้   เขาคงไม่คิดแยกตัวออกไปหรอก...

#42 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 07:57

คนเสื้อแดง จะยอมเหรอครับ คนเขมร ขยันกว่า ค่าแรง ค่าจ้างถูกกว่า แบบนี้ ชาวเสื้อแดงก็ตกงานกันหมดอ่ะดิ

Edited by plunk, 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 07:59.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน