Jump to content

- - - - -

เอาจริงๆน่ะ...เธอทำอะไรไว้บ้างเกี่ยวกับอาเซียน ในช่วงที่รับตำแหน่งที่ผ่านมา...

• Please log in to reply
66 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:48

เห็นรายชื่อแว็บๆ ก็โอ้ยแล้ว เราๆท่านๆทั้งนั้น แล้วก็จะมาให้คนอื่นลาออก สภาลาออก

เลือกตั้งเป็นการริดรอนสิทธิผู้อื่น โอ๊ยยยเพลีย ผมคุยกับใครอยู่เนี่ย

แล้วการขัดขวางคนอื่นไม่ไห้ไปเลือกตั้งล่ะ ท่านจะว่าไง

- มโนฯ เองไปไกล มั่ว+แถอีกตะหาก โผรายชื่อนั่น กปปส. ปล่อย หรือ ปชช.+นักข่าวปล่อย คุณไป คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ให้ถูกก่อน

- การประกาศยุบสภาของ นรก.ยองยองฮี หากไพร่แดงไม่คิดว่า ริดรอนสิทธิ์ แต่อีกฝ่ายเขาคิดว่ะครับ แก้ปัญหาไม่ตรงจุด เกาไม่โดนที่คัน

ตรูใช้สิทธิ์โหวตโนเข้าไปแล้ว หาใช่จะปล่อยให้ อดีตครม. มาปู้ยี่ปู้ยำประเทศได้ ทำผิด ทุจริตในหน้าที่แล้วโดนจับได้ ต้องรับโทษก่อน

ไม่ใช่ยุบสภาหนี แถมตอนยุบสภาหนี ก็ไม่เคยทูลเกล้าฯ ขอพระราชวินิจฉัย แต่ดันทะลึ่งเอามาโหนฯ สมอ้างว่าพระองค์เห็นชอบในการยุบสภา

- เป็น รีแอคชั่น จาก แอคชั่น ของพวกไพร่แดงและพวกกระสันต์อยากเลือกตั้งไง เหมือนที่ หัวหมู่ไพร่แดง บอก จราจล แทนยอมรับว่า ก่อการร้าย

เหตุมันเกิดไปแล้ว พวกไพร่อยากดูผล ก็ได้เห็นผลแล้วไง คือ ผลเลือกพท. น้อยกว่า โหวตโน+ไม่ใช้สิทธิ์ จากการนับคะแนนในหน่วยที่เปิดเลือกตั้ง

แสดงว่า หน่วยที่เปิดเลือกตั้ง สามารถจัดได้สำเร็จลุล่วงไม่ใช่เหรอ นั่นไง คำตอบ จะแถว่าเปิดไม่ครบทุกหน่วยเหรอ เอ้า..ยินดีให้แถต่อไป ...ฮา

คุณก็พูดสิครับว่ามันไม่ผิดกฎหมาย ย้ำอีกทีพูดสิครับว่าที่ผ่านมา คนรวยได้ที่มันไม่ผิดกฎหมาย

มันไม่ผิดกฎหมายปล่าว ว่าไง มันไม่ผิดใช่ไหม

เอ๊ายังไง ผิดไม่ผิดหรือรู้สึกว่ามันไม่ควรจะผิด เอ๊าเร็วผิดไหม ผิดป่าว

ผิดหรือออออ ป่าาาาว

ผิดไหม ผิดคือผิดไหม ผิดไหม เอ๊า

หรือท่านจะว่าถูกผมก็ขอยอม

งงว่ะ..ต้องการอะไรวะ? ที่ดินของอัญชลี ปู่เขาไปถางที่ไว้ตั้งแต่ยังไม่ออกคำสั่ง เกี่ยวไรกับ คนจน-คนรวย วะ

แล้วนี่รู้ข้อเท็จจริงแค่ไหน ถึงไปอมมาพ่นซะเลอะเทอะ? ปัจจุบันพื้นที่ของอัญชลี เขาเอาไปทำอะไรรู้ป่าว ...มึนอีกล่ะสิ

#52 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:23

เห็นรายชื่อแว็บๆ ก็โอ้ยแล้ว เราๆท่านๆทั้งนั้น แล้วก็จะมาให้คนอื่นลาออก สภาลาออก

เลือกตั้งเป็นการริดรอนสิทธิผู้อื่น โอ๊ยยยเพลีย ผมคุยกับใครอยู่เนี่ย

แล้วการขัดขวางคนอื่นไม่ไห้ไปเลือกตั้งล่ะ ท่านจะว่าไง

- มโนฯ เองไปไกล มั่ว+แถอีกตะหาก โผรายชื่อนั่น กปปส. ปล่อย หรือ ปชช.+นักข่าวปล่อย คุณไป คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ให้ถูกก่อน

- การประกาศยุบสภาของ นรก.ยองยองฮี หากไพร่แดงไม่คิดว่า ริดรอนสิทธิ์ แต่อีกฝ่ายเขาคิดว่ะครับ แก้ปัญหาไม่ตรงจุด เกาไม่โดนที่คัน

ตรูใช้สิทธิ์โหวตโนเข้าไปแล้ว หาใช่จะปล่อยให้ อดีตครม. มาปู้ยี่ปู้ยำประเทศได้ ทำผิด ทุจริตในหน้าที่แล้วโดนจับได้ ต้องรับโทษก่อน

ไม่ใช่ยุบสภาหนี แถมตอนยุบสภาหนี ก็ไม่เคยทูลเกล้าฯ ขอพระราชวินิจฉัย แต่ดันทะลึ่งเอามาโหนฯ สมอ้างว่าพระองค์เห็นชอบในการยุบสภา

- เป็น รีแอคชั่น จาก แอคชั่น ของพวกไพร่แดงและพวกกระสันต์อยากเลือกตั้งไง เหมือนที่ หัวหมู่ไพร่แดง บอก จราจล แทนยอมรับว่า ก่อการร้าย

เหตุมันเกิดไปแล้ว พวกไพร่อยากดูผล ก็ได้เห็นผลแล้วไง คือ ผลเลือกพท. น้อยกว่า โหวตโน+ไม่ใช้สิทธิ์ จากการนับคะแนนในหน่วยที่เปิดเลือกตั้ง

แสดงว่า หน่วยที่เปิดเลือกตั้ง สามารถจัดได้สำเร็จลุล่วงไม่ใช่เหรอ นั่นไง คำตอบ จะแถว่าเปิดไม่ครบทุกหน่วยเหรอ เอ้า..ยินดีให้แถต่อไป ...ฮา

คุณก็พูดสิครับว่ามันไม่ผิดกฎหมาย ย้ำอีกทีพูดสิครับว่าที่ผ่านมา คนรวยได้ที่มันไม่ผิดกฎหมาย

มันไม่ผิดกฎหมายปล่าว ว่าไง มันไม่ผิดใช่ไหม

เอ๊ายังไง ผิดไม่ผิดหรือรู้สึกว่ามันไม่ควรจะผิด เอ๊าเร็วผิดไหม ผิดป่าว

ผิดไหม ผิดคือผิดไหม ผิดไหม เอ๊า

งงว่ะ..ต้องการอะไรวะ? ที่ดินของอัญชลี ปู่เขาไปถางที่ไว้ตั้งแต่ยังไม่ออกคำสั่ง เกี่ยวไรกับ คนจน-คนรวย วะ

แล้วนี่รู้ข้อเท็จจริงแค่ไหน ถึงไปอมมาพ่นซะเลอะเทอะ? ปัจจุบันพื้นที่ของอัญชลี เขาเอาไปทำอะไรรู้ป่าว ...มึนอีกล่ะสิ

ถ้าโควเต้มาแค่นี้ก็แสดงว่าประเด็นอื่นตันแล้วนะครับจะได้เหลือแค่สองประเด็นนี้

สรุปจะทำการใหญ่ยังไม่มี รายชื่อ

สรุปจะทำการใหญ่ นายกคนกลายังไม่มีชื่อ

สุุเมพบอกต้องไม่ไปเลือกตั้งเท่านั้นครับ

จะบอกให้นะครับ งวดนี้ผมไม่ได้อยากเลือก พท เลย(นอกจากวันนั้นจะหมันไส้)

แต่การไปเลือกตั้งของผมคือการบอกว่าไม่เอา กปปส ครับ  โปรดเข้าใจให้ตรงกัน

ซึ่งถ้าผมไม่ชอบใครเลย ผมก็จะทำบัตรเสียครับ ดังนั้น เห็นทีบัตรเสียจะไม่ใช่ของฝ่ายท่านแต่ฝ่ายเดียวแล้วครับ

ก็อย่างว่าแหละข้าพเจ้าขอยอมท่านว่าถูกก็ถูก จะดูคดีนี้คดีเดียวก็ตามดั่งใจท่านครับ ผมเคารพสิทธิในการคิดของท่าน

เรื่องโรงพักเหลือแต่เสาอีกไม่ผิดก็ไม่ผิดครับ แต่ถ้าเป็นแม้วนะ ผมจะเกลียดมาก เพราะถือว่าบริหารผิดพลาด ถึงไม่โกงก็ต้องผิด

อย่างที่ผมกำลังเกลียดการจำนำข้าวอยู่ตอนนี้ โกงไม่โกงไม่สน แต่เก็งราคาตลาดโลกผิด นั่นก็คือความล้มเหลว

ผมมี คิด วิเคราะห์ แยกแยะ  ที่ใหญ่กว่าคุณเยอะ

ผมชอบทักกี้แค่ไหนแต่ส่งคนมาบริหารผิด ผมก็ถือว่าผิดครับ

ได้แต่อธิฐานให้มีนางฟ้ามาเสกข้าวให้มีเยอะเท่าเดิม 555555   

ข้าพเจ้าเป็น ไอ้ร้อยล็อกอินเรียบร้อย :(

สามสิบลิขิตฟ้า เจ็ดสิบต้องฝ่าฟัน

#53 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:37

ถ้าโควเต้มาแค่นี้ก็แสดงว่าประเด็นอื่นตันแล้วนะครับจะได้เหลือแค่สองประเด็นนี้

ประเด็นไหนหวา? ถ้าเป็น "ก็ท่านเมพบอกเองว่าต้องไม่ไปเลือกตั้งเท่านั้น  ช่วยไม่ได้จริงๆในจุดนี้"

ก็ไม่เห็นต้องตอบอะไร ผล มันก็เกิดมาแล้วไม่ใช่เร้อ จะมั่วจะแถไปเหมารวมคนที่ไม่เลือก พท. อีกเหรอนั่น ...กร๊ากกกส์

ผลมันคือ เลือกพท. กับ ไม่เลือกพท. ไม่ใช่เหรอ ...เห้ย

จะแถไปไหน แล้วในส่วนที่ไม่เลือกและไม่ไปเลือก ไม่ใช่ผลเดียวกันเหรอ งงตรรกะไพร่แดงจริงๆ

ไอ้ที่ไม่หยิบมาเขียนต่อความ ไอ้เราก็คิดว่า จะมีตรรกะที่ลึก เป็นเชิงเหตุเชิงผลเสียอีก(ว้า..คิดผิดเหรอเรา) ที่ไหนได้ แค่ระดับ pseudo

##############################################################################################

ยิ่งไอ้ความเห็นนี้ "ยิ่ง ตลก ไม่มีวิธี พิจารณา แน่ชัด เดายาก อะไรจะเกิดก็ได้ <<<<อันนี้ผมไม่ได้พูดนะ อมขี้ฟันมาอีกที ที่มาอยากให้หาไห้ดูยังพอหาได้ครับเรียกร้องมาได้ครับ" ยิ่งไม่อยากจะเขียนให้แสดงความทะเล่อทะล่าของ vnvankav ให้ดูเลยด้วยซ้ำ ตกลงสถาบันตุลาการ ต้องมาจากการเลือกตั้ง-ลากตั้ง ใช่ป่าวท่าน ...กร๊ากกกส์

ขออภัย ส่วนตัวผม ไม่ศรัทธาการเลือกตั้ง-ลากตั้งโดยมีระบบนายทุนหรือระบอบทักษิณ ยังมีเอี่ยวในสารบบการเมือง เขียนไปก็เสียสองไพเบี้ยฟ่ะ ...กรั่กๆ

##############################################################################################

สรุปจะทำการใหญ่ยังไม่มี รายชื่อ

สรุปจะทำการใหญ่ นายกคนกลายังไม่มีชื่อ

สุุเมพบอกต้องไม่ไปเลือกตั้งเท่านั้นครับ

จะบอกให้นะครับ งวดนี้ผมไม่ได้อยากเลือก พท เลย(นอกจากวันนั้นจะหมันไส้)

แต่การไปเลือกตั้งของผมคือการบอกว่าไม่เอา กปปส ครับ  โปรดเข้าใจให้ตรงกัน

ซึ่งถ้าผมไม่ชอบใครเลย ผมก็จะทำบัตรเสียครับ ดังนั้น เห็นทีบัตรเสียจะไม่ใช่ของฝ่ายท่านแต่ฝ่ายเดียวแล้วครับ

ผมเขียนบรรทัดไหน วรรคตอนไหน ว่าเขามีโผหรือไม่มีโผ มโนฯน้ำแตกไปเองอีกแล้ว แหม่..พ่อคนช่างฝัน ...กรั่กๆ

ส่วนท่านจะไปทำอะไรกับบัตร ผมไม่เคยตั้งคำถามนะครับ แต่เสล่อตอบมา จริงหรือเท็จ มันอยู่กับตัวท่าน ท่านไม่อาย ผมก็เฉยๆ ครับ ไม่มีผลกับชีวิตผม ...กรั่กๆ

#54 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:21

อ่านจากเสธน้ำเงิน

เมื่อก่อนปูเน่าออกไปต่างประเทศบ่อย 2 ปีไปกว่า 40 ประเทศ ประมาณ 200 ครั้ง สถิติมากกว่าประธานาธิบดีอเมริกาอีก ออกไปแต่ละครั้งมีกระเป๋าใบใหญ่ ราว 10-20 ใบ ของตนเอง และคณะผู้ติดตามที่ได้รับเอกสิทธิ์ผู้นำฯ เป็นพิเศษ “งดการตรวจค้น”..แต่ขากลับมีกระเป๋าเหลือเพียง 3-4 ใบ..แล้วกระเป่าที่หายไปเหล่านั้นไปไหน?? พอเดาได้ไหม?? และตอนที่ไปเวียดนาม เพื่อไปแค่เดินผ่านบู๊ทแสดงสินค้า ประเทศไทยแค่ไม่เกิน 5 นาทีน่ะ..เอากระเป๋าไปทำไมตั้ง เยอะ..ข้างในกระเป๋าใส่ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง เอาไปลืมทิ้งไว้เหรอ?? 

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#55 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:30

นี่คือร้านที่นางยกไทยแวะไปอุดหนุนบ่อยๆ ตอนไปต่างประเทศ

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#56 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:44

เอาจริงๆ นะ บ้านเมืองมันสงบมากเลยใช่ไหมครับที่ผ่านมาถึงได้ถามแบบนี้

(รู้สึกคำตอบแบบนี้จะควบได้หลายชั้นในปิรามิดเลยแฮะ )

อย่าควายไปหน่อยเลยน่าาา  แถไปแถมา คำแถพันคอตัวเองซะงั้น  :lol:

ถ้าบ้านเมืองมันไม่สงบ  แล้วอีโง่ มันขยันทัวร์ไปทั่วโลกหาหอกอะไรล่ะ ????

ในช่วงระยะเวลา 2 ปีกว่ามานี้  ยิ่งลักษณ์ทัวร์ต่างประเทศมากกว่า ผู้นำทุกประเทศแน่นอน 

ถ้ามีหลักแถว่ามีผู้นำประเทศไหนทัวร์เที่ยวมากกว่ายิ่งเละ  ช่วยแสดงให้ดูหน่อย  -_-

ว่าแต่ท่านคิดจริงๆเหรอว่าแค่ไปเที่ยว

งั้นการที่ มีดารามากินอาหารออกทีวีออกโฆษณาก็แค่มากินสินะครับ ไม่ได้มาผลสื่บเนื่องอะไรต่อไป

ถ้าไม่ได้ไปเที่ยวก็ช่วยเอา  "งาน"  มาโชว์หน่อยซิ   เพราะเงินจากการทัวร์หมดไปเป็น ร้อยล้านแล้ว

สงสัยผลงานคงเพียบเลยซิท่า จนไม่รู้จะโชว์อันไหนก่อน เด็ด ๆ ทั้งนั้น  จนต้องเลื่อนแถลงผลงานมาตั้ง 2 ปี :lol:

จะช่วยเชียร์รัฐบาลก็หัดใช้สมองบ้าง  ไม่ใช่ใช้แต่  "จิตหลอน"  ไปวัน ๆ  คนเค้าจะว่าเอาได้แต่ พ่อแม่ครูบาอาจารย์ไม่สอน ไม่ถ่ายทอดความรู้ให้เลย -_-

อคติ ที่คนอื่นสร้างให้ท่านมันเยอะน่ะครับ

ผมก็มีนะ ใช่จะดีเริ่ด

เชื่อมสัมพันธไมตรีครับ ธรรมเนียม ไม่ใช่มาปุ๊ปก็เขม่นกับเพื่อนบ้าน

ผมว่าถ้า vnvankav ไม่รู้เรื่องงานต่างประเทศ  ก็อย่าพยายามแถมั่วไปเลยนะ อ่านแล้วอนาถใจ

การจะไปเยือนประเทศไหน  มันต้องเขียน หมายกำหนดการ   แล้วให้ฑูตแจ้งไปยัง ประเทศนั้นเพื่อเตรียมการต้อนรับ

ไม่ใช่หลับหูหลับตา แพ็คกระเป๋าแล้วสะบัดตูดขึ้นเครื่องบินร่อนนนนนนนไปทั่ว

เชื่อมสัมพันธไมตรี ==>  vnvankav โพสแล้วเข้าใจความหมายของมันหรือเปล่าเนี่ย

ปล. ขนาดเจ้าฟ้า เจ้าแผ่นดิน จะเสด็จไปเยือนประเทศไหน ยังต้องมีแผนงาน จะไปทำอะไร แล้วจะได้อะไร  

ถ้ายิ่งลัก ร่อนนนนนนไปทั่วโลกแล้วได้แค่  เชื่อมสัมพันธไมตรี  ถ้าใครยังหลงชะเลียเชียร์ได้อยู่นี่

..... ต้องเรียกว่า   ดักดานขั้นจั ญไรขึ้นสมองแล้ว  -_-

#57 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:05

เอาจริงๆ นะ บ้านเมืองมันสงบมากเลยใช่ไหมครับที่ผ่านมาถึงได้ถามแบบนี้

(รู้สึกคำตอบแบบนี้จะควบได้หลายชั้นในปิรามิดเลยแฮะ )

อย่าควายไปหน่อยเลยน่าาา  แถไปแถมา คำแถพันคอตัวเองซะงั้น  :lol:

ถ้าบ้านเมืองมันไม่สงบ  แล้วอีโง่ มันขยันทัวร์ไปทั่วโลกหาหอกอะไรล่ะ ????

ในช่วงระยะเวลา 2 ปีกว่ามานี้  ยิ่งลักษณ์ทัวร์ต่างประเทศมากกว่า ผู้นำทุกประเทศแน่นอน 

ถ้ามีหลักแถว่ามีผู้นำประเทศไหนทัวร์เที่ยวมากกว่ายิ่งเละ  ช่วยแสดงให้ดูหน่อย  -_-

ว่าแต่ท่านคิดจริงๆเหรอว่าแค่ไปเที่ยว

งั้นการที่ มีดารามากินอาหารออกทีวีออกโฆษณาก็แค่มากินสินะครับ ไม่ได้มาผลสื่บเนื่องอะไรต่อไป

ถ้าไม่ได้ไปเที่ยวก็ช่วยเอา  "งาน"  มาโชว์หน่อยซิ   เพราะเงินจากการทัวร์หมดไปเป็น ร้อยล้านแล้ว

สงสัยผลงานคงเพียบเลยซิท่า จนไม่รู้จะโชว์อันไหนก่อน เด็ด ๆ ทั้งนั้น  จนต้องเลื่อนแถลงผลงานมาตั้ง 2 ปี :lol:

จะช่วยเชียร์รัฐบาลก็หัดใช้สมองบ้าง  ไม่ใช่ใช้แต่  "จิตหลอน"  ไปวัน ๆ  คนเค้าจะว่าเอาได้แต่ พ่อแม่ครูบาอาจารย์ไม่สอน ไม่ถ่ายทอดความรู้ให้เลย -_-

อคติ ที่คนอื่นสร้างให้ท่านมันเยอะน่ะครับ

เชื่อมสัมพันธไมตรีครับ ธรรมเนียม ไม่ใช่มาปุ๊ปก็เขม่นกับเพื่อนบ้าน

ผมว่าถ้า vnvankav ไม่รู้เรื่องงานต่างประเทศ  ก็อย่าพยายามแถมั่วไปเลยนะ อ่านแล้วอนาถใจ

การจะไปเยือนประเทศไหน  มันต้องเขียน หมายกำหนดการ   แล้วให้ฑูตแจ้งไปยัง ประเทศนั้นเพื่อเตรียมการต้อนรับ

ไม่ใช่หลับหูหลับตา แพ็คกระเป๋าแล้วสะบัดตูดขึ้นเครื่องบินร่อนนนนนนนไปทั่ว

เชื่อมสัมพันธไมตรี ==>  vnvankav โพสแล้วเข้าใจความหมายของมันหรือเปล่าเนี่ย

ปล. ขนาดเจ้าฟ้า เจ้าแผ่นดิน จะเสด็จไปเยือนประเทศไหน ยังต้องมีแผนงาน จะไปทำอะไร แล้วจะได้อะไร  

ถ้ายิ่งลัก ร่อนนนนนนไปทั่วโลกแล้วได้แค่  เชื่อมสัมพันธไมตรี  ถ้าใครยังหลงชะเลียเชียร์ได้อยู่นี่

..... ต้องเรียกว่า   ดักดานขั้นจั ญไรขึ้นสมองแล้ว  -_-

นายธีรัตถ์ รัตนเสวี โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี แถลงสรุปการเดินทางเยือนต่างประเทศในรอบ 2 ปีของนายกรัฐมนตรี

นายธีรัตถ์ รัตนเสวี โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี กล่าวว่า ตั้งแต่เดือนกันยายน 2554 – สิงหาคม 2556 นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม ได้เดินทางเยือนต่างประเทศทั้งหมด 42 ครั้ง โดยเป็นการเดินทางเยือนประเทศในกลุ่มอาเซียน 9 ประเทศ เยือนอย่างเป็นทางการ 26 ประเทศ และเข้าร่วมการประชุมระหว่างประเทศ 19 การประชุม

โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรีกล่าวว่า การเดินทางเยือนต่างประเทศของนายกรัฐมนตรีนั้น ถ้าเป็นการเดินทางในอาเซียน ถือว่าเป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่ประเทศสมาชิกต้องแลกเปลี่ยนการเยือนรวมถึงแนะนำตัวหลังจากเข้ารับตำแหน่ง ขณะเดียวกันการเดินทางไปประเทศต่างๆ ยังเป็นการเปิดความสัมพันธ์ เปิดโอกาสความร่วมมือ ตลาดการค้า การลงทุน รวมถึงการสร้างโอกาสใหม่ๆ ให้กับเศรษฐกิจไทยอีกด้วย เช่น ข้อมูลจากการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยที่แสดงให้เห็นว่าจำนวนนักท่องเที่ยวที่เข้าไทยเพิ่มสูงขึ้น การค้าระหว่างประเทศที่เพิ่มขึ้น

สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน หรือ บีโอไอ ที่รายงานว่าในปี 2555 ที่นายกรัฐมนตรีร่วมในกิจกรรมโรดโชว์ในประเทศที่เยือน สามารถชักชวนนักลงทุนต่างประเทศเข้ามาลงทุนในประเทศไทยได้ถึง 31 โครงการ มูลค่าขอรับการส่งเสริมการลงทุนกว่า 137,770 ล้านบาท โดยนายอุดม วงศ์วิวัฒน์ไชย เลขาธิการบีโอไอ ได้กล่าวว่า การที่นายกเดินทางไปแนะนำประเทศไทยในต่างประเทศ เป็นการแสดงวิสัยทัศน์ว่าไทยเปิดรับการลงทุนจากต่างประเทศ เป็นการแสวงหาโอกาสใหม่ให้กับประเทศ รวมถึงสร้างความเชื่อมั่นให้กับนักลงทุนได้เป็นอย่างดี

โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรีกล่าวอีกว่า การเดินทางไปต่างประเทศของนายกรัฐมนตรี จะมีการนำนักธุรกิจไทยในหลากหลายสาขา โดยได้รับความร่วมมืออย่างดีจากคณะกรรมการร่วมภาคเอกชน 3 สถาบัน สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย สภาหอการค้าแห่งประเทศไทย สภาธุรกิจตลาดทุนไทย และอื่นๆ อีกมาก เพื่อสร้างความเชื่อมั่นให้กับนักลงทุนต่างประเทศต่อภาคเอกชนของไทย รวมถึงเป็นการเปิดโอกาสให้นักธุรกิจไทยได้พบกับคู่ค้าใหม่ๆ ซึ่งเป็นการเพิ่มผลผลิตให้กับห่วงโซ่การผลิตในประเทศได้เป็นอย่างดี เช่น การส่งออกผักและผลไม้ไปตะวันออกกลางเพิ่มมากขึ้น การร่วมก่อสร้างสาธารณูปโภคในต่างประเทศของภาคเอกชนไทย เป็นต้น

นายวิศิษฎ์ ลิ้มประนะ ประธานกลุ่มอุตสาหกรรมอาหาร สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทยกล่าวว่า วันนี้ธุรกิจไทยต้องการตลาดใหม่ ดังนั้นเป็นโอกาสที่ดีที่นายกรัฐมนตรีเดินทางไปหลายประเทศเพื่อช่วยแนะนำนักธุรกิจไทยให้กับต่างประเทศ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในบางประเทศที่น้อยคนจะรู้จักแต่เป็นประเทศที่มีศักยภาพ ช่วยการค้า การส่งออกของไทยได้เป็นอย่างดี

นายพงษ์ศักดิ์ อัสสกุล ประธานอาวุโสหอการค้าไทย ได้กล่าวว่าการเดินทางไปต่างประเทศของนายกรัฐมนตรีที่พานักธุรกิจไปด้วยทำให้นักธุรกิจสามารถติดต่อกับหน่วยงานด้านการค้าของบางประเทศที่ภาคธุรกิจไม่สามารถติดต่อได้ด้วยตนเอง นับเป็นการเปิดประตูการค้าใหม่ๆ โดยการเดินทางไปต่างประเทศแต่ละครั้งไม่ได้เป็นการท่องเที่ยว เพราะกำหนดการแน่นมาก เพื่อให้ได้มีโอกาสเจรจาการค้าให้เกิดประโยชน์สูงสุด

การเดินทางไปต่างประเทศของนายกรัฐมนตรีที่เข้าร่วมการประชุมถึง 19 การประชุมในรอบเกือบ 2 ปีที่ผ่านมา ทำให้ไทยได้รับการยอมรับในเวทีระหว่างประเทศมากขึ้น ส่งผลให้เกิดความเชื่อมั่นต่อทิศทางการบริหารประเทศของรัฐบาล และความเชื่อมั่นต่อศักยภาพและโอกาสของประเทศไทย เช่นในการประชุมสุดยอดอาเซียน ที่นายกรัฐมนตรีผลักดันให้ทุกประเทศยึดการเติบโตและพัฒนาไปด้วยกันและการอยู่ร่วมกันอย่างสันติ รวมถึงการประชุมผู้นำลุ่มน้ำโขง ที่ได้แสดงบทบาทให้ทุกประเทศมีส่วนร่วมในการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐาน เพื่อพัฒนาการเชื่อมโยงระหว่างกันอีกด้วย

"ดักดานขั้นจั ญไรขึ้นสมองแล้ว"  เหรอครับ55555

Edited by vnvankav, 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:08.

ข้าพเจ้าเป็น ไอ้ร้อยล็อกอินเรียบร้อย :(

สามสิบลิขิตฟ้า เจ็ดสิบต้องฝ่าฟัน

#58 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 02:50

ตอบได้ทันทีเลยครับว่า.....สร้างโอกาสให้ต่างชาติครับ

#59 Googeee

Googeee

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 05:55

นายธีรัตถ์ รัตนเสวี โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี แถลงสรุปการเดินทางเยือนต่างประเทศในรอบ 2 ปีของนายกรัฐมนตรี

นายธีรัตถ์ รัตนเสวี โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี กล่าวว่า ตั้งแต่เดือนกันยายน 2554 – สิงหาคม 2556 นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม ได้เดินทางเยือนต่างประเทศทั้งหมด 42 ครั้ง โดยเป็นการเดินทางเยือนประเทศในกลุ่มอาเซียน 9 ประเทศ เยือนอย่างเป็นทางการ 26 ประเทศ และเข้าร่วมการประชุมระหว่างประเทศ 19 การประชุม

โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรีกล่าวว่า การเดินทางเยือนต่างประเทศของนายกรัฐมนตรีนั้น ถ้าเป็นการเดินทางในอาเซียน ถือว่าเป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่ประเทศสมาชิกต้องแลกเปลี่ยนการเยือนรวมถึงแนะนำตัวหลังจากเข้ารับตำแหน่ง ขณะเดียวกันการเดินทางไปประเทศต่างๆ ยังเป็นการเปิดความสัมพันธ์ เปิดโอกาสความร่วมมือ ตลาดการค้า การลงทุน รวมถึงการสร้างโอกาสใหม่ๆ ให้กับเศรษฐกิจไทยอีกด้วย เช่น ข้อมูลจากการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยที่แสดงให้เห็นว่าจำนวนนักท่องเที่ยวที่เข้าไทยเพิ่มสูงขึ้น การค้าระหว่างประเทศที่เพิ่มขึ้น

สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน หรือ บีโอไอ ที่รายงานว่าในปี 2555 ที่นายกรัฐมนตรีร่วมในกิจกรรมโรดโชว์ในประเทศที่เยือน สามารถชักชวนนักลงทุนต่างประเทศเข้ามาลงทุนในประเทศไทยได้ถึง 31 โครงการ มูลค่าขอรับการส่งเสริมการลงทุนกว่า 137,770 ล้านบาท โดยนายอุดม วงศ์วิวัฒน์ไชย เลขาธิการบีโอไอ ได้กล่าวว่า การที่นายกเดินทางไปแนะนำประเทศไทยในต่างประเทศ เป็นการแสดงวิสัยทัศน์ว่าไทยเปิดรับการลงทุนจากต่างประเทศ เป็นการแสวงหาโอกาสใหม่ให้กับประเทศ รวมถึงสร้างความเชื่อมั่นให้กับนักลงทุนได้เป็นอย่างดี

โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรีกล่าวอีกว่า การเดินทางไปต่างประเทศของนายกรัฐมนตรี จะมีการนำนักธุรกิจไทยในหลากหลายสาขา โดยได้รับความร่วมมืออย่างดีจากคณะกรรมการร่วมภาคเอกชน 3 สถาบัน สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย สภาหอการค้าแห่งประเทศไทย สภาธุรกิจตลาดทุนไทย และอื่นๆ อีกมาก เพื่อสร้างความเชื่อมั่นให้กับนักลงทุนต่างประเทศต่อภาคเอกชนของไทย รวมถึงเป็นการเปิดโอกาสให้นักธุรกิจไทยได้พบกับคู่ค้าใหม่ๆ ซึ่งเป็นการเพิ่มผลผลิตให้กับห่วงโซ่การผลิตในประเทศได้เป็นอย่างดี เช่น การส่งออกผักและผลไม้ไปตะวันออกกลางเพิ่มมากขึ้น การร่วมก่อสร้างสาธารณูปโภคในต่างประเทศของภาคเอกชนไทย เป็นต้น

นายวิศิษฎ์ ลิ้มประนะ ประธานกลุ่มอุตสาหกรรมอาหาร สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทยกล่าวว่า วันนี้ธุรกิจไทยต้องการตลาดใหม่ ดังนั้นเป็นโอกาสที่ดีที่นายกรัฐมนตรีเดินทางไปหลายประเทศเพื่อช่วยแนะนำนักธุรกิจไทยให้กับต่างประเทศ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในบางประเทศที่น้อยคนจะรู้จักแต่เป็นประเทศที่มีศักยภาพ ช่วยการค้า การส่งออกของไทยได้เป็นอย่างดี

นายพงษ์ศักดิ์ อัสสกุล ประธานอาวุโสหอการค้าไทย ได้กล่าวว่าการเดินทางไปต่างประเทศของนายกรัฐมนตรีที่พานักธุรกิจไปด้วยทำให้นักธุรกิจสามารถติดต่อกับหน่วยงานด้านการค้าของบางประเทศที่ภาคธุรกิจไม่สามารถติดต่อได้ด้วยตนเอง นับเป็นการเปิดประตูการค้าใหม่ๆ โดยการเดินทางไปต่างประเทศแต่ละครั้งไม่ได้เป็นการท่องเที่ยว เพราะกำหนดการแน่นมาก เพื่อให้ได้มีโอกาสเจรจาการค้าให้เกิดประโยชน์สูงสุด

การเดินทางไปต่างประเทศของนายกรัฐมนตรีที่เข้าร่วมการประชุมถึง 19 การประชุมในรอบเกือบ 2 ปีที่ผ่านมา ทำให้ไทยได้รับการยอมรับในเวทีระหว่างประเทศมากขึ้น ส่งผลให้เกิดความเชื่อมั่นต่อทิศทางการบริหารประเทศของรัฐบาล และความเชื่อมั่นต่อศักยภาพและโอกาสของประเทศไทย เช่นในการประชุมสุดยอดอาเซียน ที่นายกรัฐมนตรีผลักดันให้ทุกประเทศยึดการเติบโตและพัฒนาไปด้วยกันและการอยู่ร่วมกันอย่างสันติ รวมถึงการประชุมผู้นำลุ่มน้ำโขง ที่ได้แสดงบทบาทให้ทุกประเทศมีส่วนร่วมในการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐาน เพื่อพัฒนาการเชื่อมโยงระหว่างกันอีกด้วย

"ดักดานขั้นจั ญไรขึ้นสมองแล้ว"  เหรอครับ55555

https://www.youtube....h?v=wc_eAh3xy0w   ฟังตอน 22.40 บทบาทยิ่งลักษณ์ต่ออาเซียน  

#60 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:56

https://www.youtube....h?v=wc_eAh3xy0w   ฟังตอน 22.40 บทบาทยิ่งลักษณ์ต่ออาเซียน  

ถามจริงครับมีอะไรดูดี ในสายตา ฝ่ายตรงข้ามบ้างครับ

ให้เดาแบบไม่ต้องหาข้อมูลเลยนะ

30 บาท ก็หาเรื่องด่าได้

#61 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:02

ถามจริงครับมีอะไรดูดี ในสายตา ฝ่ายตรงข้ามบ้างครับ

25:40 เค้าว่ามีบางอย่างเริ่มสมัยบรรหาร แต่ยิ่งลากไม่ได้ทำ

เอ้า แล้วสมัย อปีจิด นั่งทำไรอยู่ฟะ

28:00 อินเตอร์เน็ทใน สวนลุม มันหน้าาที่สุขิมนี่ ยิ่งลาก โดนคนเดียวเลยเหรอ

#62 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:24

ยัง ยัง ยังจะแถไปได้อีก 

ที่เอาคำของนาย ธีรัตน์  มาโพสเยอะแยะ  ไม่ทราบว่าได้อ่านแล้วซึมซับเข้าสมองแล้วกลั่นกรองก่อนบ้างหรือยัง

แล้วที่ผมทวงถามน่ะคือ   ผลงาน ...... ย้ำว่า  ผลงานนนนนน

การเอาเงินภาษีของประเทศไปใช้  เวลามาแถลงหลังจากบอกว่า  ไปทำอะไรแล้ว  ที่สำคัญกว่านั้นก็คือ  แล้วได้อะไรกลับมา

ไม่งั้นก็เหมือนเขียนแผนงานซะสวยหรูเลิศเลอ เพื่อต้องการใช้เงิน   แต่พอโดนถามว่าลงทุนไปแล้วได้อะไร? มีกำไรมั๊ย?  กลับตอบไม่ได้ !!!

ถ้าจะแถลงผลงานต่อรัฐสภา  ปกติต้องมีตัวเลขมาแสดงเช่น

การไปเยือนต่างประเทศ โดยนำขบวนนักธุรกิจพ่อค้าไป ทำให้ประเทศไทยมีรายได้ส่งออกจากยางพารา อัญมณี และยานยนต์ เพิ่มขึ้นในไตรมาสที่ 4 ถึง  5%

==> แบบนี้ถึงเรียกว่า  แถลงผลงาน  ไม่ใช่พล่ามมา 1 หน้ากระดาษของธีรัตน์แล้วหาอะไรจับต้องเป็นชิ้นเป็นอันไม่ได้เลย

หรือจะบอกว่า  2 ปักว่า กับ 40 ประเทศ  ได้  G-2-G ปลอม   อินโดฯ  ญี่ปุ่น แล้วตะวันออกกลาง  ยกเลิกซื้อข้าวไทยเพราะไม่เชื่อมั่นคุณภาพตามที่เป็นข่าว

มีอะไรแถอีก โพส หรือตัดแปะมาเลย    ผมก็อยากรู้ว่าจะดักดาน จั ญไร ขึ้นสมองไปถึงระดับไหน

Edited by Bayonet, 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:34.

#63 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:21

ที่เอาคำของนาย ธีรัตน์  มาโพสเยอะแยะ  ไม่ทราบว่าได้อ่านแล้วซึมซับเข้าสมองแล้วกลั่นกรองก่อนบ้างหรือยัง

แล้วที่ผมทวงถามน่ะคือ   ผลงาน ...... ย้ำว่า  ผลงานนนนนน

การเอาเงินภาษีของประเทศไปใช้  เวลามาแถลงหลังจากบอกว่า  ไปทำอะไรแล้ว  ที่สำคัญกว่านั้นก็คือ  แล้วได้อะไรกลับมา

ไม่งั้นก็เหมือนเขียนแผนงานซะสวยหรูเลิศเลอ เพื่อต้องการใช้เงิน   แต่พอโดนถามว่าลงทุนไปแล้วได้อะไร? มีกำไรมั๊ย?  กลับตอบไม่ได้ !!!

ถ้าจะแถลงผลงานต่อรัฐสภา  ปกติต้องมีตัวเลขมาแสดงเช่น

การไปเยือนต่างประเทศ โดยนำขบวนนักธุรกิจพ่อค้าไป ทำให้ประเทศไทยมีรายได้ส่งออกจากยางพารา อัญมณี และยานยนต์ เพิ่มขึ้นในไตรมาสที่ 4 ถึง  5%

==> แบบนี้ถึงเรียกว่า  แถลงผลงาน  ไม่ใช่พล่ามมา 1 หน้ากระดาษของธีรัตน์แล้วหาอะไรจับต้องเป็นชิ้นเป็นอันไม่ได้เลย

หรือจะบอกว่า  2 ปักว่า กับ 40 ประเทศ  ได้  G-2-G ปลอม   อินโดฯ  ญี่ปุ่น แล้วตะวันออกกลาง  ยกเลิกซื้อข้าวไทยเพราะไม่เชื่อมั่นคุณภาพตามที่เป็นข่าว

มีอะไรแถอีก โพส หรือตัดแปะมาเลย    ผมก็อยากรู้ว่าจะดักดาน จั ญไร ขึ้นสมองไปถึงระดับไหน

ผมคุยเรื่องอืนอยู่ครับอย่ามาสะเออะ

อยากจะงัดก็โคเต้ให้มันถูกเรื่องหน่อย

Edited by vnvankav, 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:22.

#64 Googeee

Googeee

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:28

25:40 เค้าว่ามีบางอย่างเริ่มสมัยบรรหาร แต่ยิ่งลากไม่ได้ทำ

เอ้า แล้วสมัย อปีจิด นั่งทำไรอยู่ฟะ

28:00 อินเตอร์เน็ทใน สวนลุม มันหน้าาที่สุขิมนี่ ยิ่งลาก โดนคนเดียวเลยเหรอ

ไม่ทราบว่าฟังคลิปจบไม๊คับ สมัยรัฐบาลอภิสิทธิ์กำลังประชุมอาเซียนแล้วนี่คือสิ่งที่เกิดขึ้น https://www.youtube....h?v=b-hqwaI1nXc    แต่ทำไมต้องไปอ้างบอก ฝ่ายตรงข้าม หรือ อภิสิทธิ์ด้วย บอกไว้ก่อนผมไม่ใช่สาวกของพรรคใดๆถ้าหากว่ามีการเจรจา เพื่อไทย กับ ประชาธิปัตย์ โดยให้ยุบพรรคทั้งสองพรรคแล้วห้ามเล่นการเมืองอีกเพื่อแลกกับนายกคนกลางผมสนับสนุนเต็มที่เพื่อให้มีกติกาโปร่งใสแล้วมาเลือกตั้งทีหลัง ผมอยากให้มีการปฎิรูปประเทศไทยโดยประชาชนที่แท้จริงเกิดขึ้น ไม่ใช่ปฎืรูปเพื่อผลประโยชน์ของพรรคใดพรรคนึง

#65 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:24

ไม่ทราบว่าฟังคลิปจบไม๊คับ สมัยรัฐบาลอภิสิทธิ์กำลังประชุมอาเซียนแล้วนี่คือสิ่งที่เกิดขึ้น https://www.youtube....h?v=b-hqwaI1nXc    แต่ทำไมต้องไปอ้างบอก ฝ่ายตรงข้าม หรือ อภิสิทธิ์ด้วย บอกไว้ก่อนผมไม่ใช่สาวกของพรรคใดๆถ้าหากว่ามีการเจรจา เพื่อไทย กับ ประชาธิปัตย์ โดยให้ยุบพรรคทั้งสองพรรคแล้วห้ามเล่นการเมืองอีกเพื่อแลกกับนายกคนกลางผมสนับสนุนเต็มที่เพื่อให้มีกติกาโปร่งใสแล้วมาเลือกตั้งทีหลัง ผมอยากให้มีการปฎิรูปประเทศไทยโดยประชาชนที่แท้จริงเกิดขึ้น ไม่ใช่ปฎืรูปเพื่อผลประโยชน์ของพรรคใดพรรคนึง

ก็ฟังต่อจากท่านนั่นแหละครับ

ความท่านGoogeeeก็เข้าท่าครับ

ถือว่าไม่เอียงกะเท่เร่

ติดนิดหน่อยตรงที่จะเอา จะเอาพรรค แพ้เลือกตั้ง มา ให้ยุบเพื่อที่จะยุบ พท  ที่ชนะเลือกตั้งน่ะครับ

มันรู้สึกตะหงิดๆ คหสต นะ

แต่โดยรวมความคิดท่านก็โอครับ

แต่นายกคนกลางทำไมไม่ออกชื่อมาสักที เราจะได้ช่วยกันตรวจสอบ ความกลางกันเนิ่นๆ

ขอนอกเรื่องนะครับ

ผมถามเป็นวิทยาทานหน่อยสิครับ เรื่อง ทักกี้โดน ตรากฎหมายเอาผิดย้อนหลังนี่จริงหรือป่าวครับ

ผมก็ไม่ค่อยอยากเชื่อแกนนำแดงฝั่งเดียวเท่าไหร่

#66 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:31

“FTA Watch” ชี้ต้นตอไทยถูกตัดสิทธิ์จีเอสพีเหตุเจรจารวบรัด ตำหนิ “ยิ่งลักษณ์” อ้างการเมือง โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์

6 มีนาคม 2557 19:49 น.

http://manager.co.th...D=9570000026119

กลุ่ม FTA Watch ชี้กรณีไทยถูกสหภาพยุโรปตัดสิทธิ์จีเอสพี เพราะไทยมีฐานะทางเศรษฐกิจดีขึ้น ทั้งที่สิทธิให้เฉพาะอุตสาหกรรมในประเทศด้อยพัฒนา แถมเร่งเจรจารวบรัด ไม่รอบคอบ เพียงเพื่อหวังให้ได้ต่อสิทธิจีเอสพีทำให้ไทยเสียประโยชน์ไม่ต่ำกว่า 1.9 แสนล้าน ตำหนินายกฯ หยิบเรื่องการเมืองมาอ้าง ชี้รัฐบาลจากการเลือกตั้งต้องคำนึงประโยชน์ของทุกกลุ่มอย่างเท่าเทียม ไม่ใช่เอื้อพวกพ้องได้ประโยชน์

วันนี้ (6 มี.ค.) กลุ่มศึกษาข้อตกลงเขตการค้าเสรีภาคประชาชน (เอฟทีเอ ว็อทช์) ซึ่งเป็นเครือข่ายภาคประชาสังคมที่ติดตามการเจรจาการค้าระหว่างประเทศมาอย่างต่อเนื่อง มีข้อสังเกตต่อการโพสต์นายกฯยิ่งลักษณ์เรื่องไทยจะถูกสหภาพยุโรปตัด GSP เมื่อวานนี้ ดังเนื้อหาด้านล่าง ซึ่งได้เผยแพร่ผ่านเพจของทางกลุ่มฯ ระบุว่า ตามที่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ได้โพสต์ข้อความในเฟซบุ๊ค ระบุว่า “เป็นที่น่าเสียดายที่ทางสหภาพยุโรปได้ระงับการเจรจาเอฟทีเอกับไทยเนื่องจากเหตุการณ์ทางการเมืองและความไม่แน่นอนในการจัดตั้งรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง ซึ่งจะทำให้การเจรจาล่าช้าออกไป มีแนวโน้มที่จะไม่ทันการถูกตัดสิทธิ GSP ของไทยในปี 2558 ซึ่งนอกจากจะทำให้ความสามารถในการแข่งขันของไทยลดลงเนื่องจากราคาสินค้าที่เพิ่มขึ้นเนื่องจากอัตราภาษีนำเข้าแล้ว ยังอาจส่งผลให้บรรษัทข้ามชาติย้ายฐานการผลิต หรือตัดสินใจลงทุนในประเทศที่มีสิทธิพิเศษทางการค้าไม่ว่าจะเป็น GSP หรือ FTA แทนที่จะลงทุน หรือทำธุรกิจต่อเนื่องในประเทศไทย”

กลุ่มศึกษาข้อตกลงเขตการค้าเสรีภาคประชาชน (FTA Watch) ซึ่งเป็นเครือข่ายภาคประชาสังคมที่ติดตามการเจรจาการค้าระหว่างประเทศมาอย่างต่อเนื่อง มีข้อสังเกตดังต่อไปนี้

1. การที่สิทธิพิเศษทางการค้า (Generalized System of Preferences: GSP) ที่ผู้ส่งออกไทยเคยได้รับอยู่และมีโอกาสจะถูกตัดสิทธินี้ในปลายปีหน้านั้น เป็นเพราะสิทธิพิเศษของประเทศพัฒนาแล้วส่วนใหญ่มีวัตถุประสงค์หลักเพื่อช่วยเหลืออุตสาหกรรมในประเทศด้อยพัฒนา แต่ในช่วง 3-4 ปีที่ผ่านมานั้น ประเทศไทยมีฐานะทางเศรษฐกิจดีขึ้น รายได้เฉลี่ยต่อหัวของไทยขึ้นเป็นประเทศที่มีรายได้ปานกลางค่อนข้างสูง 3 ปีติดต่อกัน และสินค้าที่จะถูกตัดสิทธิพิเศษนั้นมีส่วนแบ่งการตลาดเกิน 17.5% ไปแล้ว

นอกจากนี้ ข้อมูลจากศูนย์วิจัยธนาคารไทยพาณิชย์ระบุว่า แม้จะถูกตัดสิทธิ GSP ทั้งหมดจะส่งผลกระทบกับการสูญเสียรายได้จากการถูกแย่งตลาด ประมาณ 2,562 ล้านดอลลาร์สหรัฐ (ประมาณ 79,422 ล้านบาท) ไม่ใช่ทั้งหมดของมูลค่าการส่งออกสินค้าของไทยที่ใช้สิทธิจีเอสพี มีมูลค่ากว่า 2.97 แสนล้านบาทแต่อย่างใด

อย่างไรก็ตาม จากงานศึกษาชิ้นล่าสุดของคณะผู้แทนถาวรไทยในองค์การการค้าโลก เผยแพร่เมื่อ 9 ก.ค.55 ประเมิน ว่า ผลกระทบของการปฏิรูป GSP ของสหภาพยุโรปต่อการส่งออกของไทยอยู่ที่ 1,080 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ (ประมาณ 34,560 ล้านบาท) เท่านั้น

ทั้งนี้ อุตสาหกรรมที่จะได้ผลกระทบ ได้แก่ อุตสาหกรรมชิ้นส่วนยานยนต์, เครื่องใช้ไฟฟ้า อิเล็คทรอนิค และ กุ้งแช่แข็งและแปรรูป

2. การเจรจาเอฟทีเอระหว่างไทยกับสหภาพยุโรปซึ่งเจรจาไปแล้ว 3 รอบนั้น ถูกกำหนดโดยฝ่ายนโยบายให้เป็นไปด้วยความเร่งรีบเพื่อสามารถต่อสิทธิ GSP ได้ทันต้นปี 2559 จึงกำหนดร่วมกับทางสหภาพยุโรปให้เจรจาให้เสร็จเพียง 7 รอบ ใช้เวลาทั้งสิ้นปีเศษๆเท่านั้น ทั้งที่เป็นเอฟทีเอที่มีเนื้อหาครอบคลุมกว้างขวางมากที่สุดเท่าที่ไทยเคยเจรจามา และมีหลายหัวข้อที่ไทยไม่เคยเปิดเจรจาในความตกลงอื่นมาก่อน เช่น ทรัพย์สินทางปัญญาที่เกี่ยวกับยา และความหลากหลายทางชีวภาพ การจัดซื้อจัดจ้างภาครัฐ และการคุ้มครองการลงทุน

การเร่งเจรจาเพียงเพื่อหวังให้ได้ต่อสิทธิ GSP ทำให้ผู้เจรจาฝ่ายไทยตกเป็นฝ่ายเสียเปรียบอย่างมาก และอาจถูกกดดันให้ต้องยอมตามประเด็นอ่อนไหวข้างต้น ซึ่งจะมีผลกระทบเสียหายยาวนานข้ามรัฐบาลและข้ามชั่วอายุคน ซึ่งจากการศึกษาผลกระทบด้านสุขภาพของทีมวิชาการโดยความร่วมมือของสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา (อย.) และสำนักงานคณะกรรมการสุขภาพแห่งชาติ

ในส่วนผลกระทบด้านเศรษฐกิจนั้นพบว่า หากไทยต้องยอมตามข้อเรียกร้องของสหภาพยุโรปให้มีการผูกขาดข้อมูลทางยา (Data Exclusivity) ซึ่งเป็นหนึ่งในข้อเรียกร้องที่มากเกินกว่าความตกลงทริปส์และเป็นประเด็นที่สหภาพยุโรปต้องการมากที่สุด พบว่าในปีที่ห้า (พ.ศ. 2556 โดยคำนวนจากปี พ.ศ.2550 ที่เป็นปีที่ทำการศึกษา) ถ้ามีการผูกขาดข้อมูลยา ค่าใช้จ่ายด้านยาของไทยจะสูงขึ้นอีก 81,356 ล้านบาท/ปี และหากต้องยอมการขยายการคุ้มครองสิทธิบัตรยาเพิ่มขึ้นอีก 5 ปี ซึ่งมีผลทำให้ค่าใช้จ่ายด้านยาเพิ่มขึ้นอีกเป็น 27,883 ล้านบาท/ปี

ในด้านความหลากหลายทางชีวภาพ หากไทยต้องยอมไปเป็นภาคีคุ้มครองปรับปรุงพันธุ์ (UPOV 1991) จะมีผลให้เกษตรกรต้องจ่ายพันธุ์พืช ในราคาที่แพงขึ้น จากงานวิจัยพบว่า ราคาพันธุ์พืชจะขึ้นอย่างต่ำ 2-3 เท่าจนถึง 6 เท่าตัว ตอนนี้มูลค่า 28,000 ล้านบาทจะเพิ่มเป็นอย่างต่ำ 84,000 ล้านบาท และอาจถึง 143,000 ล้านบาทต่อปี

ดังนั้น การเจรจาเอฟทีเอกับสหภาพยุโรปที่รวบรัด ไม่รอบคอบ อาจทำให้ไทยเสียประโยชน์อย่างมหาศาล ไม่ต่ำกว่าปีละ 193,239 ล้านบาทเทียบไม่ได้กับการได้ต่อสิทธิ GSP ที่ทางการไทยประเมินว่าจะสูญเสียแค่ 34,560 ล้านบาทต่อปีเท่านั้น

3. การแก้ปัญหาการเมือง และการได้รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งมีความจำเป็นอย่างยิ่งที่จะทำให้ประเทศไทยหลุดพ้นจากการถูกฉุดรั้งทางการเมืองดังที่ท่านนายกรัฐมนตรีกล่าวไว้จริง แต่รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งนั้นพึงตระหนักว่า การเลือกตั้งในระบอบประชาธิปไตย ต้องประกอบด้วยการมีส่วนร่วมทางการเมืองของประชาชนอย่างมีความหมาย และคำนึงประโยชน์ของทุกกลุ่มอย่างเท่าเทียม มิใช่เมินเฉยต่อข้อเท็จจริงและความห่วงใยของภาคส่วนต่างๆ และมุ่งดำเนินนโยบายเพื่อสนับสนุนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งให้ได้ประโยชน์ โดยที่คนจำนวนมากต้องแบกรับผลกระทบจากการดำเนินนโยบายที่ไม่เป็นธรรมทางเศรษฐกิจ

ดังนั้น รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งในระบอบประชาธิปไตยจึงต้องให้ความสำคัญอย่างยิ่งยวดต่อคุณภาพชีวิตความเป็นอยู่ของประชาชนผู้มีรายได้น้อย ดำเนินการเจรจาอย่างอย่างรอบคอบเฉพาะอย่างยิ่งให้ความสำคัญกับผลกระทบทางลบที่จะเกิดขึ้นกับประชาชนผู้มีรายได้น้อย เจรจาด้วยข้อมูลความรู้ มิใช่อาศัยเพียงการวิ่งเต้นของกลุ่มทุน และที่สำคัญต้องยืนหยัดเจรจาที่จะนำมาซึ่งประโยชน์สูงสุดของประเทศที่ครอบคลุมคนทุกกลุ่ม

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#67 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:56

ผมคุยเรื่องอืนอยู่ครับอย่ามาสะเออะ

อยากจะงัดก็โคเต้ให้มันถูกเรื่องหน่อย

โถ ส้นตีนจริง ๆ ยังจะหน้าด้านแถไปได้อีก  -_-

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน