Jump to content

- - - - -

ทำไมเสื้อแดงถึงทนไม่ได้ กับป้ายต่อต้านการโกง ที่ติดทั่ว รพ ทั้งประเทศค่ะ

• Please log in to reply
53 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Arm

Arm

น้องใหม่

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:07

ทำไมด่ากันจัง อารมณ์ไหนเนี้ย
อ่าน comment ผมนะ ไม่มีคำด่า หรือ Hate speed เลย

ก็หยุดแยกดินแดนก่อนสิครับ

ก็ต้องแยกดินแดงก่อนซิ

ต่อมาก็แยกลาดพร้าว

แล้วถึงจะถึงแยกหลักสี่

#52 Binladong

Binladong

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:07

ผมไม่ได้ด่าเลยฮ่ะ แต่สงสัยความคิดท่านตรงที่ว่า

:ก็สถานที่ราชการ ถือเป็นสถานที่สาถารณะ บริการทุกสี ต้องวางตัวเป็นกลาง แค่นั้น:

ผมเลยงงว่า การติดป้ายต่อต้านคอรั่ปชั่นนี่มันเกี่ยวอะไรกับการเป็นกลางเห

รู้กันอยู่แล้วว่า ป้ายต่อต้านคอรั่ปชั่น คือต้านรัฐบาลชุดนี้
ที่ผมคิด สังคมเรามีคนอยู่สามกลุ่ม คือ 1. ต้านรัฐ 2. หนุนรัฐ 3. กลางๆ หรือที่เรียกว่าไทยเฉย
การติดป้าย คือ กลุ่มที่ 1 ซึ่งยังมีอีก 2 กลุ่มที่ต้องใช้บริการ รพนี้. ถึงได้บอกว่าไม่ควรทำ

ถ้าเป็นบ้าน หรือ บริษัทของตัวเอง ทำได้ ผมเห็นด้วย
รู้ได้ยังไงครับ อย่ามั่วเองสิครับเป็นกลางอะไรครับ โรงพยาบาลเขาปฏิเสธควายแดงเหรอครับ

การบริการของโรงพยาบาล  คือ การให้การรักาา ช่วยเหลือผู้ป่วย

ถามว่า กลุ่มที่ 2 และ 3  เคยเข้าไปใช้บริการในโรงพยาบาลที่เขาติดป้ายนี้  แล้วโรงพยาบาลปฏิเสธการรักษาหรือไม่

ถ้าไม่  ก็แสดงว่าโรงพยาบาลยังทำหน้าที่ของเขาครบถ้วน ถูกต้อง

เรื่อง การติดป้าย  ไม่ใช่การบริการ  เป็นการแสดงความเห็น ซึ่งไม่จำเป็นต้องแสดงกลาง ๆ  เห็นอย่างไรก็แสดงอย่างนั้น

คล้าย ๆ กับ  การแสดงความเห็นในการแบ่งประเทศของกลุ่มเสื้อแดง  ไม่มีกลาง อยากแยกก็แสดงออก ติดป้าย ปราศัย ระดมคน

โรงพยาบาล ก็เป็นเช่นนั้น  เจ้าหน้าที่ในโรงพยาบาล บุคคลที่เกี่ยวข้องเขาเห็นว่ารัฐบาลโกง  เขาก็แสดงออก  ติดป้าย

สรุป  การบริการ  กับ  การแสดงความคิดเห็น  คนละส่วนกัน

การบิการเป็นหน้าที่ ไม่อาจปฏิเสธได้  แต่ ความคิดเห็นเป็นเรื่องความรู้สึกชั่ว ดี จากสิ่งที่เห็น จะบังคับให้เขาเห็นด้วยกับสิ่งที่ไม่ถูกต้องกระทำมิได้

ความชั่ว กับ ความดี  ไม่มีตรงกลาง

"ถ้า คนในชาติยังไม่สำนึกว่า ความเจริญ ก้าวหน้าในปัจจุบันนี้ เกิดจากบรรพบุรุษช่วยกันสร้างสมเป็นมรดกตกทอดมา และยังขาดความรู้ความสนใจเรื่องของตัวเอง วัฒนธรรมของตนเองและสิ่งที่บรรพชนมอบให้ เท่ากับว่า ความเจริญที่เกิดขึ้นมานั้นจะไม่มั่นคงและถาวร"

พระโอวาท : สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ

#53 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:14

ทำไมด่ากันจัง อารมณ์ไหนเนี้ย
อ่าน comment ผมนะ ไม่มีคำด่า หรือ Hate speed เลย

ก็หยุดแยกดินแดนก่อนสิครับ

ก็ต้องแยกดินแดงก่อนซิ
ต่อมาก็แยกลาดพร้าว
แล้วถึงจะถึงแยกหลักสี่
ผมว่าผมเขียนว่าดินแดนนะ

#54 นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:46

ผ่านมา 12 เกือบ 12 ชั่วโมง มีควายแดงมีแถแค่ตัวเดียวเอง 

ควายแดงหลาย ๆ ตัวไม่เข้ามาให้คำตอบหน่อยเหรอ 

จาลึก  ยองยอง 

:D

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน