Jump to content

- - - - -

"ยิงถล่ม รพ" แบบนี้ผมว่าเกินไปแล้วนะ

• Please log in to reply
118 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:24

:D สำหรับเสื้อแดง...

ศาลตัดสินไม่ถูกใจ เสื้อแดงคุกคามศาล... ก็เพราะศาลผิด
องค์กรอิสระทำงานไม่ถูกใจ เสื้อแดงปิดล้อมข่มขู่... ก็เพราะองค์กรอิสระผิด
โรงพยาบาลแสดงออกไม่ถูกใจ เสื้อแดงยิงถล่มโรงพยาบาล... ก็เพราะโรงพยาบาลผิด

สรุปคือห้ามทำไม่ถูกใจเสื้อแดง... ไม่่เช่นนั้นถ้าเกิดอะไรขึ้น จะมาโทษว่าเป็นความผิดเสื้อแดงไม่ได้

ผมว่าผมบอกไปแล้วนะว่าคนยิงน่ะผิด

:D ขออภัยถ้าไปกระทบครับ... ผมตั้งใจจะพูดโดยรวมๆให้เห็นว่าปัญหามันไม่ใช่ว่าใครแสดงออกอะไร

แต่มันคือกลุ่มคนที่อ้างประชาธิปไตย อ้างเสรีภาพในการแสดงออก อ้างว่าตนเองเป็นผู้ถูกกระทำมาตลอด

หลวงปู่พุทธอิสระแสดงออกทางการเมือง ตามมาด้วยการโดนถล่มวัด

คุณทยาแสดงออกทางการเมือง ตามมาด้วยบ้านแม่โดนยิง โรงเรียนโดนข่มขู่

โรงพยาบาลแสดงออกทางการเมือง ตามมาด้วยการโดนยิง โดนขู่ตัดไฟ

ตกลงปัญหามันอยู่ที่ผู้แสดงออก หรือหน่วยงานที่แสดงออกหรือไม่? จะอ้างว่าเพราะเป็นโรงพยาบาลจึงไม่ควรแสดงออก

มันก็ไม่น่าใช่ เพราะถึงจะแสดงออกในนามส่วนตัวก็ต้องโดนคนพวกนี้ตามข่มขู่ คุกคาม หรือทำร้ายอยู่ดี

Edited by HiddenMan, 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:24.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#102 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:29

ผมบอกไปแล้วนี่ครับว่าคนพาลมันก็ผิดคนยิงมันก็ผิด

แต่คนที่ทำไรโดยส่งผลเสียต่อคนรอบข้างก็คนผิดด้วย (แต่ไม่ได้หมายความว่าผิดเหมือนคนพาลหรือคนยิงนะ)

แค่ ควรจะสงวนบางสถานที่ให้เป็นเขตปลอดอันตรายทางการเมืองเท่าที่ทำได้ เพื่อบุคครอบข้างเอง

ส่วนคนยิงก็ควรถูกจับดำเนินคดี

แต่บางทีผมอาจจะผิดในตรรกะเองก็ได้ที่คิดว่า คนเหล่านั้นควรคิดถึงความปลอดภัยคนอื่นด้วย

การแสดงทางการเมืองรึป่าวครับ ขึ้นป้ายอย่างที่โรงพยาบาลขึ้น ชอบมั้ยครับคอรัปชั่น

ทุกคนทีสิทธิ์นะครับในที่ๆของตัวเอง หากมันไม่เป็นผิดกฏหมายจริงมั้ยครับ

แล้วที่ผมถามว่าไอ้คนทำหนะมันทำเพราะอะไรครับ มีใครไปทำไรแทงใจดำมันรึ ท่านตอบผมมาหน่อยสิ

ผมจะย้ำอีกครั้งนะครับต้นเหตุมาจากป้ายเหรอครับท่านแน่ใจแล้วรึ หากท่านแน่ใจว่าเป็นเพราะป้าย

ผมถามท่านว่า ไอ้คนทำมันมีเหตุผลอะไร? มันมีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับป้ายนั้นบอกผมทีครับ

ปล แก้ไขคำผิดนิดหน่อย

Edited by อิสระเสรีชน, 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:32.

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#103 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:43

ผมบอกไปแล้วนี่ครับว่าคนพาลมันก็ผิดคนยิงมันก็ผิด

แต่คนที่ทำไรโดยส่งผลเสียต่อคนรอบข้างก็คนผิดด้วย (แต่ไม่ได้หมายความว่าผิดเหมือนคนพาลหรือคนยิงนะ)

แค่ ควรจะสงวนบางสถานที่ให้เป็นเขตปลอดอันตรายทางการเมืองเท่าที่ทำได้ เพื่อบุคครอบข้างเอง

แต่บางทีผมอาจจะผิดในตรรกะเองก็ได้ที่คิดว่า คนเหล่านั้นควรคิดถึงความปลอดภัยคนอื่นด้วย

การแสดงทางการเมืองรึป่าวครับ ขึ้นป้ายอย่างที่โรงพยาบาลขึ้น ชอบมั้ยครับคอรัปชั่น

ทุกคนทีสิทธิ์นะครับในที่ๆของตัวเอง หากมันไม่เป็นผิดกฏหมายจริงมั้ยครับ

แล้วที่ผมถามว่าไอ้คนทำหนะมันทำเพราะอะไรครับ มีใครไปทำไรแทงใจดำมันรึ ท่านตอบผมมาหน่อยสิ

ผมจะย้ำอีกครั้งนะครับต้นเหตุมาจากป้ายเหรอครับท่านแน่ใจแล้วรึ หากท่านแน่ใจว่าเป็นเพราะป้าย

ผมถามท่านว่า ไอ้คนทำมันมีเหตุผลอะไร? มันมีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับป้ายนั้นบอกผมทีครับ

ผมของ เน้นตรงป้ายของโรงบาลแล้วกันนะครับ

ป้ายมันไม่ผิดหรอกครับ แต่คนที่ร้อนตัวมันทำไรไม่คิดครับที่ผิด อย่างท่านว่า

แต่ ท่านคิดว่า โรงพยาบาลไม่ต้องหลีกเลี่ยงความเสี่ยงก็ ตามนั้นครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าป้ายไม่ผิดหรอกครับ

ถึงจะด่าทักกี้ก็ไม่ผิดอยู่ดี

แต่ ถ้ามันยั่วยุ  คน***ๆ ที่อาจก่อให้เกิดอันตราย กับ(คนในโรงบาล หมอ พยาบาล คนไข้ อื่นๆ) 

ท่านว่าควรเลี่ยงไหมครับ แล้วเมื่อทุกอย่างไม่เสี่ยง จะมาขึ้นป้ายเหมือนเดิมก็ได้นี่ ในภาวะการเมืองไม่ร้อนขนาดนี้

Edited by vnvankav, 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:44.

ข้าพเจ้าเป็น ไอ้ร้อยล็อกอินเรียบร้อย :(

สามสิบลิขิตฟ้า เจ็ดสิบต้องฝ่าฟัน

#104 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:46

ผมว่ากระทู้นี้ จขกท ตั้งขึ้นเพื่อจุดประสงค์จะบอกว่า โรงพยาบาลเป็นสถานที่ ที่แม้แต่สากลเค๊ายังไม่ทำกัน

ไอ้คนที่ทำหนะมันเป็นมนุษย์หรือไม่ จึงได้กระทำการเช่นนั้น เรื่องขึ้นป้ายไม่ขึ้นป้ายมันเป็นส่วนประกอบอย่างหนึ่ง

ในการกล่าวอ้าง ในการกระทำครั้งนี้ ในป้ายไม่มีสาระข้อความอะไรมากมายเลย เป็นเพียงป้ายรณรงค์ต่อต้านการคอรัปชั่น

ผมวิเคราะห์ดูแล้วมันเป็นเพียงการแสดงการข่มขู่โดยไร้เหตุผลสิ้นดี สมควรประนามทั้งคนทำและคนบางการ

ผมจึงอยากถามว่าโรงพยาบาลผิดตรงไหน? ครับถึงต้องบอกว่าต้องรับผิดชอบ ทั้งๆที่มันอยู่ในพื้นที่ตัวเองบอกผมหน่อย

เค๊าไปว่ากล่าวให้ร้ายใครรึ พวกเดนนรกพวกนั้น จึงได้กระทำเช่นนั้น 

หากประชาชนชาวไทยโดนช่มขู่แบบนี้ เสรีภาพทางความคิดจะมีไว้ทำไมครับ ตราไว้ทำไมครับในรัฐธรรมนูญ

เราควรเคารพกฏหมายแล ความคิดผู้อื่นนะครับไม่ใช่ข่มขู่บังคับ แบบไร้จรรยาบรรณ เช่นนี้

ด้วยความเคารพ

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

....................................................

#105 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:49

ผมของ เน้นตรงป้ายของโรงบาลแล้วกันนะครับ

ป้ายมันไม่ผิดหรอกครับ แต่คนที่ร้อนตัวมันทำไรไม่คิดครับที่ผิด อย่างท่านว่า

แต่ ท่านคิดว่า โรงพยาบาลไม่ต้องหลีกเลี่ยงความเสี่ยงก็ ตามนั้นครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าป้ายไม่ผิดหรอกครับ

ถึงจะด่าทักกี้ก็ไม่ผิดอยู่ดี

แต่ ถ้ามันยั่วยุ  คน***ๆ ที่อาจก่อให้เกิดอันตราย กับ(คนในโรงบาล หมอ พยาบาล คนไข้ อื่นๆ) 

ท่านว่าควรเลี่ยงไหมครับ แล้วเมื่อทุกอย่างไม่เสี่ยง จะมาขึ้นป้ายเหมือนเดิมก็ได้นี่ ในภาวะการเมืองไม่ร้อนขนาดนี้

อ่านที่ผมพิมพ์มาหน่อยครับ ผมถามว่า มีตรงไหนรึที่พวกริยำนั้น โดนว่ากล่าว หรือมีเหตุผลใดที่มันจะใช้เป็นข้ออ้างได้บ้าง?

ท่านทำไมไม่ตอบผม นี่รอบที่ 4 แล้ว ถ้าท่านหาเหตุผลไม่ได้ท่านไม่ควรจะกล่าวเช่นนี้นะครับ

สมมุติถ้าผมขึ้นป้ายหน้าบ้านตัวเองว่า กูไม่เอาคนโกง แล้วอยู่ดีๆ โดนถล่มนี้ ผมผิดเหรอ จริงมั้ย

อีกเรื่อง ยั่วยุ ตรงไหนครับ ข้อความในป้ายไปยั่วยุตรงไหนครับ มีเรื่องอะไรไปยั่วยุ วานบอกผมที

Edited by อิสระเสรีชน, 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:04.

#106 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:49

:D อีกตัวอย่าง... นพ.เหรียญทอง แน่นหนา แสดงออกทางการเมืองในนามส่วนตัว

แต่ทำไมโรงพยาบาลมงกุฎวัฒนะถึงยังโดนยิงอยู่ดี?

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#107 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:54

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#108 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:54

ช่วยตอบที่ผมถามหน่อย ไม่ใช่บอกจะตอบแต่ไปอ้างความเห็นที่ไม่ได้เป็นการตอบที่ผมถาม

1.ถ้าเอาตามตรรกะที่เข้าข้างตัวเองแบบคุณ ก็คงไม่ต้องมีการแสดงความเห็นทางการเมืองใครจะทำอะไรก็ปล่อยไป

เพราะทุกๆคนก็มีคนรอบๆตัวที่ต้องรับผิดชอบ ถ้าเราเห็นว่ามีนักการเมืองโกงประเทศชาติหรือทำอะไรเลวๆ เราก็ไม่ควร

จะออกมาแสดงความเห็นอะไร เพราะจะเป็นอันตรายต่อคนรอบข้าง ที่ผมเขียนมานี่ถูกหรือไม่ ถ้าไม่ถูกแล้วที่ถูกคืออะไร

2. คุณบอกว่ามีวิธีการแสดงออกอื่นๆที่จะทำให้คนรอบข้างไม่เกิดความเสี่ยง แล้ววิธีของคุณมันคืออะไร ช่วยยกตัวอย่าง

มาให้ผมเห็นที ไม่ใช่แถแต่เรื่องเดิมๆ

ช่วยตอบคำถามผมหน่อย ให้สมกับที่คุณตั้งใจจะเป็นเสื้อแดงที่ต่างจากคนอื่น ไม่ใช่ตอบไม่ได้แล้วแถไปเพ้อเจ้ออย่างอื่น

โดยเฉพาะข้อ 2 เนี่ย คุณบอกเองว่ามีวิธีแสดงออกอย่างอื่น แล้วมันคืออะไร ไม่ใช่สักแต่พิมพ์เอามันส์ไปเรื่อย แล้วถ้าตอบ

เรื่องวิธีแสดงออกอื่นตามที่คุณพูดมาเองไม่ได้ ทีหลังอย่าดัดจริตมาออกความเห็นที่ตัวเองก็ไม่รู้แบบนี้อีก

#109 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:06

อ่านที่ผมพิมพ์มาหน่อยครับ ผมถามว่า มีตรงไหนรึที่พวกริยำนั้น โดนว่ากล่าว หรือมีเหตุผลใดที่มันจะใช้เป็นข้ออ้างได้บ้าง?

ท่านทำไมไม่ตอบผม นี่รอบที่ 4 แล้ว ถ้าท่านหาเหตุผลไม่ได้ท่านไม่ควรจะกล่าวเช่นนี้นะครับ สมมุติถ้าผมขึ้นป้ายหน้าบ้านตัวเองว่า

กูไม่เอาคนโกง แล้วอยู่ดีๆ โดนถล่มนี้ ผมผิดเหรอ จริงมั้ย

อีกเรื่อง ยั่วยุ ตรงไหนครับ ข้อความในป้ายไปยั่วยุตรงไหนครับ มีเรื่องอะไรไปยั่วยุ วานบอกผมที

ขออภัยที่ข้ามประเด็นไปขอรับไม่ได้ตั้งใจ

ก็ไม่มีนี่ครับ คนเหล่านั้นก็ไม่มีสิทธิไปให้ปลดป้ายด้วยครับ

ท่านทำไมไม่ตอบผม นี่รอบที่ 4 แล้ว

ขออภัยไม่ได้ตั้งใจครับ คิดว่า ได้พูดไปโดย ตอบคำถามนี้แบบกลายๆไปแล้ว

ถ้าท่านหาเหตุผลไม่ได้ท่านไม่ควรจะกล่าวเช่นนี้นะครับ สมมุติถ้าผมขึ้นป้ายหน้าบ้านตัวเองว่า

กูไม่เอาคนโกง แล้วอยู่ดีๆ โดนถล่มนี้ ผมผิดเหรอ จริงมั้ย

ผมได้บอกไปแล้วนะครับ ว่าตัวป้ายไม่ได้ผิดอะไร

แต่โรงพยาบาลก็ควรจะเป็นที่ปราศจาก ความเสี่ยงด้านการเมืองจริงไหมครับ

จะได้เป็นเซพโซน อย่างที่ทั้งสองฝ่ายยินดีจะให้มันเป็น

ก็อย่างที่ผมยอมท่านไปแล้วน่ะครับ ก็ขอให้โรงพยาบาล แสดงออกไปได้เต็มที่ครับ

โทษแต่คนที่ยิงไปเลยครับ

แล้วก็ขึ้นป้ายใหม่อย่าไปยอมครับ ก็มันถูกแล้ว ตัวป้ายก็ไม่เอาคนโกงนี่ครับ ผมเห็นด้วยเลย

ยิงอีก มาปลดอีก ก็ขึ้นป้ายใหม่เลยครับ

ส่วนคนไข้ก็น่าจะเห็นป้ายอยู่แล้ว ใครเข้ามารับการรักษาก็ถือว่ายอมรับความเสี่ยง ใครไม่ยอมรับความเสี่ยงก็ควรหลีกเลี่ยงเองครับ

หรือโทษคนยิง อย่างเดียวไปเลยครับ

ขออภัยที่ข้ามประเด็นไป มิได้ตั้งใจ หวังว่าคราวนี้ผมจะไม่ได้ข้ามนะครับ

ปล ขอเน้นว่าที่พูดตอนแรกว่าผิดไม่ได้หมายความว่าผิดเท่าคนยิง

ข้าพเจ้าเป็น ไอ้ร้อยล็อกอินเรียบร้อย :(

สามสิบลิขิตฟ้า เจ็ดสิบต้องฝ่าฟัน

#110 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:11

ช่วยตอบที่ผมถามหน่อย ไม่ใช่บอกจะตอบแต่ไปอ้างความเห็นที่ไม่ได้เป็นการตอบที่ผมถาม

ผมก็ถือว่านั่นผมพูดเองเลยอยู่แล้วแม้จะเป็นคำพูดคนอื่น เพียงแต่หวังว่าท่านจะเปิดใจหากตรกกะนั้นถูก

1.ถ้าเอาตามตรรกะที่เข้าข้างตัวเองแบบคุณ ก็คงไม่ต้องมีการแสดงความเห็นทางการเมืองใครจะทำอะไรก็ปล่อยไป

เพราะทุกๆคนก็มีคนรอบๆตัวที่ต้องรับผิดชอบ ถ้าเราเห็นว่ามีนักการเมืองโกงประเทศชาติหรือทำอะไรเลวๆ เราก็ไม่ควร

จะออกมาแสดงความเห็นอะไร เพราะจะเป็นอันตรายต่อคนรอบข้าง ที่ผมเขียนมานี่ถูกหรือไม่ ถ้าไม่ถูกแล้วที่ถูกคืออะไร

แค่อยากขอโรงพยาบาล ไว้ซักที่น่ะครับที่เน้นหนักๆ

2. คุณบอกว่ามีวิธีการแสดงออกอื่นๆที่จะทำให้คนรอบข้างไม่เกิดความเสี่ยง แล้ววิธีของคุณมันคืออะไร ช่วยยกตัวอย่าง

มาให้ผมเห็นที ไม่ใช่แถแต่เรื่องเดิมๆ

ก็เวทีไงครับ ที่บ้านก็ได้ คนที่ท่านต้องรับผิดชอบก็มีแค่คนในบ้านท่านเอง

ส่วนเวที ก็มีการเตรียมพร้อมรับมืออยู่แล้ว

ช่วยตอบคำถามผมหน่อย ให้สมกับที่คุณตั้งใจจะเป็นเสื้อแดงที่ต่างจากคนอื่น ไม่ใช่ตอบไม่ได้แล้วแถไปเพ้อเจ้ออย่างอื่น

โดยเฉพาะข้อ 2 เนี่ย คุณบอกเองว่ามีวิธีแสดงออกอย่างอื่น แล้วมันคืออะไร ไม่ใช่สักแต่พิมพ์เอามันส์ไปเรื่อย แล้วถ้าตอบ

เรื่องวิธีแสดงออกอื่นตามที่คุณพูดมาเองไม่ได้ ทีหลังอย่าดัดจริตมาออกความเห็นที่ตัวเองก็ไม่รู้แบบนี้อีก

บางที่ก็ขี้เกียดบ้างไรบ้าง ;)

บางทีก็อยากดองไว้ตอบทีเดียวจะได้ไม่เหนื่อย :angry:

#111 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:17

ท่านทำไมไม่ตอบผม นี่รอบที่ 4 แล้ว ถ้าท่านหาเหตุผลไม่ได้ท่านไม่ควรจะกล่าวเช่นนี้นะครับ สมมุติถ้าผมขึ้นป้ายหน้าบ้านตัวเองว่า

ขออภัยที่ข้ามประเด็นไปขอรับไม่ได้ตั้งใจ

ก็ไม่มีนี่ครับ คนเหล่านั้นก็ไม่มีสิทธิไปให้ปลดป้ายด้วยครับ

ท่านทำไมไม่ตอบผม นี่รอบที่ 4 แล้ว

ขออภัยไม่ได้ตั้งใจครับ คิดว่า ได้พูดไปโดย ตอบคำถามนี้แบบกลายๆไปแล้ว

ถ้าท่านหาเหตุผลไม่ได้ท่านไม่ควรจะกล่าวเช่นนี้นะครับ สมมุติถ้าผมขึ้นป้ายหน้าบ้านตัวเองว่า

ผมได้บอกไปแล้วนะครับ ว่าตัวป้ายไม่ได้ผิดอะไร

แต่โรงพยาบาลก็ควรจะเป็นที่ปราศจาก ความเสี่ยงด้านการเมืองจริงไหมครับ

จะได้เป็นเซพโซน อย่างที่ทั้งสองฝ่ายยินดีจะให้มันเป็น

ก็อย่างที่ผมยอมท่านไปแล้วน่ะครับ ก็ขอให้โรงพยาบาล แสดงออกไปได้เต็มที่ครับ

โทษแต่คนที่ยิงไปเลยครับ

แล้วก็ขึ้นป้ายใหม่อย่าไปยอมครับ ก็มันถูกแล้ว ตัวป้ายก็ไม่เอาคนโกงนี่ครับ ผมเห็นด้วยเลย

ยิงอีก มาปลดอีก ก็ขึ้นป้ายใหม่เลยครับ

ส่วนคนไข้ก็น่าจะเห็นป้ายอยู่แล้ว ใครเข้ามารับการรักษาก็ถือว่ายอมรับความเสี่ยง ใครไม่ยอมรับความเสี่ยงก็ควรหลีกเลี่ยงเองครับ

หรือโทษคนยิง อย่างเดียวไปเลยครับ

ขออภัยที่ข้ามประเด็นไป มิได้ตั้งใจ หวังว่าคราวนี้ผมจะไม่ได้ข้ามนะครับ

ปล ขอเน้นว่าที่พูดตอนแรกว่าผิดไม่ได้หมายความว่าผิดเท่าคนยิง

ป้ายรณรงค์ต่อต้านการโกงนะครับ ไม่ใช่ป้ายหาเสียง โจมตีฝั่งตรงข้าม หรือแยกประเทศ จะถือว่าเป็นป้ายการเมืองหรือป่าวครับ

ผิดไม่ผิดผมไม่รู้หรอกครับ ผมถือว่าเค๊ารณรงค์ในที่ที่ของเค๊า หากไม่มีใครไปทำริยำ เหตุการณ์จะเกิดขึ้นมั้ยครับ

ทำไมเกิดไม่กี่แห่ง โรงพยาบาล เกือบทั้งประเทศขึ้นป้าย มีปัญหาแค่ 3-4 ที่ นี่แหละตรรกะของคนพาล

มันจะหาเรื่องมันก็หาหละครับ อาจจะเก็บกดนานแล้วก็เป็นได้ ใครจะรู้ จริงมั้ย

ทำไมเสื้อแดง mang ชุมนุมกันไม่มีใครไปกวนทีนมัน เพราะว่าคนเราตรรกะความเข้าใจมันต่างกันไงครับ

ที่ถกๆกันอยู่เนี้ย ผมถามจริงๆว่า สมควรประนามใครครับ ใครที่น่าเห็นใจ เหตุผลมันจบตรงนั้นแล้ว ถ้าจะถกเอาแต่แกนความคิดตัวเอง

ชาตินี้ก็ไม่จบครับ ไร้ประโยชน์ บอกตรงๆ

Edited by อิสระเสรีชน, 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:18.

#112 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:26

ป้ายรณรงค์ต่อต้านการโกงนะครับ ไม่ใช่ป้ายหาเสียง โจมตีฝั่งตรงข้าม หรือแยกประเทศ จะถือว่าเป็นป้ายการเมืองหรือป่าวครับ

ผิดไม่ผิดผมไม่รู้หรอกครับ ผมถือว่าเค๊ารณรงค์ในที่ที่ของเค๊า หากไม่มีใครไปทำริยำ เหตุการณ์จะเกิดขึ้นมั้ยครับ

ทำไมเกิดไม่กี่แห่ง โรงพยาบาล เกือบทั้งประเทศขึ้นป้าย มีปัญหาแค่ 3-4 ที่ นี่แหละตรรกะของคนพาล

มันจะหาเรื่องมันก็หาหละครับ อาจจะเก็บกดนานแล้วก็เป็นได้ ใครจะรู้ จริงมั้ย

ทำไมเสื้อแดง mang ชุมนุมกันไม่มีใครไปกวนทีนมัน เพราะว่าคนเราตรรกะความเข้าใจมันต่างกันไงครับ

ที่ถกๆกันอยู่เนี้ย ผมถามจริงๆว่า สมควรประนามใครครับ ใครที่น่าเห็นใจ เหตุผลมันจบตรงนั้นแล้ว ถ้าจะถกเอาแต่แกนความคิดตัวเอง

ชาตินี้ก็ไม่จบครับ ไร้ประโยชน์ บอกตรงๆ

ตามท่านว่าครับ และขอประนาม ผู้ที่จะก่อเหตุขึ้นอีกในอนาคตครับ

และในอนาคต และ ในอนาคตครับ :)

อย่างที่บอกไปครับผมยอมให้ท่าน เพราะท่านไม่ใช่คนเอียงมาก

#113 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:36

ตามท่านว่าครับ และขอประนาม ผู้ที่จะก่อเหตุขึ้นอีกในอนาคตครับ

และในอนาคต และ ในอนาคตครับ :)

อย่างที่บอกไปครับผมยอมให้ท่าน เพราะท่านไม่ใช่คนเอียงมาก

ประชดผมอีก <_< <_< <_< <_<  นอนแระนะงับ ขอบคุณนะครับที่ท่านสละเวลามาถกกะกระผม

อย่างไรเสียผมว่าโฟกัสที่จุดประสงค์ของกระทู้ดีกว่าครับ ที่ท่านพูดก็ถูกส่วนนึงครับ แต่ผมโฟกัสไปที่จุดเสียหายมากกว่า

เราต่างมองกันคนละจุด อาจจะมีข้อไม่เข้าใจกันบางประการ ก็คงต้องถอยห่างคิดกันซักพัก อย่าไปเอาความแพ้ ชนะ มาตัดสินเลย

ทุกความคิดล้วนมีเหตุผลของตัวเอง แล้วแต่มุมมองของใคร ผมเองเคารพทุกความคิดนะครับ แม้จะมองต่างมุมกันมั้งก็ตาม

ฝันดีครับท่าน สมช ทุกๆท่าน 26.gif

#114 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:43

ผมก็ถือว่านั่นผมพูดเองเลยอยู่แล้วแม้จะเป็นคำพูดคนอื่น เพียงแต่หวังว่าท่านจะเปิดใจหากตรกกะนั้นถูก

>>> คำถามที่ผมถามเรื่องนี้ ผมถามมาจากความเห็นหนึ่งของคุณที่มีเนื้อหาโดยสรุปแบบเดียวกับความเห็นที่คุณอ้างมาตอบผม

ดังนั้นที่คุณตอบผมจึงเป็นเหมือนเอาต้นเหตุของคำถามที่ผมถามย้อนกลับมาตอบผมอีกที นี่เรียกว่าตอบแล้วใช่ใหมครับ

แค่อยากขอโรงพยาบาล ไว้ซักที่น่ะครับที่เน้นหนักๆ

>>> อันนี้โอเค ถึงผมเห็นต่างจากคุณ แต่ไม่ขอพูดในความเห็นนี้เพราะประเด็นที่ผมโพสคือคุณไม่ตอบคำถามผม ซึ่งข้อนี้ถือว่าคุณตอบไปแล้ว

ก็เวทีไงครับ ที่บ้านก็ได้ คนที่ท่านต้องรับผิดชอบก็มีแค่คนในบ้านท่านเอง

ส่วนเวที ก็มีการเตรียมพร้อมรับมืออยู่แล้ว

>>> นี่คือคำตอบแล้วจริงๆใช่ใหมครับ หมายความว่าถ้าคุณหมอแสดงความเห็นที่บ้าน แล้วคนร้ายต้องยิงที่บ้านอย่างเดียวใช่ใหม ถ้าคุณหมอแสดงความเห็นบนเวที

คนร้ายต้องหาทางขู่คุณหมอที่เวทีอย่างเดียวใช่ใหม คนร้ายคงไม่คิดว่าเวทีนี่คงทำอะไรไม่ได้ ไปยิงโรงพยาบาลมันดีกว่า ใช่ใหมครับ แล้วที่บอกว่าท่านแสดงความเห็นที่่บ้าน

คนที่ท่านรับผิดชอบก็มีแต่คนที่บ้านนี่เรียกว่าเป้นวิธีแสดงความเห็นโดยไม่มีความเสี่ยงแล้วใช่ใหมครับ

บางที่ก็ขี้เกียดบ้างไรบ้าง ;)

บางทีก็อยากดองไว้ตอบทีเดียวจะได้ไม่เหนื่อย :angry:

>>> ที่คุณตอบรวมความเห็นก่อนนี้ นั่นไม่ได้เรียกว่าตอบคำถามผม หรือถ้านั่นเรียกว่าตอบแล้ว ช่วยอธิบายผมทีว่ามันเรียกว่าตอบตรงใหน

แล้วมันไม่ได้เกี่ยวว่าคุณขี้เกียจหรืออะไร แต่ประเด็นคือหลังจากที่คุณหายขี้เกียจแล้วกลับมานึกอยากจะตอบผม คุณตอบไม่ตรงคำถาม

Edited by Garfield, 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:44.

#115 naughty-girl

naughty-girl

น้องเก่า

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 05:32

อันนี้เรามองแบบเอาความเหมาะสมตามเงื่อนไขที่มีมาคิดด้วยนะคะ ตัดความถูกใจออกไปก่อน

ตอนแรกที่อ่านสิ่งที่คุณ vnvankav เขียน เราก็ไม่พอใจนะ แต่พอคิดทบทวนก็พอจะเข้าใจในสิ่งที่คุณ vnvankav ต้องการสื่อ

เราว่าคนที่ผิดเต็มที่น่ะคือคนที่ไปขุมขู่ระราน

ส่วนนายแพทย์เหรียญทองไม่ผิดแน่นอน ทำในสิ่งที่ดีด้วยซ้ำ

เพียงแต่อีกผ่ายนั้นจิตใจเค้าต่ำซะจนจะทำอะไรก็ได้แล้วเนี่ย การป้องกันการสูญเสียไว้ก็น่าจะดีกว่า

เวลานี้ถ้า นพ.เหรียญทอง จะถอย เราว่าไม่มีใครตำหนิ ทุกคนเข้าใจแน่นอน 

เหมือนกรณีของคุณทยา ที่ลุงกำนันก็แนะนำให้เธอยุติบทบาทเบื้องหน้าเหมือนกัน

เพราะถ้ามีการสูญเสียเกิดขึ้นพวกเราก็ทำได้แค่ประนามมัน แต่ไม่มีอะไรมาชดเชยสิ่งที่เสียไปแล้วไม่ได้แน่นอน

โดยเฉพาะชีวิตของครอบครัวคนอื่น 

ที่เรามาเถียงๆ กันเนี่ย มันใช้ได้กะสภาวะปกติที่คนจิตใจไม่ต่ำและตำรวจทำหน้าที่ของตัวเอง

แต่ตอนนี้มันไม่มีทั้ง 2 อย่าง   -_-

Edited by naughty-girl, 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 05:38.

#116 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 05:49

ผมมองความคิดของคุณว่า

คนที่ตายในม๊อบ ทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ ที่ตายเพราะ อาวุธประจำกาย อาวุธสงคราม ...สมควรตาย เพราะเข้าไปในเขต "การเมือง"

ญาติพี่น้อง, บ้าน ของคนที่เกี่ยวกับการแสดงออกทางการเมือง ถูกข่มขู่ ทำลาย ด้วยอาวุธ ต่างชนิด ...ต้องโทษคนที่เข้าไปแสดงออกทางการเมือง ...ไม่ต้องแสดงออก

อาจหมายรวมถึง

แอร์ฯ ที่ไปโพสท์ ว่าไม่อยากให้บริการ ทายาท SIN ..ถูกอำนาจประชาธิปไตยบีบจนต้องลาออก  เป็นเพราะเขาไปแสดงออกซึ่งความเกลียดชังทายาทคนโกง

คนเดินข้ามถนน ถูกรถชนตาย ...เป็นเพราะถนนมีไว้ให้รถวิ่ง ยังไปเดินข้ามอีก 

โจรปล้นบ้าน ฆ่าเจ้าทรัพย์ตาย ...สมควรตาย เพราะรู้อยู่แล้วว่าโจรมันจ้องปล้นทรัพย์สิน แล้วมีทรัพย์สินทำไม

ผมอยากให้ ญาติพี่น้อง บ้านญาติ ของคุณถูกกระทำดังเช่น คนถูกกระทำข้างต้น

ผมจะสรุปเหตุได้ว่า เป็นเพราะคุณมาแสดงความเห็น(ทางการเมือง) ................

งั้นเชิญคุณเอาป้ายไปขึ้นไว้ที่บ้านคุณเลยครับ นับถือจากใจเลยครับ

อันนี้เพื่อนสมาชิกคุณ แสดงความเห็นไว้

หวังว่าด้วยความเป็น กปปส จะทำให้ท่านเข้าใจแนวคิดผมมากขึ้น จากที่ไม่เข้าใจอะไรเลย

เราพอจะเข้าใจความคิดคุณ vnvankav อยู่บ้างนะมีเหตุมีผลอยู่

คล้ายๆ กะกรณีคุณ ทยา ที่ต้องยุติบทบาท (เบื้องหน้า) เพื่อลดความเสี่ยงที่จะเกิดแก่ชีวิตเด็กๆ ที่โรงเรียน

ในเมื่ออีกผ่ายมันเลวเกินลิมิต เราคงไม่สามารถไปห้ามพวกมันได้ สิ่งที่ทำได้ก็คือแก้ที่ตัวเราเพื่อลดความสูญเสียน่าจะง่ายกว่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคนๆ นึงย่อมมีสิทธิ์แสดงออกทางการเมืองไม่ว่าจะเป็นใคร ยังไงๆ คนทที่มาระรานแบบนี้ก็สมควรโดนประนามอยู่ดี

แต่ที่ต้องด่ามากที่สุดคือผู้รักษากฎหมาย ถ้าทำในสิ่งที่ควรทำ คนดีๆ จะไม่ถูกระรานแบบนี้

เอาป้ายอะไรขึ้น ขึ้นป้ายเพื่ออะไรครับ?

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#117 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:16

อันนี้เรามองแบบเอาความเหมาะสมตามเงื่อนไขที่มีมาคิดด้วยนะคะ ตัดความถูกใจออกไปก่อน

ตอนแรกที่อ่านสิ่งที่คุณ vnvankav เขียน เราก็ไม่พอใจนะ แต่พอคิดทบทวนก็พอจะเข้าใจในสิ่งที่คุณ vnvankav ต้องการสื่อ

เราว่าคนที่ผิดเต็มที่น่ะคือคนที่ไปขุมขู่ระราน

ส่วนนายแพทย์เหรียญทองไม่ผิดแน่นอน ทำในสิ่งที่ดีด้วยซ้ำ

เพียงแต่อีกผ่ายนั้นจิตใจเค้าต่ำซะจนจะทำอะไรก็ได้แล้วเนี่ย การป้องกันการสูญเสียไว้ก็น่าจะดีกว่า

เวลานี้ถ้า นพ.เหรียญทอง จะถอย เราว่าไม่มีใครตำหนิ ทุกคนเข้าใจแน่นอน 

เหมือนกรณีของคุณทยา ที่ลุงกำนันก็แนะนำให้เธอยุติบทบาทเบื้องหน้าเหมือนกัน

เพราะถ้ามีการสูญเสียเกิดขึ้นพวกเราก็ทำได้แค่ประนามมัน แต่ไม่มีอะไรมาชดเชยสิ่งที่เสียไปแล้วไม่ได้แน่นอน

โดยเฉพาะชีวิตของครอบครัวคนอื่น 

ที่เรามาเถียงๆ กันเนี่ย มันใช้ได้กะสภาวะปกติที่คนจิตใจไม่ต่ำและตำรวจทำหน้าที่ของตัวเอง

แต่ตอนนี้มันไม่มีทั้ง 2 อย่าง   -_-

ในที่สุดก็มีคนให้นู๋โหน onion-head-emoticon-101.gif

#118 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:12

มีอะไร ที่พวก *** นี้ทำไม่ได้ บ้าง บุก โรงพยาบาล จุฬา จนคนไข้ช๊อก ตายก็ทำมาแล้ว ตัดไฟโรงพยาบาล สิงห์บุรี ก็ทำมาแล้ว

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#119 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:11

ตรรกะของ vnvankav คือ ถ้าอยู่ในประเทศเดียวกัน ไม่ควรแสดงออกแบบนี้ครับ

แต่ถ้าประเทศกับประเทศ ถึงจะเหมาะสม

ผมสงสัยว่าถ้าเรารบกับมนุษย์ต่างดาว เรื่องของชาวบางระจันจะพลิกหรือเปล่า เพราะเป็นชาวโลกเดียวกัน  <_< 

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน