Jump to content

- - - - -

เอา ปตท คืนนี่คงต้องใช้เงินมากกว่า 1 ล้านๆ บาท

• Please log in to reply
26 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 กรรมติดจรวด

กรรมติดจรวด

น้องเก่า

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:35

ต้องบอกว่าหุ้น ปตท เนี่ย ก็จัดเป็นหุ้นที่ดีนะครับ ปันผลสูง คนที่ซื้อเล่นสั้นถ้ากะราคาดีๆไม่มีทางขาดทุน อันนี้คือเรื่องการการลงทุน เเต่ ผมมาคิดๆว่า มีหลายคนตามเวปต่างๆบอกต้องเอา ปตท คืนมาเป็นของคนไทย ผมมาคิดว่าพูดนะง่ายๆนะครับ เเต่ทำเเทบเป็นไปไม่ได้เลย จะไปยึดคืนบอกว่าวันนี้ประเทศไทยเรายึด ptt คืนเเล้วเพราะทักษิณ ปล้นเอาไปขาย มันจะทำได้หรือครับ เพราะไม่ใช่ว่ามีเเค่คนไทย อย่างเดียว นะครับ ญี่ปุ่น เกาหลี จีน พม่า อเมริกา ยุโรป อาหรับ ผมว่าเกือบทั้งโลกก็ว่าได้อาจจะมีห้น ptt ไม่มากก็น้อย เเละจะไปขโมยเค้าเอามาหรอครับ ทักษิณเลวจริงๆอันนี้ผมเห็นด้วย เเต่การเเปรรูป ptt มันก็ตามหลักสากล ไม่ต้องต่างชาติหรอกเเค่คนไทยก็มีหุ้น ptt หลายพันคนเเล้ว ทั้งคนเงินน้อย เงินมาก หรือคนเก็บไว้เป็นเงินออม จะไปยึดเค้าคืนมาหมดเลยหรอครับ เเล้วเค้าจะมอง การทำธุรกิจกับคนไทยเป็นยังไง เเละเราจะอยู่ได้หรอครับ เพราะถ้าเราทำเเบบนั้นเราก็ไม่ต่างจากคนไม่ดีเลย ผมมองออกอย่างเดียว การที่เราจะเอา ptt คืนมาได้คือ ตั้งโต๊ะซื้อคืน เช่นรับซื้อคืน ต่อหุ้นราคา 320 บาท ซึ่งทุกวันนี้มันราคา 295 บาท ก็อาจจะทำได้ เเต่ต้องใช้เงินเท่าไหร่หละครับ 1 ล้านๆก็ไม่พอ ประเทศไทยจะเอาเงินจากไหนมาซื้อคืน เพราะเงินจำนำข้าว 1.2 เเสนล้าน ตอนนี้เรายังไม่มี คิดเเล้วเครียดนะครับ ที่ทักษิณเเละครอบครัวทำกับประเทศเรา 

#2 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:41

ก็ไม่ต้องเอาบริษัทมันคืนมาซิครับ
เพราะจะได้คนในบริษัทที่ภักดีกัยบริษัทมากกว่าประเทศชาติ
แค่ริบสิทธิประโยชน์ที่มันครอบครองไปกลับคืนมา
เอาไปให้บริษัทที่จัดตั้งใหม่
แล้วช่วยกนสร้างบริษัทใหม่ให้แข็งแรง

#3 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:46

https://th-th.facebo...tal_comments=22

เสวนาพลังงาน ๑ มีนาคม ๒๕๕๗

• จัดตั้งองค์กรใหม่ที่เรียกว่า สภาพลังงาน เพื่อดูแลทรัพยากรของชาติ
• ให้ตัวแทนทุกวิชาชีพ เป็นสมาชิกสภาพลังงาน โดยมีอายุในการดำรงตำแหน่งคนละ 4 ปี แล้วเว้นวรรคอีก 4 ปี จึงจะสมัครเข้ามาให้ได้รับเลือก
• จัดระบบในการบริหารพลังงานและทรัพยากร ด้วยการแบ่งปันผลประโยชน์ 60-40 ซึ่งจะแบ่งปันให้แก่ประชาชนผู้เป็นเจ้าของประเทศและทรัพยากร
• ยกเลิกการกำหนดคุณภาพน้ำมัน ยูโรโฟ (ยูโร 4) ซึ่งมีต้นทุนผลิตสูง เพื่อเปิดโอกาสให้ประชาชนได้ใช้น้ำมันในราคาถูกได้ทันที
• ประเทศไทย ควรนำเข้าน้ำมันแบบจีทูจี โดยไม่ต้องอาศัยบริษัทนายหน้า
• ผลักดันให้ ปตท. ออกจากระบบผูกขาดตัดตอน และไม่อยู่ในความอุปถัมภ์ของรัฐ เพื่อให้เกิดการแข่งขันอย่างเสรี
• ออกกฏหมายรองรับสภาพลังงาน ให้มีสถานะเหมือนดังองค์กรอิสระ เช่น ปปช. กกต. และมีงบประมาณสนับสนุน
• จัดระบบพลังงานทางเลือก พลังงานสีเขียว ให้ครอบคลุมไปในทุกพื้นที่โดยสนับสนุน ให้หน่วยงานของรัฐเป็นหัวหอก ในการนำพลังงานทางเลือกมาใช้ แทนพลังงานฟอสซิล
• แบ่งปันผลประโยชน์ ที่ได้จากการทรัพยากรในทุกแหล่ง ให้แก่คนในพื้นที่อย่างเหมาะสม
• จัดให้มีองค์กรตรวจสอบ การทำงานของสภาพลังงานโดยองค์กรอิสระทุกองค์กร มีหน้าที่ตรวจสอบได้ ที่มิได้ขึ้นกับหน่วยงานของรัฐ
• สร้างศูนย์การเรียนรู้ การแปรรูปทรัพยากร และพลังงาน
• เสนอให้มีการยกเลิก พรบ. ร่วมทุนที่รัฐบาลชุดนี้ประกาศใช้
• เสนอให้บังคับใช้กฎหมายมาตรา 110 ที่ว่า ผู้ใดแจ้งข้อความอันเป็นเท็จ ให้ถ้อยคำเท็จ ตอบคำถามด้วยถ้อยคำอันเป็นเท็จ นำพยานหลักฐานเท็จมาแสดง หรือกระทำการใดๆ เพื่อหลีกเลี่ยงหรือพยายามหลีกเลี่ยง การเสียค่าภาคหลวงหรือผลประโยชน์ตอนแทนพิเศษ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สามเดือน ถึง เจ็ดปี ปรับตั้งแต่ห้าหมื่น ถึงห้าแสนบาท
มาตรา 111 บรรดาปิโตรเลียม เครื่องมือ เครื่องใช้ ยานพาหนะ หรือเครื่องจักรกลใดๆ ที่บุคคลได้มา ได้ใช้ในการกระทำผิด หรือได้ใช้เป็นอุปกรณ์ให้ได้รับผล ในการกระทำความผิดตามมาตรา 103 มาตรา 104 หรือมาตรา 105 ให้ริบเสียทั้งสิ้น ไม่ว่าจะมีผู้ถูกลงโทษตามคำพิพากษาหรือไม่ เว้นแต่ทรัพย์สินนั้นเจ้าของมิได้รู้เห็นเป็นใจด้วยในการกระทำความผิดนั้น
• ยกเลิก พรบ. ปิโตรเลียม พ.ศ. 2514 และออกกฎหมายปิโตรเลียมฉบับใหม่ กำหนดให้ปิโตรเลี่ยมเป็นของรัฐ การนำมาใช้ประโยชน์ต้องเป็นไปเพื่อประโยชน์สูงสุดของประชาชนเท่านั้น

http://webboard.seri...ุ/#entry1093185

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#4 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:49

*
POPULAR

ไม่ต้องเอาหุ้นคืนมาหรอกครับ แต่เอาทรัพย์สินที่เป็นของแผ่นดินแยกออกมาจากปตทให้หมด  ส่วนไหนเกิดก่อนการแปรรูป เอากลับมาให้หมด อย่าให้สิทธิพิเศษใดๆ ให้ ปตท เป็นแค่บริษัทๆ หนึ่งที่มาอาศัยทรัพยากรของไทยหากิน 

#5 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:55

*
POPULAR

ปตท.แปรรูปไปแล้วซื้อคืนไม่ไหวหรอกครับ

มันต้องแก้ด้วยการตั้งบริษัทของรัฐ 100% คู่ขนานขึ้นมา

แล้วผ่องถ่ายสิทธิพิเศษของ ปตท.เข้าบริษัทที่ว่านี้ทีละน้อย 

(ต้องแยบยลและทำอย่างเป็นระบบนะครับ  ไม่งั้นถูกผู้ถือหุ้นฟ้องตาย)

ยึดคาถาการค้าเสรี  ลอยตัว  การแข่งขัน  เข้าไว้ครับ  มันเป็นความศักดิ์สิทธิ์ของโลกทุนนิยม

แต่ทั้งหมดหลังแปรรูปแล้ว  ราคาน้ำมันบ้านเราก็จะไม่ได้ถูกลงมากมายหรอกครับ

ผมให้เต็มที่ก็ไม่เกิน 10%  ทว่ารัฐบาลจะได้ผลตอบแทนเต็มเม็ดเต็มหน่วย  เอาเงินมาพัฒนาประเทศได้มากขึ้น

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#6 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:17

Chalita Song shared Chalita Song's photo.
ลำพัง ถ้าเรื่องพลังงานเพียงเรื่องเดียวมันจะตีไอ้แม้วตายได้จริงๆ ป่านนี้มันตายไปนานแล้ว ถ่ายรูปนี้มาประมาณ 1 ปีพอดี อีเว้นท์พลังงานต้านโกงที่สวนลุมมีนาคมปีที่แล้ว และที่จริงเขาสู้กันมานานกว่านั้นเยอะ แต่ปี56 ที่รวมตัวกันปั่นจักรยานช่วงนั้นจัดได้2-3ครั้งถ้าจำไม่ผิดมีคนร่วมถึง 200-300คัน

แต่แล้วรัฐบาลทำไงรู้มะ มันประกาศเลื่อนวันลอยตัวค่าก๊าซออกไปก่อน ทำเป็นถอยให้ก้าวหนึ่ง แล้วมันก็ฉวยขึ้นราคาตอนกระแสสงบแล้ว ผู้คนต่อกันไม่ติดแล้ว ทำอะไรมันไม่ได้เลย

ถ้าเรื่องพลังงานเรื่องเดียวสามารถไล่ไอ้แม้วได้จริงๆ อีพวก..กปปส. กำนงกำนัน มันไม่ได้เกิดหรอก ไม่มีวันนี้แน่ ใครมันจะเขี้ยวพอและรู้จักแก้เกมการเมืองของไอ้แม้วได้ดีเท่าอดีตคนของพรรค การเมืองเก่าๆที่พวกคุณรังเกียจล่ะ

หรือใครที่คิดว่ามันสำคัญมาก ก็ออกมาเลย จัดทัพมาช่วยตีมันอีกแรงก็ยังจะดีสะกว่า น่าสงสัย..ว่าจะมาลอบกัดทำไม?

ก็แค่รู้จักใช้งานคนให้เป็นเองนะ แล้วก็ดูกาลเทศะบ้างนิดหน่อย มะม่วงจะหล่นอยู่แล้วค่ะห่าน

นมเย็น.. — at Lumphini Park.
  • You like this.

ถ้าเรื่องพลังงานเรื่องเดียวสามารถไล่ไอ้ แม้วได้จริงๆ อีพวก..กปปส. กำนงกำนัน มันไม่ได้เกิดหรอก ไม่มีวันนี้แน่ ใครมันจะเขี้ยวพอและรู้จักแก้เกมการเมืองของไอ้แม้วได้ดีเท่าอดีตคนของพรรค การเมืองเก่าๆที่พวกคุณรังเกียจล่ะ

หรือใครที่คิดว่ามันสำคัญมาก ก็ออกมาเลย จัดทัพมาช่วยตีมันอีกแรงก็ยังจะดีสะกว่า น่าสงสัย..ว่าจะมาลอบกัดทำไม?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#7 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:24

เรื่องทวงคืน ปตท เนี่ย...   ผมจะเห็นต่างกับหลายท่าน

ไอจะทวงคืนอะไรเนี่ย ผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรนัก ถือว่าเป็น สโลแกน เป็นการรณรงค์อย่างนึง

ปตท ก็ควรจะเป็นของรัฐ ที่ถือหุ้นส่วนใหญ่ น่ะถูกต้องแล้ว รัฐต้องมีบริษัทพลังงานแห่งชาติ
ตอนนี้ ก็ถืออยู่ 60 -70 เปอร์ ประมาณนั้นล่ะ

ผมไม่ได้ติดใจว่า จำเป็นหรือไม่ที่ รัฐต้องถือ 100 เปอร์
สถานะโครงสร้างการถือหุ้นจะเป็นอย่างเช่นปัจจุบันนี้ ก็ยังพอรับได้อยู่
(บางคน อาจจะรับไม่ได้ที่หุ้น 30 -40 เปอร์ ที่เหลือ ส่วนนึงจะเป็นของพวกนักธุรกิจการเมือง ขี้โกง
ประเด็นนี้ ก็นานาจิตตัง แล้วแต่มุมมอง)

ปิโตรนาส ของมาเลเซีย เป็นของรัฐ 100 เปอร์
ดูแล้วเขาบริหารจัดการได้ดีกว่า ปตท อย่างแตกต่างชัดเจน (ดูง่ายๆจากผลกำไรที่มากกว่ามหาศาลทั้งที่รายได้เท่ากัน)
แต่การที่รัฐจะถือหุ้น ทั้งหมด หรือแค่ส่วนใหญ่ ก็ไม่น่าจะส่งผลต่างกันอย่างมีนัยสำคัญเท่าใดหรอก

ความสำคัญมันอยู่ที่ กระบวนการบริหารจัดการจากรัฐ หรือ ตัวแทนของรัฐมากกว่า...
ว่าจะจัดการยังไง กับบริษัทพลังงานแห่งชาติ...
รวมทั้งต้องจัดการเรื่อง นโยบาย กฎหมายต่างๆ ที่เกี่ยวกับพลังงานด้วย

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#8 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:47

ประเทศที่เจริญแล้วเขารณรงค์ให้คนใช้จักรยาน  เพราะประหยัดพลังงาน  เดินทางคล่องตัว  แล้วก็ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม

ก็พึ่งมีอีโง่นี่แหละ  ชาติแรกในโลก  รณรงค์ให้คนซื้อรถยนต์  ทั้งที่จำนวนรถยนต์เรียงรวมกัน  ยาวกว่าถนนสามสี่เท่า

<_<

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#9 กรรมติดจรวด

กรรมติดจรวด

น้องเก่า

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 04:26

ก็ไม่เเน่ซะทีเดียวนะครับว่าถ้า ปตท เป็นรัฐอาจจะจเจ๊งเหมือนข้าวก็ได้ใครจะรู้ เหมือนการไฟฟ้าเนี่ยเเหละกินกันมันเลย

#10 Googeee

Googeee

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 06:15

เรื่องการแปรรูปนี่น่ากลัวมากไอ้หน้าเหลี่ยมมันชอบเอาไปแปรรูป ผมกลัวจะเป็นแบบอาเจนติน่าซักวัน รายได้เท่าไรส่งนอกออกเกือบหมดจากประเทศที่ร่ำรวยมากๆกลายเป็นประเทศที่ล้มละลาย https://www.youtube....h?v=JwsB2BsM9oY

#11 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:19

ผมบอกตรง ๆ ว่า ผมไม่มีไอเดีย อะไรหรอก

แต่ผมมีวิธีพื้น ๆ ที่คิดออก ซึ่งผมว่า หลายคน ก็คิดออก

แต่ไม่ค่อยอยากทำ เพราะว่า ยังติดสบายอยู่

คือ ผมว่า โดยหลักการนะ น้ำมัน

ยังไงซะ วันหนึ่งต้องผลิตไม่ทันความต้องการ

อยู่แล้ว ถ้ายังใช้กันแบบนี้ กว่ามันจะผลิต

ตามธรรมชาติ น่ะกินเวลานะ คนรอไม่ได้หรอก

แล้วทำไม เราถึงต้องรอ ให้ถึงวันนั้น

ผมว่า มีคนที่สนับสนุน ปตท ทางอ้อม

อยู่เยอะนะ ผมต้องบอกให้ชัดไหม ว่าใครบ้าง

" คนใช้รถส่วนตัว "

ผมว่าเพื่อนเราในนี้ ใช้รถส่วนตัวเยอะ

ผมเป็นคนจน ผมไม่รู้ความจำเป็นเพื่อน ๆ หรอก

ว่าทำไมต้องใช้รถส่วนตัว

จริง ๆ ของผมเอง ก็ส่วนตัว แต่ของผม

ไม่กินน้ำมัน แหะ ๆ ของผม จักรยาน เจ้า holy 2

(ชื่อเต็ม holy mkII red comet)

คือ ผมมองว่า การใช้รถส่วนตัว

มันเป็นการสิ้นเปลือง โดยใช่เหตุนะ

โดยเฉพาะ รถ ที่ใช้เบนซิน

เพราะต้องจ่ายเงินชดเชย เข้ากองทุน ซะมาก

แล้วโดยหลัก ผลประโยชน์ต่อราคาขาย

มันก็บอกอยู่แล้ว ว่ากำไรที่ ปตท ได้ มาจาก

ตรงนี้ ซะเยอะ

ผมคงไม่ถึงขนาดไปบอกให้ เพื่อน ๆ

มาใช้จักรยานอย่างผม

แน่นอน คนไม่เคย มันอันตรายนะ

แต่ว่าอยากให้ลองค่อย ๆ ปรับตัว

จากขับทุกวันเป็น วันเว้นวัน

วันที่ไม่ได้ขับ ก็ลองรถไฟฟ้าบ้าง

รถเมล์ปรับอากาศบ้าง แล้วแต่ใครสะดวก

แต่ถ้ากรณี ซอยเปลี่ยว ก็อันนั้นคงจำเป็นจริง

ก็ไม่ว่ากัน

นี่อะตรงนี้ ผมว่าเริ่มตรงนี้นะ

อย่างน้อย ให้ ปตท มีรายได้ลดลง กำไรลดลง

ช่วยได้ละ คนละนิด คนละหน่อย

ยอมลำบากนิดหนึ่ง เท่ห์ลดลงหน่อย

ผมเองทุกวันนี้ ยังเสื้อเชิ้ต สีขาว

ปั่นจักรยานแม่บ้านเล็ก ๆ ดูน่าสมเพช

ผมยังชิล ๆ เลยนะ

ผมยังชอบโกหก ตัวเอง ว่ากำลังเป็น

เจ้าชายขี่ม้าขาว หรือเป็น ชาร์ อาซเนเบิ้ล

กำลัง ควบคุม zazabi เลย

คิดว่า ไม่เกินความสามารถ แต่ละคน นะครับ

ถึงจะดูเล็กน้อย แต่รวม ๆ กันเข้า เหมือน ผีเสื้อ

ขยับปีก ก็กลายเป็น พายุ ทอร์นาโด ได้เหมือนกันนะครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#12 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:21

ประเด็นที่คนติดใจคือ ของๆไทย ทำไมคนไทยต้องใช้ของแพง แก๊ส นำ้มัน ฯลฯ 

คุณกรณ์เคยพูดบนเวที ผ่าความจริง แล้วครับว่า ทำได้

และผมก็เชื่อว่า ทำได้ครับ 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#13 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:33

ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ครับ ถ้าคิดจะทำ อาจใช้เวลาหน่อย ...อยู่ที่ว่าเราร่วมแรงร่วมใจกันมากน้อยแค่ใหนเท่านั้น

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#14 Googeee

Googeee

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:46

ผมบอกตรง ๆ ว่า ผมไม่มีไอเดีย อะไรหรอก

แต่ผมมีวิธีพื้น ๆ ที่คิดออก ซึ่งผมว่า หลายคน ก็คิดออก

แต่ไม่ค่อยอยากทำ เพราะว่า ยังติดสบายอยู่

คือ ผมว่า โดยหลักการนะ น้ำมัน

ยังไงซะ วันหนึ่งต้องผลิตไม่ทันความต้องการ

อยู่แล้ว ถ้ายังใช้กันแบบนี้ กว่ามันจะผลิต

ตามธรรมชาติ น่ะกินเวลานะ คนรอไม่ได้หรอก

แล้วทำไม เราถึงต้องรอ ให้ถึงวันนั้น

ผมว่า มีคนที่สนับสนุน ปตท ทางอ้อม

อยู่เยอะนะ ผมต้องบอกให้ชัดไหม ว่าใครบ้าง

" คนใช้รถส่วนตัว "

ผมว่าเพื่อนเราในนี้ ใช้รถส่วนตัวเยอะ

ผมเป็นคนจน ผมไม่รู้ความจำเป็นเพื่อน ๆ หรอก

ว่าทำไมต้องใช้รถส่วนตัว

จริง ๆ ของผมเอง ก็ส่วนตัว แต่ของผม

ไม่กินน้ำมัน แหะ ๆ ของผม จักรยาน เจ้า holy 2

(ชื่อเต็ม holy mkII red comet)

คือ ผมมองว่า การใช้รถส่วนตัว

มันเป็นการสิ้นเปลือง โดยใช่เหตุนะ

โดยเฉพาะ รถ ที่ใช้เบนซิน

เพราะต้องจ่ายเงินชดเชย เข้ากองทุน ซะมาก

แล้วโดยหลัก ผลประโยชน์ต่อราคาขาย

มันก็บอกอยู่แล้ว ว่ากำไรที่ ปตท ได้ มาจาก

ตรงนี้ ซะเยอะ

ผมคงไม่ถึงขนาดไปบอกให้ เพื่อน ๆ

มาใช้จักรยานอย่างผม

แน่นอน คนไม่เคย มันอันตรายนะ

แต่ว่าอยากให้ลองค่อย ๆ ปรับตัว

จากขับทุกวันเป็น วันเว้นวัน

วันที่ไม่ได้ขับ ก็ลองรถไฟฟ้าบ้าง

รถเมล์ปรับอากาศบ้าง แล้วแต่ใครสะดวก

แต่ถ้ากรณี ซอยเปลี่ยว ก็อันนั้นคงจำเป็นจริง

ก็ไม่ว่ากัน

นี่อะตรงนี้ ผมว่าเริ่มตรงนี้นะ

อย่างน้อย ให้ ปตท มีรายได้ลดลง กำไรลดลง

ช่วยได้ละ คนละนิด คนละหน่อย

ยอมลำบากนิดหนึ่ง เท่ห์ลดลงหน่อย

ผมเองทุกวันนี้ ยังเสื้อเชิ้ต สีขาว

ปั่นจักรยานแม่บ้านเล็ก ๆ ดูน่าสมเพช

ผมยังชิล ๆ เลยนะ

ผมยังชอบโกหก ตัวเอง ว่ากำลังเป็น

เจ้าชายขี่ม้าขาว หรือเป็น ชาร์ อาซเนเบิ้ล

กำลัง ควบคุม zazabi เลย

คิดว่า ไม่เกินความสามารถ แต่ละคน นะครับ

ถึงจะดูเล็กน้อย แต่รวม ๆ กันเข้า เหมือน ผีเสื้อ

ขยับปีก ก็กลายเป็น พายุ ทอร์นาโด ได้เหมือนกันนะครับ

อันตรายคับเคยลองถีบแล้ว ตายไปไม่คุ้ม นักปั่นจักรยานชาวต่างชาติปั่นไปมาทั่วโลกยังมาตายในประเทศไทยบ้านเราเลยเพราะคนขับรถแมร่ง.......

#15 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:01

..... เมื่อ ได้รัฐบาลที่ดี...( จริงๆ) ส่งไปดู ด้านพลังที่

... อินโดฯ..มาเลฯ .. ว่าเขาทำไง ประชากรของเขา

...จึงใช้พลังงาน ราคาถูก... ดีไม๊..??

#16 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:19

จริงเรื่องราคาแพงผมไม่ติดใจเท่าไหร่ ผมใช้แพงคุณก็ใช้แพงเหมือนกัน

ที่ผมสนใจกว่า คือ ทรัพย์สมบัติ ทรัพย์สิน ทรัพยากร ว่าใครครอบครอง เป็นธรรมหรือไม่ คนไทยหรือไม่ ประมาณนั้น

ถ้าทุกอย่างชัดเจน รายได้ทุกสตางค์(สมมติ)เข้าคลัง ไม่มีเลือดไหล ผมโอเค

แต่เท่าที่ฟังๆดูเหมือนไม่ใช่ เพราะแปรรูปไปแล้ว ผมจึงไม่อยากให้แปรรูปรัฐวิสาหกิจ ผมอยากให้เป็นของรัฐ เป็นสมบัติของลูกหลาน....แค่ 1 ล้านล้านเล็กน้อยครับ จริงใจรึเปล่าเท่านั้น

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#17 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:19

ปตท.แปรรูปไปแล้วซื้อคืนไม่ไหวหรอกครับ

มันต้องแก้ด้วยการตั้งบริษัทของรัฐ 100% คู่ขนานขึ้นมา

แล้วผ่องถ่ายสิทธิพิเศษของ ปตท.เข้าบริษัทที่ว่านี้ทีละน้อย 

(ต้องแยบยลและทำอย่างเป็นระบบนะครับ  ไม่งั้นถูกผู้ถือหุ้นฟ้องตาย)

ยึดคาถาการค้าเสรี  ลอยตัว  การแข่งขัน  เข้าไว้ครับ  มันเป็นความศักดิ์สิทธิ์ของโลกทุนนิยม

แต่ทั้งหมดหลังแปรรูปแล้ว  ราคาน้ำมันบ้านเราก็จะไม่ได้ถูกลงมากมายหรอกครับ

ผมให้เต็มที่ก็ไม่เกิน 10%  ทว่ารัฐบาลจะได้ผลตอบแทนเต็มเม็ดเต็มหน่วย  เอาเงินมาพัฒนาประเทศได้มากขึ้น

ทั้งนี้ผมว่า การตั้งบริษัทคู่ขนานเพื่อแยกสินทรัพย์เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ถ้ามีนักการเมืองและข้าราชการทุจริต ช่องนี้จะเป็นส่วนที่หากินได้ง่ายมากๆครับ งบไม่ต้องเปิดเผยให้สาธารณชน แนวทางบริหารก็ไม่ต้องเปิดเผย โอกาสเป็นเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อนและใต้โต๊ะพอสมควร และยิ่งถ้าไม่สามารถขจัดพวกพ้องทักษิณได้โอกาสยิ่งเปิดสำหรับเค้ามากขี้น ผมเห็นว่ายังไงๆก็ต้องจัดการเอาเรื่องหลักก่อน

#18 -โต-

-โต-

น้องเก่า

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:37

ไปเอาคืนทำไม

หาคณะกรรมการมาคุมราคามันก็พอ มันกำไรดีค่าหุ้นมันก็สูง ไปซื้อคืนก็แพงซิ

หากลไกมาควบคุมราคาให้เหมาะสม อย่าให้มันเอากำไรจากสังคมมากๆไปให้ผู้ถือหุ้น

Edited by -โต-, 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:39.

#19 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:46

ซื้อคืนก็ได้มั้งครับ ประกาศไปเลยยึดสัมปทานคืน หรือซื้อคืนทีละอย่าง ปีละอย่าง เดี๋ยวหุ้นมันราคาตกเอง แล้วค่อยช้อนซื้อ ได้มะ

#20 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:11

ก่อนยึดคืน  ขอให้มันจ่ายค่าปรับก่อนแล้วกัน

ไม่ใช่เงียบหาย

#21 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:21

ทั้งนี้ผมว่า การตั้งบริษัทคู่ขนานเพื่อแยกสินทรัพย์เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ถ้ามีนักการเมืองและข้าราชการทุจริต ช่องนี้จะเป็นส่วนที่หากินได้ง่ายมากๆครับ งบไม่ต้องเปิดเผยให้สาธารณชน แนวทางบริหารก็ไม่ต้องเปิดเผย โอกาสเป็นเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อนและใต้โต๊ะพอสมควร และยิ่งถ้าไม่สามารถขจัดพวกพ้องทักษิณได้โอกาสยิ่งเปิดสำหรับเค้ามากขี้น ผมเห็นว่ายังไงๆก็ต้องจัดการเอาเรื่องหลักก่อน

ผมเห็นด้วยเรื่องการทุจริตครับ

คือบ้านเรามันมีนักการเมืองเลวๆเยอะ  ของดีมันก็กลายเป็นของเน่าได้

ดูอย่างการรถไฟมีสินทรัพย์ขนาดไหน  ที่ดินการรถไฟแต่ละแปลงมูลค่ามหาศาล

แต่ผลการดำเนินการขาดทุนบักโกรก  ล้าหลังเพื่อนบ้านอย่างมาเลย์แบบไม่เห็นฝุ่น

(อันนี้สิน่าแปรรูป)

ทว่า ปตท.นี่เป็นอีกแบบครับ

รู้กันไหมครับว่ากำไรจากการค้าปลีกน้ำมันเป็นสัดส่วนนิดเดียวของ ปตท.

(รายได้ในปี 56 ของ ปตท.คือ 2,800,000 กว่าล้าน 

ต้นทุนขายและการให้บริการสูงถึง 2,600,000 กว่าล้าน 

กำไรเกือบ 240,000 ล้าน  หมายเหตุ : รวมกำไรค่าเงิน 304 ล้านบาท)

สิทธิในท่อทางส่งก๊าซที่พาดผ่านธรรมชาติอันเป็นสมบัติของคนไทยทั้งชาตินั่นแหละครับ 

เป็นกำไรที่ ปตท.เอาไปปันผลให้ผู้ถือหุ้น

ถ้าเป็นไปได้ตรงนี้ควรกลับมาเป็นของรัฐ 100% แล้วให้เอกชนมาประมูลแข่งขัน

ให้สัมปทานระยะสั้นไม่เกิน 5 ปี  รัฐจะได้ประโยชน์สูงมากครับ

ความจริงรัฐวิสาหกิจที่มีการแข่งขันแล้วยังทำรายได้ดี  มีประสิทธิภาพตามสมควรของเราก็มีนะครับ

รัฐวิสาหกิจของไทยอย่าง การไฟฟ้า การประปา ออมสิน กระทั่ง ธกส.ผมก็คิดว่าใช้ได้  ค่อนไปทางมีประสิทธิภาพด้วยซ้ำ

ทว่าพวกนี้เขาค่อนข้างมีกรอบปฏิบัติที่ชัดเจน  รัฐบาลกำหนดนโยบายได้เล็กน้อย

ถึงส่งคนของตัวเองเข้าไปเป็นบอร์ดก็ทำอะไรไม่ได้มาก

ดังนั้นกติกาที่ชัดเจน  พนักงานที่ดี  ช่วยได้มากครับ  เราถึงควรปฏิรูปกันทั้งระบบไงครับ

Edited by คลำปม, 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:22.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#22 กรกช

กรกช

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:19

น้ำมันเป็นต้นทุนสินค้า ถ้าราคาแพง จะส่งผลกับค่าครองชีพของประชาชน รัฐจึงต้องควบคุมราคาไม่ให้สูง

นี่คือเหตุผลที่เข้าใจง่ายๆ แต่นักการเมืองไทยไม่ยอมเข้าใจ

ทุกพรรค ทุกรัฐบาล มีแต่ขึ้นราคาน้ำมัน ขูดรีดภาษีอย่างบ้าคลั่ง น้ำมัน 1 ลิตร(เบนซิน) เก็บภาษี + กองทุนน้ำมันถึง 20 บาท 

กองทุนน้ำมันที่เก็บ ก็เอาไปอุ้มธุรกิจปิโตรเคมีของปตท. ภาษีที่เก็บ นักการเมืองก็เอาไปถลุงโกงกิน

คนไทยมีแต่ช้ำกับช้ำ 

#23 กรกช

กรกช

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:23

ปตท.กำไรแสนล้าน เอกชนโกยกำไรมหาศาล แต่คนไทยเจ้าของทรัพยากรต้องมาเดือดร้อน เด็กประถมก็เข้าใจได้ว่า ไม่ยุติธรรม

เมื่อมีความไม่ยุติธรรมเกิดขึ้น ก็ย่อมมีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้น แล้วสิ่งผิดปกติจะไปอยู่ที่ไหนได้ มันก็ต้องอยู่ที่การบริหารจัดการของผู้ที่มีอำนาจเกี่ยวข้อง

สรุปตรงๆก็คือ น้ำมันแพง เพราะนักการเมือง และ คนไทยถูกโกงแน่นอน 100% 

#24 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:42

ก็ไม่เเน่ซะทีเดียวนะครับว่าถ้า ปตท เป็นรัฐอาจจะจเจ๊งเหมือนข้าวก็ได้ใครจะรู้ เหมือนการไฟฟ้าเนี่ยเเหละกินกันมันเลย

ปตท.นำเงินไปสนับสนุนแกนนำแดง เช่นณัฐวุฒิ ใสยเกื้อตั้งบริษัทรับงานปตท226ล้านบาท

ส่วนการไฟฟ้ากินนี่ผมไม่เคยอ่านข่าวน่ะ ถ้าคุณมีข่าวช่วยส่งให้อ่านด้วย

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#25 กรกช

กรกช

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:44

ส่วนวิธีแก้ไขให้น้ำมันถูกลง มีหลายวิธี และทำได้ไม่ยาก อยู่ที่ว่าจะมีใครจริงใจทำหรือเปล่า

เช่น เลิกเก็บภาษี และกองทุนน้ำมัน ราคาก็ลดลงทันทีแล้ว 20 บาท

และถึงเรานำเข้า แต่เราก็ผลิตได้เองด้วย ก็ต้องมาหารเฉลี่ยราคากัน ระหว่างนำเข้า และผลิตได้ ไม่ใช่เหมารวมใช้ราคาตลาดโลกอย่างทุกวันนี้ ราคาก็ลดลงได้อีกมาก

ต้นทุนขุดเจาะแค่ 1 บาทกว่า ขุดน้ำมันดิบในอ่าวไทยของเราเองได้ 2.6 แสนบาร์เรล/วัน ใช้แค่ 5.8 แสนบาร์เรล/วัน ก็เท่ากับลดได้อีกเกือบครึ่งจากราคาเนื้อน้ำมัน

ค่าขนส่ง ค่าสูญเสียระหว่างทางปลอมๆ ที่ไปคิดราคานำเข้าก็ลดลงได้อีก แค่นี้น้ำมันบ้านเราก็เหลือไม่ถึง 20 บาทต่อลิตรแล้ว

ในส่วนภาษีน้ำมัน และ กองทุนที่เลิกเก็บไปไป ก็ไปเก็บเพิ่มเอาจากค่าภาคหลวง ภาษี ค่าสัมปทานจากเอกชนเพิ่มแค่นิดหน่อย ก็ได้เงินมหาศาลแล้ว ก็เอาตรงนั้นมาทดแทนในส่วนที่เลิกเก็บไป

นี่เป็นวิธีลดราคาน้ำมันที่ง่ายแสนง่าย ไม่มีใครเดือดร้อน มีแค่เอกชนรายได้ลดลงแค่นิดหน่อย แต่ประชาชนได้ประโยชน์เต็มๆ

Edited by กรกช, 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:45.

#26 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:48

ไอ้น้ำมันจะแพงไม่ว่านะ

แต่อยากถามไอ้พวกควายแดงว่า จะไปสนับสนุนให้ ปตท มันขึ้นราคาพลังงานทำไม

เค้ามีแค่คัดค้านการขึ้นราคาน้ำมัน แต่ควายแดงเ-สือกสนับสนุน

thailand only

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#27 Arm

Arm

น้องใหม่

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:51

ผู้ถือหุ้นใหญ่คือกระทรวงการคลังครับ ตามรูปด้านล้าง ถืออยู่ 51.11% อันดับ 2 ก็แค่ 7.63%

เอกชนน้อยครับ

Note : ข้อมูลจากตลาดหลักทรัพย์ =>  http://www.set.or.th...e=th&country=TH

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน