Jump to content

- - - - -

คิดเหมือนผมมั้ยถึงเวลา... ลุงกำนำแล้ว

• Please log in to reply
67 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 dragonworld

dragonworld

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:56

พื้นที่ข่าวในฟรีทีวี ของ ม็อบนกหวีด เริ่มน้อยลงเรื่อยๆ

ผมว่ามันพีคช่วง ชาวนา หลังจากนั้นก็เริ่มซาลงเรื่อยๆ

เล่นเรื่องแบ่งแยกประเทศก็จุดไฟไม่ติด 

มันเหมือนกับ ของที่ขึ้นสู่สูงสุด กำลัง ร่วงลงมาเรื่อยๆ 

และในที่สุด ก็ตกถึงพื้น 

เหมือนม็อบที่เหลือแค่ ๒ เวที ที่สวนลุม กับ แจ้งวัฒนะ

จากที่เคยป่วนเมืองชัตดาวน์กรุงเทพ

ผมว่าอีกไม่นาน คงถึงเวลา ชัตดาวน์ กปปส

RIP ล่วงหน้าครับ

ใครทำกรรมใดไว้ ก็ไม่สามารถหลีกหนีกรรมนั้นได้

ลุงกำนันครับ ลองท่อง สักวันละ สิบรอบ 

ขอบคุณครับ ลุงกำนัน ที่ช่วยให้ผมตาสว่าง เวลาหมาบ้ามันจะเอาให้ได้ มันใช้ทุกวิธี

ผมเลยเหตุธาตุแท้ของคนหลายๆคน 

ขอบคุณจากใจจริงๆ

#2 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:04

แล้ว??

อันนี้ก๊อปมาหรือพิมพ์เองอีกครับ

อย่าถามหาสาระจากคำตอบผมนะ

เพราะจากที่อ่าน มันเป้นประโยคบอกเล่าเฉยๆ

ไม่รู้จะตอบอะไรให้ ถูกใจน่ะ

#3 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:07

พูดตรงๆนะครับ จขกท.ตั้งกระทู้แต่ละกระทู้หาสาระอะไรไม่ได้เลย  

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#4 DeathRoseTH

DeathRoseTH

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:08

ขยันจริงๆ โพสแต่เช้า ก็ดีๆ ทำงานให้คุ้มกับเงิน เผื่อผลงานเข้าตาเงินเดือนจะได้เพิ่ม

ผืนแผ่นดินไทยมีไว้ให้คนไทยอยู่

คนเขารู้จากใจว่าแลกมาด้วยเลือดกษัตริย์และบรรพชนไทย

คนผิดอย่ามาโทษเกม

#5 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:10

มีราคาอะไรวะ น้ำหน้าอย่างจขกท.

กระทู้เก่า ด่าคนอื่นไร้สาระ แต่เสึอกตั้งกระทู้ไม่มีสาระ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#6 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:15

ตั้งกระทู้เรียกแขก  วิเคราะห์คนอื่นเค้าตามใจจินตนาการ

ถามจริง  เคยวิเคราะห์ตัวเองบ้างไหม  ว่าทำไมเป็นคนที่มีความคิดแบบนี้ ?

ที่พิมพ์ๆออกมานี่  มาจากความคิดคุณเอง  หรือทำไปเพื่อผลประโยชน์

พอคนเค้าเข้ามาด่า ก็ไม่พอใจ   แต่แสดงความคิดได้สมควรถูกด่าจริงๆ

เอาเป็นว่าผมไม่ด่าคุณหรอกน่ะ  ดั่งคำที่เจ้าของกระทู้ว่า " ใครทำกรรมใดไว้ ก็ไม่สามารถหลีกหนีกรรมนั้นได้ "  เตรียมใจไว้ได้เลย

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#7 dragonworld

dragonworld

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:17

ก็เถียงมาเป็นข้อๆสิครับ ตอนนี้คนมาน้อยถึงขนาดยุบเวที เรื่องแบ่งแยกดินแดนก็จุดไม่ขึ้น เดียวก็วนมาทักษิณโกงอีกตามเคย สาวกในนี้อย่าลืมไปทุกเย็นนะครับ เช็คยอด 555

#8 metalcore

metalcore

น้องใหม่

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:18

แค่ลุงกำนันและ กปปส ทำให้เสื้อแดงรวมถึงคนกลางรับรู้ข้อมูลความชั่วของรัฐบาลและพรรคเพื่อไทย จนเกิดกระแสตีกลับมาต่อต้าน ไอ้เหลี่ยม มากขึ้น จนทำให้ นรกป่วนชาติ (นปช) แทบจะสูญพันธ์ผมก็ถือว่าประสบความสำเร็จอย่างมากแล้ว และผมเชื่อมั่นว่าประชาชนจะชนะในศึกนี้แน่นอน

#9 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:19

...

Attached Images

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#10 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:22

ยังยืนยันคำเดิมครับว่าปูจะชนะ

เพราะ

สิ่งที่ทำให้ นายกปู ชนะ สุเทพ น่ะเหรอ?

ก็ง่ายๆครับ

เพราะมีควายแดงอย่างจขกท.เต็มบ้านเต็มเมืองไงครับ

:lol:   :lol:   :lol: 

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#11 Binladong

Binladong

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:23

แล้ว??

อันนี้ก๊อปมาหรือพิมพ์เองอีกครับ

อย่าถามหาสาระจากคำตอบผมนะ

เพราะจากที่อ่าน มันเป้นประโยคบอกเล่าเฉยๆ

ไม่รู้จะตอบอะไรให้ ถูกใจน่ะ

ระดับนี้แล้วเขาไม่ก๊อบใครหรอก  แค่พิมพ์เหมือน 

http://pantip.com/topic/31761550

"ถ้า คนในชาติยังไม่สำนึกว่า ความเจริญ ก้าวหน้าในปัจจุบันนี้ เกิดจากบรรพบุรุษช่วยกันสร้างสมเป็นมรดกตกทอดมา และยังขาดความรู้ความสนใจเรื่องของตัวเอง วัฒนธรรมของตนเองและสิ่งที่บรรพชนมอบให้ เท่ากับว่า ความเจริญที่เกิดขึ้นมานั้นจะไม่มั่นคงและถาวร"

พระโอวาท : สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ

#12 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:24

ก็เถียงมาเป็นข้อๆสิครับ ตอนนี้คนมาน้อยถึงขนาดยุบเวที เรื่องแบ่งแยกดินแดนก็จุดไม่ขึ้น เดียวก็วนมาทักษิณโกงอีกตามเคย สาวกในนี้อย่าลืมไปทุกเย็นนะครับ เช็คยอด 555

1.จุดไม่ติดแล้วถอน พรบ.นิรโทษทำไม

2.จุดไม่ติดแล้ว ยุบสภาทำไม

3.จุดไม่ติดแล้ว ทำไมไม่เปิดเปิดสภาเลือกนายก

ตอบ

1............................................................................................................

2............................................................................................................

3............................................................................................................

ทำแบบฟอร์มให้แล้ว   เชิญ

Edited by Shariff, 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:28.

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#13 นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:27

จขกท. ไม่ยอมลงทุนอะไรเลยเหรอ ในการหาบัตรเติมเงิน

แค่ความคิดของตัวเองก็ไม่ยอมลงทุน ต้องไปเอาข้อความของคนอื่น ในลากดำนามาแปะไว้ที่นี่

ระวังนะครับ สมอง ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ มันจะฝ่อนะ

เตือนมาด้วยความหวังดี

http://pantip.com/topic/31761550

:D

#14 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:29

นั่นสิเนอะ  ถึงกับนางยกและไอ้ตี๋ ต้องออกมาโวยวายให้ทหารยุบบังเกอร์กันทีเดียวเชียว

คงจะเห็นด้วยจริงๆ ว่าใกล้ถึงเวลาที่ลุงกำนันจะได้เสร็จสิ้นภารกิจจริงๆซะที เพราะเวทีปฏิรูปก็กำลังเริ่มขึ้นอย่างสวยงาม แมงแดงกำัลังดิ้นกันพล่าน

ตอนนี้ทุกคนก็เลย ชิวๆ สบายๆ นั่งเล่นเย็นใจในสวนดูกฏหมายที่กำลังไล่ล่าพวกกฏหมู่ที่กำลังเดือดร้อนกับป้าย "ต่อต้านรัฐบาลโกง"

ขนาดมีสื่อฟรีทีวี มติชน ข่าวสด ไทยรัฐ เดลินิวส์ ช่วยกลบเรื่องเลวๆกันเต็มที่แล้วนะเนี่ย ลางหายนะของแมวก็ยังเห็นอยู่ไม่ไกล

พักนี้เห็นหน้าตาลุงกำนันหน้าตาผ่องใส ไม่เหมือนใครบางคนที่เริ่มออกอาการประสาทรับทาน เหมือนติงต๊องเลย

10403293_1426562117609834_23021669286491

#15 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:30

พื้นที่ข่าวในฟรีทีวี ของ ม็อบนกหวีด เริ่มน้อยลงเรื่อยๆ

ผมว่ามันพีคช่วง ชาวนา หลังจากนั้นก็เริ่มซาลงเรื่อยๆ

เล่นเรื่องแบ่งแยกประเทศก็จุดไฟไม่ติด 

มันเหมือนกับ ของที่ขึ้นสู่สูงสุด กำลัง ร่วงลงมาเรื่อยๆ 

เหมือนม็อบที่เหลือแค่ ๒ เวที ที่สวนลุม กับ แจ้งวัฒนะ

จากที่เคยป่วนเมืองชัตดาวน์กรุงเทพ

ผมว่าอีกไม่นาน คงถึงเวลา ชัตดาวน์ กปปส

ใครทำกรรมใดไว้ ก็ไม่สามารถหลีกหนีกรรมนั้นได้

ลุงกำนันครับ ลองท่อง สักวันละ สิบรอบ 

ขอบคุณครับ ลุงกำนัน ที่ช่วยให้ผมตาสว่าง เวลาหมาบ้ามันจะเอาให้ได้ มันใช้ทุกวิธี

dragonworld สับสนระหว่างกำนันสุเทพและ น.ร.ก. ปู หรือไม่ ?

ปกติแมงดาตัวผู้เกาะหลังแมงดาตัวเมียเป็นเรื่องธรรมชาติของแมงดา....

'สิ่งเทียมมนุษย์'เอาเยี่ยงอย่างเกาะหลังแมงดาตัวเมียวัยกลางคน น่าทุเรศนะ

ไม่มีสติปัญญาอย่างมนุษย์ อย่างสุจริตชนคิด ก็ควรเกาะหลังตัวเมียต่อไปเถอะ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#16 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:30

อย่างน้อยๆก็เห้นคนหน้าด้าน เป้นนายก โดยที่เลือกตั้งไม่จบ ไม่เป็นประชาธิปไตยเบยยยย :rolleyes:

#17 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:31

ที่แน่ๆ  ถ้าลุงกำนันเรียกรวมพล  มากกว่าพวกขายชาติเสื้อแดงละกันฮ่ะ  กรุณามองเสื้อแดงด้วยว่าตอนนี้เป็นยังไง  ในสายตาสื่อต่างชาติยังมองพวกนี้เป็นพวกฆาตกรติดอาวุธไล่ฆ่าคนในชาติ  เสื้อแดงสำหรับผมแล้วมันก็ไอ้พวกชาติชั่วที่เห็นเงินเป็นใหญ่ ไม่มีคุณค่าความเป็นคนเหลืออยุ่ในตัว   ต่างกับม๊อปลุงกำนัน มีการเอาเงินมาช่วยด้วยใจ มีอาหารทำเลี้ยงทุกคนไม่ได้สนใจว่าใครเป็นใคร ถ้าแค่นี้มองไม่ออกอีก อย่าอยู่ให้รกชาติเลยฮ่ะ ไปตายแล้วเกิดใหม่เหอะ

#18 dragonworld

dragonworld

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:32

1.จุดไม่ติดแล้วถอน พรบ.นิรโทษทำไม

3.จุดไม่ติดแล้ว ทำไมไม่เปิดเปิดสภาเลือกนายก

ตอบ

1............................................................................................................

2............................................................................................................

3............................................................................................................

ทำแบบฟอร์มให้แล้ว เชิญ

ตอนนั้นจุดติดนี้ครับ ผมยอทรับว่ารัฐบาลควรโดนตำหนิเรื่องออกพรบ แต่หลังจากเรื่อง พรบ หล่ะครับ ตอนนี้คนมาเท่าเมื่อก่อนมั้ย สองเวทีรวมกันไม่ถึงหมื่น

อันนี้รัฐบาลยอมถอยครับ เพื่อไห้เลือกตั้งประชาชนตัดสิน แต่ปชป กลับไม่กล้าลงเพราะรู้ว่ายังไงก็แพ้

3.จุดไม่ติดแล้ว แล้วทำไมไม่เปิดเปิดสภาเลือกนายก

รอไห้ม้อบดับก่อนครับอีกไม่นาน เปิดไปเดียวก็มีควายมาปิด

Edited by dragonworld, 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:33.

#19 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:36

เสื้อแดง...นปช....จะมัวรำไหว้ครู.อยู่แถว...อีสาน...เหนือ...ทำไม...

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#20 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:37

ปิดเทอมแล้ว ก็เลยเช้ามาเกรียนบอร์ด

เกรียนที่โรงเรียนมากไม่ได้ เพราะไม่ค่อยมีคนคบ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#21 Shariff

Shariff

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:37

ตอบ

ตอนนั้นจุดติดนี้ครับ ผมยอทรับว่ารัฐบาลควรโดนตำหนิเรื่องออกพรบ แต่หลังจากเรื่อง พรบ หล่ะครับ ตอนนี้คนมาเท่าเมื่อก่อนมั้ย สองเวทีรวมกันไม่ถึงหมื่น

อันนี้รัฐบาลยอมถอยครับ เพื่อไห้เลือกตั้งประชาชนตัดสิน แต่ปชป กลับไม่กล้าลงเพราะรู้ว่ายังไงก็แพ้

3.จุดไม่ติดแล้ว แล้วทำไมไม่เปิดเปิดสภาเลือกนายก

รอไห้ม้อบดับก่อนครับอีกไม่นาน เปิดไปเดียวก็มีควายมาปิด

หัวกระทู้บอกว่าดับแล้วนี่

รออะไรอยู่ละ จัดการเลย

อย่าบอกนะว่ายังไม่ถึงเวลา

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เอาให้แน่ ดับแล้ว หรือยังไม่ถึงเวลา

เอาสักอย่าง อย่าปอดเหมือน สสป.ล้านนา

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#22 นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:39

ตอบ

ทำไมต้องถอย ถ้าตัวเองคิดว่าทำถูกต้อง

#23 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:39

ใครทำกรรมใดไว้ ก็ไม่สามารถหลีกหนีกรรมนั้นได้ >>>อันนี้แอบด่าแม้ว

มันเหมือนกับ ของที่ขึ้นสู่สูงสุด กำลัง ร่วงลงมาเรื่อยๆ และในที่สุด ก็ตกถึงพื้น >>> มะม่วงสุก นายก  :lol: 

#24 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:40

<_<  อาการ จขกท. เหมือนที่คนโบราณว่า... ธาตุจะแตกดับ นายกำลังใกล้ตาย ขี้ข้าสับสน ไม่รู้จะกราบตีนใคร แล้วใครจะมาขี้ให้กิน... น่าเวทนาขอรับ...

-_-  ถรุ๊ย!

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#25 Shariff

Shariff

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:41

ตอบ

ทำไมต้องถอย ถ้าตัวเองคิดว่าทำถูกต้อง

อูยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย จุก

ขนาดป้าย ไม่เอาคนโกง ยังทนมองกันไม่ได้

ยังต้องขู่ให้เขาปลด

#26 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:41

พวกนี้คือพวก ไม่เห็นโลงศพ(ตัวเอง) ไม่หลั่งน้ำตา

#27 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:43

เห้นด้วยครับ เพราะตอนนี้ ทุกคน หันไปสนใจ คดี ที่กำลังจะตัดสินชะตาชีัวิต ของ รัฐบาล ครับ

โกงกระจาย

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#28 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:45

กำนันเริงร่ารอเวลาเชือด : ขยายปมร้อน โดยศรุติ ศรุตา

สถานการณ์การชุมนุมของกลุ่ม กปปส.เหมือนจะอยู่ในภาวะทรงๆ จัดงานเล็กๆ น้อยๆ ไปเรื่อยๆ รอการเปลี่ยนแปลงที่จะเกิดขึ้นจากองค์กรอิสระ ที่บัดนี้เริ่มเรียงลำดับเวลาในการพิจารณาเรื่องราวต่างๆ ทั้งที่เกี่ยวข้องกับอดีต ส.ส.รัฐบาล และรักษาการนายกฯ ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร

เรียกได้ว่า กปปส.เข้าสู่โหมด "วิชาการ" ไปพลางๆ ก่อน เพื่อตรึงอารมณ์ของผู้ชุมนุมให้อยู่ในระดับหนึ่ง แม้ว่าจะไม่ถึงขั้นพาเดินชนนั่นนี่ก็ตาม

อย่างไรก็ดี ต้องยอมรับว่าแนวความคิดดังกล่าวนั้น มีบางส่วนในแกนนำกลุ่ม กปปส.ไม่ค่อยพอใจเท่าใดนัก เนื่องจากเห็นว่า แนวทางนี้ ยากที่จะนำพาความสำเร็จมาสู่ผู้ชุมนุม

แต่การเลือกเส้นทางเดินของการชุมนุมไปในแนวทางนั้นก็ใช่ว่าจะไม่เคยเกิดขึ้น การชัตดาวน์กรุงเทพฯ ในก่อนหน้านี้ ก็อยู่ในระนาบใกล้เคียงกัน เพียงแต่ยังคงอยู่ในจุดที่ควบคุมได้

เพราะจะว่าไปแล้ว สุเทพ เทือกสุบรรณ เลขาธิการ กปปส.ไม่เห็นด้วยกับการเดินแรงเพื่อแตกหักกับรัฐบาล เพราะมองเห็นตั้งแต่แรกแล้วว่า การชุมนุมของกลุ่ม กปปส.นั้น ไม่ได้มีพลังมากพอที่จะโค่นรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ตั้งแต่แรก

แม้ในวันที่เป็นรัฐบาลรักษาการ ก็ยังไม่ใช่อยู่ดี

สิ่งที่สุเทพ ประกาศว่า หลังการชุมนุมครั้งนี้ จะวางมือทางการเมือง ไม่ยอมรับทุกตำแหน่งใดๆ ก็แสดงให้เห็นชัดเจนแล้วว่า สุเทพ มองเห็นแต่แรกแล้วว่า การชุมนุมไม่อาจล้มรัฐบาลยิ่งลักษณ์

ขณะเดียวกัน การเดินไปในลักษณะท้าทายความรุนแรง จะนำไปสู่การปะทะกันระหว่างกลุ่มผู้ชุมนุมของ กปปส.กับกลุ่มผู้ชุมนุมที่สนับสนุนรัฐบาล โดยเฉพาะคนเสื้อแดงที่วันนี้มีหลายพื้นที่ได้เริ่มรับสมัครผู้คนเพื่อจัดตั้งกองกำลังกันแล้ว เพียงแต่ว่า จุดเริ่มต้นนี้ จะสามารถเดินไปจนถึงวันรวมพลใหญ่แล้วเคลื่อนพลลงมายังเมืองหลวงได้หรือไม่เท่านั้น

บทสรุปที่ว่าทำให้ สุเทพ ไม่ได้สถาปนาตนเองเป็นองค์รัฐาธิปัตย์ ดังที่เคยประกาศไว้ก่อนหน้านี้แล้วว่า เมื่อการชุมนุมมาถึงจุดที่เชื่อมั่นว่า รัฐบาลไม่สามารถสั่งการบริหารประเทศๆ ได้แล้ว จะยึดอำนาจมาเป็นของมวลมหาประชาชน

ผลจากการไม่ใช้ความรุนแรง ก็เลยทำให้กลุ่มคนเสื้อแดงยากที่จะหาเหตุปัจจัยให้เข้ามาได้ และยากที่จะรวมพลเป็นกลุ่มก้อน เพราะเป้าหมายในเมืองหลวงไม่ชัดเจน

ตรงจุดนี้ ไม่เพียงแค่ กปปส.เท่านั้นที่ดูแลการชุมนุม แม้จะเป็นที่ปิด แต่ก็ทำได้อย่างง่ายดาย ยิ่งเมื่อมีกองทัพตั้งด่านใต้เหตุผลว่า เป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงาน ตั้งบังเกอร์อยู่รายรอบพื้นที่ชุมนุมด้วยแล้ว การก่อเหตุรุนแรงจึงลดลงอย่างเห็นได้ชัด

โดยเฉพาะเหตุจากกระสุนวิถีโค้งอย่างเอ็ม 79

ยิ่งมีการปรับบังเกอร์ให้มีทัศนียภาพให้สอดรับกับความต้องการของรักษาการนายกฯ ที่อ้างถึงอารมณ์ของนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติ ก็ยิ่งทำให้ "บังเกอร์" กลายเป็นส่วนหนึ่งของการชุมนุมกลุ่ม กปปส.

ทั้งที่ความจริงแล้ว การตั้งบังเกรอ์รายล้อมพื้นที่ชุมนุมนั้น เป็นไปตามหลักยุทธศาสตร์การเข้ายึดพื้นที่และควบคุมจุดสำคัญและจุดที่ล่อแหลม

อย่างที่รับรู้กันในก่อนหน้านี้ว่า สิ่งที่สั่นคลอนหรือทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงในรัฐบาลขึ้นได้มีอยู่สองส่วนด้วยกัน

หนึ่งก็คือ "กองทัพ"

อีกหนึ่งก็คือ "กฎหมาย"

การตั้งบังเกอร์นั้นเป็นไปตามนโยบายของกองทัพบก ซึ่งนำโดย พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผบ.ทบ. ซึ่งวางจุดตามยุทธศาสตร์ของทหาร เพื่อควบคุมพื้นที่ในการที่จะรองรับสถานการณ์การเปลี่ยนแปลงในอนาคต ไม่ว่าการเปลี่ยนแปลงนั้นจะนำไปสู่เหตุการอะไรก็ตาม

ไม่ว่าจะเป็น สงครามกลางเมือง วินาศกรรม หรือเหตุจลาจล !

เพราะชัดเจนอยู่แล้วว่า อีกไม่นานจากนี้ คดีความที่เกี่ยวข้องกับ รักษาการนายกฯ ยิ่งลักษณ์ จะค่อยๆ ทยอยออกมา

ทุกคำพิพากษา ทุกคำวินิจฉัย ล้วนส่งผลต่อสถานการณ์การเมืองอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

โดยหากเกิดเหตุเช่นนั้นจริง เมื่อควบคุมพื้นที่ยุทธศาสตร์เอาไว้แล้ว ก็เหลือแค่ว่า การประกาศบังคับใช้กฎอัยการศึก เพื่อเปิดทางให้กองทัพเข้ามาควบคุมสถานการณ์ทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นเหตุในเมืองหลวงหรือเหตุที่เกิดขึ้นในต่างจังหวัด

คงไม่ต้องถามว่า สถานการณ์ระหว่างกองทัพกับรัฐบาลนั้นเป็นอย่างไร ถ้าหากรู้ว่า การประชุม ครม.เศรษฐกิจที่เดิมจะไปประชุมกันที่สำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม เมืองทองธานี แต่ก็ต้องย้ายไปยังโรงเรียนนายร้อยตำรวจสามพราน ด้วยเหตุผลที่ว่า "ไม่สะดวก"

เข้าสู่ช่วงกลางเดือนมีนาคมก็ต้องเรียกว่า งวดเข้ามาทุกขณะแล้ว

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#29 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:45

ตอบ

1.ควรโดนตำหนิ   หรือ  ควรโดนไล่ออก

2.ยุบสภายอมถอย   หรือ หวังในใจ ว่ายุบสภาคนจะเลือกเข้ามาอีก และอ้าง 15 ล้านเหมือนเดิม

3.รอให้ม๊อบดับก่อน หรือ ทำอะไรไม่ได้ ทั้งการเลือกตั้งเป็นโมฆะ   และเลือกตั้งไม่ครบทั่วประเทศ

อ่อนครับไปฝึกวิชามาอีก 982 ล้านปีนะ  แบบเงินในบัญชี ไทยพาณิชย์ ของใครก็ไม่รู้

#30 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:50

ช่วงนี้ นรก.ยองยองฮี แนะนำให้ไพร่แดงกินผักบุ้งแทนหญ้าแพรกอยู่นะ

ลองเปลี่ยนจากเดิมๆ ดู เผื่อฉลาดขึ้นมาอีกนิด แต่ก็ยังไม่มีปลาทะเลอยู่ดี

#31 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:51

คิดดอกเบี้ยร้อยละเท่าไหร่ครับ

ผมสนใจจะเอาครกที่บ้านกำนำสักสองเดือน

Edited by จอมยุทธตะเกียบคู่, 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:51.

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#32 Shariff

Shariff

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:51

1.ควรโดนตำหนิ   หรือ  ควรโดนไล่ออก

2.ยุบสภายอมถอย   หรือ หวังในใจ ว่ายุบสภาคนจะเลือกเข้ามาอีก และอ้าง 15 ล้านเหมือนเดิม

3.รอให้ม๊อบดับก่อน หรือ ทำอะไรไม่ได้ ทั้งการเลือกตั้งเป็นโมฆะ   และเลือกตั้งไม่ครบทั่วประเทศ

อ่อนครับไปฝึกวิชามาอีก 982 ล้านปีนะ  แบบเงินในบัญชี ไทยพาณิชย์ ของใครก็ไม่รู้

ถ้ากลัวว่าจะเลือกตั้งไม่สำเร็จ

ให้รัฐบาลไปดูงานเกาหลีเหนือก่อน

คนไปเลือกตั้งเกิน 99% ไม่มีบัตรโหวตโน ไม่มีบัตรเสีย

Edited by Shariff, 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:56.

#33 ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:52

E400E2D0E400E250E350E480E220E190E440E1B0

#34 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:11

สิ่งที่ทำให้ นายกปู ชนะ สุเทพ
Started by dragonworld, Yesterday, 11:05

นำกระทู้ของ dragonworld มาให้อ่านพร้อมกัน....
กระทู้อยากให้ น.ร.ก. ปู ชนะ กำนันสุเทพและ มหามวลชน กปปส. และพรรคประชาธิปัตย์.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#35 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:14

เรื่อง การยุบรวมเวทีชุมนุม ทำไมถึงยุบ จขกท.รู้จักการรักษาความปลอดภัยไหม

เริ่มแรกที่จัดในหลายๆเวที หลายสถานที่ นั้นมุ่งที่จะประชาสัมพันธ์ และกระจายแนวคิด พร้อมประจานความชั่วของคนบางก๊ก

ซึ่งก็ได้ผล (เต้นเป็นเจ้าเข้าทุกตัว) แต่หลังจากนั้น

โดนยิงทุกวัน โดนปาระเบิดทุกวัน แกนนำทุกคนจิตใจไม่ได้แข็งกระด้าง ที่จะมองเห็นคนมาล้มตายลงต่อหน้า

และยิ่งเป็นเพื่อนร่วมอุดมการณ์ ด้วยแล้วยิ่งต้องหาทางยุติให้เร็วที่สุด(ทำแบบแกนนำแดงที่แห่ศพหากินไม่ได้ หน้าไม่ด้านพอ)

จึงมีความเห็น ให้รวบรวมคนเข้ามาในจุดที่ปลอดภัยที่สุด แต่ก็ยังมีผู้เห็นแย้ง ว่าถ้าเราทำแบบนี้ ก็เท่ากับว่าเราแสดงความอ่อนแอให้เห็น

และจะโดนฉวยโอกาส โจมตีตอนนี้ได้ แต่แแกนนำหลายๆท่าน ก็ยืนในเจตนาเดิม คือ ให้ผู้ที่มาร่วมชุมนุมปลอดภัยที่สุด

จึงมีมติให้ ยุบรวมเวทีชุมนุม มาไว้ในสวนลุม

ที่บอกเล่ามานี้ไม่ได้บอกแค่ จขกท.นะครับ บอกต่อถึงคนที่เริ่มท้อ และไม่แน่ใจต่อ กปปส. ด้วย

ว่า เราเน้น "ความปลอดภัยต่อผู้ที่มาร่วมชุมนุม" มากที่สุด

ป.ล.โปรดดูที่รัฐบาล ว่าตอนนี้เป็นเช่นไร ทั้งคดีความในส่วนของรัฐบาล และ ตัว สส.รัฐบาล

ส่วนเรื่องที่ว่า จะดับ จะชัตดาวน์ กปปส. อะไรนั้น เดี๋ยวเรามาดูกันต่อไปดีกว่า ใครจะดับก่อนกัน

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#36 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:30

นักรัฐศาสตร์ผู้ที่ไม่มีชื่อเสียง นามว่า.... Raul José Trindade Meireles

ได้กล่าวเอาไว้ว่า.....คนโง่บางครั้งอาจจะไม่ใช่เหยื่อของคนฉลาด แต่อาจจะตกเป็นเหยื่อของคนโง่ด้วยกันเอง  B)  B)  B)

Edited by สิ่งเทียมแดง, 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:33.

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#37 Frank

Frank

น้องใหม่

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:30

จขกท  ครับคุณคิดว่าถ้ามีการเรียกให้มาชุมนุมโดยไม่จ่ายค่าแรงและค่าเดินทางระหว่างกำนันกับแก๊งแดงคุณคิดว่า

การชุมนุมของใครจะมีคนมาร่วมมากกว่ากันครับ.....คอยดูภายในไม่เกินสิ้นเดือนนี้ครับว่าสภาพรัฐบาลจะเป็นไง!

การปฏิรูปถูกจุดประกายแล้วรัฐบาลใหม่ไม่ว่ามาจากไหนก็ควรเอาไปดำเนินการต่อ ไม่งั้นประชาชนคงออกมาชุมนุมอีกครับ

ดีนะครับกำนันออกมาไม่งั้นพวกขี้โกง+คอรับชั่น มันอาจคิดว่าเสียงมากกว่าต้องชนะและถูกต้องตลอดเวลา ประเทศชาติเสีย

ประโยชน์พวกระยำก็ไม่สนใจ ถึงเวลาแล้วต้องเปลี่ยนแปลง จะต้องมีเจ็บบ้างก็ต้องทำใจครับ

#38 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:49

เอาavatarมาฝากแนะนำให้จขกท.ใช้ครับ อย่าไว้ปล่อยโล่งๆเลยเน๊าะ ^_^

Edited by temp, 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:50.

ควายตัวนี้สีขาว

#39 CPU

CPU

น้องเก่า

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:54

จิงๆ กปปส ผ่านเรื่องการจุดติดและสำเร็จไปเรียบร้อยแล้ว จขกทไม่รู้สึกหรือครับ แต่ผมรู้สึกและเห็นภาพของ รบ ทรราชในอนาคตแบบไม่ต้องพึ่งหมอดูเลย ในทางกลับกัน แต่ทำไมคนเสื้อแดง นปช รวมพลกี่ครั้ง จุดจนไม้ขีดหมดกล่องแล้วยังไม่ติดนี่สิ

Edited by CPU, 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:56.

#40 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:01

จิงๆ กปปส ผ่านเรื่องการจุดติดและสำเร็จไปเรียบร้อยแล้ว จขกทไม่รู้สึกหรือครับ แต่ผมรู้สึกและเห็นภาพของ รบ ทรราชในอนาคตแบบไม่ต้องพึ่งหมอดูเลย ในทางกลับกัน แต่ทำไมคนเสื้อแดง นปช รวมพลกี่ครั้ง จุดจนไม้ขีดหมดกล่องแล้วยังไม่ติดนี่สิ

พวกนี้ถนัดจุดด้วยถังแก๊สถังดับเพลิงมั๊งครับ  <_< 

ควายตัวนี้สีขาว

#41 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:08

หรือต้องจุดติดแบบเสื้อแดงอ่ะ

ที่จุดไฟติดแถมเผาห้างเผาศาลากลางอีก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#42 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:24

ลำพัง หัวข้อกระทู้ ยังเอาตัวไม่รอดเลย มันคืออัลไลจ๊ะ "กำนำ" เนี้ยวานบอก

คนดีชอบแก้ไข คนอัลไลชอบแก้ตัว กิ้วๆๆๆ ท่านหนุ่งในมวลมหาประชา 20 ล้านคนนนนนนน ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตั้งกระทู้สำเร็จความใคร่ตนเอง ฟินนาเร่ ลั๊นล๊า 35.gif

Edited by อิสระเสรีชน, 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:01.

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#43 สันขวาน

สันขวาน

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:34

ตกลงเจ้าของกระทู้ไปถามทั่นนางยกยัง ว่าพืชทนน้ำหน้าแล้งคืออะไร ผมไถที่รอปลูกอยู่ครับ พลีสสสส

#44 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:41

เรื่องแยกประเทศ ทักษิณเป็นคนจุดประเด็นไม่ใช้หรือครับ

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#45 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:43

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#46 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:45

ตอนนี้คนไม่ได้โฟกัสไปที่ กปปส.แล้วครับ

คนเค้าสนใจอยู่เรื่องเดียวตอนนี้ ชะตากรรมของยิ่งลักษณ์ที่จะจบเร็วๆ นี้

#47 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:48

จะถึงหรือไม่ถึงเวลาของ ลุงกำนำ ผมไม่สนใจ

คนอะราย ชื่อประหลาด

แล้ว ลุงกำนำ นี่เป็นพี่ชายคุณพ่อของ จขกท หรือฮะ ถึงพามาแนะนำใน สรท :D

#48 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:48

วิธีเอาไม้บรรทัดตัวเองมาวัดชาวบ้านเนี่ย

ไม่เป็นแดง ทำไม่ได้จริงๆ

ถามหน่อย

จุดไม่ติด แล้วดิ้นทำไม

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#49 Googeee

Googeee

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:53

#50 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:58

กระทู้บัตรเติมเงินพลีชีพอีกแล้ว

หากไม่มีลิ้วล้อพ่อมันออกมายิง M79 ปาระเบิด ยิงใส่ผู้ชุมนุนรายวันทุกๆคืน เค้าก็ไม่ยุบหรอก แต่เพื่อความปลอดภัยของคนเค้าจึงต้องยุบเพื่อไปอยู่ที่พิชัยสงสครามดีกว่า มันก็เท่านั้นเอง

ว่างๆพวกบัตรเติมเงินก็ไปนอนหน้าม๊อบแถวแจ้งวัฒนะดูบางว่ามันเกิดอะไรบ้าง อย่ามานั่งมะโนภาพหน้าจออย่างเดียว

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน