Jump to content

- - - - -

จริงหรือที่ลุงกำนันไม่มีทางชนะ!!!

• Please log in to reply
37 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:54

*
POPULAR

มีพี่เค้าแชร์มาให้ในไลน์ครับ... ส่วนตัวผมคิดว่าจริง สมาชิกแต่ละท่านคิดอย่างไรครับ
ตามนี้เลย...
ทุกคนกังวลว่ากำนันไม่มีทางชนะ
ซึ่งก็เป็นความจริง เพราะไม่มีกฎหมายให้อำนาจผู้ชุมนุมโดยตรง การเรียกร้อง รบ.คนกลาง เกิดขึ้นยาก แต่ผลการชุมชุมดังกล่าวกลายเป็นผนังทองแดงให้แก่ศาลและองค์กรอิสระ เป็นการสร้างขวัญกำลังใจให้กล้าตัดสินดำเนินคดีท่ามกลางการคุกคามของเหล่านักการเมืองแดง เมื่อทหารไม่กล้าปฏิวัติ แต่การที่ทหารมาคุ้มครองผู้ชุมนุมถือว่าเลือกข้างแล้ว เพียงแต่รอให้กฎหมายกำจัดคนชั่วบ้านเมืองก็สงบ และเป็นที่ยอมรับต่อนานาชาติ ดีกว่าการปฏิวัติ ฉะนั้นอย่าทิ้งกำนัน ช่วยกันเติมมวลชนให้ยืนหยัดระยะยาวให้ได้ มวลมหาประชาชนชนะแน่นอนครับ
ช่วยกันแชร์เพื่อชาติ

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#2 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:01

อย่าเพิ่งมองไปถึงเรื่องนายกคนกลางเลย
เอาแค่จะให้สมาชิกวุฒิสภาลงมติเพื่อถอดถอนเนี่ย ยังยากมากๆเลย

สยามจงเจริญ  :) 

#3 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:07

*
POPULAR

ผมว่าลุงกำนันเขาชนะแล้วนะ เพราะคนในประเทศแสดงตัวว่าไม่เอาเสื้อแดง ไม่เอาเพื่อทุยมากขนาดนี้ :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#4 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:10

เอ่อ ชนะหรือไม่อยู่ที่ ทิศทาง ที่ต่้องการจะเป็นครับ

คุณลองมองดูสิ

ประชาชนตอนนี้ ตื่นกี่เปอเซ็น ดูได้จากการเลือกตั้ง 2 ก.พ. 2557 ที่ผ่านมา

:)

#5 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:32

*
POPULAR

ผมว่าชนะมาเกือบสุดทางแล้วครับ ถ้าไม่มี กปปส ตอนนี้ ศาล องค์กรอิสระ จะโดนเล่นงานขนาดไหน นังดอกไม้ดิ้นไปไหนไม่ได้แล้ว รอวันเน่าอย่างเดียว 

#6 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:40

ชนะแน่ๆครับ จากความตืนตัวของปชช. เพียงแต่มันยังไม่จบ เพราะต้องการให้เบ็ดเสร็จ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#7 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:45

ทางชนะ ในเร็ววัน ...แค่มองเห็นลางๆ

แต่เรื่องแพ้ ...ไม่มีทาง

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#8 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:05

*
POPULAR

ลุงกำนันไม่ชนะ หรอกครับ เพราะคนชนะคือคนไทยทั้งประเทศ

#9 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:15

การเรียนรู้ประชาธิปไตย ไม่ใช่วัน 2 วันครับ มันต้องใช้เวลาครับ 

ถ้าทุกคนที่คิดว่าการเปลี่ยนแปลงที่ลุงเทพ กำลังทำอยู่นี้ สามารถนำพาประเทศชาติไปรอด และให้การสนับสนุนอย่างต่อเนื่อง 

ผมว่าไม่เกิน 15 ปีต่อไปข้างหน้านี้ ผมเชื่อลึก ๆ ว่า ประเทศไทยจะถูกจัดอยู่ในระดับ "ประเทศที่พัฒนาแล้ว" อ่ะครับ

แต่ข้อแม้ คือ ........ ต้องมีกระบวนการสนับสนุนจากประชาชนทุกกลุ่มอย่างยั่งยืน รวมถึง กระบวนการปฏิรูปที่มีความสอดคล้องกับบริบททางสังคมที่เป็นจริง 

รายละเอียดเป็นไง เดี๋ยวขอติดไว้ก่อนน่ะครับ เขียนเป็นรายงานก็คงได้ A อ่ะครับ 55555555++++
(มโนเต็มรูปแบบ)

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#10 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:41

*
POPULAR

สำหรับผม มาถึงวันนี้ ชั่วโมงนี้ นาทีนี้ กำนันชนะขาดแล้วครับ จากเมื่อเจ็ดแปดปีทื่แล้วที่พวกเราไม่เห็นหนทางที่จะชนะระบอบไอ้แม้วเลย

เพียงแต่ตอนนี้เราอย่าหลงระเริงกับชัยชนะครั้งนี้ เพราะมันเป็นเพียงชนะศึก ยังไม่ใช่การชนะสงคราม ต้องร่วมใจกันเดินหน้าล้างบางขุดรากถอนโคนระบอบ-เครือข่ายไอ้แม้วให้สิ้นซาก ไม่ได้กลับมาเกิดอีก จึงจะถือว่าหมดภาระกิจครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#11 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:43

*
POPULAR

ที่ลุงกำนันออกมาชุมนุมจุดประสงค์หลักคือต่อต้าน พรบ.สุดซอย และบีบให้นายกลาออก และปฏิรูปประเทศ. ซึ่งลุงกำนันสำเร็จไปแล้ว 2ใน3

ถ้าจะว่าตามจริงถ้านางยิ่งลักไม่ยุบสภาสถานการณ์ตอนนี้ของกปปส.จะแย่กว่านี้เยอะ. แต่เมื่อนางยกมันโง่ยุบสภาสถานการณ์จึงเข้าทางฝ่ายเราเต็มๆ

ส่วนที่จะบีบให้ยิ่งลักลาออกจากรักษาการมันเป็นเรื่องยากมากๆ เพราะไอ้แม้วคงเข็ดแล้วกับการตัดสินใจผิดรีบยุบสภาจนปัญหาจำนำข้าวมาแตกตอนนี้. เพราะถ้าไม่ยุบสภาอีปูก็จะสามารถหาเงินกู้มาจ่ายชาวนาได้สบาย

สิ่งที่ต้องทำต่อไปคือยืนระยะรัษามวลชน พยายามเป็นข่าวไม่ให้ม๊อบเงียบหายไปง่ายๆ ที่ทำเช่นนี้เพื่อช่วยหล่อเลี้ยงกระแสไม่ให้เสื้อแดงโจมตีองค์กรณ์อิสระง่ายๆ.

แล้วสุดท้ายรอเวลาให้ กกต. ปปช. ศาลรัฐฯ ทหาร ค่อยๆนวดไปเรื่อยๆจนสุดท้ายอีปูและคณะตกกระป๋อง ซึ่งตอนนี้ใกล้เวลาเข้ามาเรื่อยๆ.

ยิ่งถ้าเสื้อแดงยังจัดชุมนุมได้หรอมแหร่มอย่างที่ผ่านมา อำนาจต่อรองของไอ้แม้วก็จะลดลงเรื่อยๆ

ซึ่งทุกสิ่งทุกอย่างจะไม่เกิดถ้าลุงกำนันไม่ออกมาชุมนุมตั้งแต่แรก

#12 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:48

ที่ลุงกำนันออกมาชุมนุมจุดประสงค์หลักคือต่อต้าน พรบ.สุดซอย และบีบให้นายกลาออก และปฏิรูปประเทศ. ซึ่งลุงกำนันสำเร็จไปแล้ว 2ใน3

ถ้าจะว่าตามจริงถ้านางยิ่งลักไม่ยุบสภาสถานการณ์ตอนนี้ของกปปส.จะแย่กว่านี้เยอะ. แต่เมื่อนางยกมันโง่ยุบสภาสถานการณ์จึงเข้าทางฝ่ายเราเต็มๆ

ส่วนที่จะบีบให้ยิ่งลักลาออกจากรักษาการมันเป็นเรื่องยากมากๆ เพราะไอ้แม้วคงเข็ดแล้วกับการตัดสินใจผิดรีบยุบสภาจนปัญหาจำนำข้าวมาแตกตอนนี้. เพราะถ้าไม่ยุบสภาอีปูก็จะสามารถหาเงินกู้มาจ่ายชาวนาได้สบาย

สิ่งที่ต้องทำต่อไปคือยืนระยะรัษามวลชน พยายามเป็นข่าวไม่ให้ม๊อบเงียบหายไปง่ายๆ ที่ทำเช่นนี้เพื่อช่วยหล่อเลี้ยงกระแสไม่ให้เสื้อแดงโจมตีองค์กรณ์อิสระง่ายๆ.

แล้วสุดท้ายรอเวลาให้ กกต. ปปช. ศาลรัฐฯ ทหาร ค่อยๆนวดไปเรื่อยๆจนสุดท้ายอีปูและคณะตกกระป๋อง ซึ่งตอนนี้ใกล้เวลาเข้ามาเรื่อยๆ.

ยิ่งถ้าเสื้อแดงยังจัดชุมนุมได้หรอมแหร่มอย่างที่ผ่านมา อำนาจต่อรองของไอ้แม้วก็จะลดลงเรื่อยๆ

ซึ่งทุกสิ่งทุกอย่างจะไม่เกิดถ้าลุงกำนันไม่ออกมาชุมนุมตั้งแต่แรก

เห็นตรงกันครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#13 ลุงเชย

ลุงเชย

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:11

จริงครับ!!!!!!!    กำนันไม่มีทางเอาชนะอาการปัญญาอ่อนของนางดอกไม้ได้  (พูดให้ตายก็ไม่ชนะ)   แต่กำนันจะเอาชนะระบอบทักษิณได้แน่นอน นี่ก็จริง

#14 tommyrocker

tommyrocker

น้องเก่า

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:45

*
POPULAR

#15 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:01

คนไทยตื่นรู้กันทั้งประเทศ
เหลือแต่ควายนั่นแหละ
โง่ถาวร
ถ่วงความเจริญของชาติ
เชื่อว่าผีบุญมีจริง

#16 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:09

ทุกคนแย่งพูดฟามเห็นเราไปก่อนหมดเลย

มู้ดูดไลค์ชัดๆ :ph34r:

#17 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:44

ทุกคนแย่งพูดฟามเห็นเราไปก่อนหมดเลย

มู้ดูดไลค์ชัดๆ :ph34r:

ตามนั้น :D :D

#18 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:02

กำนัน แกไม่ได้ไปชิงตำแหน่งจาก นางยกปู แล้วแกจะไปชนะได้อย่างไรละครับ

กำนัน แกแค่ทำให้นางยกปู แพ้ แล้วแกก็กลับบ้าน เท่านั้น

#19 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:15

ชนะแต่ใช้เวลาครับ แต่ยังไงกปปส.ก็ไม่แพ้แน่

- คดี ปปช. จำนำข้าวที่จะฟัน ยิ่งลักษณ์ ซึ่งยังไงมันก็ผิด มันต้องหยุดปฏิบัติหน้าที่ อันนั้นก็ชนะขั้นที่หนึ่งแล้ว แล้วใครขึ้นมาปฏิบัติหน้าที่แทน้ราก็บี้มันต่อ ยังไงมันก็ไม่แข็งเท่ายิ่งลักษณ์หรอก ถ้าไม่ใช่ตระกูลชินวัตรก็ไม่มีพลัง ที่จะเรียกเสื้อแดงได้

- คำร้องสิ้นสภาพรบ. อันนี้ไม่แน่ใจว่ามีใครร้องอีก ถ้ามีแค่ที่คุณถาวรไปร้อง แล้วศาลไม่รับก็จบ

- คดีโยกย้ายคุณถวิล อันนี้ก็กำลังจะฟ้อง ซึ่งก็มีช่องทางเอาผิดยิ่งลักษณ์ได้

- คดีเลือกตั้งโมฆะ อันนี้ก็ยืดเวลาออกไป ในห้วงนี้กปปส.อาจกลับมาพลิกสถานการณ์ปิดเกมได้ ก็เป็นได้ และดูท่าทีแล้ว ปชป.คงไม่ยอมลงเลือกตั้งแน่

- แต่ปัจจัยเรื่อง นโยบายเมกะโปรเจคล่ม รบ.แสดงความรับผิดชอบ ,จำนำข้าวเจ๊ง ชาวนาุกฮือมาไล่ ,ปชช.ชุมนุมขับไล่กันทั้งประเทศ ฯลฯ อันนี้พิสูจน์แล้วว่าความหน้าด้านมันด้านมาก มันไม่มีทางสะทกสะท้านเพราะเรื่องพวกนี้

#20 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:16

กฎ กติกา ไม่สามารถ ใช้กับคน หน้าด้าน ได้ ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#21 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:35

ถ้าสุดท้ายลุงกำนันแพ้ ก็คงต้องเลิกสอนลูกสอนหลานว่า "ความเพียรชนะทุกสิ่ง"

และให้เปลี่ยนมาสอนใหม่ว่า "ความหน้าด้านชนะทุกอย่าง"

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#22 คนกทม.

คนกทม.

น้องเก่า

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:38

ไม่รู้สิครับ

แต่ที่รู้แน่ๆ 

ไอ้แม้วไม่มีทางได้กลับประเทศไทยโดยไม่ติดคุก

ไอ้แม้วไม่มีทางได้กลับประเทศไทยโดยไม่ติดคุก

สะบายจายจัง

#23 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:00

ปัจจัยที่จะทำให้ กปปส. ไม่ชนะ

1. แป๊ะลิ้ม ตัดกำลัง สร้างความแตกแยก

2. มวลชนไม่สู้ ถอดใจ

"อ๊ะ!มันชนะ มันได้เลือกตั้งละ มันไม่ยอมลาออก งั้นกรูเลิกชุมนุม"

จากที่คนออกมา สิบล้าน ค่อยๆน้อยลงๆๆๆๆๆ แบบนี้แม้วชนะ แต่ผมเชื่อว่า ถ้าถึงเวลาเป่านกหวีดชุมนุมใหญ่ ถ้ามีอีเว้นท์เหมาะๆนะ คนยังจะออกไปกันเยอะเป็นล้านอยู่

#24 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 02:05

ยอมรับเลยครับ ช่วงที่ม๊อบโดนถล่มด้วยระเบิดติดๆ กัน คนก็หายไปเยอะมาก
ผมและพรรคพวกที่เคยไปร่วม หดหู่อย่างแรงงง
คิดว่า สงสัยเราแพ้แล้วเพื่อนเอ๋ย

แต่ตอนนี้นะเหรอ คิดว่าเราไม่แพ้แน่ๆ รอวันนัดใหญ่จากกำนัน
มีเมื่อไหร่ก็แทคทีมเข้ากรุงเมื่อนั้น

#25 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 06:49

ฝากให้ทุกท่านคิดกัน    การที่ลุงกำนันและมวลมหาประชาชนชนะได้จนเกือบสุดทางในทุกวันนี้
มาจากอะไร คำตอบก็คือการเอาชนะใจตนเอง ลุงกำนันยอมสละตำแหน่งในปัจจุบันและอนาคต
เพื่ออะไร ถ้าไม่ใช่ล้มล้างระบอบทักษิณและปฏิรูปประเทศ ทั้งๆที่คนอย่างลุงกำนันอยู่เฉยๆก็ได้
รอวันหน้า ปชป กลับมามีอำนาจได้เป็นรัฐมนตรีใหญ่โต สบายจะตายไป หรือผู้มาร่วมชุมนุมใน
ระดับแกนนำหลายๆคนอย่างคุณจิตภัสร์ คุณศักดิ์ชัยกาย คุณสองนก(ฉัตรชัย,สินจัย) คุณหยอง
และอีกหลายๆคน ถ้าไม่มาร่วมชุมนุม จะมีผลกระทบต่อชีวิตส่วนตัวของเขาไหม ตอบเลยว่าไม่
แต่ที่มาเพราะจิตสำนึกความเป็นพลเมืองดีที่มีต่อประเทศชาติ สิ่งต่างๆเหล่านี้จะไม่มีสำหรับคน
ที่ยังห่วงในลาภ ยศ และความสุขสบายส่วนตน จนยอมให้กิเลสตัณหาในใจตนเข้าครอบงำเหมือน
คนเสื้อแดงที่เห็นแก่ตัวและประโยชน์ตนพวกพ้อง และสิ่งสำคัญที่สุดที่ลุงกำนันและผู้มาชุมนุมมี
แต่คนเสื้อแงไม่มีคือการเอาชนะความกลัวในใจตน จึงไม่เห็นลางแพ้ของมวลมหาประชาชนเลย
ที่สำคัญที่สุด ชนะครั้งนี้แล้วจะทำยังไงต่อไป เพื่อให้สังคมและประเทศชาติเดินหน้าอย่างมั่นคง
ด้วยความถูกต้อง สงบสุข และมีภราดรภาพต่อกัน  ตรงนี้สำคัญที่สุด

Edited by กระต่ายหมายจันทร์, 15 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 06:50.

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#26 แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 07:33

ไม่รู้สิครับ

แต่ที่รู้แน่ๆ 

สะบายจายจัง

ยิ่งไปกว่านั้นอีก  ผมเชื่ออยู่ในใจมาตลอดว่า  " มันต้องถูกตัดสินประหารชีวิตโทษฐานเป็นหัวโจกก่อการร้าย "

#27 Tad

Tad

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:06

ทุนได้คืนหมดแล้ว ข้างหน้ามีแต่กำไรโว๊ย

#28 hsrtn

hsrtn

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:20

ลุงกำนันไม่ได้มาจากการเลือกตั้งของมวลมหาประชาชนครั้งนี้

ลุงกำนันเป็นเพียงตัวแทนของมวลมหาประชาชนจากการตั้งตัวเองขึ้นมา และมวลมหาประชาชนยอมรับเท่านั้น

ลุงกำนันต้องทำตามความต้องการของมวลมหาประชาชน หากลุงกำนันทำผิดไปจากความต้องการของมวลมหาประชาชน ลุงกำนันจะถูกทอดทิ้งและโดนทำลาย

ดังนั้นเปรียบเทียบได้ว่า

มวลมหาประชาชน คือตัวแทน ปชช. ทั้งประเทศ

ลุงกำนัน คือตัวแทน ตัวแทน รบ.

แผนปฎิรูปประเทศ คือตัวแทน กม.

ความต้องการของมวลมหาประชาชน คือตัวแทน ของความต้องการของ ปชช.

การกระทำและคำพูดของลุงกำนันจะถูกมวลมหาประชาชนจับตา ตรวจสอบทุกย่างก้าว หากผิดเพี้ยนไปจะถูกท้วงติงจากหลายฝ่าย และลุงกำนันก็แก้ไข ปรับปรุงและกล้าที่จะขอโทษและเปลี่ยนแปลง

นี่คือการจำลองหลักของ ประชาธิปไตยที่ถูกต้องและควรจะเป็นของประเทศไทย ที่มวลมหาประชาชนกำลังสอนโดยการปฎิบัติให้ดูเป็นตัวอย่าง เพื่อให้ทุกคนในประเทศได้รับรู้และเข้าใจ

แต่ รก.รบ.ปัจจุบัน พรรค พท. และเสื้อแดงไม่รู้จักและไม่เข้าใจ

ผลงานที่ผ่านมาชัดเจนมาก

มวลมหาประชาชนรุกไล่จากวันแรกถึงวันนี้ เพื่อทำลายล้างระบบชั่วๆ ให้เป็นอัมพาท องค์กรต่างๆ ทำงานได้มีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นชัดเจน มองเห็นถึงอนาคตของประเทศได้

ดังนั้นสำหรับผมมองว่า ลุงกำนันได้นำมวลมหาประชาชนเข้าสู่โค้งสุดท้ายของชัยชนะ

ดังนั้นลุงกำนันสามารถชนะได้โดยมวลมหาประชาชนเท่านั้น และหากลุงชนะ ประเทศก็ชนะ

ตอนนี้ยังตอบไม่ได้หรอกว่าแพ้หรือชนะ

#29 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:30

เราว่าลุงกำนันนะ ชนะแล้ว
ชนะตั้งแต่มีคนติดตามมีคนให้ใจแล้ว
ตั้งแต่สามเสนสามแสนแล้ว จนออกเดิน
ขนาดไม่รู้ไปไหน ให้เดินตามเลี่ยวซ้าย
ก็เลี้ยว เลี้ยวขวาก็เลี้ยวไปจอดราชดำเนิน
จนถึงวันนี้ เวทีสวนลุมพินี ยังไม่ว่าลุงกำนัน
ชนะหรือ?

แต่จะชนะขาดนั้น ต้องประชาชนครับผม
ประชาชนต้องร่วมกันกดดัน ชุมนุม จน
นางดอกไม้จำนนต่อการกระทำเลวร้าย
ของตัวเอง และพี่ชาย รวมทั้งพวกขี้ข้าให้
ประจักษ์แก่สายตา คนที่ยังไม่เชื่อ คนที่
ยังเห็นแก่ตัวเหนือชาติบ้านเมือง ให้ได้
ร่วมรับรู้ถึงความเหี้หี้ย ความริยำ จัญญไร
อัปปรีย์ของคนตระกูลนี้และขี้ข้าที่เห็นผล
ประโยชน์ส่วนตัวเหนือประโยชน์ส่วนรวม
เมื่อคนในประเทศและนอกประเทศได้รับรู้
ความจริงว่าตลอดเวลาถูกเหี้หี้ยหนีคุกหลอก
ถูกน้องสาวตอแหล ถูกตระกูลนี้โกงชาติ
ทำลายบ้านเมือง เมื่อนั้นจะถอนรากถอน
โคนคนพวกนี้ได้หมด คงไม่กลับมาหลอก
หลอนได้อีก

ชนะขาดจริง ๆ ก็เมื่อประชาชนทั้งหลาย
ส่วนใหญ่จะเห็นผลประโยชน์ชาติเหนือตนเอง
มองว่าถ้าตนได้แล้วชาติ ส่วนรวมจะเสียอะไร
คุ้มค่ากันหรือไม่ อย่าให้ใครคอรัปชั่นได้อีก
เมื่อนั้นประเทศจะถึงยามฟ้าศรีทองผ่องอำไพ

ประชาชนต้องเข้มแข็งครับผม

Edited by sudthorn, 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:32.

คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#30 CPU

CPU

น้องเก่า

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 03:54

ปชช และ กปปส ชนะแน่นอนครับ ชนะเพราะ เผาไทยทำตัวเองครับ เผาไทยทำแต่ละเรื่องผิด กม. ชัดๆ มันถึงได้แพ้ทุกคดี ผิดมากเข้าก็กลายเป็นห่วงรัดตัวเองรัดจนหายใจไม่ออกตายในที่สุด

#31 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:05

การชุมนุมเกือบทุกครังที่ผ่านมาส่งผลเดียวคือเร่งให้องค์กรยุติธรรมต่างๆทำงานให้เร็วขึ้น ก็เท่านั้นเพราะระบอบทักษิณมันหน้าด้าน

#32 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:14

ส่วนตัวผมก็คิดว่า ไม่น่าจะชนะด้วยการชุมนุม

อย่างไรก็ดี ต้องยอมรับว่าการชุมนุมได้สร้างภาวะใหม่ให้รัฐบาล

สมมุติว่ากำนันและแกนนำโดนโยนเข้าคุก  รัฐบาลเข้ามาบริหารงานต่อ  จะเกิดอะไร...............

ไม่มีการชุมนุมใหญ่อีก  แต่จะมีชุมนุมย่อยและมีทุกันบ่อยมากแบบคราวหน้ากากขาว แต่หนนี้จะยืดเยื้อและยาวนานกว่า  รัฐบาลจะหาความร่วมมือใดๆจะข้าราชการและคนได้ยาก ชนิดมีอำนาจแต่ไม่มีคนเอาด้วยคนมีฝีมือไม่ช่วย...........

ที่ร้ายกว่านั้น  เวลาแขกต่างชาติมา  เขาจะเยี่ยมรัฐบาล แล้วไปเรือนจำเพื่อพบ กำนันแบบที่รัฐบาลพม่าเจอ คนไปพบอองซาน......

บางทีผมว่า การเปิดแผลฉกรรณ์  อาจไม่ตายทันที  ทรมานไปหลายปีหรือหลายภพชาติประมาณนั้น

#33 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:58

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#34 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:34

ส่วนตัวผมก็คิดว่า ไม่น่าจะชนะด้วยการชุมนุม

อย่างไรก็ดี ต้องยอมรับว่าการชุมนุมได้สร้างภาวะใหม่ให้รัฐบาล

สมมุติว่ากำนันและแกนนำโดนโยนเข้าคุก  รัฐบาลเข้ามาบริหารงานต่อ  จะเกิดอะไร...............

ไม่มีการชุมนุมใหญ่อีก  แต่จะมีชุมนุมย่อยและมีทุกันบ่อยมากแบบคราวหน้ากากขาว แต่หนนี้จะยืดเยื้อและยาวนานกว่า  รัฐบาลจะหาความร่วมมือใดๆจะข้าราชการและคนได้ยาก ชนิดมีอำนาจแต่ไม่มีคนเอาด้วยคนมีฝีมือไม่ช่วย...........

ที่ร้ายกว่านั้น  เวลาแขกต่างชาติมา  เขาจะเยี่ยมรัฐบาล แล้วไปเรือนจำเพื่อพบ กำนันแบบที่รัฐบาลพม่าเจอ คนไปพบอองซาน......

บางทีผมว่า การเปิดแผลฉกรรณ์  อาจไม่ตายทันที  ทรมานไปหลายปีหรือหลายภพชาติประมาณนั้น

แล้วคุณว่าประชาชนจะยอมให้ฝ่ายคนทำเหี้หี้ย ทำริยำ จัญญไร อัปปรีย์ กับประเทศชนะหรือครับผม
ถ้าประชาชนส่วนใหญ่ยอมเช่นนั้น แล้วมวลมหาประชาชนเป็นเสียงข้างน้อย ก็ต้องยอมให้พวกเขา
ครอบครองประเทศ ยอมรับว่าไม่ว่าการกระทำอย่างไรของพวกเขาถูกหมด โกงบ้านเมือง จะเผา
ก็ถูก สามารถทำสิ่งที่กฎหมายห้าม

ประชาชนครับผม ที่จะต้องนำชัยชนะที่เราอยากให้ประเทศสามารถพัฒนาได้ จะต้องไม่มีคนโกง
ไม่มีคอรัปชั่น ปฏิรูปตัวเองให้ได้ก่อนครับผม เข้าใจและยื่ยอยู่บนคำว่าจริยธรรม จรรยาบรรณ
บ้านเมืองเราจะได้พัฒนาเป็นที่ต้น ๆ ของ AEC ได้ครับผม

ประชาชนครับผม ไม่ใช่ลุงกำนัน ลุงกำนันได้ทำหน้าที่ที่ท่านออกมาอย่างเต็มที่แล้ว แต่ถ้า
ประชาชนส่วนใหญ่ของชาติไม่สานต่อก็ จบ จบ จบ จบ จบ จบ จบ จบ จบ ครับผม
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#35 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:39

ให้พี่เขา )ที่แชร์มา(  นิยามคำง่า แพ้-ชนะ ให้ฟังก่อนสิครับ

ปล. ถ้าคุณเห็นว่าผมเขียนวงเล็บผิดข้าง แสดงว่าคุณตั้งใจอ่าน

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#36 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:01

เราว่าลุงกำนันนะ ชนะแล้ว
ชนะตั้งแต่มีคนติดตามมีคนให้ใจแล้ว
ตั้งแต่สามเสนสามแสนแล้ว จนออกเดิน
ขนาดไม่รู้ไปไหน ให้เดินตามเลี่ยวซ้าย
ก็เลี้ยว เลี้ยวขวาก็เลี้ยวไปจอดราชดำเนิน
จนถึงวันนี้ เวทีสวนลุมพินี ยังไม่ว่าลุงกำนัน
ชนะหรือ?

แต่จะชนะขาดนั้น ต้องประชาชนครับผม
ประชาชนต้องร่วมกันกดดัน ชุมนุม จน
นางดอกไม้จำนนต่อการกระทำเลวร้าย
ของตัวเอง และพี่ชาย รวมทั้งพวกขี้ข้าให้
ประจักษ์แก่สายตา คนที่ยังไม่เชื่อ คนที่
ยังเห็นแก่ตัวเหนือชาติบ้านเมือง ให้ได้
ร่วมรับรู้ถึงความเหี้หี้ย ความริยำ จัญญไร
อัปปรีย์ของคนตระกูลนี้และขี้ข้าที่เห็นผล
ประโยชน์ส่วนตัวเหนือประโยชน์ส่วนรวม
เมื่อคนในประเทศและนอกประเทศได้รับรู้
ความจริงว่าตลอดเวลาถูกเหี้หี้ยหนีคุกหลอก
ถูกน้องสาวตอแหล ถูกตระกูลนี้โกงชาติ
ทำลายบ้านเมือง เมื่อนั้นจะถอนรากถอน
โคนคนพวกนี้ได้หมด คงไม่กลับมาหลอก
หลอนได้อีก

ชนะขาดจริง ๆ ก็เมื่อประชาชนทั้งหลาย
ส่วนใหญ่จะเห็นผลประโยชน์ชาติเหนือตนเอง
มองว่าถ้าตนได้แล้วชาติ ส่วนรวมจะเสียอะไร
คุ้มค่ากันหรือไม่ อย่าให้ใครคอรัปชั่นได้อีก
เมื่อนั้นประเทศจะถึงยามฟ้าศรีทองผ่องอำไพ

ประชาชนต้องเข้มแข็งครับผม

นับแต่ สส. สุเทพ เปลี่ยนสถานะเป็น กำนันสุเทพ ประกาศลาออกจาก สส. ลาออกจากพรรค  และประกาศเลิกเล่นการเมือง

ลบล้างอคติ ข้อแคลงใจ  ลบภาพนักการเมืองเขี้ยวลากดิน ให้ออกไปจากตัว  จนมีคนออกมาเข้าร่วมกันล้นหลาม (แบบไม่ต้องจ้าง)

นับแต่วันนั้น  กำนันสุเทพ ก็ชนะแล้วครับ

ผมคิดว่าหลายคนที่เข้าร่วมกับ กปปส  ไม่ว่านักวิชาการ นักธุรกิจ ดารา นักแสดง นักร้อง  หลายคนเคยไม่ไว้วางใจนักการเมืองเขี่้ยวลากดินคนนี้

แต่ตอนนี้ความคิดเหล่านั้นเป็นอดีตไปหมดแล้ว

และที่สำคัญบุคลิกประจำตัวของกำนันสุเทพ ไม่ว่าจะเป็นอดีตหรือปัจจุบัน คือ  พูดจริงทำจริง 

ซึ่งเรื่องนี้หาไม่ได้ในตัว ทักษิณ ยิ่งลักษณ์  แกนนำ นปช. และสมุนบริวารลิ่วล้อทุกตัว  แม้กระทั่ง ไอ้พวกร้อยล็อกอิน รับจ้างโพสเติมเงินในเวป

เพราะพวกหลังนี่มันไม่เคยรักษาคำพูด ไม่เคยมีสัจจะ ไม่เคยรับผิดชอบ พลิกลิ้น ปลิ้นปล้อน ตอแหล แถ ตะแบง ได้ตลอดศก

ที่สำคัญอำนาจเงินมันซื้อใจใครไม่ได้   เอาแต่หลอกใช้คนที่โง่กว่า คนที่โลภกว่า  ไปทำเรื่องที่พวกมันไม่กล้าทำ

แถมพอเกิดผิดพลาด โดนจับ มีถีบหัวส่งเป็นแดงปลอม  ก็เห็นเป็นตัวอย่างอยู่ทุกวันนี้

พวกโฉดเขลาพวกหลังนี่ มันคิดว่าอำนาจเงิน ซื้อได้ทุกอย่าง   ถ้าทหารและเจ้าหน้าที่รัฐ ทำให้เห็นประจักษ์ว่า คนทำเลว ทำผิดกฏหมาย ต้องติดคุก !!!

พวกนักวิชาเกินหางแดง นักธุรกิจหางแดง พวกลิเบอรั่ล พวกรับจ้างโพส พวกนี้ขี้ขลาดตาขาวเกินกว่าจะออกมาต่อสู้บนท้องถนน

พวกหัวรุนแรง ถือมีด ถือไม้ พกปืนไปไล่ยิงคน  ถ้ากฏหมายเด็ดขาด  ยิงสวนตามสถานการณ์ และจับเข้าคุก

บังคับใช้กฏหมายที่มีอยู่ ทำให้กฏหมายศักดิ์สิทธิ  รับรองพวกนี้จะฝ่อไปเอง  เพราะที่สุดแล้วพวกนี้ไม่ได้มีหลักการหรือมีใจ ที่จะต่อสู้เองอยู่แล้ว

ถือปืนจะไปยิงคนอื่น  พอโดนยิงบ้างก็ร้องเอ๋งหางจุกตูด  หรือตายกองเป็นขยะรอการเก็บอยู่ตรงนั้น  หรือไม่ก็กลายเป็นผักนอนแม็บบนเตียงไปตลอดชีวิต

เงินเ 7 ล้านที่ยิ่งลักษณ์จ่ายให้ครอบครัว  ก็เพื่อให้เมียเอาไปหาผัวใหม่  (ผัวใหม่สบายไป)  ผัวเก่าก็กลายเป็นผีเฝ้ามองด้วยความเจ็บใจ !!!!

Edited by Bayonet, 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:40.

#37 Deadbird

Deadbird

น้องเก่า

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:32

ผมสนแค่ ขอให้ตระกูลชินชิบหายเป็นพอ

#38 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:07

ช่วงนี้พวกเราแผ่วกันมาก เป็นกำลังใจให้กันฮะ

ฟ้ากำหนดให้พวกเราชนะนะฮะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน