Jump to content

* - - - - 1 votes

เห็นพูดกันจังเรื่อง ปฏิรูปพลังงาน มันสื่อให้เห็นถึงว่า คนเปิดประเด็นเรื่องนี้คงไม่เข้าใจการปฏิรูปจริงๆ

• Please log in to reply
119 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:33

มีการขู่จะฟ้อง มีการกล่าวหาภาคประชาชนที่ติดตามตรวจสอบเรื่องพลังงาน ทางหม่อมกร และคุณ อิฐบูรณ์ ส.ว. รสนา เขาก็เลยท้าดีเ้บต แต่ปิยสวัสดิ์ไม่กล้า

ASTV เขาก็เลยมาเน้นเรื่องพลังงานมากในช่วงหลัง ก็เพราะกปปส.ออกอาการไม่จริงใจ ไม่ใช่อยู่ๆแล้วจะมาด่า แต่มันมีเหตุ 

และไม่ใช่แค่ ASTV ที่เล่นเรื่องนี้ เพจพลังงานต่างๆ ก็ไม่ได้ต่างจาก ASTV 

ขอลิงก์ข่าวที่บอกว่า คุณ รสนา ท้าดีเบตหน่อยซิครับ   ผมไม่เคยได้ยิน ได้ฟัง ได้ผ่านตามาเลย 

อ้อ ถ้าหามาไม่ได้ว่าคุณรสนา ท้า ........ หวังว่า สาวกน้ำเหลวลิ้ม จะรับผิดชอบการกระทำของตัวเอง  "สักครั้ง"  บ้างนะครับ -_-

#52 Sand

Sand

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:35

ขออภัยนะครับลองตั้งหลักกันให้ดีๆแล้วเอาข้อมูลที่แต่ละคนมีมาแชร์กัน
เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนแนวทางความคิดเห็นและวิธีการในการปฏิรูปพลังงาน
ในกรณีของ ปตท ปัญหาใหญ่อยู่ที่การบิดเบือนโครงสร้างของต้นทุนและใน
ขณะเดียวกันก็มีการเสนอผลประโยชน์ให้กับผู้ที่จะต้องตรวจสอบจนทำให้
การตรวจสอบล้มเหลวเพราะผู้ตรวจสอบหลายๆคนมีผลประโยชน์หรือไม่บางคน
ไม่ตัวเองก็เครือญาติเข้าไปมีตำแหน่งรับเงินเดือนอยู่ใน บ.ลูกของปตทก็มี
แล้วจะหวังให้ลูกจ้างตรวจสอบนายจ้างอย่างตรงไปตรงมาได้หรือ ฝันไปหรือปล่าว
แต่การจะแก้ไขเรื่องที่มันฝังรากลึกขนาดนี้ คงไม่ใช่เรื่องง่ายๆ. และใครๆก็ทำได้
และยิ่งต้องใช้เวลาในการแก้ไขอีกไม่น้อย เป็นที่รู้และยอมรับกันในกลุ่มของ
นักบริหารว่าสิ่งที่ยากที่สุดและไม่เคยมีสูตรสำเร็จใดๆในการปฏิรูปและพัฒนาองค์กรณ์ก็คือคน
เพราะคุณภาพและคุณธรรมของคนก็คือคุณภาพและคุณธรรมขององค์กรณ์
ผมคิดว่าการที่เรามีชุดข้อมูลที่ต่างกันนั่นยิ่งทำให้เราควรจะนำมาแลกเปลี่ยนกัน
เพื่อให้เรามีข้อมูลมากขึ้นและถูกต้อง

และคงต้องขออภัยต่อเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ผมอยากจะบอกว่า

แต่ถ้ายังไม่เลิกอคติไม่เลิกการประชดแดกดันกัน ก็พักเรื่องนี้กันไปก่อนเถอะครับ
ไม่งั้นมันจะกลายเป็นไม่มีสาระเหมือนเด็กทะเลาะกัน
ขออภัยอีกครั้งครับ

#53 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:42

มีการขู่จะฟ้อง มีการกล่าวหาภาคประชาชนที่ติดตามตรวจสอบเรื่องพลังงาน ทางหม่อมกร และคุณ อิฐบูรณ์ ส.ว. รสนา เขาก็เลยท้าดีเ้บต แต่ปิยสวัสดิ์ไม่กล้า

ASTV เขาก็เลยมาเน้นเรื่องพลังงานมากในช่วงหลัง ก็เพราะกปปส.ออกอาการไม่จริงใจ ไม่ใช่อยู่ๆแล้วจะมาด่า แต่มันมีเหตุ 

และไม่ใช่แค่ ASTV ที่เล่นเรื่องนี้ เพจพลังงานต่างๆ ก็ไม่ได้ต่างจาก ASTV 

ขอลิงก์ข่าวที่บอกว่า คุณ รสนา ท้าดีเบตหน่อยซิครับ   ผมไม่เคยได้ยิน ได้ฟัง ได้ผ่านตามาเลย 

อ้อ ถ้าหามาไม่ได้ว่าคุณรสนา ท้า ........ หวังว่า สาวกน้ำเหลวลิ้ม จะรับผิดชอบการกระทำของตัวเอง  "สักครั้ง"  บ้างนะครับ -_-

http://manager.co.th...D=9570000029615

#54 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:44

http://manager.co.th...D=9570000029615

ปานเทพ ท้า หรือคุณรสนากันครับ?

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#55 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:45

ผมทราบแต่พวกเราเสื้อแดงยินดีให้ขึ้นราคาแก๊สเพื่อให้ท่านทักษิณแห่งตระกูลชินวัตรรวยยิ่งๆขึ้น

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#56 กรกช

กรกช

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:51

ปานเทพ ท้า หรือคุณรสนากันครับ?

ปานเทพแค่คนส่งสาร อยู่ๆปานเทพจะมาท้าได้ไง เขาต้องคุยกันก่อนแล้ว ถึงมาประกาศแบบนั้น

#57 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:54

ปานเทพแค่คนส่งสาร อยู่ๆปานเทพจะมาท้าได้ไง เขาต้องคุยกันก่อนแล้ว ถึงมาประกาศแบบนั้น

:D  ครับ... จะสรุปแบบนั้นเลยก็ได้ครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#58 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:57

ผมไม่แน่ใจคำที่คุณกรกชใช้ "โกงแบบถูกกฎหมาย" มันมีด้วยเหรอครับ

ผมว่าที่ทักษิณบอกว่า "บกพร่องโดยสุจริต"ยังดูดีกว่าคำนี้เลยนะ ผมว่า

น่าจะใช้คำว่า โกงเชิงนโยบาย นะครับ

ผมเข้าใจตัวอย่างที่คุณกรกชยกมา เรื่องปิโตรเคมี นั่นแหละ และผมมองว่า

เรื่องนี้มันเป็นระดับนโยบาย เหมือนโครงการรับจำนำข้าวของนางยกปู เขาก็บอกว่า

ของเขาดี ช่วยชาวนาให้รวย ซึ่งเป็นเรื่องนโยบาย แต่เมื่อมีการทุจริตเชิงนโยบายก็

ฟ้องร้องกันไป 

เรื่องแกส มันกลับกัน คือไม่ช่วยคนใช้แกส แต่ไปช่วยปิโตรเคมี ซึ่งเขาอาจมองว่า

ช่วยปิโตรเคมี มันสร้างประโยชน์ได้มากกว่าช่วยคนใช้แกสก็ได้

มันก็อยู่ที่ข้อพิสูจน์แหละครับว่า ดีจริง ได้ประโยชน์จริง หรือทุจริต มีผลประโยชน์ทับซ้อน

แต่ที่ผมไม่ค่อยเชื่อถือก็คือ สื่อที่คุณกรกช นำมาให้ดูก็เพราะดูแล้วมันเหมือนทุจริตแบบ

ข้ามภพข้ามชาติกันเลย ขนาดรัฐบาลเปลียนไปเปลี่ยนมา แต่พระเอกยังเป็นคนเดิม

ตลอด คนอะไรมันจะโกงได้ขนาดนั้น แล้วรัฐบาลปัจจุบันซึ่งดูจะอยู่ฝ่ายตรงข้ามกันก็ไม่สนใจ

ตรวจสอบอีกต่างหาก หรือของเขาดีจริง หรือฝ่ายตรงข้ามกันหาผลประโยชน์ร่วมกัน แบบที่

สื่อที่คุณกรกชยกมา เขาชอบอ้างว่า สวมตอ นั่นแหละ ถ้าเป็นแบบนี้ ผมว่าพระเอกคนนี้จะหนี

ไปทางไหนก็ไม่รอดแน่

แล้วที่คุณกรกชบอกข้อมูลบางเรื่องบางอย่างเขาก็ปกปิดสุดชีวิต แล้วแบบนี้จะไปปฏิรูป

กันอย่างไร เพราะข้อมูลบางเรื่องยังถูกปกปิดอยู่เลย

#59 กรกช

กรกช

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:03

โกงอย่างถูกกฏหมายมันก็โกงเชิงนโยบายนั่นแหละ ผมแค่ตอบตามที่คุณบอกว่าทำไมไม่ฟ้องร้องดำเนินการทางกฏหมาย 

และถ้าคูณ blue อ่านเรื่อง LPG ของผมแล้วคิดว่ามันปกติ ผมก็ได้แต่ผิดหวังครับ

#60 กรกช

กรกช

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:09

ผมคิดไม่ผิดหรอกครับว่า กปปส.คาดหวังเรื่องพลังงานไม่ได้ แต่ที่้น่าเป็นห่วงคือ... 

มีความพยายามทำให้ประชาชนได้รับข้อมูลเรื่องพลังงานที่ผิดจากทาง กปปส. 

Surawich Verawan 刘永真

ผมไม่ค่อยได้พูดเรื่องพลังงานนะครับ เพราะผมมีความรู้เรื่องนี้น้อย แต่ผมฟังอาจารย์ชวินทร์ ลีนะบรรจง พูดบนเวทีสวนลุมเมื่อวานนี้ผมว่า มันไม่เป็นเหตุผลที่ดีพอเลย

เมื่อวานใครฟังที่อาจารย์ชวินทร์ พูดตอนดึกบ้างครับ แกขึ้นมาแก้ต่างให้กปปส.ว่า ทำไมไม่พูดเรื่องปฏิรูปพลังงาน

ความจริงอาจารย์ชวินทร์กับผมก็รู้จักกันนะครับ

โดยสรุปอาจารย์ชวินทร์แกบอกว่า การปฏิรูปพลังงานไม่ใช่เรื่องเร่งด่วน เป็นเรื่องการเมือง เ
ป็นเรื่องที่ต้องหาฉันทามติร่วมกันผ่านการเลือกตั้ง

ให้พรรคการเมืองเสนอแนวนโยบายมา ใครพอใจแบบไหนก็เลือกพรรคการเมืองพรรคนั้น

และแกบอกว่า การปฏิรูปเ้พื่อให้ใช้น้ำมันถูกลงเป็นเรื่องที่คิดผิด แต่แกไม่บอกว่าทำไมถึงคิดผิด แกบอกว่าการดีเบตกันเป็นเรื่องที่ไม่มีประโยชน์

อาจารย์ชวินทร์เป็นนักวิชาการที่รับใช้พรรคประชาธิปัตย์อย่างไม่ต้องสงสัย เพราะแกไปเป็นที่ปรึกษาให้นักการเมืองประชาธิปัตย์เมื่อมีอำนาจตลอดเวลา

ไม่ผิดหรอกครับที่แกจะสนับสนุนและแก้ต่างให้พรรคการเมืองที่แกรัก

แต่คำถามว่า เราสามารถปฏิรูปนโยบายพลังงานโดยให้พรรคการเมืองเสนอนโยบายแล้วให้ประชาชนตัดสินผ่านการเลือกตั้งง่ายๆแบบนั้นจริงหรือ

มันต่างอะไรกับที่พวกทักษิณท้าทายกปปส.อยู่ตอนนี้ว่า จะปฏิรูปอะไรก็มาเสนอนโยบายผ่านการเลือกตั้งแล้วมาลงเลือกตั้งแข่งกัน

ถ้าประชาชนไม่มีความรู้ไม่สนับสนุนการให้ความรู้เรื่องพลังงานแก่ประชาชน ประชาชนจะรู้เท่าทันนัการเมืองหรือไม่

เชื่อหรือว่านักการเมืองจะตอบสนองผลประโยชน์ของประชาชนมากกว่ากลุ่มทุน แล้วอาจารย์ชวินทร์ลองอธิบายว่า

การนำเรื่องพลังงานมาดีเบตถกเถียงกันนั้นไม่มีประโยชน์ตรงไหน

อาจารย์ชวินทร์เป็นนักเศรษฐศาสตร์ลองอธิบายในเชิงเศรษฐศาสตร์สิว่า การที่ปตท.มีกำไรปีละแสนกว่าล้านในขณะที่ประชาชนใช้น้ำมันแพงกว่าเพื่อนบ้านเท่าตัว

อย่างไหนที่ก่อประโยชน์ต่อสาธารณะต่อประเทศชาติมากกว่ากันถ้าประชาชนใช้น้ำมันถูกลงแต่ปตท.กำไรน้อยลง

#61 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:28

ผมบอกว่ามันเป็นเรื่อง นโยบาย ไม่ใช่ เรื่องปกติ ที่บอกว่าเป็นเรื่องนโยบาย

ก็เพราะต้องการให้กลุ่มที่ต้องการปฏิรูป มองในส่วนนี้ด้วย เพราะบางครั้งเรา

ยืนอยู่ในจุดหนึ่ง เราก็พูดกันตามที่เรามองเห็นเท่านั้น แต่เมื่อเราเปลี่ยนไปยืน

อีกจุดหนึ่ง เราอาจมองว่า ที่เราพูดตอนยืนอยู่ในจุดแรกมันไม่น่าจะถูกต้องก็ได้

ประเด็นที่ผมมองก็คือ ถ้าคิดจะปฏิรูป ต้องเลิกมองบุคคลหรือองค์กรที่เราจะปฏิรูป

ในแง่ลบเสียก่อน เพราะไม่งั้น มันจะไม่ได้อะไรขึ้นมาเท่าไร ทั้งในแง่ข้อมูล และ

ความคิดเห็น หรือถ้ามั่นใจว่ามันมีการทุจริตแน่นอน ก็เดินหน้าเรื่องทุจริตไปเลย

มันก็เป็นการปฏิรูปเหมือนกัน  

#62 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:28

ความจริง ผมเองก็คิดว่า ปตท จำเป็นต้องสะสางกันให้กลับมาเป็นผู้เป็นคนกันเสียที

และเห็นด้วย กับการปฏิรูป ปตท ครับ 

ผมก็เคยไปพูดคุยกับเพจที่กำลังรณรงค์ในเรื่องนี้บางเพจมาเหมือนกัน

ตรงข้อมูลของปิยะสวัสดิ์ กับนางอานิก ผมไม่มีข้อมูลอะไร

เพียงแต่ ผมประมาณเหตุผลของผมเอง ว่ายังไม่ใช่เวลา

เหตุผลแรก คือการจะพูดไปถึงเรื่องการปฏิรูปพลังงานไปในเวลานี้ ก็เท่านั้น

ผมไม่รู้ว่า กปปส กำนัน หรือคนอย่างเราๆ ท่านๆ ประกาศออกไปปาวๆ ว่าจะปฏิรูปพลังงาน

ในขณะที่ ปตท มีสถานะเป็นบริษัทมหาชน มีผู้ถือหุ้น มีคณะทำงานอะไรไปมากมาย

เราๆ ท่านๆ จะสามารถเข้าไปกำหนดนโยบาย หรือยทยาทอะไรได้มากมายแค่ไหน

เว้นแต่เมื่อเราได้มีคณะรัฐบาลใหม่ แล้วจึงใช้การควบคุมจากรัฐบาล ซึ่งเป็นหุ้นส่วนใหญ่ได้

ตรงนี้ ลองคิดดูนะครับ

ส่วนเหตุผลที่สอง 

การพูดกันในเรื่องที่ว่า กปปส ไม่ยอมแตะเรื่องนี้ กลับยกเอาตัวปิยะสวัสดิ์และอานิก

มาเป็นตุ๊กตา แต่ชี้หน้าไปทาง กปปส เสียมากกว่า

แน่นอน มันคือกำนันสุเทพและคนจากพรรค ปชป อย่างช่วยไม่ได้

การพยายามขุดศพผีในเรื่องต่างๆ มาเชื่อมโยง ให้เกิดข้อสงสัยต่อตัวแกนนำ

รวมถึงการขึ้นเวทีของปิยะสวัสดิ์ด้วย

ดังนั้น ตอนนี้ ในสายตาของคนฝั่งนึง ก็เริ่มกลายเป็นการชิงชังเช่นแต่ก่อน

แล้วจะเกิดอะไรขึ้น

ผมเถียงในเพจนั้นไป

ผมว่า วิธีนี้ คนเสื้อแดงก็ทำ ในการพยายามดิสเครดิตกำนันทุกรูปแบบ

ไม่ว่าจะเรื่องโฮ)เวลล์ เขาแพง สปก 

เพื่อให้มวลชนกังขาในตัวแกนนำ แต่นั่นไม่สำเร็จหรอกครับ 

เพราะมวลชนไม่โง่พอที่จะเชื่อในเรื่องพวกนั้น

แต่วิธีนี้ ถูกนำมาใช้ จะโดยความตั้งใจหรือไม่ก็แล้วแต่

แต่เมื่อมวลชนเกิดข้อกังขาในตัวแกนนำ

ก็นับวันถอยหลังได้เลย

ผมยังได้แนะนำไปว่า ที่สวนลุม ยังมีส่วนรับฟังความคิดเห็น

หรือแม้แต่เวปไซด์ของ กปปส ก็มีส่วนรับฟัง เพื่อนำเสนอและหาแนวทางในการปฏิรูป

ทำไมไม่ลองไปยื่นข้อเสนอดู และเมื่อถึงเวลาที่หากได้มีโอกาสจัดตั้งรัฐบาลปฏิรูป

แล้วไม่ยอมทำ ตอนนั้นค่อยออกมาไล่กันอีกรอบ ก็น่าจะยังทัน

เมื่อมีอำนาจอยู่ในมือแล้วไม่ทำ ผมว่าก็น่าด่า

แต่ตอนนี้ กปปส ไม่มีอะไรอยู่ในมือเลย เว้นแต่มวลชน

ดังนั้น ความเห็นของผม ผมคิดว่า ยังไม่น่าจะมีประเด็นอะไรมาเพื่อแยกมวลชนออกไปนะครับ

เชื่อเถอะครับ

แม้ผมจะเถียงแทนกำนัน หรืออีกหลายๆ ท่าน มาเถึยงแทน

ก็ไม่ได้หมายความว่าผมและพวกเขาจะร่ำรวยและอยากจ่ายค่าน้ำมันราคาแพง

หรือหลงรักหลงไหลกำนันเสียจนชี้นกเป็นนก ชี้ไม้เป็นไม้ได้หรอก

แค่อยากให้คิดไปถึงผลกระทบในทางอ้อมด้วยครับ 

วิธีทำมันมีอยู่ ผมยังบอกเพจนั้นเลยว่า

หากคิดจะเดินทางไปยื่นข้อเสนอในการปฏิรูปพลังงานที่สวนลุม

ผมยินดีจะไปด้วย

แต่อย่ามาตั้งกระทู้ด่ากันไปก่อนที่ความจริงจะปรากฏ จนเกิดความแตกแยก

ถ้าจะยังจำกรณีม็อบเสธอ้าย ม็อบเสื้อหลากสีของหมอตุลย์ ไปจนถึงม็อบหน้ากากขาว

เราก็น่าจะได้ประสบการณ์มาบ้างแล้ว ว่าม็อบเหล่านั้น ล่มเพราะล้วนแล้วแต่ถูกล้วงไส้กันมาทั้งนั้น

ความเห็นนี้ จึงเป็นการร้องขอนะครับ ไม่ได้โต้เถียง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#63 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:43

http://www.manager.c...D=9570000029762
เวลาที่คุณปิยสวัสดิ์ คิดเตรียมจะขึ้นโต้กับหมอรวี มาศฉมาดล บนเวที กปปส.และเตรียมถ่ายทอดสดผ่านบลูสกาย ทั้งๆ ที่หลายคนก็รู้ว่าคุณหมอรวี ข้อมูลไม่แข็งแรงเท่าคณะ ส.ว.รสนา ม.ล.กรกสิวัฒน์ คุณอิฐบูรณ์ แต่คุณปิยสวัสดิ์กลับมีความพร้อมและเตรียมจะขึ้นดีเบตได้ แต่โชคดีที่การดีเบตครั้งนั้นล้มไปก่อน จนเป็นที่มาของการเรียกร้องของประชาชนจนที่มาของเวทีเสวนาที่หอศิลป์กรุงเทพ ที่มี ส.ว.รสนา ม.ล.กรกสิวัฒน์ และคุณอิฐบูรณ์ ครบทีมแต่พอเปลี่ยนมาเป็นคณะนี้ คุณปิยะสวัสดิ์กลับไม่เข้าร่วมอ้างว่า “ขนม็อบมาทำตัวป่าเถื่อน” และเหตุผลใหม่ล่าสุด “ไม่ดีเบตกับคนไม่รู้เรื่อง”? “วิญญูชนพึงพิจารณา”       
       ต่อมา นาวสาวรสนา โตสิตระกูล ส.ว.กรุงเทพฯ ได้ตอบนายปานเทพกรณีที่นายปิยสวัสดิ์จะไม่ดีเบตกับคนรู้น้อย ว่า “ไม่ต้องดีเบตก็ได้ แต่ให้มาตอบคำถามจากคนรู้น้อยอย่างพวกเรา เพื่อให้รู้มากเหมือนเขาก็ได้”

http://www.manager.c...D=9550000033036
บ.ซาลามานเดอร์ จัดประชุมรับฝังความคิดเห็นติดตั้งแท่นขุดเจาะน้ำมัน

http://www.manager.c...D=9570000030032
แฉ'ปิยสวัสดิ์'ยกข้อมูลเท็จน้ำมัน ป้องสัมปทานฯ-เลี่ยงดีเบตASTV

ที่ว่ารู้มากๆ ช่วยเอาข้อมูลของโรงกลั่นมาตีแผ่หน่อยซิ

แต่ละโรงกลั่น นำน้ำมันอะไรมากลั่น นำมาจากที่ไหน มีปริมาณเท่าไร นำมากลั่น แล้วได้น้ำมันอะไร ปริมาณเท่าไร ในแต่ละวัน ส่วนปริมาณการใช้น้ำมันก็มีเผยแพร่ออกมาแล้ว ตามตารางข้างล่าง

Edited by Stargate-1, 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:31.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#64 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:06

ถ้า กรกช มีปัญหากับการอ่านภาษาไทยแล้วทำความเข้าใจกับมัน  แนะนำให้กลับไปเรียนกับครูภาษาไทยใหม่ได้นะ

ไอ้ลิงก์ข่าวกาก ๆ ที่แปะมานั่น   มีแต่น้ำลายไอ้ปานผี  ไม่มีประโยคไหนที่บอกว่า   ส.ว. รสนา ท้าดีเบต เลยสักครึ่งคำ

อย่าอ่านข่าวเวปแป๊ะแล้วทึกทักเอาเองแบบนี้   มันจะคุยกับ ผู้ที่ใช้เหตุผล  คนอื่นที่ไม่ใช่สาวกแป๊ะ.....ไม่รู้เรื่อง

อย่าเสพน้ำเหลวไอ้แป๊ะมากเกินไป  หัดใช้สมองกลั่นกรองเนื้อหาข้อมูลก่อนที่เชื่อ ลองทำดูเผื่อจะหายจากโรคคลั่งแป๊ะได้บ้าง

#65 กรกช

กรกช

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:10

ถ้า กรกช มีปัญหากับการอ่านภาษาไทยแล้วทำความเข้าใจกับมัน  แนะนำให้กลับไปเรียนกับครูภาษาไทยใหม่ได้นะ

ไอ้ลิงก์ข่าวกาก ๆ ที่แปะมานั่น   มีแต่น้ำลายไอ้ปานผี  ไม่มีประโยคไหนที่บอกว่า   ส.ว. รสนา ท้าดีเบต เลยสักครึ่งคำ

อย่าอ่านข่าวเวปแป๊ะแล้วทึกทักเอาเองแบบนี้   มันจะคุยกับ ผู้ที่ใช้เหตุผล  คนอื่นที่ไม่ใช่สาวกแป๊ะ.....ไม่รู้เรื่อง

อย่าเสพน้ำเหลวไอ้แป๊ะมากเกินไป  หัดใช้สมองกลั่นกรองเนื้อหาข้อมูลก่อนที่เชื่อ ลองทำดูเผื่อจะหายจากโรคคลั่งแป๊ะได้บ้าง

จนปัญญาถึงขนาดต้องมาหยุมหยิม ไร้สาระ :lol:

ถ้าที่อธิบายไปไม่เข้าใจ สมองคุณก็มีปัญหาแล้ว 

อยู่ๆปานเทพเขาคงท้าปิยะสวัสดิ์โดยที่ ทั้ง 3 ท่านนั้นไม่รู้เรื่องอ่ะน่ะ  :lol:

#66 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:11

http://program.sprin...stv.tv/facetime <--- คลิก

Edited by Stargate-1, 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:42.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#67 กรกช

กรกช

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:45

พี่โทนี่

ปิยสวัสดิ์กับนาง อานิก เขามีบทบาทสูงในกปปส. กรณีเสวนาพลังงาน 2 ครั้งที่มีปัญหา ก็น่าจะเป็นคำตอบได้ว่า ทั้ง 2 คน กับกปปส.เกี่ยวข้องกัน

และการที่มีคนที่เจตนาไม่บริสุทธิ์ มาเกี่ยวข้องกับเรื่องพลังงาน ที่เป็นไปในทิศทางที่ทำให้มวลชนเข้าใจผิดๆ แล้วเราควรอยู่เฉยๆ ปล่อยให้เขาหลอกคนอื่นต่อไปอย่างนั้นหรือ ? ตรงนี้ก็ฝากให้พี่คิด

ที่เพจของ ส.ส.อานิก ผมก็ถูกบล็อค ปิดกั้นไม่ให้แสดงความเห็น หลังจากที่ผมกำลังตอบโต้กับทีมงานวอร์รูมของปตท.ที่คอยไปโพสต์ปกป้อง ปตท.ตามเพจพลังงานต่างๆ

ทั้งที่ผมแสดงความเห็นสุภาพ คุยด้วยเหตุผล และข้อมูลผมก็เอามาจาก ก.พลังงานทั้งนั้น ในขณะที่อีกฝ่ายเอาแต่แถๆๆๆๆๆๆ

อะไรไม่ว่า ส.ส.อานิก ยังโกหกกับสมาชิกแฟนเพจหลังจากบล็อคผมแล้วว่า ผมบิดเบือน ทั้งที่ฝ่ายพยายามบิดเบือน ก็คือพวกทีมงานวอร์รูมของปตท.

เหตุผลแค่นี้สำหรับผม มันเพียงพอแล้วที่ผมจะไม่ยอมอยู่เฉย กับสิ่งที่ส.ส.อานิกเป็น

และถ้ามันเป็นการสร้างผลเสียให้กับกปปส. ก็คงไม่ใช่ความผิดผม แต่ผิดที่คนที่ไม่บริสุทธิ์ใจ

...ความจริง ความตรงไป ตรงมา ยึดถือความถูกต้อง ไม่ได้ทำให้แตกแยกกันหรอกครับ คนที่ไม่บริสุทธิ์ใจต่างหาก ที่จะทำให้แตกแยก

• Gop likes this

#68 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:41

คุณกรกช คิดว่าไงครับ??

ผมไม่ได้ประชดนะ แต่แค่อยากรู้ว่าคุณคิดยังไง

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#69 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 04:33

ผมไม่ได้ประชดนะ แต่แค่อยากรู้ว่าคุณคิดยังไง

สรุปคือเขาบอกว่า ปตท. ที่ผูกขาดคือระบบท่อส่ง เพราะได้มาจากการเวนคืนที่ปชช. ส่วนผลิตไม่ผูกขาด
แล้วก็จะไม่เอากลับคืนมา เอาคืนมาแค่ท่อส่ง เอาปตท.คืนก็ไม่ได้ปย.อะไร อ้างว่าเอากลับมาแล้วพลังงานจะไม่ถูกจริง

...เอ่อ...ที่มันแพงเนี่ย มันแพงมาจากโรงกลั่นไม่ใช่เหรอครับ?
แล้วถ้าระบบท่อส่งไม่ถูกผูกขาดแล้วจะไม่มีการฮั้วราคากันใช่มั้ยครับ? ใครจะเชื่อ? ค่ายมือถือที่มีสามค่ายยังฮั้วกันได้เลยครับ

วันนี้อรรถวิชช์พูดเรื่องนี้ทำให้เห็นได้ชัดเลยว่าที่เขากล่าวหาว่า ปิยสวัสดิ์เป็นจระเข้ขวางคลองหลังเวที ดูเหมือนจะจริงแล้ว.

#70 Jump Man

Jump Man

น้องเก่า

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:17

สรุปคือเขาบอกว่า ปตท. ที่ผูกขาดคือระบบท่อส่ง เพราะได้มาจากการเวนคืนที่ปชช. ส่วนผลิตไม่ผูกขาด
แล้วก็จะไม่เอากลับคืนมา เอาคืนมาแค่ท่อส่ง เอาปตท.คืนก็ไม่ได้ปย.อะไร อ้างว่าเอากลับมาแล้วพลังงานจะไม่ถูกจริง

...เอ่อ...ที่มันแพงเนี่ย มันแพงมาจากโรงกลั่นไม่ใช่เหรอครับ?
แล้วถ้าระบบท่อส่งไม่ถูกผูกขาดแล้วจะไม่มีการฮั้วราคากันใช่มั้ยครับ? ใครจะเชื่อ? ค่ายมือถือที่มีสามค่ายยังฮั้วกันได้เลยครับ

วันนี้อรรถวิชช์พูดเรื่องนี้ทำให้เห็นได้ชัดเลยว่าที่เขากล่าวหาว่า ปิยสวัสดิ์เป็นจระเข้ขวางคลองหลังเวที ดูเหมือนจะจริงแล้ว.

ราคาน้ำมัน ุทุกวันนี้ลองดูโครงสร้างราคา ดูจะพบว่าเป็นราคาน้ำมันจริงๆแค่ประมาณครึ่งเดียว ที่เหลือเป็น ค่าการตลาด ภาษี กองทุนน้ำมัน ไม่ได้มาจากโรงกลั่นอย่างเดียว

ส่วนเรื่องฮั้วราคาน้ำมันนี่ หากจะมองจริงๆก็มีการฮั้วจริงๆ แต่เป็นการฮั้วระดับโลกไปแล้ว ตั้งแต่มีการตั้ง OPEC ซึ่งมีผลกระทบต่อราคาน้ำมันทั้งโลก

และสุดท้ายการที่อรรถวิชช์ก็ดี หรือใครก็ตามในกปปส.ก็ดี พูดถึงเรื่องพลังงาน ก็เป็นเรื่องดี อย่ามองว่าใครไปขวางใคร เรื่องการปฎิรูปไม่ได้มีแค่เรื่องพลังงานอย่างเดียว ยังมีเรื่องอีกมากที่ต้องปฏิรูป ทุกคนมีเรื่องที่เห็นความสำคัญแตกต่างกันไป แต่หากมาเสี้ยมให้คนแตกกันโดยหาว่าไปขวางไม่ให้ปฎิรูปพลังงาน มันจะปฎิรูปไม่สำเร็จได้ หากไม่รับฟังความเห็นซึ่งกันและกัน

#71 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:35

เรื่องเอา ปตท. กลับมา  โดยต้องเงินประชาชน เงินประเทศชาติไปซื้อคืน  อย่างที่บางคนบอก  ผมว่าเป็นความเห็นที่เพ้อเจ้อสุดโต่ง ไปหน่อยนะ

แนวทางที่ผมคิดคือ  เริ่มจากสิ่งที่มูลนิธิผู้บริโภค คุณรสนา เริ่มไปแล้วจากการฟ้องศาล  และศาลมีคำสั่งให้ ปตท. โอนทรัพย์สินที่เป็น   สาธารณะสมบัติของชาติ  คืนให้รัฐ

ซึ่งเรื่องโอนทรัพย์สินจนป่านนี้ก็ยังไม่เห็นดำเนินการ  อาศัยช่องโหว่ของคำสั่งศาลที่ไม่ได้ระบุระยะเวลาไว้

ต่อจากนั้นเราก็ปฏิรูปพลังงานด้วยการปรับเปลี่ยนข้าราชการให้เหมาะสม พวกตำแหน่งปลัดกระทรวงพลังงาน   อุตสาหกรรม  คลัง   เพราะพวกนี้เป็นบอร์ดรัฐวิสาหกิจโดยตำแหน่ง

จากนั้นก็ดำเนินการ  แก้ไขกฏหมาย กฎกระทรวง ระเบียบข้อบังคับ และสัญญาสัมปทานผลตอบแทน  ให้ชาติได้รับผลประโยชน์เต็มเม็ดเต็มหน่วย 

การกำหนดต้นทุนราคาน้ำมันไม่ต้องไปอิงราคาสิงคโปร์ แบบที่ทำอยู่ทุกวันนี้ เพราะปัญญาอ่อนสิ้นดี

แต่ทั้งนี้ต้องอยู่บนพื้นฐานธรรมาภิบาล   ไม่ใช่แบบรัฐเผด็จการบางประเทศที่อยู่ ๆ ก็ยึดบริษัทเอกชนเป็นของรัฐดื้อ ๆ แบบนี้นักลงทุนเผ่นหนีหายหมด   จนประเทศเจ๊งมานักต่อนักแล้ว

เมื่อโอนทรัพย์สินส่วนกลางกลับมาเป็นของรัฐ แก้ไขส่วนแบ่งผลประโยชน์ของชาติตามที่ควรจะเป็นแล้ว   ผมก็ไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องเอาเงินภาษีประชาชนไปซื้อ  ปตท. คืนมาเลย

ถ้ารัฐมีเงินเหลือเฟือขนาดนั้น   สู้เอาเงินไปตั้งรัฐวิสาหกิจด้านพลังงานแห่งชาติ  องค์กรใหม่ไปเลยดีกว่า   โดยรัฐวิสาหกิจใหม่นี้ มีสิทธิในการเข้าดำเนินงานบ่อก๊าซ บ่อน้ำมัน แห่งใหม่ที่จะเปิดให้ขุดเจาะ  เหนือกว่าบริษัทอื่น (แต่ก็ยังให้มีการแข่งขันกันอยู่นะ)

ส่วน ปตท. ถ้าเห็นว่ายังผูกขาด มีอิทธิพลในการกำหนดราคาเชื้อเพลิงในประเทศมากไป  ก็ทำแบบอเมริกา  ที่ออกกฏหมายป้องกันการผูกขาด  ออกมา

แยก ปตท. ออกเป็นส่วน ๆ  เช่น สำรวจ+ขุดเจาะก็เป็น 1 บริษัท  โรงกลั่นก็เป็น 1 บริษัท  กิจการปั๊มขายปลีกก็เป็น 1 บริษัท  อุตสาหกรรมปิโตรเคมีก็เป็น 1 บริษัท

และห้ามมีผู้ถือหุ้นไขว้กัน ห้ามเป็นคนกลุ่มเดียวกัน เพื่อป้องกันผูกขาด+กำหนดราคาแต่เพียงผู้เดียว

ซึ่งอเมริกาทำสำเร็จมาแล้วจากการผ่าตัดบริษัท AT&T  ที่ตอนนั้นแทบจะผูกขาดกิจการโทรคมนาคมทั้งประเทศถึง 70-80%   ซึ่งพอแยกเป็นบริษัทย่อย ๆ ได้ ทำให้เกิดการแข่งขันเสรีอย่างแท้จริง  จนกิจการด้านโทรคมนาคมของอเมริกาเติบโตอย่างก้าวกระโดด

ถ้าประเทศไทยยึดแนวทางปฏิรูปแบบนี้  ก็ไม่ต้องสนใจแล้วว่า  ใครจะถือหุ้น ปตท.  มีนอมินีที่ไม่ปรากฏตัวตนสั่งการอยู่เบื้องหลังหรือไม่

Edited by Bayonet, 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:49.

#72 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:41

เห็นบางสื่อออกมาสร้างกระแสว่า กปปส. ไม่จริงจังปฏิรูป เพราะไม่พูดถึงการปฏิรูปด้านพลังงาน 

การออกมาพูดแบบนี้ มันทำให้เห็นว่า สื่อดังกล่าวไม่เข้าใจการปฏิรูปประเทศอย่างแท้จริง เพียงแต่ต้องการสร้างกระแสเพราะกลัวว่าตัวเองจะหมดค่าหมดราคาไป

แต่ก็ได้ผลเมื่อมีคนอ่านบทความหรือข้อเขียน ก็รู้สึกเห็นด้วยแล้วก็ทึกทักว่า กปปส.ไม่จริงใจเสียอย่างงั่น

ขอออกตัวก่อนว่า ผมเป็นคนเสพข่าวจากสื่อนี้มานานพอควร มีหลายเรื่องที่ผมเห็นด้วย และก็มีหลายเรื่องที่ผมไม่ค่อยเห็นด้วย มันก็คงเหมือนการเสพสื่อทุกแขนง แม้แต่ bluesky เอง บางเรื่องผมก็ว่ามันก็มากไป เช่นกัน

เรื่องการปฏิรูปพลังงาน ผมก็ยอมรับว่ามันเป็นปัญหาปากท้องของคนไทยไม่ใช่น้อย ปตท.หาผลประโยชน์ให้กับตัวเองและพวกพ้อง ด้วยการปล้นเงินจากคนไทยมานับจากทักษิณแปรรูป ปตท.เข้าตลาดหลักทรัพย์

แต่ในความรู้สึกผม การปฏิรูปของ กปปส. นั้นมุ่งปฏิรูปด้านการเลือกตั้ง ที่ต้องการให้บริสุทธิ์ยุติธรรม เพื่อกำจัดจุดอ่อนของระบบนี้ แม้บางส่วนผมก็ยังสงสัยอยู่ว่า สิ่งที่ กปปส.สื่อมานั้นจะปฏิรูปได้จริงหรือ

เหมือนเมื่อสมัยก่อน เมื่อมีปัญหา สส.ขายตัว ก็เลยคิดว่า ควรให้ สส.ทุกคนมีสังกัดเพื่อควบคุมได้ง่าย ไม่ต้องมานั่งซื้อ สส.กันอีก แต่แก้ปัญหานี้ได้ กลับเจอปัญหาที่ใหญ่ว่า คือ มีการซื้อ สส.เข้าสังกัดมันเสียเลย

แต่ทั้งหมดไม่ได้ทำให้ผมหมดความเชื่อมั่นในการปฏิรูปในครั้งนี้ เพราะคิดว่ายังไงการปฏิรูปถ้าเกิดขึ้นได้ มันจะทำให้ สังคมดีขึ้น ไม่ต้องตกเป็นขี้ข้าของคนในระบบทักษิณ ที่สามารถทำอะไรก็ได้ในประเทศนี้แบบไม่ผิดกฎหมาย

ลองนึกดูว่า ไม่แน่อนาคต หากแกนนำเสื้อแดง เห็นผู้หญิงคนหนึ่ง ที่อาจเป็นญาติหรือเป็นลูกหลานผม แล้วชอบอยากจะทำอะไรก็ได้กับผู้หญิงคนนั้นขึ้นมา แล้วก็ไปปูยีปูยำ พอทำเสร็จก็บอกว่า ตัวเองไม่ผิด เพราะต้องดูเจตนา ไม่ให้ใช้กฏหมาย สภาพแบบนี้คงเกิดขึ้นอีกไม่นาน ถ้าระบบทักษิณยังครองเมืองนี้อยู่ จะเอาแบบนั้นหรือ

อย่างที่บอกเรื่องปฏิรูปพลังงาน ผมเป็นคนหนึงที่เห็นด้วย เพียงแต่ผมไม่ได้หลงประเด็น ประเด็นการปฏิรูปของ กปปส.ครั้งนี้ มุ่งแก้ไขปัญหาการเลือกตั้ง การได้มาของ สส. และ สว. ไม่ใช่คิดจะแก้ปัญหาทั้งหมดในประเทศนี้ อันหนึ่งอาจเป็นเพราะ กลุ่ม กปปส.บอกอยู่เสมอว่า พวกเขาจะไม่รับตำแหน่งใดๆ ทางการเมืองในช่วงการปฏิรูป ดังนั้นการปฏิรูปทั้งหมดจึงไม่ใช่ กปปส. แต่เป็นรัฐบาลชุดใหม่

ในความคิดเห็นส่วนตัวคือถ้า กปปส.ทำสำเร็จ ประเทศเกิดการปฏิรูป กปปส.ก็จะส่งไม้ต่อให้กับรัฐบาลชุดใหม่ ว่าอย่างน้อยจะต้องปฏิรูปตามข้อเสนอของ กปปส. ซึ่งก็มีในหลายด้านแต่ทั้งหมดแก้ปัญหาเรื่องการเลือกตั้งให้บริสุทธิ์ ทั้งทางด้าน การเลือกตั้ง การกระจายอำนาจ และอื่นๆ แต่นั้นไม่ได้หมายความว่ารัฐบาลชุดใหม่ต้องทำแค่เรื่องของ กปปส.เท่านั้น รัฐบาลมีหน้าที่ในการแก้ปัญหาอื่นๆ ของประเทศด้วย

ผมจึงเป็นเสียงหนึ่งที่จะส่งเสียงให้เข้าใจกันว่า การปฏิรูปพลังงาน ไม่ใช่หน้าที่ของ กปปส.เลย เพราะไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับการเลือกตั้ง แต่นั้นไม่ได้หมายความว่า การปฏิรูปครั้งนี้จะไม่ไปเตะต้อง แต่มันเป็นหน้าที่ของรัฐบาลชุดใหม่ ที่เข้ามาเห็นควรแก้ปัญหาอย่างไรมากกว่า

ผมก็สนับสนุน กปปส.ว่า ยังไงต้นเหตุของประเทศคือ ระบบทักษิณ ซึ่งเป็นหนึ่งของความชั่วร้าย ถ้าความชั่วร้ายหมดแล้ว คงไม่ยากที่จะปฏิรูปเรื่องอื่นๆ ต่อไป มันจึงขึ้นอยู่ที่ว่า รัฐบาล ที่จะเข้ามารับหน้าที่มองเห็นเป็นอย่างไร  ซึ่งถ้ารัฐบาลมองไม่เห็นเรื่องนี้ ผมก็คงเป็นคนหนึ่งที่จะออกมาเรียกร้องเหมือนกันว่าทำไมไม่ทำอะไรเลย ซึ่งผมก็คงไม่ไปเรียกร้องกับ กปปส.อีก เพราะคิดว่าแค่เรื่องปฏิรูปที่เขาทำได้สำเร็จ ก็ถือว่าสุดยอดแล้ว อันหนึ่งอาจเพราะประเทศมีปัญหามากนับจากทักษิณมีอำนาจครองเมืองมา ดังนั้นคนกลุ่มเดียวคงแก้ปัญหาทุกเรื่องไม่ได้แน่ หรือพวกคุณคิดว่าปัญหาทุกอย่างในประเทศนี้ต้องแก้ด้วยคนๆ เดียว ถ้าเป็นอย่างงั่นมันก็คงต้องย้อนยุคไปเหมือนกับสมัย จอมพลสถิต ธนรัตน์ ที่ยอมรับว่าแก้ปัญหาได้เบ็ดเสร็จ แต่หลังจากหมดยุคนั้นไป ปัญหาก็กลับมาเหมือนเดิม จะเอาอย่างงั่นหรือ

ดังนั้นผมจึงว่า อย่าไปเรียกร้อง หรือไปเชื่อสื่อบางแห่ง ที่รู้สึกว่าช่วงหลังๆ มีอะไรแปลกๆ จนเริ่มสงสัยว่า เขาคิดอะไรอยู่กันแน่ มีหลายครั้งที่ออกมาสื่อให้สังคมสับสน ที่พูดแบบนี้ไม่ได้เจตนาไปด่าทอ เพราะคิดว่าเรื่องแบบนี้ขนาดผมยังเข้าใจ แล้วสื่อนี้ที่มีคนเก่ง ฉลาด อยู่มาก ทำไมไม่เข้าใจ

ถ้าใครยังไม่เข้าใจ ลองตอบตัวเองดูสิว่า การปฏิรูปพลังงาน คือสิ่งที่สุดที่ประเทศต้องทำหรือไม่ ประเทศนี้ไม่มีปัญหาอะไรอีกแล้วหรือ ถึงได้เอาเรื่องมาเป็นประเด็นทั้งๆ ที่เรื่องพลังงานไม่ได้เกี่ยวข้องกับการเลือกตั้ง แต่มันเป็นเรื่องเศรษฐกิจ ที่ กปปส.แทบจะไม่ได้พูดถึง ยกเว้นเรื่องเศรษฐกิจที่เกี่ยวข้องกับการเลือกตั้งคือไม่ให้นโยบายประชานิยม เท่านั้น

ยังไงก็ฝากให้คิดนะครับ  ส่วนผมก็ยังเชียร์และสนับสนุน กปปส.ให้ปฏิรูปครั้งนี้ได้สำเร็จ เพราะถ้าสะดุดหรือเกิดปัญหา รับรองคนที่ลำบากคงเป็นคนรุ่นลูกรุ่นหลานของผมที่ต้องทนเป็นขี้ข้าระบบทักษิณต่อไป ผมสงสารเขาครับ

มาวันนี้ผมยังด่าตัวเองอยู่ตลอดเวลาว่า ทำไมผมต้องทำงานจะไม่สามารถไปร่วมชุมนุมกับเขาได้ทุกวัน ทำได้แค่ไปเป็นบางวัน แล้วอย่างงี้ผมจะพูดกับลูกตัวเองได้เต็มปากอย่างไรว่า ประเทศนี้ปฏิรูปได้เพราะพ่อเขาเป็นส่วนหนึ่งในการเรียกร้อง

แต่ยังไงผมก็ภูมิใจที่จะร่วมชุมนุมทุกครั้งที่มีโอกาส มันก็ยังคงดีกว่า พวกที่ไม่เคยไปร่วมชุมนุมแม้แต่ครั้งเดียว แต่ออกมาเรียกร้องให้เขาทำโน้นทำนี้เพื่อประโยชน์ของตัวเองเท่านั้น ก็คงเหมือนกับสื่อบางแห่ง หรือคนบางคน ที่คิดจะหาเรื่องเขาไปวันๆ มันทำให้ผมคิดถึงสุษาภิตบทหนึ่งที่ว่า "มือไม่พาย แต่เอาเท้าลาน้ำ" เท่านั้นเอง

แพรต มาอ่านมู้นี้แล้วยัง !!!!

#73 กรกช

กรกช

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:48

ยังไม่ตรงเป้า เพราะในส่วนที่มีปัญหาสำคัญๆ เช่น..

การลอยตัว LPG ที่ผลักภาระมาให้ประชาชนอย่างไม่ชอบธรรม ,เรื่องโครงสร้างราคาที่ขูดรีดคนไทย , การทำให้น้ำมันถูกลง ฯลฯ สิ่งเหล่านี้กลับไม่กล่าวถึง ทั้งที่สำคัญกับปากท้องประชาชน

#74 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:51

ความไม่โปร่งใสของ ปตท ผมมองว่า เพราะ ปตท อยู่ในสภาพ ครึ่งคนครึ่งผีมากกว่า

ถ้าไม่แก้ไขตรงนี้ผมว่ายากที่จะไปแก้ไขเรื่องอื่น ๆ

ทุกวันนี้ ปตท เหมือนครึ่งหนึ่งเป็นรัฐวิสาหกิจ อีกครึ่งหนึ่งเป็นเอกชน ถ้าเราไม่แยก

สองเรื่องนี้ออกจากกันก็ยากที่จะหาความโปร่งใสอะไรได้ ไม่ว่าจะเป็นท่อกาซ การผูกขาด

สิทธิประโยชน์ต่าง ๆ เพราะเรื่องเหล่านี้อาจได้สิทธิประโยชน์จากการเป็นรัฐวิสาหกิจ ได้

สิทธิประโยชน์แล้วก็ต้องทำกำไรให้เอกชน

ท่อกาซศาลสั่งให้คืนให้กับรัฐ แล้วมันไปไหน มันก็อยู่กับ ปตท ที่เป็นรัฐวิสาหกิจนั่นแหละ

ส่วนไอ้ ปตท ที่เป็นเอกชน ก็อาจพูดได้ว่า ผมไม่รู้ผมไม่เกี่ยวคืนไปแล้ว

เรื่องแต่งตั้ง หมู หมา กา ไก่ เข้าไปเป็นบอร์ดโน่นบอร์ดนี่ ก็เพราะไอ้ความเป็นรัฐวิสาหกิจ

นั่นแหละ ถ้าเป็นบริษัทเอกชนเต็มตัว ถามว่า มีบริษัทไหนจะกล้าตั้งพวก หมู หมา กา ไก่

เข้าไปเป็นบอร์ดบ้าง

เมื่อสภาพเป็นครึ่งผีครึ่งคนแบบนี้ ใครจะเข้ามาแข่งขันได้ เข้ามาแข่งก็สู้ไม่ได้เพราะไอ้นี่

มันมีสิทธิพิเศษ

#75 กรกช

กรกช

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:54

น้ำมัน เป็นสินค้าจำเป็น ถ้าราคาแพง จะส่งผลกระทบกับค่าครองชีพของประชาชน รัฐจึงต้องควบคุมราคาไม่ให้สูง

ไม่ใช่ไปเก็บภาษีน้ำมัน+กองทุนน้ำมันอย่างบ้าเลือด ถึงลิตรละ 20 บาท(เบนซิน)

เหตุผลง่ายๆ ที่นักการเมืองไทยไม่ยอมเข้าใจ...

#76 phat21

phat21

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:59

ถ้าจะให้ กปปส พูด พลังงานให้มากกว่านี้ต้องบีบ ให้พูดมากกว่านี้ และกันปิยสวัสดิ ออกจาก กปปสซะ

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#77 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:11

ถ้าจะให้ กปปส พูด พลังงานให้มากกว่านี้ต้องบีบ ให้พูดมากกว่านี้ และกันปิยสวัสดิ ออกจาก กปปสซะ

เอ็งก็ไปบีบไอ้แป๊ะตั้งเวทีดิ

พูด 3 เดือนไม่หยุดเลยก็ได้

:D 

#78 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:18

ดูนาทีที่ 2:26 เขาก็บอกอยู่แล้วว่า ไม่ได้เป็นพวกกับใครที่ไหนนะ ไม่ได้อยู่ในกปปส.หนิ แสดงว่าเอ็งเป็นพวกเสื้อแดง ทำตัวเป็นพธม. แต่ไม่เนียนเลย ดูคลิปนี้หรือยัง

#79 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:20

เรื่องเอา ปตท. กลับมา  โดยต้องเงินประชาชน เงินประเทศชาติไปซื้อคืน  อย่างที่บางคนบอก  ผมว่าเป็นความเห็นที่เพ้อเจ้อสุดโต่ง ไปหน่อยนะ

แนวทางที่ผมคิดคือ  เริ่มจากสิ่งที่มูลนิธิผู้บริโภค คุณรสนา เริ่มไปแล้วจากการฟ้องศาล  และศาลมีคำสั่งให้ ปตท. โอนทรัพย์สินที่เป็น   สาธารณะสมบัติของชาติ  คืนให้รัฐ

ซึ่งเรื่องโอนทรัพย์สินจนป่านนี้ก็ยังไม่เห็นดำเนินการ  อาศัยช่องโหว่ของคำสั่งศาลที่ไม่ได้ระบุระยะเวลาไว้

ต่อจากนั้นเราก็ปฏิรูปพลังงานด้วยการปรับเปลี่ยนข้าราชการให้เหมาะสม พวกตำแหน่งปลัดกระทรวงพลังงาน   อุตสาหกรรม  คลัง   เพราะพวกนี้เป็นบอร์ดรัฐวิสาหกิจโดยตำแหน่ง

จากนั้นก็ดำเนินการ  แก้ไขกฏหมาย กฎกระทรวง ระเบียบข้อบังคับ และสัญญาสัมปทานผลตอบแทน  ให้ชาติได้รับผลประโยชน์เต็มเม็ดเต็มหน่วย 

การกำหนดต้นทุนราคาน้ำมันไม่ต้องไปอิงราคาสิงคโปร์ แบบที่ทำอยู่ทุกวันนี้ เพราะปัญญาอ่อนสิ้นดี

แต่ทั้งนี้ต้องอยู่บนพื้นฐานธรรมาภิบาล   ไม่ใช่แบบรัฐเผด็จการบางประเทศที่อยู่ ๆ ก็ยึดบริษัทเอกชนเป็นของรัฐดื้อ ๆ แบบนี้นักลงทุนเผ่นหนีหายหมด   จนประเทศเจ๊งมานักต่อนักแล้ว

เมื่อโอนทรัพย์สินส่วนกลางกลับมาเป็นของรัฐ แก้ไขส่วนแบ่งผลประโยชน์ของชาติตามที่ควรจะเป็นแล้ว   ผมก็ไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องเอาเงินภาษีประชาชนไปซื้อ  ปตท. คืนมาเลย

ถ้ารัฐมีเงินเหลือเฟือขนาดนั้น   สู้เอาเงินไปตั้งรัฐวิสาหกิจด้านพลังงานแห่งชาติ  องค์กรใหม่ไปเลยดีกว่า   โดยรัฐวิสาหกิจใหม่นี้ มีสิทธิในการเข้าดำเนินงานบ่อก๊าซ บ่อน้ำมัน แห่งใหม่ที่จะเปิดให้ขุดเจาะ  เหนือกว่าบริษัทอื่น (แต่ก็ยังให้มีการแข่งขันกันอยู่นะ)

ส่วน ปตท. ถ้าเห็นว่ายังผูกขาด มีอิทธิพลในการกำหนดราคาเชื้อเพลิงในประเทศมากไป  ก็ทำแบบอเมริกา  ที่ออกกฏหมายป้องกันการผูกขาด  ออกมา

แยก ปตท. ออกเป็นส่วน ๆ  เช่น สำรวจ+ขุดเจาะก็เป็น 1 บริษัท  โรงกลั่นก็เป็น 1 บริษัท  กิจการปั๊มขายปลีกก็เป็น 1 บริษัท  อุตสาหกรรมปิโตรเคมีก็เป็น 1 บริษัท

และห้ามมีผู้ถือหุ้นไขว้กัน ห้ามเป็นคนกลุ่มเดียวกัน เพื่อป้องกันผูกขาด+กำหนดราคาแต่เพียงผู้เดียว

ซึ่งอเมริกาทำสำเร็จมาแล้วจากการผ่าตัดบริษัท AT&T  ที่ตอนนั้นแทบจะผูกขาดกิจการโทรคมนาคมทั้งประเทศถึง 70-80%   ซึ่งพอแยกเป็นบริษัทย่อย ๆ ได้ ทำให้เกิดการแข่งขันเสรีอย่างแท้จริง  จนกิจการด้านโทรคมนาคมของอเมริกาเติบโตอย่างก้าวกระโดด

ถ้าประเทศไทยยึดแนวทางปฏิรูปแบบนี้  ก็ไม่ต้องสนใจแล้วว่า  ใครจะถือหุ้น ปตท.  มีนอมินีที่ไม่ปรากฏตัวตนสั่งการอยู่เบื้องหลังหรือไม่

เรื่องการเอาเงินซื้อคืนมา ผมไม่คิดว่าเป็นไปได้ แต่คิดว่ามีทางเป็นไปได้ทางอื่นอีกเท่านั้นเอง

แล้วสิ่งที่ว่ามา ไม่ว่าจะการเปลี่ยนข้าราชการให้เหมาะสม หรือการแก้กฏหมายให้ชาติได้ผลป.ย. หรืออื่นๆ จะไปเชื่อได้ยังไงครับว่าทำได้จริง

เอาง่ายๆอย่างเรื่องคืนท่อส่งที่ยังไม่ดำเนินการ แม้ที่ผ่านมาจะมีการเปลี่ยนมาเป็นรัฐบาลอภิสิทธิ์แล้วก็ยังไม่เห็นจะมีอะไรขึ้นมา
ดีหน่อยเดียวตรงที่บีบราคาน้ำมันไม่ให้พุ่งขึ้นมาก แต่มันก็ไม่ช่วยทุเลาปัญหาในระยะยาว เพราะพอเปลี่ยนรัฐบาลก็แพงเหมือนเดิม

การกำหนดราคาก็ดี การคืนท่อส่งก็ดี หรือเรื่องตำแหน่งข้าราชการ ตราบใดที่ยังมีคนที่ได้ผลประโยชน์เป็นคนของรัฐ หรือข้องเกี่ยวเข้าถึงคอยชี้นิ้วได้ ผมไม่เชื่อหรอกครับว่าจะทำได้

เพราะที่ผ่านมาก็พิสูจน์ให้เห็นมากมายแล้ว

#80 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:50

เรื่องการเอาเงินซื้อคืนมา ผมไม่คิดว่าเป็นไปได้ แต่คิดว่ามีทางเป็นไปได้ทางอื่นอีกเท่านั้นเอง

แล้วสิ่งที่ว่ามา ไม่ว่าจะการเปลี่ยนข้าราชการให้เหมาะสม หรือการแก้กฏหมายให้ชาติได้ผลป.ย. หรืออื่นๆ จะไปเชื่อได้ยังไงครับว่าทำได้จริง

เอาง่ายๆอย่างเรื่องคืนท่อส่งที่ยังไม่ดำเนินการ แม้ที่ผ่านมาจะมีการเปลี่ยนมาเป็นรัฐบาลอภิสิทธิ์แล้วก็ยังไม่เห็นจะมีอะไรขึ้นมา
ดีหน่อยเดียวตรงที่บีบราคาน้ำมันไม่ให้พุ่งขึ้นมาก แต่มันก็ไม่ช่วยทุเลาปัญหาในระยะยาว เพราะพอเปลี่ยนรัฐบาลก็แพงเหมือนเดิม

การกำหนดราคาก็ดี การคืนท่อส่งก็ดี หรือเรื่องตำแหน่งข้าราชการ ตราบใดที่ยังมีคนที่ได้ผลประโยชน์เป็นคนของรัฐ หรือข้องเกี่ยวเข้าถึงคอยชี้นิ้วได้ ผมไม่เชื่อหรอกครับว่าจะทำได้

เพราะที่ผ่านมาก็พิสูจน์ให้เห็นมากมายแล้ว

ถูกต้องครับ  เราถึงต้อง  ปฏิรูปการเมือง + ปฏิรูประบบราชการก่อน    ไม่ใช่โดดไปเรื่องปฏิรูปพลังงานเลย

เหมือนเพิ่งกำลังถมดินปรับฐานราก   ไอ้แป๊ะและสาวก ร้องบอกให้ระบุมาให้ชัดว่า  จะตกแต่งห้องส้วมด้วยวัสดุยี่ห้อไหน 

และต้องบอกมาเดี๋ยวนี้ด้วย ไม่งั้นเดี๋ยวด่าพ่อล่อแม่ ชักดิ้นชักงอน้ำลายฟูมปาก ..... เอากับพวกมันซิ !!!

#81 กรกช

กรกช

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:33

คุยกับหม่อมกร

ความเดิมจากบทความใน ThaiPublica เรื่อง “ปฏิรูปพลังงานไทย (ตอน 1): ข้อมูลบิดเบือนหรือบิดเบือนข้อมูล” ของผู้ที่อ้างว่ารู้จริงในเรื่องพลังงาน

ผมอ่านแล้วกลับพบว่าท่านยอมรับข้อมูลที่ผมใช้ว่าถูกต้อง ทั้งปริมาณปิโตรเลียมที่ไทยผลิต 1 ล้านบาร์เรลต่อวัน(เทียบเท่าน้ำมันดิบ)ว่าเป็นจริง ยอมรับการจัดอันดับโลกของ US Energy Information Administration (EIA) ยอมรับว่าไทยผลิตก๊าซและน้ำมันมากกว่าบรูไน 3 เท่าจริงอีก

แต่สิ่งที่ไม่ตรงกันคือปริมาณสำรองที่ท่านอ้างว่าประเทศไทยมีน้อย แต่ผมบอกว่าปริมาณสำรองปิโตรเลียมของชาติไม่มีเลย ไม่ใช่เพราะไทยไม่มีปิโตรเลียม แต่เป็นเพราะภายหลังการให้สัมปทาน ปิโตรเลียมของรัฐกลายเป็นของเอกชน ซึ่งต่างจากประเทศอาเซียนอื่น ที่ปริมาณสำรองที่ประกาศเป็นของรัฐทั้ง 100% เพราะใช้ระบบแบ่งปันผลผลิต

สรุปว่า ไทยไม่เคยรู้จริงๆว่าปริมาณสำรองปิโตรเลียมมีเท่าไรแน่ อย่างที่ท่านผู้รู้ผู้นี้ยอมรับในบทความว่า “จริงๆ ไม่มีใครรู้หรอกว่าประเทศไทยมีปริมาณสำรองปิโตรเลียมมากน้อยแค่ไหน”

ท่านผู้รู้ของไทยท่านนี้อาจไม่ทราบเลยว่า ความรู้ในเรื่องการกำกับดูแลทรัพยากรปิโตรเลียมของชาตินั้น มาเลเซียแซงไทยไปแล้วครับ เพราะปิโตรนาส (บริษัทน้ำมันแหล่งชาติมาเลเซีย) มีห้อง Control Room ที่รายงานตัวเลขปริมาณสำรองใต้ดินของเขาแบบ Real Time ทุกหลุมในประเทศ เขาจึงรู้ว่าสมบัติของชาติใต้ดินมีเท่าไรแน่ มาเลเซียจึงบริหารจัดการพลังงานได้แบบไม่ต้องเดา กรรมการบริษัทปิโตรนาสได้เอ่ยปากเชิญผมว่า ถ้ามาคราวหน้าจะพาชมห้องนี้ ผมแอบชื่นชมเขาอย่างมาก เพราะเขาดูแลสมบัติที่บรรพบุรุษมอบให้อย่างรัดกุมเพื่อประโยชน์ของคนมาเลเซียโดยแท้

ส่วนของไทย กรมเชื้อเพลิงฯคอยรับข้อมูลปริมาณสำรองจากเอกชน ที่เขาจะส่งมาให้เป็นรายเดือน คิดดูกันเองว่าของมาเลเซียและของไทยต่างกันขนาดไหน เป็นเพราะไทยเลือกใช้ระบบสัมปทาน ข้อดีคือรัฐไม่ต้องไปทำอะไรมาก รับและเชื่อข้อมูลจากเอกชนไปวันๆ แต่ก็เป็นข้อเสียอย่างใหญ่หลวง เพราะไทยทราบข้อเท็จจริงเรื่องสมบัติใต้ดินของตนเองน้อยกว่าเอกชนโดยเฉพาะต่างชาติ จึงเป็นเรื่องที่น่าตระหนัก

ท่านผู้รู้ก็ยอมรับเองว่า ไม่รู้จริงเรื่องปริมาณสำรองนี่เป็นสิ่งที่ชี้ชัดว่าไทยต้องปฏิรูปการดูแลทรัพยากรปิโตรเลียมของชาติกันเสียที

ตัวเลขอีกอันที่ท่านนำมาแล้วผมไม่ค่อยเห็นด้วย คือ ตัวเลขในกราฟ “การใช้พลังงานเพิ่มขึ้นมาก ทำให้ยังต้องนำเข้าพลังงานในระดับสูง” เพราะการผลิตน้ำมันดิบและคอนเดนเสต ตัวเลขต่ำกว่าทั้งของกรมเชื้อเพลิงฯ และสำนักงานนโยบายและแผนพลังงาน(สนพ) ส่วนการใช้น้ำมันสำเร็จรูป 928,187 บาร์เรลต่อวันนั้น เกินจริงไปหน่อย

เพราะตัวเลขของสำนักงานนโยบายและแผนพลังงาน แจ้งไว้ในตารางที่ 2.3-3Y Sale of Petroleum Product ว่าปี 2556 คนไทยใช้น้ำมันทุกชนิดวันละ 634,359 บาร์เรลต่อวัน หากรวม ก๊าซหุงต้มด้วยก็เป็น 789,870 บาร์เรลต่อวัน ที่ตัวเลขผิดเพี้ยนไปก็เพราะ ผู้รู้ท่านนี้อาจใช้ข้อมูลจาก กรมเชื้อเพลิงฯที่มักรวมเอาน้ำมันสำเร็จรูปที่ส่งไปขายต่างประเทศเข้ามาเป็นความต้องการใช้ในประเทศ นี่คือปัญหาของกรมฯนี้

ขอเรียนท่านผู้รู้ว่า อย่าพยายามใช้ข้อมูลประดิษฐ์ของกรมนี้ เพราะอาจเป็นเหยื่อของการบิดเบือนเสียเอง กรุณาใช้ข้อมูลดิบของ สนพ. จะดีกว่ามากครับ

สรุปว่า ผู้รู้ได้กล่าวหาภาคประชาชนว่าบิดเบือน แต่เขากลับยอมรับความถูกต้องตัวเลขที่ภาคประชาชนใช้ทั้งหมด นี่คือความแปลก อาจเพราะเป็นคนใจร้อนฟังความคำเพ็ดทูลของข้าราชการบางคนจนเขว แต่พอตรวจขอมูลแล้วก็พบว่าจริง ผมจึงถึงบางอ้อว่า... 

ที่ท่านไม่ยอมขึ้นเวทีดีเบต ก็เพราะท่านคงรู้ว่าท่านอาจได้กลับบ้านแบบหน้าชื่นอกตรมก็เป็นได้

https://www.facebook...605419889485777

#82 phat21

phat21

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:00

ถูกต้องครับ  เราถึงต้อง  ปฏิรูปการเมือง + ปฏิรูประบบราชการก่อน    ไม่ใช่โดดไปเรื่องปฏิรูปพลังงานเลย

เหมือนเพิ่งกำลังถมดินปรับฐานราก   ไอ้แป๊ะและสาวก ร้องบอกให้ระบุมาให้ชัดว่า  จะตกแต่งห้องส้วมด้วยวัสดุยี่ห้อไหน 

และต้องบอกมาเดี๋ยวนี้ด้วย ไม่งั้นเดี๋ยวด่าพ่อล่อแม่ ชักดิ้นชักงอน้ำลายฟูมปาก ..... เอากับพวกมันซิ !!!

ทําพร้อมกันก็ได้มันไม่ต้องใช้เงินไม่ใช่รึ   ไม่เหมือนสร้างระบบรางที่ต้องใช้เงิน   พุดเรื่องพลังงานคือการช่วยลดค่าครองชีพให้คนจนลดภาระคนจนทั้งนั้นไม่ดีรึ ครับอยากดึุงมวลชนแดงมากโปรดขายเรื่องให้นํามันถูก

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#83 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:31

ทําพร้อมกันก็ได้มันไม่ต้องใช้เงินไม่ใช่รึ   ไม่เหมือนสร้างระบบรางที่ต้องใช้เงิน   พุดเรื่องพลังงานคือการช่วยลดค่าครองชีพให้คนจนลดภาระคนจนทั้งนั้นไม่ดีรึ ครับอยากดึุงมวลชนแดงมากโปรดขายเรื่องให้นํามันถูก

ก็ถ้าเวลา กำลังคน และสถานที่มีอยู่จำกัด เวที กปปส. ตอนนี้ก็งานล้นมือ ต้องทำเรื่องปฏิรูปทุกด้าน ก็จำเป็นต้องทำเรื่องที่ด่วนที่สุด ที่ต้องทำในระยะเวลาอันใกล้ก่อน

น้ำมันแพงมีผลต่อค่าครองชีพจริง!!!  แต่คงไม่ทำให้มีใครตายภายใน 1-2 ปี หรอกมั๊ง ..... แต่ถ้าไม่โค่นระบอบทักษิณในวันนี้ พรุ่งนี้  อาจมีชาวนาตาย และผู้ชุมนุมตายจากระเบิดหรือ M-79 เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ เป็นรายวัน

ไอ้แป๊ะและสาวกคิดว่า กำนันสุเทพเป็นนายกฯ และ กปปส. เป็นรัฐบาลบริหารประเทศอยู่หรือไง  ถึงคิดว่ามีกำลังคน กำลังทรัพยากร และอำนาจสั่งการข้าราชการอย่างไร้ขีดจำกัด

แกนนำทุกคนมีหมายจับคนละหลายใบ จะเพ่นพ่านไปไหนยังต้องระมัดระวัง  เอาแค่จะจัดประชุม+สัมนาการปฏิรูปการเมืองยังต้องนัดให้นักวิชาการ ภาคธุรกิจ มาประชุมที่เวลาสวนลุม

ถ้าไอ้แป๊ะและสาวกอยากจะช่วยชาติจริง ๆ นะ ก็ช่วยรับเอาเรื่องปฏิรูปพลังงานแบ่งไปทำเลยก็ดี  จะได้ไม่ต้องออกมาเห่าหอน โบ้ยงานให้คนอื่นทำ  ในขณะที่ตัวเองนั่งเกาไข่ กระติกตีนทำตัวจั ญไรไปวัน ๆ

ปล. นี่เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่คิดจะตอบ phat21  ยาว ๆ นะ  หลังจากนี้ไม่เสียเวลาพิมพ์ขนาดนี้ล่ะ  ด่าอย่างเดียวมันส์กว่าเยอะ -_-

Edited by Bayonet, 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:33.

#84 กรกช

กรกช

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:43

รสนา โตสิตระกูล

เมื่อคืน(18มีนาคม)ได้ฟังคุณอรรถวิชช์ สุวรรณภักดีพูดเรื่องพลังงานบนเวทีกปปส. ประเด็นที่คุณอรรถวิชช์พูดว่าต้องเอาท่อส่งก๊าซทั้งบนบกและในทะเลกลับมาเป็นของรัฐ จึงจะแก้ปัญหาเรื่องราคาก๊าซแพง น้ำมันแพงได้นั้น ซึ่งเป็นความจริงส่วนหนึ่ง แต่คุณอรรถวิชช์เข้าใจคลาดเคลื่อนว่าศาลปกครองสูงสุดตัดสินให้ปตท.คืนเฉพาะท่อส่งก๊าซบนบกที่อยู่บนที่ดินที่รัฐใช้อำนาจรอนสิทธิ์เท่านั้น 

อันที่จริงสาระสำคัญในคำตัดสินที่ศาลปกครองสูงสุดได้พิพากษาไว้คือ " ปตท.ได้เปลี่ยนสภาพไปเป็นบริษัทมหาชนคือ บมจ. ปตท.ซึ่งมีสถานะเป็นนิติบุคคลเอกชนแล้ว จึงไม่ถือเป็นองคาพยพของรัฐอีกต่อไป จึงไม่อาจมีอำนาจมหาชนของรัฐ รวมทั้งไม่อาจถือกรรมสิทธิ์ในทรัพย์สินที่ได้มาจากการใช้อำนาจมหาชนของรัฐอันเป็นสาธารณสมบัติของแผ่นดินแทนรัฐได้ จึงต้องโอนสาธารณสมบัติของแผ่นดินดังกล่าวกลับไปเป็นของรัฐ ซึ่งประกอบด้วยท่อส่งก๊าซทั้งระบบ..."

การตัดสินคดีปตท.เกิดขึ้นในสมัยของรัฐบาลของพล.อ สุรยุทธ์ จุลานนท์ ซึ่งท่านได้มีมติคณะรัฐมนตรีเมื่อวันที่ 18 ธันวาคม 2550 ให้ปฏิบัติตามคำพิพากษาของศาลในการแบ่งแยกทรัพย์สิน และมอบหมายให้สำนักงานตรวจเงินแผ่นดิน( สตง.)เป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้องของทรัพย์สินที่รับคืน และหากมีการโต้แย้งเรื่องทรัพย์สินที่ต้องคืนก็ให้คณะกรรมการกฤษฎีกาเป็นผู้ตีความ

ในการคืนทรัพย์สินปรากฎว่า หน่วยงานรัฐทั้งกระทรวงการคลัง และกระทรวงพลังงาน ยอมให้ปตท.คืนเฉพาะท่อส่งก๊าซบนบก ส่วนท่อส่งก๊าซในทะเลไม่ได้คืน แต่สตง.ซึ่งเป็นหน่วยงานที่ต้องตรวจสอบความถูกต้องในการคืนทรัพย์สินตามมติครม.ได้ทักท้วงว่าการคืนทรัพย์สินของปตท.ยังไม่ครบถ้วน กล่าวคือท่อส่งก๊าซในทะเลยังไม่ได้คืน แต่ปรากฎว่ากระทรวงการคลังในทุกรัฐบาลไม่ได้สนใจในคำทักท้วงของสตง. และไม่ได้ปฏิบัติตามมติครม.ที่ระบุว่าให้สตง.เป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้องในการคืนทรัพย์สิน และในที่สุดกระทรวงการคลังจึงปล่อยให้ท่อส่งก๊าซส่วนใหญ่ตกเป็นสมบัติของ บมจ.ปตท.ไปโดยปริยาย

คณะกรรมาธิการศึกษาตรวจสอบเรื่องการทุจริตและเสริมสร้างธรรมาภิบาล วุฒิสภาได้เชิญเจ้าหน้าที่ในกรมธนารักษ์ กระทรวงการคลังมาชี้แจง สิ่งที่เจ้าหน้าที่กรมธนารักษ์ให้เหตุผลว่าสาเหตุที่ไม่เรียกท่อส่งก๊าซในทะเลคืน เพราะทะเลไม่ใช่ที่ราชพัสดุ จึงไม่ใช่หน้าที่ของกรมธนารักษ์ที่ต้องเข้าไปจัดการกับสมบัติชาติส่วนนี้ น่าแปลกใจไหมที่ข้าราชการในกระทรวงการคลังให้คำตอบเช่นนี้ต่อกรรมาธิการในวุฒิสภา ทั้งที่ท้องทะเลไทยเป็นอธิปไตยของรัฐ ผู้วางท่อส่งก๊าซในทะเลไทยได้ ต้องอาศัยอำนาจมหาชนของรัฐจึงจะทำได้ นอกเหนือจากข้อเท็จจริงที่ว่า ท่อส่งก๊าซในทะเลสร้างด้วยเงินภาษีของประชาชนมาก่อนการแปรรูป ปตท.ในปี 2544 แต่กลับไม่มีหน่วยงานของรัฐที่มีหน้าที่เอาธุระในการนำทรัย์สินที่เป็นสมบัติเพื่อการใช้ร่วมกันของประชาชนคืนมาตามคำพิพากษาของศาลปกครองสูงสุด และไม่นำพากับคำทักท้วงของสตง. อีกด้วย 

ทางคณะกรรมาธิการจึงมีหนังสือร้องเรียนไปที่ปปช.ตั้งแต่เมื่อต้นปี 2554 ให้ตรวจสอบเรื่องการโอนทรัพย์สินตามคำพิพากษาของศาลปกครองว่าครบถ้วนถูกต้องหรือไม่ ซึ่งทางปปช.กลับกำหนดให้ต้องมีการกล่าวหารัฐมนตรีกระทรวงการคลังด้วย แต่จนบัดนี้ก็ไม่มีความคืบหน้าใดๆ นอกจากหน่วยงานของปปช. ทางคณะกรรมาธิการก็ได้ร้องไปทางผู้ตรวจการแผ่นดินด้วยอีกทางหนึ่ง แต่ก็ไม่มีความคืบหน้าเช่นเดียวกัน

พอมาถึงปี 2555 ทางสตง.ก็ยังรายงานต่อสภาผู้แทนราษฎรว่าการคืนทรัพย์สินเรื่องท่อส่งก๊าซในทะเลปตท.ยังคืนไม่ครบ จึงมีการอภิปรายเรื่องนี้ในสภา รัฐมนตรีกระทรวงการคลังในรัฐบาลปัจจุบัน ได้กล่าวชี้แจงในสภาผู้แทนราษฎรว่า จะไม่มีการหยิบยกเรื่องนี้มาพิจารณาดำเนินการเกี่ยวกับเรื่องท่อส่งก๊าซอีก ถือว่าประเด็นนี้จบแล้วตั้งแต่รัฐบาลก่อน

ดิฉันและคุณสารี อ๋องสมหวัง มูลนิธิเพื่อผู้บริโภคจึงได้ไปยื่นฟ้องที่ศาลปกครองกลาง เพื่อให้ศาลพิจารณาเรื่องการแบ่งแยกระบบท่อส่งก๊าซในทะเลให้กลับมาเป็นของรัฐตามคำพิพากษาของศาลปกครองสูงสุด ตั้งแต่วันที่ 15 ตุลาคม 2555 จนบัดนี้ก็ยังไม่มีความคืบหน้า

จะเห็นได้ว่าทุกรัฐบาลไม่ได้ทำหน้าที่ในการปฏิบัติให้เป็นไปตามคำพิพากษา สถานการณ์ราคาก๊าซแพง น้ำมันแพงก็มาจากการละเลยของทุกรัฐบาลที่ผ่านมา 

เรื่องน่าแปลกคือศาลปกครองสูงสุดรับฟ้องคดีปตท.ที่พวกเราฟ้องหน่วยงานของรัฐ ด้วยเหตุผลว่าเพราะเป็นเรื่องประโยชน์สาธารณะ แต่พอมาถึงการบังคับคดีเรื่องคืนทรัพย์สิน ศาลกลับกำหนดให้ผู้ที่ถูกประชาชนร้องเป็นผู้ไปแบ่งแยกทรัพย์สินกันเอง แม้มติครม.จะระบุให้สตง.ตรวจสอบความถูกต้องเสียก่อน แต่หน่วยงานที่มีหน้าที่ก็ไม่ปฏิบัติตามมติครม.และก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นในการไม่ปฏิบัติตามมติครม. ทั้งที่เป็นเรื่องเกี่ยวทรัพย์สินของชาติที่มีมูลค่ามหาศาล

ส่วนประชาชนที่เป็นผู้ร้องกลับไม่มีสิทธิขอให้ศาลบังคับคดีให้เป็นไปตามคำพิพากษา เพราะศาลปกครองบอกว่าประชาชนไม่ใช่เจ้าของทรัพย์ จึงไม่สามารถขอบังคบคดีได้ ส่วนหน่วยราชการที่ถูกพวกเราร้อง กลายเป็นเจ้าของทรัพย์ แต่เป็นเจ้าของทรัพย์ที่ไม่อยากได้ทรัพย์คืน ลองคิดดูว่าคนเหล่านี้ถ้ามีสำนึกว่าหน่วยงานของตนเป็นเจ้าของทรัพย์แทนประชาชน ก็ไม่ต้องถูกฟ้องเรื่องไม่ทำหน้าที่แล้ว และคงไม่ต้องให้ประชาชนอย่างพวกเราต้องเหนื่อยยากไปฟ้องศาลให้ทำหน้าที่ และเมื่อเป็นผู้ที่ศาลสั่งให้เป็นผู้ทำหน้าที่แบ่งแยกทรัพย์สิน ก็ไม่อยากได้ทรัพย์สินคืน มันน่าแปลกไหม ถ้าลองเป็นทรัพย์สินส่วนตัว จะยอมปล่อยทรัพย์สินส่วนใหญ่ตกเป็นของคนอื่นหรือไม่ 

สำหรับคุณอรรถวิชช์ที่ออกมาแสดงจุดยืนเรื่องทวงคืนท่อส่งก๊าซทั้งระบบให้กลับมาเป็นของรัฐ ดิฉันขอสนับสนุนว่าเป็นจุดยืนที่ดีและถูกต้องแล้ว แต่สมัยที่พรรคประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาล ก็ปล่อยโอกาสการทำเรื่องนี้หลุดลอยไป ในอนาคตเมื่อพรรคประชาธิปัตย์จะเข้ามาทำงานการเมืองต่อไป ดิฉันก็หวังว่าท่านจะไม่ลืมสิ่งที่ได้พูดในวันนี้ค่ะ

Edited by กรกช, 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:44.

#85 abba-yourdad

abba-yourdad

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:42

ก็แค่ยุทธการเตะตัดขาของไอ้แป๊ะโกเต๊กและสมุน  ....จำได้รึป่าว สมัยมาร์คเป็นนายกฯ มียุทธการทวงคืนเขาพระวิหาร  ยืนกระต่ายขาเดียวว่า mou 43 ขายชาติ  แต่พอศาลฯ ตัดสินโดยอ้างถึง mou 43 เป็นประโยชน์กับฝ่ายไทย เห็นเงียบกันเลย ไม่รักชาติทวงคืนแผ่นดินและ    พอมายุคนี้แม้มาร์คไม่เป็นนายกฯ  แต่กำนันออกมานำมวลชน....พอเห็นมวลชนเขาเริ่มอยู่ได้แข็งแกร่ง  ก็ใช้ยุทธการทวงคืนพลังงานอีกและ  แล้วก็ใช้ยุทธศาสตร์เดิมแทนที่จะโจมตีฝั่งแม้ว...มาล่อฝั่งกำนัน  ใครเถียงไม่ได้ หาว่ามีลับลมคมใน  เหมือนเดิมเป๊ะ  ไอ้ ! โกเต็กเฮงซวยเอ้ย

“    ประชาธิปไตย  ประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่  ไม่ใช่ประชาชนเป็นใหญ่  ประชาชนเป็นใหญ่นั้นมันไม่แน่  ประชาชนบ้าบอก็ได้ประชาชนเห็นแก่ตัว โดยประชาชน ของประชาชน เพื่อประชาชน  ถ้าประชาชนเห็นแก่ตัวแล้วฉิบหายหมด

#86 กรกช

กรกช

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:19

ก็แค่ยุทธการเตะตัดขาของไอ้แป๊ะโกเต๊กและสมุน  ....จำได้รึป่าว สมัยมาร์คเป็นนายกฯ มียุทธการทวงคืนเขาพระวิหาร  ยืนกระต่ายขาเดียวว่า mou 43 ขายชาติ  แต่พอศาลฯ ตัดสินโดยอ้างถึง mou 43 เป็นประโยชน์กับฝ่ายไทย เห็นเงียบกันเลย ไม่รักชาติทวงคืนแผ่นดินและ    พอมายุคนี้แม้มาร์คไม่เป็นนายกฯ  แต่กำนันออกมานำมวลชน....พอเห็นมวลชนเขาเริ่มอยู่ได้แข็งแกร่ง  ก็ใช้ยุทธการทวงคืนพลังงานอีกและ  แล้วก็ใช้ยุทธศาสตร์เดิมแทนที่จะโจมตีฝั่งแม้ว...มาล่อฝั่งกำนัน  ใครเถียงไม่ได้ หาว่ามีลับลมคมใน  เหมือนเดิมเป๊ะ  ไอ้ ! โกเต็กเฮงซวยเอ้ย

เข้าใจอะไรผิดแล้ว เรื่อง MOU43 น่ะ ทนายชาวอเมริกันของเขมร นำมาอ้างในการพิจารณาคดีครั้งก่อนสุดท้ายเมื่อต้นปี 56  บอกว่า...

MOU43 รับแผนที่เขมร ไม่รับแผนที่ไทย จนสุดท้ายเมื่อปลายปี 56 ศาลโลกก็ตัดสินให้ไทยยอมรับแผนที่เขมร

#87 กรกช

กรกช

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:22

แล้วเรื่องทวงคืนพลังงานน่ะ พันธมิตรเขาพูดมานานแล้ว ไม่ใช่เพิ่งมาพูด

การที่เขาเริ่มโจมตีกปปส. ก็เพราะึวามไม่จริงใจของกปปส.ในเรื่องนี้ ไม่ใช่อยู่ๆแล้วเขามาด่า

* และไม่ใช่แค่พันธมิตรด่าอย่างเดียว ลองไปดูเพจพลังงานต่างๆได้ ว่าเขาคิดยังไงกับกปปส.กับเรื่องปฏิรูปพลังงาน

Edited by กรกช, 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:25.

#88 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:59

เข้าใจอะไรผิดแล้ว เรื่อง MOU43 น่ะ ทนายชาวอเมริกันของเขมร นำมาอ้างในการพิจารณาคดีครั้งก่อนสุดท้ายเมื่อต้นปี 56  บอกว่า...

MOU43 รับแผนที่เขมร ไม่รับแผนที่ไทย จนสุดท้ายเมื่อปลายปี 56 ศาลโลกก็ตัดสินให้ไทยยอมรับแผนที่เขมร

ที่เน้นตัวแดงใหญ่นั่นเป็นการบอกว่า กรกช อย่า  ตอแหล !!!

ไปเอาคำตัดสินของศาลโลกมาแปะหน่อยท่อนไหน ประโยคไหนที่ศาลโลกระบุแบบนั้น

......ถ้าหาหลักฐานมายืนยันประโยคที่โพสไม่ได้    ก็อย่าตอแหล บิดเบือน มันจะติดเป็นสั นดานแล้วแก้ไม่หาย

ที่ไทยต้องเสียดินแดนเพิ่มเพราะสาเหตุจากอะไร กลับไปแหกตาอ่านคำพิพากษาใหม่ไป๊  อย่าตอแหล ย้ำว่า อย่าตอแหล

ที่นี่ไม่ใช่ astv ไม่มีเฟสแก๊งน้ำเหลวดักดาน  จะได้มาพ่น ๆ อะไรมั่ว ๆ แล้วคนเค้าจะเชื่อโดยไม่ใช้สมองคิดกัน

แล้วเรื่องทวงคืนพลังงานน่ะ พันธมิตรเขาพูดมานานแล้ว ไม่ใช่เพิ่งมาพูด

การที่เขาเริ่มโจมตีกปปส. ก็เพราะึวามไม่จริงใจของกปปส.ในเรื่องนี้ ไม่ใช่อยู่ๆแล้วเขามาด่า

* และไม่ใช่แค่พันธมิตรด่าอย่างเดียว ลองไปดูเพจพลังงานต่างๆได้ ว่าเขาคิดยังไงกับกปปส.กับเรื่องปฏิรูปพลังงาน

พูด พล่ามมานานนนนนน ........ แล้วทำไมไม่ลงมือทำซะทีล่ะ ....... จะมาโบ๊ยให้คนอื่นทำ...ทำไม???

หรือว่าเป็นงานถนัดของไอ้แป๊ะและสาวกที่ชอบพ่น พล่าม  สำรากอยู่หน้าจอ หน้าแป้น เสร็จแล้วก็โยนภาระให้คนอื่นไปทำ

เพราะสั นดานแบบนี้ไง  ถึงไม่มีใครเค้าอยากจะทำงานร่วมด้วย  จึงได้แต่สุมหัวรวมก๊วนแต่พวกประเภทเดียวกัน

ปล. อย่าหาว่าเริ่มใช้คำแรง ๆ เลยนะ  เพราะอ่านแล้วสาวกน้ำเหลวลิ้มเริ่มจะออกแนว หน้าด้านแถ ตะแบง ข้าง ๆ คู ๆ แล้วล่ะ

Edited by Bayonet, 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:02.

#89 กรกช

กรกช

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:42

ที่เน้นตัวแดงใหญ่นั่นเป็นการบอกว่า กรกช อย่า  ตอแหล !!!

ไปเอาคำตัดสินของศาลโลกมาแปะหน่อยท่อนไหน ประโยคไหนที่ศาลโลกระบุแบบนั้น

......ถ้าหาหลักฐานมายืนยันประโยคที่โพสไม่ได้    ก็อย่าตอแหล บิดเบือน มันจะติดเป็นสั นดานแล้วแก้ไม่หาย

ที่ไทยต้องเสียดินแดนเพิ่มเพราะสาเหตุจากอะไร กลับไปแหกตาอ่านคำพิพากษาใหม่ไป๊  อย่าตอแหล ย้ำว่า อย่าตอแหล

ที่นี่ไม่ใช่ astv ไม่มีเฟสแก๊งน้ำเหลวดักดาน  จะได้มาพ่น ๆ อะไรมั่ว ๆ แล้วคนเค้าจะเชื่อโดยไม่ใช้สมองคิดกัน

พูด พล่ามมานานนนนนน ........ แล้วทำไมไม่ลงมือทำซะทีล่ะ ....... จะมาโบ๊ยให้คนอื่นทำ...ทำไม???

หรือว่าเป็นงานถนัดของไอ้แป๊ะและสาวกที่ชอบพ่น พล่าม  สำรากอยู่หน้าจอ หน้าแป้น เสร็จแล้วก็โยนภาระให้คนอื่นไปทำ

เพราะสั นดานแบบนี้ไง  ถึงไม่มีใครเค้าอยากจะทำงานร่วมด้วย  จึงได้แต่สุมหัวรวมก๊วนแต่พวกประเภทเดียวกัน

ปล. อย่าหาว่าเริ่มใช้คำแรง ๆ เลยนะ  เพราะอ่านแล้วสาวกน้ำเหลวลิ้มเริ่มจะออกแนว หน้าด้านแถ ตะแบง ข้าง ๆ คู ๆ แล้วล่ะ

ไปอยู่หลังเขาลูกไหนมา 

" 2.แผนที่ 1:200,000 เป็นเหตุผลหลักในการพิพากษา ประเด็นหลักคือ คู่ความได้รับรองแผนที่ 1:200,000 และเส้นแบ่งเขตแดนแล้วหรือไม่

ศาลได้ดูพฤติการณ์แล้วเห็นว่า ไทยยอมรับทางอ้อมในแผนที่ 1:200,000 และเส้นแบ่งเขตแดนบนแผนที่นั้นไปแล้ว

เพราะไทยได้ยอมรับว่า แผนที่นี้คือ แผนที่ที่เกิดจากคณะกรรมการเขตแดน และยอมรับเขตแดนตามแผนที่ 1:200,000 นั้นไปแล้ว "

http://www.thairath....tent/pol/382151

ส่วนเรื่องปฏิรูปพลังงานของกปปส.น่ะ สาระสำคัญคือ ความบริสุทธิ์ใจ ดังนั้น...

สิ่งที่ควรมองคือ ที่พันธมิตรเขาว่าน่ะ จริงไหม ? ไม่ใช่ไปไล่ให้พันธมิตรไปทำโน่นทำนี่

กองเชียร์นักการเมือง ไม่ว่าฝ่ายไหน เหมือนกันหมดจริงๆ แทนที่จะดูว่าที่เขากล่าวหามันจริงหรือไม่ ก็พาลไปถึงคนที่ทักท้วง 

#90 กรกช

กรกช

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:52

สรุปการแถลงของทนายฝ่ายกัมพูชาคนที่ 3
นายร็อดแมน บุนดี ทนายความชาวอเมริกัน ซึ่งเป็นทนายคนที่สามของกัมพูชา ขึ้นกล่าวให้การต่อศาลโลก 

แผนที่ของไทยไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับคำพิพากษา เป็นแผนที่ที่ทำขึ้นใหม่ ทั้งที่ควรใช้แผนที่ 1:200000

ที่ผ่านมามีข้อพิพาษในด้านการตีความจริงระหว่างคู่ความทั้งสอง ข้อพิพาษไม่จำเป็นต้องเป็นทางการก็ได้

ไทยเพิกเฉยเอกสารจำนวนมากที่แสดงว่ามีความขัดแย้ง และไม่ลังเลที่จะอ้างแผนที่ที่ไม่เกี่ยวข้องกับคำพิพากษา

กัมพูชาจะแสดงให้เห็นว่ามีข้อพิพาษกันในการตีความ และไทยตีความต่างจากคำพิพากษา

สองอาทิตย์หลังจากคำพิพากษา 2505 ผู้เชี่ยวชาญของไทยบอกว่ามีสองทางในการขีดเส้น คือเส้นเหลืองกับเส้นสีแดงนี่แสดงให้เห็นว่าไทยก็มีความเห็นที่ต่างในการตีความคำพิพากษา

แต่กัมพูชาปฏิเสธการขีดเส้นของไทยตลอดมา แม้ว่าไทยจะสั่งให้กองทัพโจมตีใครก็ตามที่ข้ามเส้นก็ตาม

หลังจากกครม.2505 ไทยมีมติ เจ้าสีหนุก็ไปเยือนปราสาท แต่เจ้าหน้าที่ไทยบอกว่าไทยจะยิงใครก็ตามที่ข้ามเส้นนั้น ซึ่งแสดงให้เห็นว่าไทยตีความคำพิพากษาอย่างไร

จนท.สหประชาชาติทำรายงานหลังจากนั้นบอกว่ากัมพูชาไม่เห็นด้วยกับการตีความของไทยในคำพิพากษา

รัฐบาลฝรั่งเศสก็รับทราบท่าทีการปฏิเสธของกัมพูชาที่ปฏิเสธแนวรั้วของไทย

และรมต.ตปท.ของกัมพูชาก็บอกว่าแนวรั้วนั้นขัดกับคำพิพากษา ซึ่งแสดงให้เห็นว่ามีมุมมองต่างกัน

แนวรั้วนั้นไทยกำหนดฝ่ายเดียวโดยไม่คำนึงถึงคำพิพากษา ซึ่งควรจะเป็นกัมพูชาที่เป็นคนกำหนด

ในปี 2508 และ 2510 กัมพูชาได้แสดงการปฏิเสธรั้วลวดหนามของไทยโดยการส่งจัดหายไปประท้วง UN

หลังจากที่ UN ส่งจนท.มาไกล่เกลี่ย กัมพูชาก็ยืนยันว่าปราสาทและพื้นที่ทับซ้อนนั้นเป็นของกัมพูชา

และรั้วลวดหนามที่่ไทยทำไว้อยู่ไม่ถึงครึ่งทางของเขตแดนที่ควรเป็น

นี่แสดงชัดเจนว่ารั้วลวดหนามไม่มีความสำคัญ ในปี 2510 กัมพูชาได้แถลงข่าวคัดค้านรั้วของไทย

ไทยแสดงเจตนาที่ไม่ดีในการไม่ปฏิบัติตามคำพิพากษา ซึ่งไทยไม่ยอมคืนและได้ทำรั้วลวดหนามล้อมไว้

ไทยอ้างว่าไม่มีหลักฐานว่ากัมพูชาคัดค้านรั้วลวดหนาม ทั้งที่ความจริงตรงกันข้าม

จากสงครามกลางเมืองกัมพูชา ปี 2534 มีข้อตกลงสันติภาพในปารีสบอกว่าจะอนุญาตให้นักท่องเที่ยวมาเที่ยวปราสาท

กัมพูชามีการสร้างวัดและตลาดนอกเส้นแนวรั้วของไทยและภูมะเขือ แต่ไทยไม่คัดค้านในเรื่องนี้

ปี 2547 ไทยส่งบันทึกว่าตลาดและชุมชนกัมพูชาขยายตัวและส่งผลกระทบต่อเขตแดน แต่ไม่ได้กล่าวว่าตลาดและชุมชนละเมิดเขตแดนของไทย

ข้อพิพาทที่เกิดขึ้น โดยเฉพาะการขึ้นทะเบียนมรดกโลก เป็นผลจากการเปลี่ยนแปลงทางการเมืองไทย

แผนที่ 1:50000 ของไทยเป็นแผนที่ใหม่ ไม่ได้อยู่ใน MoU ปี 2543

กัมพูชาประท้วงไปที่ UN ในปี 2551 ว่าแผนที่ 1:50000 ของไทยไม่ตรงตามคำพิพากษา

แผนที่ 1:200000 ต้องมองภาพรวมของแผนที่ ไม่ต้องตีความแล้วว่าแผนที่ถูกต้องหรือไม่ เพราะศาลตัดสินแล้ว

เพราะข้อผิดพลาดในแผนที่ 1:200000 ไม่ได้ถูกพบในระหว่างการพิจารณาแต่มาพบภายหลัง และไทยยอมรับไปแล้ว

ข้อผิดพลาดในแผนที่ 1:200000 อาจจะพูดคุยกันได้ แต่ไม่มีผลเปลี่ยนแปลงคำพิพากษา

การที่ไทยยอมรับแผนที่ 1:200000 ในภาคผนวก 1 ก็ชี้ให้เห็นแล้วว่าสันปันน้ำอยู่ที่ใด

ไม่ต้องพิสูจน์แล้วว่าสันปันน้ำในแผนที่ 1:20000 ของภาคผนวก 1 นั้นถูกต้องหรือไม่ เพราะไทยยอมรับไปแล้ว

สันปันน้ำไม่สำคัญ เพราะสุดท้ายต้องมาดูว่าแผนที่บอกไว้ว่าเขตแดนอยู่ตรงไหน

ทนายสรุปว่าหลักฐานชัดเจนว่ามีข้อพิพาทด้านการตีความ และไทยก็ตีความแตกต่างจากคนอื่น

เรื่องนี้เป็นประเด็นเพราะไทยไม่เห็นด้วยกับการขึ้นทะเบียนมรดกโลกและแผนที่ของไทยเป็นแผนที่ใหม่

จนเกิดความขัดแย้งกันจนทำให้กัมพูชาต้องมายื่นตีความคำพิพากษา

ดูฤทธิ์เขมรซะ ถึงมันเลวมันก็รักชาติมัน
ไทยขายชาติทั้งหลาย รู้จักอายมั่ง

ขอบคุณ facebook - Worathep Joe Chaichana

Edited by กรกช, 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:53.

#91 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:55

ไปอยู่หลังเขาลูกไหนมา 

" 2.แผนที่ 1:200,000 เป็นเหตุผลหลักในการพิพากษา ประเด็นหลักคือ คู่ความได้รับรองแผนที่ 1:200,000 และเส้นแบ่งเขตแดนแล้วหรือไม่

ศาลได้ดูพฤติการณ์แล้วเห็นว่า ไทยยอมรับทางอ้อมในแผนที่ 1:200,000 และเส้นแบ่งเขตแดนบนแผนที่นั้นไปแล้ว

เพราะไทยได้ยอมรับว่า แผนที่นี้คือ แผนที่ที่เกิดจากคณะกรรมการเขตแดน และยอมรับเขตแดนตามแผนที่ 1:200,000 นั้นไปแล้ว "

http://www.thairath....tent/pol/382151

ส่วนเรื่องปฏิรูปพลังงานของกปปส.น่ะ สาระสำคัญคือ ความบริสุทธิ์ใจ ดังนั้น...

สิ่งที่ควรมองคือ ที่พันธมิตรเขาว่าน่ะ จริงไหม ? ไม่ใช่ไปไล่ให้พันธมิตรไปทำโน่นทำนี่

กองเชียร์นักการเมือง ไม่ว่าฝ่ายไหน เหมือนกันหมดจริงๆ แทนที่จะดูว่าที่เขากล่าวหามันจริงหรือไม่ ก็พาลไปถึงคนที่ทักท้วง 

"ศาลได้ดูพฤติการณ์แล้วเห็นว่า ไทยยอมรับทางอ้อมในแผนที่ 1:200,000 และเส้นแบ่งเขตแดนบนแผนที่นั้นไปแล้ว

ประโยคข้างบนทำไม  ไอ้แป๊ะและสาวกถึงสรุปว่าเกิดจาก  MOU.2543    ไม่ได้เกิดจากการแพ้คดีปี 2505 + หนังสือยินยอมที่ไอ้เหล่ ไปเซ็นยินยอมให้เขมรขึ้นทะเบียนฝ่ายเดียว

เพราะจากที่ฟังคำแปลสด ๆ ตอนอ่านคำพิพากษา  ศาลโลกแค่ขยายความประเด็นคำพิพากษา 2505 + อ้างปราสาทเขาพระวิหารขึ้นทะเบียนมรดกโลกแล้ว ไทยจึงมีพันธะสัญญาต้องส่งมอบพื้นที่ เกี่ยวข้องกับตัวปราสาท ให้เขมร   โดยศาลไม่สนใจพิจารณาข้อตกลงใด ๆ ใน   MOU.2543 เลย   ที่ศาลอ้างว่าไทยยอมรับ 1: 200,000  นั่นก็มาจากคำตัดสิน 2505

ในลิงก์ของไทยรัฐไม่มีเอ่ยถึง MOU2543 เลย  หรือแป๊ะและสาวกพร้อมจะตีความและเชื่อดักดานทุกสิ่งทุกอย่าง ที่จะเป็นการดิสเครดิต ปชป. ไว้ก่อน .....อย่างอื่นไม่สน ???

แผนที่ 1:50000 ของไทยเป็นแผนที่ใหม่ ไม่ได้อยู่ใน MoU ปี 2543

ขอลิงก์สำนักข่าวอ้างอิงคำแถลงของทนายเขมรเรื่องนี้หน่อย  เพราะไม่อยู่ในลิงก์ไทยรัฐที่ให้ไว้ข้างต้น

ส่วนไอ้เรื่องปฏิรูปพลังงานถ้า ไอ้แป๊ะและสาวกจะเอาแต่พ่นน้ำเหลวไปวัน ๆ  แล้วโบ๊ยให้คนอื่นไปทำ   ก็ป่วยการที่จะถกต่อแล้วล่ะ  ไร้สาระเกิน 

แนะนำให้ กรกช ไอ้ phat21 หน้าขนอ่อน  กลับไปสำรอกน้ำเหลวผลัดกันป้อนปาก สาวกดักดานด้วยกันเองเถอะ  -_-

Edited by Bayonet, 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:12.

#92 กรกช

กรกช

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:17

"ศาลได้ดูพฤติการณ์แล้วเห็นว่า ไทยยอมรับทางอ้อมในแผนที่ 1:200,000 และเส้นแบ่งเขตแดนบนแผนที่นั้นไปแล้ว

ประโยคข้างบนทำไม  ไอ้แป๊ะและสาวกถึงสรุปว่าเกิดจาก  MOU.2543    ไม่ได้เกิดจากหนังสือยินยอมที่ไอ้เหล่ ไปเซ็นยินยอมให้เขมรขึ้นทะเบียนฝ่ายเดียว

หรือแป๊ะและสาวกพร้อมจะตีความและเชื่อดักดานทุกสิ่งทุกอย่าง ที่จะเป็นการดิสเครดิต ปชป. ไว้ก่อน .....อย่างอื่นไม่สน ???

ขอลิงก์สำนักข่าวอ้างอิงคำแถลงของทนายเขมรเรื่องนี้หน่อย  เพราะไม่อยู่ในลิงก์ไทยรัฐที่ให้ไว้ข้างต้น

ส่วนไอ้เรื่องปฏิรูปพลังงานถ้า ไอ้แป๊ะและสาวกจะเอาแต่พ่นน้ำเหลวไปวัน ๆ  แล้วโบ๊ยให้คนอื่นไปทำ   ก็ป่วยการที่จะถกต่อแล้วล่ะ  ไร้สาระเกิน 

แนะนำให้ กรกช ไอ้ phat21 หน้าขนอ่อน  กลับไปสำรอกน้ำเหลวผลัดกันป้อนปาก สาวกดักดานด้วยกันเองเถอะ  -_-

แล้วที่พันธมิตรเขาว่ามันจริงไหมล่ะ 

ส่วนลิ๊งค์ของทนายอเมริกาไม่ได้เซฟไว้ จำไม่ได้ว่าเซฟมาจาก FB หรือเซฟมาจากเว็บบอร์ด แต่คำพิพากษากับที่ทนายอเมริกาว่า มันก็สอดคล้องกันดี

ถ้าไม่จริง ทางปชป.คงแย้งไปนานแล้ว เพราะเสียหายเต็มๆ แต่ก็ไม่เห็นว่าจะโต้แย้งอะไร และคำพิพากษาตัวจริง ก็คงไม่เกินความสามารถคุณที่จะหามาอ่านมั๊ง

ส่วนปฏิรูปพลังงานน่ะ ยังจะไปเขาโบ้ยให้คนอื่นทำอีก ขนาดบอกอยู่ว่าสาระสำคัญคืออะไร เฮ้อ 

#93 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:33

ประโยคข้างบนทำไม  ไอ้แป๊ะและสาวกถึงสรุปว่าเกิดจาก  MOU.2543    ไม่ได้เกิดจากหนังสือยินยอมที่ไอ้เหล่ ไปเซ็นยินยอมให้เขมรขึ้นทะเบียนฝ่ายเดียว

หรือแป๊ะและสาวกพร้อมจะตีความและเชื่อดักดานทุกสิ่งทุกอย่าง ที่จะเป็นการดิสเครดิต ปชป. ไว้ก่อน .....อย่างอื่นไม่สน ???

แล้วที่พันธมิตรเขาว่ามันจริงไหมล่ะ 

ส่วนลิ๊งค์ของทนายอเมริกาไม่ได้เซฟไว้ จำไม่ได้ว่าเซฟมาจาก FB หรือเซฟมาจากเว็บบอร์ด แต่คำพิพากษากับที่ทนายอเมริกาว่า มันก็สอดคล้องกันดี

ถ้าไม่จริง ทางปชป.คงแย้งไปนานแล้ว เพราะเสียหายเต็มๆ แต่ก็ไม่เห็นว่าจะโต้แย้งอะไร และคำพิพากษาตัวจริง ก็คงไม่เกินความสามารถคุณที่จะหามาอ่านมั๊ง

ส่วนปฏิรูปพลังงานน่ะ ยังจะไปเขาโบ้ยให้คนอื่นทำอีก ขนาดบอกอยู่ว่าสาระสำคัญคืออะไร เฮ้อ 

อย่าเพิ่งแถเปลี่ยนเรื่องซินาย กร-กด    มี 2 ประเด็นที่ใช้ข้อมูลตอแหลอยู่นะ 

1. ถ้า MOU2543  ระบุว่าไทยยอมรับแผนที่ 1:200000  ไว้ชัดเจนแล้ว  ศาลบอกจะอ่านคำพิพากษาว่า  "ไทยยอมรับทางอ้อม"  ไว้ทำไม???  ถ้อยคำนี้เป็นประโยคที่อยู่ในคำพิพากษาปี 2505  ก่อน  MOU2543 จะเกิดถึง 38 ปี  ชัด ๆ

2. กร-กด กล้ายืนยันด้วยศักดิ์ศรีของลูกผู้ชาย (หรือกระเทย) มั๊ย ที่บอกว่าแผนที่  1:50000  ไม่มีระบุอยู่ใน MOU2543  น่ะ 

นี่แหละถึงเรียกไอ้พวกประเภทนี้ว่า  สาวกน้ำเหลวข้นคลั่กของไอ้แป๊ะ  ขนาดมันมั่วข้อมูลเอาคำพิพากษาปี 2505   มายำกับ  ปี 2556  แล้วแต่งเป็นพิพากษาฉบับศาสดาแป๊ะ   บรรดาสาวกน้ำเหลวที่ไร้สมอง ไร้ปัญญา  ก็อ้าปากแด๊กน้ำเหลวเข้าไปทันที  ไม่ต้องคิดด ไม่ต้องไตร่ตรอง ไม่ต้องกลั่นกรองใด ๆ ทั้งสิ้น

จากนั้นพวกนี้ก็เอาเรื่องมั่ว ๆ ตอแหล บิดเบือน แชร์เกลื่อนเฟสบุ๊คไปทั่ว  เห็นแล้วน่ารำคาญ น่ารังเกียจ น่าสังเวช น่าอนาถใจในระดับสติปัญญายิ่งนัก

Edited by Bayonet, 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:35.

#94 กรกช

กรกช

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:53

อย่าเพิ่งแถเปลี่ยนเรื่องซินาย กร-กด    มี 2 ประเด็นที่ใช้ข้อมูลตอแหลอยู่นะ 

1. ถ้า MOU2543  ระบุว่าไทยยอมรับแผนที่ 1:200000  ไว้ชัดเจนแล้ว  ศาลบอกจะอ่านคำพิพากษาว่า  "ไทยยอมรับทางอ้อม"  ไว้ทำไม???  ถ้อยคำนี้เป็นประโยคที่อยู่ในคำพิพากษาปี 2505  ก่อน  MOU2543 จะเกิดถึง 38 ปี  ชัด ๆ

2. กร-กด กล้ายืนยันด้วยศักดิ์ศรีของลูกผู้ชาย (หรือกระเทย) มั๊ย ที่บอกว่าแผนที่  1:50000  ไม่มีระบุอยู่ใน MOU2543  น่ะ 

นี่แหละถึงเรียกไอ้พวกประเภทนี้ว่า  สาวกน้ำเหลวข้นคลั่กของไอ้แป๊ะ  ขนาดมันมั่วข้อมูลเอาคำพิพากษาปี 2505   มายำกับ  ปี 2556  แล้วแต่งเป็นพิพากษาฉบับศาสดาแป๊ะ   บรรดาสาวกน้ำเหลวที่ไร้สมอง ไร้ปัญญา  ก็อ้าปากแด๊กน้ำเหลวเข้าไปทันที  ไม่ต้องคิดด ไม่ต้องไตร่ตรอง ไม่ต้องกลั่นกรองใด ๆ ทั้งสิ้น

จากนั้นพวกนี้ก็เอาเรื่องมั่ว ๆ ตอแหล บิดเบือน แชร์เกลื่อนเฟสบุ๊คไปทั่ว  เห็นแล้วน่ารำคาญ น่ารังเกียจ น่าสังเวช น่าอนาถใจในระดับสติปัญญายิ่งนัก

ที่ยกตรงนี้ให้ดูเพื่อบอกว่า เขมรเอา MOU43 มาอ้างเพื่อประโยชน์เขา  ไม่ใช่ศาลโลกตัดสินว่า MOU43 เป็นประโยชน์กับเราตามที่คุณว่า

" แต่พอศาลฯ ตัดสินโดยอ้างถึง mou 43 เป็นประโยชน์กับฝ่ายไทย เห็นเงียบกันเลย ไม่รักชาติทวงคืนแผ่นดินและ "

#95 กรกช

กรกช

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:00

ส่วนข้อ 2 น่ะ ระบุหรือเปล่าไม่รู้ เพราะไม่เคยอ่าน MOU43 แต่ผลการตัดสินมันก็น่าจะเป็นคำตอบได้ 

#96 กรกช

กรกช

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:06

และเมื่อมีการตกลงพื้นที่พิพาทกัน ไทยเราก็มีแต่เสีย เพราะศาลตัดสินว่ายอมรับแผนที่เขมรแล้ว ตกลงพื้นที่ตรงไหน ก็ต้องยึดถือแผนที่เขมร

กรณีนี้ ปชป.ก็ส่อเจตนาไม่ซื่อ พาไทยไปศาลโลก ทั้งที่ภาคปชช.เขาก็เตือนกันแล้ว จนสุดท้ายรัฐบาล***มันก็เอาไปสวมตอต่อ

Edited by กรกช, 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:06.

#97 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:13

ผมคิดว่าคุณคงเห็นความเห็นของคุณรสนาแล้ว แต่ quote มาให้เผื่อพลาด

รสนา โตสิตระกูล

เมื่อคืน(18มีนาคม)ได้ฟังคุณอรรถวิชช์ สุวรรณภักดีพูดเรื่องพลังงานบนเวทีกปปส. ประเด็นที่คุณอรรถวิชช์พูดว่าต้องเอาท่อส่งก๊าซทั้งบนบกและในทะเลกลับมาเป็นของรัฐ จึงจะแก้ปัญหาเรื่องราคาก๊าซแพง น้ำมันแพงได้นั้น ซึ่งเป็นความจริงส่วนหนึ่ง แต่คุณอรรถวิชช์เข้าใจคลาดเคลื่อนว่าศาลปกครองสูงสุดตัดสินให้ปตท.คืนเฉพาะท่อส่งก๊าซบนบกที่อยู่บนที่ดินที่รัฐใช้อำนาจรอนสิทธิ์เท่านั้น 

อันที่จริงสาระสำคัญในคำตัดสินที่ศาลปกครองสูงสุดได้พิพากษาไว้คือ " ปตท.ได้เปลี่ยนสภาพไปเป็นบริษัทมหาชนคือ บมจ. ปตท.ซึ่งมีสถานะเป็นนิติบุคคลเอกชนแล้ว จึงไม่ถือเป็นองคาพยพของรัฐอีกต่อไป จึงไม่อาจมีอำนาจมหาชนของรัฐ รวมทั้งไม่อาจถือกรรมสิทธิ์ในทรัพย์สินที่ได้มาจากการใช้อำนาจมหาชนของรัฐอันเป็นสาธารณสมบัติของแผ่นดินแทนรัฐได้ จึงต้องโอนสาธารณสมบัติของแผ่นดินดังกล่าวกลับไปเป็นของรัฐ ซึ่งประกอบด้วยท่อส่งก๊าซทั้งระบบ..."

การตัดสินคดีปตท.เกิดขึ้นในสมัยของรัฐบาลของพล.อ สุรยุทธ์ จุลานนท์ ซึ่งท่านได้มีมติคณะรัฐมนตรีเมื่อวันที่ 18 ธันวาคม 2550 ให้ปฏิบัติตามคำพิพากษาของศาลในการแบ่งแยกทรัพย์สิน และมอบหมายให้สำนักงานตรวจเงินแผ่นดิน( สตง.)เป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้องของทรัพย์สินที่รับคืน และหากมีการโต้แย้งเรื่องทรัพย์สินที่ต้องคืนก็ให้คณะกรรมการกฤษฎีกาเป็นผู้ตีความ

ในการคืนทรัพย์สินปรากฎว่า หน่วยงานรัฐทั้งกระทรวงการคลัง และกระทรวงพลังงาน ยอมให้ปตท.คืนเฉพาะท่อส่งก๊าซบนบก ส่วนท่อส่งก๊าซในทะเลไม่ได้คืน แต่สตง.ซึ่งเป็นหน่วยงานที่ต้องตรวจสอบความถูกต้องในการคืนทรัพย์สินตามมติครม.ได้ทักท้วงว่าการคืนทรัพย์สินของปตท.ยังไม่ครบถ้วน กล่าวคือท่อส่งก๊าซในทะเลยังไม่ได้คืน แต่ปรากฎว่ากระทรวงการคลังในทุกรัฐบาลไม่ได้สนใจในคำทักท้วงของสตง. และไม่ได้ปฏิบัติตามมติครม.ที่ระบุว่าให้สตง.เป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้องในการคืนทรัพย์สิน และในที่สุดกระทรวงการคลังจึงปล่อยให้ท่อส่งก๊าซส่วนใหญ่ตกเป็นสมบัติของ บมจ.ปตท.ไปโดยปริยาย

คณะกรรมาธิการศึกษาตรวจสอบเรื่องการทุจริตและเสริมสร้างธรรมาภิบาล วุฒิสภาได้เชิญเจ้าหน้าที่ในกรมธนารักษ์ กระทรวงการคลังมาชี้แจง สิ่งที่เจ้าหน้าที่กรมธนารักษ์ให้เหตุผลว่าสาเหตุที่ไม่เรียกท่อส่งก๊าซในทะเลคืน เพราะทะเลไม่ใช่ที่ราชพัสดุ จึงไม่ใช่หน้าที่ของกรมธนารักษ์ที่ต้องเข้าไปจัดการกับสมบัติชาติส่วนนี้ น่าแปลกใจไหมที่ข้าราชการในกระทรวงการคลังให้คำตอบเช่นนี้ต่อกรรมาธิการในวุฒิสภา ทั้งที่ท้องทะเลไทยเป็นอธิปไตยของรัฐ ผู้วางท่อส่งก๊าซในทะเลไทยได้ ต้องอาศัยอำนาจมหาชนของรัฐจึงจะทำได้ นอกเหนือจากข้อเท็จจริงที่ว่า ท่อส่งก๊าซในทะเลสร้างด้วยเงินภาษีของประชาชนมาก่อนการแปรรูป ปตท.ในปี 2544 แต่กลับไม่มีหน่วยงานของรัฐที่มีหน้าที่เอาธุระในการนำทรัย์สินที่เป็นสมบัติเพื่อการใช้ร่วมกันของประชาชนคืนมาตามคำพิพากษาของศาลปกครองสูงสุด และไม่นำพากับคำทักท้วงของสตง. อีกด้วย 

ทางคณะกรรมาธิการจึงมีหนังสือร้องเรียนไปที่ปปช.ตั้งแต่เมื่อต้นปี 2554 ให้ตรวจสอบเรื่องการโอนทรัพย์สินตามคำพิพากษาของศาลปกครองว่าครบถ้วนถูกต้องหรือไม่ ซึ่งทางปปช.กลับกำหนดให้ต้องมีการกล่าวหารัฐมนตรีกระทรวงการคลังด้วย แต่จนบัดนี้ก็ไม่มีความคืบหน้าใดๆ นอกจากหน่วยงานของปปช. ทางคณะกรรมาธิการก็ได้ร้องไปทางผู้ตรวจการแผ่นดินด้วยอีกทางหนึ่ง แต่ก็ไม่มีความคืบหน้าเช่นเดียวกัน

พอมาถึงปี 2555 ทางสตง.ก็ยังรายงานต่อสภาผู้แทนราษฎรว่าการคืนทรัพย์สินเรื่องท่อส่งก๊าซในทะเลปตท.ยังคืนไม่ครบ จึงมีการอภิปรายเรื่องนี้ในสภา รัฐมนตรีกระทรวงการคลังในรัฐบาลปัจจุบัน ได้กล่าวชี้แจงในสภาผู้แทนราษฎรว่า จะไม่มีการหยิบยกเรื่องนี้มาพิจารณาดำเนินการเกี่ยวกับเรื่องท่อส่งก๊าซอีก ถือว่าประเด็นนี้จบแล้วตั้งแต่รัฐบาลก่อน

ดิฉันและคุณสารี อ๋องสมหวัง มูลนิธิเพื่อผู้บริโภคจึงได้ไปยื่นฟ้องที่ศาลปกครองกลาง เพื่อให้ศาลพิจารณาเรื่องการแบ่งแยกระบบท่อส่งก๊าซในทะเลให้กลับมาเป็นของรัฐตามคำพิพากษาของศาลปกครองสูงสุด ตั้งแต่วันที่ 15 ตุลาคม 2555 จนบัดนี้ก็ยังไม่มีความคืบหน้า

จะเห็นได้ว่าทุกรัฐบาลไม่ได้ทำหน้าที่ในการปฏิบัติให้เป็นไปตามคำพิพากษา สถานการณ์ราคาก๊าซแพง น้ำมันแพงก็มาจากการละเลยของทุกรัฐบาลที่ผ่านมา 

เรื่องน่าแปลกคือศาลปกครองสูงสุดรับฟ้องคดีปตท.ที่พวกเราฟ้องหน่วยงานของรัฐ ด้วยเหตุผลว่าเพราะเป็นเรื่องประโยชน์สาธารณะ แต่พอมาถึงการบังคับคดีเรื่องคืนทรัพย์สิน ศาลกลับกำหนดให้ผู้ที่ถูกประชาชนร้องเป็นผู้ไปแบ่งแยกทรัพย์สินกันเอง แม้มติครม.จะระบุให้สตง.ตรวจสอบความถูกต้องเสียก่อน แต่หน่วยงานที่มีหน้าที่ก็ไม่ปฏิบัติตามมติครม.และก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นในการไม่ปฏิบัติตามมติครม. ทั้งที่เป็นเรื่องเกี่ยวทรัพย์สินของชาติที่มีมูลค่ามหาศาล

ส่วนประชาชนที่เป็นผู้ร้องกลับไม่มีสิทธิขอให้ศาลบังคับคดีให้เป็นไปตามคำพิพากษา เพราะศาลปกครองบอกว่าประชาชนไม่ใช่เจ้าของทรัพย์ จึงไม่สามารถขอบังคบคดีได้ ส่วนหน่วยราชการที่ถูกพวกเราร้อง กลายเป็นเจ้าของทรัพย์ แต่เป็นเจ้าของทรัพย์ที่ไม่อยากได้ทรัพย์คืน ลองคิดดูว่าคนเหล่านี้ถ้ามีสำนึกว่าหน่วยงานของตนเป็นเจ้าของทรัพย์แทนประชาชน ก็ไม่ต้องถูกฟ้องเรื่องไม่ทำหน้าที่แล้ว และคงไม่ต้องให้ประชาชนอย่างพวกเราต้องเหนื่อยยากไปฟ้องศาลให้ทำหน้าที่ และเมื่อเป็นผู้ที่ศาลสั่งให้เป็นผู้ทำหน้าที่แบ่งแยกทรัพย์สิน ก็ไม่อยากได้ทรัพย์สินคืน มันน่าแปลกไหม ถ้าลองเป็นทรัพย์สินส่วนตัว จะยอมปล่อยทรัพย์สินส่วนใหญ่ตกเป็นของคนอื่นหรือไม่ 

สำหรับคุณอรรถวิชช์ที่ออกมาแสดงจุดยืนเรื่องทวงคืนท่อส่งก๊าซทั้งระบบให้กลับมาเป็นของรัฐ ดิฉันขอสนับสนุนว่าเป็นจุดยืนที่ดีและถูกต้องแล้ว แต่สมัยที่พรรคประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาล ก็ปล่อยโอกาสการทำเรื่องนี้หลุดลอยไป ในอนาคตเมื่อพรรคประชาธิปัตย์จะเข้ามาทำงานการเมืองต่อไป ดิฉันก็หวังว่าท่านจะไม่ลืมสิ่งที่ได้พูดในวันนี้ค่ะ

จากที่คุณรสนาว่ามา แสดงให้เห็นว่าส่งคืนท่อส่งแล้ว แต่ยังไม่คืนส่วนในทะเล

ถ้าเป็นแบบนี้ก็ยิ่งชัดไปใหญ่ว่าแม้จะได้ระบบท่อส่งคืนมา ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยเรื่องราคาน้ำมัน ก็เหมือนกับที่ผมพูดว่าแค่ท่อส่งมันไม่ช่วยอะไรเลย

ต้องย้อนไปตอนก่อตั้งปตท.ว่าตั้งมาทำไม เพื่ออะไร ปตท.ตั้งมาเพื่อเป็นองค์กรจัดการพลังงานไทยให้ประชาชนได้มีน้ำมันใช้ในราคาที่ไม่แพงเมื่อเทียบกับแบรนด์ของต่างประเทศ

ดังนั้นเมื่อแปรรูปไปเป็นบริษัทที่ตั้งหน้าตั้งตาขูดเลือดขูดเนื้อประชาชน ทางแก้มันต้อง 1. เอากลับมาไม่ว่าวิธีใด หรือ 2. ตั้งองค์กรใหม่ทดแทนแล้วออกกฏหมายขยี้องค์กรเก่าที่ขูดรีดเลือดเนื้อให้พังยับ หรือ 3. อื่นๆตามแต่ผู้เชี่ยวชาญกฏหมายจะคิดได้

ทั้งหมดนี้ถ้าไม่คิดอยู่บนพื้นฐานที่ว่าต้องเอากลับมาหรือมีองค์กรใหม่ทดแทนที่ทำเพื่อปชช.มีพลังงานราคาถูกใช้ ถ้าไม่คิดแบบนี้จะหาทางปฏิรูปอย่างไรมันก็ไม่ได้ไปไหนนอกจากเอาผักชีโรยหน้า

ย้อนไปที่เวทีกปปส. จริงๆคณะกรรมการปฏิรูป(กปปส.) มันไม่ได้มีแค่กลุ่มเดียวหรือ 2 กลุ่ม แต่มันคือทั้ง 3 กลุ่มใหญ่ๆในตอนนี้ที่ร่วมกันสู้เพื่อล้มระบอบทักษิณและปฏิรูปประเทศไทย ประกอบด้วยกลุ่มสุเทพ กลุ่มกปท กลุ่มคปท

ดังนั้นถ้าเวทีสวนลุมรู้สึกกระอักกระอ่วนเกี่ยวกับการปฏิรูปพลังงาน เหมือนมีหอกข้างแคร่ เหมือนมีจระเข้ขวางคลอง

ทำไมไม่ประกาศไปเลยว่าจะไม่ทำหน้าที่นี้เอง จะปล่อยให้ 2 กลุ่มที่เหลือ หรือแม้แต่กลุ่มย่อยอย่าง กลุ่มหลวงปู่, กลุ่มกคป. ทำการเดินนำเรื่องปฏิรูปพลังงานแทน เพราะการปฏิรูปจะต้องมาจากทุกส่วนไม่ผูกขาดกับใคร

ถ้าเป็นแบบนั้นอย่างน้อยมันก็ดูดีกว่ามาอ้างว่าจะเอาแค่เรื่องท่อส่ง (แล้วหวังว่าราคาพลังงานจะถูกลง) ซึ่งฟังไม่ขึ้น ไม่มีทางเป็นจริงได้

#98 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:04

ชุดความคิดของทีมปตท. น้ำมันแพง เพราะ ราคาหน้าโรงกลั่นอิงราคาสิงค์โปร์ ภาษี เงินเข้ากองทุนน้ำมัน ค่าการตลาด

ทำไมตั้งราคาหน้าโรงกลั่นเป็นราคาอิงสิงค์โปร์ เพราะ ป้องกันการลักลอบขายให้ประเทศเพื่อนบ้าน

ทำไมต้องเก็บภาษีสรรพสามิต เพราะ เป็นสินค้าฟุ่มเฟื่อย

ทำไมต้องเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน เพราะ ไปชดเชยราคาน้ำมันชนิดอื่น และ ราคาแก๊สหุงต้ม

ทำไมค่าการตลาดกำหนดโดยสนพ. เพราะ ต้องการให้ราคาน้ำมันบางชนิดถูกลง

ตรรกะพวกนี้พวกทีมงานปตท.ป้อนให้จน ทุกคนเชื่อไปหมดแล้ว

แท้จริงแล้ว น้ำมันที่ขายในท้องตลาดเป็นแก๊สโซฮอล์ 20.4 ล้านลิตรต่อวัน น้ำมันเบนซินขายแค่ 2 ล้านลิตรต่อวัน น้ำมันที่เอามาทำแก๊สโซฮอล์ ทำมาจากเอทานอล กับน้ำมันความดันต่ำชนิดพิเศษ เรียกว่า น้ำมันพื้นฐาน หรือ น้ำมัน G-BASE มีใครพูดถึงบ้างไหม น้ำมันพื้นฐานชนิดนี้เอามาจากไหน โรงกลั่นในประเทสผลิตได้เท่าไหร่ นำเข้ามาเท่าไหร่ แล้วกลัวลักลอบขายน้ำมันพื้นฐาน หรือไง ถึงตั้งราคาหน้าโรงกลั่นเอาไว้สูงๆ เพื่อป้องกันการลักลอบขายน้ำมันเถื่อนไปประเทศเพื่อนบ้าน ประเทศเพื่อนบ้านเขาเอาน้ำมันพื้นฐานไปทำอะไร เอาไปใช้ได้ไหม  หากไม่มีการลักลอบ ทำไมไม่ตั้งราคาหน้าโรงกลั่นให้เป็นราคาเฉลี่ยจากต้นทุมน้ำมันดิบที่ผลิตเองกับน้ำมันน้ำมันดิบที่นำเข้าล่ะ  

การเก็บภาษีสรรพสามิตยกเลิกได้ไหม มีการใส่ความคิดมาอีกว่า ถ้ายกเลิกจะใช้น้ำมันกันอย่างไม่ประหยัด ก็เราใช้ของที่เราผลิตได้เองซิ มีเท่าไหร่ ก็ใช้เท่านั้น ไม่พอ หรือไง บอกมาซิว่าขาดไปเท่าไหร่ ผลิตเพิ่มได้ไหม เปลี่ยนไปใช้น้ำมัน หรือ แก๊สอย่างอื่นที่เราผลิตเองได้ไหม ยกเลิกภาษีสรรพสามิต แล้วเก็บจากการปรับปรุงการเก็บจากวิธีอื่นได้ไหม รายได้จากการแบ่งผลผลิตของปิโตรเลี่ยมที่เราผลิตได้เอง แทน การให้สัมปทานได้ไหม เอาส่วนที่เราเก็บได้เพิ่มนี้ มาชดเชยภาษีต่างๆที่จัดเก็บอยู่ ค่อยๆ ทำไปที่ละชนิด จนชดเชยได้หมด

การเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน ควรยกเลิกไปได้แล้ว ในเมื่อเราใช้เท่าที่เรามี ไม่ต้องนำเข้า ก็ไม่ต้องไปชดเชยน้ำมันชนิดอื่น ไม่ต้องไปชดเชยราคาแก๊สหุงต้ม ที่ต้องนำเข้าแยกกันในรูปของโพรเพน และบิวเทน เพื่อใช้กับโรงปิโตรเคมี ก็ให้เขาจ่ายในราคาที่นำเข้า ไม่มีการชดเชย จะมาอ้างว่าเอามาผสมกันนั้น จริงหรือเปล่า อนุกรรมาธิการสว.ก็เคยพิสูจน์แล้วว่าแยกนำเข้ามาในปริมาณที่เท่าๆกัน ซึ่งไม่ใช่การเอามาผสมกันให้เป็นแก๊สหุงต้มตามที่อ้าง

ค่าการตลาดก็พิจารณาโดยสมาคมของผู้ค่าน้ำมันจะถูกต้องกว่า ให้สนพ.ที่เป็นกรรมการอยู่ที่ปตท.เป็นผู้กำหนด   

มีใครยังเชื่อว่าชุดความคิดของทีมปตท.เป็นจริงอยู่อีก ขอให้เถียงมาเลย

Edited by Stargate-1, 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:10.

• vee likes this

#99 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:31

ที่ยกตรงนี้ให้ดูเพื่อบอกว่า เขมรเอา MOU43 มาอ้างเพื่อประโยชน์เขา  ไม่ใช่ศาลโลกตัดสินว่า MOU43 เป็นประโยชน์กับเราตามที่คุณว่า

" แต่พอศาลฯ ตัดสินโดยอ้างถึง mou 43 เป็นประโยชน์กับฝ่ายไทย เห็นเงียบกันเลย ไม่รักชาติทวงคืนแผ่นดินและ "

ยังจะแถไม่เลิก   กร-กด กำลังจะบอกว่า  ไอ้ประโยค   "แผนที่ 1:50000 ของไทยเป็นแผนที่ใหม่ ไม่ได้อยู่ใน MoU ปี 2543"  เป็นข้อมูลที่มโนขึ้นมาเอง แล้วเที่ยวตอแหลโพสแปะไปทั่ว  ใช่มั๊ย

แล้วอย่าเพิ่งสรุปดื้อ ๆ ว่า ทนายเขมรเอา  MOU2543 มาอ้างในการสู้คดี  เป็นข้อมูลที่มีอยู่จริง  เพราะป่านนี้  กร-กด ยังหาลิงก์ข่าวที่เป็นหลักฐานไม่ได้   นอกจากมโนจิตหลอนไปเองว่าจำมาจากเฟสไหนสักแห่ง  

ส่วนข้อ 2 น่ะ ระบุหรือเปล่าไม่รู้ เพราะไม่เคยอ่าน MOU43 แต่ผลการตัดสินมันก็น่าจะเป็นคำตอบได้ 

ก็เมื่อไม่รู้ แล้วจะแถ ตอแหลในเรื่องเนื้อหาของมันไปทำไม ???

ถ้าไม่รู้จะบอกให้หายโง่  MOU2543 ระบุว่า  ไทยกับเขมรจะหยิบเอาแผนที่ของแต่ละฝ่าย  มาเป็นเครื่องมือประกอบเพื่อหาข้อสรุปในการปักปันเขตแดน   ตราบใดที่คณะกรรมการเขตแดนยังไม่ได้ข้อสรุป  มันจะทำให้เสียดินแดน อย่างที่ กร-กด  พล่ามได้อย่างไร ???

ถ้าจะสรุปโง่ ๆ ว่า  ใน MOU2543  แปลว่าไทยยอมรับแผนที่เขมร 1:200000   แต่ไอ้แป๊ะและสาวกน้ำเหลวก็โง่เกินกว่าจะนึกต่อให้จบว่า   สนธิสัญญาฉบับนี้ก็เท่ากับ  เขมรก็ยอมรับแผนที่ไทย 1:50000  เช่นเดียวกัน

กร-กด  อย่าพยายามแถ ตอแหลเรื่องนี้เลย  จบเถอะ ผมไม่อยากสีซอให้ควายฟังขี้เกียจอธิบายต่อล่ะ   เพราะนอกประเด็น topic  ไปแล้ว 

แล้วดูจากที่โพสแล้ว  กร-กด คงไม่มีความเป็นลูกผู้ชายพอที่จะยอมรับว่า  ข้อมูลของตัวเองมั่ว+ไร้สาระ   แถมพยายามจะแถไปเรื่อย ๆ

ก็อยากจะทิ้งท้ายว่า  จะคุย จะถก เรื่องการบ้านการเมืองกับใคร  ควรไปศึกษาหาข้อมูล ข้อเท็จจริงให้ถ่องแท้ก่อน  ถ้าไม่แน่ใจในข้อมูลก็ต้องระบุไว้ด้วยว่า  "ไม่แน่ใจ"   ไม่ใช่ไปอมน้ำเหลวไอ้แป๊ะและสาวกดักดานตัวอื่น  แล้วมาพ่นต่อให้ใครต่อใครฟัง  ให้เค้าสมเพช+อนาถใจซะเปล่า ๆ

#100 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:36

http://webboard.seri...e-3#entry907878
วันพุธ ที่ 17 เมษายน 2556

ฮือฮา "อลินา มิรอง" ทนายความฝ่ายไทยชาวโรมาเนีย อัดเขมรใช้แผนที่ปลอม ยื่นศาลชี้ขาดหวังฮุบ 4.6 ตร.กม.
Posted by สิงห์นอกระบบ ,
       ประทับใจคำอธิบาย มีส อลินา มิรอง ผู้เชี่ยวชาญด้านแผนที่ฝ่ายไทยแถลงเสร็จสิ้น เธอได้รับเสียงสรรเสริญชื่นชมในการทำงานจากโลกออนไลน์ ประทับใจคำอธิบาย อลินา มิรอง ผู้เชี่ยวชาญแผนที่ฝ่ายไทยอย่างยิ่งทั้งความสุภาพ อธิบายด้วยการใช้เทคนิคภาพแผนที่ เหตุผล เปรียบเทียบจนเคลียร์ ถึงตอนนี้เราค่อนข้างมั่นใจขึ้นว่ากัมพูชาที่ฟ้องเราไม่มีเหตุผลพอจะชนะเราได้

17 เม.ย.56 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า หลังจาก มีส อลินา มิรอง ผู้เชี่ยวชาญด้านแผนที่ฝ่ายไทยแถลงเสร็จสิ้น พบว่าเธอได้รับเสียงสรรเสริญชื่นชมในการทำงานจากโลกออนไลน์ รวมถึงกลุ่มสมาชิกวุฒิสภาที่เดินทางไปติดตามสังเกตุการณ์ด้วย
       นายสมชาย แสวงการ ส.ว. สรรหา โพสต์ในเฟส บุ๊คว่า ประทับใจคำอธิบาย อลินา มิรอง ผู้เชี่ยวชาญแผนที่ฝ่ายไทยอย่างยิ่งทั้งความสุภาพ ต่อยๆอธิบายด้วยการใช้เทคนิคภาพแผนที่ เหตุผล เปรียบเทียบจนเคลียร์ ถึงตอนนี้เราค่อนข้างมั่นใจขึ้นว่ากัมพูชาที่ฟ้องเราไม่มีเหตุผลพอจะชนะเราได้ ทันทีที่เธออธิบายเสร็จพวกเราทุกคนในศาลอดจะชมเชยไม่ได้ โดยเฉพาะสวประสาน แอบไปชมเชยเธอถึงตัวเลยทีเดียวexcellent ครับ
       ถ้อยแถลงของ อลินา มิรอง ที่ปล่อยหมัดเด็ดคือ
"ไทยทราบดีมาโดยตลอดว่าปราสาทพระวิหารเป็นของกัมพูชาจากแผนที่โบราณที่แสดงไว้ในภาคผนวก แม้ตัวปราสาทจะเป็นของกัมพูชา แต่แผนที่ภาคผนวก 1 ที่กัมพูชานำมาใช้ ก็ไม่ได้บอกว่ากัมพูชามีสิทธิเหนือพื้นที่อื่นๆ" อลินา มิรอง กล่าว
       ทั้งนี้ อลินา มิรอง เป็นผู้ช่วย ของ ศ.อแลน แปลเลต์ เป็นผู้ทำงานและมีความเชี่ยวชาญแผนที่โดยเฉพาะกว่า 60 ฉบับ

รุปที่ 1 แผนที่แสดงการแบ่งเขตแดนตามธรรมชาติ ซึ่งใช้สันปันน้ำเป็นเส้นแบ่งเขตแดนระหว่างไทย-กัมพูชา

รูปที่ 2 ภาพแสดงการแบ่งเขตตามแผ่นที่ในอดีตหลายฉบับซึ่งยังขาดความชัดเจน

ขณะที่ ส.ว. คำนูญ สิทธิสมาน ซึ่งอยู่ที่ ศาลโลก กรุงเเฮก เนเธอร์แลนด์ เช่นกันชื่นชมการทำงานว่า อะลีนา มีรอง ทนายเชื้อสายโรมาเนีย แถลงด้วยภาษาฝรั่งเศส ผู้ช่วยของโปรเฟสเซอร์อแลง เปเล่ ทนายชาวฝรั่งเศสของไทย เธอเป็นอาวุธลับที่ขึ้นมาพูดเรื่อง "map" โดยเฉพาะ กำลังขึ้นมาฉีก "the Annex I map" ของกัมพูชาเป็นชิ้น ๆ โดยใช้อาวุธหนักที่ทรงพลานุภาพของไทยตั้งแต่เมื่อปี 2505 ชื่อ "map sheets 3" ที่อยู่ในรายงานสเกมาฮอน แห่งสถาบัน ITC พยานผู้เชี่ยวชาญของไทย (Annex 49) ที่มาจากภาพถ่ายทางอากาศของอเมริกัน ผสมกับการเดินสำรวจสถานที่จริงของนานเฟรเดริค อัครมัน ผู้ช่วยของศาสตราจารย์วิลเลม สเกมาฮอน
       map sheet 3 หรือ The big map ที่ไทยใช้แสดงในการให้การด้วยวาจาของศาสตราจารย์สเกมาฮอนต่อศาลเมื่อ 15 มีนาคม 2505
ศาลได้สกัด the big map เฉพาะส่วนสำคัญออกมา 45 % ให้ชื่อว่า map 85 d เป็นแผนที่เดียวที่ศาลเมื่อปี 2505 จัดทำขึ้น และอะลีนา มีรองได้นำมาแสดงอีกครั้งต่อศาลแห่งนี้หลังเวลาผ่านไป 51 ปี เพียงแต่เทคโนโลยีที่พัฒนาขึ้น จึงไม่ต้องทำเป็นแผนที่ขนาดยาว 4.5 คูณ 3 เมตรมาแสดงเหมือนเดิม ใช้เพียงภาพฉาย
พูดแล้วขนลุกครับ
      หลังจากนั้นนายคำนูณได้โพสต์ภาพ map 85d พร้อมคำบรรยาย ดังนี้
รูปที่ 3 ส่วนหนึ่งของแผนที่ the big mapที่แสดงให้เห็นเส้นสันปันน้ำ

ส่วนหัวของ "map 85 d" เอกสารชิ้นเดียวที่ศาล ณ ปี 2505 จัดทำขึ้นเอง โดยสกัด 45 % มาจาก "the big map" (จาก map sheets 3, 4 ใน Annex 49) ของไทยที่แสดงในศาลชั้นให้การด้วยวาจาโดยผู้เชี่ยวชาญเมื่อวันที่ 15 มีนาคม 2505 จัดทำโดยสถาบัน ITC ของ ศ.วิลเลม สเกมาฮอน พื้นฐานมาจากภาพถ่ายทางอากาศของอเมริกันประกอบกับการเดินสำรวจพื้นที่จริงของนานเฟรเดอริค อัครมัน เมื่อเดือนกรกฎาคม 2504
      "map 85 d" นี้เปรียบเทียบนำเส้นตาม the Annex I map และแผนที่ของผู้เชี่ยวชาญกัมพูชา map LXVI c หรือ map 66 c โดยสถาบัน D.A.I. ทาบลงไปด้วย เพื่อให้เห็นว่าไม่ตรงกับสันปันน้ำ
      ซึ่งทีมไทยมอบให้อลินา มิรอง ทนายความชาวโรมาเนีย ขึ้นมาพูดเรื่องนี้โดยเฉพาะ
ยกนี้ "the Annex I map" ของกัมพูชาเจออาวุธหนัก "the big map" ของไทย
      สำหรับ มีส อลินา มิรอง ทนายความชาวโรมาเนียของฝ่ายไทย พูดภาษาฝรั่งเศส เป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องแผนที่ ที่เป็นผู้ช่วยของ ศ.อแลง แปลเล่ต์ เพราะเป็นผู้ที่ ทำงานเรื่องแผนที่ โดยเฉพาะกว่า 60 ฉบับ ซึ่งท่านทูต กับน.ส.มิรอง ทำงานเรื่องแผนที่ ด้วยกันมาถึง 3 ปี อีกทั้งมีนายมาร์ติน แครป และ นายอสาสแตร์ เม็กโคนัล ที่เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านแผนที่ จากมหาวิทยาลัยเดอรัม ซึ่งเก่งที่สุดในโลกร่วมด้วย

ให้ดูรุปที่ 1 แผนที่แสดงการแบ่งเขตแดนตามธรรมชาติ ซึ่งใช้สันปันน้ำเป็นเส้นแบ่งเขตแดนระหว่างไทย-กัมพูชา

ส่วนหนึ่งของแผนที่ 1:200,000 เท่านั้น ที่มีผลต่อการตัดสินของศาลโลกในตอนนั้น เขมรเอาแผนที่ 1:200,000 ทำปลอมขึ้นมาใหม่ "ที่ไม่มีเส้นสันปันน้ำ" มาแสดงในศาลโลก ศาลจึงไม่รับรองแผนที่ 1:200,000 ของเขมรในตอนนั้น แต่ทั้งคู่ก็ยอมรับในตอนนั้นว่าเส้นเขตแดนอยู่เหนือปราสาท ซึ่งเรื่องนี้ คนในก.ต่างประเทศรู้ดีมาตลอด โดยเฉพาะทูตวีรชัย รวมถึงนายนพดลด้วย แต่คนไทยรุ่นหลังส่วนใหญ่ กลับไม่รู้เรื่องนี้เลย

จนในครั้งนี้คุณอลินา มิรองแสดงให้ศาลเห็นว่าแผนที่ 1:200,000 ที่เขมรทำขึ้นมาใหม่นั้น ไม่ตรงกับแผนที่ 85d (รูปที่ 3) ส่วนหนึ่งของแผนที่ the big map ที่ไทยทำขึ้นและมาแสดงในศาลโลกในปี 2505

Edited by Stargate-1, 21 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:50.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน