Jump to content

- - - - -

อือมม...ไม่ใช่ก็ใกล้เคียง - "เด็กได้ของเล่น"

This topic is in the process of being archived.
17 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:39

อ่านบทความนี้ ถึงได้รู้ว่า วันที่นายกปูแดง แต่งชุดคล้ายนักบิน
ไปเดินตรวจทหารนั่น ที่รัฐสภาเขากำลังประชุมเรื่องงบแผ่นดินกันอยู่...

ถ้าอย่างงี้ วันนี้นถ้าเธอใส่ชุด "นักโดดร่ม" ผมว่าน่าจะดูเหมาะสมกว่า...ว่ามั๊ย... :P

เด็กได้ของเล่น (สารส้ม)

นายกฯ ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร อ้างว่า ติดภารกิจสำคัญ ทำให้ไม่สามารถร่วมประชุมพิจารณางบประมาณแผ่นดินของประเทศได้ต่อเนื่อง
ทั้งๆ ที่ การบริหารจัดงานงบประมาณแผ่นดินของประเทศเป็นเรื่องที่สำคัญอย่างยิ่งยวด

การประชุมรัฐสภาเรื่องนี้ จึงสำคัญยิ่งกว่าการไปเปิดงาน ออกงาน
แต่งตัวด้วยเครื่องแต่งกายที่แปลกตา เพื่อสร้างภาพทางการเมือง

ไม่ให้เกียรติ หรือละเลยการทำงานและการตรวจสอบของฝ่ายนิติบัญญัติ
การที่นายกฯ ยิ่งลักษณ์เลือกที่จะทำให้เกิดภาพตัวเองใส่ชุดปฏิบัติงานทางอากาศของทหาร (คล้ายๆ ชุดนักบิน) แทนที่จะเอาเวลาเข้าไปนั่งร่วมประชุมเรื่องงบประมาณแผ่นดินในรัฐสภา สะท้อนถึงการให้ความสำคัญกับการสร้างภาพลักษณ์ทางการเมือง มากกว่าการใส่ใจเนื้อหาสาระของงานบริหารประเทศ

ไม่ต่างกับตอนแก้ปัญหาน้ำท่วม
ใช้วิธีสร้างภาพเอาหน้ารอด...
หลังจากประเมินสถานการณ์น้ำท่วมผิดพลาด
น้ำเริ่มท่วมตั้งนาน กว่าที่นายกฯ ยิ่งลักษณ์จะเลิกเดินสายไปต่างประเทศรายวัน

หลังจากนั้นรัฐบาลก็ยังพยายามกลบเกลื่อน
จัดกิจกรรมให้นายกฯ เดินสายไปเปิดงาน มากกว่าจะจัดระบบการสั่งการ ระบบข้อมูลที่ถูกต้อง และการตัดสินใจที่แม่นยำ เพื่อช่วยชาวบ้านผู้ประสบภัยอย่างทันท่วงทีและระบายน้ำอย่างมีประสิทธิภาพ

แต่ต้องการให้เกิดภาพที่นายกฯ ดูเป็นคนทำการทำงาน จึงเน้นงานสร้างภาพ เช่น โครงการ "เรือประชาอาสาผันน้ำลงทะเล" ที่มีการตระเตรียมงานใหญ่โต (ทั้งๆ ที่ โครงการนี้เป็นคนละบริบทกับโครงการพระราชดำริ ประสิทธิภาพของโครงการก็แตกต่างกันมาก)

ทำพิธีถ่ายทอดสด!
รอให้นายกฯ มาเป็นประธานเปิด

สร้างภาพกิจกรรมแก้ปัญหาน้ำท่วมที่มีนายกฯ ยิ่งลักษณ์ ได้ขึ้นแท่นเป็นประธานในการแก้ปัญหา
ทำอย่างกับพิธีเปิดงานแข่งเรือ!
กดหวูด ปล่อยขบวน
ทำราวกับไม่ใช่งานวิกฤติเร่งด่วนที่ทุกเวลานาทีมีค่าต่อการแก้ปัญหา!
เป็นงานสร้างภาพทางการเมืองอย่างแท้จริง!

จะว่าไปแล้ว รัฐบาลชุดนี้ก็โคลนนิ่งวิธีการแบบนี้มาจากรัฐบาลทักษิณ ชินวัตร
เอากลวิธีทางการตลาด การสร้างภาพ การควบคุมข้อมูลข่าวสาร นำมาใช้เพื่อมุ่งหวังผลทางการเมืองของตนเอง

คงจำกันได้

แก้ปัญหาภาคใต้ด้วยการพับนก...
แก้ปัญหาความยากจนด้วยการไปนุ่งผ้าขาวม้าอาบน้ำโชว์...
แก้ปัญหาทุจริตสนามบินสุวรรณภูมิด้วยการไปนอนเต็นท์...
แก้ปัญหาการศึกษาด้วยการโชว์สอนหนังสือออกทีวี...
ฯลฯ

ทั้งๆ ที่ การกระทำของผู้นำประเทศแบบนี้ ไม่ได้เกิดการเปลี่ยนแปลงในการแก้ปัญหาที่เป็นรูปธรรมเลย
ไม่ใช่หน้าที่ของคนเป็นนายกรัฐมนตรี แต่เป็นหน้าที่ของคนเป็นพรีเซนเตอร์ หรือพริตตี้

ประเทศชาติให้โอกาสนางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ทำงานในตำแหน่งนายกรัฐมนตรีมาหลายเดือนแล้ว แต่ประสิทธิภาพการทำงานของนายกฯ ก็ยังไม่เห็นมีพัฒนาการ

มีแต่การปรับเก้าอี้รัฐมนตรี ที่ทำเหมือนเก้าอี้ดนตรี ตามใจพี่
ตอบแทนบุญคุณทางการเมือง

ยิ่งอยู่ ยิ่งดู ยิ่งเห็นว่านายกฯ ยิ่งลักษณ์ กำลังทำตัวเหมือนเด็กกำลังเล่นของเล่นมากขึ้นทุกวัน
ยิ่งภาพล่าสุด ที่ไปใส่ชุดหมี โชว์อำนาจเหนือทหาร

แทนที่จะเอาเวลาไปร่วมประชุมงบประมาณแผ่นดิน

นอกจากได้ภาพลักษณ์ทางการเมืองว่าดูเข้มแข็ง เป็นผู้หญิงปกครองทหารแล้ว ยังไม่เห็นว่าส่วนรวมจะได้อะไร
ยิ่งกว่านั้น ดูไปดูมา งานบริหารประเทศชาติชักดูเหมือนงานวันเด็กเข้าไปทุกที
ได้นั่งเก้าอี้นายกฯ ก็แล้ว...
ได้ขี่เครื่องบิน แต่งชุดการบินก็แล้ว...

ขืนบริหารบ้านเมืองแบบเด็กเห่อของเล่นอยู่อย่างนี้... ระวังรถถังจะวิ่งออกมาเล่นด้วย!
http://www.naewna.co...s.asp?ID=298075

#2 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:45

หวังว่าจะให้ รถถัง ออกมาวิ่งหรือครับ...
สวดมนต์ ภาวนา เข้าเย็นนะครับ ... ความหวังอาจเป็นจริง แล้ว คุณ ม้าก จะ ได้เป็น นายก
จาก มือที่มองไม่เห็น อีกครั้ง....

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#3 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:48

แม้เธอจะทำตัวคล้าย"เด็กเห่อของเล่น" ในการบริหารบ้านเมือง
แต่สื่อต่างชาติก็ยังยกย่องเธอว่า

"เป็นผู้นำที่กล้าหาญที่สุด ในอาเซียน"

#4 18Bottle

18Bottle

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:20

หวังว่าจะให้ รถถัง ออกมาวิ่งหรือครับ...
สวดมนต์ ภาวนา เข้าเย็นนะครับ ... ความหวังอาจเป็นจริง แล้ว คุณ ม้าก จะ ได้เป็น นายก
จาก มือที่มองไม่เห็น อีกครั้ง....

กลัวหรือครับ ???

#5 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:24

กลัวหรือครับ ???

เห็นตาย ไม่ได้กลัว แค่หัวหด
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#6 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:55

ไม่หวังหรอก อยู่ 8 ปี ไปเรย วันนี้เบนซิน 91 ที่เติมประจำ 39 บาทกว่าแล้ว ออกพื้นที่เติมน้ำมันรถหลวง ที่ อ.กุยบุรี 31.36 ไหนนายกบอกจะกระชากลงมาไงคร้า

แต่ไม่เป็นไรเราทนได้ เพระาะเงินเดือนเราขึ้น 17,xxx โบนัสก็ได้ วันนี้ก็ได้กำไรหุ้น

ส่วนเรืื่องสวดมนต์ภาวนาทำสมาธิ เราทำเพื่อตัวเรา พ่อแม่เรา ครูบาอาจารย์ ในหลวงและพระราชวงศ์ ผู้มีพระคุณ เทวดา และอื่นๆที่เป็นบุคคลที่ดี เพื่อสร้างกุศลให้แก่ตนเอง

แล้วเราก็ไม่หวังให้พ่มาร์คเป็นนายก เพราะมาตอนนี้็ก็เช็ดขี้เช็ดเยี่ยวที่อีนางยกโง่ๆ ทำเอาไว้

เราขอให้คุณเป็นคนแบบนี้ตลอดไปดีแล้วค่ะ เพราะคนอย่างคุณไม่มีทางที่จะรักใครมากไปกว่ารักตัวคุณเอง คุณไม่มีจิตใจ รักประเทศชาติ หรือรักผู้อื่น

คุณเป็นคนหนักแผ่นดิน และที่มั่นใจ คุณเป็นพวกล้มเจ้า

Edited by pinkpanda, 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:56.

#7 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:03

ขออนุญาตแป่ะการ์ตูน สีสดใสประกอบกระทู้... ;)

#8 human

human

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:07

ผมสังเกตุจากหลายกระทู้ บางครั้งโพสต์แบบคนมีความรู้ใช้ตรรกะโน่นนี่นั่น

บางครั้งโพสต์แบบไร้สาระแบบแดงกากกาก ผมชักไม่แน่ใจว่า hentai

มีคนผลัดเปลี่ยนกันเข้าใช้ login นี้หรือเปล่า มีใครรู้สึกแบบนี้บ้าง
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#9 mOOgrOb'pm'

mOOgrOb'pm'

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:36

เกิดอะไรขึ้น โทษตัวเองก่อนดีกว่ามั้ยครับ อะไรก็โทษนู่นนี่นั่น เฮ้อ เป็นถึงเสียงส่วนใหญ่ของประเทศ ... ทำได้กัน แค่นี้เองเหรอ

RED = Ready to use Enslaved Dumb

แดง = ทาสโง่ๆพร้อมใช้

youtube.com/watch?v=W5wOyorY3cM

youtube.com/watch?v=-DP5-tjgbck&list=PLC886308BCE409164

#10 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:39

เขาพูดถึงความห่วย เฮนไตไม่แสดงคห.ตอบโต้ช่วยนายหญิงบ้างหรือครับ

วนเวียนแต่กับรถถัง เลือกตั้ง แต่ความดี ความถูกต้อง ไม่เคยพูดถึง

#11 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:50

เขาพูดถึงความห่วย เฮนไตไม่แสดงคห.ตอบโต้ช่วยนายหญิงบ้างหรือครับ

วนเวียนแต่กับรถถัง เลือกตั้ง แต่ความดี ความถูกต้อง ไม่เคยพูดถึง

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

Edited by คนกวาดขยะ, 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:24.

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#12 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:55

เอาแค่ประเด็นเขาประชุมงบประมาณ เสือกโดดไปดูงานตรวจทหาร ก็น่าด่าเต็มที

ประชุมงบประมาณ
ประชุมแผนกำลังคน
ประชุมแผนปฏิบัติการ
ประชุมนโยบายองค์กร/ควบคุมภายใน

งานประชุมเช่นนี้ ไม่เคยพบ ไม่เคยเห็น ที่ผู้บริหารระดับสูงจะไม่เข้าร่วม เพราะถือว่าเป็นตัวกำหนดการรวางแผนขององค์กรเลยทีเดียว
โดยเฉพาะเรื่องงบ เรื่อง "เงิน" ผู้บริหารหน่วยงานในระดับกลาง หลายอย่างยังไม่กล้าตัดสินใจเอง บอกว่า เฮ้ย เดี๋ยวรอนายก่อน นายว่าไง ประชุมก่อน นายจะให้ป่าววะ เป็นต้น

มันคือความไร้ความรับผิดชอบ และทำให้ตั้งขอสงสัย (จริงแล้วไม่สงสัยเลย) ไปด้วยว่า ไร้ความสามารถ ที่จะไปนั่งประชุมหรือกำหนดทิศทางการวางแผนงบประมาณอะไรด้วย
ใช่ หรือ ไม่?

อย่างน้อยที่สุด ไปนั่งหาวให้แมลงวันบินเ้ข้าปากตลอดการประชุม
มันก็ยังดีกว่าโดด!!!

Edited by ดาร์ค สวอน, 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:55.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#13 leknaka

leknaka

น้องใหม่

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:07

ไม่หวังหรอก อยู่ 8 ปี ไปเรย วันนี้เบนซิน 91 ที่เติมประจำ 39 บาทกว่าแล้ว ออกพื้นที่เติมน้ำมันรถหลวง ที่ อ.กุยบุรี 31.36 ไหนนายกบอกจะกระชากลงมาไงคร้า

แต่ไม่เป็นไรเราทนได้ เพระาะเงินเดือนเราขึ้น 17,xxx โบนัสก็ได้ วันนี้ก็ได้กำไรหุ้น

ส่วนเรืื่องสวดมนต์ภาวนาทำสมาธิ เราทำเพื่อตัวเรา พ่อแม่เรา ครูบาอาจารย์ ในหลวงและพระราชวงศ์ ผู้มีพระคุณ เทวดา และอื่นๆที่เป็นบุคคลที่ดี เพื่อสร้างกุศลให้แก่ตนเอง

แล้วเราก็ไม่หวังให้พ่มาร์คเป็นนายก เพราะมาตอนนี้็ก็เช็ดขี้เช็ดเยี่ยวที่อีนางยกโง่ๆ ทำเอาไว้

เราขอให้คุณเป็นคนแบบนี้ตลอดไปดีแล้วค่ะ เพราะคนอย่างคุณไม่มีทางที่จะรักใครมากไปกว่ารักตัวคุณเอง คุณไม่มีจิตใจ รักประเทศชาติ หรือรักผู้อื่น

คุณเป็นคนหนักแผ่นดิน และที่มั่นใจ คุณเป็นพวกล้มเจ้า

ตรงใจมากค่ะ โดยเฉพาะประโยคสีแดง B) :D :P

#14 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:56

ภาพนี้ มีบางสื่อบอกว่า "มุมน่ารักๆ"

แต่ผมดูยังไง มันก็ไม่น่าจะเป็นอื่นไปได้
นอกจากเหมือนที่หัวกระทู้ว่าไว้...

"เด็กได้ของเล่น"

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1327564996&grpid=02&catid=&subcatid=

#15 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:05

ภาพนี้ มีบางสื่อบอกว่า "มุมน่ารักๆ"

แต่ผมดูยังไง มันก็ไม่น่าจะเป็นอื่นไปได้
นอกจากเหมือนที่หัวกระทู้ว่าไว้...

"เด็กได้ของเล่น"

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1327564996&grpid=02&catid=&subcatid=

she เหมือนเด็กมากกว่าเป็น นายกฯ
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#16 Vegeta

Vegeta

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:06

ถ้าผมจำไม่ผิด เค้าบอกว่าติดประชุมสภาเรื่องงบประมาณฯ เลยลงไปดูน้ำท่วมที่ภาคใต้ไม่ได้ ใช่ไหมครับ
แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่โผล่ไปสภา
ถ้าความจำผิดพลาดก็ขออภัย
"...ไอ้อีมันผู้ใด คิดชั่วร้ายทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤากระทำการทุจริต ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นเสียโดยเร็วก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร..."=== เสด็จเตี่ย ===

#17 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:15

พิมพ์ซะยาว แค่บอกว่า มาร์คผิด ก็แค่นั้น :lol: ... ส่วนเรื่องแก้ตัวให้ปูคงลำบากหน่อยผมเข้าใจครับ ;)
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#18 puri

puri

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:28

ปล่อยมันไปเถอะค่ะ มันไม่ใช่นายกตัวจริงเสียหน่อย
แค่...โดนจับตั้งในตำแหน่งนั้นแค่นั้น หล่อนคงปลื้มใจน่าดู
เป็นถึงนายกไปไหนมีแต่คนห้อมล้อมเอาอกเอาใจ
ถึงได้ทำตัวเป็นคุณหนูปัญญาอ่อน พวกคอยเชลียก็ดีครับ เหมาะสมครับ
ถูกต้องครับ ไม่กล้าขัดใจ จะชวนมาเข้าร่วมประชุมก็ไม่รู้จะตอบกระทู้อย่างไร
เดี๋ยวมั่วไปอายเขาเปล่าๆ ขนาดอ่านหล่อนยังอ่านผิด
ก็เลยปล่อยให้หล่อนไปเริงร่าระรี้ระริกอยู่แดนโรตี ดีกว่า มานั่งเอ๋ออยู่ในสภา :(