Jump to content

- - - - -

ใครอยู่เชียงใหม่บ้างครับ แสบจมูกกันมั้ยครับวันนี้

• Please log in to reply
24 replies to this topic

#1 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

Posted 21 March 2014 - 14:40

เชียงใหม่ส่อวิกฤตหมอกควันค่าฝุ่นทะลุ 200 แล้ว แถมเครื่องบินลงไม่ได้ เหตุทัศนวิสัยเลวร้าย

ศูนย์ข่าวเชียงใหม่ - เชียงใหม่ส่อวิกฤต! หมอกควันเริ่มเลวร้ายที่สุดในรอบปี ค่าฝุ่นละอองขนาดเล็กพุ่งทะลุ 218 ไมโครกรัม/ลูกบาศก์เมตร ถึงระดับ “ส่งผลกระทบต่อสุขภาพมาก” ขณะที่เครื่องบินหลายเที่ยวไม่สามารถนำเครื่องลงได้จนต้องบินกลับเนื่องจากทัศนวิสัยเลวร้าย

วันนี้ (21 มี.ค.) รายงานจาก จ.เชียงใหม่แจ้งว่า ปัญหาหมอกควัน ไฟป่า และคุณภาพอากาศของเชียงใหม่มีความรุนแรงมากที่สุดในช่วงที่ผ่านมาของปีนี้ เห็นได้จากหมอกควันที่ปกคลุมทั่วเมืองเชียงใหม่มีความหนาทึบกว่าทุกวันที่ผ่านมาชัดเจน มองเห็นได้แม้ในระยะใกล้รอบๆ ตัว ทำให้ประชาชนต้องสวมใส่หน้ากากอนามัยและแว่นตาเพื่อป้องกันตัวเองจากปัญหาดังกล่าว

ขณะที่รายงานผลการตรวจวัดคุณภาพอากาศจังหวัดเชียงใหม่ประจำวันนี้ (21 มี.ค.) จากกรมควบคุมมลพิษ เมื่อเวลา 11.00 น. พบว่าค่าฝุ่นละอองขนาดเล็ก PM 10 และดัชนีคุณภาพอากาศ (AQI) เฉลี่ยในรอบ 24 ชั่วโมงพุ่งสูงเกินค่ามาตรฐานที่กำหนดไว้ไม่เกิน 120 ไมโครกรัม/ลูกบาศก์เมตร และ 100 ตามลำดับ โดยค่าฝุ่นละอองขนาดเล็ก PM10 พุ่งเกิน 200 ไมโครกรัม/ลูกบาศก์เมตร จนอยู่ในระดับที่ส่งผลกระทบต่อสุขภาพมากแล้ว

สถานีตรวจวัดคุณภาพอากาศโรงเรียนยุพราชวิทยาลัย ค่าฝุ่นละอองขนาดเล็ก PM 10 อยู่ที่ 218 ไมโครกรัม/ลูกบาศก์เมตร และดัชนีคุณภาพอากาศ (AQI) อยู่ที่ 143 ส่วนที่สถานีตรวจวัดคุณภาพอากาศศาลากลางจังหวัดเชียงใหม่ ต.ช้างเผือก อ.เมือง จ.เชียงใหม่ ค่าฝุ่นละอองขนาดเล็ก PM 10 อยู่ที่ 202 ไมโครกรัม/ลูกบาศก์เมตร และดัชนีคุณภาพอากาศ(AQI) อยู่ที่ 136

ขณะที่นายเกียรติศักดิ์ เรียนวัฒนา ผู้อำนวยการศูนย์ควบคุมการบินเชียงใหม่ เปิดเผยว่า จากสภาพหมอกควันที่รุนแรงส่งผลให้ช่วงเช้าวันนี้มีเที่ยวบินจากกรุงเทพฯ ไม่สามารถนำเครื่องลงท่าอากาศยานเชียงใหม่ได้เนื่องจากทัศนวิสัยเลวร้ายมาก ทำให้นักบินต้องตัดสินใจนำเครื่องบินกลับไปที่กรุงเทพฯ 2-3 เที่ยวบิน ซึ่งแม้จะมีอุปกรณ์ช่วยเหลือในการขึ้นลง แต่ทั้งหมดต้องขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของนักบินเพื่อความปลอดภัยของผู้โดยสาร

“ตั้งแต่ย่างเข้าเดือนมีนาคมเป็นต้นมามีเที่ยวบินที่นักบินตัดสินใจไม่นำเครื่องลงจอดเกือบทุกวัน เฉลี่ยวันละ 2-3 เที่ยวบินในช่วงเช้าถึงเที่ยง ซึ่งมีปัญหาหมอกควันหนาทึบ แต่เมื่อเข้าช่วงบ่ายที่สามารถทำการขึ้นลงได้ตามปกติ ซึ่งถือเป็นเรื่องปกติที่เกิดขึ้นเป็นประจำทุกปีที่มีปัญหาหมอกควัน ซึ่งหากไม่ต้องการให้มีปัญหาก็ต้องงดการเผาให้ได้”

ปล.แสบจมูกมากครับวันนี้ ออกบ้านไปไหนไม่ได้เลย

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#2 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

Posted 21 March 2014 - 15:29

น่ากลัวจัง ดีนะที่เราไปช่วงปลายปี เห็นใจคนเชียงใหม่ค่ะ เป็นจังหวัดบ้านเกิดของตระกูลชิน แล้วยังเจอปัญหาหมอกควันอีก. สู้ๆๆๆๆๆค่ะ

#3 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 21 March 2014 - 15:47

ผมอยู่รอบนอกครับ เลยไม่แสบ แต่ถ้าในเมืองจะแสบ คือเชียงใหม่มันคล้ายๆแอ่งกะทะ คือตัวเมืองมีดอยล้อมรอบ ควันมันจะตกลงไปสะสมอยู่ก้นกะทะครับ ถ้าเข้าเมืองจะรู้เลยว่ามันร้อนมากๆๆๆ ร้อนแบบอากาศอบอ้าว ต่อให้ออกไปยืนหน้าบ้านตอนกลางคืนก็ร้อน อยู่เฉยๆก็เหงื่อออกแล้วครับ ทรมานมาก (แต่บ้านผมเย็นสบาย อยู่ใกล้น้ำตกอ่ะนะ)

#4 snoozer

snoozer

ขาประจำ

Posted 21 March 2014 - 17:51

ทุกครั้งเวลาขับรถมาทำงาน จะมองเห็นดอยสุเทพตลอด 

วันนี้ ควันหนาจนดอยหายไปทั้งลูก  ตามข่าวระบุว่า งด 5 เที่ยวบิน กรุงเทพ-เชียงใหม่ มีเที่ยวบินที่เครื่องดีเลย์กว่า 3 ชม. ด้วย

ึเพราะความมักง่ายและเห็นแก่ตัวแท้ๆ 

#5 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

Posted 21 March 2014 - 17:53

เชียงรายก็มีครับ สวยดีตะวันสีแดง บรรยากาศเหมือนหน้าหนาวเลย   :D  :D  :D

ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#6 No689oN

No689oN

น้องเก่า

Posted 21 March 2014 - 19:26

เป็นการกลั่นแกล้งจากอำมาตย์ครับ ที่ทำให้เมืองหลวงของ สปป.ล้านนา เป็นที่ที่ไม่น่าอยู่.......

ถ้าไม่สร้างสรรค์ก็อย่าทำลายสิ่งที่คนอื่นสร้างมาด้วยความลำบาก

#7 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

Posted 21 March 2014 - 20:01

เป็นการกลั่นแกล้งจากอำมาตย์ครับ ที่ทำให้เมืองหลวงของ สปป.ล้านนา เป็นที่ที่ไม่น่าอยู่.......

ผมว่า....มันไม่น่าจะเกี่ยวกับ...อำมาตย์......โดยความเห็นส่วนตัว.......ผมคิดว่า.......

เป็นเพราะ....... "ฟ้าดินลงโทษ" .........มากกว่า........

ที่พวกมันคิด.....ที่จะแบ่งแยกแผ่นดิน........

แล้วคนในจังหวัดนี้....ก็ไม่เคย...รู้ร้อน รู้หนาว......

หรือ...ออกมาทวงติง....ถึงความไม่เหมาะสม....ในเรื่องนี้....แต่อย่างไร......

งั้น.........ก็จงรับกรรม....กันต่อไปเถอะนะ........

ไอ้ประเทศ..... "สปป ควาย แดง" ....... -_- 

Edited by คนบูรพา, 21 March 2014 - 20:02.

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#8 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

Posted 21 March 2014 - 20:08

ไฟไหม่ป่าที่เชียงใหม่ได้ข่าวทุกปี แต่ไม่เข้าใจว่าทําไมเกิดทุกปี. มันไหม้ตามธรรมชาติหรือใครเผา? ถ้าคนเผานี่เขาเผาที่ของตัวเองหรือที่ป่า? ถ้าไปเผาที่ป่านี่มันเกิดขึ้นทุกปีอย่างนี้ทําไมไม่มีการป้องกันการเผากันบ้างเลยเหรอ? และถ้าไหม้เองตามธรรมชาติก็ไม่มีมาตรการป้องกัน กันเลยหรือ? ขอโทษที่คําถามเยอะเพราะไม่เข้าใจจริงๆว่าทําไมเชียงใหม่ถึงมีปัญหาหมอกควันจากไฟไหม้ได้ทุกปี

#9 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

Posted 21 March 2014 - 20:08

จขกท กับครอบครัวดูแลตัวเองนะเจ้า เปลี่ยนผ้าปิดจมูกบ่อยๆ

#10 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 21 March 2014 - 20:09

ไฟไหม่ป่าที่เชียงใหม่ได้ข่าวทุกปี แต่ไม่เข้าใจว่าทําไมเกิดทุกปี. มันไหม้ตามธรรมชาติหรือใครเผา? ถ้าคนเผานี่เขาเผาที่ของตัวเองหรือที่ป่า? ถ้าไปเผาที่ป่านี่มันเกิดขึ้นทุกปีอย่างนี้ทําไมไม่มีการป้องกันการเผากันบ้างเลยเหรอ? และถ้าไหม้เองตามธรรมชาติก็ไม่มีมาตรการป้องกัน กันเลยหรือ? ขอโทษที่คําถามเยอะเพราะไม่เข้าใจจริงๆว่าทําไมเชียงใหม่ถึงมีปัญหาหมอกควันจากไฟไหม้ได้ทุกปี

ชาวบ้านเผาค่ะ ข่าวว่างั้น

#11 Kaizer

Kaizer

Warlord

Posted 21 March 2014 - 20:24

เป็นทุกปี ตั้งแต่ผมเริ่มมาอยู่ปี44 ก็มี

เผาทุกปี

ควันทุกปี

เป็นโรคทางเดินหายใจทุกปี

มันก็ยังไม่เลิกเผา

สันดานเสีย มักง่าย แบบพวกเสื้อแดง 

ที่เชียงใหม่เป็นเสื้อแดงเยอะ มันไม่ใช่เพราะทักษิณหรอก แต่มันถูกจริตพวกเฮโล มักง่าย เห็นแก่ตัว เอาพวกเอาฝูงของคนที่นี่ต่างหาก

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#12 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

Posted 21 March 2014 - 20:28

ชาวบ้านเผาที่ป่าหรือ ทําไมเจ้าหน้าที่ปล่อยให้เกิดการเผาอยู่ได้ทุกปี. มีใครเข้าไปบอกหรือให้ความรู้พวกเขาบ้างไหมว่าของป่าที่ได้จากการเผามันไม่คุ้มกับการที่เขาต้องสูดดมควันและล้มป่วยลงในวันข้างหน้า และคนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องอีกมากมาย เห็นข่าวไฟไหม้แล้วเสียดายป่าอะค่ะ ไอ้เราอยู่กะมันจนชินแล้วไฟไหม้ป่านะ แต่ถ้าเจตนาเผานี่ก็แย่มากๆนะ

#13 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

Posted 21 March 2014 - 20:32

พวกควายแดงเชียงใหม่มันจะบอก อำมาตย์สั่งเผาป่าแกล้งพวกมัน

#14 Quezonla

Quezonla

ขาประจำ

Posted 21 March 2014 - 21:08

จะตายอยู่แล้ว

ใครเผาเนี่ย ยังเป็นคนอยู่รึเปล่า

หาเรื่องตายรึยังไง ฮึ

#15 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

Posted 21 March 2014 - 21:28

ของผมนี่ กทม ครับ แถวลาดพร้าว ข้างบ้านผมจะเผาตอนตี 2 เป็นต้นไป ทุกคืน แจ้งเทศกิจมาก็แล้ว ตำรวจมาก็แล้ว ไม่กลัว มารู้ว่าเป็นคนสติไม่ค่อยดี เหมือนเป็นโรคจิต ยิ่งว่าเหมือนยิ่งเผา ตอนนี้เปิดหน้าต่างนอนไม่ได้เลย ต้องเปิดแอร์ตลอดคืน น่าเบื่อจริงๆ อยากนอนสูดอากาศบริสุทธิตอนกลางคืนนี้ไม่ได้เลย น่าเบื่อจริงพวกเพื่อนบ้าน บ้าๆ ปัญญาอ่อนแบบนี้ ผมว่าสงสัยต้องโดนจับไปขังสอง สามวัน ถึงจะหายบ้า

#16 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 21 March 2014 - 22:03

ชาวบ้านเผาที่ป่าหรือ ทําไมเจ้าหน้าที่ปล่อยให้เกิดการเผาอยู่ได้ทุกปี. มีใครเข้าไปบอกหรือให้ความรู้พวกเขาบ้างไหมว่าของป่าที่ได้จากการเผามันไม่คุ้มกับการที่เขาต้องสูดดมควันและล้มป่วยลงในวันข้างหน้า และคนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องอีกมากมาย เห็นข่าวไฟไหม้แล้วเสียดายป่าอะค่ะ ไอ้เราอยู่กะมันจนชินแล้วไฟไหม้ป่านะ แต่ถ้าเจตนาเผานี่ก็แย่มากๆนะ

พวกปลูกข้าวโพดเผาเตรียมปลูกใหม่ คนที่ทำงานกับคนที่สูงบอกผมว่า เขาเผาแล้วไม่เห็นหมอกควันอบอวนตรงไหน (เออ ก็พอหมดแรงลอยตัวจากไฟ เขม่ามันก็ลงไปรวมอยู่ที่ลุ่มไง เมิงคงไม่เข้าใจหรอก)

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#17 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 21 March 2014 - 22:04

ทำเป็นเล่นไปนะท่าน แดงคนนึงบอกผมว่า เมื่อก่อนไม่มีปัญหาหรอก จนปฏิวัติ มีรัฐบาลอำมาตย์มาตัดงบดับไฟป่า เท่านั้นแหละปัญหาหนักเลย

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#18 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 21 March 2014 - 22:05

วันนี่สุดๆ แล้วครับ เกินค่ามาตรฐานไปเยอะ ปัญหาทุกปี แอบชิน >< 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#19 PHOENiiX

PHOENiiX

Posted 21 March 2014 - 22:08

แหม่..บ้านดอกไม้เองแท้ๆ น่าจะให้ความรู้กับชาวบ้านให้หนักๆ นะ

เสียชื่อจริงๆ :mellow:

#20 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 22 March 2014 - 07:18

แหม่..บ้านดอกไม้เองแท้ๆ น่าจะให้ความรู้กับชาวบ้านให้หนักๆ นะ

เสียชื่อจริงๆ :mellow:

ดอกไปทำแนวกันไฟแล้วค่าาาา

#21 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

Posted 22 March 2014 - 08:47

ไอ้พวกเผาป่านี่ถ้าเจอจังๆนะ จับได้ลงโทษด้วยการมัดมือมัดเท้าจับเข้าห้องทึบ รมควันมันมั่ง6ชั่วโมง

แลกกับคนทั้งจังหวัดต้องทนสูดดมควันตลอด24ชั่วโมง ออกไปแล้วยังทำอีกก็วิสามัญตรงนั้นแม่มเลย

ถือว่ามีโทษร้ายแรงเทียบเท่าค้ายา เพราะเด็กเล็กคนเฒ่าคนแก่ที่เป็นภูมิแพ้ได้รับผลกระทบ บางราย

ต้องเข้าไอซียูเลยทีเดียวเพราะหอบหืดกำเริบ

แสบตามากวันนี้ :ph34r:

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#22 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 22 March 2014 - 12:57

พวกปลูกข้าวโพดเผาเตรียมปลูกใหม่ คนที่ทำงานกับคนที่สูงบอกผมว่า เขาเผาแล้วไม่เห็นหมอกควันอบอวนตรงไหน (เออ ก็พอหมดแรงลอยตัวจากไฟ เขม่ามันก็ลงไปรวมอยู่ที่ลุ่มไง เมิงคงไม่เข้าใจหรอก)

อย่าว่าแต่ทีเชียงใหม่เลย แถวอีสานนี่ก็เผาเอาๆ เผาพวกหญ้า ฟาง วัชพืชแห้ง เพื่อเคลียร์พื้นที่เพาะปลูก สะเก็ดไฟปลิวไปติดหลังคาไฟไหม่้บ้านชาวบ้านชาวช่องก็ออกจะบ่อย ปีที่แล้วญาติของเพื่อนที่ทำงานผม ยังโดนสะเก็ดไฟเผาเล้าไก่ไหม้ตายไปเพียบ ดีว่าแจ้งดับเพลิงทัน ไม่งั้นลามเข้าบ้านไปแล้ว

-_-

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#23 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 22 March 2014 - 14:34

เคยไปช่วงมกรา, กุมภา ซึ่งเป็นช่วงปลายหนาว
อากาศแห้ง ต้นไม้เป็นสีน้ำตาล
บนเขา จะเห็นควันไฟเป็นจุดๆ ครั้งละหลายจุด
ถ้าขึ้นไปยืนบนยอดเขาสักแห่ง
ที่สามารถมองเห็นเขาได้รอบตัว
คุณจะสามารถมองเห็นจุดควันไฟได้ทีละ 3-5 จุดเลยทีเดียวครับ
ส่วนมาก เคยถาม เค้าก็ยอมรับว่าเป็นการเผา

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#24 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

Posted 22 March 2014 - 16:05

อย่าว่าแต่ทีเชียงใหม่เลย แถวอีสานนี่ก็เผาเอาๆ เผาพวกหญ้า ฟาง วัชพืชแห้ง เพื่อเคลียร์พื้นที่เพาะปลูก สะเก็ดไฟปลิวไปติดหลังคาไฟไหม่้บ้านชาวบ้านชาวช่องก็ออกจะบ่อย ปีที่แล้วญาติของเพื่อนที่ทำงานผม ยังโดนสะเก็ดไฟเผาเล้าไก่ไหม้ตายไปเพียบ ดีว่าแจ้งดับเพลิงทัน ไม่งั้นลามเข้าบ้านไปแล้ว
-_-
ถ้าเป็นแบบการเตรียมการเพื่อเพาะปลูกคงต้องหาวิธีการเตรียมการแบบใหม่แล้วละ ไม่อยากจะเชื่อว่ามีปัญหาซํ้าซากมานานนม แล้วยังไม่ยอมหาทางแก้ไข

#25 No689oN

No689oN

น้องเก่า

Posted 22 March 2014 - 18:40

มีความจริงบางอย่างที่พวกเราอาจจะไม่รู้ครับ บางทีมันเกี่ยวกับงบประมาณด้วยเพราะเขาบอกว่าถ้าไม่มีไฟป่า งบดับไฟป่าก็ไม่สามารถเบิกออกมาใช้ได้ครับ ดังนั้นอยากได้งบดับไฟป่าก็ต้อง.........

ถ้าไม่สร้างสรรค์ก็อย่าทำลายสิ่งที่คนอื่นสร้างมาด้วยความลำบาก

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users