Jump to content

- - - - -

คิดเห็นอย่างไรกับการตลาดแบบตัน ?

• Please log in to reply
88 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 คนกทม.

คนกทม.

น้องเก่า

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:04

กล้าขอก็กล้าให้

อย่าไปคิดมาก

แต่ผมว่าเรื่องประกวดอะไรแบบนี้ ในระดับโลกของเด็กไทย 

มันควรจะใช้งบรัฐบาลมากกว่า

แค่3ล้านบาท กระจอกชิบ ถ้าเทียบกับรถคันแรก แท็บเล็ทนักเรียน  จำนำข้าว

รวม3โครงการที่เจ๊งไป

อย่าว่าแต่ส่งนักเรียนไปประกวดเลยครับ

ส่งเด็กไทยไปเรียนป.ตรี ป.โทต่างประเทศยังได้เป็นหมื่นเป็นแสนคน

#52 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:13

เฉย ๆ

ถ้าไม่ได้ไปช่วยอุ้มทักษิณผมเฉย ๆ กับตันนะ ไม่เคยอุดหนุนชาแกอยู่แล้ว

โทษไอ้เด็กพวกนั้นมากว่า

โรคแบมือขอเงินมันลามมาถึงแล้ว

#53 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:21

ใครทำใครได้ครับ ถ้าเขาบริสุทธิ์ใจเขาก็จะได้บุญของเขาแต่ถ้าไม่บริสุทธิ์ใจหรือเงินใช้ทำบุญได้มาแบบไม่บริสุทธิ์เขาก็จะไม่ได้อะไร คนเรามักคิดว่าทำไม่คนทำเลวถึงสบายอยู่ดีกินดี นั้นเป็นเพราะบุญเก่าที่เขาเคยมียังไม่หมดลง ตราบที่บุญเก่าหมดกรรมที่ก่อไว้ก็จะตามมา ผมเชื่อเรื่องกฏแห่งกรรม และชีวิตหลังความตาย
ปล คนทำดีเพื่อสร้างภาพยังดีกว่าคนที่ไม่เคยทำดีเพื่ออะไรเลย ส่วนทำแล้วจะได้บุญหรือเปล่าปล่อยให้กฏแห่งกรรมตัดสินเถอะ

#54 ฟาตอนี

ฟาตอนี

น้องใหม่

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:49

คิดว่าเค้ามีเงินแล้วเค้าสะดวกที่จะให้โดยที่ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร และได้สานความฝันของเด็กๆ
ผมมองว่าเป็นเรื่องดีซะด้วยซ้ำ ถ้าใจไม่แคบเกินไป คุณตันก็น่าจะได้รับคำชม
บางครั้งเราคิดลบกันมากเกินไป

ผมไม่ได้ว่าเรื่องนั้นครับ เรื่องให้เงินเด็กผมมองว่าตันไม่ผิด ตันโดนมัดมือชกด้วยซ้ำ ส่วนเด็กก็ไม่ผิด แต่ผมติเรื่องค่านิยมแบบนี้ที่มันเกิดขึ้นมาในสังคม ไอ้ค่านิยมบุกไปขอเนี่ย มันเริ่มมาจากการทำการตลาดของตัน

มันเกิดมานานแล้วครับค่านิยมแบบนี้ ซองผ้าป่า ซองกระฐิน มูลนิธิ ขายสติ๊กเกอร์แถวสาวรีย์ สงกรานต์ก็ขวางรถขอเงินซื้อเหล้า งานกาชาดก็รับฝากรถ จอดติดไปแดงก็มาเช็ดกระจก

ขอทานเดินตามถนน เยอะแยะ สังคมเป็นระบบอุปถัมภ์ สังคมไทย อย่างไรก็แก้ไม่ได้ ที่แก้ได้คือ อย่าคิดลบ

#55 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:12

ชอบตรงตัวแดงจ้ะ

แย่ครับกับพฤติกรรมของอาจารย์สตรีวิทย์ ที่ให้เด็กๆ ไปขอเงิน มันเป็นการปลูกฝังความเสียนิสัยให้เด็ก อยากได้อะไรต้องขอ ไม่ได้เตรียมการอะไรเลย 

เฉย ๆ

ถ้าไม่ได้ไปช่วยอุ้มทักษิณผมเฉย ๆ กับตันนะ ไม่เคยอุดหนุนชาแกอยู่แล้ว

โทษไอ้เด็กพวกนั้นมากว่า

โรคแบมือขอเงินมันลามมาถึงแล้ว

gladiator 1.jpg

#56 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:13

ที่ผมติคือเรื่องการทำการตลาดแบบตัน แต่ถ้าเรื่องนี้ ผมว่าตันทำถูกแล้วนะครับ ตันให้และก็บอกว่ามาขอแบบนี้มันไม่ดี จะให้เคสนี้เป็นเคสสุดท้าย ต่อไปไม่ว่าใครมาขอก็จะไม่ให้อีก กรณีนี้มันคงช่วยสะกิดตันได้บ้าง อย่างน้อยครั้งหน้าตันก็หยุดไม่ทำแบบนี้อีก สังคมเองก็ได้บทเรียนกลัยมาคิดกัน

พวกที่แบมือขอแบบนี้ ต่อไปคงมีอีกครับ แต่ผมว่าต่อไปใครทำแบบนี้คงโดนสังคมด่าเละ ก็หวังว่าคงจะไม่มีคนอวยพฤติกรรมแบบนี้อีกนะครับ

Edited by Moo3storey, 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:21.

#57 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:58

ใครสั่งใครสอนให้ใช้วิธีนี้ในการขอเงิน? 

- หรือเป็นตามสื่อบ่อยๆจนรู้สึกชิน

- ไอ้พวกที่มาประท้วงขอให้จำนำข้าวราคาสูงๆ ขอให้รัฐไปอุ้มผลผลิตมันผิดนะครับ มันบังคับให้คนส่วนใหญ่จ่ายให้คุณ

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#58 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:26

อ่านข่าว "วงโยธวาทิต สตรีวิทยา 2 บุกพบคุณตัน ขอยืมเงิน 3.1 ล้านไปแข่งที่สหรัฐฯ ระบุของบรัฐแล้วไม่สามารถอนุมัติค่าเดินทางได้
เนื่องจากสถานการณ์การเมืองไม่แน่นอน เผยปักหลักรอตั้งแต่ช่วงเย็นเมื่อวาน (23 มี.ค. 57) ด้านคุณตันเมื่อทราบ นำเงินมาให้ยืม
พร้อมกล่าวตำหนิ บอกไม่ใช่วิธีการที่ถูกต้อง วอนขอให้เป็นกรณีสุดท้าย"

แล้วครูแก่ๆคนหนึ่งก็ได้แต่ถอนหายใจยาวๆหลายครั้ง เพราะตั้งแต่โรงเรียนของพวกเราก่อตั้งมาจนถึงเมื่อวานนี้ เราไม่เคยบากหน้า
ไปขอยืมเงินใครทั้งสิ้น เราจะบริหารจัดการทุกอย่างภายใต้วงเงินเท่าที่เรามีอยู่เท่านั้น แต่ ณ วันนี้สตรีวิทยา ๒
ดูเหมือนจะเป็นเสือสิ้นลายไปแล้ว ถ้าเป็นไปได้หนูๆวงโยฯเอาเงินไปคืนคุณตันเขาเสียเถอะ ปีนี้เอาแค่แชมป์ประเทศไทยไปก่อน
แล้วอยู่ฝึกวิทยายุทธให้เข้มข้นอีก 1 ปี ปีหน้าค่อยไปชิงแชมป์โลกตามที่ฝันก็ยังไม่สาย

เงินๆทองๆขาดเหลืออย่างไรพวกเราเหล่า สว.๒ทุกหน่วยงาน(ชมรมครูอาวุโส ชมรมศิษย์เก่า ชมรมผู้ปกครองและครูฯ รวมทั้ง
เครือข่ายผู้ปกครอง) คงจะยินดีให้การสนับสนุนอย่างเต็มกำลังความสามารถอย่างแน่นอน อย่างจะบอกลูกๆวงโยฯทุกคนว่า
"จงอยู่อย่างยากจน แต่อยู่อย่างหยิ่งทรนงในศักดิ์ศรีสตรีวิทยา ๒"

ผมพึ่งรู้ว่ามีเรื่องแบบนี้ด้วย เป็นเรื่องที่ไม่เหมาะสมนะครับ (เคสนี้ไม่เกี่ยวกับคุณตันแล้วนะครับ/เขาก็ทำดีแล้วในเรื่องนี้)
แต่ผู้ใหญ่/ผู้นำนักเรียนน่าจะทำอะไรที่รอบคอบกว่านี้ครับ แล้วสุดท้ายก็ออกมาตำหนิกันเอง แล้วก่อนหน้านี้ยกปัญหามาคุยกันก่อนหรือไม่...

ส่วนเด็กๆเขาก็ตามผู้ใหญ่อยู่แล้ว ทำยังไงก็ได้ ให้เขาได้ไปแข่งขัน แต่ผู้ใหญ่ทำงานบกพร่อง มันโทษอย่างอื่นไม่ได้ครับ คุณผิดพลาดและแก้ปัญหาโดยวิธีที่ไม่เข้าท่าเลย

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#59 Tom PR

Tom PR

น้องเก่า

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 02:14

จริงอย่างที่ใครบางคนในนี้พูดครับ

สาเหตุเดียวที่หลายๆคนไม่ยอมรับตันเพราะเขา เอาใจรัฐบาลรักษาการณ์ ซึ่งแน่นอนเขาหวังว่าจะได้รับผลประโยชน์ทับซ้อนบางประการและมันก็เป็นพฤติกรรมที่น่ารังเกียจ

แต่ในแง่ของการตลาดเขาไม่ได้ทำผิดจริยธรรมโดยเฉพาะตัวอย่างที่ยกมา กรุณาแยกกันให้ออกครับ แต่ถ้าจะสาวยาวไปถึงที่มาของเงินที่นำให้เด็กนั่นคนละเรื่อง

และถึงคนที่ไปว่าเด็กๆครับ เขาไม่ได้ไปขอเงินรัฐบาลซึ่งเป็นเงินส่วนรวม เขาไปขอเงินของคุณตันครับ และคุณตันก็ต้องพิจารณาเองว่าคุ้มที่จะให้หรือเปล่า เช่น ความคุ้มในแง่ของการสร้างภาพว่าเป็นคนดี หรือ ในแง่ของการโฆษนาไปต่างประเทศ

พูดตามตรงการกระทำของเด็กๆนั้นดีกว่าชาวนาที่หากินไม่รอดแล้วต้องเอาเงินหลวงใส่กระเป๋าตัวเอง ซึ่งเป็นการเอาเปรียบชาวบ้านแบบ...หน้าด้านๆ

ถ้าคนทุกคนเป็นแบบนี้หมดแล้วจะอยู่กันยังไง

Edited by Tom PR, 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 02:56.

#60 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 02:35

แย่ครับกับพฤติกรรมของอาจารย์สตรีวิทย์ ที่ให้เด็กๆ ไปขอเงิน มันเป็นการปลูกฝังความเสียนิสัยให้เด็ก อยากได้อะไรต้องขอ ไม่ได้เตรียมการอะไรเลย 

สตรีวิทย์ 2 ค่ะ

:unsure:  :wacko:  :unsure:  :wacko: 

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#61 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 07:50

ผมมองคุณตันว่าแกเป็นมากกว่าการตลาดเพราะทุกย่างก้าวทางธุรกิจแกจะยัดเยียดหน้าแกให้สังคมจดจำด้วย

#62 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:05

อาจารย์ที่ควบคุมวงโยธวาทิตของโรงเรียนสตรีวิทย์๒ ต้องถูกตำหนิและถูกลงโทษที่ชี้นำให้นักเรียนยึดถือแนวทางดำเนินชีวิตแบบแบมือขอ

วงโยธวาทิตประจำโรงเรียนในประเทศไทยมีอยู่หลายวง การแข่งขันระดับประเทศก็มีมากมาย แต่ละการแข่งขันก็บอกว่าแชมป์โลกทั้งนั้น

อย่าไปหลงไหลได้ปลื้มกับการแข่งขันและรางวัลจอมปลอมแบบนี้เลยครับ มันก็คล้ายๆความภูมิใจของจังหวัดที่มีขนมเปียกปูนอร่อยที่สุดในโลกอะไรเทือกนั้น

โรงเรียนเก่าของผมเคยมาขอการสนับสนุนส่งวงโยธวาทิตไปชิงแชมป์โลกที่ญี่ปุ่น กลับมาก็ขอบคุณนักเรียนเก่าที่ให้การสนับสนุนจนวงฯประสบความสำเร็จ

เวลาไล่เลี่ยกันก็เห็นข่าวทีวีว่าวงโยธวาทิตโรงเรียนในสวนลุมฯได้แชมป์โลกของการแข่งขันในอีกประเทศหนึ่ง จากนั้นไม่นานก็มีข่าวการแข่งขันประเทศนี้อีก

บางที ที่วงฯของสตรีวิทย์๒ไม่ได้รับการสนับสนุนจากศิษย์เก่า โรงเรียนและรัฐบาลตั้งแต่แรกเพราะการแข่งขันที่จะร่วมมันไม่ได้มีที่มาที่ไประดับโลกจริงๆก็เป็นได้

#63 Ballbk

Ballbk

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:23

มีคนรู้จักบอกมา (ขอยืมใช้มุกควายแดงหน่อยนะครับ)

ไอ้เรื่องฝาชาเขียวของตัน มีรุ่นพี่ที่เป็นเพื่อนกับ MD ของ บริษัทอิชิตัน เล่าให้ฟังว่า

ไอ้การจับรางวัลฝาอ่ะ จริง ๆ แล้วมันไม่มีการสุ่มการจับรางวัลหรอก แต่มันจะใช้วิธีเลือกผู้ได้รับรางวัลเอาเลย(ก็ไม่รู้นะว่าวิธีไหนยังไง)

ล่าสุด ไอ้รางวัลรถหรูยี่ห้อหนึ่ง เราๆ ท่านๆ อย่าหวังเลยครับว่าจะได้

เมื่อก่อนแรก ๆ ก็บ้าเห่อกับมันไปเหมือนกัน แด.กทีวันละ 3-4 ขวด บาวหวานแทบจะแด.กเอา ไม่เห็นจะได้ทองสักเศษเสี้ยวสลึง โง่ดีแท้

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#64 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:57

ไม่ใช่ว่าอยากจะซ้ำเติมเด็กหรือโรงเรียนนะครับ  เพราะผมเองก็เคยอยู่วงโยธวาทิต ยังจำความรู้สึกตอนไปแข่งที่สนามศุภได้ 

แต่รายการที่ว่าต้องไปแข่งที่อเมริกา มันไม่ใช่ระดับชิงแชมป์โลกจริงๆ  แม้จะมีคำว่า world championship อยู่ก็ตาม คุ้มหรือไม่กับเงินหลายล้านที่ตัวเองไม่มี เพียงเพื่ออยากกลับมาพร้อมคำว่าแชมป์โลก (ปลอมๆ) 

The WGI Percussion World Championships is the premier showcase for indoor percussion ensembles. The event is produced by WGI Sport of the Arts which also produces the WGI Color Guard World Championships one week prior to the percussion event. Last year's WGI Championships drew 11,000 participants over two weekends, including nearly 300 color guards and 200 percussion ensembles from 40 states and 5 countries. 

#65 นักรบเสรีไทย

นักรบเสรีไทย

น้องเก่า

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:06

ถ้ามันคิดเรื่องนี้เพื่อการตลาดของมัน แสดงว่ามันเลวมาก

สร้างค่านิยมที่ผิดแก่สังคม และปลูกฝังนิสัยไม่ดีให้กับเยาวชน

ไอ้พวกนี้คือพวกนิยมคอรัปชั่น ดีๆนี่เอง

#66 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:35

ถ้าพูดในแง่การตลาดอย่างเดียว ผมคิดว่า ตัน ชูวิด และชัดช่า อาจจะใช้ทีมการตลาดทีมเดียวกัน 555

#67 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:59

เอ่อ เรื่องวงโยครับ

มันมีกลิ่นแปลกๆ

ตามข้อสังเกต

http://pantip.com/topic/31826112

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#68 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:36

และคนที่ควรโดนตำหนิคือโรงเรียน คุณไม่มีเงินแต่ทำไมถึงอยากส่งไปแข่งตั้งสองรายการใช้เงินรวมสิบกว่าล้านบาท ไปทีก็เกือบเจ็ดสิบคน  

นักกีฬาทีมชาติ เขายังต้องเลือกลงแข่งเป็นบางรายการเพราะงบจำกัด เรื่องนี้ ความฟุ้งเฟ้อมันมาจากโรงเรียนครับ และมีมาหลายปีแล้วด้วย ไม่ใช่เป็นเพราะตัน 

อยากไปแข่งเอาชื่อเสียง ควรเริ่มหาเงินจากสมาคมศิษย์เก่าก่อนดีมั้ย จัดงานหาเงินระดมทุน วางแผนก่อนล่วงหน้า ไม่ใช่จะไปแข่งอยู่แล้วค่อยมาหาเงิน 

ทุกคนต่างมีความฝัน  แต่ถ้าเริ่มความฝันด้วยการ  "แบมือขอ"  ผมว่าศักดิ์ศรีความภาคภูมิใจมันไม่เหลือแล้วล่ะ

การสะสมค่านิยมแบบนี้ในสังคมไทย  มันนำไปสู่ความเสื่อมทรามของความคิดและจิตวิญญาณ  แบบที่เมืองไทยกำลังเจอ วิกฤตสำนึก  อยู่ขณะนี้

ส่วนนายตัน  ทำการตลาดแบบนั้น ผมเฉย ๆ   เพราะมันเป็นการดิ้นรนเพื่อให้ธุรกิจอยู่รอด

ไม่ว่าเค้าจะออกโปรโมชั่นชักจูงขนาดไหน  ตราบใดที่ไม่โลภ ไม่หวังลาภลอย ไม่ฝันลม ๆ แล้ง ๆ   ผมก็ไม่ตกเป็นเหยื่อการตลาดของเค้า

#69 butadad

butadad

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:06

เรื่องหวยชาเขียวผมไม่เห็นด้วยกับ ตัน อยู่แล้วครับ

แต่เรื่องนี้มันมัดมือ ชก ชัดๆเลย ไม่ให้ตังเด็ก มันก็เอาคลิปมาด่าตันอีก  กรรโชกชัดๆ

#70 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:19

ถ้าถามผม ไอ้ตันมันทำการตลาดแบบคาบเส้นระหว่างโฆษณากับการพนันแล้วครับ ถ้าข้ามเส้นไปนิดเดียวชาไอ้ตันโดนเพิกถอนใบอนุญาตแน่ ๆ

ปล ไอ้แม้วมันก็ใช้ชีวิตแบบนี้แหละ ทางเดินดี ๆ มีไม่ชอบ ชอบเดินแบบคาบเส้นผิดกฏหมาย แล้วพอมันพลาดก็หาว่ากฏหมายไม่ยุติธรรม

Edited by Novice, 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:20.

#71 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:42

ทำให้เด็กเป็นขอทานไปซะแล้ว แล้วอย่างนี้จะไปรู้จักวิธิีหาเงินอย่างอื่นได้อีกไหม นอกจาการแปมือขอ

#72 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:57

ตามภาพ  ทำไมต้องมีขวด อิชิตัน ข้างตัวเด็กๆหลายๆขวดครับ

หรือ เด็กพวกนี้ดื่ม อิชิตัน แทนน้ำ

ก็แค่ฉงฉัย

#73 varot_boy

varot_boy

น้องเก่า

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:34

เท่าที่ฟังมาจากคนในโรงเรียน(ผมเองก็เรียนอยู่ที่นี่และกำลังจะจบ) ทั้งคนที่ทำจดหมายขอความเห็นใจแชร์ในFacebook คนที่พาเด็กวงโยไปขอเงินตันไม่ใช่ครูในโรงเรียนครับ แต่เป็นคนนอกที่มาช่วยควบคุมวงโย (แต่ครูผู้ควบคุมก็ต้องออกมาตอบอยู่ดีว่าปล่อยให้เกิดเรื่องพรรค์นี้เกิดขึ้นได้อย่างไร ซึ่งตอนนี้ก็ยังเงียบๆอยู่) ตอนนี้ทางสมาคมครูอาวุโสก็ได้ขอร้องให้วงโยนำเงินไปคืนเขาเสีย

ส่วนความคิดเห็นที่มีต่อตัน เท่าที่ดูชอบทำอะไรเอาหน้า แถมไปสมคบกับขี้ข้าทักษิณอย่างสรยุทธด้วย ตั้งแต่มีอิชิตัน ผมเลยกินแต่โออิชิครับ

ขอขอบคุณสมาชิกเว็ปบอร์ดเสรีไทย ที่วิจารณ์เรื่องเสียหายที่เกิดขึ้นกับวงโยธวาทิตของโรงเรียนผมอย่างสร้างสรรค์ ไม่ใช้คำผุรสวาทด่าลามปามถึงโรงเรียนอันเป็นที่รักของผม เหมือนพวกพันทิป กับสาวกของไอ้จ่านั่นในเพจดราม่าของมัน

#74 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:17

เอามาจากพันติ๊ปครับ

แล้วดูเด็กมันตอบคนที่มาด่านะครับ

เข้าใจแล้วว่าทำไมเด็กๆถึงยอมให้ครูออกไปขอทาน

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:51.

#75 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:01

เท่าที่ฟังมาจากคนในโรงเรียน(ผมเองก็เรียนอยู่ที่นี่และกำลังจะจบ) ทั้งคนที่ทำจดหมายขอความเห็นใจแชร์ในFacebook คนที่พาเด็กวงโยไปขอเงินตันไม่ใช่ครูในโรงเรียนครับ แต่เป็นคนนอกที่มาช่วยควบคุมวงโย (แต่ครูผู้ควบคุมก็ต้องออกมาตอบอยู่ดีว่าปล่อยให้เกิดเรื่องพรรค์นี้เกิดขึ้นได้อย่างไร ซึ่งตอนนี้ก็ยังเงียบๆอยู่) ตอนนี้ทางสมาคมครูอาวุโสก็ได้ขอร้องให้วงโยนำเงินไปคืนเขาเสีย

ส่วนความคิดเห็นที่มีต่อตัน เท่าที่ดูชอบทำอะไรเอาหน้า แถมไปสมคบกับขี้ข้าทักษิณอย่างสรยุทธด้วย ตั้งแต่มีอิชิตัน ผมเลยกินแต่โออิชิครับ

ขอขอบคุณสมาชิกเว็ปบอร์ดเสรีไทย ที่วิจารณ์เรื่องเสียหายที่เกิดขึ้นกับวงโยธวาทิตของโรงเรียนผมอย่างสร้างสรรค์ ไม่ใช้คำผุรสวาทด่าลามปามถึงโรงเรียนอันเป็นที่รักของผม เหมือนพวกพันทิป กับสาวกของไอ้จ่านั่นในเพจดราม่าของมัน

ไม่มีเหตุผลที่จะต้องด่าโรงเรียนนี่ครับ

เพราะคนที่ไปขอ ก็เป็น วงโยฯ เอง ที่ตัดสินใจดำเนินการเอง แถมยังกระทันหันอีก ครูอาจารย์ในโรงเรียนคนอื่นเขาคงไม่รู้เรื่องด้วยหรอกครับ

(ยกเว้นครูที่ปรึกษา วงโยฯ อาจจะพอทราบบ้าง)

แต่ก็คงจะแย่หน่อยตรงที่เวลาเขาเรียก เขาจะเรียกว่าเป็น "เด็กโรงเรียน สตรีวิทย์2" นี่สิ เด็กคนอื่นจะโดนเหมารวมหมด

จริงๆ ตรงนี้อยากจะทราบแค่ว่า คนต้นคิดนีคิดยังไงถึงทำแบบนี้ แล้วน้องๆ คิดยังไงถึงเห็นดีเห็นงามด้วยนั่นแหละครับคือ สงสัยตรงนี้มาก 

เพราะปรกติ เวลาที่จะไปขอยืมเงินคนอื่น จำนวนมาก ขนาดเป็นล้าน ขนาดนี้ พูดขึ้นมา มันก็ต้องเหวอกันหมดอยู่แล้ว แต่ก็ยังไปขอยืม

เลยอยากรู้ว่า คิดยังไงถึงกล้าไปขอ

ที่สำคัญคือ แล้วคิดว่าจะหามาคืนเขาได้หรือเปล่า (ถึงตัว ตัน เองจะบอกว่าไม่ต้องคืนในตอนหลังก็เถอะ) อยากรู้ว่าตอนนั้นคิดกันยังไงจริงๆ

มันเป็น เคส ที่น่าสนใจดีครับ (สุ่มเสี่ยงที่จะมีการเลียนแบบด้วยนะ แล้วถ้าเกิดกลายเป็นค่านิยมขึ้นมาล่ะยุ่งแน่)

Edited by DarkSwan, 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:02.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#76 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:08

ขอตอบโพสของ : surasi ohn chanoksakul หน่อย

น้องครับ น้องไม่ถูกแล้วครับ 

น้องตีราคาเงิน 310 กับเงิน 3 ล้าน ว่าเท่ากันหรือครับ?

ถ้าน้องคิดว่าน้องเก่ง มีความมั่นใจ และอยากที่จะไปจริงๆ น้องไปเปิดหมวก วาดภาพเหมือนขาย พร้อมเขียนว่า 

"วาดภาพเหมือน สานความฝัน หาทุนไปแ่ข่งวาดภาพครับ"

น้องอาจจะได้เงินมากกว่า 310 บาทนะครับ

และน้องจะภูมิใจกับภาพของน้องมากกว่านี้

พี่ขอยกตัวอย่างในเคส กรณีตามที่ได้ยกมาอ้างถึง 

1. เงิน 310 บาท (ไม่ใช่ 3 ล้าน) ไม่ใช่เงินมากเกินไป

2. แข่งวาดภาพ, วาดภาพสวย (ไม่ใช่วงโยธวาทิต) ทำคนเดียวได้

ผมไม่รู้ว่าเรื่องจริงมั้ย?

แต่ถ้าเป็นเรื่องที่เขียนมาเพื่อขอความเห็นใจ กรุณายกตัวอย่างประกอบที่ใกล้เคียงกันด้วยครับ มันงั้นมันไม่ได้ช่วยให้รู้สึกน่าเห็นใจเลยครับ

-_-

Edited by DarkSwan, 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:11.

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#77 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:21

ทำนองเดียวกับเปิดซ่องเเล้วเอาเงินไปสร้างวัด   คงไม่ขอชื่นชมอะไรนะ   อยากให้คนไทยหาเงินซื่อปอเชเองมากกว่า  หรือทำใจขับโตโยต้าก็ได้ 

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#78 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 04:52

จริงๆ ตรงนี้อยากจะทราบแค่ว่า คนต้นคิดนีคิดยังไงถึงทำแบบนี้ แล้วน้องๆ คิดยังไงถึงเห็นดีเห็นงามด้วยนั่นแหละครับคือ สงสัยตรงนี้มาก 

เพราะปรกติ เวลาที่จะไปขอยืมเงินคนอื่น จำนวนมาก ขนาดเป็นล้าน ขนาดนี้ พูดขึ้นมา มันก็ต้องเหวอกันหมดอยู่แล้ว แต่ก็ยังไปขอยืม

เลยอยากรู้ว่า คิดยังไงถึงกล้าไปขอ

ตอนแรกผมก็สงสัยเหมือนกันเลยครับ

แต่พอได้อ่านเมนต์ของเด็กๆวงนี้ โชว์สถุลได้ถึงขนาดนี้.....

โอ....  พวกเขาเกิดมาเพื่อกันและกันจริงๆครับ

#79 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 05:45

ขอตอบโพสของ : surasi ohn chanoksakul หน่อย

น้องครับ น้องไม่ถูกแล้วครับ 

น้องตีราคาเงิน 310 กับเงิน 3 ล้าน ว่าเท่ากันหรือครับ?

ถ้าน้องคิดว่าน้องเก่ง มีความมั่นใจ และอยากที่จะไปจริงๆ น้องไปเปิดหมวก วาดภาพเหมือนขาย พร้อมเขียนว่า 

"วาดภาพเหมือน สานความฝัน หาทุนไปแ่ข่งวาดภาพครับ"

น้องอาจจะได้เงินมากกว่า 310 บาทนะครับ

และน้องจะภูมิใจกับภาพของน้องมากกว่านี้

พี่ขอยกตัวอย่างในเคส กรณีตามที่ได้ยกมาอ้างถึง 

1. เงิน 310 บาท (ไม่ใช่ 3 ล้าน) ไม่ใช่เงินมากเกินไป

2. แข่งวาดภาพ, วาดภาพสวย (ไม่ใช่วงโยธวาทิต) ทำคนเดียวได้

ผมไม่รู้ว่าเรื่องจริงมั้ย?

แต่ถ้าเป็นเรื่องที่เขียนมาเพื่อขอความเห็นใจ กรุณายกตัวอย่างประกอบที่ใกล้เคียงกันด้วยครับ มันงั้นมันไม่ได้ช่วยให้รู้สึกน่าเห็นใจเลยครับ

-_-

เด็กมันก็คงแต่งเรื่องได้เท่านี้แหละครับ ถ้าคิดได้ไกลกว่านั้น คงไม่ทำแบบนี้

เอาเรื่องจริงจากปีที่แล้วดีกว่าครับ วงสุรนารี แชมป์ถ้วย ก ของไทย จะไปแข่งต่างประเทศเหมือนกัน ไม่มีเงินเดินทางเหมือนกัน นี่คือสิ่งที่ครูผู้คุมวงให้สัมภาษณ์ครับ 

นายอดุลย์ เปลื้องสันเทียะ อาจารย์ผู้ฝึกสอนวงโยธวาทิตโรงเรียนสุรนารีวิทยา เปิดเผยว่า ปีนี้วงโยธวาทิตโรงเรียนสุรนารีวิทยา มีการเตรียมความพร้อมเป็นอย่างดี โดยขณะนี้มีความพร้อมแล้วกว่า 90% ยังคงเหลือเวลาอีกประมาณ 2 เดือน ที่จะต้องฝึกซ้อมอย่างหนักให้พร้อมมากที่สุด สำหรับนักเรียนที่เข้ามาอยู่ในวงโยธวาทิตชุดนี้ มีชุดแชมป์โลกเก่าอยู่เพียง 10 คนเท่านั้น อีกประมาณ 110 คน จะเป็นชุดใหม่ทั้งหมด  อย่างไรก็ตาม ทางโรงเรียนก็จะมีโปรแกรมการแข่งขันระดับนานาชาติ ในวันที่ 4 เมษายนนี้ ซึ่งเป็นการแข่งขันวงโยธวาทิตชิงแชมป์อาเซียน ที่สนามศุภชลาศัย กรุงเทพมหานคร จึงคาดว่าจะทำให้เรื่องความตื่นสนามลดลงได้เป็นอย่างดี 

"แต่ที่หนักใจมีเพียงเรื่องของเงินที่จะต้องใช้ในการเดินทางไปเก็บตัว และเข้าร่วมการประกวดดนตรีโลก ครั้งที่ 17 ที่ประเทศเนเธอร์แลนด์ ในวันที่ 28 กรกฎาคม 2556 ซึ่งต้องใช้เงินอย่างน้อย 12 ล้านบาท แต่ปัจจุบันมีเงินอยู่เพียง 2 ล้านบาทเท่านั้น ยังขาดอีกประมาณ 10 ล้านบาท ที่ต้องหามาให้ได้ ทั้งนี้เนื่องจากต้องเดินทางไปเก็บตัวตั้งแต่วันที่ 27 กรกฎาคม และประกวดชิงแชมป์โลกในวันที่ 28 กรกฎาคม หลังจากนั้นก็จะต้องเดินทางออกแสดงตามหัวเมืองต่างๆ ของประเทศเนเธอร์แลนด์ จนถึงวันที่ 2 สิงหาคม 2556 จึงเดินทางกลับ รวมระยะเวลาที่อยู่ในประเทศเนเธอร์แลนด์ถึง 7 วัน ซึ่งต้องมีค่าใช้จ่ายสูงถึง 12 ล้านบาท สำหรับทีมวงโยธวาทิตทั้งคณะกว่า 140 ชีวิต ซึ่งล่าสุดเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา ทางมูลนิธิสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) โดยนายสรพงศ์ ชาตรี ประธานมูลนิธิฯ ก็ได้มอบเงินให้จำนวน 4.6 แสนบาท เพื่อจัดซื้อเครื่องดนตรี และอุปกรณ์ต่างๆ สำหรับเข้าประกวดดนตรีโลกในครั้งนี้ด้วย" 

นายอดุลย์ฯ กล่าวอีกว่า สิ่งที่ทำได้ในขณะนี้คือต้องนำวงโยธวาทิตของโรงเรียนสุรนารีวิทยา ออกแสดงในเวทีงานต่างๆ เพื่อหาเงินสมทบ รวมทั้งต้องขอความอนุเคราะห์ผู้ใจบุญ ช่วยบริจาคเงินสมทบด้วย เนื่องจากเหลือเวลาอีกเพียง 2 เดือน คงจะไม่สามารถหาเงินจำนวน 10 ล้านบาทได้ทันแน่นอน และหากไม่มีเงินจำนวนนี้ ก็จำเป็นต้องสละสิทธิ์ไม่เดินทางไปป้องกันแชมป์โลกที่ประเทศเนเธอร์แลนด์ทันที  

#80 กรรมติดจรวด

กรรมติดจรวด

น้องเก่า

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 06:10

การตลาดเเบบนี้มันดีอยู่อย่างนึงคือทำให้คนบริโภคฉลาดมากขึ้น ตรงที่รู้ว่าไอ้น้ำพวกนี้ มันคุณภาพน้อยกว่าน้ำเยี้ยวซะอีก ต้นทุนหมดไปกับ การตลาด การตลาด การตลาด สื่อโฆษณา ส่วนต่างร้านค้า 

#81 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 06:31

โรงเรียนไปอยากเล่นดนตรีหรือมีวงดนตรี ไม่ว่าหรอกครับ

แต่การทุ่มเงินไปที่กิจกรรมนี้นับสิบล้าน เพียงเพื่อไปแข่งขันต่างประเทศ

ผมไม่เห็นด้วยเลยครับ เอาเงินจำนวนนี้มาพัฒนาโรงเรียนในส่วนที่ขาดให้ดีขึ้นจะดีกว่า <_<

เช่น เอามาซื้อเครื่องดนตรีให้เด็กๆที่อยากเล่นดนตรีจริงๆ(แต่ไม่ต้องการเล่นแบบโยธวาธิตที่ต้องฝึกเดิน)เพิ่มขึ้นดีกว่า

Edited by Rxxxx, 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 06:33.

#82 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:21

การที่เด็กไปขอยืมเงินตัน มันสะท้อนอะไร มันสะท้อนค่านิยมที่ผิดๆของสังคมในขณะนี้ครับ

แล้วค่านิยมแบบนี้ ส่วนหนึ่งมันมีสาเหตุมาจากอะไร ?

1. ต้องถามว่าทำไมเด็ก (หรือคนอื่นๆในสังคม) ถึงนึกถึงตัน ทำไมถึงกล้าออกมาขอเงินตัน ?

2. ทำไมเด็กพวกนี้ไม่ไปขอเงินคนอื่น ธนินท์ ,หมอประเสริฐ ,วิชัย ,วิกรม

3. ทำไมเด็กพวกนี้ถึงมั่นใจว่า ถ้าขอตันแล้วจะมีโอกาสได้ ยิ่งเป็นข่าวเป็นที่สนใจ ยิ่งมีโอกาสได้เงินจากตัน

จะเห็นได้จากเรปบนที่เด็กบอกว่าเห็นลุงขายน้ำ (ตัน) เป็นคนใจดีเคยช่วยเหลือคนตอนน้ำท่วม

ตอนนี้มีแต่คนด่าเด็ก ดราม่ากันไปเรื่องแข่งแพ้ชนะ เรื่องเงินรางวัล เรื่องขอทุนก่อนหน้านี้ บลาๆๆ บางคนก็โบ๊ยไปโทษคนต้นคิด ซึ่งจริงๆแล้วทั้งคนต้นคิดและเด็กก็อยู่ในกลุ่มเดียวกัน มีค่านิยมแบบเดียวกัน ในขณะที่ตันได้รับการเชิดชูกว่าเดิม X100 เท่า ตกลงว่า "ตันเป็นเหยื่อเด็ก หรือเด็กพวกนี้เป็นเหยื่อตัน" สังคมกำลังเป็นเหยื่อการตลาดบัดซบอยู่หรือเปล่า ?

---------------------------

ส่วนตัวผมไม่ได้เกลียดตันนะครับ ในกระทู้แบนอิชิตันของสรท. ผมก็เป็นคนที่ไม่เห็นด้วยกับการแบนสินค้า ผมมองว่ามันไร้สาระ มันต้องแยกแยะว่ามันเป็นเรื่องธุรกิจ จริงๆผมไม่เห็นด้วยกับการแบนสินค้าไม่ว่ายี่ห้อไหน สิงห์ AIS อิชิตัน ฯลฯ เพราะฉะนั้นไม่ต้องมาดราม่ากับผมเรื่องตัวบุคคลของตัน แต่ผมมองว่า"การตลาดของตันมันไม่มีความรับผิดชอบ ทำให้เกิดค่านิยมที่ไม่ดี"

#83 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:28

ที่สำคัญคือ แล้วคิดว่าจะหามาคืนเขาได้หรือเปล่า (ถึงตัว ตัน เองจะบอกว่าไม่ต้องคืนในตอนหลังก็เถอะ) อยากรู้ว่าตอนนั้นคิดกันยังไงจริงๆ

มันเป็น เคส ที่น่าสนใจดีครับ (สุ่มเสี่ยงที่จะมีการเลียนแบบด้วยนะ แล้วถ้าเกิดกลายเป็นค่านิยมขึ้นมาล่ะยุ่งแน่)

ก็คงคล้ายเคสที่รัฐบาลยิ่งลักษณ์เอางบ  "ภัยแล้ง"  มาจ่ายค่าข้าวให้ชาวนา แล้วบอกว่าจะรีบระบายข้าวเอาเงินมาคืนใน 2 เดือน 

นี่ถ้านายตัน ไม่ออกปากว่ายกให้ไปเลย (แต่ย้ำว่าทีหลังพวกมรึงอย่าทำสันด าน แบบนี้อีก)

ซึ่งไม่รู้ว่าพอถึงเวลาจะหามาคืนได้จริงหรือเปล่า 

หรือไอ้คนต้นคิดมันอยู่ ม.6  จบเทอมนี้แล้วแข่งเสร็จไม่ว่าจะชนะหรือแพ้.....ก็ชิ่งไปเลย  ปล่อยให้รุ่นน้องกับโรงเรียนไปหาเงินคืนเอาเอง

ถ้าโรงเรียนนี้สั่งสอน สำนึกแบบนี้ให้กับเด็ก  อนาคตของชาติพวกนี้คงไม่ต่างจาก  กระหรี่ กับ แมงดา  ที่ขายศักดิ์ศรี ขายวิญญาณ  เท่าไหร่หรอกมั๊ง

#84 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:17

ตกลงว่า "ตันเป็นเหยื่อเด็ก หรือเด็กพวกนี้เป็นเหยื่อตัน" สังคมกำลังเป็นเหยื่อการตลาดบัดซบอยู่หรือเปล่า ?

น่าสนใจครับ

ถ้าคิดในมุมกลับแล้วก็เห็นเช่นนั้นเหมือนกัน

มันเป็นผลจากการสร้างภาพของตัน แล้วเด็กของมาขอยืมเงิน ตันก็เลยสร้างภาพต่อยอดเพิ่มขึ้นไปอีก

มองในมุมนี้ ตัน ได้ผลประโยชน์เต็มที่ ในขณะที่ขี้ ไปตกอยู่กับเด็กวงโยฯ อย่างเดียว

แต่ก็นั่นแหละ เด็กมันรนไปหาที่เอง อันนี้มันก็ช่วยไมไ่ด้

:mellow:

#85 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:44

ไม่รู้เบื้องหลังเป็น event เสี่ยตันป่าว

หมอนี่ เก่งไม่แพ้ใครเรื่องสร้างภาพ

แต่ถ้าเป็นกรณี ขาย อิชิตัน ให้เสี่ยเจริญ....ผมว่าไอ้นี่มันเลวใช้ได้เลย

:D

#86 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:22

ข่าวล่าสุด เด็กพวกนี้เลวล้วนๆ ผู้ใหญ่ไม่ผิดซักคนนอกจากพ่อแม่ที่ไม่สั่งสอน

เด็กมันหลอกเขาไปทั่ว อ่านข่าวดูครับ

http://www.manager.c...D=9570000034882

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#87 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:31

น้องๆอยากไป ไม่มีตังก็ไปขายตัวสิ เด็กๆแบบนี้ ทั้งชายหญิงมีคนรับหมด 

เสียชื่อโรงเรียนจริงๆ มิน่าถึงมีโพลล์ ออกมาว่าโกงได้ถ้ากุได้ด้วย

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#88 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:36

นอินสตาแกรม “pongsakornbook” ซึ่งคาดว่าน่าจะเป็นอินสตาแกรมส่วนตัวของ พงศกร นักดนตรีวัย 25 หนึ่งในสมาชิกวงโยฯ โรงเรียนสตรีวิทยา 2 ได้โพสต์ภาพที่ชื่อ “เปิดรับ Pre-Order”โดยเขียนรายละเอียดเอาไว้ชัดเจนว่า จะไปปารีส 26 มี.ค.-6เม.ย. และ ชิคาโก้ 7-17 เม.ย.นี้ ใครสนใจ สามารถสั่งซื้อกระเป๋าแบรนด์เนมที่ระบุเอาไว้ได้เลย “คิดราคาบวกตามภาษี แต่ถูกกว่าไทยเกือบครึ่ง” 

ข้อมูลการแข่งขันในรายการ “Color Guard Nederland” จากประเทศเนเธอร์แลนด์ ก็โผล่ออกมาแล้วว่า วงนี้ “ไม่ได้ถูกรับเชิญ” ให้ไปแข่งขันอย่างที่โม้เอาไว้ แต่ “เป็นฝ่ายติดต่อ” ขอเข้าร่วมโชว์เองต่างหาก

เมื่อที่มาที่ไปของวงนี้ไม่ชอบมาพากล พบว่าวงโยฯ ประจำโรงเรียนสตรีวิทยา 2 เป็นเพียงแค่ลูกศิษย์ “สตรีวิทยา 2” แต่เพียงในนาม แท้จริงแล้ว ประกอบไปด้วยนักเรียนปัจจุบันของโรงเรียนสตรีวิทยา 2 เพียงไม่กี่ 10 คน นอกนั้นเป็นศิษย์เก่าและคนนอกอีกหลายชีวิต

“สมเกียรติ บุญรอด” ผู้ช่วยเลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (กพฐ.) จึงออกมาประกาศอย่างเป็นทางการว่า ไม่สามารถเบิกงบส่วนกลางให้วงโยฯ วงนี้ได้อีกต่อไปแล้ว เพราะตรวจสอบแล้ว คุณสมบัติไม่เข้าเกณฑ์ แถมยังเป็นวงที่ไม่เคยได้รับรางวัลชนะเลิศในการแข่งขันวงโยธวาทิตระดับประเทศจากกรมพลศึกษามาก่อน จึงไม่มีสิทธิ์ไปแข่งขันระดับโลกในฐานะ “ตัวแทนทีมชาติไทย” อย่างที่พยายามพาตัวเองไป เพราะถ้าจะมีวงโยธวาทิตวงไหนได้งบประมาณการสนับสนุนจากส่วนนี้ ก็ควรจะเป็นวงที่เคยได้รับรางวัลเท่านั้น

คอนเซ็บเด็กไทย โกงได้ไม่เป็นไร แบ่งกูก็พอ

#89 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:58

แฉขนาดนี้ ถ้ากลับมาได้ที่โหล่นี่ฮาเลย

http://instagram.com/pongsakornbook

http://inagist.com/a...33986073858048/

http://pantip.com/topic/31835073

http://thaitoprt.com...041243754868737

Edited by แม้ว ถั่วต้ม, 28 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:01.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน