Jump to content

- - - - -

คุณครูในดวงใจของผม....

• Please log in to reply
7 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:57

พอดีช่วงนี้กำลังติด gto ภาคใหม่ล่าสุด กำลังฉายที่ยี่ปุ่นอยู่(ภาคนี้ทำดีมาก โอนิสึกะอารมเหมือนในกาตูนมาก ตอนซึ้งก็ซึ้งได้ใจ)

พอดูไปพอดูไปก็เลยมานึกถึงคุณครูในดวงใจที่ผมประทับใจที่สุด

ก่อนอื่นต้องย้อนไป20ปีที่แล้ว(ตอนนั้นประมาณ15ขวบได้มั้ง )

ตอนนั้นผมเรียน ม.ปลายที่ รร สาธิตแห่งหนึ่งแถวอโศก(ไม่อยากบอกชื่อ เด๋วคนรู้หมด 1396097242-46-o.gif1396097242-46-o.gif )

ครูที่ผมพูดถึงนี้ท่านสอนวิทยาศาสตร์ ชื่อ อ.ดิเรกฤทธิ์

ท่านเป็นครูที่ตั้งใจสอน แต่ด้วยรายได้น้อย ตอนเย็นจึงต้องสอนพิเศษเสริมด้วย

แต่สิ่งที่ผมประทับใจท่านก็คือความซื่อตรงและจิตวิญญาณความเป็นครู เมื่อผมได้พบว่าชีทจากกลุ่มเรียนพิเศษช่วยผมได้มาก ผมจึงไปสมัครกับแก และได้ทราบความจริงว่า.....

ชีทที่แจกในกลุ่มเรียนพิเศษนั้นแทบจะเป็นข้อสอบตรงๆเลย นั่นไม่เท่าไร แต่ที่ประทับใจกว่าก็คือ พอมาดูสิ่งที่แกสอนในห้องนั้น แทบไม่มีออกข้อสอบเลย สรุปคือ ถ้าไม่เสียตังซื้อข้อสอบทางอ้อมกับกลุ่มเรียนพิเศษก็ไปเสี่ยงเอาเอง

แต่นั่นยังไม่เท่าไร เพราะสิ่งที่ตราตรึงใจผมมาตลอดจนบัดนี้ เกิดขึ้นในวันพบผู้ปกครอง ซึ่งพอกลับมาบ้าน ผมโดนพ่อกับแม่ด่า ว่าไม่ตั้งใจเรียนจนครูฟ้องมา

ซึ่งตอนแรกผมก็ไม่ได้เครียดไรมากเพราะก็เรียนๆเล่นๆมาตลอดจริงๆ เลยถามไปว่าใครฟ้อง แล้วฟ้องว่าอะไร

แม่เลยบอกว่า อ.ดิเรกฤทธิ์ บอกมาว่าพอหลังพักกลางวันกินข้าวมาอิ่มๆแล้วผมไปหลับในคลาสแกประจำเลย

ณ.จุดนั้นผมกำหมัดด้วยความซาบซึ้ง น้ำตาคลอเบ้ากับกับสิ่งที่อ.มอบให้ พร้อมกับเดินไปหยิบตารางสอนมายื่นให้แม่ดูแล้วบอกแม่ว่า

"แม่ฮะ อย่างแรกนะ กี้นอนกลางวันไม่ได้(ตอนนั้น) เพราะมันสว่ง นอนไม่หลีบ แต่ที่สำคัญก็คือ แม่ดูนี่..... class ของมันไม่มีคลาสไหนเลยที่อยู่หลังเที่ยง แล้วกี้จะกินข้าวเที่ยงอิ่มๆแล้วไปหลับในคลาสมันได้ยัไงฮะแม่"

ว่าแล้วก็คิดถึงแกจริงๆ ครูผู้มีจิตวิญญาณความเป็นครูเต็มเปี่ยมจริงๆ ตอนนี้ไม่รู้ไปตายโหงตายห่าที่ไหนแล้ว....

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#2 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:17

เราก็นึกว่า ขึ้นครู

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#3 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:20

ศิษย์พี่
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#4 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:23

ก็นึกว่าภาคต่อจากเผาหนังสือ

#5 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:36

ลุงเย็น เคยตั้งกระทู้เรื่องครูคนนี้แล้วนะเออ

เมื่อสองปีที่แล้วอ่ะ

ลืมไปแล้วเหรอคะ

http://webboard.seri...รูในดวงใจของผม/

พอดีช่วงนี้กำลังติด gto ภาคใหม่ล่าสุด กำลังฉายที่ยี่ปุ่นอยู่(ภาคนี้ทำดีมาก โอนิสึกะอารมเหมือนในกาตูนมาก ตอนซึ้งก็ซึ้งได้ใจ)

พอดูไปพอดูไปก็เลยมานึกถึงคุณครูในดวงใจที่ผมประทับใจที่สุด

ก่อนอื่นต้องย้อนไป20ปีที่แล้ว(ตอนนั้นประมาณ5ขวบได้มั้ง onion8 onion8 )

ตอนนั้นผมเรียน ม.ปลายที่ รร สาธิตแห่งหนึ่งแถวอโศก(ไม่อยากบอกชื่อ เด๋วคนรู้หมด onion8 )

ครูที่ผมพูดถึงนี้ท่านสอนวิทยาศาสตร์ ชื่อ อ.ดิเรกฤทธิ์

ท่านเป็นครูที่ตั้งใจสอน แต่ด้วยรายได้น้อย ตอนเย็นจึงต้องสอนพิเศษเสริมด้วย

แต่สิ่งที่ผมประทับใจท่านก็คือความซื่อตรงและจิตวิญญาณความเป็นครู เมื่อผมได้พบว่าชีทจากกลุ่มเรียนพิเศษช่วยผมได้มาก ผมจึงไปสมัครกับแก และได้ทราบความจริงว่า.....

ชีทที่แจกในกลุ่มเรียนพิเศษนั้นแทบจะเป็นข้อสอบตรงๆเลย นั่นไม่เท่าไร แต่ที่ประทับใจกว่าก็คือ พอมาดูสิ่งที่แกสอนในห้องนั้น แทบไม่มีออกข้อสอบเลย สรุปคือ ถ้าไม่เสียตังซื้อข้อสอบทางอ้อมกับกลุ่มเรียนพิเศษก็ไปเสี่ยงเอาเอง

แต่นั่นยังไม่เท่าไร เพราะสิ่งที่ตราตรึงใจผมมาตลอดจนบัดนี้ เกิดขึ้นในวันพบผู้ปกครอง ซึ่งพอกลับมาบ้าน ผมโดนพ่อกับแม่ด่า ว่าไม่ตั้งใจเรียนจนครูฟ้องมา

ซึ่งตอนแรกผมก็ไม่ได้เครียดไรมากเพราะก็เรียนๆเล่นๆมาตลอดจริงๆ เลยถามไปว่าใครฟ้อง แล้วฟ้องว่าอะไร

แม่เลยบอกว่า อ.ดิเรกฤทธิ์ บอกมาว่าพอหลังพักกลางวันกินข้าวมาอิ่มๆแล้วผมไปหลับในคลาสแกประจำเลย

ณ.จุดนั้นผมกำหมัดด้วยความซาบซึ้ง น้ำตาคลอเบ้ากับกับสิ่งที่อ.มอบให้ พร้อมกับเดินไปหยิบตารางสอนมายื่นให้แม่ดูแล้วบอกแม่ว่า

"แม่ฮะ อย่างแรกนะ กี้นอนกลางวันไม่ได้(ตอนนั้น) เพราะมันสว้่ง นอนไม่หลีบ แต่ที่สำคัญก็คือ แม่ดูนี่..... class ของมันไม่มีคลาสไหนเลยที่อยู่หลังเที่ยง แล้วกี้จะกินข้าวเที่ยงอิ่มๆแล้วไปหลับในคลาสมันได้ยัไงฮะแม่"

ว่าแล้วก็คิดถึงแกจริงๆ ครูผู้มีจิตวิญญาณความเป็นครูเต็มเปี่ยมจริงๆ ตอนนี้ไม่รู้ไปตายโหงตายห่าที่ไหนแล้ว...

#6 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:39

ลืมฮะ

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#7 ตะขบ

ตะขบ

ขาประจำ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:18

แอบยิ้มหลังเสา ^^

#8 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:38

ก็นึกอยู่ว่าคุ้นๆ อย่าเอาเรื่องเก่ามาเล่นสิ 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน