Jump to content

- - - - -

ไม่เข้าใจคำว่า หัวก้าวหน้า

• Please log in to reply
49 replies to this topic

#1 pop2518

pop2518

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 20:34

หัวก้าวหน้าแบบบ้านเราในขณะนี้ ไม่เข้าใจว่า ทำไมมันจะสนใจกับแค่ กฎหมายมาตรา 112 กับ การอยากให้ประเทศชาติ เป็นสังคมนิยม กันนักหนา ไม่เข้าใจมาก

ทำไมมันไม่มี หัวก้าวหน้า แบบนักประดิษฐ์หัวก้าวหน้าบ้าง เช่น หัวก้าวหน้าที่ไม่เชื่อ ทฤษฎีของ ไอน์ไสตน์ และทำการทดลองจนสำเร็จเป็นต้น

ทำไมมีแต่การเมืองหัวก้าวหน้า แถมมันจะก้าวไปเป็นคอมมูนอีกต่างหาก

กับ การสังคมหัวก้าวหน้า ที่อยากให้ก้าวข้ามหัวผู้หลักผู้ใหญ่ ก้าวข้ามหัววัฒนธรรม ให้กลายเป็นสังคมไร้วัฒนธรรม

ผมไม่อยากเรียกไอ้แบบนี้ว่า หัวก้าวหน้า เลยจริงๆให้ตาย มันเป็นบ้าอารายกัน

#2 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 29 March 2014 - 20:36

-_- หัวก้าวหน้า... แต่สมองอยู่กับที่ครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#3 zutto

zutto

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 21:12

ไม่ต้องสงสัยอะไรนี่ นายจ้างสั่งให้พูดแบบนี้ก็ต้องพูดอ่ะ ไม่งั้นพวกขี้ข้าอดได้เศษตังค์

#4 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 29 March 2014 - 21:15

มีปมด้อยในตัวเองไงครับ จากสิ่งที่เป็นอยู่ทำให้ตัวเองไม่มีคุณค่า เลยรวมกลุ่มกันสร้างสิ่งใหม่ๆ

ฉีกแนวเดิมๆ เพียงหวังให้ได้รับการยกย่อง

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#5 pop2518

pop2518

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 21:19

ผมเห็นว่า มีหลายคน ที่ชื่นชอบ ไอ้คุณ เนติวิท ก็ไม่รู้จะอะไรกะไอ้เด็กนี่นักหนา หลายคนก็แชร์จัง ไม่น่าจะแชร์เลย ปล่อยๆ ข้ามหัวมันไปบ้างก็ได้นะเนี่ย

มัวแต่พร่ำบ่น เสียดสีวัฒนธรรมการเคารพผู้ใหญ่บ้าง เสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์บ้าง และสุดท้าย ก็เชิดชูแนวคิด คาร์ล มาร์กซ์

มัวแต่พรำบ่น ให้คนองดูความจริง ถ้าดูความจริง คุณต้องเข้าใจว่า ไอ้ลัทธิ สังคมนิยมแท้จริง ไม่สามารถมีได้ในโลก ด้วยนะครับ อ่านแล้วเพลียมาก แต่ก้มีคนแชร์มาให้อ่านอยู่นั่น

#6 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 29 March 2014 - 21:21

ประมาณว่าก้าวหน้าจากอดีตครับ

ปกติ คนอื่นเค้าอยู่ในปัจจุบัน 

แต่พวกก้าวหน้า ใช้อดีตเป็น base เลยเรียกตัวเองว่าก้าวหน้า 

ทั้งๆที่คนอื่น อยู่ด้านหน้าคนพวกนีั้หมดแล้ว ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#7 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 29 March 2014 - 21:29

หัวก้าวหน้ามาก แต่หมกมุ่นอยู่กับเตำราหมดอายุสินะ 

เป็นพวก หัวก้าวหน้าแบบถอยหลังลงคลอง

Edited by อู๋ ฮานามิ, 29 March 2014 - 21:29.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#8 kittycats

kittycats

น้องเก่า

Posted 29 March 2014 - 21:33

ผมคิดแบบ จขกทครับ แล้วก็เศร้าใจเบาๆ กับคนรุ่นใหม่ๆ รอบตัว นึกภาพในอีก 10กว่าปีข้างหน้าไม่ออก ประเทศชาติจะเป็นยังไง คงกลายเป็น republic สมกับที่ควายแดงมันต้องการไปแล้ว ถ้า กปปส ไม่ออกมากันในวันนี้ 

#9 gaiser

gaiser

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 21:41

พวกมันก็ตรงตามที่เขียนนั่นแหละครับ

หัวก้าวหน้า   เพียงแต่ตัวไม่ก้าวหน้าไปตามหัวก็เท่านั้นเอง

#10 pop2518

pop2518

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 21:45

พวกนี้เลยเป็นที่ชื่นชอบของ วอย ทีวี ว่าแต่ช่องนั้น เขาว่า รัก ปชต ไม่ใช่เหรอ ไอ้พวกนี้มันหัวคอมมูนนะ ฮี่ๆ

#11 ละมั่ง

ละมั่ง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 March 2014 - 21:49

ก้าวไปข้างหน้าจำเป็นคะ

แต่ต้อง ระมัดระวัง

นิสสส หนึ่ง คะ  

เป็นห่วง

ถึงจะเจ็บ ถึงจะปวด จะขอสู้  เพราะว่ารู้ว่าเราสู้เพื่อ สิ่งถูกต้อง ความเท่าเทียมกัน ในศักดิ์ ในศรี และเสรีภาพของคน

#12 pop2518

pop2518

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 21:53

ไม่เข้าใจว่า ละมั่ง จะสื่อว่าอะไร ก้าวหน้าจำเป็นแน่ แต่เกี่ยวอะไรกับ อภิสิทธ์ และที่สำคัญ เกี่ยวอะไรกับกระทู้นี้เหรอคับ

#13 ละมั่ง

ละมั่ง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 March 2014 - 21:54

รักดีหามจั่ว  รักชั่วหามเสา

หนักนะคะ เสาเนี่ย

ผิดท่า  ก้าวไป แล้วล้ม

ใหล่หัก เอาง่ายๆ  ค่ะ

Edited by ละมั่ง, 29 March 2014 - 21:56.

ถึงจะเจ็บ ถึงจะปวด จะขอสู้  เพราะว่ารู้ว่าเราสู้เพื่อ สิ่งถูกต้อง ความเท่าเทียมกัน ในศักดิ์ ในศรี และเสรีภาพของคน

#14 pop2518

pop2518

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 22:00

เข้าใจว่ามาเสียดสีอภิสิทธ์ ไม่ได้เกี่ยวกับมู้ผมเลยนะ หัวก้าวหน้าในแบบไอ้เนติวิท มันไม่ได้ทำให้ประเทศเจริญก้าวหน้าได้หรอกนะ

#15 ละมั่ง

ละมั่ง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 March 2014 - 22:04

เข้าใจว่ามาเสียดสีอภิสิทธ์ ไม่ได้เกี่ยวกับมู้ผมเลยนะ หัวก้าวหน้าในแบบไอ้เนติวิท มันไม่ได้ทำให้ประเทศเจริญก้าวหน้าได้หรอกนะ

เกี่ยวซิค่ะ

หัวเก่า เต่าล้าน ปี 

เห็นชอบใส่หัวโขน แปลงตัวว่า ก้าวหน้า เช่น

ตุลากานผีวัด  บ้าง โน้น นี้ นั่น ก็จะ ภิวัติ ไปหมด 

ตีความ กดหมาย จนจะกลายเป็น กดหมู่ อยู่แล้ว

เอาแต่ตีความเอาข้างตน

ก้าวหน้า จอมปลิ้น จอมปลอม

แต่ที่แท้ ไดโนเสาร์ ชัดๆ ค่า

Edited by ละมั่ง, 29 March 2014 - 22:07.

#16 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 29 March 2014 - 22:08

หัวก้าวหน้า? ผมเรียกพวกนี้ว่าพวกไร้ราก

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#17 JSN

JSN

เมพ

Posted 29 March 2014 - 22:11

เกี่ยวซิค่ะ

เห็นชอบใส่หัวโขน แปลงตัวว่า ก้าวหน้า เช่น

ยังไงเหรอ อธิบายหน่อย

ตุลากานผีวัด บ้าง โน้น นี้ นั่น ก็จะ ภิวัติ ไปหมด
ตีความ กดหมาย จนจะกลายเป็น กดหมู่ อยู่แล้ว
ที่กระทืบพระนะเหรอ
ทำผิดกฎหมายก็อย่าโวยสิครับ
หมายถึงเจ้าขาเป๋ตกรถตู้ จนต้องตอแหลนั่งรถเข็นเหรอครับ
:D

#18 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 29 March 2014 - 22:11

อยากหัวก้าวหน้า ต้องใช้หัวต่างตีน ใช้ตีนต่างหัว

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#19 JSN

JSN

เมพ

Posted 29 March 2014 - 22:12

รักดีหามจั่ว รักชั่วหามเสา

ผิดท่า ก้าวไป แล้วล้ม

ใหล่หัก เอาง่ายๆ ค่ะ

หมดหนทางแล้วเหรอ
ที่หัวก้าวหน้าแต่ขาถอยหลังเลยตกรถตู้

Edited by JSN, 29 March 2014 - 22:13.

#20 ละมั่ง

ละมั่ง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 March 2014 - 22:12

หัวก้าวหน้า? ผมเรียกพวกนี้ว่าพวกไร้ราก

ก้าวหน้านั้นมีรากแน่นอน

เพราะเรียนรู้ข้อดี ความผิดพลาด ในอดีต (ราก) แล้วปรับปรุง

ไม่ใช่จะเอาแต่เดิมเดิม ไม่ปรับปรุง เรียกว่า ดักดาน ค่ะ

#21 ละมั่ง

ละมั่ง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 March 2014 - 22:13

ที่หัวก้าวหน้าแต่ขาถอยหลังเลยตกรถตู้

คัวอย่างคะ ดัก... คริ คริ

Edited by ละมั่ง, 29 March 2014 - 22:14.

#22 JSN

JSN

เมพ

Posted 29 March 2014 - 22:14

เพราะเรียนรู้ข้อดี ความผิดพลาด ในอดีต (ราก) แล้วปรับปรุง

ไม่ใช่จะเอาแต่เดิมเดิม ไม่ปรับปรุง เรียกว่า ดักดาน ค่ะ
ยังไงคือก้าวหน้าตามจริตของคุณ

#23 JSN

JSN

เมพ

Posted 29 March 2014 - 22:14

ดักควายได้ตัวนึง ????

Edited by JSN, 29 March 2014 - 22:15.

#24 ละมั่ง

ละมั่ง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 March 2014 - 22:17

จ้ะ JSN

#25 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 29 March 2014 - 22:18

หัวก้าวหน้าแบบนี้เหรอครับ เอาหัวไปอยู่แทนเท้า แล้วใช้เท้าคิดแทนหัว

#26 JSN

JSN

เมพ

Posted 29 March 2014 - 22:18

จ้ะ JSN
จ้ะ ดักตัวเองได้ด้วย เจ๋งมาก

#27 ละมั่ง

ละมั่ง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 March 2014 - 22:22

บายๆ ค่ะ พรุงนี้เดี๋ยวมาปล่อย JSN ให้นะค่ะ

#28 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 29 March 2014 - 22:24

ดักดานเอาแต่เรื่องอดีต ว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ โดยไม่มอง ปัจจุบัน สินะครับ ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#29 pop2518

pop2518

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 22:26

เกี่ยวซิค่ะ

ตุลากานผีวัด  บ้าง โน้น นี้ นั่น ก็จะ ภิวัติ ไปหมด 

อืม แล้วพวกหัวก้าวหน้าในแบบที่ผมกล่าวถึง มันมีส่วนช่วยอะไรในสังคมหรือครับ
แล้ว การรู้จักนำข้อเสียมาใช้เนี่ย การยึดโยงกับลัทธิคอมมูน มันเรียกว่าดูอะไรมาจากอดีตเหรอคับ
การเสียดสีสถาบันฯ คือการนำข้อดีอะไรมาใช้เหรอครับ
แล้วไอ้การยึดโยงกับ ทักษิณ โดยเอาแต่มองว่า ตุลาการ เอียง ทั้งที่เคยตัดสินให้เป็นฝ่ายชนะอยู่หลายครั้ง อย่างนี้เรียกว่าการพัฒนา แบบก้าวหน้าเหรอ
แล้วไอ้การยึดโยงกับคนๆเดียว นี่ไม่เรียกว่สติดกับอดีต หรือถอยหลังเข้าคลองเลยนะ

#30 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

Posted 29 March 2014 - 22:33

78.gif ได้กลิ่นอะไรแถวนี้ว้า ออกมาๆ

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#31 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 29 March 2014 - 22:37

เกี่ยวซิค่ะ

อยากจะเปลี่ยนโน่นนี่ แต่ทำเป็นแต่เสียดสี ได้แต่เห่าไปวันๆ คงก่อให้เกิดประโยชน์ได้บ้างหรอกนะ 

#32 JSN

JSN

เมพ

Posted 29 March 2014 - 22:42

บายๆ ค่ะ พรุงนี้เดี๋ยวมาปล่อย JSN ให้นะค่ะ

อุ้ย โกรธๆๆๆๆ
อิอิ
หมดปัญญาเถียงก็แสดงนิสัยอันธพาล อิอิ
แหม จะรีบไปซ้อมยิงปืน 10 นาทีก็ไม่บอก
:D

#33 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 22:46

คุณละมั่งครับ งวดนี้ซื้อหวยอะไรดีครับ

#34 ละมั่ง

ละมั่ง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 March 2014 - 22:49

คุณละมั่งครับ งวดนี้ซื้อหวยอะไรดีครับ

อย่าเชื่อ นะ ค่ะ

คนเราเดินได้ เพราะ  

สอง เก้า 

นี้เหละ ค่ะ

Edited by ละมั่ง, 29 March 2014 - 22:54.

#35 pop2518

pop2518

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 22:50

เกี่ยวซิค่ะ

อยากจะเปลี่ยนโน่นนี่ แต่ทำเป็นแต่เสียดสี ได้แต่เห่าไปวันๆ คงก่อให้เกิดประโยชน์ได้บ้างหรอกนะ

สถาบวม สาน ห้ามวิจาน

เพราะมีกระดอง กดหมู่ หมิ่นไว้เป็นกระดอง
สถาบวมนี่ ไม่มีการยึดโยงกับ ประชาชน
พูด ออกความเห็น ตรงก็ โดนกดหมู่ หมิ่นอีก

โอย จะบ้าตาย ค่ะ

ว่ากันตรงๆนะ ผมเห็นวิจาร์ณกันออกจะเยอะ เสียดสี ประชดประชัน กันก็แยะ แล้วผมก็ไม่เห็นว่าต้องรับโทษอะไรจริงจัง อย่างไอ้เนติวิท สุดท้ายศาลก็ปล่อย แต่การถูกคนในสังคมทำโทษ มันช่วยไม่ได้ เพราะคุณทำผิดจารีต ก็เป็นธรรมดา ผมว่านี่ยังน้อย คุณลองไปหมิ่นพระอัลลาห์แถวมัสยิดสิ อยากรุ้ว่าจะรอดมามั้ย แล้วเรื่องวิพากษ์ วิจาร์ณ สถาบันฯ ผมก็ไม่เห็นว่า มันจะมีประโยชน์ต่อสังคมตรงไหน รังแต่จะสร้างความแตกแยกด้วยซ้ำไป ถ้าคุณอยากเปลี่ยนจารีตของสังคมแบบไม่อยากให้เกิดความรุนแรง เวลานั้นยังมาไม่ถึงหรอกครับ

#36 JSN

JSN

เมพ

Posted 29 March 2014 - 22:51

เกี่ยวซิค่ะ

หัวเก่า เต่าล้าน ปี เห็นชอบใส่หัวโขน แปลงตัวว่า ก้าวหน้า เช่น
 ตุลากานผีวัด  บ้าง โน้น นี้ นั่น ก็จะ ภิวัติ ไปหมด ตีความ กดหมาย จนจะกลายเป็น กดหมู่ อยู่แล้ว

ก้าวหน้า จอมปลิ้น จอมปลอมแต่ที่แท้ ไดโนเสาร์ ชัดๆ ค่า

เพราะมีกระดอง กดหมู่ หมิ่นไว้เป็นกระดองสถาบวมนี่ ไม่มีการยึดโยงกับ ประชาชนพูด ออกความเห็น ตรงก็ โดนกดหมู่ หมิ่นอีก

ว่ากันตรงๆนะ ผมเห็นวิจาร์ณกันออกจะเยอะ เสียดสี ประชดประชัน กันก็แยะ แล้วผมก็ไม่เห็นว่าต้องรับโทษอะไรจริงจัง อย่างไอ้เนติวิท สุดท้ายศาลก็ปล่อย แต่การถูกคนในสังคมทำโทษ มันช่วยไม่ได้ เพราะคุณทำผิดจารีต ก็เป็นธรรมดา ผมว่านี่ยังน้อย คุณลองไปหมิ่นพระอัลลาห์แถวมัสยิดสิ อยากรุ้ว่าจะรอดมามั้ย แล้วเรื่องวิพากษ์ วิจาร์ณ สถาบันฯ ผมก็ไม่เห็นว่า มันจะมีประโยชน์ต่อสังคมตรงไหน รังแต่จะสร้างความแตกแยกด้วยซ้ำไป ถ้าคุณอยากเปลี่ยนจารีตของสังคมแบบไม่อยากให้เกิดความรุนแรง เวลานั้นยังมาไม่ถึงหรอกครับ
พวกนี้มักคิดแต่สิทธิตัวเอง แต่ไม่สนว่าว่าจะละเมิดสิทธิคนอื่นอยู่แล้ว

#37 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 22:51

ตะกวดกากๆ, หมูอวกาก, Dragon, ละมั่ง, ฝังใจอะไร ชอบเอาสัตว์มาตั้งชื่อ

ชื่อคนตายดีๆ มีเยอะแยะ ไม่เอามาตั้ง

#38 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 29 March 2014 - 22:55

เกี่ยวซิค่ะ

เพราะมีกระดอง กดหมู่ หมิ่นไว้เป็นกระดอง

สถาบวมนี่ ไม่มีการยึดโยงกับ ประชาชน

พูด ออกความเห็น ตรงก็ โดนกดหมู่ หมิ่นอีก

อย่างไอ้หงอกเจียม มันอยู่มาจนหัวหงอกหมดหัวแล้ว ไม่เห็นมันเคยทำประโยชน์อะไรให้ประเทศชาติ ทั้งที่จบก็สูง เป็นอาจารย์สอนในมหาวิทยาลัยชื่อดัง ทั้งชีวิตเคยมีเรื่องที่สามารถเอามาคุยได้มั่งไหม สักเรื่องนอกจากเรื่องด่าเจ้าโดยไม่โดนจับน่ะ เห็นดีแต่เห่ากันทุกตัวไอ้พวกล้มเจ้านี่ 

#39 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 22:59

อย่าเชื่อ นะ ค่ะ

คนเราเดินได้ เพราะ  

สอง เก้า 

นี้เหละ ค่ะ

เอามาจากไหนครับ

#40 pop2518

pop2518

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 23:08

สรุปว่า ที่ผมเข้าใจก็ถูกสินะ ว่าพวก หัวก้าวหน้าแบบไทยๆเนี่ย ยึดโยงอยู่แค่ไม่กี่เรื่อง ถึงจะเรียกว่าหัวก้าวหน้า ซึ่งเท่าที่พอสรุปได้มี

1. ต้องหมิ่นสถาบันฯ คนหัวก้าวหน้าจะต้องหาทางหมิ่นสถาบันฯ ให้ได้ด้วยทุกวิถีทาง ไม่รู้ว่าเพื่อประโยชน์อะไร

2. ต้องหมิ่นวัฒนธรรม อะไรที่เป็นวัฒนธรรมของไทย มันจะต้องหาทางบอกว่า มันไม่ใช่ของไทย อะไรที่เป็นการเคารพผู้ใหญ่ มันจะต้องบอกว่าล้าหลังจะทำไปทำไม เราไม่มีระบบทาสแล้ว จะก้มหัวไปทำไม โดยมันไม่ดูเลยว่า วัฒนธรรมของเรามีที่มา และมีเหตุผลของการดำรงอยู่ และผมก็ไม่รู้อีกล่ะว่า มันจะต่อต้านไป เพื่อประโยชน์อะไรต่อสังคม วัฒนธรรมไม่ดี มันมีอีกเยอะ เช่น การติดสินบน การใช้อำนาจบาตรใหญ่ ฯลฯ ซึ่งมันไม่ได้เกี่ยวกับการเคารพผู้ใหญ่เลยนะ

3. ต้องเชิดชูลัทธิ คอมมูน อันนี้อาจจะไม่ทุกคน แต่เห็นหลายคน งงเหมือนกัน

4. ต้องคิดว่า คนที่มีความคิดแบบ อนุรักษ์นิยม นั้นล้าหลัง ไม่ทันโลก โดยมันไม่ได้ดูว่า แท้จริงแล้ว การทำประเทศให้เจริญ มันไม่ได้อยู่ที่แนวคิดพวกนี้อย่างเดียว มันอยู่ที่คนด้วย มันคงลืมดูว่า นโยบายของพรรคหัวก้าวหน้าของมัน ทำให้ประเทศเสียหายขนาดไหนแล้ว

#41 akincana

akincana

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 23:52

ก้าวไปข้างหน้าจำเป็นคะ

แต่ต้อง ระมัดระวัง

นิสสส หนึ่ง คะ  

เป็นห่วง

อา...ละมั่งเหรอ

ขาประจำนี่ ไปหลับอยู่หลังห้องสมุดเสียนาน

ได้เวลาตื่นมาทำการตลาดอีกรอบล่ะซี

:P :D :lol:

#42 blue

blue

ขาประจำ

Posted 29 March 2014 - 23:55

หัวก้าวหน้า นี่ คอมมิวนิสต์ เขาใช้เรียกตัวเองว่า เป็นพวกหัวก้าวหน้าครับ และ

เขาจะเรียกพวก เสรีนิยม ว่า พวกปฏิกิริยาล้าหลัง คือพวกที่นิยมอเมริกานั่นแหละ

น่าจะเป็นยุคตั้งแต่ รุ่นพ่อ ของพวกหัวก้าวหน้าในประเทศไทยแล้วมั้ง

พวกหัวก้าวหน้าในประเทศไทยปัจจุบัน เรียกตัวเองว่าเป็นพวกหัวก้าวหน้า แต่ดูเหมือนไม่รู้

ประสีประสาอะไร เพราะรู้สึกว่าจะเอาทุกอย่างตั้งแต่ เป็นขี้ข้านายทุนอย่างทักษิณ ก็เอา

เสรีนิยมแบบอเมริกา ก็จะเอา ล้มล้างขนบธรรมเนียมวัฒนธรรมที่เป็นรากเหง้าดั้งเดิม

ตามลัทธิคอมมิวนิสต์ ก็เอา ที่ไม่เอาอย่างเดียวคือ วิทยาศาสตร์ อย่างที่ จขกท ถามนั่นแหละ

เพราะคิดไม่เป็น ครับ

#43 sayapon

sayapon

ขาประจำ

Posted 30 March 2014 - 00:12

หัวก้าวหน้าแบบแดงนี่..ผมว่าเหมือนกระสือเป๊ะ  ไปแต่หัวพอใกล้รุ่งหัวกลับมาอยู่ร่างเดิม สุดท้ายไม่ไปไหนได้แค่ออกไปกินขรี้...55

อ้อ..แถมมีการสืบทอดน้ำลายกันมากแบบญาติมิตรอีกต่างหาก :D

"Imagination is more important than knowledge"

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้"

#44 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

Posted 30 March 2014 - 00:21

หัวก้าวหน้าแบบบ้านเราในขณะนี้ ไม่เข้าใจว่า ทำไมมันจะสนใจกับแค่ กฎหมายมาตรา 112 กับ การอยากให้ประเทศชาติ เป็นสังคมนิยม กันนักหนา ไม่เข้าใจมาก

ทำไมมันไม่มี หัวก้าวหน้า แบบนักประดิษฐ์หัวก้าวหน้าบ้าง เช่น หัวก้าวหน้าที่ไม่เชื่อ ทฤษฎีของ ไอน์ไสตน์ และทำการทดลองจนสำเร็จเป็นต้น

ทำไมมีแต่การเมืองหัวก้าวหน้า แถมมันจะก้าวไปเป็นคอมมูนอีกต่างหาก

กับ การสังคมหัวก้าวหน้า ที่อยากให้ก้าวข้ามหัวผู้หลักผู้ใหญ่ ก้าวข้ามหัววัฒนธรรม ให้กลายเป็นสังคมไร้วัฒนธรรม

ผมไม่อยากเรียกไอ้แบบนี้ว่า หัวก้าวหน้า เลยจริงๆให้ตาย มันเป็นบ้าอารายกัน

ประเทศไทยมีแต่  นักวิชาการ การเมืองหัวก้าวหน้า  เท่านั้น.......ความเจริญของประเทศจึงถอยหลังลงคลองหมด

เมื่อมีการวัดผลความรู้ ทักษะทางวิชาการของเยาวชนไทย+คนไทย   จึงแทบอยู่อันดับบ๊วยของอาเซียน

ถ้าอยากให้ประเทศไทยเจริญรุ่งเรื่อง  คงต้องเอาไอ้ นักวิชาการการเมืองหัวก้าวหน้าเหล่านั้น  ไปทำปุ๋ยหมักใช้ในการเกษตรให้หมด

รับรองว่าไทยจะก้าวหน้าไปอย่างกับพุ่งทะยานไป

#45 Critical

Critical

ขาประจำ

Posted 30 March 2014 - 02:24

หัวก้าวหน้าของไอ้พวกลิเบอร่าน ในความเห็นของผมก็คือ เอาหัวเดินไปข้างหน้าแทนส้นเท้า แล้วเอาส้นเท้ามาคิดแทนสมอง  :lol:

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#46 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 30 March 2014 - 10:15

พวกก้าวหน้า  ที่ยึดติดแต่ว่าต้องไปข้างหน้า  แม้ว่าข้างหน้าจะมีหุบเหว  หรือกำแพงตั้งตระหง่าน  ก็จะชนจนตัวเองบาดเจ็บ  ผมรียกว่าพวกโง่ครับ

ผมนึกภาพพวกหัวก้าวหน้าของไทย  วิ่งชนกำแพงในเขาวงกต  จนตัวเองแขนขาหัก  ซ้ำแล้วซ้ำเล่า  จนในที่สุดกำแพงพัง  แต่ดันไม่ใช่ทางออก

แต่เป็นหุบเหวแทน  แล้วพวกมันก็วิ่งเพลินจนกระโดลงไป

Edited by annykun, 30 March 2014 - 15:29.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#47 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 30 March 2014 - 13:27

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#48 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

Posted 30 March 2014 - 14:08

คนประเภทไหนใช้หัวเดินกันละครับ คนปรกติเขาใช้เท้าเดินกันทั้งนั้น อิอิ

#49 sarcastic

sarcastic

น้องใหม่

Posted 30 March 2014 - 16:25

เกี่ยวซิค่ะ

ไปถามสมศักดิ์ เจียมฯ สุธรรม แสงฯ นึกออกแค่นี้แหละ ว่าพวกเค้าเรียกตนเองว่าหัวก้าวหน้าหรือเปล่า เมื่อ 6 ตุลา 19

แต่นี้มันปี 57 แล้ว จะไหวรือ?

#50 silence

silence

ขาประจำ

Posted 30 March 2014 - 16:34

ก้าวหน้าตั้งแต่เมื่อ 40กว่าปีที่แล้วมั้งคะ  พวกที่อยากก้าวไปอยู่ในระบบคอมมูน ฟาสซิสต์

ถ้าได้ไปอยู่จริง คงไม่มี 112 ให้ต่อต้านหรอกค่ะ  แต่จะอ้าปากแตะต้องการเมืองไม่ได้เลย คงคล้ายกับเกาหลีเหนือในปัจจุบันมังคะ

ได้เป็นประชาธิปไตย ไปเลือกตั้งคนคนเดียว 100% เต็ม และมีผมทรงเดียวกันทั้งประเทศแน่เลยค่ะ

อนาคตของพวกหัวก้าวหน้า >>> สปป.ล้านา(เกาหลีเหนือ) ใต้ฝ่าเท้าทักษิณ

10403293_1426562117609834_23021669286491

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users