Jump to content

- - - - -

... ผบ.ทบ. พูดผิด....

• Please log in to reply
45 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:38

*
POPULAR

..... เมื่อเย็นวาน  หลังจาก เดินออกกำลังกาย กันไปคุยกันไป

ใน กรมทหาร หลังบ้าน.. และเราผู้เฒ่า ๕-๖ คน ก็นั่งพัก และคุยกัน

เรื่องที่คุย ก็หนักไปในเรื่องที่ ผบ.ทบ. ให้สัมภาษณ์ 

..... พวกเรา ลงความเห็นเป็น เอกฉันท์.ว่า  ผบ.ทบ.  พูดผิด ในสมมุติฐาน

เรื่อง..บริษัท... เหตุเพราะว่า....บริษัท นั้น เป็น เอกชน..หรือ มหาชน.ก็ตาม

ย่อม ใช้..เงินทุน ของเจ้าของ และ หุ้นส่วน. ลูกจ้างย่อม ถูกไล่ออกได้ ถ้า

ทำผิดกฏ บริษัท. แม้แต่ มหาชน ผู้ถือหุ้น ถ้าทำบริษัท เสื่อมเสีย ก็มีสิทธิ์

โดนทำโทษได้.. ฉะนั้น การจะเอามาเปรียบเทียบกับ  สภาฯ ไม่ได้..

..... เพราะสภาฯ ใช้เงินภาษี ของประชาชนทั้งประเทศ. กลุ่มคนที่เข้าไปใช้เงิน

นั้น ( อาสาสมัคร ) เข้าไปใช้เงิน ( ของชาวบ้าน) ไม่ใช่ ( บริษัท สภาฯ ) ฉะนั้น

สมมุติฐานนี้  จึง ผิด.. แค่....โกงจำนำข้าว ชาวนา.. ก็ บัดซบแล้ว..หรือ ว่า

ผบ.ทบ. ไม่รู้. คนกลุ่มนี้ ไม่เคารพ ศาล รธน..หรือ ผบ.ทบ.ไม่รู้...????  

พวกเราไม่อยาก พูดอะไรแรงกว่านี้... เพียงแต่อยากจะสรุปว่า...คำให้สัมภาษณ์

ของ  ผบ.ทบ. มันน่าจะ ยืนยัน ( คลิปถั่งเช่า ) ได้ดีพอสมควร.....

...... พระฤๅษี....๓/๔/๕๗....

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:46

ผมตลกคำพูดบิ๊กตู่นะ ต้องให้คนมาถอนหงอก หุ้นส่วนของบริษัท เลือกผู้บริหารบริษัทด้วยเสียงส่วนใหญ่ แต่ไม่ใช่เมื่อได้รับเลือกมาแล้ว ต้องยกบริษัทให้ผู้บริหารนี่หน่า

#3 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:51

พลาดจริงๆครับกรณีนี้ ท่านประยุทธไม่ใช่นักพูดที่ดีเลย เทียบกับผบ.สส. จะฉลาดในการพูดและการเจรจามากว่า 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#4 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:19

บริษัทที่เราซื้อหุ้นมา ถ้าผู้บริหารไม่ดี เรายังขายหุ้นทิ้ง ไปถือหุ้นบริษัทอื่นได้

แต่ผู้ถือหุ้นประเทศไทย ถ้าผู้บริหารเลวบัดซบ จะให้ขายหุ้นทิ้งไปถือหุ้นประเทศไหนครับ บิ๊กตูบ o_O

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#5 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:24

*
POPULAR

น่าคิด น่าฟังจากคุณสมจิตต์ นวเครือสุนทร..

ฝาก 10 คำถามถึง พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผู้บัญชาการทหารบก

คำสัมภาษณ์ของ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผบ.ทบ. (2 เม.ย.57)

สำหรับกรณีที่มีการเรียกร้องให้กองทัพอย่ายอมรับอำนาจของรัฐบาลรักษาการนั้น พล.อ.ประยุทธ์ นิ่งคิดพักใหญ่ก่อนกล่าวว่า มันไม่ใช่ในระบบ ถามคำถามที่ตอบยาก ตอบไม่ได้ เพราะถ้าตอบ ก็จะไปอยู่อีกข้างหนึ่ง สมมุติว่า ท่านทำงานในบริษัทหนึ่งและท่านประท้วงเจ้าของบริษัท ถามว่า ทำได้หรือไม่ ถ้าคุณไม่เห็นด้วยกับผู้บริหารของคุณ คุณกล้าไล่เขาออกหรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็ต้องทำหน้าที่ของคุณ เมื่อเขาให้ตนทำหน้าที่อะไร ก็ทำตามหน้าที่ จะไม่วิพากษ์วิจารณ์ให้เกินเลย เพราะจำเป็นต้องรักษาสถานภาพของตน เพื่อทำงานทุกงานให้ได้ ส่วนจะผิดหรือถูก จะรับหรือไม่รับก็ต้องไปว่ากันมา

----

10 คำถามถึง ผบ.ทบ.

1.) ท่านเป็น "ทหารของพระราชาและประชาชน" หรือ เป็น "ทหารของบริษัทยิ่งลักษณ์"

2.) เงินเดือนที่ท่านได้รับเป็นภาษีของประชาชนหรือเป็นเงินของ "ยิ่งลักษณ์" ที่ท่านเปรียบเทียบว่าเป็นเจ้าของบริษัท

3.) หากท่านตอบว่าได้รับเงินเดือนจากภาษีของประชาชน จะถือว่าใครเป็นเจ้าของบริษัทระหว่าง "ยิ่งลักษณ์" กับ "ประชาชน"

4.) ท่านทำงานด้านความมั่นคงเห็นพฤติกรรมการก่อการร้ายแดงมาตั้งแต่ปี 2553 และระบุเองว่าสถานการณ์ปัจจุบันมีความพยายามที่จะก่อเหตุซ้ำรอย ท่านทราบมั้ยว่าเป็นกลุ่มไหน

5.) เมื่อรัฐบาลยิ่งลักษณ์เป็นภัยต่อความมั่นคงของชาติ ไม่เคารพกฎหมาย ทำลายองค์กรอิสระ ตุลาการ ปลุกปั่นให้เกิดความแตกแยก ฯลฯ ในฐานะที่ท่านดูแลงานด้านความมั่นคงท่านจะทำหน้าที่ของตัวเองอย่างเต็มกำลังความสามารถเพื่อรักษาบ้านเมืองอย่างไร

6.) ธงชัยเฉลิมพล อันเป็นเครื่องหมายแห่งชัยชนะประจำหน่วยทหาร มีความหมายสามประการคือ ผืนธงหมายถึงชาติ บนยอดธงบรรจุพระพุทธรูป หมายถึง พุทธศาสนา และเส้นพระเจ้า (พระเกศา) ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว หมายถึง องค์พระมหากษัตริย์ ท่านได้ทำหน้าที่ปกป้อง ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ อย่างเต็มความสามารถหรือยัง

7.) ท่านปฏิบัติหน้าที่โดยยึดคำปฏิญาณตนต่อธงชัยเฉลิมพล หรือทำหน้าที่ตามคำชี้นิ้วของใครก็ได้ที่เข้ามาเป็นรัฐบาลโดยไม่คำนึงว่าคำสั่งนั้นจะชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ และรัฐบาลจะบริหารประเทศด้วยความชอบธรรมหรือเปล่า

คำปฏิญาณตนต่อธงชัยเฉลิมพลของทหาร
ข้าพเจ้า (ยศ นาย นามสกุล) ขอกระทำสัตย์ปฏิญาณว่า
ข้าพเจ้า จักยอมตาย เพื่ออิสรภาพ และความสงบแห่งประเทศชาติ
ข้าพเจ้า จักรักษาไว้ ซึ่งความศักดิ์สิทธิ์ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย
ข้าพเจ้า จักอยู่ในศีลธรรมของศาสนา
ข้าพเจ้า จะเชิดชูและรักษาไว้ ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า
ข้าพเจ้า จักเชื่อถือผู้บังคับบัญชา และปฏิบัติตามคำสั่งโดยเคร่งครัด ทั้งจักปกครองแก่ผู้ใต้บังคับบัญชา โดยยุติธรรม
ข้าพเจ้า จะไม่แพร่งพรายความลับของราชการเป็นอันขาด

8.) ถ้าผู้บริหารมีนโยบายที่จะแบ่งแยกแผ่นดิน ล้มล้างสถาบันหลักของชาติ เปลี่ยนแปลงศาสนา ท่านก็จะต้องปฏิบัติตามโดยไม่กล้าโต้แย้งหรือประท้วง แม้ว่าสิ่งเหล่านี้จะกระทบต่อความมั่นคงของชาติ ศาสนาและพระมหากษัตริย์ อย่างนั้นหรือ

9.) ท่านกำลังรักษาสถานะของตนมากกว่าเสถียรภาพความมั่นคงของชาติหรือไม่

10.) ประเทศของเรา "จอมทัพ" คือ ผู้สามารถใช้อำนาจสูงสุดหรือกองกำลังทหารทั้งปวงในประเทศ และ "จอมทัพไทย" หมายถึง "มหากษัตริย์" ท่านยังคิดว่า "ผู้บริหารของท่าน" คือ "รัฐบาลยิ่งลักษณ์" อยู่หรือไม่

ในฐานะเป็นประชาชน เป็นนายจ้าง พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผบ.ทบ. และนายจ้างของ ครม.ยิ่งลักษณ์ ดิฉันกล้าไล่ทุกคนที่ไม่ทำหน้าที่ของตนหรือสร้างความเสียหายให้กับชาติออกจากตำแหน่ง โดยไม่คิดว่าจำเป็นจะต้อง "รักษาสถานะใด ๆ ของตัวเอง" เพราะ "ชาติ อยู่ เหนือทุกสิ่ง"หรือว่าสำหรับ พล.อ.ประยุทธ์แล้ว "สถานะของตน" อยู่เหนือทุกอย่างแม้แต่ "ชาติ" ?

https://www.facebook...134360300047843

#6 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:45

*
POPULAR

...... บ้านเมืองนี้     จะเป็น แบบนี้ ไหม..??????  

#7 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:55

big ตู่ พลาดละงานนี้

#8 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:12

ตัวอย่างที่เขายกมาเปรียบเทียบนั้น จะเข้าท่าหรือไม่เข้าท่า ผมว่ามันเป็นเรื่องหนึ่ง

แต่ต้องมองสาระด้วยว่าเขาต้องการสื่อถึงเรื่องอะไร เพราะตอนนี้ก็มีการนำตัวอย่าง

ที่เขาเปรียบเทียบไปวิพากษ์วิจารณ์มากมาย บางแห่งถึงขั้นด่าทอก็มี

มันก็แค่ตัวอย่างที่เขายกขึ้นมาเปรียบเทียบเท่านั้น แล้วสาระจริง ๆ มันคืออะไร

ข้าราชการมันเป็นผู้ใต้บังคับบัญชาของรัฐบาล ถ้าเขาจะเปรียบเทียบผิดก็ตรงที่ไปยก

เอาเรื่องลูกจ้างบริษัทมาเปรียบเทียบนั้นแหละ

แต่ถ้าจะให้พูดตรง ๆ ก็คือ เขาเป็นผู้ใต้บังคับบัญชาของรัฐบาล แล้วจะไปกดดันให้เขา

ไปไล่รัฐบาล ได้ยังไง

เราเป็นประชาชน เราจะทำอะไรอย่างไร มันไม่มีกฎระเบียบควบคุมเหมือนข้าราชการ

รัฐบาลนี้เขายังอยู่ได้ตามกฎหมาย เราเป็นประชาชนเห็นว่ามันทุจริตประพฤติมิชอบเราก็ไล่ได้

แต่ข้าราชการมันทำอย่างเรายาก เขาจะทำอย่างเราได้ก็ต่อเมื่อรัฐบาลนี้มันสิ้นสภาพตามกฎหมาย

แล้วแต่ยังไม่ยอมออกนั่นแหละ 

เพราะฉะนั้นที่เขาต้องการสื่อก็คือ อย่าไปกดดันเขาให้ออกมาไล่รัฐบาล เท่านั้นเอง โดยเฉพาะ

ทหาร ถ้าเขาออกมาแสดงตัวไม่เอารัฐบาลเหมือนที่กระทรวงสาธารณสุขทำ มันก็คือการ ประกาศ

ยึดอำนาจรัฐบาล นั่นแหละ ต้องการให้เขาทำอย่างนั้นกันหรือไร ถ้าเขาทำอย่างนั้นเมื่อใด มันจะ

ยิ่งไม่บานปลายกันใหญ่โตหรือ

#9 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:35

-_-  สุดเซ็งขอรับ... ที่ผ่านมาดูภาพรวมๆก็เชื่อว่าทหารพยายามอยู่เบื้องหลังไม่ออกตัว แต่นานๆไป แต่ละบทสัมภาษณ์ของตัวผู้นำทัพทั้งหลายเอง ยิ่งสนับสนุนความเชื่อของผู้คนในคลิปถั่งเช่า... โดยเฉพาะ ทบ. นับวันยิ่งชัดเจน... กระพ๊มเองไม่ได้หวังให้ทำการปฏิวัติอันใด แต่ก็เชื่อแค่ผู้นำทุกกระทรวง ทบวง กรม ไม่ทำตัวเป็น "ขี้ข้า" ประธานบริษัทฯ อย่างที่ว่า... มองภาพรวมๆที่เด็กปัญญาอ่อนวันนี้ยังรู้ได้ว่าใครชั่วช้าต่อแผ่นดิน... แล้วคำรามออกมาพร้อมๆกัน... ขี้คร้านอีห่านรากนั่นและขี้ข้าทั้งหลายจะกระเด็นกระดอนไปนมนาน...

<_<  เห็นแต่ล่ะตัวออกมาแต่สำราก... กรูเป็นขี้ข้า... มันถึงได้ชิหายวายวอดมาจนทุกวันนี้แลขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#10 funnysun

funnysun

น้องเก่า

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:00

สรุป ออกมาบอกว่าเป็นขี้ข้าเช่นเดียวกับ ไอ้ขี้ข้า ดร.เสนาบดีแรงงาน เพียงแต่ไม่พูดออกมาเป็นคำตรงๆ แค่นั้นเอง ไอ้ขี้ข้า ณ บางบอน แน่กว่าเยอะ มันเป็นขี้ข้าก็ยอมรับตรงๆ ไม่ต้องมาทำเป็นเหนียม แหวะ

#11 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 13:47

ถ้ามองเอาแต่ได้ของเราอย่างเดียวก็คิดได้ครับว่า ผบ ทบ เข้าข้างทักษิณแบบสนธิว่า

แต่ถามว่า สิ่งที่ กปปส ทำอยู่ โดยไปกดดันตามหน่วยราชการนี่ เสื้อแดงทำได้ไหม

วันที่ 5 เสื้อแดงมาชุมนุม แล้วยกขบวนไปตามหน่วยราชการเพื่อกดดันให้หน่วยราชการ

เข้าข้างรัฐบาล ทำได้ไหม ยกพวกไปถึงกระทรวงแล้ว รมต ของเพื่อไทยสั่งเปิดประตู

ต้อนรับ เป็นการแสดงออกว่าประชาชนกับข้าราชการร่วมมือกันปกป้องรัฐบาลใช่ไหม

ยกขบวนไปกดดันทหาร ทหารจะทำยังไง เขาทำได้ดีที่สุดก็บอกว่าเขาให้ความเป็นธรรม

ทั้งสองฝ่าย แบบ ผบ พล 1 พูดนั่นแหละ

ทำไม่ต้องคิดว่าสิ่งที่สนธิพูด มันคือความถูกต้องครับ การไปกล่าวหาโจมตีทหาร หา

ประโยชน์อะไรไม่ได้เลย แต่ก็ทำมาตลอด

เราทำอะไรเราก็บอกว่าที่เราทำมันถูกต้องมันทำเพื่อชาติ เสื้อแดงมันก็พูดเหมือนเรานั่นแหละ

เพราะฉะนั้น อยู่ที่กฎหมายครับ ตราบใดที่ศาลยังไม่มีคำตัดสินอะไรออกมา เราจะเที่ยวไปกดดัน

ข้าราชการให้มาทำตามเราร้อยเปอร์เซ็นต์ หรือให้พูดอะไรตามที่เราอยากได้ยินได้ฟัง มันเป็นไป

ไม่ได้หรอกครับ จะดูว่าข้าราชการเข้าข้างไหน อย่ารีบด่วนพูดครับ รอดูว่าถ้าศาลตัดสินว่านายก

หมดสภาพแล้วเขาไม่ยอมรับ เขาปลุกระดมคนเสื้อแดงมาต่อต้าน ค่อยดูตอนนั้นครับว่าทหาร

เข้าข้างทักษิณหรือเปล่า

#12 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 13:56

*
POPULAR

นั่งมองดูท่านประยุทธ บางครั้งมีความรู้สึกดีใจ ปนกับความอึดอัด การที่แกออกมาปรามชาวสีเสื้อต่างๆ มันก้อเข้าท่าอยู่ เพราะไม่ต้องการเห็นคนในชาติฆ่าฟันกันเอง แต่ที่อึดอัดคือ ท่านผบ.ทบ.ท่านก้อรู้ว่าฝ่ายไหนที่ดูหมิ่นเกียรติสถาบัน ทำไมท่านไม่จัดการลงมือทำอะไรซักอย่าง จะทนนั่งดูให้มันกระทำเยี่ยงนี้จนท่านเกษียณเลยหรือ.....

ไอ้เรื่องที่ท่านผบ.ทบ.ไม่เข้าข้างฝ่ายใดนั้นพอฟังได้ แต่เรื่องสถาบันสูงสุดนั้นกระผมว่าท่านนิ่งจนเฉยเกินไปนะครับ

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#13 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 13:59

ผมคิดเหมือนคุณ blue นะ 

ว่ารอศาลฟันลงมาก่อนเถอะ

ถ้าฟันแล้วทหารยังนิ่ง ก็ค่อยดูบริบทโดยรอบอีกที

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#14 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:01

หลายคนออกมาถล่มผบ.ทบ.

ขาใหญ่ในกลุ่มนั้นคือนายสนธิ ลิ้มทองกุล

บางคนออกมาช่วยถล่มเพราะผบ.ทบ.ไม่ทำอะไรที่สะใจพวกเขา

ต้องมองด้วยครับว่าคนที่ถล่มกับคนที่ถูกถล่ม คนไหนทำอะไรให้ชาติและประชาชนบ้าง

พล.อ.ประยุทธิ์ มีนายคือรมต.กลาโหมและรัฐบาล

ที่แกทำอยู่ทุกวันนี้ท่านๆคิดว่าถูกใจนายแกไหมครับ

ผมว่าถ้านายกฯและเผาไทยปลดแกได้ เขาทำไปนานแล้ว

จะตำหนิด่าทออะไรน่าจะเห็นใจคนทำงานบ้าง

หันไปดูนายสนธิดีกว่า คนๆนี้ไม่ว่าทำหรือพูดอะไรต้องมีเบื้องหลังเสมอ

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:13

ตัวอย่างที่เขายกมาเปรียบเทียบนั้น จะเข้าท่าหรือไม่เข้าท่า ผมว่ามันเป็นเรื่องหนึ่ง

แต่ต้องมองสาระด้วยว่าเขาต้องการสื่อถึงเรื่องอะไร เพราะตอนนี้ก็มีการนำตัวอย่าง

ที่เขาเปรียบเทียบไปวิพากษ์วิจารณ์มากมาย บางแห่งถึงขั้นด่าทอก็มี

มันก็แค่ตัวอย่างที่เขายกขึ้นมาเปรียบเทียบเท่านั้น แล้วสาระจริง ๆ มันคืออะไร

ข้าราชการมันเป็นผู้ใต้บังคับบัญชาของรัฐบาล ถ้าเขาจะเปรียบเทียบผิดก็ตรงที่ไปยก

เอาเรื่องลูกจ้างบริษัทมาเปรียบเทียบนั้นแหละ

แต่ถ้าจะให้พูดตรง ๆ ก็คือ เขาเป็นผู้ใต้บังคับบัญชาของรัฐบาล แล้วจะไปกดดันให้เขา

เราเป็นประชาชน เราจะทำอะไรอย่างไร มันไม่มีกฎระเบียบควบคุมเหมือนข้าราชการ

รัฐบาลนี้เขายังอยู่ได้ตามกฎหมาย เราเป็นประชาชนเห็นว่ามันทุจริตประพฤติมิชอบเราก็ไล่ได้

แต่ข้าราชการมันทำอย่างเรายาก เขาจะทำอย่างเราได้ก็ต่อเมื่อรัฐบาลนี้มันสิ้นสภาพตามกฎหมาย

เพราะฉะนั้นที่เขาต้องการสื่อก็คือ อย่าไปกดดันเขาให้ออกมาไล่รัฐบาล เท่านั้นเอง โดยเฉพาะ

ทหาร ถ้าเขาออกมาแสดงตัวไม่เอารัฐบาลเหมือนที่กระทรวงสาธารณสุขทำ มันก็คือการ ประกาศ

ยึดอำนาจรัฐบาล นั่นแหละ ต้องการให้เขาทำอย่างนั้นกันหรือไร ถ้าเขาทำอย่างนั้นเมื่อใด มันจะ

บิ๊กตู่ก็หุบปากสิครับ เค้าบอกว่า คนฉลาดพูดเมื่อถึงเวลาพูด คนโง่พูดเพราะไม่มีอะไรจะพูด ไม่พูดแบบนี้ คงไม่มีใครไปว่าอะไรนะครับ คำที่พูดว่ารัฐบาลเป็นเจ้าของบริษัท มันเหมือนกดให้คนไทยทุกคนอยู่ใต้ตีนเจ้าของบริษัทครับ คนไทยไม่ได้โง่ที่ต้องกราบไหว้รัฐบาลทุกคนนะครับ เพราะเค้ารู้ว่าเค้าจ่ายภาษี ตัวจริงของเค้าคือเจ้าของบริษัท ไม่ใช่รัฐบาล 

#16 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:19

มันไม่เกี่่ยวกับทำอะไรเพื่อชาติมากกว่ากัน แต่ที่ต้องมีคนออกมากระทุ้ง และทำความเข้าใจให้บิ๊กตู่ซะใหม่ว่า รัฐบาลไม่ใช่เจ้าของบริษัท แต่เป็นลูกจ้างของคนเสียภาษี อย่ากดคนไทยให้อยู่ใต้ตีนรัฐบาลขี้โกง มันหมดสมัยที่คนไทยต้องไหว้นักการเมืองแล้ว นักการเมืองต่างหากที่ต้องไหว้ปประชาชน คนไทยมีการศึกษามากขึ้น ไม่ใช่ในสมัยก่อนที่ต้องนั่งยองๆ ไหว้นักการเมือง เพราะยังไม่เข้าใจว่า รัฐบาลมันได้เงินเดือนจากภาษีของพวกเค้า 

#17 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:34

ผมบอกแล้วไงว่า ถ้าจะผิดก็ผิดตรงไปยกตัวอย่างว่าเป็นลูกจ้างบริษัทนั่นแหละ แต่โดย

ความหมายมันเหมือนกันครับ เพราะเป็นข้าราชการเขาก็เป็นผู้ใต้บังคับบัญชาของรัฐบาล

เหมือนกัน

ที่เขาต้องพูด ผมมองว่าเขาส่งสัญญาณให้รู้ว่าอย่าไปกดดันเขาแบบนั้น เพราะเขาทำไม่ได้

เนื่องจากก่อนหน้า ลูกชายสนธิก็ออกมาพูดถึงกำนัน ว่าต้องไปกดดันทหารให้พูดให้ชัดว่า

ยืนอยู่ข้างไหน แล้วช่วงนี้ กำนัน ก็ออกเดินสายไปตามหน่วยราชการ แล้วถ้าไปพูดหรือไป

กดดันแบบที่ลูกชายสนธิ บอก ถามว่าอะไรจะเกิดขึ้นครับ สู้เขาพูดให้รู้ก่อนจะได้ไม่ต้องไป

กดดันเขาไม่ดีหรือ ไม่ต้องมาหมางใจกันว่า อุตส่าห์ไปพูดไปถามแล้วปฏิเสธ

เรากำลังต่อสู้อยู่กับรัฐบาลกะล่อน หน้าด้าน ไม่ยอมรับกฎหมายนะครับ แค่รองเท้าผ้าใบกับ

ใจถึง ๆ น่ะ ผมว่าไม่พอครับ ต้องคิดให้มาก แต่คิดแบบสนธิและลูกชายนี่้ มันคิดแบบผลักมิตร

ให้เป็นศัตรูตลอดเวลานะครับ

#18 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:42

ไม่ได้อยากหาเรื่องบิ๊กตู่ครับ ผมไม่คาดหวังอะไรกับบิ๊กตู่อยู่แล้ว แต่การอ้างแบบนี้ มันต้องมีการปรับความเข้าใจให้บิ๊กตู่ครับ ไม่งั้นความคิดแบบนี้มันส่งกระจายออกไป ลูกน้องก็็คิดตาม หวังพึ่งอะไรไม่ได้เลย รับคำสั่งจากรัฐบาลที่่คิดว่าเป็นเจ้าของของบริษัทอย่างเดียว ประเทศมันจะแย่ครับ 

#19 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 15:05

ผมมองว่า ที่เขายกตัวอย่างลูกจ้างบริษัทนั่น ก็เพราะกลัว อย่างที่คุณ Bookmarks กังวลนั่นแหละครับ

(อันนี้ผมเดาเอาเองนะ) ถ้าเขาบอกว่า ทหารเป็นข้าราชการ เป็นผู้ใต้บังคับบัญชาของรัฐบาล จะให้ไปไล่

รัฐบาลได้อย่างไร ถามว่าจะถูกด่าไหมครับ ก็ต้องถูกด่าเหมือนกัน แถมชัดกว่าลูกจ้างบริษัทอีก ว่าเป็นทหาร

ต้องฟังรัฐบาล แต่ผมมองว่า สาระจริง ๆ มันคือ เขาต้องการสื่ออะไรมากกว่า

ใจเย็น ๆ ครับ เรื่องแบบนี้ต้องดูกันยาว ๆ เราเล่นข่าวนี้เป็นกระแสมาก ผลลบมันตกกับเราเอง ผมเห็น ASTV

นั่งด่าเรื่องนี้ทุกรายการแล้วบอกตรง ๆ เหนื่อยแทนกำนัน

#20 spartacus

spartacus

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:04

การที่ผู้ใต้บังคับบัญชา กดดัน ผู้บังคับบัญชา..ให้ลาออก เคยมีมาก่อนนะครับ...ผม.โรงเรียนทำตัวไม่ดี คอรัปชั่น เด็กรวมตัวประท้วง ผู้บริหารการบินไทย บริหารไม่ดี ไม่โปร่งใส..พนักงานรวมตัวไล่..มีอีกหลายกรณีครับ ที่ผู้ที่ถือว่าเป็นผู้ใต้บังคับบัญชา รวมตัวขับไล่...
คราวนี้ ผมขอตั้งข้อสังเกตุ อีกนิด คือ ถ้าศาลตัดสินว่า คณะรัฐมนตรีต้องพ้นจากตำแหน่ง...แล้ว คณะรัฐมนตรี ยังคงดื้อไม่ปฎิบัติ..ตามคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญ...
ผมอยากทราบว่า คราวนี้...บิ๊กตู่..จะว่าไงครับ..จะลอยตัวอีกไหม..ให้ผมคาดเดาน่ะครับ..เมื่อมาถึงเวลานั่น คนอย่างบิ๊กตู่ ก็มาบอกว่าไม่ใช่หน้าที่ ของกองทัพที่จะไปขับไล่รัฐบาล..หรือไปบังคับกฏหมายให้รัฐบาลสิ้นสลายตามคำวินิจฉัยให้ ใช้องค์กรอื่นแทน..สรุป..อย่าไปหวังอะไรกับ..นายทหารที่ทรยศ ความดี อย่างนายคนนี้ครับ...เพราะนี่เป็นสิ่งที่ยืนยัน จากทวงทีทวงทำนอง การกระทำ การแสดงออก ของนายทหารถั่งเช่า คนนี้

ในคลิปที่ ทักษิณพูดไว้ว่า "ผมไว้ใจไอ้ตู่มาก"

ซึ่ง..คงปฏิเสธไม่ได้ ว่า มันคือเรื่องจริง

การปฏิวัติโดยประชาชน สามารถทำได้และเกิดขึ้นมาแล้ว..ไม่ว่าจะเป็นยุโรปก็ตาม เริ่มจากประชาชน โดยมีกองทัพสนับสนุน..แม้ไม่เป็นเอกภาพก็ตามในยุคนั้น...
แต่คราวนี้ที่นี่ประเทศไทย หาก กองทัพประกาศสนับสนุน กปปส.ก็ถือเป็นการปฏิวัติ.ภายใต้การนำของ กปปส...
ใช่หรือไม่ ทำได้ไหม ทำได้ แต่ไม่ทำ...แต่ไม่ทำ แต่ไม่ทำ

Edited by spartacus, 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:12.

#21 spartacus

spartacus

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:17

นั่งมองดูท่านประยุทธ บางครั้งมีความรู้สึกดีใจ ปนกับความอึดอัด การที่แกออกมาปรามชาวสีเสื้อต่างๆ มันก้อเข้าท่าอยู่ เพราะไม่ต้องการเห็นคนในชาติฆ่าฟันกันเอง แต่ที่อึดอัดคือ ท่านผบ.ทบ.ท่านก้อรู้ว่าฝ่ายไหนที่ดูหมิ่นเกียรติสถาบัน ทำไมท่านไม่จัดการลงมือทำอะไรซักอย่าง จะทนนั่งดูให้มันกระทำเยี่ยงนี้จนท่านเกษียณเลยหรือ.....

ไอ้เรื่องที่ท่านผบ.ทบ.ไม่เข้าข้างฝ่ายใดนั้นพอฟังได้ แต่เรื่องสถาบันสูงสุดนั้นกระผมว่าท่านนิ่งจนเฉยเกินไปนะครับ

อยากจะกด like ให้สักล้านครั้ง
บิ๊กตู่..ไม่รู้เหรอว่า ทักษิณเลี้ยงพวกล้มเจ้าไว้..
รู้ไหมครับ..."รู้"

Edited by spartacus, 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:18.

#22 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:28

คำพูดของทหารเหมือนกัน แต่ความคิดต่างกัน

เพื่อนๆสมาชิกตัดสินเอาเองละกัน ว่าใครพูดถูกกว่า

#23 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:01

การที่ผู้ใต้บังคับบัญชา กดดัน ผู้บังคับบัญชา..ให้ลาออก เคยมีมาก่อนนะครับ...ผม.โรงเรียนทำตัวไม่ดี คอรัปชั่น เด็กรวมตัวประท้วง ผู้บริหารการบินไทย บริหารไม่ดี ไม่โปร่งใส..พนักงานรวมตัวไล่..มีอีกหลายกรณีครับ ที่ผู้ที่ถือว่าเป็นผู้ใต้บังคับบัญชา รวมตัวขับไล่...
คราวนี้ ผมขอตั้งข้อสังเกตุ อีกนิด คือ ถ้าศาลตัดสินว่า คณะรัฐมนตรีต้องพ้นจากตำแหน่ง...แล้ว คณะรัฐมนตรี ยังคงดื้อไม่ปฎิบัติ..ตามคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญ...
ผมอยากทราบว่า คราวนี้...บิ๊กตู่..จะว่าไงครับ..จะลอยตัวอีกไหม
..ให้ผมคาดเดาน่ะครับ..เมื่อมาถึงเวลานั่น คนอย่างบิ๊กตู่ ก็มาบอกว่าไม่ใช่หน้าที่ ของกองทัพที่จะไปขับไล่รัฐบาล..หรือไปบังคับกฏหมายให้รัฐบาลสิ้นสลายตามคำวินิจฉัยให้ ใช้องค์กรอื่นแทน..สรุป..อย่าไปหวังอะไรกับ..นายทหารที่ทรยศ ความดี อย่างนายคนนี้ครับ...เพราะนี่เป็นสิ่งที่ยืนยัน จากทวงทีทวงทำนอง การกระทำ การแสดงออก ของนายทหารถั่งเช่า คนนี้

ณ เวลานี้ผมเองก็รอดูตรงนี้ครับ ไม่เพียงแค่ทหารเท่านั้นครับ ข้าราชการทุกกระทรวงกรมกองด้วย ไม่มีข้ออ้างอีกแล้ว

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#24 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:20

.... ดีครับ คุณ blue  เมื่อเห็นต่างก็มาแสดงความคิดต่าง. ในมุมกระทู้ของผม 

เป็นการคุยกัน ระหว่าง ผู้เฒ่า มีนายทหารยศ พล เอก ๒ท่าน แต่ พวกเราต่ำสุด

เกือบ ๗๐ แล้ว ผม ๗๐ กว่า เมื่อวานซืน เราวิเคราะห์กัน หลายเรื่อง แต่นำมา

วิจารณ์แค่ เรื่อง  ( ผบ.ทบ. พูดผิด)  เท่านั้น ไม่ได้ละเมิดสิทธิไปมากกว่านั้น

ทั้งที่เรา วิจารณ์กันรุนแรงกว่านั้น.. การนำเอา ..คลิป.ตังถั่งเช่า..มา ยืนยัน เราก็

มีสิทธิ ที่จะคิดได้. (ถ้าใครเคยฟัง เสียง ในคลิปนั้น) ก็จะเข้าใจ..

..... ถ้าจะให้ตรง กันเลยทีเดียว  คุณอ่าน ของ ( คุณ สมจิตต์ ฯ นักข่าว ) นั่นแหละ

แล้วคุณโต้แย้งกับคุณสมจิตต์ จะดีกว่ากระทู้ของผม...เพราะหลายเรื่องที่ผมไม่ได้พูด

และ ไม่อยากพูด.... ขออภัย เพิ่งกลับจากเดินออกกำลัง..  

#25 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:33

.... มันจะมากกว่านั้น ครับ คุณ ธีรเดชน้อย...ครั้งนี้มี ๒ เรื่อง

หนัก ๆ จำนำข้าว จี ทู จี.. เรื่องนี้ เมื่อ ปปช ชี้แล้ว จะไป ๒แห่ง

วุฒิสภา..กับ ศาล ฯ.... แต่ที่สอง โยกย้ายคุณถวิล. ศาล ปกครอง

สูงสุด ตัดสินแล้ว.. ศาล รธน .ก็ทำงานไม่ยาก.. แต่ว่า คนกลุ่มนี้

เตรียมพร้อมไว้แล้ว..ทั้งกำลังคน กำลังอาวุธ. (ปฏิเสธ) แล้วยึด-

อำนาจตนเอง.. คุณว่าเป็นไปได้ไหม.?? ในเมื่อ ทหารก็อ้อมแอ้ม

เอาบริษัทสภาฯจำกัด ไปแล้ว.... ความจริงไม่อยากพูดเรื่องนี้ -

เพราะมันเป็น การคุย การเดา เหตุการ เท่านั้น.....

#26 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:37

เพ้อเจ้อจริงๆ

พูดมาได้ไง เปรียบประเทศเป็นบริษัท

มันเทียบได้เหรอ ถ้าเป็นบริษัทกุปล่อยให้ผู้บริหารมันโกงกินล้มละลายไปเลย เดี๋ยวกุย้ายไปทำงานที่อื่นก็ได้ แต่นี่มันไม่ใช่..

เป็นถึง ผบ.ทบ. วันๆดีแต่ขู่นักข่าว

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#27 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:42

ถ้าศาลตัดสินว่ารัฐบาลหมดความชอบธรรมแล้ว แต่รัฐบาลไม่ยอมออก แถมยังปลุกระดม

เสื้อแดงมาต่อต่อต้านศาลอีก มันก็เป็นหน้าที่ของพวกเราครับที่จะไล่มันโดยคำสั่งศาล

เป็นเกราะป้องกัน ส่วนทหาร ตำรวจ นั้น มีหน้าที่จัดการกับเสื้อแดงที่รัฐบาลปลุกระดมมาครับ

แต่เวลานี้มันยังไม่ใช่เวลาที่ทหาร ตำรวจเขาจะมาแสดงอะไรได้มากมาย เขาก็แสดงได้แค่

อำนาจหน้าที่ของเขาจะทำได้ โดยเฉพาะทหารนี่ เขาก็ทำอยู่แล้ว แต่เรากลับไปจับเอาคำพูด

ของเขามาเป็นประเด็น ทั้ง ๆ ที่มันเป็นแค่ตัวอย่างที่เขายกขึ้นมาประกอบคำพูดของเขา เราไม่ได้

สนใจเรื่องที่เขาอยากสื่อให้ฟังด้วยซ้ำ แต่เราไปโต้แย้งในเรื่องตัวอย่างที่เขายกมาเพราะคิดว่า

เขายกตัวอย่างแบบนี้ไม่ถูก แสดงว่าเป็นขี้ข้าทักษิณไปแล้วแค่นั้นเอง ผมย้ำอีกครั้งนะครับว่า

ถ้าเขาออกมาประกาศว่าเขายืนอยู่ข้างประชาชน พร้อมที่จะไล่รัฐบาลร่วมกับประชาชน

นั่นคือคือการประกาศยึดอำนาจรัฐบาลครับ แล้วอะไรจะเกิดขึ้นครับ ที่พวกเสื้อแดงจะมาชุมนุมกัน

ก็เพราะเรื่องนี้แหละครับ

เรื่องนี้ทหารก็วิพากษ์วิจารณ์เยอะครับ แต่ส่วนใหญ่เป็นทหารที่เกษียณแล้วและมาร่วมชุมนุมอยู่นั่นแหละครับ

ก็เห็นด่ามาตั้งแต่สมัย อนุพงษ์แล้ว พลตรี นายแพทย์เหรียญทองก็เป็นทหารที่เข้าร่วมการชุมนุม แนวคิดมันก็

จะไปทางเดียวกันทั้งหมดแหละครับ มันคิดได้ ระแวงได้ครับโดยเฉพาะคนที่เชื่อเรื่องคลิปถั่งเช่าแบบสนธิ

คลิปถั่งเช่า ผมมองว่ามันเป็นแค่การลากไส้ คนสองคนออกมาให้สังคมเห็นเท่านั้น แต่ถ้าเราเชื่อคำพูดของ

คนสองคนนี้แบบไม่คิดอะไรเลย ถามว่ามันยุติธรรมกับบุคคลที่ถูกกล่าวถึงในคลิปไหมครับ แล้วคนที่ทักษิณ

บอกว่า มันไว้ใจนี่ เขาแสดงออกที่ทำให้ทักษิณมันไว้ใจจริงหรือเปล่าครับ หรือมีแต่คำพูดของสนธิกับลูกชาย

เท่านั้น ที่โจมตีเขามาตลอดโดยไม่มีหลักฐานอะไรเลย ว่าเขาไปทำอะไรให้ทักษิณจนสมกับที่ทักษิณไว้ใจ

แต่เท่าที่ผมเห็นก็คือ เขาทำขัดใจทักษิณมาตลอด เพราะไม่งั้น การชุมนุมของ กปปส จะมีปัญหามากกว่านี้

อีกเยอะครับ ทั้งเรื่องการถูกลอบยิงระเบิด ขว้างระเบิด เขาระดมทหารออกมาจนนางยิ่งลักษณ์บอกอยากให้

ยกเลิกบังเกอร์ เขาก็ไม่เลิก นางยิ่งลักษณ์ ยกเลิก พรก ฉูกเฉิน คาดกันว่าทหารน่าจะกลับเข้ากรมกองได้

เขาก็ไม่กลับ แบบนี้เป็นการกระทำที่ทักษิณมันไว้ใจหรือครับ

ถ้าให้ผมเลือกเชื่อ ผมก็ต้องเชื่อ พล เอก ประยุทธ ครับ เพราะอย่างน้อยเขาก็ช่วยคุ้มครองผมจาก M 79

ได้บ้างแม้จะไม่ทั้งหมด แต่สนธิ ที่ตั้งหน้าตั้งตาด่าเขานั้น ช่วยผมไม่ได้ครับ

#28 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:54

..... คุณพูด ในแนว สุจริต ยุติธรรม..คุณ blue  มีคนส่วนหนึ่ง คิดอย่างคุณ

แต่ว่า.. ขออภัย ต้องมีแต่ว่า เหตุผลเพราะ ตั้งแต่  ล้อมยิง นร.รามฯ ทั้งคืน

จนบัดนี้ หลายสิบคดี.ตายก็หลายสิบ เจ็บก็หลายสิบ  ตำรวจ ..ทำอะไรได้บ้าง?

บางครั้ง เห็นหน้าคนยิง  คนขว้างระเบิด ชัด ๆ  ตำรวจ ยังจับไม่ได้...

..... ไอ้ตั้ง..คดี หมิ่นสถาบัน  มีหมายจับมาเป็นเดือนแล้ว...ผลงานของตำรวจคืออะไร.?

ผลงานของ DSI  คืออะไร  .?? ทุกคนย่อมรู้กันดีนะครับ...

#29 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:04

.... มันจะมากกว่านั้น ครับ คุณ ธีรเดชน้อย.... แต่ที่สอง โยกย้ายคุณถวิล. ศาล ปกครอง

สูงสุด ตัดสินแล้ว.. ศาล รธน .ก็ทำงานไม่ยาก.. แต่ว่า คนกลุ่มนี้

เตรียมพร้อมไว้แล้ว..ทั้งกำลังคน กำลังอาวุธ. (ปฏิเสธ) แล้วยึด-

อำนาจตนเอง.. คุณว่าเป็นไปได้ไหม.?? ในเมื่อ ทหารก็อ้อมแอ้ม

เอาบริษัทสภาฯจำกัด ไปแล้ว....

ขออนุญาตตัดส่วนไม่เกี่ยวข้องออกนะครับ  :)

จริงๆแล้วผมคิดว่า กรณีคุณถวิลที่ศาลรธน.จะตัดสินภายในสิ้นเดือนนี้จะเป็นข้อสรุปความสงสัยของพวกเราทั้งหมดได้ครับ

ว่าผบ.ทบ.และกองทัพ ยืนอยู่ข้างปชช.จริงไหม ( ขอตัดเรื่องคำให้สัมภาษณ์นะครับ เพราะพลาดจริงๆ และท่านก็รู้ตัวแล้ว)

เพราะจะไม่มีใครอ้างได้อีกแล้วว่า ต้องทำตามกฎหมาย เคารพกฎหมาย ส่วนเรื่องไอพวกหางแดงนั้นจริงครับ มันมาแน่

เพียงแต่มันจะลงมือก่อนศาลวินิจฉัยหรือหลัง แค่นั้นเองครับ ตรงนี้จะเป็นความรับผิดชอบของทหารโดยตรงแล้วครับ ในการ

ทำหน้าที่ยืนเคียงข้างประชาชนและประเทศชาติ รอดูกันครับท่านพระฤาษี  :)  แต่ผมมั่นใจนะครับว่า ผู้การแดงเตรียมการรับมืออยู่

ปล. ผมชอบที่นี่ตรงนี้ครับ การที่ได้แสดงความคิดเห็นเต็มที่ด้วยเหตุและผลและการรับฟังที่ดี

#30 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:24

นึกถึงตอนที่ ผบทบ.พูดตอบเรื่องบังเกอร์ทหารแล้วพวกเราเฮกันสิคะ

ตอนนั้นพวกเราถูกใจกันมาก  กับวลีที่ว่า จะผูกผ้าสีชมพูให้บังเกอร์ หรือบังเกอร์ไม่ใช่เวทีลิเก

แล้วท่านก็ยืนหยัด ไม่ถอนบังเกอร์ทหาร แถมยังปลูกดอกไม้ ดอกไร่ซะสวยงาม

ท่านอาจพูดผิดไปบ้าง ซึ่งเราเองก็ไม่ได้ชอบใจกับคำเปรียบเทียบของท่านหรอกค่ะ แต่ก็อย่างที่คุณ blue อธิบาย

ทหารถืออาวุธอยู่ในมือ จะทำอะไรออกนอกหน้ามากเกินไปก็ลำบาก แค่ปอปคอร์นนี่ก็โดนครหาซะ ... 

ไม่เหมือนอย่างเสื้อแดงนี่คะ ที่สามารถมีอาวุธร้ายแรงไว้ขู่กปปส.ได้ เป็นโจรนรก500 เต็มรูปแบบ แต่ก็ยังได้รับความเอ็นดูจากเป็ด

10403293_1426562117609834_23021669286491

#31 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:25

ผมว่าที่ท่าน ฤาษี ยกตัวอย่างมา นั่นคือประเด็นเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง

นศ ราม เรื่องขว้างระเบิด เรื่องหมิ่นสถาบัน ฯ

ที่ผมบอกว่ามันเป็นประเด็นก็คือ ตำรวจไม่ทำงาน แต่เราไปด่าทหารแทน

ทหารนั้นอำนาจหน้าที่เขาน้อยกว่าตำรวจเยอะครับในสถานการณ์ปกติ

เขาทำได้ตามอำนาจที่เขาจะทำ ซึ่งผมมองว่าเขาก็ทำเต็มที่แล้ว ยกเว้นว่า

เขาประกาศกฎอัยการศึกนั่นแหละ แต่ขณะนี้มันยังไม่มีเหตุที่เขาจะประกาศได้

บางคนก็บอกว่า ก็มันยิงระเบิดตูม ๆ อยู่นี่ไง มันใช้อาวุธสงครามยิงคนอยู่นี่ไง

ทำไมไม่ประกาศ ถามว่ามันใช่หรือครับ นี่มันยังเป็นอำนาจของตำรวจอยู่นะครับ

แต่ถามว่าทหารเขาอยู่เฉยไหมครับ เขาไม่ได้เฉยครับ เขาไปจี้ผู้ว่านนท์ ผู้การนนท์

ให้เร่งขยายผลไอ้ที่พกระเบิดแล้วระเบิดตัวเอง รวมทั้งไอ้ที่ดักยิงการ์ด คปท อยู่นะครับ

ผมมองว่าเขาทำขนาดนี้ แทนที่เราจะให้กำลังใจ หรือสนับสนุนให้เขาทำให้เต็มที่ เรา

กลับไปหยิบคำพูดบางคำพูดของเขามาวิพากษ์วิจารณ์เหมือนจับผิด เพราะมันเป็นคำพูด

ที่ดูจะไม่ถูกใจเราเท่านั้น แล้วถ้าเขาเกิดเปลี่ยนใจ บอก ด่ากูมากนัก ไม่ทำมันละ แล้วเรา

จะทำยังไงต่อดีครับ ลุยโลดเลยไหมครับ ทั้งเสื้อแดง ทั้งตำรวจ ทั้งทหาร

#32 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:12

แต่ผมมองว่า ผบ.ทบ. พูดไม่คิด ต่างหากครับ

#33 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:30

หลายฝ่ายก็คับข้องใจกันอย่างว่า เพราะระบบในประเทศนี่มันเกือบจะเป็นง่อยแดรกเพราะโรคแม้วซินโดรมหมดแล้ว

ที่หวังพึ่งทหาร ก็เข้าใจ แต่สถานการณ์ตอนนี้ จะออกตัวแรงมาก ก็จะเข้าทางแดง เข้าทางรัฐบาลอีก อาจจะยับไม่ถึงเวลาที่ ผบ.ทบ. จะต้องออกมาเต็มตัว

ทุกวันนี้ ผมก็เห็น ทหาร ทำหลายอย่าง ช่วยเหลือ กปปส. ในทางอ้อมหลายทาง แสดงท่าทางไม่ยินยอมพร้อมใจกับรัฐบาลอ้อมๆ ก็มี

แต่บางทีก็เห็นแก ฮึดฮัด ให้เห็น

ผมว่าส่วนหนึ่งที่กระแสนี้ออกมาก็เพราะ ไอ้แป๊ะเอเอสทีวี นั่นล่ะตัวนึง ทำให้เกิดแรงกระเพื่อมดีดไปทางทหารอีก

ในตอนนี้ มิตรที่มีพลังอำนาจพอที่จะงัดกะตะกวดกับกองกำลังติดอาวุธได้โดยที่ีให้ ประชาชนสูญเสียน้อยที่สุด ก็คือ ทหาร

ตอนนี้แกคิดอะไรอยู่ ก็มีแต่เดากันไป เรียกได้ว่า เดาไม่ออกจริงๆ  แล้วเราจะรีบไปยัดเยียด ถีบให้แกไปอยู่ฝั่งไอ้แม้วกันทำไม

ยังไม่ถึงที่่ีสุดแบบที่เห็นชัดเจน แบบที่ไม่ต้องตีความว่า ผบ.ทบ. เลือกไปอยู่ฝั่งแม้วจริงๆ รอเกษียณ ผมว่า ก็ควรเชื่อใจกันไว้หน่อย

ถ้าถึงตอนนั้น แล้ว ว่าเป็นถังเช่าจริง ค่อยขุดโคตรมาด่าก็ยังได้

หวังว่าพวกเราจะไม่เอาอย่าง ไอ้แป๊ะ กันนะครับ

Edited by DarkSwan, 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:32.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#34 DeathRoseTH

DeathRoseTH

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:49

เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ อย่าพึ่งถลำตัว ไม่อยากให้เป็นแบบบอร์ดราชดำนา

ผืนแผ่นดินไทยมีไว้ให้คนไทยอยู่

คนเขารู้จากใจว่าแลกมาด้วยเลือดกษัตริย์และบรรพชนไทย

คนผิดอย่ามาโทษเกม

#35 spartacus

spartacus

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 21:57

ผบ.ทบ ได้แถลงหรือป่าวครับว่า
ให้ไปเลือกตั้ง???

#36 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 22:43

ลุงเคลียร์ให้หมดแล้วฮะวันนี้ 

แถมลุงยังมัดมือชกผบทบ.เอาไว้ด้วย 555555

ลุงผมสุดยอด 

#37 akincana

akincana

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 00:25

argument ได้อยู่

แต่มาพลาดตรงตัวอย่างสนับสนุน argument นี่แหละ

ท่านบิ๊กตู่

Edited by akincana, 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 00:39.

#38 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 01:33

ทำไมผมอ่านแล้วผมสะดุดกับประโยคนี้ล่ะครับ ว่าถ้า "อ่านระหว่างบรรทัด" นัยมันชัดมากเลยนะครับ

คำสัมภาษณ์ของ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผบ.ทบ. (2 เม.ย.57)

สำหรับกรณีที่มีการเรียกร้องให้กองทัพอย่ายอมรับอำนาจของรัฐบาลรักษาการนั้น พล.อ.ประยุทธ์ นิ่งคิดพักใหญ่ก่อนกล่าวว่า มันไม่ใช่ในระบบ ถามคำถามที่ตอบยาก ตอบไม่ได้ เพราะถ้าตอบ ก็จะไปอยู่อีกข้างหนึ่ง สมมุติว่า ท่านทำงานในบริษัทหนึ่งและท่านประท้วงเจ้าของบริษัท ถามว่า ทำได้หรือไม่ ถ้าคุณไม่เห็นด้วยกับผู้บริหารของคุณ คุณกล้าไล่เขาออกหรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็ต้องทำหน้าที่ของคุณ เมื่อเขาให้ตนทำหน้าที่อะไร ก็ทำตามหน้าที่ จะไม่วิพากษ์วิจารณ์ให้เกินเลย เพราะจำเป็นต้องรักษาสถานภาพของตน เพื่อทำงานทุกงานให้ได้

ส่วนจะผิดหรือถูก จะรับหรือไม่รับ ก็ต้องไปว่ากันมา

gladiator 1.jpg

#39 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 08:17

ทำไมผมอ่านแล้วผมสะดุดกับประโยคนี้ล่ะครับ ว่าถ้า "อ่านระหว่างบรรทัด" นัยมันชัดมากเลยนะครับ

สำหรับกรณีที่มีการเรียกร้องให้กองทัพอย่ายอมรับอำนาจของรัฐบาลรักษาการนั้น พล.อ.ประยุทธ์ นิ่งคิดพักใหญ่ก่อนกล่าวว่า มันไม่ใช่ในระบบ ถามคำถามที่ตอบยาก ตอบไม่ได้ เพราะถ้าตอบ ก็จะไปอยู่อีกข้างหนึ่ง สมมุติว่า ท่านทำงานในบริษัทหนึ่งและท่านประท้วงเจ้าของบริษัท ถามว่า ทำได้หรือไม่ ถ้าคุณไม่เห็นด้วยกับผู้บริหารของคุณ คุณกล้าไล่เขาออกหรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็ต้องทำหน้าที่ของคุณ เมื่อเขาให้ตนทำหน้าที่อะไร ก็ทำตามหน้าที่ จะไม่วิพากษ์วิจารณ์ให้เกินเลย เพราะจำเป็นต้องรักษาสถานภาพของตน เพื่อทำงานทุกงานให้ได้

ส่วนจะผิดหรือถูก จะรับหรือไม่รับ ก็ต้องไปว่ากันมา

เพราะจำเป็นต้องรักษาสถานภาพของตน เพื่อทำงานทุกงานให้ได้

เหมือนตอนที่แป๊ะเรียกร้องให้ปชป.ลาออกป่าวคะ

การจะรบกับคนหน้าด้านแบบนางโจรนี่ ต้องทำทุกวิถีทางค่ะ ทั้งในสภา นอกสภา กฏหมาย และ เสียงมวลชน

ถ้ากปปส.ไม่ออกมา นางโจรคงไม่ยุบสภา เมื่อนางโจรไม่ยุบสภา ทหารยิ่งทำอะไรไม่ได้เลย นอกจากรัฐประหาร

เมื่อกปปส.ออกมา เกิดระเบิด ยิงถล่มรายวัน  ก็ยังมีหน่วยข้าวโพดออกมาป้องกัน คุ้มกัน ทำให้มวลชนไม่สูญเสียมากมาย

และเพราะกปปส.ออกมา ทุกฝ่าย ที่มีความกล้าหาญ ก็เดินหน้าออกมาด้วย

แต่ผบทบ. คงจะเป็นเป้าใหญ่เกินไปมั้งคะ ทำให้ขยับลำบาก ได้แต่ส่งสายตา :P

10403293_1426562117609834_23021669286491

#40 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 08:36

พอเรื่องจบ อย่าลืมไปขอโทษเขาละกัน

4 เมษายน 2557 ณ เสรีไทยเวปบอร์ด 

:)

#41 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 08:57

ผมก็หงุดหงิด และค่อนข้างเครียดกับการเปรียบเทียบเรื่องพนักงานบริษัทของพี่บิ๊กตู่ที่ผม ไม่เคยคิดที่จะผลักไสให้ไปอยู่กับฝ่ายตรงข้ามเลย จนกระทั่ง ผมได้อ่านข้อเขียนบนสเตตัสของพี่สุทิน ววรณบวร จากเฟสบุ๊ค Sutin Wannabovorn เชิญอ่านครับ

"อย่าดรามา อย่ามโน อย่าโมโหกันเกินเหตุ"

ครั้งหนึ่งในอดีต ดร.ไตรรงค์ สุรรณคีรี เคยพูดว่าไม่คิดว่าทหารจะใช้กำลังแก้ปัญหา เพราะทหารได้รับฝึกสอนให้อยู่ในระเบียบวินัยและมีหลักการ มีแต่สัตว์เท่านั้นที่มันใช้กำลังต่อสู้กันเพื่อให้ได้เป็นจ่าฝูง คำพูดเปรียบเปรยของ ดร.ไตรรงค์ วันนั้นทำเอาอุณหภูมิการเมืองร้อนเกือบปรอทแตก เพราะมีสื่อสวะมาบิดเบือนคำพูดว่า ดร.ไตรรงค์ “ด่าทหารเป็นสัตว์”

มาวันนี้พลเอกประยุทธ์ จันทรโอชา กำลังตกเป็นเป้าการโจมตี ด่าว่าประณามจากหลายฝ่าย ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะคำพูดที่ไม่ระมัดระวัง แต่ส่วนใหญ่น่าจะมาจากสื่อสวะที่ แปลงสารเสี้ยมให้คนเกลียดชัง ผบทบ คนนี้ เราได้สอบถามกับนักข่าวที่อยู่ในเหตุการณ์วันนั้น น้องเขาเล่าให้ฟังว่า

คำเปรียบเปรยของ ผบทบ วันนั้น พูดออกมาในทำนองประชดประชันสื่อมากกว่า เพราะสื่อถามว่าทำไม่ประกาศกฎอัยการศึกตามที่ กปปส เรียกร้อง ประยุทธ์เลยฉุนตามสไตล์ ตอบไปว่าสถานการณ์ยังไม่ถึงเวลาประกาศกฎหมายสำคัญ เวลานี้ประคบประคองเหตุการณ์ไปก่อน เมื่อนักข่าวถามว่า กปปส เรียกร้องให้ปฏิเสธ นายกรักษาการ พี่แกเลยฉุนตอบไปว่าตอบไปในทำนองว่า

“บริษัทที่ข่าวทำงาน คุณไม่พอใจไล่เขาออกถูกต้องไหม”

นักข่าวบอกว่าเป็นคำพูดประชดประชันนักข่าว มากกว่าความหมายว่ายิ่งลักษณ์ เป็นเจ้าของบริษัทประเทศไทย สิ่งที่นักข่าวเล่าให้ฟังจะตรงตามนั้นหรือไม่ก็ตาม เรายังเชื่อมั่นว่า ผบทบ คนนี้ไม่ได้ชั่วช้าเลวทรามถึงกับเป็นสมุนบริวารทักษิณ ตามที่หลายฝ่ายกล่าวหากัน และ เรายังเชื่อมั่นว่า ผบทบ คงไม่สำส่อนมั่วกับผู้หญิงเลวๆเหมือนกับที่หลายๆคนจินตนาการ

ถ้าเรายังมีสติไม่หลงกลสื่อสวะเลวทรามที่พยายามเสี้ยมให้ ประชาชนเกลียุดชังทหาร คงพอจะจำได้บ้างว่า พลเอกประยุทธ์ ทำอารยะขัดขืน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมมาแล้วกี่ครั้ง ตั้งแต่เรื่องขวาง พรก ฉุกเฉิน ขัดขืนเรื่องให้รื้อบังเกอร์ ส่งกำลังมาดูแลปกป้องประชาชน อย่าลืมว่าเสื้อแดงติดอาวุธที่ถูกจับได้ทุกคดี ล้วนทหารชี้เป้า และ ยังปฏิบัติการทางลับอีกหลายเคสที่ ผบทบ เสี่ยงเพื่อปกป้องประชาชน หลายอย่างที่ไม่สามารถนำมาเปิดเผยได้ยืนยันว่า ผบทบ ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิด

ลองใช้ตรรกะง่ายคิดดูบ้าง ว่าแม้แต่คนทั่วไปเขารู้กันทั้งบ้านทั้งเมืองว่า ชะตากรรมของรัฐบาลนางดอก ตายยกครอกแล้ว รอเพียงไม่กี่อึดใจ ปปช ศาลรัฐธรธรรมนูญ ศาลฏีฏาแผนกคดีอาญาทางการเมือง ก็จะลงดาบจัดการถอนรากถอนโคนกับรัฐบาลนางดอกไม้และตระกูลทักษิณ แล้วใช้อะไรคิดถึงไปเข้าใจทึกทักเอาว่า ผบทบ ยังฝักใฝ่ได้ปลื้มกับระบอบทักษิณ

พลเอกประยุทธ์ ก็เหมือนกับผู้ทีมีวุฒิภาวะอีกจำนวนมาก ที่ไม่ผลีผลามใช้กำลังหรือกฎหมายพิเศษ ในช่วงเข้าใต้เข้าไฟ เพื่อที่ให้กระบวนบวนยุติธรรม ได้ลงอาญานางดอกไม้เบ็ดเสร็จเด็ดขาด

เราเองก็เข้าใจอารมณ์ของคนที่มีการสูญเสียเพิ่มขึ้นทุกวัน แต่ก็เข้าใจอีกเหมือนกันว่าทุกครั้งที่เหตุการณ์ลอบกัดลอบทำร้ายจะให้ทหารแอ คชั่นทันทีไม่ได้ เพราะเป็นหน้าที่ของตำรวจ และ สถานการณ์ยังไม่มีความชอบธรรมพอจะประกาศกฏอัยการศึกหรือนำกำลังออกมา

รู้ว่าเขียนเชียร์ ผบทบวันนี้จะทำให้คนไม่พอใจมาก แต่ไม่เป็นไรครับเพราะไม่จำเป็นต้องแสดงละครให้ใครรักใครนิยมเพราะในชีวิต นี้ ไม่เคยคิดสมัคร ส.ส.ส.ว.อ.อ.บ.ต.อ.บ.จ. ใดๆทั้งสิ้น สำคัญที่สุดคือไม่เคยคิดจะประกวดร้องเพลงไม่จะว๊อยซ์ เอเอฟ เดอะสตาร์ หรือค่ายไหนทั้งสิ้นจำไม่จำเป็นต้องอ้อนแฟนๆให้ช่วยโหวต

I am who I am and I am confident on army commander in chief

------------------------------------------

ที่ต้องเอาข้อเขียนของพี่เขามาลง เพราะพี่สุทินอยู่ในแวดวงการเมืองมานาน และสายข่าว สิ่งที่นำมาเปิดเผยนั้น น่าเชื่อถือกว่า สิ่งที่เหมือนพยายามยัดเยียดให้เราเสพ กำนันสุเทพก็คงเห็นแบบนี้เช่นกัน คำปราศัยเมื่อวานนี้ที่เวทีสวนลุมพินี จึงได้กล่าวถึงบิ๊กตู่ เกี่ยวกับเรื่องที่กำลังโดนครหา

"ผมในฐานะที่ได้ร่วมงานกับพล.อ.ประยุทธ์ในปี 52 ปี53 เห็นว่าเป็นหน้าที่ ที่จะต้องพูดความจริง เมื่อเริ่มการชุมนุม สู้เอาแพ้ชนะเลย ไม่เจรจา แต่วันหนึ่งก็ต้องเจรจาเพราะเกรงใจผู้บัญชาการทั้ง 3 เหล่าทัพ สมัยรัฐบาลนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ตนก็ได้อาศัยกองกำลังเหล่าทัพของพวกท่านมาช่วยแก้ปัญหาจนสำเร็จไปได้ด้วยดี เพราะเจ้าหน้าที่ตำรวจไม่ทำอะไรเลย ทำให้ทหารหลายคนตกเป็นผู้ต้องหาร่วมกับตนจนถึงทุกวันนี้ นี่คือความสัมพันธ์ที่ตนและพล.อ.ประยุทธ์ทำงานร่วมกัน

“ทหารต้องขมขืนใจ เพราะอดีตพวกมันยิงทหาร แต่ขณะนี้กลับมาเป็นนายกูเสียแล้ว นอกจากนี้ทหารก็ยังมาช่วยเราโดยการตั้งป้อมรอบบริเวณชุมนุม เพื่อป้องกันไม่ให้สมุนทักษิณทำร้ายมวลมหาประชาชน ผมมาชี้แจงตามภาษากำนัน บอกเลยว่า พล.อ.ประยุทธ์ และบรรดาพี่น้องที่เป็นทหารของแผ่นดินและประชาชน ไม่คิดร้ายต่อประชาชนแน่นอน และจำเป็นต้องวางตัวให้เหมาะสมกับสถานการณ์ จะพูดจาอะไรต้องระวัง แต่ถูกถามทุกวันก็ต้องมีหลุด ถามมาห้าเดือนแล้ว ทหารไม่ใช่นักการเมืองแบบผมที่จะตอบแบบโน้นแบบนี้ได้ ผมขอความเป็นธรรม อย่าเพิ่งรีบตำหนิ"

ตอนนี้อยู่ในเส้นสายปลายทางสงครามครั้งสุดท้าย ถ้าไม่มั่นคง ทุกสิ่ทุกอย่างที่ตั้งใจทำ จะพังครืนแบบไม่เป็นท่า ถ้าเปรียบเทียบแล้ว ก็เหมือนกับบุคคลในประวัติศาสตร์ชาติจีน 2 ยุค 2 สมัย จิงเคอกับฟานหลี่

จิงเคอมีโอกาส เพียงครั้งเดียว แต่ไม่อาจปลิดชีพจิ๋นซีได้ แต่มีสิ่งหนึ่งที่สัมผัสได้คือ หัวใจของจิงเคอไม่เคยยอมแพ้ และยอมตาย ตอบรับผลงานที่ผิดพลาด

แต่อีกยุคสมัยหนึ่งก็มีฟานหลี่ ที่ไม่เคยคิดแม้แต่จะทำการอุจอาจห้าวหาญเช่นจิงเคอ แต่ใช้ความสงบ ความอดทน การรอคอย ให้ถึงวันนั้น วันที่ฟูซาชะล่าใจ วันนั้น แผนที่ฟานหลี่วางไว้ให้โกวเจี้ยน จึงสัมฤทธิผล

จิงเคอกับฟานหลี่ แม้จะคนละยุคสมัย และไม่อาจนำมาเปรียบเทียบได้ แต่ทั้งสองมีความภักดีต่อผู้ที่อยู่เหนือตนเป็นที่ตั้ง มีจิตใจที่ไม่ยอมสยบให้ฝ่ายตรงข้ามเหมือนกัน แต่แตกต่างกันคือ วิธีการที่จะนำมาสู่ความสำเร็จ

จิงเคอล้มเหลวจึงจบสิ้น และไม่มีโอกาสต่อไปอีก ส่วนฟานหลี่ กว่าจะทำตรงตามเป้าหมายได้ ก็ต้องแลกด้วยรัก เลือด น้ำตา ความอัปยศ อดสู โดยดูหมิ่นเหยียดหยาม อย่างหาที่เปรียบมิได้

ระบอบทักษิณ ใช้แผนส่งเตียวเสี้ยนมาป่วน สร้างความร้าวฉานจนกว่าจะสำเร็จบรรลุเป้าหมายของตน แต่ถ้าไม่มีฟานหลี่ก็ไม่อาจสำเร็จได้ และที่สำคัญ ไม่มีคนเช่นฟานหลี่อยู่กับระบอบทักษิณ ถ้าอยู่ป่านนี้คงได้กลับประเทศไทย ไปนานแล้ว ที่ผ่านมา ฝ่ายต่อต้านระบอบทักษิณ ทำกันมาแล้ว เหมือนชนะ แต่ไม่ชนะเชื้อชั่วไม่ยอมตาย กลับฟื้นคืนชีพทุกครั้งไป หากครั้งนี้ไม่ชนะก็แพ้ ตกเป็นทาสของระบอบทักษิณกันไปทั้งชาติ ทำอย่างไรให้จบ และยุติ อย่างถาวร อยู่ไปอย่างถอดใจ กับมีความหวัง กระตุ้นในชัยชนะ ตลอดเวลา อย่างไร มีคุณค่ากว่ากัน แล้วจะมาสร้างความขัดแย้งขึ้นมา ทำไมอีก เหตุใด ไม่เข้าใจกัน อย่าให้เกมส์เปลี่ยน เพราะความหมั่นใส้ ไม่ยอมลงให้แก่กัน

"นกกระจอกหรือจะรู้เท่าทันพญาอินทรีย์ การศึกไม่เคยหน่ายซึ่งกลอุบาย อย่าผลักไสมิตรแท้ ไปเป็นศัตูร วันเวลามันผ่านไปรวดเร็วราวฝัน เพียงไม่ทันกะพริบตาทุกสิ่งก็แปรเปลี่ยน"

http://www.oknation....4/04/04/entry-1

...

...

...

-_-  อืมมมมมมม...  ขอรับ

:huh:

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#42 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:17

..... พวกเรา ผู้เฒ่า ก็วิเคราะห์กัน ตามเนื้อผ้านะครับ..จากการให้สัมภาษณ์บ้าง 

จาก คลิปถั่งเช่าบ้าง แลจาก สิ่งแวดล้อมของการเมืองปัจจุบันนี้บ้าง.. มันมีแนวโน้ม

ไม่ ปกติ. ถ้าใครเคยศึกษา ( ฝ่าย อักษะ...ฝ่าย พันธมิตร )..เมื่อ ๗๐ กว่าปีก่อน. ก็น่า

ห่วงนะ. เพราะเรื่อง มันเริ่มจาก ( ฉันมาจากการเลือกตั้ง ) แล้ว ไม่ยอมรับใด ๆ ใน -

กระบวนการยุติธรรม ทั้งสิ้น ที่สุด เยอรมัน..เป็นประชาธิปไตย  แบบไหน  คงรู้กันดี

พวกเราเกรงว่า..เมื่อทำผิดมาก ๆ หลายเรื่อง จนหมดทางแก้ตัว แล้วก็ ออกมา คุกคาม

กระบวนการยุติธรรม ถึงกับไม่ยอมรับอำนาจศาล. นั่นเขาเริ่มต้นแล้ว.. มาดู..กลุ่มแดงอักษะ

ที่นี่ มีแต่ โจ๊ก นักโต้วาที.. นักบิดเบือน. จะเป็นแค่....ฉากหน้า...  หรือเปล่า..???

.... มี ๒-๓  นายพล และนาย กี้ ขวดน้ำมัน.... เขาทำอะไรอยู่..?? ที่ไหน..?? นั่นแหละคือ

สิ่งที่เราต้องระวัง... พวกผู้เฒ่าอย่างผม จึงคิดกันว่า  อาจเป็นไปได้ เมื่อ ปฏิเสธ กระบวน-

การยุติธรรม.. ทุกอย่าง  เพราะจำนนต่อหลักฐาน.. กระบวนการ อักษะ ก็อาจปฏิวัติตัวเองได้

เพราะมีอยู่ ทางเดียวที่เขาจะ ( หนีเพื่อคงอำนาจไว้)...

#43 spartacus

spartacus

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:33

ผมบอกแล้วไงว่า ถ้าจะผิดก็ผิดตรงไปยกตัวอย่างว่าเป็นลูกจ้างบริษัทนั่นแหละ แต่โดย
ความหมายมันเหมือนกันครับ เพราะเป็นข้าราชการเขาก็เป็นผู้ใต้บังคับบัญชาของรัฐบาล
เหมือนกัน

ที่เขาต้องพูด ผมมองว่าเขาส่งสัญญาณให้รู้ว่าอย่าไปกดดันเขาแบบนั้น เพราะเขาทำไม่ได้
เนื่องจากก่อนหน้า ลูกชายสนธิก็ออกมาพูดถึงกำนัน ว่าต้องไปกดดันทหารให้พูดให้ชัดว่า
ยืนอยู่ข้างไหน แล้วช่วงนี้ กำนัน ก็ออกเดินสายไปตามหน่วยราชการ แล้วถ้าไปพูดหรือไป
กดดันแบบที่ลูกชายสนธิ บอก ถามว่าอะไรจะเกิดขึ้นครับ สู้เขาพูดให้รู้ก่อนจะได้ไม่ต้องไป
กดดันเขาไม่ดีหรือ ไม่ต้องมาหมางใจกันว่า อุตส่าห์ไปพูดไปถามแล้วปฏิเสธ

เรากำลังต่อสู้อยู่กับรัฐบาลกะล่อน หน้าด้าน ไม่ยอมรับกฎหมายนะครับ แค่รองเท้าผ้าใบกับ
ใจถึง ๆ น่ะ ผมว่าไม่พอครับ ต้องคิดให้มาก แต่คิดแบบสนธิและลูกชายนี่้ มันคิดแบบผลักมิตร
ให้เป็นศัตรูตลอดเวลานะครับ

ผมก็เห็นด้วยกับ หลายๆเหตุผลของแต่ละฝ่ายนะครับ
ทุกฝ่ายมีแนวความคิด ที่แตกต่างกันบ้างแต่อุดมการณ์เดียวกันนะครับ..และ..เช่นกัน ผมก็ไม่อยากเห็น พวกเราทะเลาะกันเองด้วยครับ มวลชนที่เข้มแข็ง จนต่อสู้กับ พรรครัฐบาลโกงได้ทุกวันนี้ เพราะเรารวมตัวกันได้..ครับ
แนวคิดแนวปฏิบัติ..เสนอได้ครับ รับฟังกัน..ให้เหตุผลกัน
ผมว่าจะโอเคมากๆ
ว่ากันตามจริง เราก็ไม่ได้อยากให้ทหารออกมาปฏิวัติเลยสักนิดเดียวนะครับ..
แต่แหม..ผบ.ทบ ออกมาพูดสักนิดได้ไหมว่าให้ทุกฝ่าย ต้องรับคำตัดสินของศาล
ไม่ว่าจะเป็นใคร พูดให้ชัดสักนิด มันจะชื่นใจมากๆเรยยย

#44 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:12

..... พวกเรา ผู้เฒ่า ก็วิเคราะห์กัน ตามเนื้อผ้านะครับ..จากการให้สัมภาษณ์บ้าง 

จาก คลิปถั่งเช่าบ้าง แลจาก สิ่งแวดล้อมของการเมืองปัจจุบันนี้บ้าง.. มันมีแนวโน้ม

ไม่ ปกติ. ถ้าใครเคยศึกษา ( ฝ่าย อักษะ...ฝ่าย พันธมิตร )..เมื่อ ๗๐ กว่าปีก่อน. ก็น่า

ห่วงนะ. เพราะเรื่อง มันเริ่มจาก ( ฉันมาจากการเลือกตั้ง ) แล้ว ไม่ยอมรับใด ๆ ใน -

กระบวนการยุติธรรม ทั้งสิ้น ที่สุด เยอรมัน..เป็นประชาธิปไตย  แบบไหน  คงรู้กันดี

พวกเราเกรงว่า..เมื่อทำผิดมาก ๆ หลายเรื่อง จนหมดทางแก้ตัว แล้วก็ ออกมา คุกคาม

กระบวนการยุติธรรม ถึงกับไม่ยอมรับอำนาจศาล. นั่นเขาเริ่มต้นแล้ว.. มาดู..กลุ่มแดงอักษะ

ที่นี่ มีแต่ โจ๊ก นักโต้วาที.. นักบิดเบือน. จะเป็นแค่....ฉากหน้า...  หรือเปล่า..???

.... มี ๒-๓  นายพล และนาย กี้ ขวดน้ำมัน.... เขาทำอะไรอยู่..?? ที่ไหน..?? นั่นแหละคือ

สิ่งที่เราต้องระวัง... พวกผู้เฒ่าอย่างผม จึงคิดกันว่า  อาจเป็นไปได้ เมื่อ ปฏิเสธ กระบวน-

การยุติธรรม.. ทุกอย่าง  เพราะจำนนต่อหลักฐาน.. กระบวนการ อักษะ ก็อาจปฏิวัติตัวเองได้

เพราะมีอยู่ ทางเดียวที่เขาจะ ( หนีเพื่อคงอำนาจไว้)...

แล้วก็จะจบลงเหมือนฝ่ายอักษะใน ww2  :lol:

#45 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:12

..... พวกเราทุกคน ผมเชื่อว่า ต้องการให้เป็นไป ตาม กระบวนการยุติธรรม...เพราะถือเป็น

หลักของประเทศ.. ถ้าเป็นไปได้ มันก็จะจบลง แบบนี้...บ้านเมืองก็สงบ....

#46 DeathRoseTH

DeathRoseTH

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:04

ทำไมยิ่งลักษณ์และตระกูลชินวัตรหนีออกนอกประเทศไม่ได้ จนนังดอกไม้กรี๊ดบ้านแตกกันไปหลายต่อหลายตลบ

เพราะใครดักไว้ ตำรวจ หรือทหาร? นี่คือกรณีง่ายๆครับที่เอามาเป็นองค์ประกอบในการวิเคราะห์ข่าวสาร

ผืนแผ่นดินไทยมีไว้ให้คนไทยอยู่

คนเขารู้จากใจว่าแลกมาด้วยเลือดกษัตริย์และบรรพชนไทย

คนผิดอย่ามาโทษเกม

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน