Jump to content

- - - - -

อยากรู้ครับ ไล่ระบอบทักษิณผ่านการเลือกตั้ง หรือปฎิรูปผ่านการเลือกตั้งจะไม่ดีกว่าหรอครับ

เลือกตั้ง

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 calpislactoza

calpislactoza

น้องใหม่

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:23

ก็เพราะการเลือกตั้งตามระบอบประชาธิปไตย ก็ถือว่าเป็นกลไกที่สากลอยู่แล้ว น่าจะใช้แก้ปัญหาความขัดแย้งในเรื่องความต้องการที่ต่างกันในสังคมได้ และมันก็เป็นสิทธิขั้นพื้นฐานของคน เดี๋ยวนี้การเมืองการปกครองพัฒนาไปมากแล้วครับ ความคิดคนก็เปลี่ยนไปแล้วด้วย ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะเลือกในสิ่งที่ตนต้องการได้ และรู้สิทธิ์ของตัวเองดี และยิ่งถ้าสิ่งที่เลือก ไปตรงกับความต้องการของคนส่วนใหญ่ ก็ยิ่งดี เพราะสิ่งที่เราเลือกจะได้ถูกเอาไปใช้ ถึงจะไม่มีอะไรมารับประกันว่า เสียงส่วนใหญ่ จะนำพาไปสู่ความเจริญ ถูกต้อง หรือจะเป็นเสียงของคนดีเสมอไปก็ตาม

แต่ระบอบประชาธิปไตยก็ไม่ใช่ระบอบของการเลือกตั้งแต่เพียงอย่างเดียว มันเปิดโอกาสให้มีการตรวจสอบ คานอำนาจกันระหว่างฝ่ายต่างๆ ตามหลักของกฏหมาย และกติกาของการอยู่ร่วมกันอยู่แล้ว เสียงส่วนน้อยยังสามารถทำหน้าที่สอดส่องดูแล และติดตามทิศทางบ้านเมืองให้อยู่ในแนวทางที่ถูกที่ควรได้อยู่ การเลือกตั้งถือเป็นด่านแรก ที่จะแสดงผลความต้องการของคนส่วนใหญ่ โดยที่เสียงส่วนน้อยยอมรับได้ด้วยตามกติกาสากล นับเป็นประชามติของสังคม กิจกรรมอะไรที่จะมามีผลต่อคนในประเทศ มันก็ควรจะต้องผ่านการกรองความเห็นชอบจากด่านนี้ก่อนครับ และในสังคมของผู้พัฒนาแล้ว ผมคิดว่าสิทธิในการตัดสินใจเลือกในสิ่งที่ตนต้องการ ถือเป็นสิทธิ์ที่ไม่สามารถละเมิดได้ และเป็นสิทธิที่ได้มาตั้งแต่เกิด การปิดกั้น ไม่เคารพสิทธิ์ของผู้อื่น จำกัดการตัดสินใจ จึงย่อมนำมาซึ่งความวุ่นวายแน่นอน สภาประชาชน นายกคนกลาง หรือแม้แต่การปฏิรูปก็ควรจะเป็นทางเลือกหนึ่งที่ให้ประชาชนได้เลือกผ่านประชามติ หรือการเลือกตั้งตัวแทน และมีการยอมรับจากสังคมก่อนนะครับ ไม่งั้น สิ่งต่างๆที่ทำไป ก็คงไม่ยั่งยืนถาวรหรอกครับ เพราะเราไปแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ และเพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงความรุนแรง และวุ่นวาย เหมือนอย่างที่เป็นอยู่ในบ้านเมืองเราทุกวันนี้ด้วยครับ

#2 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:29

*
POPULAR

ก็เพราะการเลือกตั้งตามระบอบประชาธิปไตย ก็ถือว่าเป็นกลไกที่สากลอยู่แล้ว น่าจะใช้แก้ปัญหาความขัดแย้งในเรื่องความต้องการที่ต่างกันในสังคมได้ และมันก็เป็นสิทธิขั้นพื้นฐานของคน เดี๋ยวนี้การเมืองการปกครองพัฒนาไปมากแล้วครับ ความคิดคนก็เปลี่ยนไปแล้วด้วย ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะเลือกในสิ่งที่ตนต้องการได้ และรู้สิทธิ์ของตัวเองดี และยิ่งถ้าสิ่งที่เลือก ไปตรงกับความต้องการของคนส่วนใหญ่ ก็ยิ่งดี เพราะสิ่งที่เราเลือกจะได้ถูกเอาไปใช้ ถึงจะไม่มีอะไรมารับประกันว่า เสียงส่วนใหญ่ จะนำพาไปสู่ความเจริญ ถูกต้อง หรือจะเป็นเสียงของคนดีเสมอไปก็ตาม

แต่ระบอบประชาธิปไตยก็ไม่ใช่ระบอบของการเลือกตั้งแต่เพียงอย่างเดียว มันเปิดโอกาสให้มีการตรวจสอบ คานอำนาจกันระหว่างฝ่ายต่างๆ ตามหลักของกฏหมาย และกติกาของการอยู่ร่วมกันอยู่แล้ว เสียงส่วนน้อยยังสามารถทำหน้าที่สอดส่องดูแล และติดตามทิศทางบ้านเมืองให้อยู่ในแนวทางที่ถูกที่ควรได้อยู่ การเลือกตั้งถือเป็นด่านแรก ที่จะแสดงผลความต้องการของคนส่วนใหญ่ โดยที่เสียงส่วนน้อยยอมรับได้ด้วยตามกติกาสากล นับเป็นประชามติของสังคม กิจกรรมอะไรที่จะมามีผลต่อคนในประเทศ มันก็ควรจะต้องผ่านการกรองความเห็นชอบจากด่านนี้ก่อนครับ และในสังคมของผู้พัฒนาแล้ว ผมคิดว่าสิทธิในการตัดสินใจเลือกในสิ่งที่ตนต้องการ ถือเป็นสิทธิ์ที่ไม่สามารถละเมิดได้ และเป็นสิทธิที่ได้มาตั้งแต่เกิด การปิดกั้น ไม่เคารพสิทธิ์ของผู้อื่น จำกัดการตัดสินใจ จึงย่อมนำมาซึ่งความวุ่นวายแน่นอน สภาประชาชน นายกคนกลาง หรือแม้แต่การปฏิรูปก็ควรจะเป็นทางเลือกหนึ่งที่ให้ประชาชนได้เลือกผ่านประชามติ หรือการเลือกตั้งตัวแทน และมีการยอมรับจากสังคมก่อนนะครับ ไม่งั้น สิ่งต่างๆที่ทำไป ก็คงไม่ยั่งยืนถาวรหรอกครับ เพราะเราไปแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ และเพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงความรุนแรง และวุ่นวาย เหมือนอย่างที่เป็นอยู่ในบ้านเมืองเราทุกวันนี้ด้วยครับ

งั้นก็ช่วยยอมรับการตรวจสอบด้วยนะครับ

:lol:  :lol:  :lol: 

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#3 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:33

บอกพร่องเมิงให้ยอมรับการตรวจสอบก่อนดิครัฟฟ์

ไอ้มาตั้งโต๊ะแถลง ไม่ยอมรับศาล ไม่ยอมรับองค์กรอิสระ 

แบบนี้แสดงว่า รัฐบาลไม่เป็นประชาธิปไตยนะครัฟฟ์

:D

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#4 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:38

ดูจากตัวเลขผู้ไปใช้สิทธิ์(ทั้งสส สว) ก็จะรู้ครับ

ว่า ประชาชนยอมรับการเลือกตั้งเป็นส่วนมากจริงมั๊ย

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#5 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:39

*
POPULAR

วันนี้ ขอเขียนสั้น ๆ พอ

ถ้าคนที่ออกไปใช้สิทธิ เลือกตั้ง

มีคุณธรรม เพียงพอ และ มีสติปัญญา เพียงพอ

การเลือกตั้ง แก้ปัญหา ได้ทุกอย่างครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#6 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:40

นักโพสต์หน้าใหม่ ผมไม่อ่านครับ :lol:  :lol:

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#7 calpislactoza

น้องใหม่

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:41

ดูเหมือนว่ารัฐบาลนี้จะไม่ยอมรับการตรวจสอบ หรือคำตัดสินของศาลนะครับ

แต่ผมว่า รัฐบาลเอง ก็ไม่สามารถ ฝืนคำตัดสินได้ครับ

ถึงปากจะว่าไม่ยอมรับ แต่ถ้าศาลตัดสิน ให้สิ้นสภาพ ยังไงก็ต้องไปอยู่ดีครับ

คิดว่าทุกคนก็คงเห็นระบบการตรวจสอบที่กำลังทำงานไล่บี้รัฐบาลกันอยุ่ตอนนี้แล้วครับ

ระบบน่าจะยังไว้ใจอยู่ได้พอสมควรนะครับ

#8 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:48

สายไปแล้วครับ  ระบอบทักษิณจะสูญพันธุ์แล้ว  ถามไปก็เท่านั้น :lol:  :lol:  :lol:

ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#9 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:56

ดูเหมือนว่ารัฐบาลนี้จะไม่ยอมรับการตรวจสอบ หรือคำตัดสินของศาลนะครับ

แต่ผมว่า รัฐบาลเอง ก็ไม่สามารถ ฝืนคำตัดสินได้ครับ

ถึงปากจะว่าไม่ยอมรับ แต่ถ้าศาลตัดสิน ให้สิ้นสภาพ ยังไงก็ต้องไปอยู่ดีครับ

คิดว่าทุกคนก็คงเห็นระบบการตรวจสอบที่กำลังทำงานไล่บี้รัฐบาลกันอยุ่ตอนนี้แล้วครับ

ระบบน่าจะยังไว้ใจอยู่ได้พอสมควรนะครับ

แล้วยังไงครับ มันก็เอามวลชนตัวเอง (ซึ่งบ้างก็จ้างมา บ้างก็มีผลประโยชน์ร่วมกัน บ้างก็โง่จนทุกวันนี้ยอมรับว่าตัวเองเป็นควายแล้ว บ้างก็ถูกหลอกให้หลงให้เชื่อ) มากดดันศาล กดดันองค์กรอิสระ

มาประท้วงว่าโดนกลั่นแกล้ง โดนมือที่มองไม่เห็น บอกว่าคนที่ตรวจสอบตนเป็นอำมาตย์ เผด็จการ บลาๆๆๆ

คิดว่าคนอย่างนี้ใช้วิธีการตามกฎหมายจะยอมออกหรอครับ

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#10 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:57

แยกพระราม 9 รถติดมาก
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#11 calpislactoza

น้องใหม่

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:28

แล้วยังไงครับ มันก็เอามวลชนตัวเอง (ซึ่งบ้างก็จ้างมา บ้างก็มีผลประโยชน์ร่วมกัน บ้างก็โง่จนทุกวันนี้ยอมรับว่าตัวเองเป็นควายแล้ว บ้างก็ถูกหลอกให้หลงให้เชื่อ) มากดดันศาล กดดันองค์กรอิสระ

มาประท้วงว่าโดนกลั่นแกล้ง โดนมือที่มองไม่เห็น บอกว่าคนที่ตรวจสอบตนเป็นอำมาตย์ เผด็จการ บลาๆๆๆ

คิดว่าคนอย่างนี้ใช้วิธีการตามกฎหมายจะยอมออกหรอครับ

ระบอบทักษิณจะอยู่หรือไปไม่ใช่ประเด็นผม

แค่เกรงว่าการแก้ปัญหา ที่ไม่ตรงจุด จะสร้างปัญหาไม่รู้จบ

ยังไงเราก็ต้องยึดหลักอะไรซักอย่าง เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสงบ

คุณก็รู้ว่าเขามีมวลชนนี่ครับ จะโง่ หรือไม่ มวลชนมวลนี้ สร้างปัญหาได้แน่นอน

ถ้าระบอบทักษิณเลว ก็มวลชนมวลนี้แหละ ที่เลือกระบอบเลวๆเข้ามา

ผมว่า นี่แหละคือปัญหา ถ้าคุณบอกเสื้อแดงโง่ ควาย เลว ก็ต้องแก้ที่คนพวกนี้ครับ

ไล่รัฐบาลไป ล้มการเลือกตั้ง แล้วปฏิรูป คนพวกนี้ยังอยู่และเป็นเหมือนเดิมครับ

เขาทำไม่ดีมาเราก็รู้ ก็อย่าไปทำเหมือนเขา

ผมแค่อยากจะบอกว่า

ปัญหาที่หนักหนาที่สุดของประเทศเราตอนนี้ไม่ใช่รัฐบาลโกง หรือ กบฏ กปปส.

แต่ปัญหาคือคนไทยแตกคอกันครับ

ผมไม่ได้บอกว่าต้องเลือกตั้งนะ แค่น่าจะมีวิธีกลางๆ อย่างประชามติ หรืออะไรก็ตามที่เปิดทางให้คนได้เลือก

สิ่งที่กปปส. ทำมา 4-5 เดือน ผมว่าหลายคนเห็น และรับรู้ ไม่เสียเปล่าแน่นอน

ไม่อยากเห็นคนไทยฆ่ากันเองครับ คงต้องเริ่มจากที่ไหนซักที่

Edited by calpislactoza, 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:32.

#12 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:49

นับถือ จขกท.ค่ะที่หวังดีกับประเทศ แต่เกรงว่ามันจะไม่ง่ายนักถ้าเราปฏิรูปผ่านการเลือกตั้ง วุฒิภาวะและค่านิยมของประชากรไทยส่วนใหญ่มันยังไม่พร้อม ณ เวลานี้ รวมถึงอิทธิพลทางการเมืองท้องถิ่น สิ่งเหล่านี้นั่นคือตัวนําพานักการเมืองเลวๆเข้ามาสู่สภา. แล้วไอ้นักการเมืองเหล่านี้มันมีเครือข่ายมากมาย ผัวไม่ได้ก็ส่งเมียแทน คนไทยมีพื้นฐานที่ซื่อและเชื่อคนง่าย แล้วมันจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น มันก็เข้าไปสู่วงจรอุบาทว์เหมือนเดิม. สรุปเลือกตั้งไม่เวอร์คค่ะ คหสต.ค่ะ

#13 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:51

ประเด็นของจขกท.คืออะไรครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าบอกที ต้องการเลือกตั้งก่อนแล้วปฎิรูป

เพราะการมีกลุ่มผู้ชุมนุมไม่ช่วยแก้ปัญหาได้ เพราะมีระบบตรวจสอบที่ดีอยู่แล้ว ถูกไหมครับ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#14 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:29

เรื่องบา่งเรื่อง  ยอมกันยากครับ  โดยเฉพาะนโยบายที่จะมีผลต่อชีวิตคุณไปอีก  สิบปี-ยี่สิบปี  หากคุณเป็นคนส่วนน้อย

ที่คิดว่านโยบายจากรัฐบาลเสียงส่วนใหญ่จะทำให้  ชีวิตคุณและประเทศชาติล่มจมไปเป็นอีกหลายสิบปี  ถามจริง

คุณจะยอมอยู่เฉยๆ  เพื่อรักษาประชาธิปไตยมั๊ยล่ะครับ  คุณอาจยอม  แต่จะมีคนอีกจำนวนมากที่ไม่ยอม  และเลือกที่จะสู้

หากไม่มีการเจรจารอมชอมกัน  คุยกันไม่รู้เรื่อง  สุดท้ายคงต้องจบที่แยกกันอยู่ล่ะ  แล้ววัดไปเลยว่าใครถูกใครผิด

หากไม่อยากแยกกันอยู่หรือฆ่ากันตายไปก่อน  ต้องเจรจารอมชอมกัน  มีมาตราการเพื่อให้เสียงส่วนน้อยพึงพอใจ

หรือคลายกังวลลง  หากดึงดันเลือกตั้งหรือประชามติ  แล้วบีบบังคับให้เสียงส่วนน้อยที่แพ้  ยอมรับ  โดยปัญหาไม่ถูกแก้ไข

ความคับข้องใจไม่คลี่คลาย  เสียงส่วนน้อยก็จะไม่ยอมรับอยู่ดี  อีกสักพักก็จะออกมาประท้วงกันอีก  ปัญหาวนลูปไม่มีวันจบ

ฝ่ายรัฐบาลต้องเลือกครับ  เจรจา  เพื่ออยู่รวมกัน  หรือแตกหัก  เดินหน้าเลือกตั้ง  เสียงส่วนใหญ่จะยอมปรับเพื่ออยู่ร่วมกัน

หรือไม่ยอม  แตกหักกัน  เพื่อ.....รักษาประชาธิปไตยเบี้ยวๆ  คิดดีๆ  คุ้มหรือไม่??

โดยส่วนตัวผมมองว่า  จะเจรจากันได้ในที่สุดครับ  ส่วนการเดินหน้าเลือกตั้งหรือประชามติโดยไม่มีการเจรจาเพื่อยุติปัญหาก่อน  ไม่มีประโยชน์และจะทำให้ปัญหารุนแรงมากขึ้นครับ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:40

ก็ใช้วิธีข่มขู่ โดยการเอาระเบิดไปลงบ้านเค้า กับศาลทุกศาลไง 

#16 กล้วยทอด

กล้วยทอด

น้องใหม่

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:48

ก็เพราะการเลือกตั้งตามระบอบประชาธิปไตย 

แค่ประโยชน์แรก ก้อไม่อยากอ่านต่อละครับ เนื้อหามันวนลูปที่เก่า

คิดตรงนี้ก่อนนะ ถ้าระบบบ้านเมืองยังวุ่นวาย แล้วยังจะดันทุรังเลือกตั้งไปเพื่ออะไร?

#17 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:50

เอาควายไปเลือกตั้ง มันก็ได้ควายนั่นแหละ

เมื่อมันแก้ปัญหาจุดนี้ไม่ได้ ต้องแก้ระเบียบใหม่ เพราะยังไงควายมันก็คิดไม่เป็น เขาจูงไปไหนมันก็ไป

จึงต้องแก้ไข ตัดแข้งตัดขา หามาตรการป้องกันควายที่จะมาเป็นรัฐบาลให้มีช่องโหว่น้อยลง ....แม้จะหาวิธีป้องกันควายเข้าสภาไม่ได้ ก็ยังดีว่าปล่อยให้มันมีอำนาจล้นฟ้า

ให้ตายเถอะโรบิ้น บางพื้นที่ เป็นควายเกือบยกจังหวัด ไม่รู้ห่าเหวอะไร ใครจ่ายเงิน มันก็เลือก แล้วจะไม่ได้ควายเข้าสภาได้ยังไง

ปล.ผมคนเป็นอุดรนะ ไม่ใช่ควายอุดร -_-

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#18 silence

silence

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:58

ระบอบทักษิณจะอยู่หรือไปไม่ใช่ประเด็นผม

แค่เกรงว่าการแก้ปัญหา ที่ไม่ตรงจุด จะสร้างปัญหาไม่รู้จบ

ยังไงเราก็ต้องยึดหลักอะไรซักอย่าง เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสงบ

คุณก็รู้ว่าเขามีมวลชนนี่ครับ จะโง่ หรือไม่ มวลชนมวลนี้ สร้างปัญหาได้แน่นอน

ถ้าระบอบทักษิณเลว ก็มวลชนมวลนี้แหละ ที่เลือกระบอบเลวๆเข้ามา

ผมว่า นี่แหละคือปัญหา ถ้าคุณบอกเสื้อแดงโง่ ควาย เลว ก็ต้องแก้ที่คนพวกนี้ครับ

ไล่รัฐบาลไป ล้มการเลือกตั้ง แล้วปฏิรูป คนพวกนี้ยังอยู่และเป็นเหมือนเดิมครับ

เขาทำไม่ดีมาเราก็รู้ ก็อย่าไปทำเหมือนเขา

ผมแค่อยากจะบอกว่า

ปัญหาที่หนักหนาที่สุดของประเทศเราตอนนี้ไม่ใช่รัฐบาลโกง หรือ กบฏ กปปส.

แต่ปัญหาคือคนไทยแตกคอกันครับ

ผมไม่ได้บอกว่าต้องเลือกตั้งนะ แค่น่าจะมีวิธีกลางๆ อย่างประชามติ หรืออะไรก็ตามที่เปิดทางให้คนได้เลือก

สิ่งที่กปปส. ทำมา 4-5 เดือน ผมว่าหลายคนเห็น และรับรู้ ไม่เสียเปล่าแน่นอน

ไม่อยากเห็นคนไทยฆ่ากันเองครับ คงต้องเริ่มจากที่ไหนซักที่

คล้ายกับเอาปืนมาขู่ บอกให้ยอมจำนนนะคะ

แต่กำนันก็บอกแล้วว่า ถ้าเสื้อแดงจะใช้กำลังลุยจริงๆ กำนันก็จะกลับ ไม่เสี่ยงให้มวลชนต้องสูญเสียแน่นอน

แล้วเรื่องการเลือกตั้งที่เป็นปัญหา  ก็นี่ไงคะ แค่นางโจรนรก.500 ยอมลาออกพร้อมรมต.ทั้งคณะ เรื่องก็จบแล้ว

ต่อไป ถ้านายกคนกลาง หรือการปฏิรูปไม่ถูกต้อง ก็ว่ากันอีกที เสื้อแดงออกมาตอนนั้นก็ยังไม่สายนี่คะ  ดีกว่าที่จะดื้อดึงในขณะนี้ ดิสเครดิตตัวเองให้เป็นโจรนรก500 ไปเรื่อยๆ

หรือเราต้องยอมจำนนกับคำขู่เผาบ้านเผาเมือง ก่อสงครามกลางเมือง หรือแบ่งแยกประเทศ

10403293_1426562117609834_23021669286491

#19 akincana

akincana

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:59

*
POPULAR

"เมื่อประชาชนเลือกผู้แทนโกงก็ได้ 'ผู้แทนโกง'

ผู้แทนโกงทั้งหลายไปประกอบกันเป็นรัฐสภาก็เป็น 'รัฐสภาโกง'

รัฐสภาโกงไปตั้งคณะรัฐบาลก็เป็น 'คณะรัฐบาลโกง'

เจ้าหน้าที่ทุกคนก็เป็นคนโกง โกงกันทั้งบ้านทั้งเมือง

หรือจะโกงขึ้นไปเป็นเทวดา เพราะว่าคนโกงมันทำบุญทำกุศล

ไปเกิดเป็นเทวดา มันก็เป็น 'เทวดาโกง'

โกงกันหมดทั้งจักรวาล

แล้วจะอยู่กันได้อย่างไร??"

-พุทธทาสภิกขุ-

#20 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:05

ในสังคมของผู้พัฒนาแล้ว

นายกและคณะน่าจะลาออกไปนานแล้ว ไม่อยู่หน้าด้านหน้าทนแบบนี้หรอก

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#21 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:10

ถ้าคนไทยต้องแตกคอกัน  เพราะคนกลุ่มหนึ่งแยกชั่วดีไม่ออก  ก็คงต้องแตกคอกันละครับ

ปัญหาที่มันยืดเยื้อจนถึงวันนี้ มันไม่ใช่ความคิดเห็นต่างกันทางการเมือง ถ้าเป็นแบบนั้น เลือกตั้งเป็นทางออกครับ

แต่นี่มันคือความขัดแย้งของคนที่ไม่ยอมรับกฏหมาย ยอมรับnormของสังคม สร้างและปลุกมวลชนของตนเองขึ้นมา

ด้วยเงินและประชานิยมแดกด่วน เพื่อมาเป็นback up การทำความชั่วของตัวเอง

Edited by webster, 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:11.

#22 calpislactoza

น้องใหม่

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:37

ประเด็นของจขกท.คืออะไรครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าบอกที ต้องการเลือกตั้งก่อนแล้วปฎิรูป

เพราะการมีกลุ่มผู้ชุมนุมไม่ช่วยแก้ปัญหาได้ เพราะมีระบบตรวจสอบที่ดีอยู่แล้ว ถูกไหมครับ  :)

ที่ผมวนเวียนอยู่กับการ "เลือก" เพราะว่า ผมเห็นว่า วิธีการนี้น่าจะเป็นวิธีสากลที่ยอมรับได้พอสมควร

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเลือกตั้งอย่างเดียว คือ จะเป็นประชามติ หรืออะไรก็ได้

เพราะอย่างที่บอกว่า ผมคิดว่าถ้าไปจำกัดสิทธิ์การเลือกของคน ที่ถึงแม้ว่าเขาจะโง่ หรือเลว ก็อาจนำไปสู่ความรุนแรงได้ครับ

ผมคิดว่านี่คือ ปัญหาที่ทาง กปปส.ต้องคิดก่อนว่า จะเข้ามาปฏิรูป โดยไม่ให้เกิดความรุนแรงได้ยังไง

ทุกคนคงจะเห็นภาพอยู่แล้วว่า ถ้าวันนี้ รัฐบาลสิ้นสภาพไป แล้วเป็น กปปส.หรือนายกคนกลาง เข้ามาบริหาร พวกเสื้อแดง จะทำอะไร

นี่คือปัญหาที่ไม่รู้จบ ที่ทุกคนก็รู้ แต่ก็ยังพยายามผลักดันแนวความคิดของตนต่อไป

การปฏิรูป ผมมองว่า เป็นข้อเสนอ ถึงแม้ว่าจะดี ยังไงก็ต้องมีการยอมรับจากสังคมโดยรวมก่อนครับ ไม่งั้นก็อาจจะตีกันอีก

ตอนนี้คำว่าปฏิรูปยังเป็นนามธรรมอยู่มาก เหมือนคนจะซื้อของแต่ยังไม่รู้รายละเอียด ก็ตัดสินใจลำบากนะครับ

ถ้าของดี แล้วบอกให้คนทั่วไปรู้ คนเกิดสนใจขึ้นมา ก็ขายได้ครับ

ผมไม่ได้บอกว่าการชุมนุมไม่ช่วยแก้ปัญหานะ แต่การชุมนุม ต้องแก้ปัญหาให้ถูกจุด และถูกวิธีครับ

ถามว่าช่วยแก้ปัญหาได้หรือไม่ ผมว่าช่วยได้แน่นอน แต่ตอนนี้ปัญหายังอยู่ และบานปลายไปเรื่อยๆ

ต้องยอมรับว่า ถึง กปปส.จะพยายามแฉความผิดของรัฐบาลเท่าไหร่ 

แต่สิ่งที่สังคมได้กลับมาตอนนี้ กลับเป็นความเกลี่ยดชังที่เห็นชัดขึ้น คนเข้าใจก็มี แต่คนไม่รู้ก็ยังมีอยู่มาก

ส่วนหนึ่งผมมองว่าเป็นเพราะภาพลักษณ์ของ กปปส.เอง ที่ดูมีความแข็งกร้าวขึ้นมา หลังจากที่เริ่มมีการชุมนุมเรื่องนิรโทษกรรมครั้งแรก และมาได้ นายสุเทพ และพรรค ปชป.เข้าร่วม

ถึงแม้จะได้ความนิยมขึ้นมา แต่ก็ทำให้ดูเป็นการเรียกร้องทางการเมืองมากกว่าเป็นการเรียกร้องของประชาชนมากขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งแน่นอนว่า อีกฝ่ายก็ต้องจับจุดนี้มาโจมตีแน่นอน

และยิ่งการชุมนุมของ กปปส.ตอนนี้ เน้นไปที่ ไล่รัฐบาล หรืออำนาจรัฐ ซึ่งเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า มากเกินไป 

ถึงจะเป็นสิ่งที่ต้องทำ (เพราะโกง) แต่ต้องทำคู่ไปกับการแก้ปัญหาระยะยาว เช่น การรณรงค์เพื่อให้ความรู้ปชช.ด้วย 

จึงเป็นการสร้างความขัดแย้งให้รุนแรงมากขึ้นครับ

ผมมองว่า ระบบกฏหมาย ตรวจสอบอะไรไม่ได้ย่ำแย่จนเกินไป

ไม่มีระบบไหนสมบูรณ์หรอกครับ เพราะปัญหาจริงๆอยู่ที่คน ไม่ใช่ระบบ สิ่งที่ต้องปฏิรูปจิงๆคือตรงนี้

แต่ตอนนี้ กระทู้นี้ ผมแค่ไม่อยากให้ลืมสิทธิของคนเรื่องนี้ และให้ช่วยกันหาอะไรที่ทั้ง 2 ฝ่ายน่าจะพอรับกันได้ พูดคุยกัน และยุติความขัดแย้งในสังคมซะทีครับ

เพราะถึงแม้รัฐบาลจะอยู่ได้ไม่เกิน 15 วันนี้ แต่เรื่องก็ยังไม่จบแน่นอน จึงขอให้มองการแก้ปัญหาแบบยาวๆ 

ขอบคุณที่อ่านกันนะครับ มันยาว

#23 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:44

:D แล้วอภิสิทธิ์ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งยังไง... ทำไมถึงยอมรับไม่ได้ล่ะ ทำไมถึงยังมีปัญหาไม่รู้จบล่ะ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#24 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:45

การปฏิรูป ผมมองว่า เป็นข้อเสนอ ถึงแม้ว่าจะดี ยังไงก็ต้องมีการยอมรับจากสังคมโดยรวมก่อนครับ ไม่งั้นก็อาจจะตีกันอีก

ตอนนี้คำว่าปฏิรูปยังเป็นนามธรรมอยู่มาก เหมือนคนจะซื้อของแต่ยังไม่รู้รายละเอียด ก็ตัดสินใจลำบากนะครับ

ถ้าของดี แล้วบอกให้คนทั่วไปรู้ คนเกิดสนใจขึ้นมา ก็ขายได้ครับ 

จขกท.สนใจการปฏิรูปขนาดไหนกัน แค่เว็บของการปฏิรูปของกปปส.ก็ไม่รู้จักหรือไง แล้วลิงค์นี้เคยเข้าไปดูไหม โพสต์ไป 3 ครั้งแล้วในนี้

http://clip.thaipbs.or.th/file-11124

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#25 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:49

เช่นการออกกฏหมายตอนตี 4 ใช่มั๊ยครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#26 klser

klser

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:52

ผมเคยคิดว่า ปชป น่าจะลงเลือกตั้งแล้วหาเสียงว่า ถ้าชนะการเลือกตั้งได้เป็นรัฐบาล เมื่อจัดตั้งรัฐบาลแล้วจะทำการยุบสภา (หรือลาออก หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ผิด รธน) เพื่อตั้งรัฐบาลกลางปฏิรูปก่อนเลือกตั้งอีกรอบ อย่างนี้การเลือกตั้งอาจเป็นทางออกได้ แต่

- หลังจากเห็นผลการเลือก สว แล้ว อย่าดีกว่า คนอีสานม่างไม่พูดแต่ใจมันไม่ยอม มันยังดื้อด้านอยู่ มีแต่ความโง่ โอกาส ปชป จะชนะมีน้อยมากถึงแม้จะหาเสียงแบบนั้นก็ตาม

- ตั้งรัฐบาลกลางเพื่อปฏิรูปเมื่อไหร่ เสื้อแดงป่วนเมืองแน่นอน เพราะมันไม่ได้รู้เหรู้แถดอะไรเกี่ยวกับประชาธิปตายหรอก มันแค่เป็นขี้ข้าไอ้เหลี่ยมเท่านั้น

สรุป อย่างนี้แหละดีแล้ว ดูกันต่อไปหนังยังไม่ใกล้จบเรื่องเลย

#27 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:59

ไอ้ความเลวทรามที่พวกมันทำทั้งหมด มันก็เริ่มมาจากโกงเลือกตั้งนี่แหละ

#28 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:01

มันมีอยู่วิธีหนึ่ง ที่ กปปส ควรทำขณะที่ยังคุมเชิงกันอยู่อย่างนี้ ก็คือ โยนประเด็น

การปฏิรูปออกมาสู่สังคม ให้มีการถกเถียงกันในแต่ละเรื่อง เหมือนอย่างที่รัฐบาล

พยายามโยนประเด็นบ้า ๆ บอ ๆ ออกมานั้นแหละ

ถ้าประเด็นปฏิรูปเรื่องใดเรื่องหนึ่งของ กปปส เป็นที่สนใจของประชาชน มันก็จะเกิด

การถกเถียงขึ้นในวงกว้าง ซึ่งมันก็เป็นส่วนหนึ่งของประชามติได้ แต่ปัญหาก็คือ การปฏิรูป

ที่พูด ๆ กันอยู่นี้ มันอยู่ในวงแคบมาก คนส่วนใหญ่ได้ยินแต่คำว่าปฏิรูป คนส่วนใหญ่ อาจ

เห็นด้วยว่าควรปฏิรูปก่อนแล้วค่อยเลือกตั้ง แต่ปฏิรูปอะไรแค่ไหน คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้

เอาแค่ว่า ประเด็นการปฏิรูป ในแต่ละเรื่อง มันคืออะไร ทำไม่ต้องปฏิรูป ปฏิรูปแล้วมันจะ

เป็นอย่างไร ถ้าสังคมไม่ได้รับรู้เป็นวงกว้าง การยอมรับมันอาจจะยากอย่างที่ จขกท ว่า

ก็ได้

เอาแค่เรื่องปฏิรูปตำรวจเนี่ยะ คนที่จะต่อต้านกลุ่มแรกก็คือตำรวจนั่นแหละ เพราะถ้าเขาไม่รู้ว่า

ปฏิรูปแล้วอนาคตของเขาจะเป็นอย่างไร มันดีกว่าเดิมยังไง มันก็ต้องมีการต่อต้านนั่นแหละ

เพราะฉะนั้น ถ้าจะปฏิรูปตำรวจ ตำรวจก็ต้องควรรับรู้และแสดงความคิดเห็นได้ ประชาชนทั่วไป

ก็ต้องควรรับรู้และแสดงความคิดเห็นได้ ไม่ใช่เป็นระบบปิด

#29 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:13

จขกท นี่หน้าด้านเหมือนรัฐบาลเถื่อนไม่มีผิด จะใช้การเลือกตั้งเป็นการฟอกความผิด ไปบอกให้อีโง่อย่ายื้อคดีโกงจำนำข้าวเลย รีบให้มันไปตามที่ ปปช นัดดีกว่า 

#30 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:23

เจ้าของมู้ไม่รู้จริงๆหรือเเกล้งไม่รู้

ว่าเดี๋ยวนี้เขาซื้อกรฺรมการกันยกหน่วยเเล้ว

ตื่นจากฝันได้เเล้ว

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#31 akcool

akcool

น้องเก่า

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:29

ระบบมันเเย่ กติกามันห่วย มันต้องกลับไปแก้ที่ต้นตอมัน ดันทุรังเเบบนี้ มันก็มีเเต่เเย่ลง เลือกตั่งไม่ใด้ช้วยอะรัยเลย

#32 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:42

มาถึงก็เพ้อหาทางลงให้นางยกทันที

ลองให้นางลงนี่ดูไหมล่ะ น่าจะเป็นทางที่เหมาะกับนาง

Image: The Mappa dell’Inferno (Map of Hell) by Botticelli,

Cr. http://www.florencei...he-map-of-hell/

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#33 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 21:11

ที่ผมวนเวียนอยู่กับการ "เลือก" เพราะว่า ผมเห็นว่า วิธีการนี้น่าจะเป็นวิธีสากลที่ยอมรับได้พอสมควร

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเลือกตั้งอย่างเดียว คือ จะเป็นประชามติ หรืออะไรก็ได้

เพราะอย่างที่บอกว่า ผมคิดว่าถ้าไปจำกัดสิทธิ์การเลือกของคน ที่ถึงแม้ว่าเขาจะโง่ หรือเลว ก็อาจนำไปสู่ความรุนแรงได้ครับ

ผมคิดว่านี่คือ ปัญหาที่ทาง กปปส.ต้องคิดก่อนว่า จะเข้ามาปฏิรูป โดยไม่ให้เกิดความรุนแรงได้ยังไง

ทุกคนคงจะเห็นภาพอยู่แล้วว่า ถ้าวันนี้ รัฐบาลสิ้นสภาพไป แล้วเป็น กปปส.หรือนายกคนกลาง เข้ามาบริหาร พวกเสื้อแดง จะทำอะไร

นี่คือปัญหาที่ไม่รู้จบ ที่ทุกคนก็รู้ แต่ก็ยังพยายามผลักดันแนวความคิดของตนต่อไป

ผมไม่ได้บอกว่าการชุมนุมไม่ช่วยแก้ปัญหานะ แต่การชุมนุม ต้องแก้ปัญหาให้ถูกจุด และถูกวิธีครับ

ถามว่าช่วยแก้ปัญหาได้หรือไม่ ผมว่าช่วยได้แน่นอน แต่ตอนนี้ปัญหายังอยู่ และบานปลายไปเรื่อยๆ

ต้องยอมรับว่า ถึง กปปส.จะพยายามแฉความผิดของรัฐบาลเท่าไหร่ 

แต่สิ่งที่สังคมได้กลับมาตอนนี้ กลับเป็นความเกลี่ยดชังที่เห็นชัดขึ้น คนเข้าใจก็มี แต่คนไม่รู้ก็ยังมีอยู่มาก

ส่วนหนึ่งผมมองว่าเป็นเพราะภาพลักษณ์ของ กปปส.เอง ที่ดูมีความแข็งกร้าวขึ้นมา หลังจากที่เริ่มมีการชุมนุมเรื่องนิรโทษกรรมครั้งแรก และมาได้ นายสุเทพ และพรรค ปชป.เข้าร่วม

ถึงแม้จะได้ความนิยมขึ้นมา แต่ก็ทำให้ดูเป็นการเรียกร้องทางการเมืองมากกว่าเป็นการเรียกร้องของประชาชนมากขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งแน่นอนว่า อีกฝ่ายก็ต้องจับจุดนี้มาโจมตีแน่นอน

และยิ่งการชุมนุมของ กปปส.ตอนนี้ เน้นไปที่ ไล่รัฐบาล หรืออำนาจรัฐ ซึ่งเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า มากเกินไป 

ถึงจะเป็นสิ่งที่ต้องทำ (เพราะโกง) แต่ต้องทำคู่ไปกับการแก้ปัญหาระยะยาว เช่น การรณรงค์เพื่อให้ความรู้ปชช.ด้วย 

จึงเป็นการสร้างความขัดแย้งให้รุนแรงมากขึ้นครับ

ผมมองว่า ระบบกฏหมาย ตรวจสอบอะไรไม่ได้ย่ำแย่จนเกินไป

ไม่มีระบบไหนสมบูรณ์หรอกครับ เพราะปัญหาจริงๆอยู่ที่คน ไม่ใช่ระบบ สิ่งที่ต้องปฏิรูปจิงๆคือตรงนี้

แต่ตอนนี้ กระทู้นี้ ผมแค่ไม่อยากให้ลืมสิทธิของคนเรื่องนี้ และให้ช่วยกันหาอะไรที่ทั้ง 2 ฝ่ายน่าจะพอรับกันได้ พูดคุยกัน และยุติความขัดแย้งในสังคมซะทีครับ

เพราะถึงแม้รัฐบาลจะอยู่ได้ไม่เกิน 15 วันนี้ แต่เรื่องก็ยังไม่จบแน่นอน จึงขอให้มองการแก้ปัญหาแบบยาวๆ 

ขอบคุณที่อ่านกันนะครับ มันยาว

พยายามจับประเด็นไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่า แย้งได้นะครับ  :)

จขกท.เห็นด้วยที่ปชช.ออกมาไล่รัฐบาลในเรื่องโกงทุจริต แต่ตอนนี้ควรหันไปเล่นเรื่องปฎิรูปมากกว่า

โดยปล่อยให้ระบบตรวจสอบทำหน้าที่ในการตัดสินความผิดรัฐบาล แต่ก็รับรู้ว่าระบบตรวจสอบมีปัญหาที่ คน 

และที่สำคัญ กังวลว่าความขัดแย้งครั้งนี้จะเกิดความรุนแรงขึ้นจากปชช. 2 กลุ่ม 

จริงๆปัญหาของ เรา ไม่ได้มาจากรัฐบาลที่โกงกินและมีมวลชนของตัวเองเพียงอย่างเดียวนะครับ

เรา มีปัญหาในเรื่องของสื่อมวลชนที่ทำตัวเป็นขี้ข้า บิดเบือนใส่ร้าย ไม่นำเสนอความเป็นจริงตามหน้าที่

ปัญหาของนักวิชาการ ที่ทำตัวเป็นขี้ข้าให้ข้อมูลเท็จแก่ปชช. ผ่านสื่อฯ

ปัญหาของข้าราชการที่ทำตัวรับใช้นัการเมือง ใส่ร้ายป้ายสีผู้เห็นต่าง เช่นตำรวจ ดีเอสไอ 

ปัญหาของกลุ่มทุนที่รับผลประโยชน์ร่วมกับการทุจริตเอารัดเอาเปรียบปชช.และประเทศ

และที่สำคัญเรายังมีกลุ่มที่คิดล้มล้างสถาบันแอบแฝงให้การสนับสนุนอีกด้วย ฯลฯ และปัญหาทั้งหมดนี้

กำลังจะทำการสำเร็จหากไม่มีการลุกฮือประท้วงของปชช.ในนามกปปส. จริงอยู่สิ่งที่กปปส.ทำไม่ใช่สิ่งที่สวยงาม

ตามระบอบประชาธิปไตยเลย ผมเองก็อยากเห็นการชุมนุมแบบอเมริกาครับ เดินประท้วงวันเดียวจบ รัฐบาลเอาไปคิด

กังวลต่อฐานเสียง แต่บ้านเรายังไม่ใช่ครับ สิ่งที่จขกท.คิด เหมาะสำหรับประเทศที่พัฒนาแล้วไม่ใช่กับประเทศไทยตอนนี้

อย่างแน่นอนครับ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#34 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2557 - 21:13

ก็แสดงออกผ่านการเลือกตั้งแล้วไง ว่าคนที่ไม่เลือกเพื่อไทย ไม่เอาการเลือกตั้ง มันมีเยอะแค่ไหน ทำไมไม่ยอมรับกันล่ะ

#35 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:38

ก็แสดงออกผ่านการเลือกตั้งแล้วไง ว่าคนที่ไม่เลือกเพื่อไทย ไม่เอาการเลือกตั้ง มันมีเยอะแค่ไหน ทำไมไม่ยอมรับกันล่ะ

แสดงออกโดยการไม่เลือกใคร หรือไม่ไปเลือก ไม่มีประโยชน์หรอกครับ เพราะสังคมไทย (โดยเฉพาะเหล่านักวิชากาม) สนใจแต่ว่า ใครแพ้ใครชนะในการเลือกตั้ง ใครจะได้เป็นรัฐบาล  ไม่เคยสนใจว่าทำไมมีคนไม่เลือกใคร หรือไม่ยอมมาเลือกตั้ง (ได้แต่เอางบไปผลาญกับการโฆษณา โดยไม่เคยได้ประโยชน์อะไรเลย)  :(

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#36 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:41

การเป็นคนเสื้อแดง ถือเป็นสิ่งน่ารังเกียจในสังคมไทยจริงๆ ...ผมเชื่อ

#37 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:55

งั้นก็ช่วยยอมรับการตรวจสอบด้วยนะครับ

:lol:  :lol:  :lol: 

:D   คร๊าบบบบ   รับทราบ  ครับท่าน  แต่ต้องมาจากการเลือกตั้งเท่านั่น  นะเออ  ถ้าไม่ใช่มันไม่เป็น  ..ประชาติ๊บไตย..  เข้าใจตรงกัน นะครัช  <_<

#38 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:03

:D แล้วอภิสิทธิ์ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งยังไง... ทำไมถึงยอมรับไม่ได้ล่ะ ทำไมถึงยังมีปัญหาไม่รู้จบล่ะ

เพราะว่า  ..กรู..ไม่ได้เลือก  ..กรู..  จะยอมรับเฉพาะคนที่ ..กรู.. เลือกมาเท่านั้น   คำตอบที่อยู่ในใจ  ของเหล่า ..ฝูงกระบือแดง..

#39 calpislactoza

น้องใหม่

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:16

ผมพอจะเข้าใจอะไรขึ้นมาหลายอย่างนะ จากคำตอบของหลายๆคน

งั้นขอถามเพิ่มนะครับ

ถ้าสรุปเอาตามกำนัน 

ทุกคนคิดว่า จะมีความรุนแรงมั๊ยครับ ถ้ามี คิดว่าจะเลี่ยงได้ยังไงครับ

#40 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:21

ผมพอจะเข้าใจอะไรขึ้นมาหลายอย่างนะ จากคำตอบของหลายๆคน

ทุกคนคิดว่า จะมีความรุนแรงมั๊ยครับ ถ้ามี คิดว่าจะเลี่ยงได้ยังไงครับ

อันแรกจงไปถาม  ..ไอ่แม้ว..                                                                                                                                                                                                                       อันสอง  ...กลับไปอ่านอันแรก..

#41 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:28

ใครสร้างความรุนแรง?

#42 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:34

ผมว่ามันไปเห็นคำอะไร ที่ไหนก็คงจดใส่สมุดไว้หมดเลย

เอาไว้ตั้งชื่อล็อคอิน 

#43 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:38

หาก จขกท.เข้าใจประเด็นอื่นๆแล้วที่เหลือก็ไม่ยากแล้วครับ

มีหลายท่านตอบไปแล้ว กปปส. กับ มวลชนรัฐบาล ที่ผ่านมาใครมีประวัติก่อความรุนแรงมากกว่ากันครับ 

#44 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:42

ฆ่าไอ้แม้วกับพวกรับจ้างโพสต์ให้ตายห่าครับ  -_-

เลี่ยงความรุนแรงได้ดีเยี่ยมเลย

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#45 calpislactoza

น้องใหม่

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:03

ฆ่าไอ้แม้วกับพวกรับจ้างโพสต์ให้ตายห่าครับ  -_-

เลี่ยงความรุนแรงได้ดีเยี่ยมเลย

ขอบคุณที่กลับมาอ่านครับ

#46 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:17

...

ยาวไปไม่อ่าน  :lol:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#47 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:26

...

...มอด..  คร๊าบบบบบบบบ  ..ไลค์หมด...                 จะไล้ให้มอดซะหน่อย  :(

#48 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:21

จขกท ครับ รัฐบาลมาจากสี่สิบล้านเสียง  จะให้คนไม่กี่คนมาตรวจสอบได้ไงครับ

#49 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:27

...

...มอด..  คร๊าบบบบบบบบ  ..ไลค์หมด...                 จะไล้ให้มอดซะหน่อย  :(

ไล้ค์  ไม่ใช่  ไล้

^_^

ออกนอกหน้าอ้ะ

:angry: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#50 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:34

วันนี้ ขอเขียนสั้น ๆ พอ

ถ้าไพร่เสื้อแดงที่ออกไปใช้สิทธิ เลือกตั้ง

มีคุณธรรม เพียงพอ และ มีสติปัญญา เพียงพอ

การเลือกตั้ง แก้ปัญหา ได้ทุกอย่างครับ

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน