Jump to content

- - - - -

ดูคนให้ดูที่การกระทำ ไม่ใช่แค่คำพูดประโยคเดียว

• Please log in to reply
38 replies to this topic

#1 no name

no name

น้องเก่า

Posted 3 April 2014 - 21:28

*
POPULAR

ผมนั่งอ่านคอมเมนต์คำพูดของ ผบ.ทบ. เรื่องการเป็นลูกจ้างรัฐบาล ผมรู้สึกไม่ค่อยสบายใจเท่าไร

ด้วยเป็นคนที่พอรู้นิสัย ผบ.ทบ. ที่เป็นคนพูดไม่ค่อยเพาะ อ้อนใครไม่ค่อยเป็น ดังนั้นจะไปหาคำพูดหวานๆ จากคนนี้่ค่อนข้างลำบาก

วันนี้ผมคงไม่มีหน้าที่มาแก้ตัวแทน ผบ.ทบ.หรอกนะครับ เพียงแต่อยากสะกิดเตือนหลายๆ ท่านว่า อย่าดันมิตรให้เป็นศัตรู

อย่าเอาคำพูดเพียงประโยคเดียวมาตัดสินว่า คนนั้นชั่ว คนนั้นดี แต่อยากให้ดูที่การกระทำ

ผมเพียงแค่อยากให้คนที่คอมเมนต์ในทางลบ อย่าฟังบางประโยค แล้วตัดตอน จากข่าวแล้วสรุปว่า ผบ.ทบ.เลือกข้างแล้ว

สำหรับผมฟังแล้ว รู้สึกสบายใจมากขึ้น เมื่อ ผบ.ทบ.บอกว่าขอให้ทุกฝ่ายปฏิบัติตามกฎหมาย

แล้ว ผบ.ทบ.ต้องปฏิบัติตามรัฐบาล

ประโยคหลังนี้ลองนึกสิครับว่า ตอนนี้ใครเป็นรัฐบาล

แล้วถ้าทุกฝ่ายปฏิบัติตามกฎหมายแล้วใครจะมาเป็นรัฐบาล

ดังนั้นเมื่อเขาปฏิบัติหน้าที่ตามรัฐบาล (ใหม่) ใครก็ว่าเขาไม่ได้ เพราะเขาประกาศตัวแล้วว่า เขาเป็นเหมือนลูกจ้าง (รัฐบาล)

ผมคิดว่าคงเข้าใจนะครับ 

#2 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

Posted 3 April 2014 - 21:37

ถ้าแบบนั้นอย่าพูดเลยดีกว่า เพราะคำพูดมันก็ส่อให้เห็นถึงความคิดอย่างนึง ผบ.ควรโดนกดดันจากฝ่ายเราบ้างนะถูกแล้ว และก็อย่าลืมว่าทุกเหล่าทัพจะเกษียณแล้ว ใครขึ้นมาแทน อยู่ฝ่ายไหน อยากได้การวิเคราะห์ในส่วนนี้มากกว่า เพราะมีผลต่อประเทศชาติอย่างมาก ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับหลายๆคนว่า ผบ.ท่านนี้กำลังลอยตัว ไม่ได้ยึดหลักความถูกต้องให้ถึงที่สุด

ผมขอยืนยันอีกครั้งนะครับ ทุกคนยึดมั่นในหน้าที่ ความถูกต้อง เรื่องก็จบ(หน้าที่ทหารไม่ได้แค่ทำตามรัฐบาล แล้วยิ่งตอนนี้ไม่ใช่รัฐบาลเต็มตัวด้วย) คำว่าหยวนๆๆ มันไม่จบ เลิกซะที 

#3 no name

no name

น้องเก่า

Posted 3 April 2014 - 21:38

ถ้าอ่านข้อความด้านบนแล้วยังไม่เข้าใจ

เอาอย่างงี้นะครับ  มีคนในประเทศสักกี่คนที่มีคนจ้างให้เข้าเกียร์ว่าง ไม่ต้องทำงานสักพัก แล้วเงินจะหล่นใส่เท้าเป็นพันล้าน

ถ้าเป็นคุณจะคิดอย่างไร แล้วจะมีสักคนที่ปฏิเสธ

แต่เชื่อหรือไม่ คนที่กำลังโดนด่าแค่คำพูดประโยคเดียวว่าลูกจ้างรัฐบาล คนนี้ปฏิเสธ ไม่รับเงินนั้น

แล้วยังคิดว่าเขาเป็นคนไม่ดีอีกหรือครับ

#4 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 3 April 2014 - 21:45

ถ้าอ่านข้อความด้านบนแล้วยังไม่เข้าใจ

เอาอย่างงี้นะครับ  มีคนในประเทศสักกี่คนที่มีคนจ้างให้เข้าเกียร์ว่าง ไม่ต้องทำงานสักพัก แล้วเงินจะหล่นใส่เท้าเป็นพันล้าน

ถ้าเป็นคุณจะคิดอย่างไร แล้วจะมีสักคนที่ปฏิเสธ

แต่เชื่อหรือไม่ คนที่กำลังโดนด่าแค่คำพูดประโยคเดียวว่าลูกจ้างรัฐบาล คนนี้ปฏิเสธ ไม่รับเงินนั้น

แล้วยังคิดว่าเขาเป็นคนไม่ดีอีกหรือครับ

ทางบลูสกาย กำนันกำลังพูดเรื่อง พลเอกประยุทธ์ฯ อยู่

:)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#5 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

Posted 3 April 2014 - 21:45

ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนิครับ แค่บอกว่าไม่พูดจะดีกว่า ยังไงผมก็ยังเชื่อว่าทหารดีอยู่ แค่จะบอกว่าวางตัวอย่างไรให้ถูกต้องกว่านี้ไม่ดีกว่าหรอ คำว่าลอยตัวไม่บอกว่าไม่ดีนะครับ ไม่ได้บอกว่ารับเงินเลย แค่เห็นว่าหน้าที่ควรทำอะไรได้มากกว่านี้ อย่าง ผอ.หน่วยซีล ยังมี action ชัดกว่า ผบ.ท่านนี้ เป็นไหนๆ ผมก็แค่คิดว่าทำไมเป็นแบบนั้นไม่หรือ เพราะเห็นสัมภาษณ์ทีไรไม่เคยระวังคำพูดซักครั้ง ยอมรับตามตรงว่าผมอ่านข่าวครั้งแรกใจผมรู้สึกไม่ดีเลย เพราะปกติผมก็เป็นคนคิดลบอยู่แล้ว ก็ได้แค่ภาวนา 

#6 no name

no name

น้องเก่า

Posted 3 April 2014 - 21:51

ผมไม่ได้ว่านะครับ บังเอิญช่วงที่ผมพิมพ์ ยังไม่เห็นข้อความคุณ angelaomaim ขึ้นมา

ข้อความที่ผมตอบในกระทู้จึงเป็นการขยายความจากข้อความแรกเท่านั้นครับ

ส่วนกระทู้ที่ตอบมา ก็เป็นความคิดเห็นหนึ่งครับ อย่าซีเรียส อย่างงั้นจะเรียกกระทู้หรือครับ

แค่ตอบกระทู้ผม ก็ยินดีแล้วครับ เอาเหตุผลมาคุยกัน เรามันคนไทย ไม่ใช่คนเสื้อแดง ที่ต้องฟังแกนนำอย่างเดียว ใช่ไหมครับ

#7 no name

no name

น้องเก่า

Posted 3 April 2014 - 21:53

ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนิครับ แค่บอกว่าไม่พูดจะดีกว่า ยังไงผมก็ยังเชื่อว่าทหารดีอยู่ แค่จะบอกว่าวางตัวอย่างไรให้ถูกต้องกว่านี้ไม่ดีกว่าหรอ คำว่าลอยตัวไม่บอกว่าไม่ดีนะครับ ไม่ได้บอกว่ารับเงินเลย แค่เห็นว่าหน้าที่ควรทำอะไรได้มากกว่านี้ อย่าง ผอ.หน่วยซีล ยังมี action ชัดกว่า ผบ.ท่านนี้ เป็นไหนๆ ผมก็แค่คิดว่าทำไมเป็นแบบนั้นไม่หรือ เพราะเห็นสัมภาษณ์ทีไรไม่เคยระวังคำพูดซักครั้ง ยอมรับตามตรงว่าผมอ่านข่าวครั้งแรกใจผมรู้สึกไม่ดีเลย เพราะปกติผมก็เป็นคนคิดลบอยู่แล้ว ก็ได้แค่ภาวนา 

ผมไม่ได้ว่านะครับ บังเอิญช่วงที่ผมพิมพ์ ยังไม่เห็นข้อความคุณ angelaomaim ขึ้นมา

ข้อความที่ผมตอบในกระทู้จึงเป็นการขยายความจากข้อความแรกเท่านั้นครับ

ส่วนกระทู้ที่ตอบมา ก็เป็นความคิดเห็นหนึ่งครับ อย่าซีเรียส อย่างงั้นจะเรียกกระทู้หรือครับ

แค่ตอบกระทู้ผม ก็ยินดีแล้วครับ เอาเหตุผลมาคุยกัน เรามันคนไทย ไม่ใช่คนเสื้อแดง ที่ต้องฟังแกนนำอย่างเดียว ใช่ไหมครับ

#8 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

Posted 3 April 2014 - 21:55

อ่าวหรอครับ ผมขอโทษที แต่ฟังกำนันแล้วก็ใจชื้นขึ้นมาหน่อย 

#9 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

Posted 3 April 2014 - 22:04

*
POPULAR

แค่คำพูดไม่ต้องไปอะไรมากหรอกครับ ถ้าอยากรู้เรื่องเป็นไงดูที่โผทหาร

เอาแค่ 2 คน ใครเข้ามาวุ่นวายเจอคอมแบตเหยียบกบาลแน่นอน

เช่น พลเอก พล.ต.กัมปนาท รุดดิษฐ์ มานั้งแม่ทัพน้อยภาค1

คงหวังจะให้เป็นแม่ทัพภาค1ในโผปีหน้า เป็นทหารที่

เป็นคนนำหน่วยทหารเข้ามาปราบพวกก่อการร้ายในปี 53 และ

อีกคนที่น่าจับตาคือ พล ต อภิรัชต์ คงสมพงษ์ มานั้งคุมพล1 รอ.

เป็นลูกชายที่ชนดะถ้าไม่ถูกต้อง ชนกระทั้งพ่อตัวเอง[บิ้กจ้อดที่แม้วไปกุมเป้าเลียนั้นละ] เมียพ่อตัวเอง

ชนแม้กระทั้งเสธแดงและเป็นหน่วยหน้าที่ออกไปปราบพวกก่อการร้ายปี 53 เช่นกัน

เป็นทหารคนนีงที่เสื้อแดงเกลียดมากที่สุดอีกคนนึง

ถ้าเขาจะเข้าข้างปู เขาคงไม่ย้ายสองคนนี้มานั้งกันไว้หรอกเขาก็ระวัง

ไว้เหมือนกันว่าถ้าเกิดมีปัญหาอีกก็จะได้มีคนที่เคยทำงานมาจัดการ

พวกผู้ก่อการร้ายอีกรอบ

Edited by น้องจุบุจุบุ, 3 April 2014 - 22:11.

#10 spartacus

spartacus

ขาประจำ

Posted 3 April 2014 - 22:08

รอวันที่ศาลตัดสินแล้วกันครับ...ถ้าตัดสินใจรัฐบาล พ้นจากตำแหน่ง...แล้ว มีการไม่ปฎิบัติตามคำสั่ง..คราวนี้ ขอให้ ณ เวลานั้นเป็นการพิสูจน์ แล้วกัน คงไม่นานที่จะรอ...

ผบ.ทบ เพิ่งออกมา แถลงให้ ไปเลือกตั้งกันใช่ป่าวครับ???
อันนี้ได้ยินมา ไม่รู้จริงหรือป่าว

#11 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

Posted 3 April 2014 - 22:47

ตอนแรกผมไม่ค่อยมั่นใจผบทบ.

แต่พอลุงเล่า ผมเชื่อลุงฮะ 

ลุงผมสุดยอดฮะ

#12 bluefox101

bluefox101

น้องเก่า

Posted 3 April 2014 - 23:00

โดยส่วนตัว จากที่ดูการกระทำที่ผ่านมาของ ผบ.ทบ. ลึก ๆ ผมก็เชื่อว่า ทหารยังอยู่ข้างประชาชนนะ เพราะที่ผ่านมา ทหารก็ไม่เอาด้วยกับปูเน่าในทุกเรื่อง ไหนจะตั้งบังเกอร์อีกเป็นร้อย ๆ จุด

เพียงแต่ที่ผ่านมา บทบาทจะออกมาในแนวรับซะมากกว่า ซึ่งถ้ามองเข้าไปที่สถานะภาพ ผบ.ทบ. แล้วก็เห็นใจท่านระดับหนึ่ง เพราะต้องรับแรงกดดันจากหลายด้าน ต้องพยายามวางตัวให้เป็นกลาง ถ้าผลีผลามทำอะไรไป ก็อาจเกิดปัญหาบานปลายได้อีก

เดาทางว่า ฝ่ายทหารเองก็คงประเมินว่าเกมส์น่าจะจบลงที่คดีในศาล ไม่คดีใดก็คดีหนึ่ง (เพราะปูเน่าทำเรื่องเลว ๆ ไว้เยอะ) จึงพยายามประคองสถานการณ์ต่าง ๆ ให้ไปถึงวันนั้นโดยให้เกิดความสูญเสียน้อยที่สุด จึงพยายามวางตัวในเชิงรับ มากกว่าเชิงรุกครับ

#13 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 3 April 2014 - 23:02

รอวันที่ศาลตัดสินแล้วกันครับ...ถ้าตัดสินใจรัฐบาล พ้นจากตำแหน่ง...แล้ว มีการไม่ปฎิบัติตามคำสั่ง..คราวนี้ ขอให้ ณ เวลานั้นเป็นการพิสูจน์ แล้วกัน คงไม่นานที่จะรอ...

ผบ.ทบ เพิ่งออกมา แถลงให้ ไปเลือกตั้งกันใช่ป่าวครับ???
อันนี้ได้ยินมา ไม่รู้จริงหรือป่าว

ไม่เห็นนะครับสงสัยอยู่ แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะพูดตรงๆอย่างนั้นนะครับ 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#14 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

Posted 3 April 2014 - 23:42

ใครที่เกลียดประยุทธ์ ให้ทำใจเย็นๆไว้ครับ

ดูภาพดอกไม้เยอะๆ

แล้วความเกลียดจะหายไปเอง

:lol:

ปล.ถ้า ตู่ ออก

คนต่อไปก็อุดมเดช นี่ครับ ไม่มีปัญหาอะไรมั๊ง

แต่อยู่แค่ปีเดียว

จะว่าไปตู่แกเป็น ผบ.ทบ. นานดีนะ :lol: 

Edited by DoctorK, 3 April 2014 - 23:44.

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#15 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 3 April 2014 - 23:50

*
POPULAR

ผมไม่เคยสงสัยพฤติกรรมของทหาร

แต่..ผมสงสัยพฤติกรรมของลูกแป๊ะเป่าตุง

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#16 op745

op745

น้องเก่า

Posted 3 April 2014 - 23:57

เพลีย ตรรกะ ของ  ผบ.ทบ. ยังมีคนเข้าใจอะไรยังงี้อีกเยอะไหมนี่ ใครเป็นลูกจ้างรัฐบาล

ทุกคน ไม่ว่า ทหาร ตำรวจ รัฐบาล มันเป็นลูกจ้างของชาติทั้งนั้นไม่ใช้เหรอ

เพราะฉะนั้นทำงานต้องรับใช้ชาติเฟ้ย เป็นลูกจ้างของประเทศชาติ ไม่ใช่รัฐบาล

โปรดเข้าใจใหม่ด้วยครับ  :angry: 

สู้เข้าไปอย่าได้หนี เพื่อเสรีภาพอันยิ่งใหญ่
                                                                     รวมพลังผองเรา เหล่าชาวไทย
                                                                           สู้ขาดใจ พวกเราเสรีชน 

#17 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

Posted 4 April 2014 - 00:50

ผมเฉยๆ นะ เรื่อง ผบ.ทบ.  จะพูดไรก็พูดไป

ดูที่การกระทำมากกว่า รอดูตอนจบแบบลุงกำนันแกว่าดีกว่าครับ

จำกันไม่ได้เหรอ ใครบอกไม่ปฏิวัติแน่นอน สุดท้ายก็ทำ (แค่ยกตัวอย่าง)

คิดจะทำการใหญ่ อย่าหยุมหยิมกันนักเลยพี่น้อง  -_-

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 4 April 2014 - 01:26

ได้โปรดเล่าคร่าวๆสักนิดได้ไหมครับ ผมอยากรู้มาก

เพราะบ้านผมไม่มีบลูสกายง่ะครับ

gladiator 1.jpg

#19 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

Posted 4 April 2014 - 05:51

คนที่วิจารณ์ท่านตู่ เขาพูดตามหลังคำพูดของท่านตู่ครับ

ท่านตู่พูดอะไรมา ก็ต้องถูกวิจารณ์ได้ทั้งนั้น

ผมว่าดีออก ที่คราวนี้ ท่านตู่โดนหนัก พวกเสื้อแดงที่ด่าท่านตู่มันจะได้งุนงง เงิบไปบ้าง

จริงๆแล้ว คนวิจารณ์ ด่าท่านตู่ ก็อาจจะคิดอยู่นะว่า ท่านตู่อาจจะพูดลวงปูก็ได้

แต่การวิจารณ์อย่างรุนแรง การด่าท่านตู่  ก็เป็นผลดีต่อสถานการณ์โดยรวมนะ

ถ้าไม่มีใครด่าท่านตู่ พวกเสื้อแดงมันก็บอก เห็นไหมๆ ไม่มีคนด่าท่านตู่ เพราะรู้ว่าพูดประชด แกล้งพูดเอาใจปูเท่านั้น

#20 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 4 April 2014 - 07:56

ผมไว้ใจผบทบ. มาตลอด จนถึงวินาทีนี้

แต่ไม่เคยเห็นผบทบ. ให้สัมภาษณ์ พลาดขนาดนี้

เมื่อบวกกับ คำเรียกร้อง ให้ทหารนำกำลังออกมาโชว์ตัว แต่ผบทบ. กลับเฉย

เลยจับคำให้สัมพลาด มาล่อซะ

สำหรับผม ยังไว้ใจ คนคนนี้ ครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#21 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

Posted 4 April 2014 - 09:30

ตั๊บปากหมา บอกเลย ...

#22 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 4 April 2014 - 09:34

ได้โปรดเล่าคร่าวๆสักนิดได้ไหมครับ ผมอยากรู้มาก

เพราะบ้านผมไม่มีบลูสกายง่ะครับ

จุดยืนที่ชัดเจนแต่แรกของผบ.ทบ.ไม่เห็นด้วยกับการประกาศใช้พรก.ฉุกเฉินของรัฐบาล เพราะเห็นว่าการชุมนุมของกปปส.ไม่ได้มีการใช้ความรุนแรง อยู่ในกรอบสันติวิธี ส่วนเหตุรุนแรงที่ตามมาชัดเจนมาจากไหน ไม่ได้มาจากฝายผุ้ชุมุนุม พร้อมประกาศไม่ให้กองทัพเข้ามีส่วนร่วมในการสลายการชุมนุม น่าจะบอกถึงตัวตนของพล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ได้ดี 
กำนันสุเทพยอมเปลืองตัว ให้ข้อมูลอีกด้านที่สังคมไม่เคยรับรู้ช่วงทำงานกันใก้ลขิดกับบิ๊กตู่ ยืนยันเป็นทหารที่ยึดหลักของบ้านเมือง และเห็นว่าการเปรียบเปรยของผบ.ทบ.อาจไม่เข้าหูคนฟังเลยโดนญาติโยมเจริญพรกันอึงมีในสื่อสังคมออนไลน์ 
พร้อมประกาศวัดใจกันวันที่ปปช.มีคำวินิจฉัย หากระบุให้นางยกแด๊ะแด๊ะต้องยุติการปฏิบัติหน้าที่ แต่ยังขอแด๊ะแด๊ะทำงานต่อเพื่อรักษาประชาธิปไตย เมื่อวันนั้นมาถึงได้วัดใจผู้นำกองทัพกัน

เราเชื่อว่าทหารไม่ทิ้งประชาชนแน่นอน.

#23 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 4 April 2014 - 11:50

..... สิ่งที่ กำนันฯพูดเมื่อคืน  หน้าเวที สวนลุมฯ..ผมฟังตลอด  และมีความเห็นว่า

นั่น ก็เป็นความเห็น จากประสพการณ์ ของกำนัน กับ ผบ.ทบ. . ซึ่งคนนอก ไม่รู้

ฉะนั้นคนนอก ..เขาจึง ประมวลผลเอาจาก คำพูด ที่ได้ยิน จากปาก ผบ.ทบ. รายวัน

ซึ่งผมถือว่าก็ไม่ผิด. หลายเรื่องนะ  ไม่ใช่แค่ บริษัท เรื่องเดียว เช่น ( ถ้ามีการบาดเจ็บ

ล้มตาย. รัฐบาลต้องรับผิดชอบ ) ไปเลือกตั้งกันเถอะนะ.. ฯลฯ หลายเรื่อง เหมือนเสียง

การสนทนา...ในคลิปถั่งเช่า.... ที่ (หนูแก่พูด ไม่เคย ให้เกียรติใคร) คนมีสิทธิ์จะนำมา-

เชื่อมโยงกันได้.. เพราะหลายเรื่อง เป็นไปตามนั้น.....

#24 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 4 April 2014 - 17:13

ลมบางปลิวยอดสนอาจโค่นเขาทะมึนทั้งลูกได้หากแม่ทัพยึดแต่เรื่องผิวๆ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#25 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

Posted 4 April 2014 - 17:27

ส่วนตัวไว้ใจ ผบ. ทบ. มากว่า ไว้ใจแป๊ะค่ะ

ดูจากกระทำ ไม่ได้ดูจากวาทะคำพูด

แป๊ะได้ดีจากทหารปฏิวัติครั้งสมัยบิ๊กบัง พอมารุ่นอนุพงษ์ ไม่ปฏิวัติแป๊ะก็ด่า พอมารุ่น ปัจจุบัน ไม่ยอมปฏิวัติ แป๊ะก็ด่า

มีหนทางเดียวทีแก๊งแป๊ะจะได้ผลประโยชน์จากการเมือง คือทหารปฏิวัติ เพราะแป๊ะไม่ประสบความสำเร็จจากตั้งพรรคการเมือง เล่นการเมืองเต็มตัว

ทางเดียวทำได้ คือทางลัดแบบนี้

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#26 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

Posted 4 April 2014 - 19:21

แค่คำพูดไม่ต้องไปอะไรมากหรอกครับ ถ้าอยากรู้เรื่องเป็นไงดูที่โผทหาร

เอาแค่ 2 คน ใครเข้ามาวุ่นวายเจอคอมแบตเหยียบกบาลแน่นอน

เช่น พลเอก พล.ต.กัมปนาท รุดดิษฐ์ มานั้งแม่ทัพน้อยภาค1

คงหวังจะให้เป็นแม่ทัพภาค1ในโผปีหน้า เป็นทหารที่

เป็นคนนำหน่วยทหารเข้ามาปราบพวกก่อการร้ายในปี 53 และ

อีกคนที่น่าจับตาคือ พล ต อภิรัชต์ คงสมพงษ์ มานั้งคุมพล1 รอ.

เป็นลูกชายที่ชนดะถ้าไม่ถูกต้อง ชนกระทั้งพ่อตัวเอง[บิ้กจ้อดที่แม้วไปกุมเป้าเลียนั้นละ] เมียพ่อตัวเอง

ชนแม้กระทั้งเสธแดงและเป็นหน่วยหน้าที่ออกไปปราบพวกก่อการร้ายปี 53 เช่นกัน

เป็นทหารคนนีงที่เสื้อแดงเกลียดมากที่สุดอีกคนนึง

ถ้าเขาจะเข้าข้างปู เขาคงไม่ย้ายสองคนนี้มานั้งกันไว้หรอกเขาก็ระวัง

ไว้เหมือนกันว่าถ้าเกิดมีปัญหาอีกก็จะได้มีคนที่เคยทำงานมาจัดการ

พอจะวิเคราะห์เรื่องการย้าย ผบ.หน่วยซีลด้วยได้ไหมครับ อยากรู้ และถ้าวิเคราะห์ไปจนเกษียณของบรรดาเหล่า ผบ. ถ้าไม่มีคลิปถั่งเช่า ความสงสัยใดๆจะไม่เกิดมาในหัวผมมากเลยหรอกครับ

#27 no name

no name

น้องเก่า

Posted 4 April 2014 - 21:11

พอจะวิเคราะห์เรื่องการย้าย ผบ.หน่วยซีลด้วยได้ไหมครับ อยากรู้ และถ้าวิเคราะห์ไปจนเกษียณของบรรดาเหล่า ผบ. ถ้าไม่มีคลิปถั่งเช่า ความสงสัยใดๆจะไม่เกิดมาในหัวผมมากเลยหรอกครับ

สงสัยคลิปนี้แล้วเคยคิดไหมครับว่ามันหลุดมาได้ยังไง บังเอิญ หรือ จงใจ

คนระดับทักษิณที่ระวังตัวทุกฝีก้าว จะพลาดให้ใครมาอัดเสียงสนทนาเรื่องคอขาดบาดตายของตัวเองได้ยังไง 

แล้วคลิปนี้หรือเปล่า ที่ทำให้ทักษิณฝันสลายที่จะออกนิรโทษกรรมให้ทักษิณ ผ่านสภากลาโหม โดยไม่ต้องเสนอร่างพ.ร.บ.เข้าสู่สภาผู้แทนราษฎรแม้ส่งน้องสาวมานั่งเป็น รมต.กลาโหม ถ้าคลิปนี้ไม่หลุดปานนี้ทักษิณกลับบ้านกกอีหนูไปแล้ว 

แล้วคลิปนี้หรือเปล่า ที่ทำให้คนของทักษิณเข้ามาเป็นใหญ่ในกองทัพไม่ได้ (เพราะโดนหลอกให้พูดเกี่ยวกับการโยกย้ายทหาร สุดท้ายมีหลุดมาได้คนเดียวคือ นิพันธ์ ทองเล็ก ปลัดกลาโหม ที่ไม่ได้คุมกำลัง)

เรื่องแบบนี้มันต้องอาศัยการวางแผนแบบแยบยล แล้วต้องมีคนเสียสละที่จะให้สังคมประนาม แล้วก็จริงเมื่อคลิปนี้หลุดมา สังคมด่าเขาราวกับว่าเป็น เฒ่าลามกไปเลย 

ถ้าตอบข้างบนได้หมด จะเข้าใจเองว่า คลิปถั่งเช่า นี้หรือเปล่าที่ทำให้ชีวิตทักษิณวิบัติมาจนถึงทุกวันนี้ 

ส่งคนตัวเองเข้ามาคุมทหารก็ไม่ได้ นิรโทษกรรมก็ไม่สำเร็จ  ลองนึกดูนะครับ ถ้าไม่มีคลิปนี้ วันนี้สังคมจะเป็นอย่างไร

ผมถึงบอกไงครับ ดูคนให้ดูที่การกระทำ ไม่ใช่แค่คำพูดเดียวประโยคเดียว

#28 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

Posted 4 April 2014 - 22:11

ลุงเล่าเรื่องสมัยที่เสื้อแดงชุมนุมปี52-53ฮะ

ลุงบอกตอนนั้นพลเอกประยุทธ์ยังเป็นเสนาธิการ

ตอนนั้นเสื้อแดงบุกไปที่การประชุมที่พัทยา 

ลุงเป็นรองนายกลุงเรียกประชุมสามเหล่าทัพกับอับดุล

แล้วตอนนั้นพลเอกประยุทธ์ก็ยกมือเสนอแก้ปัญหา

แล้วที่แก้ปัญหาปี52-53 พลเอกประยุทธ์ก็่วมวางแผนมาตลอดฮะ

ปี53 พี่มาร์ฺคถอดใจแล้วตอนโดนเสื้อแดงโจมตีว่าเป็นนายกมือเปื้อนเลือด

ลุงก็ถามทหารอีกว่าจะเอายังไงพลเอกประยุทธ์ก็ช่วยฮะ

เพราะพลเอกประยุทธ์ยอมรับว่ารัฐบาลของพี่มาร์คตอนนั้นมาด้วยความถูกต้อง

ทั้งๆที่ตอนนั้นสถาณการ์ณรุนแรงทหารจะยึดอำนาจจะประกาศกฎอัยการสึกก็ได้แต่ทหารไม่ทำฮะ

ลุงให้เกียรติทหารและเข้าใจทหารมาก

ลุงบอกว่าถ้าทหารไม่อยู่ฝ่ายเรา ป่านนี้เราโดนถล่มเละไปแล้วฮะ

ลุงบอกว่าตอนที่พวกเราคัดค้านการเลือกตั้ง รัฐบาลมันขอทหารมาช่วยฮะ

แต่ลุงโทรไปบอกพลเอกประยุทธ์ว่านี่ไม่ใช่หน้าที่ของทหาร

ทหารก็ไม่เข้ามายุ่งเรื่องคัดค้านการเลือกตั้งฮะ

ลุงเล่าหลายอย่าง พี่ผึ้งลองย้อนไปฟังฮะ ผมว่าลุงแมนมากใจกว้าง

ลุงพุดถึงข้าราชการด้วย ลุงบอกบางคนว่าข้าราชการไม่ยอมออกมา

ลุงบอกต้องใจกว้างกับเขาให้เวลา เหมือนเราเกี้ยวสาวเกี้ยวทุกวันสาวก็จะใจอ่อนเองอะไรประมาณนี้ฮะ

#29 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

Posted 4 April 2014 - 22:15

ผบ ทบ ท่านนี้ มีทั้งบู๊และบุ๊น...

ทุกครั้งที่ท่านให้สัมภาษณ์ มักจะมีอะไรในกอไผ่เสมอ

แต่จะอะไร...

ก็ยากที่จะคาดเดา...

แต่เชื่อเถอะว่า...

ท่านเป็นทหารของประชาชน..ที่จะยืนเคียงข้างประชาชน

#30 funnysun

funnysun

น้องเก่า

Posted 4 April 2014 - 22:25

ที่แน่ๆ เกษียณไป ก็เป็นมหาเศรษฐีคนนึงครับ อิจฉาตำแหน่งนี้จริงๆ ใครลองได้นั่งตำแหน่งนี้ไม่มีจนแน่นอนจ้า 

#31 mr.patton

mr.patton

ขาประจำ

Posted 5 April 2014 - 00:54

เรามาลองพิจารณา คำพูดของ พล อ. ประยุทธ เปรียบเทียบ รัฐบาล เป็น เจ้าของบริษัท กันอีกที ดีไหมครับ 
ลองอ่าน ความเห็นคุณ สุทิน (นักข่าวอาวุโส) ดูนะ
"ครั้งหนึ่งในอดีต ดร.ไตรรงค์ สุรรณคีรี เคยพูดว่าไม่คิดว่าทหารจะใช้กำลังแก้ปัญหา เพราะทหารได้รับฝึกสอนให้อยู่ในระเบียบวินัยและมีหลักการ มีแต่สัตว์เท่านั้นที่มันใช้กำลังต่อสู้กันเพื่อให้ได้เป็นจ่าฝูง คำพูดเปรียบเปรยของ ดร.ไตรรงค์ วันนั้นทำเอาอุนอภูมิการเมืองร้อนเกือบปรอดแตก เพราะมีสื่อสวะมาบิดเบือนคำพูดว่า ดร.ไตรรงค์ “ด่าทหารเป็นสัตว์” มาวันนี้พลเอกประยุทธ์ จันทรโอชา กำลังตกเป็นเป้าการโจมตี ด่าว่าประณามจากหลายฝ่าย ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะคำพูดที่ไม่ระมัดระวัง แต่ส่วนใหญ่น่าจะมาจากสื่อสวะที่ แปลงสารเสี้ยมให้คนเกลียดชัง ผบทบ คนนี้ เราได้สอบถามกับนักข่าวที่อยู่ในเหตุการณ์วันนั้น น้องเขาเล่าให้ฟังว่า คำเปรียบเปรยของ ผบทบ วันนั้น พูดออกมาในทำนองประชดประชันสื่อมากกว่า เพราะสื่อถามว่าทำไม่ประกาศกฎอัยการศึกตามที่ กปปส เรียกร้อง ประยุทธ์เลยฉุนตามสไตล์ ตอบไปว่าสถานการณ์ยังไม่ถึงเวลาประกาศกฎหมายสำคัญ เวลานี้ประคบประคองเหตุการณ์ไปก่อน เมื่อนักข่าวถามว่า กปปส เรียกร้องให้ปฏิเสธ นายกรักษาการ พี่แกเลยฉุนตอบไปว่าตอบไปในทำนองว่า “บริษัทที่ข่าวทำงาน คุณไม่พอใจไล่เขาออกถูกต้องไหม” นักเขาบอกว่าเป็นคำพูดประชดประชันนักข่าว มากกว่าความหมายว่ายิ่งลักษณ์ เป็นเจ้าของบริษัทประเทศไทย สิ่งที่นักข่าวเล่าให้ฟังจะตรงตามนั้นหรือไม่ก็ตาม เรายังเชื่อมั่นว่า ผบทบ คนนี้ไม่ได้ชั่วช้าเลวทรามถึงกับเป็นสมุนบริวารทักษิณ ตามที่หลายฝ่ายกล่าวหากัน และ เรายังเชื่อมั่นว่า ผบทบ คงไม่สำส่อนมั่วกับผู้หญิงเลวๆเหมือนกับที่หลายๆคน จินตนาการ ถ้าเรายังมีสติไม่หลงกลสื่อสวะเลวทรามที่พยายามเสี้ยมให้ ประชาชนเกลียุดชังทหาร คงพอจะจำได้บ้างว่า พลเอกประยุทธ์ ทำอาระยะขัดขืน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมมาแล้วกี่ครั้ง ตั้งแต่เรื่องขวาง พรก ฉุกเฉิน ขัดขืนเรื่องให้รื้อบังเกอร์ ส่งกำลังมาดูแลปกป้องประชาชน อย่าลืมว่าเสื้อแดงติดอาวุธที่ถูกจับได้ทุกคดี ล้วนทหารชี้เป้า และ ยังปฏิบัติการทางลับอีกหลายเคสที่ ผบทบ เสี่ยงเพื่อปกป้องประชาชน หลายอย่างที่ไม่สามารถนำมาเปิดเผยได้ยืนยันว่า ผบทบ ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิด.......

.....ลองใช้ตรรกะง่ายคิดดูบ้าง ว่าแม้แต่คนทั่วไปเขารู้กันทั้งบ้านทั้งเมืองว่า ชาตะกรรมของรัฐบาลนางดอก ตายยกครอกแล้ว รอเพียงไม่กี่อึดใจ ปปช ศาลรั ฐธรธรรมนูญ ศาลฏีฏาแผนกคดีอาญาทางการเมือง ก็จะลงดาบจัดการถอนรากถอนโคนกับรัฐบาลนางดอกไม้และตระกูลทักษิณ แล้วใช้อะไรคิดถึงไปเข้าใจทึกทักเอาว่า ผบทบ ยังฝักใฝ่ได้ปลื้มกับระบอบทักษิณ พลเอกประยุทธ์ ก็เหมือนกับผู้ทีมีวุฒิภาวะอีกจำนวนมาก ที่ไม่ผลีผลามใช้กำลังหรือกฎหมายพิเศษ ในช่วงเข้าใต้เข้าไฟ เพื่อที่ให้กระบวนบวนยุติธรรม ได้ลงอาญานางดอกไม้เบ็ดเสร็จเด็ดขาด
เราเองก็เข้าใจอารมณ์ของคนที่มีการสูญเสียเพิ่มขึ้นทุกวัน แต่ก็เข้าใจอีกเหมือนกันว่าทุกครั้งที่เหตุการณ์ลอบกัดลอบทำร้ายจะให้ทหารแอคชั่นทันไม่ได้ เพราะเป็นหน้าที่ของตำรวจ และ สถานการณ์ยังไม่มีความชอบธรรมพอจะประกาศกฏอัยการศึกหรือนำกำลังออกมา รู้ว่าเขียนเชียร์ ผพบทบวันนี้จะทำให้คนไม่พอใจมาก แต่ไม่เป็นไรครับเพราะไม่จำเป็นต้องแสดงละครให้ใครรักใครนิยมเพราะในชีวิตนี้ ไม่เคยคิดสมัคร ส.ส.ส.ว.อ.อ.บ.ต.อ.บ.จ. ใดๆทั้งสิ้น สำคัญที่สุดคือไม่เคยคิดจะประกวดร้องเพลงไม่จะวอ็ย เอเฟ เดอะสตาร์ หรือค่ายไหนทั้งสิ้นจำไม่จำเป็นต้องอ้อนแฟนๆให้ช่วยโวต"

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

ผู้สื่อข่าว : จะมีการกำหนดบทบาทกองทัพ เพราะว่ามีการเรียกร้องไม่ให้ยอมรับอำนาจของรัฐบาลรักษาการชุดนี้อะค่ะ
พล.อ.ประยุทธ์ : เรียกร้องใครอะ?
ผู้สื่อข่าว : ทางกองทัพ คือหน่วยราชการทั้งหมด รวมทั้งกองทัพไม่ให้ยอมรับรัฐบาลชุดนี้ค่ะ ... เป็นไปได้ไหมคะ?
พล.อ.ประยุทธ์ : (ทำท่าคิดประมาณ 7-8 วินาที) อือ ... มันไม่ได้อะนะ มันไม่ใช่ในระบบ ... ถามคำถามที่ตอบยาก ตอบไม่ได้ คือ ถ้าผมตอบมันก็ไปข้างนึง อีกข้างนึงก็ ... มันเป็นไปได้ไหมล่ะท่าน สมมติว่าท่านเป็นผม สมมติละกัน ท่านเป็น ท่านทำงานอยู่ในบริษัทๆ หนึ่ง ท่านทำงานมีผู้บังคับบัญชา มีนายของท่านแล้วท่านประท้วง ประท้วงเจ้าของบริษัทอะ ไม่ใช่นายอะ เจ้าของบริษัทเขาจ้างคุณมา คุณทำได้ไหม ได้ไหม (ชี้มือไปที่นักข่าว) กลับไปประท้วงสำนักพิมพ์ของคุณมีไหม คุณเป็นตัวแทนใคร คุณไม่เห็นด้วยกับผู้บริหารของคุณ คุณไปไล่เขาออกสิ กล้าไล่เขาออกได้ไหม ถ้าไม่ได้คุณก็ทำหน้าที่ของคุณ เขาให้ผมหน้าที่ตรงไหน ผมก็ทำตรงไหนตรงนั้น ผมจะไม่วิพากษ์วิจารณ์ซึ่งเกินเลยตรงนั้น เพราะว่าผมจำเป็นต้องรักษาสถานภาพผมเพื่อจะต้องทำงานทุกงานให้ได้ (วาดมือ) เข้าใจประเด็นที่ผมพูดไหม ... จะผิดจะถูกก็ว่ากันมา จะรับไม่รับก็ว่ากันมา ก็ไปว่ากันมา แล้วมันจะเกิดอะไรขึ้นก็ไปถามตอนนั้น อย่ามาถามตอนนี้

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 5 April 2014 - 01:03

ขอบพระคุณมากที่เพื่อนๆช่วยแปะรายละเอียด และเล่าให้ฟังครับ

เรื่องที่ท่านตุ๊เล่า ละเอียดกว่าในข่าว Manager ในแมเนเจอร์ไม่ลงว่าลุงกำนันพูดเรื่องอดีตเลยครับ 

ส่วนที่ท่านชาวสวนแปะไว้ให้  ของคุณเสริมสุข..........

คุณเสริมสุขนี่แกทำงานบก.ข่าวสายความมั่นคงมาตลออาชีพ แต่ข่าวแกไม่เคยเหมือนวาสนา นาน่วมเลยง่า

คนละเรื่องกันเลยนะครับ  :)

gladiator 1.jpg

#33 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 5 April 2014 - 09:24

ขอบพระคุณมากที่เพื่อนๆช่วยแปะรายละเอียด และเล่าให้ฟังครับ

เรื่องที่ท่านตุ๊เล่า ละเอียดกว่าในข่าว Manager ในแมเนเจอร์ไม่ลงว่าลุงกำนันพูดเรื่องอดีตเลยครับ 

ส่วนที่ท่านชาวสวนแปะไว้ให้  ของคุณเสริมสุข..........

คุณเสริมสุขนี่แกทำงานบก.ข่าวสายความมั่นคงมาตลออาชีพ แต่ข่าวแกไม่เคยเหมือนวาสนา นาน่วมเลยง่า

คนละเรื่องกันเลยนะครับ  :)

ตอนนี้คุณเสริมสุขก็วิจารณ์ท่านประยุทธกรณีแต่งตั้งแม่ทัพภาค 4 นะคุณผึ้งฯ เป็นมุมมองว่า ภาคใต้มีปัญหาอยู่ควรแต่งตั้ง

รองแม่ทัพขึ้นมากกว่าเพราะเข้าใจปัญหาดีกว่า แต่คุณเสริมสุขก็ยังเชื่อมั่นการทำงานของท่านประยุทธนะครับ และขอให้รอดู  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#34 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 5 April 2014 - 09:28

อีกนิดครับกรณีคำสัมภาษณ์ หากฟังจากคลิปอย่างเดียวอาจจะเข้าใจท่านประยุทธได้ผิดจริงๆ

เพราะจะไม่ได้ยินเสียงจากนักข่าวที่สัมภาษณ์ชัดเจน ทำให้อาจไม่เข้าใจในบริบท

แต่ถ้าได้อ่านคำอธิบายจากคุณสุทิน น่าจะพอเข้าใจได้ครับ แต่น่าผิดหวังสื่อที่นำประเด็นนี้มาเล่น

#35 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

Posted 5 April 2014 - 10:22

ตอนนีนี้คนที่ต้องระวังไม่ใช่ใครที่ไหน เป็นไอ้แป๊ะลิ้ม
ใครไม่เข้าใจจะบอกให้ว่าทหารเลือกข้างเรานานแล้ว แต่การวางตัวมันทำได้ลำบาก ตำรวจ ได้คำสั่งศาลแล้วทหารได้อะไร ประเทศประกอบด้วยราชอาณาจักรกับรัฐไทย ฝ่ายราชอาณาจักรประกอบด้วยกองทัพและสถาบัน รัฐไทยก็รัฐบาลและประชาชนองค์กรต่างๆ แต่ในตอนนี้มันมีอยู่ 2 ฝ่ายในรัฐไทย การที่ฝ่ายราชอาณาจักรเข้ามายุ่งย่ามทำอะไรมากมีสิทธิ์ โดนด่าเละถึงสถาบันได้ ที่นี้ฝ่ายรัฐมันยังถกเถียงกันว่าเอ็งกบฏ เอ็งนั้นแหละเป็นกบฏ ยังไม่มีคนตัดสิน ชี้ชัด อาศัยการเข้าใจ กันเองทหารเขาบอกแบบนี้ดีแค่ไหนแล้วเพราะอีกฝ่ายมันยังมี อำนาจโดยชอบอยู่ กองทัพจะอยู่เฉยๆ ก็ได้แต่ทำไมต้องมาดูแลฝ่ายเรา ขัดใจรัฐบาลหลายครั้ง นั้นไม่เพราะเขามีใจให้เราหรือ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#36 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 5 April 2014 - 10:26

..... แนวคิด วิจารณา เรื่องนี้ มันมองได้ หลายแง่มุม. ความเกี่ยวกันระหว่าง

พวก.กลุ่ม.สี.รุ่น. ถ้าจะให้มอง คุณ ยุทธศักดิ์ ศศิประภา.. ตามคลิป จะมองใน

แง่ดี ไม่ได้เลย. เพราะเป็นผู้ที่...ปล่อยเสือเข้าป่า...

..... ผู้ที่จะมอง ผบ.ทบ. ในแง่ ดีหรือไม่ดี..ก็มีสิทธิจะมองได้. ตามรูปการณ์ใน

เหตุการณ์ปัจจุบันที่ สัมผัสอยู่. สิ่งเหล่านี้ ผมถือว่า ทุกคนมี ทัศนคติ.ของตน

โดยชอบธรรม. และถ้ายังจำกันได้ก็ยังมีอีก.คลิปหนึ่ง.. คือ คลิปของ สมศักดิ์-

ประธานสภาฯ.. ใช่ ผมเองก็ตั้งข้อ สงสัยว่า...คลิปเหล่านี้ มันหลุดออกมาอย่างไร.?

เพราะมันไม่ใช่..คลิปโป๊...ธรรมดา ๆ  แต่ก็นั่นแหละ. ผู้ที่ ได้ฟังก็ย่อมจะ สังเกตุการณ์

ตามคลิปนั้นมาตลอด  แม้ว่า ตัวจริง จะแค่  ..นิพัทธ์ ทองเล็ก..  แต่ตัวที่แอบแฝง นั้น

ยืนยันได้หรือว่า ไม่มี...ผมมีสิทธิ์ จะคิดว่ามี.... แต่ไม่ได้ระบุว่าใคร..เพราะ สิ่งใดที่เรา

ไม่ได้รู้เห็น...ด้วยหู-ตา ตัวเองแล้ว  จะยืนยันไม่ได้ ๑๐๐ % เราก็ใช้เพียง องค์ประกอบ

โดยรวม เพื่อมอง สิ่งนั้น ตาม วินิฉัย ของเราเท่านั้น..... 

...( ส่วนเรื่อง การวิจารณ์ ของแป๊ะ กับ ลูกชาย  ก็เป็นเรื่องแนวคิดของเขา เราไม่ขอ-

ก้าวก่าย. แล้วแต่ มุมมอง ของแต่ละคน...) ...

Edited by พระฤๅษี, 5 April 2014 - 10:32.

#37 konba555

konba555

น้องเก่า

Posted 5 April 2014 - 11:12

...บางคน...อยากใช้ชีวิต...หลังเกษียณแบบสบายๆ...ดีไม่ดี...อาจจะไปเป็นบอรด์หลายๆที่...โดยให้พี่จัดให้...นับเงิน...สบาย...

...เบื้องหน้า...ทำขึงขัง...เบื้องหลัง...อ่อนระทวย...แค่ไอ้...ตั้ง...ยังต้องรอให้ถึงเวลา...โดนเด็ก...เอาเท้า...ลูบหน้า...ยังเฉย...

...สถาบัน...โดนพวกมันทำอะไรบ้าง...ผบ.ทบ...เงียบเป็นเป่าสาก...คนจริง...พูดจริง...ทำจริง...รักสถาบันจริงๆ...เอาเข้ากรุ... :unsure:  :wacko:

#38 mr.patton

mr.patton

ขาประจำ

Posted 5 April 2014 - 13:02

ขอบคุณคุณหมอ Wipoo Kumnerddeeแพทย์ทหารที่เลือดรักชาติสุดเข้มข้น ที่ยืนยันหนักแน่นว่า พลเอกประยุทธท่านเป็นคนดี ที่รักชาติ รักสถาบันอย่างสูงสุด 
ขอบคุณคุณ Sripattra Junsaengsook เรารักในหลวง ที่ย้ำว่าให้เชื่อมั่นในทหาร เชื่อมั่นในกองทัพไทย หาไม่เราคงตามกระแส ด่าทหารเพียงเพราะ ไม่ได้ดั่งใจเท่านั้น
โปรดเชื่อใจในทหาร และเชื่อมั่นในกองทัพไทย 

หลังการให้สัมภาษณ์ของท่านพลเอกประยุทธ จันทร์โอชา ผบ.ทบ.เมื่อสองวันก่อน
กระแสสังคมต่างโหมกระหน่ำคำด่าเสมือนหนึ่งได้พุ่งคมหอก คมดาบเข้าใส่ท่านแบบไม่ยั้ง
ยิ่งมีการตายของการ์ด คปท.ความคาดหวังของผู้คนที่มีต่อทหาร ยิ่งดูเหมือนไม่มีเหลือกันอีกต่อไป
หากจะจับเอาแต่ละคำพูดของท่าน ผบ.ทบ.มาจับผิดกัน เชื่อว่าไม่ว่าท่านจะพูดอะไร ก็ฟังให้เป็นผิดได้หมดกันอยู่แล้ว เพราะท่านไม่ได้แสดงออกให้ชัดเจนตามความคาดหวังที่สังคมส่วนใหญ่ต้องการ จนอาจจะพูดได้เลยว่า ในยามที่ไม่เป็นไปตามที่คาดหวัง แม้แต่หายใจ ท่านก็ยังผิด
ในสถานการณ์ที่เป็นอยู่ เชื่อว่าท่ามกลางคำว่า สู้ๆ สู้ไม่ถอยของมวลมหาประชาชน ที่สู้กันแบบสงบ สันติ อหิงสา ปราศจากอาวุธที่ลากยาวมาจนเข้าห้าเดือน เป็นการต่อสู้ที่แสนเหนื่อยล้า หวาดหวั่นอยู่ลึกๆ และเฝ้ารอคอยให้การต่อสู้ครั้งนี้ สิ้นสุดลงเสียที แบบมีชัยชนะเป็นของมวลมหาประชาช
.........................
ข้อหนึ่งที่ทุกคน ทุกฝ่ายในบ้านเมืองต่างรับรู้และยอมรับกัน ก็คือ ตำรวจเป็นเครื่องมือของรัฐบาล ทั้งโดยหน้าที่ โดยการปฏิบัติ และการประกาศตัวตนของนายตำรวจระดับผู้ใหญ่ที่แสดงออกชัดเจนว่าเป็นปฏิปักษ์กับมวลมหาประชาชน
ความหวังเพียงหนึ่งเดียวที่เราเหลืออยู่ในการต่อสู้กับรัฐบาล(เถื่อน)ที่ใช้อำนาจปราบปรามมวลชน ผ่านการ(อ้างว่า)ทำหน้าที่ของตำรวจ คู่ต่อสู้ที่เหมาะสม และเท่าเทียม ก็มีแต่ทหารเท่านั้น
........................
ทหารก็คือทหาร ให้ดูที่การปฏิบัติ ไม่ใช่ดูที่การพูดจา ท่านอาจจะพูดผิดไปบ้าง ด้วยความคิดของท่านเอง ด้วยตำแหน่งหน้าที่ที่ดำรงอยู่ หรือด้วยสถานการณ์ เชื่อว่าท่านพูดให้เป็นอย่างอื่นให้เหมือนอย่างที่ใจเราคิดกันไม่ได้ แต่มั่นใจว่าทหารยังยืนอยู่ข้างประชาชนเสมอ โดยมีสามสถาบันหลักของชาติเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวสูงสุด
ไม่ใช่การเชื่อโดยไม่มีเหตุผล แต่การต่อสู้กับคนชั่วช้าสามานย์อย่าง ทักษิณ ชินวัตรกับพวก
หากไม่มีอำนาจของทหารคอยค้ำยัน ต่อให้เราออกมากันจนหมดประเทศ ก็ไม่มีความหมาย และจะบาดเจ็บล้มตายมากมายแค่ไหนนั้นสุดจะคาดเดา

Edited by mr.patton, 5 April 2014 - 13:03.

#39 Cyclop

Cyclop

น้องใหม่

Posted 9 April 2014 - 01:09

“บริษัทที่ข่าวทำงาน คุณไม่พอใจไล่เขาออกถูกต้องไหม”

"...คุณไม่พอใจ..."

ตรงนี้ก็น่าจะบอกอะไรในความรู้สึกท่านได้อยู่บ้างนะครับ

ไปนิรโทษไกลๆ หน่อย... :angry:

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users