Jump to content

- - - - -

ผมจะเดินไปหาประยุทธ์คนเดียว ทหารเขารอคำสั่งศาลให้ชัดเจน......

• Please log in to reply
21 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 01:47

ทั้งนี้ ก่อนหน้านั้น เมื่อเวลา 20.45 น. วันที่ 3 เมษายนที่สวนลุมพินี นายสุเทพ เทือกสุบรรณ เลขาธิการ กปปส. ได้กล่าวปราศรัยบนเวทีชุมนุมของกปปส. ตอนหนึ่งว่า กรณีพล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผบ.ทบ.ให้สัมภาษณ์ว่าเป็นเสมือนลูกจ้าง ไม่สามารถลุกขึ้นไล่รัฐบาลซึ่งเป็นเจ้าของบริษัทได้ จนทำให้พล.อ.ประยุทธ์ถูกวิพากษ์วิจารณ์ในโซเชียลมีเดีย

"ผมในฐานะที่ได้ร่วมงานกับพล.อ.ประยุทธ์ในปี 52 ปี53 เห็นว่าเป็นหน้าที่ ที่จะต้องพูดความจริง เมื่อเริ่มการชุมนุม สู้เอาแพ้ชนะเลย ไม่เจรจา แต่วันหนึ่งก็ต้องเจรจาเพราะเกรงใจผู้บัญชาการทั้ง 3 เหล่าทัพ สมัยรัฐบาลนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ตนก็ได้อาศัยกองกำลังเหล่าทัพของพวกท่านมาช่วยแก้ปัญหาจนสำเร็จไปได้ด้วยดี เพราะเจ้าหน้าที่ตำรวจไม่ทำอะไรเลย ทำให้ทหารหลายคนตกเป็นผู้ต้องหาร่วมกับตนจนถึงทุกวันนี้ นี่คือความสัมพันธ์ที่ตนและพล.อ.ประยุทธ์ทำงานร่วมกัน

“ทหารต้องขมขืนใจ เพราะอดีตพวกมันยิงทหาร แต่ขณะนี้กลับมาเป็นนายกูเสียแล้ว นอกจากนี้ทหารก็ยังมาช่วยเราโดยการตั้งป้อมรอบบริเวณชุมนุม เพื่อป้องกันไม่ให้สมุนทักษิณทำร้ายมวลมหาประชาชน ผมมาชี้แจงตามภาษากำนัน บอกเลยว่า พล.อ.ประยุทธ์ และบรรดาพี่น้องที่เป็นทหารของแผ่นดินและประชาชน ไม่คิดร้ายต่อประชาชนแน่นอน และจำเป็นต้องวางตัวให้เหมาะสมกับสถานการณ์ จะพูดจาอะไรต้องระวัง แต่ถูกถามทุกวันก็ต้องมีหลุด ถามมาห้าเดือนแล้ว ทหารไม่ใช่นักการเมืองแบบผมที่จะตอบแบบโน้นแบบนี้ได้ ผมขอความเป็นธรรม อย่าเพิ่งรีบตำหนิ.....นายสุเทพ กล่าว

จตุพร ณัฐวุฒิ พวกนี้เสี้ยมเก่ง ขอให้นั่งดูเฉยๆไปก่อนว่าเมื่อถึงเวลาเขาตัดสินใจอย่างไร อดใจไว้โยม ดูก่อน สงครามยังไม่จบอย่าเพิ่งนับศพทหาร ผมเชื่อว่าทหารเป็นมิตรกับประชาชนเมื่อถึงเวลา ถ้าผมผิดผมรับผิดชอบเอง ผมการันตี คนอย่างพล.อ.ประยุทธ์ และแม่ทัพนายกอง ทหารส่วนใหญ่ยืนอยู่ข้างแผ่นดินและความถูกต้อง พี่น้องอดใจดูฉากสุดท้ายตอนจบ ถึงวันที่ศาลรัฐธรรมนูญมีคำวินิจฉัยน.ส.ยิ่งลักษณ์ทำผิดที่ย้ายคุณถวิล (นายถวิล เปลี่ยนศรี) แล้วทหารยังเข้าข้างยิ่งลักษณ์ ผมจะเดินไปหาประยุทธ์คนเดียว ทหารเขารอคำสั่งศาลให้ชัดเจน กราบเรียนพี่น้องอย่าไปตำหนิเพราะเขาจะเสียกำลังใจ รอมาห้าเดือนแล้วรออีกหนึ่งเดือนจะเป็นไรไป เมื่อศาลตัดสินเด้ดสะมอเร่แน่ๆ” นายสุเทพ กล่าว

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 4 เมษายน 2557 07:06 น.

พวกบัตรเติมเงิน ปลาร้าเก่าในไหใหม่เชื่อกำนันสุเทพไหม ?

เชื่อว่ากำนันสุเทพเข้าใจถูกต้องใช่ไหม ?

อาชีพบัตรเติมเงิน ปลาร้าเก่าในไหใหม่ไม่ยั่งยืนแล้วใช่ไหม ?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#2 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 06:33

ในหมู่นักการเมือง ใครจะรู้ใจ พล.อ. ประยุทธ เท่ากับลุงกำนัน

ตอนปี 52 53  .... ถ้าเป็นสงคราม  คงจะแบบว่า หันหลังชนกันสู้กับโจรเผาเมืองมาด้วยกัน

เพราะ บิ๊กตู่ ในยามนั้นเป็นแม่ทัพเอกเลย

:D 

#3 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:13

ทั้งนี้ ก่อนหน้านั้น เมื่อเวลา 20.45 น. วันที่ 3 เมษายนที่สวนลุมพินี นายสุเทพ เทือกสุบรรณ เลขาธิการ กปปส. ได้กล่าวปราศรัยบนเวทีชุมนุมของกปปส. ตอนหนึ่งว่า กรณีพล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผบ.ทบ.ให้สัมภาษณ์ว่าเป็นเสมือนลูกจ้าง ไม่สามารถลุกขึ้นไล่รัฐบาลซึ่งเป็นเจ้าของบริษัทได้ จนทำให้พล.อ.ประยุทธ์ถูกวิพากษ์วิจารณ์ในโซเชียลมีเดีย

"ผมในฐานะที่ได้ร่วมงานกับพล.อ.ประยุทธ์ในปี 52 ปี53 เห็นว่าเป็นหน้าที่ ที่จะต้องพูดความจริง เมื่อเริ่มการชุมนุม สู้เอาแพ้ชนะเลย ไม่เจรจา แต่วันหนึ่งก็ต้องเจรจาเพราะเกรงใจผู้บัญชาการทั้ง 3 เหล่าทัพ สมัยรัฐบาลนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ตนก็ได้อาศัยกองกำลังเหล่าทัพของพวกท่านมาช่วยแก้ปัญหาจนสำเร็จไปได้ด้วยดี เพราะเจ้าหน้าที่ตำรวจไม่ทำอะไรเลย ทำให้ทหารหลายคนตกเป็นผู้ต้องหาร่วมกับตนจนถึงทุกวันนี้ นี่คือความสัมพันธ์ที่ตนและพล.อ.ประยุทธ์ทำงานร่วมกัน

“ทหารต้องขมขืนใจ เพราะอดีตพวกมันยิงทหาร แต่ขณะนี้กลับมาเป็นนายกูเสียแล้ว นอกจากนี้ทหารก็ยังมาช่วยเราโดยการตั้งป้อมรอบบริเวณชุมนุม เพื่อป้องกันไม่ให้สมุนทักษิณทำร้ายมวลมหาประชาชน ผมมาชี้แจงตามภาษากำนัน บอกเลยว่า พล.อ.ประยุทธ์ และบรรดาพี่น้องที่เป็นทหารของแผ่นดินและประชาชน ไม่คิดร้ายต่อประชาชนแน่นอน และจำเป็นต้องวางตัวให้เหมาะสมกับสถานการณ์ จะพูดจาอะไรต้องระวัง แต่ถูกถามทุกวันก็ต้องมีหลุด ถามมาห้าเดือนแล้ว ทหารไม่ใช่นักการเมืองแบบผมที่จะตอบแบบโน้นแบบนี้ได้ ผมขอความเป็นธรรม อย่าเพิ่งรีบตำหนิ.....นายสุเทพ กล่าว

จตุพร ณัฐวุฒิ พวกนี้เสี้ยมเก่ง ขอให้นั่งดูเฉยๆไปก่อนว่าเมื่อถึงเวลาเขาตัดสินใจอย่างไร อดใจไว้โยม ดูก่อน สงครามยังไม่จบอย่าเพิ่งนับศพทหาร ผมเชื่อว่าทหารเป็นมิตรกับประชาชนเมื่อถึงเวลา ถ้าผมผิดผมรับผิดชอบเอง ผมการันตี คนอย่างพล.อ.ประยุทธ์ และแม่ทัพนายกอง ทหารส่วนใหญ่ยืนอยู่ข้างแผ่นดินและความถูกต้อง พี่น้องอดใจดูฉากสุดท้ายตอนจบ ถึงวันที่ศาลรัฐธรรมนูญมีคำวินิจฉัยน.ส.ยิ่งลักษณ์ทำผิดที่ย้ายคุณถวิล (นายถวิล เปลี่ยนศรี) แล้วทหารยังเข้าข้างยิ่งลักษณ์ ผมจะเดินไปหาประยุทธ์คนเดียว ทหารเขารอคำสั่งศาลให้ชัดเจน กราบเรียนพี่น้องอย่าไปตำหนิเพราะเขาจะเสียกำลังใจ รอมาห้าเดือนแล้วรออีกหนึ่งเดือนจะเป็นไรไป เมื่อศาลตัดสินเด้ดสะมอเร่แน่ๆ” นายสุเทพ กล่าว

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 4 เมษายน 2557 07:06 น.

พวกบัตรเติมเงิน ปลาร้าเก่าในไหใหม่เชื่อกำนันสุเทพไหม ?

เชื่อว่ากำนันสุเทพเข้าใจถูกต้องใช่ไหม ?

อาชีพบัตรเติมเงิน ปลาร้าเก่าในไหใหม่ไม่ยั่งยืนแล้วใช่ไหม ?

ผมเชือลุงกำนันและก็เชื่อว่า บิ๊กตู่ ไม่ปล่อยให้คนชั่วทำร้ายประเทศแน่นอน แต่ก็รออีกนิดครับ ถีงวันนั้นแล้วยังไงก็ชนะขาดใสๆ.

#4 Tad

Tad

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:23

กำนันได้ทั้งบู๊ทั้งบุ๋น ควายแดงผิดหวังไปตามๆกัน :D

#5 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:11

ใช่ครับ รอถึงสิ้นเดือนนี้เท่านั้นเองเราจะได้เห็นกันว่า ความเชื่อมั่นนี้ผิดพลาดไหม

หากผลออกมาตรงกันข้ามผมจะเลิกสนใจการเมืองเลย 

หากผมเป็นทักษิณ ผมจะให้บรรดาขี้ข้า ทำตัวเรียบร้อย กล่าวชื่นชมทหารบ่อยๆนะ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#6 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:15

เห็นด้วยเลยครับ

รอมา 5 เดือนละ อีกสักเดือนจะเป็นไรไป

แค่นี้ พวกควายแดงก้อไม่มีที่ยืนในสังคมละ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#7 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:02

..... เรื่องที่เรารู้. เขาก็รู้.....เรื่องที่เขารู้ เราก็รู้...

.. ปัญหามันอยู่ที่.. ( พวกมันไม่ยอมรับอำนาจ-

--ยุติธรรม ทั้งหมด. แล้วคงอำนาจ ด้วยการ ยึด

--อำนาจ ตัวเอง.. ) นี่แหละ ทหารจะทำอย่างไร.?

.. ทหารมี กองกำลัง..เขาก็มีกองกำลัง..อะไรจะเกิด

..ขึ้น  มองให้ทะลุ  ผู้ที่เตือนเรื่องนี้ เป็น พลเอก -

..นอกราชการ  ผมเพียงเอามาเล่าสู่กันฟังเท่านั้น...

#8 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 13:18

ผมไม่เข้าใจที่ท่านฤาษี พูด เขาไม่ยอมรับอำนาจยุติธรรมทั้งหมด แล้วคงอำนาจด้วยการ

ยึดอำนาจตัวเอง

อันนี้หมายถึงเขาใช้กองกำลังของเขายึดอำนาจตัวเขาเองหรือไงครับ ไม่เกี่ยวกับทหาร

ใช่ไหมครับ

#9 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 13:28

..... เรื่องที่เรารู้. เขาก็รู้.....เรื่องที่เขารู้ เราก็รู้...

.. ปัญหามันอยู่ที่.. ( พวกมันไม่ยอมรับอำนาจ-

--ยุติธรรม ทั้งหมด. แล้วคงอำนาจ ด้วยการ ยึด

--อำนาจ ตัวเอง.. ) นี่แหละ ทหารจะทำอย่างไร.?

.. ทหารมี กองกำลัง..เขาก็มีกองกำลัง..อะไรจะเกิด

..ขึ้น  มองให้ทะลุ  ผู้ที่เตือนเรื่องนี้ เป็น พลเอก -

..นอกราชการ  ผมเพียงเอามาเล่าสู่กันฟังเท่านั้น...

เวลานี้ คนดีเกี่ยงกันว่าผู้ใดจะ'อุ้ม'นังดอกไม้ออก...

ไม่กลัวศรีภรรยาที่บ้านเข้าใจผิด คิดว่าพิศวาสหล่อน....

แต่คนดี เขารังเกียจความสกปรก *** พันธุกรรมปัญญาอ่อนที่ซุกในตัวหล่อน....

กำนันสุเทพ ผบ.ทบ. ลดตัวไปไหว้วานประธาน นปช. หรือ ปลัดก.ห. ช่วยอุ้ม ผลักใสทีได้ไม่ไหม ?

มิฉนั้นสองคนใส่รองเท้าเก่าๆ ที่จะทิ้งแล้ว พร้อมกันถีบส่งหล่อนเลย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.ผมเห็นใจ เคารพบุคลากรในองค์กรอิสระ ศาลยุติธรรมที่ทำใจได้.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#10 mr.patton

mr.patton

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:15

เเค่นี้  จตุพร ณัฐวุฒิ  ก็เริ่มเข่าอ่อนเเล้วละครับ

photo.php

#11 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:41

จตุพร ณัฐวุฒิ พวกนี้เสี้ยมเก่ง ขอให้นั่งดูเฉยๆไปก่อนว่าเมื่อถึงเวลาเขาตัดสินใจอย่างไร อดใจไว้โยม ดูก่อน สงครามยังไม่จบอย่าเพิ่งนับศพทหาร ผมเชื่อว่าทหารเป็นมิตรกับประชาชนเมื่อถึงเวลา ถ้าผมผิดผมรับผิดชอบเอง ผมการันตี คนอย่างพล.อ.ประยุทธ์ และแม่ทัพนายกอง ทหารส่วนใหญ่ยืนอยู่ข้างแผ่นดินและความถูกต้อง พี่น้องอดใจดูฉากสุดท้ายตอนจบ ถึงวันที่ศาลรัฐธรรมนูญมีคำวินิจฉัยน.ส.ยิ่งลักษณ์ทำผิดที่ย้ายคุณถวิล (นายถวิล เปลี่ยนศรี) แล้วทหารยังเข้าข้างยิ่งลักษณ์ ผมจะเดินไปหาประยุทธ์คนเดียว ทหารเขารอคำสั่งศาลให้ชัดเจน กราบเรียนพี่น้องอย่าไปตำหนิเพราะเขาจะเสียกำลังใจ รอมาห้าเดือนแล้วรออีกหนึ่งเดือนจะเป็นไรไป เมื่อศาลตัดสินเด้ดสะมอเร่แน่ๆ” นายสุเทพ กล่าว

สุเทพพูดเหมือนรู้ล่วงหน้าว่า  ตลก  รธน จะตัดสิรว่าอย่างไร  ฮ่า.ๆๆ

มันเก่งจริงๆ :lol:

http://thaienews.blo...14/04/4-57.html

"เพื่อไทย" ออกแถลงการณ์ชี้ศาลวินิจฉัยนายกฯพ้นตำแหน่งซ้ำสองไม่ได้ 4 เม.ย. 57

เลือกตั้ง =ทางออก .......นายกฯเถื่อน  คือทางตัน

#12 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:55

มันคงเป็นแค่ความคาดหวังของกำนันเขา เท่านั้นแหละคุณจาฤก ที่เก่งจริง ๆ คืออันนี้มากกว่า

"เพื่อไทย" ออกแถลงการณ์ชี้ศาลวินิจฉัยนายกฯพ้นตำแหน่งซ้ำสองไม่ได้ 4 เม.ย.57

อันนี้ เก่งสุดในสามโลกเลย ขนาดชี้ศาลว่าวินิจฉัยไม่ได้ นี่ สุดยอดครับ

#13 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 15:05

เอเอสทีวีเจ็บนะฮะคืนวันนั้น ลุงพูดสวนทางที่เอเอสทีวีทำ

เอเอสทีวีด่าทหารยุยงพันธมิตรให้เกลียดทหาร

แต่ลุงมาพูดถึงความรักชาติของทหารทำให้ทหารน่าเชื่อถือ

แถมลุงบอกว่าอย่าไปฟังพวกเสี้ยมบางพวก(ที่คุณก็รู้ว่าใคร)

ลุงยังบอกอีกว่าเหมือนพวกเสี้ยมเป็นคนเสื้อแดงอะไรประมาณนี้ฮะ

#14 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 15:05

สุเทพพูดเหมือนรู้ล่วงหน้าว่า  ตลก  รธน จะตัดสิรว่าอย่างไร  ฮ่า.ๆๆ

ออกมาจากกะลาซิ แล้วดูข่าวให้ทั่ว ดูความเห็นของคนต่างๆ ไม่ใช่ดูแต่เอเซียอัเดท มติชน ข่าวสด ช่อง 3 จะได้รู้ล่วงหน้าได้ เหมือนชาวบ้านเขา 

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#15 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:06

.....การ ปฏิวัติ ตนเอง เคยมีมาแล้วครับ  คุณ blue

ครั้งนี้ อาจจะเกิดขึ้นอีกได้.. คือมันเริ่มจากการ ไม่

รับอำนาจ  ยุติธรรม ใด ๆ ...กองกำลังที่เขามี นั้น

ถึงไม่อาจต่อต้านทหารได้ก็จริง  แต่ก็ สร้างความ

เสียหายแน่นอน.  นี่เป็นการ (คาดเดานะครับ) ....

Edited by พระฤๅษี, 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:28.

#16 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:10

แต่ละคนมีไพ่ตายในมือนะครับ ลุงปุ 

ทักษิณ ก็อ้างหากไม่เจรจา( ตามที่ขอไป ) มีรุนแรง ตั้งรัฐบาลพลัดถิ่น ยืดเยื้อ

ทหาร ก็อ้างหากรุนแรง สูญเสียห้ามร้องนะ ทหารอยู่ยาวเลย

ลุงกำนัน ถูกกดดันมากสุดนะ ความชอบธรรม ชีวิตพี่น้องปชช. แต่หากรุนแรงลุงเดินเข้าคุก สลายตัว

ทหารเคลียร์กันเองกับทักษิณนะ 

ส่วนสนธิ น่าจะหาช่องเข้าได้ทุกกลุ่ม ตอนนี้ขยันมาก  :D

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#17 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:32

ท่าน ฤาษี ถ้าเป็นกองกำลังที่เขาเตรียมไว้ แล้วทำการยึดอำนาจของตนเองนี่มันไม่น่า

มีผลอะไรเลยนะ เพราะกองกำลังจริง ๆ คือทหาร มันยังมีอยู่ ถ้าเขาทำแบบนั้นอาจถูก

ถอนรากถอนโคนเลยนะ ยกเว้นว่า กองกำลังของเขาที่แท้แล้วมันคือ ทหาร นั่นแหละ

#18 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 21:25

จตุพร ณัฐวุฒิ พวกนี้เสี้ยมเก่ง ขอให้นั่งดูเฉยๆไปก่อนว่าเมื่อถึงเวลาเขาตัดสินใจอย่างไร อดใจไว้โยม ดูก่อน สงครามยังไม่จบอย่าเพิ่งนับศพทหาร ผมเชื่อว่าทหารเป็นมิตรกับประชาชนเมื่อถึงเวลา ถ้าผมผิดผมรับผิดชอบเอง ผมการันตี คนอย่างพล.อ.ประยุทธ์ และแม่ทัพนายกอง ทหารส่วนใหญ่ยืนอยู่ข้างแผ่นดินและความถูกต้อง พี่น้องอดใจดูฉากสุดท้ายตอนจบ ถึงวันที่ศาลรัฐธรรมนูญมีคำวินิจฉัยน.ส.ยิ่งลักษณ์ทำผิดที่ย้ายคุณถวิล (นายถวิล เปลี่ยนศรี) แล้วทหารยังเข้าข้างยิ่งลักษณ์ ผมจะเดินไปหาประยุทธ์คนเดียว ทหารเขารอคำสั่งศาลให้ชัดเจน กราบเรียนพี่น้องอย่าไปตำหนิเพราะเขาจะเสียกำลังใจ รอมาห้าเดือนแล้วรออีกหนึ่งเดือนจะเป็นไรไป เมื่อศาลตัดสินเด้ดสะมอเร่แน่ๆ” นายสุเทพ กล่าว

http://thaienews.blo...14/04/4-57.html

"เพื่อไทย" ออกแถลงการณ์ชี้ศาลวินิจฉัยนายกฯพ้นตำแหน่งซ้ำสองไม่ได้ 4 เม.ย. 57

จาฤก เอ๋ย...

กำนันสุเทพและกรรมการ กปปส.มีนักกฏหมายมือหนึ่งเป็นโขยง.....

ทักษิณและพจมานหนีไปดูโอลิมปิคที่เมืองจีนไม่กลับมา ไม่ใช่เพราะนักกฏหมายของพรรคชี้นำ ?

ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญพิพากษาตามข้อเท็จจริงและกฏหมาย ผลต้องเป็นไปตามนั้น....

ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญไม่ใช่อัยการสูงสุดนะ จะบอกให้......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

จาฤก เข้าใจภาษาไทยของผมไหม ?

Edited by ปุถุชน, 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 21:50.

#19 bankbaba

bankbaba

น้องเก่า

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 21:37

.....การ ปฏิวัติ ตนเอง เคยมีมาแล้วครับ  คุณ blue

ครั้งนี้ อาจจะเกิดขึ้นอีกได้.. คือมันเริ่มจากการ ไม่

รับอำนาจ  ยุติธรรม ใด ๆ ...กองกำลังที่เขามี นั้น

ถึงไม่อาจต่อต้านทหารได้ก็จริง  แต่ก็ สร้างความ

เสียหายแน่นอน.  นี่เป็นการ (คาดเดานะครับ) ....

ไฟ่ใบนี้ ไม่น่าจะกล้าเล่น

เพราะมันเป็นไพ่ตาย.

ตายด้วยว่า

1.ปฏิเศธอำนาจศาล = ปฏิเศธอำนาจรัฐ = กบฏ

2.ถ้าใช้กองกำลังแบบเปิดหน้า โอกาสที่ครือข่าย ชินวัตร จะสิ้นแผ่นดิน มีสูงมาก ไม่น่าจะเหลือกลุ่มนี้ เดินในประเทศนี้ แบบลอยชายคนเดียวได้เลย

เสี่ยงเกินไป พ่อค้าทุรยศ ไม่น่าจะรับได้

ผมกลัวว่ามันจะออกมาในแบบ cell ก่อการร้าย ป่วนเป็นจุดๆโดยกลุ่มเล็กๆ

ซึ่งยากจะรับมือทีเดียว ถ้ายังมีแตงโม มะเขือเทศ คอยให้ข่าวและพาหนีอยู่

แต่ถ้ามาไม้นี้

แล้วโดนตอบโต้ด้วยไม้เดียวกัน ในแนว popcorn ก็อาจหนักกว่าเก่าด้วยก็เป็นได้

เพราะปฏิบัติการแบบนี้ ต่อให้อยู่ต่างประเทศก็ทำได้ไม่ยากสักเท่าไหร่

วันนี้ทักษิณ คงรู้กำลังในมือตัวเองได้ชัดแล้วจากการชุมนุมมี่อักษะ

หึ

หึ

หึ

วันที่เสื้อแดง peak สุดๆที่ราษฎร์ประสงค์ ยังไม่เกิน 400.000.

แล้ววันนี้จะเอา 500.000..

.

..

.

.

.

โง่แท้เหลา รบกับพันธมิตร เสือกไปตั้งค่ายกองที่อักษะ

มันแพ้กันตอน 2nd world war มาทีนึงแล้ว

จั๊ดง่าวแท้

#20 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 22:13

แต่ละคนมีไพ่ตายในมือนะครับ ลุงปุ 

ทักษิณ ก็อ้างหากไม่เจรจา( ตามที่ขอไป ) มีรุนแรง ตั้งรัฐบาลพลัดถิ่น ยืดเยื้อ

ทหาร ก็อ้างหากรุนแรง สูญเสียห้ามร้องนะ ทหารอยู่ยาวเลย

ลุงกำนัน ถูกกดดันมากสุดนะ ความชอบธรรม ชีวิตพี่น้องปชช. แต่หากรุนแรงลุงเดินเข้าคุก สลายตัว

ทหารเคลียร์กันเองกับทักษิณนะ 

ส่วนสนธิ น่าจะหาช่องเข้าได้ทุกกลุ่ม ตอนนี้ขยันมาก  :D

ยอมรับว่าทักษิณ ยิ่งลักษณ์ เป็ดเหลิม สุรพงษ์ จารุพงศ์ ไอ้ตู่ ไอ้เต้น มีปาก ผีเจาะปากให้พูด....!

#21 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 22:25

ไม่ยอมรับอำนาจทหารด้วย

แต่..จะไปประกาศไม่ยอมรับ ที่ไหนดี

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#22 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:01

ไม่ยอมรับอำนาจทหารด้วย

แต่..จะไปประกาศไม่ยอมรับ ที่ไหนดี

เชียงใหม่ กับอุดรครับ  :)

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน