Jump to content

- - - - -

ใครเป็นนายกในดวงใจของท่านสมาชิกครับ?(เอาเฉพาะประเทศไทยนะครับ)

• Please log in to reply
86 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:11

จะมีใครว่ามั้ยถ้าชอบ จอมพลสฤษดิ์  :o ไม่มีใครชอบแกเหรอ 

(ขอตัดประเด็นการเมือง เผด็จการ 

คับแค้นใจเรื่องเขาพระวิหาร

ม.17 ในธรรมนูญ ใหญ่คับฟ้า

ปราบปรามอันธพาล

ยิงเป้าต่อหน้าชาวบ้านเพราะข้อหาวางเพลิง

แต่โกงเงินจากกองสลากไปเลี้ยง...

ฯลฯ ออกละกัน

เพื่อนๆ คงทราบดี) 

เหรียญที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงศพของแกเนี่ย ว่ากันว่าเข้มขลังมาก 

Edited by อู๋ ฮานามิ ประธาน กปปส., 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:15.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#52 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:19

จะมีใครว่ามั้ยถ้าชอบ จอมพลสฤษดิ์  :o ไม่มีใครชอบแกเหรอ 

(ขอตัดประเด็นการเมือง เผด็จการ 

ยิงเป้าต่อหน้าชาวบ้านเพราะข้อหาวางเพลิง

แต่โกงเงินจากกองสลากไปเลี้ยง...

เหรียญที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงศพของแกเนี่ย ว่ากันว่าเข้มขลังมาก 

แล้วเรื่องมีกิ๊กเป็นเข่งของตะแก  อยู่ในข้อพิจารณาชื่นชอบด้วยป่าวครับ :P

#53 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:20

ไม่เคยมีนายกในดวงใจ ไม่เคยมี สส ในดวงใจ แต่ตั้งแต่อภิสิทธิ์เป็นนายก ผมต้องยกให้คนนี้เลย ที่่ผมนับถือจริงๆ ในความใจสู้ ซื่อสัตย์ และความเก่ง 

#54 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:22

ผมขอเลือกท่านนี้ครับ .... 

*ให้เลือกอีกพันครั้งก็จะเลือกคนนี้ครับ

ไอ่นี่มันใจตุ๊ดจะตายไป หนีคุกด้วย ชอบไปได้ยังไง ถ้าเสียงปืนแตก ผมจะกลับมานำพี่น้องเอง พาลูกเมียหนีแต่ไก่โห่ ไปช๊อปปิ้ง เหอๆๆ 

#55 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:22

แล้วเรื่องมีกิ๊กเป็นเข่งของตะแก  อยู่ในข้อพิจารณาชื่นชอบด้วยป่าวครับ :P

ไม่นะ  :lol:  :lol:

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#56 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:27

ขอคำตอบจริงๆ หลังไมค์ได้ไหมครับ :D

#57 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:30

ขอคำตอบจริงๆ หลังไมค์ได้ไหมครับ :D

ยืนยัน นอนยัน ตีลังกายัน ว่าไม่   :lol:

-----------------------------------------------------------------------------

อุ้ย......พูดถึงปรีดี ลืมคนนี้ได้ไง

ไม่มีคนนี้ ไม่มีประชาธิปไตยในไทยแน่นอน

ขนาดนามสกุลยังเป็นชื่อถนนสายหนึ่งเลย 

Edited by อู๋ ฮานามิ ประธาน กปปส., 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:33.

#58 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:32

ผมชอบทั้ง 3 เลยครับ นายกฯฝ่ายประชาธิปไตยโดยแท้ โปร่งใส ขาววิ้งๆ :P

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#59 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:37

ผมชอบทั้ง 3 เลยครับ นายกฯฝ่ายประชาธิปไตยโดยแท้ โปร่งใส ขาววิ้งๆ :P

ผมชอบสมชายนะ เป็นนายกเปิดเผย

เปิดเผยเสียจนคนรู้ว่า ไปซื้อตู็เย็นให้กิ๊กสาว

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#60 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:42

เปิดเผยเสียจนคนรู้ว่า ไปซื้อตู็เย็นให้กิ๊กสาว

แล้วท่านนายกฯทักษิณไม่เปิดเผยตรงไหนครับ ชัดแจ้งขนาดนั้น

ตระกูลนี้เปิดเผยทุกคนแหละ ไม่งั้นจะทำแฮตริกได้เหรอ ..ไม่อยากโม้

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#61 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:45

7 ตุลาที่ฝังใจเลย คนซ้ายมือ

เราเห็นแล้ว ว่าใครเป็นนายกฯ คนกลาง  :P

#62 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:45

แล้วท่านนายกฯทักษิณไม่เปิดเผยตรงไหนครับ ชัดแจ้งขนาดนั้น

ตระกูลนี้เปิดเผยทุกคนแหละ ไม่งั้นจะทำแฮตริกได้เหรอ ..ไม่อยากโม้

ไอ้แม้ว มันยังดีครัช ที่ทำหลังหย่ากะพจมาน

แต่ไอ้สมชาม มันซื้อให้กิ๊ก ตอนยังแต่งงานกะ ซาลาเปา นี่สิ

ผมนึกถึงตอนวันที่ซาลาเปา รู้ว่า สมชาม มันซื้อตู้เย็นให้สาวอ่ะ

คิดว่า มันจะเละไหม

ห้่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#63 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:58

ไอ้แม้ว มันยังดีครัช ที่ทำหลังหย่ากะพจมาน

แต่ไอ้สมชาม มันซื้อให้กิ๊ก ตอนยังแต่งงานกะ ซาลาเปา นี่สิ

ผมนึกถึงตอนวันที่ซาลาเปา รู้ว่า สมชาม มันซื้อตู้เย็นให้สาวอ่ะ

คิดว่า มันจะเละไหม

ห้่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

จากข่าวที่ไม่ได้กรอง

จนถึงบัดนี้ ตกกลางคืนสมชายยังขังซาลาเปาใว้ในห้องนะครับ

แล้วตะแกก็นอนบนโซฟา เฝ้าอยู่หน้าห้อง :P  

#64 mormap

mormap

น้องใหม่

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 05:36

ป๋าเปรมอยู่แล้วครับ อิอิ

อ้ายอีมันผู้ใด ทำการเผาบ้านเมือง แลทรยศต่อแผ่นดินเกิด กูสาบานไม่ว่าจะเป็นหรือตาย กูจะปกป้องผืนแผ่นดินที่กูรัก.

#65 แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:51

เรียงความชอบตามลำดับบารมี  ความเด็ดขาด วัยวุฒิ  ความซื้อสัตย์จงรักภักดี....

1.  พลเอกเปรม      2. คุณชวน     3.  คุณอภิสิทธิ์

เรียงความชอบตามลำดับความชอบ ( เหอเหอ )   :D  :D  :D  ...

1.  คุณมาร์คอภิสิทธิ์     2.  นายหัวชวน    3.  ป๋าเปรม   

#66 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 22:12

เรียงความชอบตามลำดับบารมี  ความเด็ดขาด วัยวุฒิ  ความซื้อสัตย์จงรักภักดี....

1.  พลเอกเปรม      2. คุณชวน     3.  คุณอภิสิทธิ์

เรียงความชอบตามลำดับความชอบ ( เหอเหอ )   :D  :D  :D  ...

1.  คุณมาร์คอภิสิทธิ์     2.  นายหัวชวน    3.  ป๋าเปรม   

พลเอกเปรมเป็นนายกที่ผมชอบมากกว่าคุณชวน และคุณอภิสิทธิ์ เพราะ

***ด้านความซื่่อสัตย์ ผมให้เท่าๆกัน

***ด้านความจงรักภักดี ผมให้พลเอกเปรมชนะพอเฉือนปลายจมูก

***แต่ด้านความเด็ดขาด  ทั้งสองคนผมว่าสู้พลเอกเปรมไม่ได้

http://th.wikipedia....ปรม_ติณสูลานนท์

พลเอกเปรมไม่ได้รู้ทุกเรื่อง แต่ท่านรู้จักใช้คน และพร้อมจะหนุนหลังและกล้ารับผิดชอบ

http://www.oknation....entry-1/comment

#67 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 22:28

ชอบนาย ควง

#68 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:11

ผมขอเลือกท่านนี้ครับ .... 

*ให้เลือกอีกพันครั้งก็จะเลือกคนนี้ครับ

ไอ่นี่มันใจตุ๊ดจะตายไป หนีคุกด้วย ชอบไปได้ยังไง ถ้าเสียงปืนแตก ผมจะกลับมานำพี่น้องเอง พาลูกเมียหนีแต่ไก่โห่ ไปช๊อปปิ้ง เหอๆๆ 

ผมกล้ายืนยันว่า  ต่อให้นาย Sys_Secure  ออกไปสู้เพื่อมันแล้ว นอนตายอย่างหมาข้างถนน  ไอ้ตัวในรูปนั่นมันก็จะไม่สนใจอยู่แล้ว

เผลอ ๆ ตอนเสียงปืนแตก  มันกำลังทำ  น้ำแตก  ใส่ใบเตยยกละ 5 แสน อยู่ก็เป็นได้  -_-

#69 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:23

จริงๆแล้วผมอยากให้เมืองไทยมีการบริหารประเทศแบบครบ 4 ปี เสียทีนะจะได้รับรู้กันไปเลยว่า

ผลงานของแต่ละรัฐบาลแต่ละพรรคการเมืองเป็นอย่างไร แต่พอมีทักษิณขึ้นมาให้ทนครบ4 ปี ก็ไม่ไหว

แค่นี้เรือก็หายกันหมดประเทศแล้ว  :(

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#70 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:28

จริงๆแล้วผมอยากให้เมืองไทยมีการบริหารประเทศแบบครบ 4 ปี เสียทีนะจะได้รับรู้กันไปเลยว่า

ผลงานของแต่ละรัฐบาลแต่ละพรรคการเมืองเป็นอย่างไร แต่พอมีทักษิณขึ้นมาให้ทนครบ4 ปี ก็ไม่ไหว

แค่นี้เรือก็หายกันหมดประเทศแล้ว  :(

เรื่องรับจำนำข้าว มีคนเตือนมานานแล้ว มันก็ไม่ฟัง

จนต้องพูดออกแนวประชด

#71 akincana

akincana

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:43

ไทย

article-1267802-093A5A5B000005DC-86_233x

เทศ

^_^ ^_^

Edited by akincana, 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:44.

#72 AntiRedBuffalo

AntiRedBuffalo

น้องเก่า

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 04:15

รูปนี้สวยมาก เหมาะสำหรับวางหน้างานศพ ศพหมู่

#73 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 06:49

ผมก็ชอบนะ ...โดยเฉพาะสถาณการณ์เช่นปัจจุบัน

นายกที่ผมนอนตาหลับ ...ไม่ห่วงละ อยากทำอะไรก็ทำไป ...ชื่นชอบ และเชื่อใจ

ท่านเปรม, ท่านชวน, มาร์ก, ท่านอานันท์, ท่านสุรยุทธ์

นายกที่อยากเป็นก็เป็น ...ผมมั่นใจว่า สถาบัน และแผ่นดิน ยังเหลืออยู่

พวกนี้ ทำผิดก็ยอมเข้าคุก หรือหนีไปต่างประเทศ แล้วใช้ชีวิตเงียบๆ

ไม่เห่าหอน ไม่รวมพวกทำลายแผ่นดิน ทำลายสถาบัน

ก็คือพวกที่เหลือจาก ข้างบน และข้างล่าง

นายกที่อยากกำจัด ให้หมดแผ่นดิน

พวกที่มาจากตระกูล SIN

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#74 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:21

มรว เสนีย์ ปราโมชครับ

เพราะเป็นนายกที่ไร้อำนาจผู้ต่อสู้จนไทยไม่ต้องตกเป็นขี้ข้าของอังกฤษ แถมยังต่อสู้อย่างเดียวดายภายใต้เผด็จการรัฐสภาอีกด้วย

#75 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 08:05

ผม อาจารย์สัญญา ธรรมศักดิ์ ผู้บริหารท่ามกลางความสับสันทางการเมืองและไม่ยึดติดกับออำนาจ

Edited by mee-sua-man, 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 08:06.

#76 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 08:43

เอาเป็นนายควง อภัยวงศ์ หรือ พันตรีควง อภัยวงศ์ แระกัน

นายควงบรรพชนผู้บุกเบิกก่อตั้งพรรค ปชป. นี่แระ

แม้นายควงจะเป็นหนึ่งในคณะราษฎร ผู้ก่อการ พ.ศ. 2475  และเป็นถึงเพื่อนสนิทเพื่อนซี้กินอยู่หลับนอนร่วมกับ ป.ปรีดี และ ป.พิบูล สมัยนเรียนอยู่ฝรั่งเศสด้วยกันก็ตาม

แต่นายควงมิได้เป็นคณะราษฎรแบบถึงเส้นแต่อย่างใด เชื่อว่านายควงดีไม่ดีเผลอ ๆ มาร่วมด้วยเอาก็ตอนกลับมาเมืองไทยแร้วด้วยซ้ำ

นายควงไม่เคยเข้าประชุมการก่อการเรย นายควงมารู้ตัวเอาว่าจะต้องไปตัดสายโทรศัพท์ที่วัดเลียบเอาก็เย็นย่ำวันที่ 23 มิ.ย.แร้ว จากนาย ป.ประยูร ที่เข้าร่วมประชุมบ่อย ๆ

หลังฝุ่นตลบแร้วอะไรต่อมิอะไรจนแน่ชัดแร้ว นายควงขณะนั้นได้มีโอกาสเข้าเฝ้ารัชกาลที่ ๗ ซึ่งขณะนั้นท่านสละราชสมบัติแร้วที่บัวโนสไอเรส เข้าใจว่าเป็นงานประชุมสแตมป์โลก นายควงก็ได้คิดอะไรใหม่และมักเปรยกับคนใกล้ชิดเสมอ ๆ ว่า "เรามันผิดไปแร้ว สมควรถวายคืนพระราชอำนาจ"

หลังจากนั้นมา นายควงจึงก่อตั้งพรรค ปชป.ขึ้นมา เพื่อชนกับเผด็จการ ป.ปรีดี กับ ป.พิบูล อดีตเพื่อนซี้ขึ้นมาโดยเฉพาะ

นายควง เป็นนักการเมืองที่ฝีปากคมกริบเป็นตะไกร ซ้ำมีมุขตลกชอบหยอดให้ฮาเสมอ ๆ เป็นผู้ที่ทำการสื่อสารกับชาวบ้านแบบง่าย ๆ เป็นคนเป็นกันเอง ติดดิน ไม่ถือยศถืออย่าง จึงเป็นที่ชื่นชอบอย่างมากของชาวบ้านร้านตลาดทั่วไป  หากไม่มีงานอะไรที่เป็นพิธีรีตรองมากนัก ก็จะใส่เสื้อเชิร์ตแขนสั้นเท่านั้นไปทำงาน และคราวเมื่อครั้งที่ ม.ร.ว.เสนีย์ ปราโมชจะลงพื้นที่หาเสียงครั้งแรก นายควงก็ยังให้ ดร.โชติ คุ้มพันธุ์ เจ้าของฉา่ยา "ผู้แทนคนยาก" คอยเป็นพี่เลี้ยงให้ ด้วยเกรงว่าท่านเป็นถึงเชื้อพระวงศ์ จะลงมาหาเสียงข้างถนนไม่เป็น แต่ก็ปรากฏว่า ดร.โชติรายงานต่อนายควงว่า สอบผ่านสบายแฮ

เคยอ่านบันทึกประวัติศาสตร์ช่วงนี้ของคนระดับชาวบ้าน ๆ ธรรมดา ๆ ที่ไม่ได้รู้จักกับนักการเมืองหรือรู้เบื่้องหน้าเบื่้องหลังอะไรนักหนานักหรอก เขายังพูดถึงนายควงเรยว่า เป็นนักประชาธิปไตยโดยแท้ ทหารให้เป็นก็เป็น ทหารไม่ให้เป็นก็ออก เป็นคนไม่ยึดติดอำนาจ ก็ตั้งพรรคการเมืองขึ้นมาต่อสู้กันตามวิถีประชาธิปไตย

ซึงบุคคลิกแบบนี้ของนายควง ฝ่ายล้มเจ้าก็เอาไปโจมตีหาว่าแกเป็นคนตลกบ้าบอ ๆ ไปวัน ๆ ไร้สาระ จนได้รับฉายาว่า "ตลกหลวง" แต่ครั้งหนึ่งเคยมี นสพ.ฉบับนึงโจมตีนายควง หาว่าเป็นคอมมิวนิสต์ เป็นฝ่ายซ้ายอะไรทำนองนั้น นายควงตั้งจิตอธิษฐานว่าถ้าตนไม่ได้มีพฤติกรรมเช่นนั้นจริง ขอให้ผู้ที่กล่าวหาตนมีอันเป็นไป แระก็อย่างไรไม่ทราบ แต่หลังจากนั้นไม่นาน นสพ.ฉบับนั้นก็ต้องเลิกกิจการไปอย่างถาวร

นายควงเคยพูดถึงอดีตเพื่อนซี้อย่าง ป.พิบูลว่า "ผมกับเขาไม่มีอะไรกัน (หมายถึงไม่มีอะไรติดใจกันเป็นการส่วนตัว) เขาอายุมากกว่า่ผม 5 ปี" เนื่องจากเป็นคู่รักคู่แค้นกันมาโดยตลอดทางการเมือง

ครั้งเมื่อ ป.พิบูลทำรัฐประหาร 2490 โค่นอำนาจเดิมของ ป.ปรีดี แร้วให้นายควงเป็นนายกฯ นายควงก็รู้ตัวดีว่างานนี้ตนเป็นเพียงแค่ "นั่งร้าน" ให้เขาเท่านั้น แต่ก็ต้องยอมรับเพราะเป็นการทำเพื่อชาติ ไม่ใช่เพื่อใคร นายควงจึงพยายามตั้ง ครม.ให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ (ซึ่งตรงนี้ก็ชมทางฝ่ายทหารด้วยว่าให้อิสระนายควงเต็มที่ ไม่เข้ามาแทรก) พอมีการประกาศชื่อ ครม.ชุดนายควงออกมา ผู้ที่สนับสนุนฝ่าย ป.ปรีดีตั้งป้อมว่าจะก่อการกบฏต่อต้าน ดูเหมือนว่าจะเป็น นายทองเปลว ชลภูมิ ถ้าจำไม่ผิด ยอมรับเองเรยว่า "นสพ.ในมือข้าพเจ้าหล่นพื้นทันที เมื่อได้เห็นคนของเขา ของเขาดีกว่าของเราทุกคนจริง ๆ เป็นคนชนิดที่ชาวบ้านให้การยอมรับ ความคิดที่จะต่อต้านจึงล้มเลิกไปทันที" 

แร้วนั่งร้านของนายควงก็สิ้นสุดลงหลังจากนั้นเพียง 4 เดือน เมื่อต้อนรับคณะนายทหารผู้ที่มาทำการจี้ครั้งนั้น นายควงก็เปิดฉากบทสนทนาด้วยสไตล์ตัวเองว่า "เอ้า อะไรกัน มีปฏิวัติอีกแล้วหรือ ผมไม่เกี่ยวนะ"

พอลงจากตำแหน่งแร้ว นายควงก็พูดถึงเหตุการณ์ครั้่งนี้ว่า "บ้านเมืองไม่ใช่ของผมคนเดียว เมื่อมีคนดีกว่า ก็ขอเชิญ ผมก็ขอลา" 

หลังจากนั้นชีวิตของนายควง ก็ดำรงตนเป็นฝ่ายค้านมาตลอด จนกระทั่งจอมพล ส.ปฏิวัติล้างอำนาจ ป.พิบูล มั่ง มีการฉีก รธน. นายควงก็หวัง ก็รอ รอว่าสักวันจะมีการร่าง รธน.อีกครั้ง และก็จะได้ลงเลือกตั้งอีกสักครั้ง แต่ก็ไม่สม เพราะเสียชีวิตไปซะก่อนในปี 2511 ด้วยวัยเพียง 60 กว่า ๆ เท่านั้น

ขณะที่นอนป่วยอยู่ ร.พ. นายควงรู้ตัวว่าไม่รอดแร้วแน่แร้ว ฝากไปให้เมียตัวเอง คือ คุณหญิงเลขา กราบถวายบังโคมลาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวกับสมเด็จพระนางเจ้า ด้วย  และเมื่อเสียไปแร้ว สมเด็จพระนางเจ้าก็ได้มีพระราชสาสน์ส่วนพระองค์ส่งมาถึงยังคุณหญิงเลขา ใจความว่า รู้สึกตกพระทัย แม้จะทำใจมาก่อนแล้วตาม เพราะนายควงเป็นนักการเมืองที่ดีมาก

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#77 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 01:13

ขอพูดถึงนายควงสักเรื่อง เกร็ดเล็กๆ ของแก อ่านเจอมานานหลายปีละ อาจจะเลือนๆ ไป จำได้ประมาณนี้ ว่า 

บรรพชนแห่งพรรคประชาธิปัตย์คนนี้ ช่วงหนึ่งแกเคยเป็นอธิบดีกรมไปรษณีย์โทรเลขในสมัยรัชกาลที่ 8

ใช้ตึกไปรษณีย์กลางที่บางรักเป็นสำนักงานของกรม

ช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 มีเครื่องบินทิ้งระเบิดแถวสี่พระยา

ตึกนี้เป็นตึกที่สูงมากในขณะนั้น แต่ไม่โดนระเบิดทำลายเลย รอดมาได้อย่างเหลือเชื่อ

นักข่าวหนังสือพิมพ์ตอนนั้นสัมภาษณ์นายควงว่า มีของดีอะไร ทำไมตึกถึงอยู่รอดปลอดภัยจากระเบิด

นายควงตอบประมาณว่า ของดีก็คือตึกนี้ สร้างมาโดยไม่ได้คดโกงกินกำไรเลยสักสตางค์

ทุกวันนี้ตึกไปรษณีย์กลางก็อยู่ยั่งยืนยง เพิ่งบูรณะใหม่เสร็จสิ้นเมื่อปีที่แล้วนี่เอง

ชั้นล่างมีไปรษณีย์ มีหอประชุมให้เช่าไว้จัดงาน และร้านอาหาร

Edited by อู๋ ฮานามิ ประธาน กปปส., 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 01:17.

#78 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 01:46

ใครที่เด็ดขาด นักการเมืองไม่กล้าแตกแถว บังคับใช้กฎหมายได้อย่างเข้มงวด ผมชอบคนนั้นแหละครับ เผื่อจะมี

ถึงผมจะรักอิสระ ไม่ชอบให้ใครมาควบคุมสั่งการ แต่ผมไม่ชอบความไร้ระเบียบวินัยของคนในทุกสังคม ทุกวงการ

ผมอยากให้ทุกคนมีความรับผิดชอบ ไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น ให้สังคม ไม่เป็นภาระใคร หากมารอจิตใต้สำนึกจากคนไทย ก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะเกิดขึ้น

การบังคับใช้กฎหมายหรือเพิ่มบทลงโทษต่อผู้กระทำผิด จึงเป็นสิ่งที่สมควรทำ ไม่ใช่ปล่อยให้พวกนิสัยเลวๆไปติดคุก 1-2 เดือน แล้วออกมาฆ่าคน ทำปล้นทรัพย์ฯลฯ ได้อีก

ผมจะโลกสวยกับคนดีเท่านั้น ผมไม่โลกสวยสำหรับพวกขยะสังคมทุกรูปแบบ

อีกอย่างนึง ผมอยากได้นายกฯที่ไม่อวยหรืออิงต่างประเทศมากนัก แนวๆอดีตนายกฯมาเลย์ เป็นต้น ไม่ใช่ปล่อยให้ต่างชาติมาซื้อทรัพย์สินในบ้านจนหมดตูด

พูดเรื่องประเทศนี่มันไม่จบสิ้น คือเรื่องใหญ่ ผู้นำต้องวิสัยทัศน์ไกลจริงๆ ต้องทำงานหนักมาก เพราะคนไทย ทำอะไรไม่เป็นเลย อุตสาหรรมหนักมีแต่ของคนอื่น :D

#79 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:29

ผมมองว่าบ้านเมืองเรา เวลานี้เหมาะกับผู้นำที่เด็ดขาด กล้าลงมือแก้ปัญหาแบบไม่ต้องแคร์ใครนะครับ

ไอพวกสื่อฯ นักวิชาการโลกสวย ไม่ต้องไปสนใจให้มากหรอก พวกนี้มันเคยรับผิดชอบอะไรบ้าง

ผมสนใจโมเดลจีนนะ ( เอ๊ะ หรือผมเป็นคอมมิวนัสต์หว่า )  :D

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#80 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:06

จริงๆชอบป๋าเปรมกับท่านอานันท์ ปันยารชุน แต่เหตุการณ์บ้านเมืองตอนนี้ต้องขอเปลี่ยนใจไปชอบท่านอื่นแล้วอ่ะค่ะ ตามรูปเลย

จอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์.jpg   จอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์

ต้องกวาดล้างโจรครองเมืองให้ฉี่ราดไปตามๆกัน

แก้ไขเพิ่มชื่อ กลัววัยรุ่นไม่รู้จัก

Edited by Tatiana, 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:09.

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#81 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:47

จริงๆชอบป๋าเปรมกับท่านอานันท์ ปันยารชุน แต่เหตุการณ์บ้านเมืองตอนนี้ต้องขอเปลี่ยนใจไปชอบท่านอื่นแล้วอ่ะค่ะ ตามรูปเลย

attachicon.gifจอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์.jpg   จอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์

ต้องกวาดล้างโจรครองเมืองให้ฉี่ราดไปตามๆกัน

แก้ไขเพิ่มชื่อ กลัววัยรุ่นไม่รู้จัก

นักแว้นซ์จะหายไปในพริบตา เผลอปั่นจักยานไปโรงเรียน

เด็กอาชีวะจะรักสมัครสมานสามัคคีกันอย่างประลาดใจ ไม่มีเรื่องบาดหมางใดๆ :o

พวกเมาเหล้าไม่กล้าแม้จะขึ้นรถ เพราะฉะนั้น เมาแล้วขับไม่มีทางเจอ

ฯลฯ

:lol:

#82 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:49

ใครที่เด็ดขาด นักการเมืองไม่กล้าแตกแถว บังคับใช้กฎหมายได้อย่างเข้มงวด ผมชอบคนนั้นแหละครับ เผื่อจะมี

ถึงผมจะรักอิสระ ไม่ชอบให้ใครมาควบคุมสั่งการ แต่ผมไม่ชอบความไร้ระเบียบวินัยของคนในทุกสังคม ทุกวงการ

ผมอยากให้ทุกคนมีความรับผิดชอบ ไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น ให้สังคม ไม่เป็นภาระใคร หากมารอจิตใต้สำนึกจากคนไทย ก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะเกิดขึ้น

การบังคับใช้กฎหมายหรือเพิ่มบทลงโทษต่อผู้กระทำผิด จึงเป็นสิ่งที่สมควรทำ ไม่ใช่ปล่อยให้พวกนิสัยเลวๆไปติดคุก 1-2 เดือน แล้วออกมาฆ่าคน ทำปล้นทรัพย์ฯลฯ ได้อีก

ผมจะโลกสวยกับคนดีเท่านั้น ผมไม่โลกสวยสำหรับพวกขยะสังคมทุกรูปแบบ

อีกอย่างนึง ผมอยากได้นายกฯที่ไม่อวยหรืออิงต่างประเทศมากนัก แนวๆอดีตนายกฯมาเลย์ เป็นต้น ไม่ใช่ปล่อยให้ต่างชาติมาซื้อทรัพย์สินในบ้านจนหมดตูด

พูดเรื่องประเทศนี่มันไม่จบสิ้น คือเรื่องใหญ่ ผู้นำต้องวิสัยทัศน์ไกลจริงๆ ต้องทำงานหนักมาก เพราะคนไทย ทำอะไรไม่เป็นเลย อุตสาหรรมหนักมีแต่ของคนอื่น :D

มีอยู่เรื่องที่ผมคงคิดคล้ายๆคุณ(ถ้าไม่ใช่ก็แย้งนะครับ :P )

ประเทศเราผลิตวัตถุดิบทางการเกษตรหลายอย่าง

แต่ไม่ค่อยมีรัฐบาลไหนที่สนใจทำให้เป็นวัตถุสำเร็จรูป เพื่อเพิ่มมูลค่า อย่างจริงจัง

ยอมโง่ให้เขากดราคา หรือต้องขายวัตถุดิบ ผ่านตัวแทนที่ผลิตเองไม่ได้เลย อย่างสิงคโปร์

ผมเสียดายโอกาสจริงๆ :(

#83 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:53

attachicon.gifจอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์.jpg   จอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์

นักแว้นซ์จะหายไปในพริบตา เผลอปั่นจักยานไปโรงเรียน

เด็กอาชีวะจะรักสมัครสมานสามัคคีกันอย่างประลาดใจ ไม่มีเรื่องบาดหมางใดๆ :o

พวกเมาเหล้าไม่กล้าแม้จะขึ้นรถ เพราะฉะนั้น เมาแล้วขับไม่มีทางเจอ

ฯลฯ

ไม่กลัวแกจะแด๊กส์พอๆกับแม้ว บ้างหรือครับ

ถึงตอนนั้น ใครออกมาแย้ง หรือประท้วง สงสัยโดนเก็บเรียบ

คนแบบนี้ผมขอผ่านครับ กลัวได้ไม่คุ้มเสีย B)

#84 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:56

ผมมองว่าบ้านเมืองเรา เวลานี้เหมาะกับผู้นำที่เด็ดขาด กล้าลงมือแก้ปัญหาแบบไม่ต้องแคร์ใครนะครับ

ไอพวกสื่อฯ นักวิชาการโลกสวย ไม่ต้องไปสนใจให้มากหรอก พวกนี้มันเคยรับผิดชอบอะไรบ้าง

ผมสนใจโมเดลจีนนะ ( เอ๊ะ หรือผมเป็นคอมมิวนัสต์หว่า )  :D

ผมเห็นด้วยที่ผู้นำของเราไม่ต้องแคร์สื่อหรือต่างประเทศมากนัก

ถ้าตั้งใจทำเพื่ออนาคตของประเทศ ของลูกหลานเราเอง

ต้องกล้าชนครับ และกล้ารับผิดชอบถ้าทำแล้วประเทศเสียหาย

#85 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:03

มีอยู่เรื่องที่ผมคงคิดคล้ายๆคุณ(ถ้าไม่ใช่ก็แย้งนะครับ :P )

ประเทศเราผลิตวัตถุดิบทางการเกษตรหลายอย่าง

แต่ไม่ค่อยมีรัฐบาลไหนที่สนใจทำให้เป็นวัตถุสำเร็จรูป เพื่อเพิ่มมูลค่า อย่างจริงจัง

ยอมโง่ให้เขากดราคา หรือต้องขายวัตถุดิบ ผ่านตัวแทนที่ผลิตเองไม่ได้เลย อย่างสิงคโปร์

ผมเสียดายโอกาสจริงๆ :(

ผมเห็นด้วย และสงสัยอยู่ถึงทุกวันนี้ว่า

ทำไมเราไม่ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันบ้าง เพราะมีวัตุดิบเยอะมาก

มันสำปะหลัง อันดับ 1 แต่ต้องสั่งนำเข้าอาหารสัตว์ ที่ผลิตจากมันสำปะหลัง(วุตถุดิบมาจากไทย) จากต่างประเทศเป็นจำนวนมาก จะเห็นว่าอาหารสัตว์แพง

ยางพารา อันดับ 1 แต่ผลิตภัณฑ์หลายอย่างต้องนำเข้าจากต่างประเทศ(ยางพาราจากไทย)

คนไทยเรามีคนเก่งเยอะนะ ไม่ใช่ไม่มี แต่ชอบเป็นลูกจ้าง :lol:

#86 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:06

ฯลฯ

ไม่กลัวแกจะแด๊กส์พอๆกับแม้ว บ้างหรือครับ

ถึงตอนนั้น ใครออกมาแย้ง หรือประท้วง สงสัยโดนเก็บเรียบ

คนแบบนี้ผมขอผ่านครับ กลัวได้ไม่คุ้มเสีย B)

ยกมาให้ดูเป็นตุ๊กตาแค่ในเรื่องความเด็ดขาดเท่านั้นครับ คุณสมบัติผู้นำต้องครบถ้วนด้วย ไม่ใช่ได้อย่างเสียอย่าง แบบนั้นก็ไม่รับครับ

จริงๆเรื่องแด๊กส์สมัยนี้ก็ไปยากนะ ต้องขอบคุณองค์กรตรวจสอบและประชาชนที่ช่วยกันดูแลครับ

#87 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:21

%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%

จอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์ ครับ หนึ่งเดียวเท่านั้น ใน ดวงใจ  :D 

เมื่อสมัยท่านยังมีชีวิตอยู่ โจรผู้ร้ายไม่ชุกชุมเหมือนทุกวันนี้ เสรีภาพในการพูด ในการพิมพ์

ก็ไม่ได้มีมากมายอย่างสมัยนี้ แต่ก็มีความรับผิดชอบกันมากกว่านี้ 

ถึงแม้นว่าในเวลานั้นจะมีโจรผู้ร้ายบ้างก็เป็นเรื่องธรรมดาซึ่งมีอยู่ทุกยุคทุกสมัย-

ในทุกประเทศ การกระทำของโจรผู้ร้าย ในสมัยนั้นก็เป็นการกระทำแบบ Classic

มีตัดช่องย่องเบา ลักเล็กขโมยน้อย และเข้าปล้น ซึ่งเป็นการกระทำที่

กฎหมายลักษณะโจรห้าเส้น เคยปราบปราม และควบคุมเอาไว้ได้

นานนานทีจะมีอุกอาจขนาดปิดตลาดปล้น ปล้นท่าเรือ ผู้ร้ายก็ถูกจับได้ทันที ไม่นานถึงกับคนลืม

แล้วก็เอาตัวมายิงเป้าให้คนดูที่เกิดเหตุนั่นแหละ ต่อจากนั้นก็ไม่เห็นมีใครคิดที่จะปล้นอีก

แน่นอนครับ ตะนิ่นตาญี ไม่เถียง ท่านจอมพล สฤษดิ์ ท่านปกครองแบบ เผด็จการป่าเถื่อน มีอย่างรึ

จับเอาคนมายิงเป้าเป็นว่าเล่น โดยไม่ต้อง ขึ้นโรง-ขึ้นศาล การจับคนไปขัง ก็โดยที่คนจับนั้น

เป็นผู้ตีความเอาเองว่า ใครเป็นอันธพาล ได้ตามใจชอบ ซึ่งผิดกับหลักการปกครองแบบประชาธิปไตย

อย่าง ตลอดหัว-ตลอดหาง มองในแง่ไหนอย่างไรก็ไม่เป็น ประชาธิปไตย ขึ้นมาได้ ฟารั้ง มันไม่ทำกัน

แต่คนที่ไม่ใช่ผู้ร้ายนั้นนอนตาหลับ ไม่ถูกขโมย ไม่ถูกจี้ ไม่ถูกปล้น และไม่ถูกฆ่าตาย...

จำนวนคนที่ถูก จอมพล สฤษดิ์ สั่งยิงเป้า และจำนวนคนที่ จอมพล สฤษดิ์ เอาไปขังฟรีนั้น

เมื่อเทียบกับจำนวนคนดีดี ที่ถูกคนร้ายฆ่าตาย และจำนวนคนดีที่ต้องขังตัวเอง เพราะกลัวผู้ร้ายจนไม่กล้าไปไหน

ไม่ต้องบอกก็ได้ว่าอย่างไหนมากกว่ากัน ใช่แล้วครับ จอมพล สฤษดิ์ ท่านใช้อำนาจโจรปราบโจร 

คนดีดี ก็ได้แต่อาศัยอำนาจโจรของ จอมพล สฤษดิ์ ทำมาหากินกันอย่างเป็นสุข 

แล้วก็ไม่ต้องไปนึก กตัญญู-รู้คุณ กับท่านเพราะท่านเป็นคนไม่ดีอย่างที่ว่า 

ท่านจอมพลผ้าขาวม้าแดง ท่านสิ้นไปแล้ว ปรากฏว่าเงินหลวงหายไป หลายร้อยล้านบาท

นั่น น่ะ ซิ ครับ โกงกันบรม ! นึกจะจ่ายเงินหลวงก็จ่ายไป เหมือนกับว่า เงินหลวงเป็นเงินของตนอย่างนั้นแหละ

ก็ ท่านจอมพล สฤษดิ์ ท่านเป็น เผด็จการนี่ครับ จะจ่ายไปอย่างไรก็ไม่มีใครรู้ รู้แต่ว่า... 

ท่านไม่ได้เอาไปให้ โจร ที่มาเผาบ้าน-เผาเมือง หรือ ปล้น SEVENฯ หรือ งัดตู้ ATM.

ซึ่งต้องตาย จากการปฏิบัติหน้าที่ของ พนักงานเจ้าหน้าที่ อย่าง เผด็จการบางคน ในยุคปัจจุบันนี้แน่แน่ 

หนอยแน่ะ...ตัวเองจ้างมันมาแท้แท้ แทนที่จะเอาเงินตัวเองจ้าง ทะลึ่ง เอาเงินหลวงไปจ้างมันเสียอีก จะบ้าตาย

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๒๐ เมษายน พ.ศ. ๒๕๕๗

เวลา ๑๘.๒๑ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน