Jump to content

- - - - -

คำถามสั้นๆเรื่องให้กษัตริย์สาบาน

This topic is in the process of being archived.
55 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:30

ขอบคุณคุณแอมค่ะ ได้ความรู้อีกแล้ว

อยากทราบประเด็นลอบปลงพระชนม์ ร.8 ที่พวกมัน เสื้อแดง ชอบพูดถึงจังค่ะ

#52 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:55

หัวหน้าหน่วยต่าง ๆ เขาหาทางลงกันหมดแล้ว ไปบวชกันบ้าง อะไรบ้าง ยังเหลือกลุ่มนี้ที่ยังหาทางลงไม่ได้
นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#53 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:14

พท.ไม่เกี่ยว"นิติราษฎร์"เสนอแก้ รธน. Posted Image โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 29 มกราคม 2555 17:05 น.
นายยงยุทธ วิชัยดิษฐ รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ในฐานะหัวหน้าพรรคเพื่อไทย ยืนยันว่า พรรคเพื่อไทยแสดงเจตจำนงชัดเจนไม่เสนอแก้ไขประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 112 และปฏิเสธไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับคณะนิติราษฎร์ ดังนั้นไม่จำเป็นต้องเจรจาเพื่อทำความเข้าใจกรณีดังกล่าว

หัวหน้าพรรคประกาศชัดเจนอย่างนี้แล้ว
หมายความว่า 15 ล้านเสียง ไม่เอานิติราด
ส่วนอัก 11 ล้านเสียง ก็ไม่เอาเช่นกัน
วันก่อนโหวตโนอีกล้านเสียง ก็ออกมาแสดงตัวว่าไม่เอา

ประมาณ 25-26 ล้านเสียง ที่ไม่เอานิติราด

ประชาธิปไตยพอหรือยังครับ
จะอ้างหลักบ้าหลักบออะไรต่ออีกล่ะ

#54 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:18

ขอบคุณคุณแอมค่ะ ได้ความรู้อีกแล้ว

อยากทราบประเด็นลอบปลงพระชนม์ ร.8 ที่พวกมัน เสื้อแดง ชอบพูดถึงจังค่ะ

ผมต้องขออภัยจริงๆ ผมไม่ใช่เสื้อแดง
ผมจึงไม่สามารถออกความเห็นในประเด็นที่ผมไม่มีความรู้ครับ

อย่างมากที่ทำได้ ก็คือวิจารณ์ความคิดเห็นที่คนอื่นแสดงไว้
ซึ่งก็ทำได้เท่าที่การค้นคว้าจะทำไปถึง
หรือใช้หลักข้อเท็จจริงธรรมดาๆ นี่เอง ชี้ส่วนที่บกพร่องออกมาเท่านั้นครับ

#55 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:30

ขอโทษคุณบีน้อยด้วย จะตอบก็ลืมทุกที วันนี้ขอตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ

แต่เรื่องที่เคยอ่านมาคือตามปกติ
ตำแหน่งกษัตริย์ของไทยนับแต่อยุธยาราชธานีมาจนถึงกรุงธนบุรีจะสืบสันตติวงศ์โดย "พี่ถึงน้อง" ครับ ไม่ใช่ "พ่อสู่ลูก"
เมื่อพี่ชายได้เป็นกษัตริย์ ลำดับการสืบสันตติวงศ์คือพระอนุชา

แต่พอมารัชกาลที่ 1 ท่านทรงเปลี่ยนแปลงใหม่เป็นสืบราชสมบัติโดยพระราชโอรสองค์โต
เหตุผลเพราะอะไรผมไม่ทราบจริงๆครับ วอนผู้รู้มาช่วยแถลงไขเกร็ดประวัติศาสตร์เพิ่มเติมอีกทีนะครับ

ที่บอกว่า
สืบสมบัติจากพี่สู่น้องนั้น จะว่าไปก็ไม่มีกฏเกณฑ์อย่างนั้นนะครับ

เท่าที่เรามีหลักฐาน ก็เป็นว่า ในจารึกพ่อขุนรามมีบอกว่าพ่อตายให้ไว้แก่ลูกมัน
นี่ก็อาจจะถือได้ว่า เป็นการสืบทอดตำแหน่ง แต่ก็ต้องไม่ลืมว่า
พ่อขุนรามเองก็ครองราชย์ต่อจากพี่ชายเหมือนกัน

ทีนี้ที่เราเห็นกันบ่อยว่าน้องครองราชย์ต่อจากพี่นั้น ที่จริงก็ไม่มาก
ที่รู้จักกันดีก็คือพระเอกาทศรถครองราชต่อจากพี่ชาย คือพระนเรศวร
แต่รัชกาลอื่นๆ ก็เห็นว่าลูกสืบต่อป็นส่วนใหญ่

ในกฏมณเฑียรบาลมีชื่อเรียกโอรสว่าเป็นหน่อพุทธางกูร
ตรงนี้จะตีความว่าเป็นการสางตำแหน่งผู้สืบทอด ก็ไม่น่าจะผิด
แต่ในนั้นก็มีตำแหน่งมหาอุปราช
ซึ่งดูเหมือนว่าจะเป็นที่สองรองจากพระเจ้าแผ่นดิน
และมักจะเป็นน้อง เพราะโตทัน

แต่มหาอุปราชไม่ใช่รัชทายาทอยู่ดี

ทั้งหมดมาลงรูปแบบชัดเจนเมื่อรัชกาที่5 ทรงสถาปนาตำแหน่งสยามมกุฎราชกุมาร
เป็นการชี้ชัดว่า คือรัชทายาท

ที่ต้องทำเพราะตอนนั้นฝรั่งมันโหยจัด เกิดมันมายุยงเจ้านายได้ ประเทศอาจจะไม่รอด
แต่ตั้งแล้วถึงรัชกาลที่ 6 เมื่อท่านสิ้นก็ยังต้องมาใช้การสรรหาอยู่ดี

ผมจึงบอกว่าระบบต้องมีการปรับปตัว และต้องได้รับการยอมรับ
จึงจะอยู่รอดครับ

#56 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:22

รออ่านเก็บความรู้ไปก่อน บางเรื่องก็รู้บางเรื่องก็ไม่ค่อยรู้
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้