Jump to content

- - - - -

ประเทศชาติ มาจากไหน? ทำไมรักกันจัง?

• Please log in to reply
118 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:13

ดัดจริต

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#52 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:16

นั่งคุยกับเสื้อแดง   เขาบอกว่าคนไปกับ กปปส แม่มโง่ให้เขาหลอก  เลยถามกลับว่าโง่ทุกคนเลยเหรอ  เขาคิดกันเองไม่ได้เลยเหรอ  เงียบบบบบ

เลยบอกไปว่า  เขาแค่ต้องการให้เคารพกฏหมาย  ต้องการให้ไม่มีการหักคอกันในสภา   นี่เขาโง่กันเหรอ   ผมพ่อแม่ผมโง่กันทั้งบ้านนะ

#53 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:54

เริ่มด้วยการก่อกำเนิดชาติ ... แบบง่าย ๆ ไม่ต้องใช้หัว

คนในยุคโบราณ อยู่แบบคนป่า กระจัดกระจาย อพยพ ไม่มีหลักแหล่ง

กลุ่มที่เล็กที่สุด ก็คือครอบครัว

แล้วก็เริ่มจับกลุ่ม เพราะมีประสิทธิภาพในการอยู่รอดสูงกว่า

จากหลาย ๆ ครอบครัว กลายเป็นชุมชน

จากชุมชนหลายชุมชน กลายเป็นหมู่บ้าน

หลาย ๆ หมู่บ้าน กลายเป็นเมือง

หลาย ๆ เมือง กลายเป็นชาติ

จะเกิดจากการขยายตัว หรือรวมเข้าด้วยกันก็แล้วแต่

ฉะนั้น

คน ไม่ได้เกิดมากจากชาติ

ชาติตะหาก ที่เกิดมาจากคน

"ชาติ" เป็นแค่สิ่งนามธรรมเท่านั้น

แต่คนบางส่วนกลับให้ความสำคัญกับมันเสียจนทอดทิ้งคนด้วยกัน

มีคน มีชาติ, ไม่มึคน ก็ไม่มีชาติ

อย่า "รักชาติ" เสียจนเกลียดชังคนด้วยกันเอง ดูหมิ่นเหยียดหยามกันเอง

มีแต่พวกตนเท่านั้นที่รักชาติ อีกฝ่ายไม่รักฯ ... ความคิดนี้ผิดแน่ ๆ

ถ้าคนในชาติอยู่กันได้ด้วยดี ชาติ ไม่มีวันแตก ไม่ว่านักการเมืองจะเลวทรามแค่ไหนก็ตาม

แต่ถ้าคนในชาติหันมาเกลียดชังกันเอง ผลักไสกันเอง ต่อให้เทวดามาเป็นนักการเมือง ชาติก็พังไม่เหลือ

อย่าเกลียดคนด้วยกัน

ผมเคยเกลียดฝ่ายคุณ กปปส.

ผมเคยอยู่ห้องราชดำเนิน ด่าฝ่ายคุณว่าแมลงสาบบ้าง สลิ่มบ้าง

...แต่มันผิด...

ผมถึงได้แว่บมาที่นี่ ... ตั้งกระทู้ทีก็มีแต่คนเข้ามาด่าสาดเสียเทเสีย ... ช่างปะไร

ถ้าคนเราเกลียดกันมาก ๆ คงไม่อยากแม้แต่จะมองหน้า พูดคุยแลกเปลี่ยนอะไรกันเลย

อยู่แต่กับพวกเดียวกัน พูดคุยเออออตามกันหมด สบายใจกว่าเยอะ ไม่ต้องคิดมากด้วย

คนจะเกิดมายังไงไม่รู้

ที่แน่ๆ ไม่มีคนอย่างคุณซักคนหรือหลายๆคน ชาติจะเจริญมั่นคงมากกว่านี่อีกมากมาย

ไอ้คนขายชาติ <_<

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#54 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:58

ผมชอบฟัง อ.ไตรรงค์ เพราะแกชอบเล่าประวัติศาสตร์ต่างชาติให้ฟังด้วย

แต่ก็จำไม่ได้หรอกว่าแกพูดเรื่องอะไรบ้าง ผมจำได้แต่คำว่า พวกที่ไม่มีความกตัญญูรู้คุณแผ่นดิน คือพวกที่โคตรพ่อโคตรแม่มันไม่สั่งสอน ....ซึ่งผมเห็นด้วยอย่างแรง :D

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#55 นักรบ ชายขอบ

นักรบ ชายขอบ

น้องเก่า

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:08

หลายคนไม่ใช่แค่รักอย่างเดียวนะ ชิวิตก็มอบให้ได้ จขกท ถ้าเคยทำอะให้ให้แผ่นดินจะไม่ถามใครๆแบบนี ไอ้ที่คิดว่าทั้งหมดมันออกไปทางนามธรรม และเป็นคุณค่าที่สร้างขึ้นมาทีหลัง มันไม่ใช่ประเด็นที่ใครควรตั้งคำถามหรอกนะ มันสอดคล้องบริบทของอะไรๆอยู่แล้ว ส่วนตัวผมรักและจะรักต่อไป

#56 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:20

ตกลงจขกท.จะเป็นคอมมิวนิสต์หรือริเบอรัล

ให้ชีวิตจขกท.ชัดเจนก่อนจะดีไหม

หรือเป็นแค่ตั้งกระทู้หาเงินค่าบะหมี่สำเร็จรูป

#57 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:25

นั่งคุยกับเสื้อแดง   เขาบอกว่าคนไปกับ กปปส แม่มโง่ให้เขาหลอก  เลยถามกลับว่าโง่ทุกคนเลยเหรอ  เขาคิดกันเองไม่ได้เลยเหรอ  เงียบบบบบ

เลยบอกไปว่า  เขาแค่ต้องการให้เคารพกฏหมาย  ต้องการให้ไม่มีการหักคอกันในสภา   นี่เขาโง่กันเหรอ   ผมพ่อแม่ผมโง่กันทั้งบ้านนะ

น่าจะถามว่าโง่ยังไง ในสายตาของเสื้อแดง 

#58 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:40

ท่านทรงธรรม  

สุดยอดมากเลยง่า อ่านแล้วตื้นตันครับ.... :wub: 

เราอาจแค่ ต้องทำใจให้ มีเมตตา มากขึ้น

มีความสุข กับความสุข ของคนอื่น มากขึ้น

ผมว่า เท่านั้น เราก็เท่าเทียมกับคนอื่น แล้วนะ

แต่ขอนิดส์เดียวนะ

แต่ผมก็ปลงได้แล้ว และรู้ว่า ไม่ควรอิจฉาคนอื่น

(ถึงตอนนี้ จะยังอิจฉาพวกรูปหล่อในเสรีไทย ก็เหอะ

แล้วก็ อิจฉา น้องขิง ขวัญใจ น้องตั๊น ด้วย)

ถามจริง มีใครบ้างเนี่ย??  :lol:

ที่บอกว่าหล่อ หล่อ หล่อเนี่ย  โม้ทั้งน้านนนนนนนนนนนนนนน   :D  :D  :D  เอิ๊กๆๆๆ

gladiator 1.jpg

#59 transformer

transformer

น้องเก่า

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 13:11

*
POPULAR

คนรักชาติจะไม่ถูกกล่าวหาว่าคลั่งชาติถ้าไม่มีไอ้พวกขายชาติ

เกิดมาไม่รักชาติไม่มีใครว่าแต่อย่าแสดงออกนอกหน้าจนเกินงาม

ถ้าวันนี้ไม่รักชาติ วันหน้าก็จะมีแต่พวกที่จ้องขายชาติ บ้านเมือง ให้ประเทศอื่น

ผมรักชาติ แต่ก็อยู่เฉยๆ จนกระทั่งเสื้อแดง ทำร้ายบ้านเมืองปี 52 53  เสื้อแดงให้ร้ายสถาบันที่เคารพรัก

ไม่เคยคิดชุมนุมก็ไป ร้อนก็ไป บริจาคเงินที่ผมมีอยู่น้อยนิดก็ยังทำ เพราะไม่ต้องการเห็นเสื้อแดง ทำลายชาติ ให้ร้ายผู้อื่น ปลุกปั่นกระแสสังคมให้วุ่นวาย เสื้อแดงถือตัวว่ามาจากเสียงส่วนใหญ่จะทำอะไรใครก็ได้ พอคนเขาทนไม่ไหว เขาก็ออกมากัน ออกมากันทั้งประเทศ ก็ไปหาว่าเขาคลั่งชาติ

คนเสื้อแดงมีอยู่ได้แต่ต้องเปลี่ยนแกนนำครับ

#60 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 13:16

ผมรู้แต่ว่าประเทศบิดาแห่งประชาธิปไตย ที่ควายแดงลิเบลอเรี่ยราดนิยมนับถือ ยังมีภาพยนตร์ระดับฮอลลีวูดที่พูดถึงความรักชาติ ให้ดูแทบทุกปี  -_- 

หรือแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีนยังมีให้ดูเลยเยอะเลย

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#61 butadad

butadad

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 15:10

น่าจะถามว่าโง่ยังไง ในสายตาของเสื้อแดง 

คิดไม่ได้เพราะผมโง่ครับ  ตอนแรกไม่โง่ เพราะแดงบอกว่าผมโง่ ผมแม่มโง่เลย  ไม่กล้าเล่นดัมมี่เลย กลัววววววว

#62 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 15:11

*
POPULAR

ผมชอบนะ ให้พวกนี้มาตั้งกระทู้โดยใช้สมองซีกเดียว
แล้วพวกท่านๆทั้งหลายเข้ามาเทศนา
ผมชอบอ่านความคิดเห็นและข้อคิดของแต่ละท่าน
ผมได้ทั้งความรู้และความคิดเห็นที่ผมคิดไม่ถึง
ทำให้ผมเกิดปัญญาขึ้นมากมาย
ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้มา ณ.ที่นี้ด้วย
ว่างๆก็ใช้สมองอีกซีกมาตั้งกระทู้อีกนะครับ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#63 Straighthate

Straighthate

น้องใหม่

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 15:24

ความคิดแบบแนวเจ้าของกระทู้ผมก็เคยคิดแต่มันตั้งแต่ผมอายุ 15 16แล้ว โตได้แล้วครับ

#64 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 15:54

*
POPULAR

ผมว่า จขกท น่าจะเข้าใจผิดว่าคนในบอร์ดนี้ เกลียด จขกท เพราะเข้า

มาตั้งกระทู้ก็ถูกด่า

ผมขอเห็นต่างกับ จขกท นะครับ เพราะผมคิดว่าคนในบอร์ดนี้ไม่มีใคร

เกลียดใครหรอกครับ เพราะไม่เคยเห็นหน้ากันเลยมันจะเกลียดกันได้

ยังไงครับ คนที่เกลียดใครก็ตามที่ไม่เคยเห็นหน้า ไม่เคยรู้จักกัน ผมว่า

บ้าแล้วครับ

เพราะฉะนั้น ที่ จขกท เข้าใจว่าเขาเกลียดนั้นไม่น่าใช่นะครับ แต่น่าจะเป็น

รังเกียจ มากกว่า แต่ไม่ใช่รังเกียจ จขกท นะครับ เขา รังเกียจ พฤติกรรมที่

แสดงความคิดความเห็น ของ จขกท ครับ เช่น

ตั้งกระทู้แล้ว ทำน้อยอกน้อยใจ หายหัวไปเลย ไม่ยอมมาแสดงความเห็นอะไร

ดูเหมือนจะเป็นแบบนี้ทั้ง สี เลยนะครับ แก้ไขได้ไหมครับ

แสดงความคิดเห็นอะไรเหมือนกับเป็นประชาธิปไตยจ๋า แต่พฤติกรรมกลับไป

สนับสนุนคนโกง เหมือนพวก 18 มงกุฎ หรือพวกหื่นกามที่หลอกเด็กผู้หญิง 

ตามเฟซบุ๊ค ยังไงไม่รู้ ประชาธิปไตยประเทศไหนครับที่สนับสนุนคนโกง คนโกง

บอกให้ รักกัน ให้อภัยกัน ก็มาบอกต่อแค่นั้นเหรอครับ

ส่วนอันนี้ แนะนำครับ คือ แนะนำเพราะเห็นตั้งชื่อกระทู้ว่า

"ประเทศชาติมาจากไหน ? ทำไมรักกันจัง"

ผมแนะนำให้ไปถาม โรฮิงญา ครับ เพราะพวกนี้ไปประเทศไหนเขาก็ผลักไล่ไสส่ง

ถ้า จขกท ไปถามพวกนี้ อาจได้คำตอบที่เป็นจริงในชีวิตเลยนะครับ

#65 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:01

ต้องรักไอ้แม้วมากกว่ารักชาติ สินะ  :D

We love fender.

#66 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:28

จขกท. เป็นอะมีบ้า ไม่ต้องอาศัยชาติ อยู่ได้ด้วยคูถ เมือก ตม !!! 

The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#67 bird

bird

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:29

*
POPULAR

ถ้าบรรพบุรุษที่เคยสละเลือดเนื้อ ชีวิต เพื่อปกป้องแผ่นดินในอดีต

ถ้าทหารหาญ ที่ทำหน้าที่ตามแนวชายแดน เพื่อปกป้องอธิปไตย

มารับฟังความคิดอ่านเช่นนี้..

ท่านเหล่านั้น..คงเสียใจ..เสียดาย ที่พวกท่านสู้อุตส่าห์สละชีวิต

เลือดเนื้อ ลมหายใจ เพื่อปกป้องแผ่นดิน ให้คนเช่นนี้ได้อาศัย

ได้มีที่ทำกิน โดยไม่ต้องระเห็จเร่รอนเป็นคนไร้แผ่นดิน ไร้ชาติ

ก็บอกแล้ว...ว่าแค่..สัญญลักษณ์ที่เลือกใช้ ก็บ่งบอกแล้วว่า

แท้จริงแล้ว..ฝักใฝ่ในแนวทางใด...

#68 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:10

ถ้าคนในชาติอยู่กันได้ด้วยดี ชาติ ไม่มีวันแตก

ไม่ว่านักการเมืองจะเลวทรามแค่ไหนก็ตาม    

แต่ถ้าคนในชาติหันมาเกลียดชังกันเอง  <<---------ใครคือต้นเหตุ ???

ฝากไว้ให้ฟัง และ คิด

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#69 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 18:25

เพลงพระราชนิพนธ์: แผ่นดินของเรา(Alexandra)
เป็นเพลงพระราชนิพนธ์ลำดับที่ ๓๔
ทรงพระราชนิพนธ์โอกาสที่เจ้าหญิงอเล็กซานด­ราแห่งเคนท์ สหราชอาณาจักร
เสด็จเยือนประเทศไทยใน พ.ศ. ๒๕๐๒

ถึงอยู่แคว้นใด
ไม่สุขสำราญ
เหมือนอยู่บ้านเรา
ชื่นฉ่ำค่ำเช้าสุขทวี
ทรัพย์จากผืนดิน
สินจากนที
มีสิทธิ์เสรี
สันติครองเมือง
เรามีป่าไม้อยู่สมบูรณ์
ไร่นาสดใสใต้ฟ้าเรือง
โบราณสถานส่งนามประเทือง
เกียรติเมืองไทยขจรไปทั่วแดนไกล
รักชาติของเรา
ไว้เถิดผองไทย
ผืนแผ่นแหลมทอง
รวมพี่รวมน้องด้วยกัน
รักเกียรติรักวงศ์
เสริมส่งสัมพันธ์
ทูนเทิดเมืองไทยนั้น
ให้ยืนยง

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#70 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:06

พฤติกรรมบ่งบอกได้ ถึงการรักชาติ รักประชาธิปไตยแค่ไหน

รักชาติ เกลียดคน หรือรักคน เกลียดชาติ จริงหรือแกล้งดูได้ด้วยการกระทำ

#71 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:07

ท่านทรงธรรม  

สุดยอดมากเลยง่า อ่านแล้วตื้นตันครับ.... :wub: 

เราอาจแค่ ต้องทำใจให้ มีเมตตา มากขึ้น

มีความสุข กับความสุข ของคนอื่น มากขึ้น

ผมว่า เท่านั้น เราก็เท่าเทียมกับคนอื่น แล้วนะ

แต่ผมก็ปลงได้แล้ว และรู้ว่า ไม่ควรอิจฉาคนอื่น

(ถึงตอนนี้ จะยังอิจฉาพวกรูปหล่อในเสรีไทย ก็เหอะ

แล้วก็ อิจฉา น้องขิง ขวัญใจ น้องตั๊น ด้วย)

ถามจริง มีใครบ้างเนี่ย??  :lol:

ที่บอกว่าหล่อ หล่อ หล่อเนี่ย  โม้ทั้งน้านนนนนนนนนนนนนนน   :D  :D  :D  เอิ๊กๆๆๆ

ไม่ต้องอิจฉาคนรูปหล่อหรอกครับ คุณทรงธรรม

ส่วนใหญ่คนหล่อ หน้าตาดี 70 เปอร์เซ็นต์ มักจะเป็น เกย์ ฮะ  

ต้องหน้าตาไม่หล่อ หัวหยิก อ้วนลงพุงอย่างพวกเราฮะ ถึงจะเป็น แมน แน่นอน

ปล. สงกรานต์ที่ผ่านมา ตอนที่ผ่านไปย่านวัยรุ่นที่มีงานเล่นสาดน้ำของพวกวัยรุ่น ทำให้ผมพบว่า จำนวน "หนุ่มสำอางค์" และ "กระทิงถึก" ในประเทศเรามันเพิ่มขึ้นมากจริงๆ 

อย่างน่าตกใจ

:blink: 

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#72 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:13

คุณว่าทักษิณ รักชาติไทยหรือเปล่า?

ทำไม ทักษิณถึง กระ***นกระหือรือ อยากกลับไทย?

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#73 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:34

เออ วันนี้ ขอแสดงความเห็น แบบ

คนเคยคิดแบบ คอมมูนิสต์ ละกัน นะครับ

แต่ก่อน ผมก็เคย ยึดมาก เรื่องความเท่าเทียม

และผมก็เคยเป็นคนที่ เกลียด คนรวย มาก ๆ

เพราะว่าคิดว่า พวกนี้ ไม่เผื่อแผ่ คนจน

ทำให้คนจนอย่างพวกผม อยู่กันอย่างลำบาก

ทำไม คนต้องไม่เท่าเทียม

เรื่องพวกนี้ ผมคิดมาก และทำให้ผม

เป็นคน หัวรุนแรง ความคิดเข้ากับคนอื่นยาก

ผมเป็นแบบนี้ มาตลอดหลายปี

มันทำให้ผม รู้สึกว่า ผู้คนเป็นศัตรู

และทำไม ผู้คน ถึงไม่มีน้ำใจ ทำไม

ถึงแก่งแย่งผลประโยชน์กันตลอด

เพราะคิดแบบนี้ ทำให้ผม " ขาดการยอมรับคนอื่น "

ผมไม่เพียง ไม่พัฒนาตัวเอง

แต่กลับไปรู้สึก ไม่ดี ที่คนอื่น เก่งกว่า

ผมอยู่อย่างนี้ มานานมาก

จนชีวิตผม ตกต่ำ ย่ำอยู่กับที่

เพราะความคิดด้านลบ ของผมเอง

ผมไม่เคย ยอมรับว่า ก็เพราะคนอื่น

เค้าหัวดี เฉลียวฉลาด และ เป็นคนที่ " ใจเปิดกว้าง "

ทำให้เค้า ประสบความสำเร็จ

แต่ก่อน ผมเที่ยวนึกอิจฉา คนโน้น คนนี้

นั่นเพราะผม ยึดความคิดตนเอง เป็นหลัก

ต่อต้าน ความเป็นไป ของสังคม

ไม่เคารพ ในสิ่งที่ควรเคารพ

มองโลกกลับด้าน กับคนอื่น

แล้วชีวิต ผมได้อะไร ถึงตอนนี้

ผมเอง แม้ไม่มีชีวิต ที่ดีขึ้น

(ถึงตอนนี้ จะยังอิจฉา พวกรูปหล่อ ในเสรีไทย ก็เหอะ

แต่ควร ให้ความเคารพ คนอื่น

แล้วก็พยายาม ปรับปรุงตัวเองใหม่

มันก็ทำให้ผมรู้สึก สบายใจขึ้นเยอะ

ถึงผม จะไม่ได้มีชีวิตที่ดีขึ้น

แต่ใจผม มันโล่งขึ้น ไม่ต้องอิจฉา

ไม่ต้อง น้อยเนื้อต่ำใจ ไม่ต้องนึกเกลียด

คนอื่น ไม่ต้องเข้าใจคนอื่นแบบผิด ๆ

แล้วคิดว่าตัวเองถูก อยู่คนเดียว ตลอดเวลา

มันก็ รู้สึกว่า ชีวิตดีขึ้นแล้ว

ปั่นจักรยานมาทำงาน ก็รู้สึก หัวมันโล่งขึ้น

สบายใจขึ้น อากาศรอบตัว ก็รู้สึกดีขึ้น

เออ มันไม่ต้องซื้อหานะ คือ

ทุกอย่างมันอยู่กับว่า เราจะปล่อย

ความคิด อคติ ในใจเรา หรือเปล่า

(ถึงยอมรับว่า ตอนนี้ ยังปล่อยได้ไม่หมดนะ)

ผมจะบอกพวก คอมมูนิสต์ว่า

ไม่จำเป็นหรอก ที่คนต้องเท่าเทียม

ด้านปัจจัยสี่ หรือ ด้านการเข้าถึง ทรัพยากร

คือ เราสามารถ มองเห็นความสุข ของเรา

ในตัวคนอื่นได้ไง แล้วจะได้เอาเวลา ไป

ทำเรื่องดี ๆ ให้ตัวเอง ไม่ต้องพะวักพะวง

กับคนอื่น มากไปไง

สู้นะ ๆ ครับ ถึงแม้ผมจะประสบการณ์ยังน้อย แต่ประสบการณ์น้อย ๆ ของผมก็บอกว่า การที่คนเราจะคิดอะไรซักอย่างได้นี่มันไม่ใช่เรื่องง่าย

การที่ท่านสามารถคิดแบบนี้ได้ผมว่ามันเป็นการพัฒนาอย่างก้าวกระโดดแล้วครับ ชีวิตของท่านกำลังพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นอย่างแน่นอน

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

#74 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:55

ท่านทรงธรรม  

ไม่ต้องอิจฉาคนรูปหล่อหรอกครับ คุณทรงธรรม

ส่วนใหญ่คนหล่อ หน้าตาดี 70 เปอร์เซ็นต์ มักจะเป็น เกย์ ฮะ  

ต้องหน้าตาไม่หล่อ หัวหยิก อ้วนลงพุงอย่างพวกเราฮะ ถึงจะเป็น แมน แน่นอน

ปล. สงกรานต์ที่ผ่านมา ตอนที่ผ่านไปย่านวัยรุ่นที่มีงานเล่นสาดน้ำของพวกวัยรุ่น ทำให้ผมพบว่า จำนวน "หนุ่มสำอางค์" และ "กระทิงถึก" ในประเทศเรามันเพิ่มขึ้นมากจริงๆ 

อย่างน่าตกใจ

:blink: 

ตกใจทำไมฮะ ก็ดีซิฮะ พวกสาวๆพอตอนเราจีบทำเป็นเล่นตัว อีกหน่อยพอแก่แล้วหาไม่ได้ จะได้ขึ้นคานกันให้หม๊ดดด  :angry: 

Edited by ควันหลง, 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:55.

#75 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:37

สมาชิกแต่ละคนโพสต์ความเห็นโดนใจกันไปหมดแล้ว กระชากไลค์ไปเยอะจริงๆ 

ตาผมบ้างละ ขอโทษที่โพสต์แรงไป

ไม่รักชาติที่ตัวเองอยู่แล้วจะให้รักชาติไหน

คนเราบางคนนี่หนอ อาจทะนงว่าตนหัวก้าวหน้า คิดไม่เหมือนคนอื่น 

คิดว่าตนเป็นศูนย์กลางแห่งจักรวาลเหนือจักรวาลเสียเต็มประดา

เมื่อมองกับหลายสิ่งหลายอย่างที่เกิดขึ้นในหลายๆ ประเทศ จะเห็นว่า

สิ่งที่มโนไว้ มันไม่ใช่เลย

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#76 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2557 - 21:20

ประชาธิปไตยก็เป็นแค่นามธรรม แล้วทำไมบูชากันจัง

รัก เกลียด ก็แค่นามธรรม 

คิดอย่าง จขกท. ความดี ความเลว คุณธรรม  ศาสนา ทุกสิ่งทุกอย่างก็เป็นแค่นามธรรม ไม่ต้องไปใส่ใจ

นี่เอ็งจะย้อนกลับไปยุคก่อนประวัติศาสตร์มนุษย กลับไปเป็น Barbarian หรือยังไง

ไอ้นามธรรมทั้งหลายนี่แหละที่ทำให้ เกิดสังคมและวัฒนธรรม อารยธรรมของมนุษย์ 

ไม่มี ก็เป็นแค่ สัตว์ กิน ขรี้ ปรี้ นอน ตามสัญชาติญาน

เป็นคนดีๆ ไม่ชอบ ชอบเป็นสัตว์กันนะครับพวกคุณนี่

โครตเจ็บ พวกบัตรเติมเงินมันจะเข้าใจบ้างไหมนี่

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#77 Wiwat

Wiwat

น้องใหม่

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 00:10

...อ่านแต่ละความเห็นแล้ว... เหนื่อยครับ

ถ้าอย่างนั้นก็จงสังหารศัตรูเสียให้สิ้น กำจัดคนคิดต่างให้หมด เพื่อชาติครับ

พี่ชายผมกปปส พ่อแม่ผมนปช. ผมคงเลือกไม่ได้หรอก

He who does not work, neither shall he eat

#78 Wiwat

Wiwat

น้องใหม่

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 00:17

เพิ่มเติมอีกนิด จะบอกว่าผมคิดอะไร และทำอะไรอยู่ (ด่ากันให้สะใจไปเลย)

ผม "ไม่แคร์" วาชาติจะเป็นยังไงแล้ว ในเวลานี้

ผมจะดูแลตัวเอง และพ่อแม่ที่กำลังจะเกษียณอายุ เอาแค่นี้ให้ได้ก็พอแล้ว

มนุษย์เราโดยพื้นฐานแล้ว ไม่ได้เกิดมาเพื่อคิดการใหญ่อย่างการ "ทำเพื่อชาติ" ที่บรรจุคนเป็นสิบ ๆ ล้าน

คนเราไม่ได้ยิ่งใหญ่ขนาดนั้น

ตามหลักการสร้างชาติที่ผมบอกไป จึงสรุปได้ว่า

เมื่อคนเราดูแลตนเองและครอบครัวให้เป็นสุขได้ ชุมชนก็จะเป็นสุข หมู่บ้านก็จะเป็นสุข บ้านเมืองและประเทศชาติก็จะเป็นสุขได้โดยที่เราไม่ต้องไปคิดถึงมันเลย

http://pantip.com/topic/31430365

วิธีทำเพื่อชาติในแบบของผม คือเริ่มจากรอบ ๆ ตัวเองก็พอแล้ว

...อ่ะ เชิญยำ...

He who does not work, neither shall he eat

#79 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 00:20

นี่ถ้าพ่อแม่เป็น กปปส.คงหนีออกจากบ้านเหมือนพี่ชายซินะ เฮ้อ

ยอมทำลายความอบอุ่นในครอบครัว เพื่อเข้าข้างคนผิดคนโกง

ก็ไม่รู้ว่าวันที่เราเจ็บไข้ได้ป่วย เป็นตายขึ้นมา คนที่จะเฝ้าไข้ มาเผาศพ คงหนีไม่พ้นญาติพี่น้องนั่นแหละ

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#80 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 00:47

เพิ่มเติมอีกนิด จะบอกว่าผมคิดอะไร และทำอะไรอยู่ (ด่ากันให้สะใจไปเลย)

ผม "ไม่แคร์" วาชาติจะเป็นยังไงแล้ว ในเวลานี้

ผมจะดูแลตัวเอง และพ่อแม่ที่กำลังจะเกษียณอายุ เอาแค่นี้ให้ได้ก็พอแล้ว

มนุษย์เราโดยพื้นฐานแล้ว ไม่ได้เกิดมาเพื่อคิดการใหญ่อย่างการ "ทำเพื่อชาติ" ที่บรรจุคนเป็นสิบ ๆ ล้าน

ตามหลักการสร้างชาติที่ผมบอกไป จึงสรุปได้ว่า

เมื่อคนเราดูแลตนเองและครอบครัวให้เป็นสุขได้ ชุมชนก็จะเป็นสุข หมู่บ้านก็จะเป็นสุข บ้านเมืองและประเทศชาติก็จะเป็นสุขได้โดยที่เราไม่ต้องไปคิดถึงมันเลย

http://pantip.com/topic/31430365

วิธีทำเพื่อชาติในแบบของผม คือเริ่มจากรอบ ๆ ตัวเองก็พอแล้ว

ครับ....ไม่แคร์ก็ไม่เป็นไร เพราะประเทศชาติก็ไม่ต้องการคนอย่างคุณ  <_<

ถามกลับนิด ถ้าประเทศชาติล่มจม คุณจะทำมาหากินอะไรเลี้ยง พ่อแม่

ที่นี่เป็นเว็ปบอร์ดการเมือง โพสแสดงความคิดเห็นทางการเมือง

ตั้งกระทู้แล้วควรรับผิดชอบด้วยการเข้ามา ตอบความคิดเห็นบ้าง

ถ้าทำไม่ได้อย่าตั้ง หรือถ้าจิตใจบอบบางทนไม่ได้กับความคิดเห็นคนอื่นๆก็อย่าตั้ง

ถ้าความคิดอ่านมีแค่นี้ อย่าริมาแสดงความคิดเห็นทางการเมือง

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#81 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 02:34

อ่าว? แล้วไหงบอกว่า "มนุษย์เราโดยพื้นฐานแล้ว ไม่ได้เกิดมาเพื่อคิดการใหญ่อย่างการ "ทำเพื่อชาติ" ที่บรรจุคนเป็นสิบ ๆ ล้าน

คนเราไม่ได้ยิ่งใหญ่ขนาดนั้น"

ก็ในเมื่อคุณเชื่อว่า การทำเพื่อชาติ คือการเริ่มจากสิ่งรอบตัว พูดอะไรย้อนแย้งตัวเองจัง คอมเม้นท์คุณจึงไม่น่าเชื่อถือครับ

ผมว่าในภาวะปกติเราก็มีสิ่งที่ทำได้ อย่างเช่นการใช้ชีวิตประจำวันตามปกติ และสิ่งที่ทำไม่ได้ อย่างเช่นการลุกขึ้นจับปืนแล้วไปลาดตระเวณตามชายแดน

ในภาวะไม่ปกติมันก็มีสิ่งที่ทำได้ อย่างการปกป้องบ้านเมือง และสิ่งที่ทำไม่ได้ อย่างการใช้ชีวิตประจำวันตามปกติ

ถ้าคุณทำในสิ่งที่ตรงกันข้าม ภาวะปกติคุณดันลุกขึ้นจับปืนไปไล่ตีข้าศึก คนเค้าจะว่า "คุณมันบ้า"

ภาวะไม่ปกติ คุณกลับเอาแต่ดูแลครอบครัวลูกเมียตัวเอง คนเค้าก็จะว่า "คุณมันเห็นแก่ตัว" ก็แค่นั้น

อยู่ที่มุมมองสภาวะสังคมในขณะนั้น คุณแค่อยากอยู่ในสังคมโดยไม่คิดจะให้อะไรกลับคืนไปบ้างเลยงั้นหรือ?

คุณไม่รู้สึกเลยรึว่า ที่ผ่านมาทรัพยากรที่คุณใช้ในแต่ล่ะวัน มันหามาได้จากตัวคุณคนเดียว

คำว่า "ชาติ" มันไม่ได้เกิดขึ้นในวันเดียวนะครับ มันกลับสะสมมาจากเศษเสี้ยวของยุคประวัติศาสร์ที่ผ่านมา

คุณจะไม่เสียดายเลยหรือ ถ้าวันหนึ่งมันจะต้องเปลี่ยนไปจากเดิม หรือไม่เป็นไปตามที่คนในสังคมมุ่งหมายไว้

ขนาดแค่สิ่งของอย่างที่เรารัก พอวันหนึ่งมันเริ่มเก่า เริ่มจะพังเรายังรู้สึกเสียดายเลย หรือคุณเป็นคนไม่มีความรู้สึกล่ะ?

ผมก็คนประเภทเดียวกะคุณนะ ในเศษเสี้ยวหนึ่งผมก็เคยคิดเช่นคุณ แต่เมื่องลองคิดในสเกลที่มันใหญ่ขึ้น

ก็จะรู้ว่าแท้จริงมันไม่ใช่ เราทำอะไรเพื่อชาติได้มากกว่าที่คิด ก็คือความคิดแบบของคุณมันแพ้ข้อเท็จจริงไง

ผมว่า คุณอย่าคิดว่าตัวเองล้ำนะ คนแบบคุณมันมีมาทุกยุคทุกสมัย คือมันมีแล้วมันก็แพ้ไง มันแพ้มาตลอด เราถึงมีชาติ

เพราะถ้าคุณคิดถูก คนส่วนใหญ่ก็ไม่ยอมรับคำว่า "ชาติ" ไปแล้ว เชิญอยู่กับความคิดแบบเก่าๆ ของคุณไปเถอะครับ

ผมฝากเพลงให้คุณฟังนะ เผื่อคุณจะคิดอะไรได้บ้าง

Edited by เมาอยู่, 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 02:36.

#82 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 02:46

อ้าว  แล้วชาติมันล่ม คุณจะอุ้มพ่อแม่ชราลงเรือลำไหนล่ะ?

สมงสมองไปหมดแล้ว

อ้อ ไม่มีใครเขาสนุกกับการด่าคุณหรอก  เขาแค่รำคาญ เหมือนรำคาญแมลงหวี่ ตอมอยู่ได้ ปัดไล่ก็ไม่ไป

เป็นมาโซคิสต์หรือไง ชอบให้คนด่าน่ะเอ้อ

ข้างล่างนี่คุยเล่นนะครับ ขี้เกียจไปสนใจพวกลิเบอร่านไร้สติ

ไม่จริงฮับ  

จ่าพิชิตดราม่า นั่นก็อ้วนหยิก  เกย์ตุ้มเม้งชัดๆคับ :lol:

แก๊งคเฮลสแองเจ้ล สิงห์มอไซค์ อ้วนล่ำดำถึกสักเต็มตัว  เกย์รับด้วยนะครับพี่น้อง

พวกหน้าหล่อแบบสวยมุ้งมิ้ง  ผมเจอมาหลายคน ทั้งรุ่นพี่รุ่นน้อง....ที่ไหนได้ ฟาดหญิงเรียบ!..แทบจะหมดวงการ

พวกหล่อๆ ดูเนี้ยบๆ หงิมๆนี่มันเสือซุ่มทั้งนั้นครับพี่น้องครับ

gladiator 1.jpg

#83 snoozer

snoozer

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 03:03

คนไม่รักชาติ มันก็แค่พวกหนักแผ่นดิน

#84 Googeee

Googeee

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 04:44

...อ่านแต่ละความเห็นแล้ว... เหนื่อยครับ

ถ้าอย่างนั้นก็จงสังหารศัตรูเสียให้สิ้น กำจัดคนคิดต่างให้หมด เพื่อชาติครับ

พี่ชายผมกปปส พ่อแม่ผมนปช. ผมคงเลือกไม่ได้หรอก

สับสนอะไรหรือเปล่า การจับอาวุธขึ้นมาเข่นฆ่าอีกฝ่ายให้หมดไปเอามาเรียกรวมกับว่าทำเพื่อชาติได้ยังไง อย่าเอาหลักคอมมิวนิสต์มาใช้ดิครับ ดูเขมรแดงที่ลุกขึ้นมาฆ่าล้างเผ่าพันธิ์ก็ได้นั้นเรียกว่าทำเพื่อชาติตรงไหน

#85 ฺำBery

ฺำBery

น้องเก่า

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 06:14

เจ้าของกระทู้ยังสับสนในชีวิต สับสนในความคิดของตัวเอง ไม่รู้ว่าจะเป็นคอมมิวนิสต์ดีหรือเสรีนิยมดี   :huh:

ไปทำความเข้าใจตัวเองก่อนดีไหม ที่จะมาถามเรื่องชาติน่ะ …. พวกประกาศตัวเองว่าหัวก้าวหน้า

เสรีนิยมจ๋า ไม่เคยเข้าใจอะไรเลย สังคม ชาติ วัฒนธรรม ศาสนา ฯลฯ …. ไม่เข้าใจแม้กระทั่งตัวเอง

เพราะเสพสื่อของคอมมิวนิสต์เก่าที่ประกาศว่าเป็นเสรีนิยม … เสพทุกวันๆเหมือนยาเสพติดที่ทำลาย

ระบบประสาทสมองจนพรุนไปหมดแล้ว... :( ... พวกคอมมิวนิสต์มันจะมองอะไรในทางลบหมด

คนเราเมื่อเสพติดสื่อประเภทเดียวกันนานๆโดยไม่มีมุมมองด้านอื่นเลย … ทำให้เป็นคนคิดในแง่ลบ

ไม่มีความสุขในชีวิต ไม่สามรถปรับตัวเข้ากับสังคมได้

…. ข้อดีของพวกที่มองโลกในแง่ลบก็คือพวกศิลปิน เขาจะสร้างผลงานออกมาได้สวยงาม

ไม่ว่านักเขียน จิตรกร ดีไซเนอร์ นักร้อง นักแต่งเพลง …. เพราะเขามีมุมมองที่ต่างแต่สวยงาม

สำหรับเสรีนิยมลิเบอรัลว่อนน่าบี ยังมองไม่เห็น   :unsure:

#86 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 06:53

คุณตั้งกระทู้นี้ โดย ยกเหตุผลต่างๆนาๆ ว่า "คน" สำคัญกว่า "ชาติ" ยังไง

พอเพื่อนๆในบอร์ด "มีน้ำใจ" มาร่วมแสดงความคิดเห็น แสดงความเห็นขัดแย้ง ยกตัวอย่างประกอบ

คุณกลับไม่ชี้แจง แถมยังประชดประชัน เชิญยำเลย ซะงั้น

ถ้ารับความเห็นต่างไม่ได้ ก็อย่าตั้งกระทู้ที่นี้เลยครับ

หรือไม่ก็กลับไปตั้งที่ราดดำนา แบบกระทู้ที่คุณยกมา จะได้มีแต่คนอวย

กลายเป็น ฮีโร นักปรัชญา มองมุมต่างอย่างล่ำลึก อย่างที่คุณต้องการไงครับ

:lol:

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#87 Manners

Manners

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 06:59

แล้วก็เริ่มจับกลุ่ม เพราะมีประสิทธิภาพในการอยู่รอดสูงกว่า

จากหลาย ๆ ครอบครัว กลายเป็นชุมชน

จากชุมชนหลายชุมชน กลายเป็นหมู่บ้าน

จะเกิดจากการขยายตัว หรือรวมเข้าด้วยกันก็แล้วแต่

เห็นด้วยนะ แต่อยากถามว่า

จากครอบครัวหนึ่งรวมกันไปมาจนเกิด วัฒนธรรมของตัวเอง เกิดสังคมที่แตกต่างจากคนสังคมอื่นๆ

จนทำให้แยกแยะได้ว่าเป็นคนชาติไหน หรือสังกัดสังคมกลุ่มไหน

มันใช้เวลานานมากหลายชั่วชีวิตคน ฉะนั้นชาติไม่ได้เป็นของใครคนใดหรือของครอบครัวใดครอบครัวหนึ่ง

และไม่ใช่ของแค่ของคนที่มีชีวิตอยู่ในปัจจุบันเท่านั้น

ใครๆก็รักบิดามารดาโคตรเง่าของตัวเอง เมื่อชาติเป็นสิ่งที่รักของพวกท่าน ในฐานะลูกก็ต้องปกป้องของที่ท่านรักท่านหวงแหงไว้ต่อไป

พวกจบมหาลัยหรือสถานศึกษาต่างๆ สวนมากก็รักสถาบัญของตนทั้งนั้น ทั้งๆที่อยู่ไม่กี่ปี

แล้วชาติ ที่อาศัยพักพิงอยู่กันมาตั้งแต่เกิด แถมโคตรเง่าก็อาศัยอยู่มาก่อน มันไม่ยิ่งไปกว่านั้นอีกหรือครับ?????

ปล.ชาติก็เป็นของๆประชาชน คนเราปกติก็ต้องปกป้องของๆตัวเอง ไม่ใช่ทำลายเพราะมันเป็นเพียงแค่นามกระทำ มันเป็นมรดกตกทอดกันมามากกว่า

Edited by Manners, 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:06.

#88 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:14

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#89 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:20

ตอบ วันนี้, 00:17

ชักเริ่มจะเข้าเค้าว่าเจ้าของกระทู้ยังไม่เคยมีเมียจริงๆด้วย

#90 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:30

สมาชิกแต่ละคนโพสต์ความเห็นโดนใจกันไปหมดแล้ว กระชากไลค์ไปเยอะจริงๆ 

ตาผมบ้างละ ขอโทษที่โพสต์แรงไป

ไม่รักชาติที่ตัวเองอยู่แล้วจะให้รักชาติไหน

คนเราบางคนนี่หนอ อาจทะนงว่าตนหัวก้าวหน้า คิดไม่เหมือนคนอื่น 

คิดว่าตนเป็นศูนย์กลางแห่งจักรวาลเหนือจักรวาลเสียเต็มประดา

เมื่อมองกับหลายสิ่งหลายอย่างที่เกิดขึ้นในหลายๆ ประเทศ จะเห็นว่า

สิ่งที่มโนไว้ มันไม่ใช่เลย

ความคิดบังคับกันไม่ได้

ความคิดสร้างสรรค์ ก็คือ คิด ไปต่างๆสร้างสรรค์ไปตามการสะสมที่ไม่เหมือนกัน ทำให้ มีไอเดียแตกต่างกันไปส่วนใหญ่แล้วก็ 

มีพฤติกรรมเคล้อยตามความนึกคิดนั้น ขึ้นอยู่กับว่า จะเป็นไปในทางที่ถูกที่ควรหรือไม่

ทุกคนคิดมากเหมือนกันหมด ข้อสำคัญคือ ความคิดนั้นสอดคล้องกับความเป็นจริงหรือไม่ เป็นประโยชน์ต่อตัวเองและสังคมหรือไม่

หาก ไม่  ก็เป็นเพียงแค่ ความฟุ้งซ่าน แต่มีหลายคนเรียกมันว่า ลิเบอรัล

ตลอดเวลาที่ผ่านมา ประวัติศาสตร์แสดงให้เห็นแล้ว( โดยไม่ต้องยึดความเห็นใคร คนใดคนหนึ่งมาโต้แย้ง )

ว่า ระบบคอมมิวนิสต์ไม่ได้เป็นไปตามทฎษฎีที่ คาร์ล มาร์ก วางไว้ จึงเกิดการล่มสลาย ของระบบนี้ ทั้ง รัสเซีย

และ จีนแดง ต่างก็ต้องปรับเปลี่ยนไป    ประวัติศาสตร์ยังบอกเราอีกว่า เสียงส่วนใหญ่ ไม่ใช่ความถูกต้องเสมอไปจากระบบนาซี

ที่ฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ และอื่นอื่น อีกหลายตัวอย่างที่ชัดเจน โดยไม่ต้องใช้สติปัญญาระดับ อัจฉริยะมาวิเคราะห์ให้เสียเวลาว่าจริงหรือไม่

ที่น่าเสียใจที่สุดคือ ประวัติศาสตร์ไม่เคยให้บทเรียนทางประวัติศาสตร์แก่ใครเลย

ใครจะคิดอะไรก็คิดไปเถอะ เชิญคิดตามอัธยาศัย แต่อย่าเอาคำว่า ฟุ้งซ่าน มารวม กับ ลิเบอรัล อย่างนี้น เค้าเรียกว่า มั่ว

และคุณ WIWAT จะนอนหลับหรือไม่ในคืนนี้ ??? เพราะ พรุ่งนี้ดวงอาทิตย์อาจไม่ขึ้นทางทิศตะวันออกก็เป็นได้……..

ขอให้โชคดีกับความคิดครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#91 Ballbk

Ballbk

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:37

ใครเค้าถามเรื่องพี่ชาย กับพ่อแม่มืงวะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#92 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:48

เริ่มด้วยการก่อกำเนิดประชาติ๊บไต้ย(ที่กินได้) ... แบบง่าย ๆ ไม่ต้องใช้หัว

คนในยุคโบราณ อยู่แบบคนป่า กระจัดกระจาย อพยพ ไม่มีหลักแหล่ง

กลุ่มที่เล็กที่สุด ก็คือครอบครัว

ฉะนั้น

คน ไม่ได้เกิดมากจากประชาติ๊บไต้ย(ที่กินได้)

ประชาติ๊บไต้ย(ที่กินได้)ตะหาก ที่เกิดมาจากคน

"ประชาติ๊บไต้ย(ที่กินได้)" เป็นแค่สิ่งนามธรรมเท่านั้น

แต่คนบางส่วนกลับให้ความสำคัญกับมันเสียจนทอดทิ้งคนด้วยกัน

มีคน มีประชาติ๊บไต้ย(ที่กินได้), ไม่มึคน ก็ไม่มีประชาติ๊บไต้ย(ที่กินได้)

อย่า "รักประชาติ๊บไต้ย(ที่กินได้)" เสียจนเกลียดชังคนด้วยกันเอง ดูหมิ่นเหยียดหยามกันเอง

มีแต่พวกตนเท่านั้นที่รักชาติ อีกฝ่ายไม่รักฯ ... ความคิดนี้ผิดแน่ ๆ

ถ้าคนในประชาติ๊บไต้ยอยู่กันได้ด้วยดี ประชาติ๊บไต้ย ไม่มีวันแตก ไม่ว่านักการเมืองจะเลวทรามแค่ไหนก็ตาม

แต่ถ้าคนในชาติหันมาเกลียดชังกันเอง ผลักไสกันเอง ต่อให้เทวดามาเป็นนักการเมือง ชาติก็พังไม่เหลือ

อย่าเกลียดคนด้วยกัน

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#93 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:44

ผมว่า จขกท อย่าเพิ่งเหนื่อยครับ อย่างน้อยท่านก็ทำลายความเชื่อของผม

ลงไปได้แล้วนะครับ ที่ผมเชื่อว่า ตั้งกระทู้แล้วหาย ไปเลย

สองคอมเมนท์หลังนี่ดูดีครับ แต่ดูยังน้อยอกน้อยใจเรื่อง ด่าทอ หรือฆ่าฟัน

อะไรกันอยู่

อย่าไปคิดมากครับ บอร์ดการเมือง ไม่ใช่บอร์ดวิชาการ การต่อว่ากระแนะกระแหน

มันเรื่องธรรมดา แต่เรื่องฆ่าฟันอะไรกันคงไม่มีหรอกครับ

ความคิดของ จขกท ที่บอกว่า ไม่คิดทำอะไรเพื่อชาติ แต่จะทำเพื่อตัวเองและพ่อแม่

ผมว่า อันนี้มันยอดเยี่ยมเลยนะครับ คนอื่น ๆ เขาก็ทำอย่างนี้ครับ และมีคนอีกมากมาย

ที่อยากทำอย่างนี้ แต่ทำไม่ได้นะครับ ที่ผมเห็นต่างกับ จขกท ก็คือ การทำแบบนี้แหละ

มันคือการทำเพื่อชาติ จขกท ลองคิดดูว่า ถ้าคนเป็นสิบ ๆ ล้านอย่างที่ จขกท พูด ไม่ทำ

แบบ จขกท ประเทศชาติมันจะอยู่ได้หรือครับ

สิ่งที่ จขกท ทำอยู่ มันคือการทำเพื่อชาตินะครับ

#94 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:51

ผมว่า จขกท อย่าเพิ่งเหนื่อยครับ อย่างน้อยท่านก็ทำลายความเชื่อของผม

ลงไปได้แล้วนะครับ ที่ผมเชื่อว่า ตั้งกระทู้แล้วหาย ไปเลย

สองคอมเมนท์หลังนี่ดูดีครับ แต่ดูยังน้อยอกน้อยใจเรื่อง ด่าทอ หรือฆ่าฟัน

อะไรกันอยู่

อย่าไปคิดมากครับ บอร์ดการเมือง ไม่ใช่บอร์ดวิชาการ การต่อว่ากระแนะกระแหน

มันเรื่องธรรมดา แต่เรื่องฆ่าฟันอะไรกันคงไม่มีหรอกครับ

ความคิดของ จขกท ที่บอกว่า ไม่คิดทำอะไรเพื่อชาติ แต่จะทำเพื่อตัวเองและพ่อแม่

ผมว่า อันนี้มันยอดเยี่ยมเลยนะครับ คนอื่น ๆ เขาก็ทำอย่างนี้ครับ และมีคนอีกมากมาย

ที่อยากทำอย่างนี้ แต่ทำไม่ได้นะครับ ที่ผมเห็นต่างกับ จขกท ก็คือ การทำแบบนี้แหละ

มันคือการทำเพื่อชาติ จขกท ลองคิดดูว่า ถ้าคนเป็นสิบ ๆ ล้านอย่างที่ จขกท พูด ไม่ทำ

แบบ จขกท ประเทศชาติมันจะอยู่ได้หรือครับ

สิ่งที่ จขกท ทำอยู่ มันคือการทำเพื่อชาตินะครับ

แต่ผมอ่านแล้วเหมือน จขกท จะหมายความว่า พร้อมที่จะขายชาติเพื่อชีพนะครับ <_<

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#95 คนใต้

คนใต้

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:07

เจ้าของกระทู้เป็นตัวอย่างที่ดีของคำว่า "เห็นแก่ตัว และ เนรคุณแผ่นดิน"

#96 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:24

ผมรอความเห็นต่อไป ของ จขกท ครับ จริงหรือเปล่าครับ ที่เขาว่า

อย่างอน หายไปอีกนะครับ

#97 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:41

คุณคิดแค่ตัวคุณ เขาเรียกเห็นแก่ตัวครับ

#98 คนกทม.

คนกทม.

น้องเก่า

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:46

ผมเกลียดคนชาติเดียวครับ

ช า ติ ชั่ ว

ครับที่ผมเกลียด

Edited by คนกทม., 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:47.

#99 Tom PR

Tom PR

น้องเก่า

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:53

เริ่มด้วยการก่อกำเนิดชาติ ... แบบง่าย ๆ ไม่ต้องใช้หัว

1 ในเง่ทางการเมือง เราเกลียดความคิดของคนครับ ไม่ได้เกลียดที่ตัวบุคคล

แต่การกระทำบางอย่าง มันทำให้ตัวคนนั้นๆเป็นที่รังเกียจ ซึ่งเป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ ถ้าคุณบอกว่าผมรักทุกกคน แนะนำอาชีพนางงาม

รักชาติหรือไม่มันคนละเรื่อง จะบอกว่าต้องรักคนก่อนรักชาติ แนะนำเช็คตรรกะของตัวเองให้ดีก่อน

2 He who doesn't work, neither shall he eat.

ขอทาน ยังต้องลงแรงขอครับ ต้องตากแดด ทนคำด่า ติเตียน

แล้วนักการเมืองที่หาผลประโยชน์จากเงินหลวงละครับ และบริษัทใหญ่ที่ส่งนักการเมืองเพื่อ lobby ให้ตัวเองไม่ต้องเสียภาษีหรือได้ข้าวตันละ 15000

งานไม่ต้องทำ แต่กินเกินอิ่ม มันคืออะไร ไม่คิดว่ามันน่าเกลียดกว่าการเป็นขอทานอีกหรือ

Edited by Tom PR, 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:59.

#100 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:01

:D ขนาดเลือกไม่ได้นะเนี่ย...

Hyper Takuto - 22 มกราคม เวลา 14:37 น. 
20

Hyper Takuto - 13 มกราคม เวลา 00:20 น. 
14

5

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน