Jump to content

- - - - -

เวียดนามถอนตัวเจ้าภาพเอเชียนเกมส์ ปี 2019 เหตุเศรษฐกิจประเทศยังย่ำแย่

• Please log in to reply
20 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 06:03

อเอฟพี - เวียดนามเผยวานนี้ (17) ว่า ได้ตัดสินใจที่จะถอนตัวจากการเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ ปี 2019 ด้วยเหตุผลทางการเงิน 

กรุงฮานอย ได้รับเลือกเมื่อปี 2555 ให้เป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ แต่ประชาชนกลับไม่ค่อยยินดีมากนักต่อความเคลื่อนไหวดังกล่าว หรือแม้แต่หนังสือพิมพ์ที่รัฐควบคุมอย่างเข้มงวดก็ยังวิพากษ์วิจารณ์ในเรื่องนี้เมื่อช่วงไม่กี่สัปดาห์ที่ผ่านมา

“เวียดนามจะทำงานร่วมกับคณะกรรมการโอลิมปิกแห่งเอเชีย (OCA) อย่างรวดเร็วในมาตรการต่างๆ เพื่อถอนตัวออกจากการเป็นเจ้าภาพการจัดการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 18 ในกรุงฮานอย” คำแถลงที่เผยแพร่บนเว็บไซต์ของรัฐบาล ระบุ หลังนายกรัฐมนตรีเหวียน เติ๋น ยวุ๋ง เรียกประชุมหารือเพื่อตรวจสอบปัญหาดังกล่าว

การขาดประสบการณ์ในการเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬาขนาดใหญ่ และความยากลำบากในสถานการณ์ทางเศรษฐกิจ-สังคมของประเทศ ถูกอ้างว่าเป็นสาเหตุของการถอนตัวครั้งนี้

“เวียดนามจะจัดการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ในเวลาที่เหมาะสม” คำแถลงระบุ

ในเดือน พ.ย.2555 กรุงฮานอย ได้สิทธิการเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันเอเชียนเกมส์ ปี 2019 ชนะเมืองสุราบายา จากอินโดนีเซีย หลังดูไบ จากสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ ถอนตัวก่อนที่จะมีการลงคะแนนเสียง

ชัยชนะครั้งนั้นได้สร้างความยินดีให้แก่บรรดาเจ้าหน้าที่เวียดนามที่ระบุว่า ผลการตัดสินจะช่วยปลดล็อกเงินทุนหลายล้านดอลลาร์ที่จะนำไปใช้ในการลงทุนโครงสร้างพื้นฐาน

แต่ด้วยเศรษฐกิจของประเทศที่ตกอยู่ในภาวะวิกฤต ประกอบกับโครงสร้างพื้นฐานทางกีฬาที่ทรุดโทรม และสถิติการแข่งขันที่ไม่น่าประทับใจ ส่งผลให้ความรู้สึกของประชาชนไม่ค่อยสนับสนุนโครงการนี้

เจ้าหน้าที่กล่าวว่า การเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 18 จะเสียค่าใช้จ่ายราว 150 ล้านดอลลาร์ และจำเป็นต้องก่อสร้างสนามกีฬาแห่งใหม่ และหมู่บ้านนักกีฬา ซึ่งผู้เชี่ยวชาญได้กล่าวเสริมว่า ค่าใช้จ่ายที่แท้จริงของการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ที่มีกำหนดจัดการแข่งขันนาน 16 วัน จะสูงมากกว่านี้

คณะกรรมการโอลิมปิกเวียดนาม ได้เสนองบประมาณเบื้องต้นไปราว 300 ล้านดอลลาร์ แต่รัฐบาลไม่เห็นชอบเนื่องจากสถานการณ์ทางเศรษฐกิจของประเทศยังย่ำแย่

ในช่วงไม่กี่สัปดาห์ที่ผ่านมา หนังสือพิมพ์ของรัฐ และบล็อกที่ได้รับความนิยมต่างๆ ได้นำเสนอเรื่องราว และความคิดเห็นกระตุ้นให้รัฐบาลถอนตัวออกจากการแข่งขัน และนำงบประมาณไปกับภาคส่วนอื่นๆ ที่สำคัญกว่า

สำหรับการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ในปีนี้ จะจัดขึ้นที่เมืองอินชอน เกาหลีใต้ ระหว่างเดือน ก.ย.-ต.ค.

ที่มา : ผู้จัดการออนไลน์

คิดได้อย่างเขากันบ้างไหม

คิดแต่จะหน้าใหญ่ไฮเทคกัน

เป็นอีกระชังก้นรั่วก็ไม่หวั่น

บ้านเมืองล่มจมกันไม่ใช่เรื่องของ ก รู

#2 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:25

ผมสงสัยอย่างนึง เวียดนามได้เป็นเจ้าภาพหลังจากชนะอินโดฯ แล้วทำไมพอเวียดนามถอนตัว เจ้าภาพถึงกลายเป็นเกาหลี

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#3 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:08

ผมสงสัยอย่างนึง เวียดนามได้เป็นเจ้าภาพหลังจากชนะอินโดฯ แล้วทำไมพอเวียดนามถอนตัว เจ้าภาพถึงกลายเป็นเกาหลี

อืม น่าคิดแฮะ เดี๋ยวต้องหาข้อมูลก่อนครับ

#4 dae004

dae004

น้องเก่า

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:19

สำหรับการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ในปีนี้ จะจัดขึ้นที่เมืองอินชอน เกาหลีใต้ ระหว่างเดือน ก.ย.-ต.ค.

#5 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 13:47

*
POPULAR

ขนาดขายข้าวได้ถล่มถลาย  แย่งตลาดข้าวไทยไปได้แทบทุกการประมูล  ....... ยังทำตัวสะดิ้งว่า  เศรษฐกิจแย่

สู้ไทยก็ไม่ได้ โกงกับจนฉิบหายไป 7-8 แสนล้าน  แล้วยังหมกเม็ดซุกเรื่องเน่าไว้อีกไม่รู้ตั้งอีกเท่าไหร่  ชาวนาผูกคอตาย ลูกเมียอดตายไปอีกมากมาย

ประชากรควายแดงไทย ก็ยังกระสันอยากได้ รถไฟความเร็วสูงมาประดับกิเลสตัณหาอยู่เลย

เวียดนามยังต้องปรับปรุงพัฒนาอีกแยะ  กว่าจะทัดเทียมควายแดงไทย  -_-

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 13:53

ผมงงตรงปีนี้ 2014   ถัดไปก็ต้อง 2018 สิครับ  ทำไมมันโดดไป 2019????

gladiator 1.jpg

#7 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:12

ผม ไงดีละจะว่าอคิติก็ได้นะ  หลังฟังประวัติศาสตร์ไทยรบพม่าที่ อ สุเมธกับอ วีระ

ผมมองช่วงนี้ของเวียดนามเหมือนเมื่อคราวไทยเสียกรุงครั้งที่สอง เมื่อคราวนั้นเมื่อไทยเราตั้งกรุงใหม่ พม่ายกทัพมารุกไล่หลายครั้ง ขนาดที่เราตั้งราชวงศ์ใหม่ก็ไม่เว้น จะธนบุรี รัตนโกสินธุิ์ ลุยหมด

กะให้สิ้นชาติ

ผมมองเวียดนาม(พม่า)ปัจจุบันได้ตีตลาดข้าว(กรุง)เราแตก  และต้องการให้เราสิ้นในตลาดข้าว(ชาติ)

เขาทุ่มทุกทาง จะว่าไปผมเชื่อว่าที่เขาขายข้าวชนะเราหลายครั้งเขาเลือกขายอย่างขาดทุนด้วยเพื่อปกป้องตลาดที่เพิ่งได้จากเราและกีดกันเรากลับเข้าไป

ในภาวะนี้ ไม่รู้เขาต้องทุ่มอีกนานแค่ไหน จะว่าไปผมมองว่าเขากำลังแข่งกับเราในแทบทุกเรื่องแบบตรงๆ ทุ่มทั้งๆที่หลายเรื่องไม่มีศักยภาพ ไม่มีทุน

แต่ต้องทุ่ม ต้องปิดเกมส์ไทย

#8 dae004

dae004

น้องเก่า

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:19

ผมงงตรงปีนี้ 2014   ถัดไปก็ต้อง 2018 สิครับ  ทำไมมันโดดไป 2019????

โชคดีเล็กน้อยสำหรับเวียดนาม คือสภาโอลิมปิก เอเชีย ตัดสินใจเลื่อนการแข่งขันเอเชียนเกมส์ จากเดิม 4 ปีครั้ง ซึ่งตามกำหนดจะต้องเป็นปี 2018 ออกไปเป็นปี 2019 โดยให้เหตุผลว่า ต้องการแข่งขัน 1 ปีก่อนโอลิมปิก เพื่อให้นักกีฬาได้เตรียมความพร้อมก่อนไปโอลิมปิก

เท่ากับว่า เวียดนามมีเวลาเพิ่มขึ้น 1 ปีเต็มๆ ในการเตรียมงาน แต่พวกเขาจะมาเบาใจไม่ได้เลย เพราะถ้ายังไม่เริ่มนับหนึ่งตอนนี้ 7 ปีข้างหน้าจะมาถึงชนิดที่ไม่ทันคาดคิด แล้วแทนที่เอเชียนเกมส์จะเป็นงานสร้างชื่อให้กับประเทศ อาจจะกลายเป็นความขายหน้าครั้งใหญ่ที่สุดของเวียดนามก็เป็นได้

http://www.siamsport...121204_113.html

#9 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:29

ถ้าตอบตามตรรกะเสื้อแดง คงได้คำตอบราว ๆ นี้ครับ

เพราะอินโด ไม่เป็นประชาธิปไตยที่แท้จริง

เกาหลีใต้ เป็นประชาธิปไตย์ที่แท้จริง ครัช

ปล. ผมจิ้นได้เท่านี้อ่ะ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 14:30.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#10 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:23

คนละปีกันหรือเปล่าครับ เกาหลี 2014 เวียตนามถอนตัวเจ้าภาพปี 2019  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#11 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:29

ผม ไงดีละจะว่าอคิติก็ได้นะ  หลังฟังประวัติศาสตร์ไทยรบพม่าที่ อ สุเมธกับอ วีระ

ผมมองช่วงนี้ของเวียดนามเหมือนเมื่อคราวไทยเสียกรุงครั้งที่สอง เมื่อคราวนั้นเมื่อไทยเราตั้งกรุงใหม่ พม่ายกทัพมารุกไล่หลายครั้ง ขนาดที่เราตั้งราชวงศ์ใหม่ก็ไม่เว้น จะธนบุรี รัตนโกสินธุิ์ ลุยหมด

ผมมองเวียดนาม(พม่า)ปัจจุบันได้ตีตลาดข้าว(กรุง)เราแตก  และต้องการให้เราสิ้นในตลาดข้าว(ชาติ)

เขาทุ่มทุกทาง จะว่าไปผมเชื่อว่าที่เขาขายข้าวชนะเราหลายครั้งเขาเลือกขายอย่างขาดทุนด้วยเพื่อปกป้องตลาดที่เพิ่งได้จากเราและกีดกันเรากลับเข้าไป

ในภาวะนี้ ไม่รู้เขาต้องทุ่มอีกนานแค่ไหน จะว่าไปผมมองว่าเขากำลังแข่งกับเราในแทบทุกเรื่องแบบตรงๆ ทุ่มทั้งๆที่หลายเรื่องไม่มีศักยภาพ ไม่มีทุน

ผมเชื่อว่า ทำได้ ถ้ายังเป็นรัฐบาลอีปู

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#12 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:30

เท่าที่ทราบ เวียดนามเคยเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬาระดับนานาชาติ ก็แค่ซีเกมส์ เมื่อปี 2546 

ไม่รู้ว่าทุกวันนี้สภาพสนามเป็นยังไงบ้าง 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#13 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:22

ยังไงเวียดนามก็ลงทุนทำรถไฟความเร็วสูง ไม่ดักดานเหมือนพวกสลิ่มวาป

:angry:  :angry:  :angry:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#14 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2557 - 19:57

ยังไงเวียดนามก็ลงทุนทำรถไฟความเร็วสูง ไม่ดักดานเหมือนพวกสลิ่มวาป

:angry:  :angry:  :angry:

ข่าวว่าค่าตั๋วรถไฟ โฮจิมินห์ ไป ฮานอย จะถูกมากจนน่าตกใจ 555

#15 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 02:43

สมัยก่อน ไทยเราคือขาใหญ่ ใครไม่พร้อมจัด ไทยจัดเอง เราถึงได้เป็นเจ้าภาพเอเชียนเกมส์มาแล้วถึง 5 ครั้ง แต่ปัจจุบันการเป็นเจ้าภาพแต่ละครั้งหมายถึงเงินจำนวนมหาศาลที่ต้องลงทุน จึงไม่ค่อยมีประเทศไหนกล้ารับจัด  แต่ถ้าให้เดา ผมว่าครั้งนี้อินโดน่าจะได้ เศรษฐกิจกำลังบูมแล้วก็ไม่ได้จัดเอเชียนเกมส์มานานมากแล้ว 

ปล แปลกใจมั้ยครับ ทำไมแข่งปีนี้  2014 แล้วต้องเว้นไปอีก 5 ปีเป็น 2019 ไม่ใช่ 2018  

#16 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 07:13

ผม ไงดีละจะว่าอคิติก็ได้นะ หลังฟังประวัติศาสตร์ไทยรบพม่าที่ อ สุเมธกับอ วีระ

ผมมองเวียดนาม(พม่า)ปัจจุบันได้ตีตลาดข้าว(กรุง)เราแตก และต้องการให้เราสิ้นในตลาดข้าว(ชาติ)

ถูกแล้วฮะ เพราะรู้ว่าไทยต้องปล่อยข้าวในสต็อกแน่ๆ

เรื่องนี้รัฐบาลเวียดนามประกาศตั้งแต่ต้นปีแระ

ว่าพร้อมจะดัมพ์ราคาสู้กับไทย เพื่อรักษาตลาดที่เพิ่งชิงมาได้

ล่าสุด8แสนตัน พิสูจน์ได้ดี ต่อให้เวียดนามต้นทุนถูกกว่าไทย

งานนี้มีเจ็บตัวแน่นอน

#17 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:18

ข้าวไทยจะขายต้องจ่ายพิเศษนิ จากที่สมาชิดท่านนึงกล่าวไว้
หากยังมีการทำแบบนี้อยู่ เวียดนามสอยลูกค้าไปหมดแน่นอน
บ้านเค้าเจริญขึ้นเรื่อยๆ แบบน่าตกใจ ของก็ถูก ลงเรือจากจีน ญี่ปุ่นแปปเดียว
สินค้าอิเล็คโทรนิคถ้าได้ขนเข้ามาขาย ถูกกว่าในไทย 2-3 พันต่อชิ้น
สาวๆก็สวยหน้าตาดี

ตอนนี้เสี่ยแถวบ้านผมอัดเงินไปหาสาวๆเวียดนาม(มีความรู้) มาเป็นสะใภ้หวังไปลงทุนที่โน้น
เปิดโรงงานกันเป็นว่าเล่น แต่สาวที่โน้นสวยนะ ผิวดี หน้าตาคม เหอๆ

#18 mebeam

mebeam

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:44

จวก"ปู"ใจแคบไม่สานต่อ World Expo 2020

http://www.manager.c...D=9560000071595

ดีนะไม่ถลำตัวต่อ ให้เสียชื่อเสียง เหมือนเวียดนาม

Edited by mebeam, 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:44.

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

#19 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:53

จวก"ปู"ใจแคบไม่สานต่อ World Expo 2020

http://www.manager.c...D=9560000071595

ดีนะไม่ถลำตัวต่อ ให้เสียชื่อเสียง เหมือนเวียดนาม

มันก่อนจำนำข้าว จะแดงป่าวครับ

#20 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:06

อันนี้เป็นความคิดที่ถูกต้อง  เพราะถ้ามาร์คได้ทำต่อเชื่อได้ว่าประเทศไทยได้ชื่อเสียงแน่  แต่พอเป็นปูเชื่อมั่นได้ว่า หากได้ทำต่อประเทศชาติเสียหาย 100 เปอร์เซ็นต์

#21 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2557 - 13:46

สมัยก่อน ไทยเราคือขาใหญ่ ใครไม่พร้อมจัด ไทยจัดเอง เราถึงได้เป็นเจ้าภาพเอเชียนเกมส์มาแล้วถึง 5 ครั้ง แต่ปัจจุบันการเป็นเจ้าภาพแต่ละครั้งหมายถึงเงินจำนวนมหาศาลที่ต้องลงทุน จึงไม่ค่อยมีประเทศไหนกล้ารับจัด  แต่ถ้าให้เดา ผมว่าครั้งนี้อินโดน่าจะได้ เศรษฐกิจกำลังบูมแล้วก็ไม่ได้จัดเอเชียนเกมส์มานานมากแล้ว 

ปล แปลกใจมั้ยครับ ทำไมแข่งปีนี้  2014 แล้วต้องเว้นไปอีก 5 ปีเป็น 2019 ไม่ใช่ 2018  

ใช่ครับ เราเป็นเจ้าภาพแทนประเทศอื่นถึง 2 ครั้ง คือปี 2513 เป็นเจ้าภาพแทนเกาหลีใต้(หรือญี่ปุ่น ไม่แน่ใจ?)

และ ปี 2521 เป็๋นเจ้าภาพแทนปากีสถาน

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน