Jump to content

- - - - -

มาร์ค ไม่ได้ เจรจา กับเพื่อไทย นี่ครับ

• Please log in to reply
19 replies to this topic

#1 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

Posted 26 April 2014 - 21:55

อย่างที่บอก มาร์ค เจรจา กับผู้หลักผู้ใหญ่ ในบ้านเมือง หน่วยงาน ต่างๆ

ไม่ได้เจรจา กับ ทักษิณ ยิ่งลักษณ์ หรือเพื่อไทย

ทุกอย่างล้วนทำเพื่อ หาทางออก ของประเทศร่วมกันนี่ครับ คนละไม้ คนละมือ เพื่อปฏิรูป

หรือท่านกลัวมาร์คโดนซื้อ  ขอบอก มาร์คไม่ใช่นักมวยนะครับ

A MAN OF HONOR      ขอบคุณที่ไว้ชีวิต

#2 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

Posted 26 April 2014 - 22:24

จ้าง แสนล้าน ให้พวกข้างบนรุม ทำร้ายคุณ หรือครอบครัว โดยไม่รู้ ว่าจะเป็นหรือตาย

เป็น ผม ไม่เอาหรอกครับ

ใครทำร้ายกัน แบบนี้ เป็นคนธรรมดา คงลืมยาก

#3 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 27 April 2014 - 00:10

*
POPULAR

เท่าที่คุยกับคนที่ด่าอภิสิทธิ์

1. กลัวยิ่งลักษณ์จะรอดคดี - มันก็พูดเหมือนอภิสิทธิ์สั่งศาลได้เนาะ คดีมันเดินหน้าของมันอยู่แล้วทั้งป.ป.ช. ทั้งที่ศาลรธน. และที่ค้างอยู่อีกเป็นสิบ

2. กลัวทักษิณได้ประโยชน์ - ถามว่าแม้วมันจะได้อะไร เงินมันก็มีเท่าเดิม มีอำนาจต่อรองเท่าเดิม พรรคมันยังเป็นรบ.เหมือนเดิม เป็นเจ้าของพรรคเหมือนเดิม มีมวลชนเท่าเดิม

3. กลัวว่าอภิสิทธิ์จะปกป้องทักษิณ - ปกป้องห่านไร! ในเมื่ออภิสิทธิ์ก็พูดย้ำว่า คดีต้องเดินหน้า ไม่มีนิรโทษ ไม่มียกเลิกความผิด

4. กลัวว่าจะปฏิรูปจะไม่สำเร็จ - กลัวพท. กลัวเสื้อแดงเข้ามาร่วมปฏิรูป จริงๆแล้วจะปฏิรูปได้สำเร็จต้องเปิดให้ทุกฝ่ายเข้ามามีส่วนร่วม ควรจะต้องให้เสื้อแดงเข้ามาร่วมด้วย

5. กลัวไม่ได้ปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง - ก็อภิสิทธิ์ก็บอกอยู่ว่าให้เดินหน้าปฏิรูปเลย ไม่ต้องรอ จะได้เลือกตั้งได้ แปลตรงๆมันก็คือปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง

6. กลัวว่าจะมีการเลือกตั้ง - บางคนก็กลัวเลือกตั้งกันขี้ขึ้นสมอง กลัวว่าถ้าเลือกตั้งแล้วพท.จะกลับมา ในความเป็นจริงคือต่อให้ปฏิรูป พรรคพท.ก็ยังอยู่ พรรคนอมินีทักษิณก็ยังลงเลือกตั้งได้ ปฏิรูปคือแก้ไขกติกาไม่ให้นักการเมืองโกง เพื่อกระจายอำนาจให้ปชช. ไม่ใช่ว่ายุบพรรคแม้ว จับส.ส.แม้วประหารชีวิตนะครับ

*ตอนนี้นพดล เหล่ ออกมาบอกแล้วว่า ทักษิณพร้อมเจรจา แต่ถ้าข้อเรียกร้องของทักษิณ มันทุเรศ ไม่ต้องว่าอภิสิทธิ์ตกลงหรอกครับ แฟนปชป.ได้ออกมาคว่ำบาตรปชป.แน่ และผมเชื่อว่าอภิสิทธิ์ไม่ติ๊งต๊องขนาด เกี้ยเซี้ย กับแม้วหรอกครับ

#4 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

Posted 27 April 2014 - 00:43

ในความเห็นของผมที่ไม่ค่อยจะโสภานะครับ

ยากครับ ถ้าจะดึงเสื้อแดง มาร่วมปฏิรูป แดงมีหลายขนาน นะครับ

แดงล้มเจ้า แดงคอมมิวนิสต์ 

ส่วนใหญ่จะเรียกว่าแดงมั้ยที่รับเงินมาชุมนุม ผมว่าไม่ใช่ เป็นพวกคนทั่วไปนี่หละครับ

ที่ไม่ได้มี อุดมการณ์ ถึงขั้นนั้น ชาวนา ตาสี ตาสา นี่หละครับ และรับข้อมูลข่าวสาร มาอย่างผิดเพี้ยน

คนไทย ในภาคอีสาน นับถือ พระพุทธศาสนา นะครับ   ที่มีข่าวว่า มีชาวชุดดำ หรือ เป็นพวกต่างชาติ เข้ามาทำร้าย น.ศ หรือ ผู้ชุมนุม

ตาสี ตาสา เขาไม่ทำแบบนั้นหรอกครับ  แต่อาจมีบ้างที่โกรธแค้น ฝ่ายตรงข้าม โดยโดนล้างสมอง ใส่ข้อมูลใหม่ ให้มีความชิงชัง ต่อฝ่ายตรงข้าม

ทั้งหมดทั้งมวล เป็นที่แกนนำแดง และ อาจเป็น ผู้จ้างวานเอง  พวกแกนนำแดง นี้  ไม่ได้เห็น หมู่ชน ดังกล่าว เป็นคนหรอกครับ

พวกแกนนำแดงจะเห็นคนเหล่านี้ เป็น เครื่องมือ เครื่องจักร   ดูกรณีหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ นะครับ

คนนำ คนขึ้นเวที แกนนำ คนจัดการชุมนุม รอดตัว นะครับ  แต่ผู้ที่โดนต้องโทษ คือ คนที่มารับ ฟัง และ ร้องหมิ่น ตาม

สุดท้ายเงินครับ  อาจเป็นคำตอบ พวกนี้ไม่ยอมหรอกครับ แพ้แล้ว ไม่เหลืออะไรนะครับ นอกจากหนี

โดนประหาร ด้วยกำปั่นใส่ทอง ถ่วงน้ำ พวกนี้ก็ยังพอใจ

#5 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 27 April 2014 - 00:53

เวลานี้ทักษิณ ยิ่งลักษณ์ และขี้ข้าในห้องยุทธศาสตร์พรรคเพื่อแม้ว....

กลัวอภิสิทธิ์ขอ'เจรจา'หน้าจอทีวีเพื่อประโยชน์ของประเทศไทย.....

ถ้าปฏิเสธ'บทบาท'จะเสียคะแนนไพร่่เสื้อแดง ไทยเฉย ไทยเป็นกลาง รัฐบาลต่างชาติ สือฯต่างชาติที่ไม่ได้มีประโยชน์ร่วมด้วย ว่าไม่เห็นแก่ประโยชน์ของประเทศ....

ทักษิณ ยิ่งลักษณ์ จะกล้าพูดว่า เอาเงิน 46,000 ล้านบาทคืนมา ปปช.เลิกตรวจสอบฯ ศาลฯเลิกวินิจฉัยคดีต่างๆ อย่างที่ะิดา นกแสกพูดล่วงหน้า ?

นพดลคุยโม้ว่าทักษิณกำลังเชิญ'มือพระกาฬ'ช่วยแก่ไขปัญหาเศรษฐกิจประเทศไทยได้...

อภิสิทธิ์จะแสดงความรักชาติ หาทางออกในกรอบที่ถูกต้อง สมควรไม่ได้ ?

อภิสิทธิ์พูดถึงการปฏิรูปการเมือง รัฐบาลที่บริหารประเทศโดยยึดหลักนิติรัฐ นิติธรรม

ทักษิณต้องกลับมารับโทษ คณะกรรมการ ปปช. ศาลยุติธรรม กกต.ทำงานโดยทักษิณและน.ร.ก.ยิ่งลักษณ์ก้าวก่ายไม่สามารถก้าวก่าย ไม่ได้หรือ ?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#6 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 27 April 2014 - 00:56

ในความเห็นของผมที่ไม่ค่อยจะโสภานะครับ

ยากครับ ถ้าจะดึงเสื้อแดง มาร่วมปฏิรูป แดงมีหลายขนาน นะครับ

แดงล้มเจ้า แดงคอมมิวนิสต์ 

ส่วนใหญ่จะเรียกว่าแดงมั้ยที่รับเงินมาชุมนุม ผมว่าไม่ใช่ เป็นพวกคนทั่วไปนี่หละครับ

ที่ไม่ได้มี อุดมการณ์ ถึงขั้นนั้น ชาวนา ตาสี ตาสา นี่หละครับ และรับข้อมูลข่าวสาร มาอย่างผิดเพี้ยน

คนไทย ในภาคอีสาน นับถือ พระพุทธศาสนา นะครับ   ที่มีข่าวว่า มีชาวชุดดำ หรือ เป็นพวกต่างชาติ เข้ามาทำร้าย น.ศ หรือ ผู้ชุมนุม

ตาสี ตาสา เขาไม่ทำแบบนั้นหรอกครับ  แต่อาจมีบ้างที่โกรธแค้น ฝ่ายตรงข้าม โดยโดนล้างสมอง ใส่ข้อมูลใหม่ ให้มีความชิงชัง ต่อฝ่ายตรงข้าม

ทั้งหมดทั้งมวล เป็นที่แกนนำแดง และ อาจเป็น ผู้จ้างวานเอง  พวกแกนนำแดง นี้  ไม่ได้เห็น หมู่ชน ดังกล่าว เป็นคนหรอกครับ

พวกแกนนำแดงจะเห็นคนเหล่านี้ เป็น เครื่องมือ เครื่องจักร   ดูกรณีหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ นะครับ

คนนำ คนขึ้นเวที แกนนำ คนจัดการชุมนุม รอดตัว นะครับ  แต่ผู้ที่โดนต้องโทษ คือ คนที่มารับ ฟัง และ ร้องหมิ่น ตาม

สุดท้ายเงินครับ  อาจเป็นคำตอบ พวกนี้ไม่ยอมหรอกครับ แพ้แล้ว ไม่เหลืออะไรนะครับ นอกจากหนี

โดนประหาร ด้วยกำปั่นใส่ทอง ถ่วงน้ำ พวกนี้ก็ยังพอใจ

ผมไม่เชื่อว่าทักษิณ ยิ่งลักษณ์ และไพร่เสื้อแดงจะยอมเจรจากับอภิสิทธิ์ในเงื่อนไขของอภิสิทธิ์ กกต. กปปส......!

แต่อภิสิทธิ์ได้แสดงให้โลกรู้แล้วว่าเขาเป็นห่วงชาติ เศรษฐกิจ สังคมไทย จึงอาสาเจรจา......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#7 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 27 April 2014 - 00:58

เท่าที่คุยกับคนที่ด่าอภิสิทธิ์

1. กลัวยิ่งลักษณ์จะรอดคดี - มันก็พูดเหมือนอภิสิทธิ์สั่งศาลได้เนาะ คดีมันเดินหน้าของมันอยู่แล้วทั้งป.ป.ช. ทั้งที่ศาลรธน. และที่ค้างอยู่อีกเป็นสิบ

2. กลัวทักษิณได้ประโยชน์ - ถามว่าแม้วมันจะได้อะไร เงินมันก็มีเท่าเดิม มีอำนาจต่อรองเท่าเดิม พรรคมันยังเป็นรบ.เหมือนเดิม เป็นเจ้าของพรรคเหมือนเดิม มีมวลชนเท่าเดิม

3. กลัวว่าอภิสิทธิ์จะปกป้องทักษิณ - ปกป้องห่านไร! ในเมื่ออภิสิทธิ์ก็พูดย้ำว่า คดีต้องเดินหน้า ไม่มีนิรโทษ ไม่มียกเลิกความผิด

4. กลัวว่าจะปฏิรูปจะไม่สำเร็จ - กลัวพท. กลัวเสื้อแดงเข้ามาร่วมปฏิรูป จริงๆแล้วจะปฏิรูปได้สำเร็จต้องเปิดให้ทุกฝ่ายเข้ามามีส่วนร่วม ควรจะต้องให้เสื้อแดงเข้ามาร่วมด้วย

5. กลัวไม่ได้ปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง - ก็อภิสิทธิ์ก็บอกอยู่ว่าให้เดินหน้าปฏิรูปเลย ไม่ต้องรอ จะได้เลือกตั้งได้ แปลตรงๆมันก็คือปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง

6. กลัวว่าจะมีการเลือกตั้ง - บางคนก็กลัวเลือกตั้งกันขี้ขึ้นสมอง กลัวว่าถ้าเลือกตั้งแล้วพท.จะกลับมา ในความเป็นจริงคือต่อให้ปฏิรูป พรรคพท.ก็ยังอยู่ พรรคนอมินีทักษิณก็ยังลงเลือกตั้งได้ ปฏิรูปคือแก้ไขกติกาไม่ให้นักการเมืองโกง เพื่อกระจายอำนาจให้ปชช. ไม่ใช่ว่ายุบพรรคแม้ว จับส.ส.แม้วประหารชีวิตนะครับ

*ตอนนี้นพดล เหล่ ออกมาบอกแล้วว่า ทักษิณพร้อมเจรจา แต่ถ้าข้อเรียกร้องของทักษิณ มันทุเรศ ไม่ต้องว่าอภิสิทธิ์ตกลงหรอกครับ แฟนปชป.ได้ออกมาคว่ำบาตรปชป.แน่ และผมเชื่อว่าอภิสิทธิ์ไม่ติ๊งต๊องขนาด เกี้ยเซี้ย กับแม้วหรอกครับ

ฮืมม์........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#8 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 27 April 2014 - 07:45

ข้อแตกต่างระหว่างวิธีของ อภิสิทธิ์ กับ กปปส.

1. ของอภิสิทธิ์เอาแค่ปฏิรูป ไม่เน้นชิงอำนาจรัฐ แต่ของกปปส.ต้องการชิงอำนาจรัฐมาจากพท.

- ปชป.มีฐานเสียงเท่าเดิม ตราบใดเหนืออีสานยังเลือกพท. ปชป.ก็ไม่มีวันชนะ ต่อให้ปฏิรูปฐานเสียงพท.ก็เท่าเดิม

- ตอนนี้หลายคนไปคิดว่าปฏิรูปคือกำจัดระบอบทักษิณ บางคนเห็นข่าวปลัดเข้ารายงานตัวกับรบ. แล้วบอกว่า"รอปฏิรูปก่อนเหอะ ไอ้พวกปลัดพวกนี้จะหายไป" บางคนไปเห็นข่าวนักวิชาการแดงสัมนาเรื่องม.112ในมหาลัย แล้วบอกว่า"รอให้ปฏิรูปก่อนเถอะ พวกนี้จะหายไป" ตกลงว่าเห็นการปฏิรูปเป็นอะไร

2. ของอภิสิทธิ์เปิดกว้างกว่า โดยเชิญชวนทุกฝ่าย พยายามทำเหมือนตอนต้านพ.ร.บ.นิรโทษ และตอนชูประเด็นปฏิรูปใหม่ๆ ในขณะที่ของกปปส. นับวันยิ่งไม่เอาฝ่ายอื่น ไม่เอาแดง ไม่เอาคนที่ไม่เห็นด้วยกับฝ่ายไหน ใครเห็นต่างจากกำนันโดนเฉ่งทันที

- ข่าวทะเลาะกับ กลุ่มต่างๆของกปปส.มีออกมาทุกวัน มีปัญหาแม้กระทั่งแนวร่วมของตัวเอง อย่างการเลือกตั้งสว.ที่ผ่านมาก็ขัดแย้งกัน

- มีการตั้งองค์กรกวาดล้างคนไม่เอาสถาบัน กวาดล้างฝ่ายตรงข้าม ภาพของกปปส.ที่ออกมาคือเป็นพวกรอยัลลิสต์หัวรุนแรง และยึดโยงกับสถาบันฯ ตรงนี้ต้องระวังให้ดี

- เมื่อวานนี้ มีความเคลื่อนไหวจากทางพล.อ.สายหยุด ที่เข้าพบพล.อ.เปรม และเสนอวิธีการร่างพระบรมราชโองการเพื่อถวายให้ในหลวงโปรดเกล้าฯ มองในแง่นึงมันคือการชิงอำนาจรัฐจากฝ่ายรอยัลลิสต์ มองในอีกแง่นึงมันทำให้เห็นภาพว่าเป็นการต่อสู้ของฝ่ายรอยัลลิสต์ แล้วมันไปสอดคล้องกับการเคลื่อนไหวของกปปส.

#9 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 27 April 2014 - 07:51

จะโค่นระบอบทักษิณได้ มีอยู่ทางเดียว คือต้องระดมปชช.ทุกฝ่ายออกมาให้ได้ เหมือนตอนต้านพ.ร.บ.นิรโทษกรรม ถ้าอภิสิทธิ์ทำสำเร็จจะเรียกแขก เรียกแนวร่วมออกมาเพิ่มได้

#10 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 27 April 2014 - 09:09

*
POPULAR

ที่แน่ๆกำนันไม่มีอะไรเสียครับ อภิสิทธิ์เดินหน้า  พูดคุยเพื่อหาทางออกประเทศ ที่ใช้คำนี้ผมคิดว่า

คุณอภิสิทธิ์และทีมงานมองเห็นว่า ทางออกที่คาดหวังกันไว้อาจไม่ได้ทั้งหมด ครั้งแรกก็กังวลนะครับ

แต่พอกำนันยินดีพูดคุยก็โล่งใจ ความกดดันจะกลับไปที่ระบอบทักษิณ ว่าอยากหาทางออกเพื่อประเทศไหม

ส่วนคนเสื้อแดงจำเป็นต้องเข้าร่วมการปฎิรูปครับ กำนันก็พูดไว้นานแล้วส่วนพวกแกนนำไม่มีอุดมการณ์ไม่ต้องคุย

หากถามว่าฐานเสียงเพื่อไทย อยากเห็นประเทศเดินหน้าไหมด้วยภาวะเศรษฐกิจโดยฝีมือเพื่อไทย ผมว่าเขาสนใจนะ

ปากท้องสำคัญที่สุดครับ ใครก็ได้ทำให้พวกเขาอิ่ม เขาสนับสนุนแน่นอน  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#11 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 27 April 2014 - 09:37

ผมพอเข้าใจนะครับ

ท้ายที่สุดจะไม่มีใครจะได้ทุกอย่าง

อยู่ที่ว่าฝ่ายไหนจะได้อะไร ได้แค่ไหน เสียอะไร

แต่ที่สำคัญคือ จะดึงสังคมให้เห็นด้วยกับชัยชนะที่ได้มาของตนสักแค่ไหน

ถ้าสามารถดึงองค์กร ต่างๆ ไปจนถึงประชาชน ให้ออกมาเป็นแนวร่วมได้ว่า

"เอ้า เอาอย่างนี้แหละ นี่แหละทางออก"

คนนั้นก็ชนะ

ที่มาร์คทำอยู่ก็คือ พยายามหาจุดที่มันพอจะรับได้ ทุกฝ่่าย แต่แน่นอน ต้องมีการปฏิรูปการเมืองนำหน้าอยู่แล้ว

แล้วดึงให้พวกนี้มาสนับสนุนเป็นฐาน และกดดันให้ฝ่ายตรงข้ามยอมรับว่า สังคมได้เลือกแล้่วว่าจะเดินหน้าแบบนี้

ประมาณนี้อ่ะนะ

อันที่จริง สิ่งที่มาร์คคิด ก็อาจจะไม่ได้ทั้งหมดเหมือนกันด้วยซ้ำ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#12 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

Posted 27 April 2014 - 09:47

ใครจะคิดยังไงใครจะเป็นฝ่ายไหน โดยส่วนตัวผมไม่เคยสนใจ เพราะตัดสินใจแล้วว่าจะร่วมปฏิรูปกับลุงกำนัน ใครจะเปลี่ยนใครจะเข้าข้างใครไม่อยากเก็บมาคิด ทุกคนต่างก็มีวิธีของแต่ละคน เราต้องเชื่อใจกัน ผมดูแล้วยังไม่เห็นมีตรงไหนที่บ่งบอกว่าคุณอภิสิทธิ์เปลี่ยนไป แต่ถึงยังไงทุกวันนี้ไปชุมนุมไม่ใช่เพราะลุงกำนันสั่งไม่ใช่เพราะรักพรรคประชาธิปัตย์แต่คิดแล้วว่าดีว่าถูกต้องจึงไปชุมนุม ทุกวันนี้ยังไม่เคยลืม คำดูถูกตั้งแต่สมัยสามเสน ว่าบ้าจะมีคนมาเท่าไหร่กันเชียว แต่ทุกวันนี้ กปปสก็ยังเดินหน้าปฏิรูปประเทศได้อยู่ ไม่ใช่เพราะใครคนใดคนหนึ่งแต่เป็นเพราะทุกคนร่วมมือกัน

ปล ไว้เจอกันวันชุมนุมใหญ่ 

#13 b...

b...

ขาประจำ

Posted 27 April 2014 - 10:04

เราก็มองว่า ทั้งคุณอภิสิทธิ์ และ ลุงกำนัน ก็ยึดมั่นในหลักการเดียวกัน

กลยุทธอาจจะแตกต่างกันบ้าง  ด้วยเงื่อนไข และ บทบาท ที่ต่างกัน

แต่กลยุทธที่แตกต่างกันบ้างนี่แหละ ที่จะเป็นลม ที่พยุงปีก ของทั้งคู่  

และเราก็เชื่อว่า    ทั้งคุณอภิสิทธิ์ และ ลุงกำนัน  ต่างก็วางใจซึ่งกันและกัน เสมอ

*** เข้ามาเพิ่มคำ  เสมอ

Edited by b..., 27 April 2014 - 10:06.

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#14 55555

55555

มหาเมพ

Posted 27 April 2014 - 10:15

อภฺิสิทธ์แค่ดูดน้ำออกจะบ่อ ให้คนเห็นตอที่เหลือผุดเฉย ๆ 

หลังจากไอ้ดูไบ สั่งดูดออกมาเห็นตอครึ่งนึงแล้วด้วย กม. นิรโทษกรรม

:lol: 

Edited by 55555, 27 April 2014 - 10:16.

#15 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 27 April 2014 - 10:35

ผมเห็นด้วย กับคุณ Moo3 เป็นส่วนใหญ่

นะครับ อธิบาย ได้ละเอียดดีแล้ว

แต่ผมมีข้อแย้ง นิดหน่อย ตรง สไตล์ของ กปปส

มันไม่ใช่ว่า กปปส ไม่เอาใครนะครับ

ตรงข้าม อย่าง แจ้งวัฒนะ เพราะหลวงปู่

ท่านเห็นแก่ คนจนที่เดือดร้อนจริง

จึงหาแนวร่วมได้จาก คนจน เหล่านั้น

โดยได้ การสนับสนุน จากลุงกำนัน ด้วย

ในส่วน ที่ลุง เองก็ได้ เปิดโอกาส ให้

ชาวนา ได้ขึ้นเวที ประจำ

ผมมองว่า อภิสิทธิ เค้าทำหน้าที่ในมุม

ที่เค้าควรทำ ขณะเดียวกัน กปปส

ก็ทำหน้าที่ อีกรูปแบบ

ไม่งั้นถ้ายึด แนวทาง อภิสิทธิ คนเดียว

กลุ่ม พธม หรือ กปปส ที่ต้องการปฏิรูป

แล้วยังไม่ไว้ใจ นักการเมือง

จะตีตัวออกห่าง

ผมเห็นว่า อภิสิทธิ หา แนวร่วม

ของเค้าเอง กปปส ก็หา แนวร่วม

ตามแนวทางเดิม ของ พธม บวกกับ

แนวคิด ของคนรุ่นใหม่ ที่ต้องการ ล้างทุจริต

แม้ดูเผิน ๆ จะจับ สองแนวทาง ทั้ง อภิสิทธิ

และ กปปส มารวมกัน ไม่ได้

แต่ สิ่งที่ อภิสิทธิทำ ก็ไม่ได้ทำให้ เพื่อไทย

มีทางออก มากขึ้น เพราะแน่นอนว่า

อภิสิทธิ ไม่มีวันยอมรับ เงื่อนไข ที่ทักษิณ

อยากให้เป็นแน่

แต่ถ้าอภิสิทธิ ไม่ออก มาแนวนี้

ประชาชน คนกลาง อาจหันไปหา เพื่อไทย

มากขึ้น ดังนั้น ก็ต้องดึงกลับมา โดยอาศัย

ว่า เน้นเจรจา ตามกรอบ รธน

เรียกว่า ต่างคน ต่างรักษา แนวร่วม มวลชนไว้

ทำคนละหน้าที่ จะมีตำหนิกันบ้าง

ผมว่า หลายคน ก็พอเข้าใจ อภิสิทธิ อยู่แล้ว

(ไม่นับ พธม และ เอเอสทีวี)

ซึ่งเอาเข้าจริง ผมยังไม่เห็นว่า อภิสิทธิ

จะทำพลาดอย่างไร แล้ว กปปส จะแตกกับ

ผู้สนับสนุน อภิสิทธิ แต่อย่างไร

เพราะแนวทาง ปฏิรูป ก่อนเลือกตั้ง

มันเป็น intersection ของสองแนวทางนี้ อยู่แล้ว

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#16 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 27 April 2014 - 12:27

หมาห่วงชามข้าว

บ้านเมือง สงป ร่มเย็น ข้าวในชามหาย

หมาเลยกัดไปทั่ว

#17 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 27 April 2014 - 13:27

จริงๆทั้งสองแนวทางมันทำควบคู่กันได้ ทั้งกปปส. ทั้งปชป. คือบทบาทของพรรคการเมืองถ้าจะลงเลือกตั้งมันก็ไม่ใช่เรื่ิองผิด ผมพูดมาตั้งแต่ตอนเลือกตั้งครั้งที่แล้วแล้วครับ ว่าต่อให้ปชป.ลงเลือกตั้งกปปส.ก็เดินหน้าปฏิรูปได้

ตอนนี้มันก็บทบาทของใครของมันน่ะครับ หัวโขนคนละใบ ส่วนกำนันสุเทพที่พูดว่า "ลองเลือกตั้งสิ หีบเลือกตั้งปลิวลงทะเลแน่" ผมได้ยินแล้วชอบใจด้วยซ้ำ ไม่ว่าจะจริง หรือเล่นละคร แต่มันควรเป็นแบบนี้แหละครับ

ขอเสริม คุณทรงธรรม นิดนะครับ ในส่วนของกปปส. กำนันคุมภาพรวมคุมยุทธศาสตร์ได้ดีครับ การเดินเกม เดินสายพบข้าราชการ คะแนนความพยายาม คะแนนกลยุทธ ให้10/10 เลยครับ

แต่กำนันตัวคนเดียว บางทีก็คุมคนไม่ค่อยอยู่ครับ อันนี้ต้องบอกเลยว่า กำนันน่ะดี สันติอหิงสา แต่มวลชนบางคนมันก็บ้าบอครับ เข้าใจว่าทุกคนต่อสู้มานาน ก็เหนื่อย อยากชนะ อยากโค่นระบอบทักษิณ +โดนเสื้อแดงกระทำ ก็เลยมีเรื่องจุกจิกบ้าง

เอาแค่ขึ้นเวที กำนันบอกแหมบๆว่าไม่ด่าๆ แป๊บเดียวเอาละ แกนนำนี่ยังคุมตัวเองกันยากเลย อย่างต่างจังหวัดก็มีที่ไปรวมกลุ่มไล่เท่งเถิดเทิง (ทำตัวไม่ต่างจากเสื้อแดงเลย) ก็ไปไล่กันเอง อารมณ์พาไป แกนนำตจว.แตกแถวออกไปทำกันเอง หรืออย่างน.พ.เหรียญทองที่เขียนถึงสตช.ว่าจะตั้งกองกำลังติดอาวุธ ผมว่ากำนันก็คงไม่แฮปปี้เท่าไหร่ที่เห็นมวลชน เกิดเป็นก๊ก เป็นกลุ่มย่อยๆ เป็นสับเซ็ทของกปปส. ไปทำโน่นทำนี่ ที่มันนอกเหนือแนวทางของกำนัน อย่างพวกที่ออกมาโวยวายว่าให้กำนันเรื่องปฏิรูปพลังงานนี้ก็เหมือนกัน ปากบอกไว้ใจลุงกำนัน แต่ออกมาเคลื่อนไหวทำกันเอง ผมเคยถามพวกที่แตกแถว ส่วนใหญ่ตอบเหมือนกัน เหมือนเตี๊ยมกันไว้ คือพอโดนถามว่าไปทำนอกแนวทางของกำนันสุเทพทำไม ก็ตอบกันว่า"กุไม่ใช่ขี้ข้าสุเทพนะเว้ย!" อ้าวซะงั้นน่ะ

#18 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 27 April 2014 - 21:27

เวลานี้ทักษิณ ยิ่งลักษณ์ และขี้ข้าในห้องยุทธศาสตร์พรรคเพื่อแม้ว....

กลัวอภิสิทธิ์ขอ'เจรจา'หน้าจอทีวีเพื่อประโยชน์ของประเทศไทย.....

ถ้าปฏิเสธ'บทบาท'จะเสียคะแนนไพร่่เสื้อแดง ไทยเฉย ไทยเป็นกลาง รัฐบาลต่างชาติ สือฯต่างชาติที่ไม่ได้มีประโยชน์ร่วมด้วย ว่าไม่เห็นแก่ประโยชน์ของประเทศ....

ทักษิณ ยิ่งลักษณ์ จะกล้าพูดว่า เอาเงิน 46,000 ล้านบาทคืนมา ปปช.เลิกตรวจสอบฯ ศาลฯเลิกวินิจฉัยคดีต่างๆ อย่างที่ะิดา นกแสกพูดล่วงหน้า ?

นพดลคุยโม้ว่าทักษิณกำลังเชิญ'มือพระกาฬ'ช่วยแก่ไขปัญหาเศรษฐกิจประเทศไทยได้...

อภิสิทธิ์จะแสดงความรักชาติ หาทางออกในกรอบที่ถูกต้อง สมควรไม่ได้ ?

อภิสิทธิ์พูดถึงการปฏิรูปการเมือง รัฐบาลที่บริหารประเทศโดยยึดหลักนิติรัฐ นิติธรรม

ทักษิณต้องกลับมารับโทษ คณะกรรมการ ปปช. ศาลยุติธรรม กกต.ทำงานโดยทักษิณและน.ร.ก.ยิ่งลักษณ์ก้าวก่ายไม่สามารถก้าวก่าย ไม่ได้หรือ ?

"ย้ำเลือกตั้งไม่จบหากไม่ปฏิรูป" คือ หัวข้อสนทนาระหว่างอภิสิทธิ์และเทพชัย หย่องทางเนชั่นทีวี....

น่าจะอธิบายเบื้องหลังการเดินสายหาทางออกให้ประเทสไทย.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 28 April 2014 - 15:58

ท่าน Moo วิเคราะห์ได้เยี่ยมมากครับ :)

เป็นเหตุเป็นผล เป็นขั้นเป็นตอน เข้าใจง่าย เห็นภาพชัดเจน

gladiator 1.jpg

#20 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 28 April 2014 - 16:13

ที่มาร์คทำอยู่ก็คือ พยายามหาจุดที่มันพอจะรับได้ ทุกฝ่่าย แต่แน่นอน ต้องมีการปฏิรูปการเมืองนำหน้าอยู่แล้ว

แล้วดึงให้พวกนี้มาสนับสนุนเป็นฐาน และกดดันให้ฝ่ายตรงข้ามยอมรับว่า สังคมได้เลือกแล้่วว่าจะเดินหน้าแบบนี้

ประมาณนี้อ่ะนะ

อันที่จริง สิ่งที่มาร์คคิด ก็อาจจะไม่ได้ทั้งหมดเหมือนกันด้วยซ้ำ

อันนี้พูดเหมือนคุณ Bookmark เลย  :D

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users