Jump to content

- - - - -

การศึกษาทำเศรษฐกิจไทยติดหล่ม นักวิชาการแจงรั้งท้ายอาเซียน แรงงานไร้ฝีมือถึง80%

• Please log in to reply
16 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 02:46

http://www.thaipost....ws/090514/90210

สสค.เผย การศึกษาไทยรั้งท้ายอาเซียน เด็กหลุดนอกระบบ 3-5 ล้านคน แรงงาน 80% ไร้ฝีมือ เศรษฐกิจไม่ขยับ ติดกลุ่มประเทศรายได้ปานกลางมานานถึง 30 ปี  ‘อ๋อย’ ชี้ปฏิรูปการศึกษาต้องกระจายอำนาจให้ชุมชน หาความสมดุลบริหารการศึกษา ส่งเสริมให้เด็กรักการอ่าน 

สำนักงานส่งเสริมสังคมแห่งการเรียนรู้และคุณภาพเยาวชน (สสค.) ร่วมกับสำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) และเครือข่ายเพื่อนปฏิรูปการเรียนรู้จัดการประชุมวิชาการ “อภิวัฒน์การเรียนรู้สู่จุดเปลี่ยนประเทศไทย” นายกฤษณพงศ์ กีรติกร รองประธาน สสค. กล่าวว่า มีตัวชี้วัดสำคัญเพื่อสะท้อนประสิทธิภาพการจัดการศึกษาทั่วโลกให้การยอมรับอยู่ 4 ด้าน ได้แก่

1.ทรัพยากรด้านการศึกษา

2.ระยะเวลาการอยู่ในสถานศึกษาของเด็ก

3.ผลสัมฤทธิ์ทางการศึกษา

4.ผลลัพธ์ด้านสังคมและเศรษฐกิจ

ซึ่งพบว่าประเทศไทยยังมีปัญหาทั้ง 4 ด้าน

ในส่วนของการลงทุนนั้น ประเทศไทยลงทุนด้านการศึกษาเป็นอันดับ 2 ของโลก ซึ่งพบว่างบประมาณกว่า 95% ส่วนใหญ่เป็นค่าใช้จ่ายเงินเดือนบุคลากร งานบริหารและครุภัณฑ์ มีเพียง 4.5% เท่านั้นที่เป็นงบพัฒนาผู้เรียน โดยจากผลการจัดอันดับคุณภาพการศึกษาในเวทีเศรษฐกิจโลกที่ไทยอยู่ในอันดับรั้งท้ายของอาเซียน มาจากสาเหตุสำคัญคือ อัตราเข้าเรียนประถมศึกษามีเด็กที่หลุดออกจากระบบการศึกษาถึง 10% หรือ 3-5 ล้านคน อีกทั้งเด็กไทยเกือบครึ่งของประเทศก็อยู่ในระดับต่ำกว่ามาตรฐาน นอกจากนี้ยังพบอีกว่า แรงงานไทยส่วนใหญ่ถึง 80% เป็นแรงงานไร้ฝีมือ ประเทศไทยจึงเป็นประเทศที่มีรายได้ปานกลางมาเป็นระยะเวลานานกว่า 30 ปี เพราะระบบการผลิตกำลังคนและการวิจัยของเรายังอ่อนแอ

นายกฤษณพงศ์กล่าวต่อว่า ทั้งนี้ มีข้อเสนอถึงระบบบริหารจัดการใหม่ซึ่งได้จากการสังเคราะห์ความรู้จากประเทศที่ประสบความสำเร็จทางการศึกษา และจากเวทีระดมความเห็นของทุกภาคส่วนในสังคมเพื่อเป็นการยกระดับคุณภาพทางการศึกษา ประกอบด้วย การยกระดับคุณภาพครูคุณภาพครู เพื่อสร้างจุดเปลี่ยนเรียนรู้ในห้องเรียน การลดช่องว่างคุณภาพโรงเรียน เพื่อสร้างโอกาสให้เด็กในทุกพื้นที่เข้าถึงโรงเรียนดี มีคุณภาพ ขยายผลระบบดูแลช่วยเหลือเด็กด้อยโอกาส การสร้างโอกาสการเข้าถึงสื่อการอ่านและพื้นที่การอ่าน และปรับปรุงหลักสูตรกระบวนการเรียนการสอนเพื่อปลูกฝังทัศนคติและทักษะการทำงานที่ดี 

โดยนายจาตุรนต์ ฉายแสง รักษาการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) กล่าวว่า การปฏิรูปศึกษาต้องให้ความสำคัญกับการพัฒนาผู้เรียนอย่างเต็มศักยภาพ รวมถึงส่งเสริมให้มีการกระจายอำนาจให้ชุมชนได้มีบทบาทมากขึ้น ให้โรงเรียนมีอิสระในการจัดการศึกษามากขึ้น ซึ่งจากข้อมูลพบว่ามีเด็ก ป.3 อ่านหนังสือไม่ออกหลายหมื่นคน และหลายแสนคนอ่านหนังสือไม่เข้าใจ สาเหตุของปัญหาคือ หลักสูตรและเวลาที่เด็กต้องเรียนถึง 8 กลุ่มสาระ ทำให้เวลาสอนภาษาน้อยเกินไป และหลักสูตรที่ให้สอนแบบอ่านเป็นคำ ไม่ได้สอนสะกดคำ และการเรียนหลักไวยากรณ์ตั้งแต่เล็ก ภาษาไทยจึงกลายเป็นวิชาที่ยากและน่าเบื่อ ซึ่งต้องมีการส่งเสริมการอ่านโดยอาศัยการส่งเสริมจากหลายองค์ประกอบ เช่น สร้างสิ่งแวดล้อมให้คนรักการอ่าน สร้างห้องสมุด หรือมีหนังสือดีๆ น่าอ่าน เป็นต้น

นายจาตุรนต์กล่าวต่อว่า นอกจากนี้ การเรียนการสอนในพื้นที่สูงและพื้นที่ชายขอบที่มีหลายกลุ่มชาติพันธุ์นั้นยังมีปัญหาอยู่ โดยเฉพาะด้านภาษาที่เป็นภาษาของชาติ ซึ่งพบว่าการสอนของครูสอนในลักษณะเดียวกับเด็กไทยทั่วไป ทำให้เด็กเหล่านี้ยังไม่เข้าใจในภาษาไทย สาเหตุที่สำคัญคือเรายังไม่มีระบบการผลิตและพัฒนาครู ในเรื่องของวัฒนธรรม ประวัติศาสตร์ ของกลุ่มชาติพันธุ์ และวิธีการสอนภาษาที่ดี ฉะนั้นต้องปรับการสอนใหม่ให้ใช้ทวิภาษา โดยเริ่มสอนจากภาษาที่เด็กใช้ในชีวิตประจำวันก่อน จากนั้นจึงมาสอนเป็นภาษากลาง ซึ่งทั่วโลกค้นพบมานานแล้วว่าทำให้เด็กเรียนรู้ได้ดีขึ้นมากกว่าสอนภาษากลางตั้งแต่ต้น.

gladiator 1.jpg

#2 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 03:19

ตายล่ะหว่า เด็ก ป.3 อ่านหนังสือไม่ออกหลายหมื่นคน!!

ปัญหาหลายๆอย่าง รวมทั้งเศรษฐกิจที่มีต้นทางมาจากการศึกษานั้น ผมเห็นด้วย 100% // ปัญหาในสังคมทุกมิติ ไล่เรียงไปมันก็ชนตอ ที่การศึกษานั่นแหละ

ไม่ใช่เด็กไทยโง่นะ ถ้าจะโทษเด็กโง่ ต้องโทษผู้ใหญ่นั่นแหละ ตัวโง่เลย ไม่อยากยาว ....

ปอลอ/// คนใกล้ตัวผมสอนเด็กมัธยม ไม่อยากจะเชื่อเลยว่ามันจะสอนเด็กได้...จริงๆ :D

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#3 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 06:04

ตายล่ะหว่า เด็ก ป.3 อ่านหนังสือไม่ออกหลายหมื่นคน!!

ปัญหาหลายๆอย่าง รวมทั้งเศรษฐกิจที่มีต้นทางมาจากการศึกษานั้น ผมเห็นด้วย 100% // ปัญหาในสังคมทุกมิติ ไล่เรียงไปมันก็ชนตอ ที่การศึกษานั่นแหละ

ไม่ใช่เด็กไทยโง่นะ ถ้าจะโทษเด็กโง่ ต้องโทษผู้ใหญ่นั่นแหละ ตัวโง่เลย ไม่อยากยาว ....

ปอลอ/// คนใกล้ตัวผมสอนเด็กมัธยม ไม่อยากจะเชื่อเลยว่ามันจะสอนเด็กได้...จริงๆ :D

จริงครับ ผมเห็นตำราภาษาอังกฤษ ป.2 สมัยนี้เล่มหนากว่า สมัยที่ผมเรียนตอนป.7อีก

แต่ที่ทดลอง ป.6สมัยนี้ เขียน A-Z ด้วยตัวพิมพ์เล็ก, พิมพ์ใหญ่, ตัวเขียน ...ผ่านไม่ถึง10%

รร. ข้างบ้านผมนะ

ผมคิดเองนะ

10ปีหลังมานี้ พวกครูทไวไลท์ กำลังอยู่ในวัยเป็นผู้บริหาร อย่างน้อยก็ในโรงเรียน

ด้วยว่าเคยมั่วกับครูทไวไลท์ มาพักหนึ่ง เห็นด้วยกับ "ปอลอ/// คนใกล้ตัวผมสอนเด็กมัธยม ไม่อยากจะเชื่อเลยว่ามันจะสอนเด็กได้...จริงๆ"

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#4 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:24

จริงๆแล้ว ประเทศไทยหรือประเทศอื่นๆที่เรียกว่า ประเทศที่กำลังพัฒนาเนี่ย มันควรจะง่าย(กว่า)หรือเดินหน้าได้ไม่ยากแล้วนะ

เพราะมีหนูทดลอง มีตัวอย่างในประเทศที่เขาเดินนำหน้าเราไปก่อน (ถ้าคิดเองไม่เป็น) เห็นบินไปดูงานกันทุกกระทรวง ไปดูอะไรกัน

หรือนำมาปฏิบัติไม่ได้ผล แต่ดูแล้วไม่น่าใช่ เพราะไม่เห็นสัญญาณการปฏิวัติปฏิรูปอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน

ส่วนตัวผมของมองไปที่คุณครู/ผู้สอน ผมไม่คิดว่าคนเรียนเก่งจะสอนเก่งไปด้วย คือผมนิยามให้คุณครูต้องมีบุคลิกพิเศษ ต้องมีจิตวิทยาชั้นเยี่ยม ฯลฯ

ดูเหมือนผู้ใหญ่กำลังหลงทาง มัวแต่ไปประเมินวิทยฐานะครู ซึ่งครูขยันมาก ขยันทำเพื่อจะได้ขึ้นเงินเดือน แต่ไอ้วิทยฐานะมันไม่ได้ช่วยอะไรเลยเพราะมีแต่เปเปอร์

มองลงที่เด็กๆทุกวันนี้ แต่งตัวไปเรียนนึกว่าไปหาผัว รายงาน แบบสอบถาม งานวิจัย ฯลฯ อะไรที่มันจ้างได้ จ้างทำหมดล่ะครับ แล้วผ่านไหม ผ่านครับ :lol:

แล้วคนที่รับงานมาทำ ไปค้นคว้าไปหาข้อมูลงานวิจัยจากไหนครับ ตอบจากอากู๋ครับ เสิรชแล้วสั่งปริ้น เข้าเล่ม จบครับ...เยอะแยะไปหมด ปัญหาบ้านเรา

อ๋อ อีกเรื่องนึง ผมพึ่งรู้ว่าโรงเรียนบางแห่ง จ้างบริษัทข้างนอก(ครูฝรั่ง)มาสอนภาษาอังกฤษในโรงเรียน สอนกันแบบเต็มหลักสูตรเลยทีเดียว...เด็กคงจะเก่งมาก :D

ทำไมต้องจ้างฝรั่งให้เปลืองตังค์ เพราะเด็กระดับนี้สอนกันเองก็ได้ เวลามันมีแค่นี้จะไปรู้เรื่องอะไร ฝรั่งบางคนคิดว่ามันเป็นครูเหรอ มันก็แค่พูดภาษาบ้านมันเป็นเท่านั้น

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#5 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:33

เด็กจะอ่านออก เขียนถูกต้อง ต้องสอนให้รักการอ่าน แต่รัฐบาลชั่วให้เด็กเล่นแท๊บเลต เล่นเกมส์ มันก็โง่ไง ไม่ได้อยากจะวกเข้ามาที่อีปูนะ แต่อยากจะบอกว่า อีนี่มันอ่านหนังสือผิดๆ ถูกๆ เพราะมันไม่ชอบอ่านหนังสือ 

#6 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:37

ผมว่า

การตีความสำคัญมาก  ผมไม่เข้าใจเรื่องแรงงานไร้ฝีมือนะ  เพราะเท่าที่เจอมาในวงการก่อสร้าง คนงานไทยนี้อันดับต้นๆของโลกนะ  งานไม้ เฟอร์นิเจอร์

หรือเครื่องประดับ  จะว่าไปเกษตรในอาเซียนด้วยกันเราก็อันดับต้นๆ

เรื่องความรู้เด็กๆเราผมไม่เถียงเรื่องความตกต่ำที่มาจากหลายเรื่อง เช่นเวลาการสอน และกิจกรรมที่ให้ครูทำ

1907641_281156248718754_7642967464513034

ความรู้ครูก็ไม่ถึง  เอาแต่ใบอนุญาติ ครุเก่งไม่เก่ง เข้าใจวิธีสอนก็ไม่ อย่างในภาพ เด็กตอบผิด?หรือตอบไม่ตรงใจครู?

นี้ยังไม่รวมวิธีคิดและสังคมที่เปลี่ยนไป

การศึกษาเราล้าหลังจริง  และไม่ได้มาจากงบประมาณ

เราจ่ายเหมือนจำนำข้าว  ไม่เคยตรงเป้าและสูญเสียมหาศาล

#7 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:25

ตั้งแต่ จาตุรนต์ เข้ามาเป็น รมต ศึกษานี่ มีแต่ทำให้วงการการศึกษา ปั่นป่วนสุด ๆ

เริ่มแรกเลย แจกแท๊กแลต ป1 ทุกวันนี้ แท๊ปแลตสร้างปัญหาให้มากมาย จนตามแก้ไม่หยุดไม่หย่อน

ต่อมา เปลี่ยนหลักสูตรการสอน เสียจน ครูต้องเปลี่ยนวิธีการสอน แทบทุกปี แต่ก้อไม่ได้ดีขึ้น เพิ่มภาระให้ครูอีก

ต่อมาก้อ ทำ ONET Anet พัง เจ๊งไม่เป็นท่า พังทั้งระบบ เลยมั่ง

สุดท้าย ยังมีหน้าจะยุบโรงเรียนขนาดเล็ก และ กลาง อีก เพื่อให้เด็กไปโรงเรียนขนาดใหญ่ แถมยังคิดจะแดกงบประมาณในการจัดซื้อรถรับส่งอีก

ที่สำคัญที่สุด ยังไม่รับผิดชอบ การบริหาร การศึกษาที่ผิดพลาด อีก

ไอ้นี่ ทำระบบการศึกษาไทย พังทั้งระบบ จริง ๆ

Edited by พอล คุง, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:25.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#8 NongTooN

NongTooN

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:15

ไม่แปลกใจผลลัพธ์ที่เป็นเช่นนี้ บ้านเราบังคับเด็กให้บ้าเรียนหลักการ สุดท้ายเอามาใช้ไม่ได้

เพราะไม่เคยสอนความสำคัญ เหตุผลที่เราต้องเรียน แล้วเรียนแล้วจะเอามาใช้อย่างไรในชีวิตจริง

ช่างแตกต่างกับระบบการศึกษาญี่ปุ่นมากๆ

เด็กเล็กๆ เค้าให้เน้นกิจกรรม ให้มากที่สุด กีฬา ดนตรี เพื่อหาว่าเด็กชอบอะไร

จะได้นำเด็กที่มีความสามารถเฉพาะด้านไปฝึกฝนให้เก่งอย่างจริงจัง

หลังจากเข้ามัธยมปลายเค้าจะจึงจะเน้นวิชาการอย่างหนักหน่วง

โดยไม่ลืมสอนเรื่องความรับผิดชอบต่อตัวเองและสังคมตั้งแต่ยังเป็นเด็กเล็กๆอีกด้วย

คนบางคนคุยด้วยก็ไม่ได้คุย แต่มาหาเรื่อง

บางที่ก็สงสาร บางทีก็สมเพช ได้แต่แผ่เมตตาให้ :lol:

เรียกพวกนี้ว่าไรดี ผีเปรต ขอส่วนบุญ รึเปล่านะ?

==> คนที่ว่าเนี่ยคือนักเลงบอร์ด เ ห ล่ า ฮู ยังไงซะก็ ระวังตัวไว้กันหน่อยนะ ทุกคน<<==

#9 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 02:35

พูดตามตรง

ผมไม่ค่อยอยากให้น้องๆ หลานๆ เป็นครูเท่าไหร่

เพราะกลัวที่จะต้องใช้เวลาหมดไปกับการปลูกผักชีมากกว่าสอนเด็ก 

ตามคำสั่ง ตามนโยบายของผู้บังคับบัญชา 

ขอโทษล่วงหน้า หากที่ผมโพสต์แรงไป

Edited by อู๋ ฮานามิ ประธาน กปปส., 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 02:36.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#10 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 02:44

เด็กจะอ่านออก เขียนถูกต้อง ต้องสอนให้รักการอ่าน แต่รัฐบาลชั่วให้เด็กเล่นแท๊บเลต เล่นเกมส์ มันก็โง่ไง ไม่ได้อยากจะวกเข้ามาที่อีปูนะ แต่อยากจะบอกว่า อีนี่มันอ่านหนังสือผิดๆ ถูกๆ เพราะมันไม่ชอบอ่านหนังสือ 

เด็กประถมต้องเรียนด้วยระบบแมนนวลก่อน เขียนด้วยมือบนกระดาษ อ่านหนังสือ 

ยังเด็กเกินไปที่จะเรียนด้วยการเลื่อนๆ จิ้มๆ หน้าจอ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#11 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 02:58

พูดตามตรง

ผมไม่ค่อยอยากให้น้องๆ หลานๆ เป็นครูเท่าไหร่

เพราะกลัวที่จะต้องใช้เวลาหมดไปกับการปลูกผักชีมากกว่าสอนเด็ก 

ตามคำสั่ง ตามนโยบายของผู้บังคับบัญชา 

ขอโทษล่วงหน้า หากที่ผมโพสต์แรงไป

ไม่แรงหรอกครับ ก็มันเป็นแบบนั้น (ส่วนครูคนดีคนเก่งก็มี ก็เว้นไว้ครับ มีแน่นอน)

ยืนยันตามนั้นครับ เพราะคนที่บ้านเป็นครู :lol:  

เดี๋ยว...จะว่าครูคนเดียวก็ไม่แฟร์นะครับ ก็ต้องว่าที่ระบบ เพราะต้องทำตามคำสั่งผู้บังคับบัญชา

เรื่องเด็กอ่านหนังสือไม่ได้นั้นมีจริงครับ มัธยมในกรุงเทพนี่แหละ

นอกจากเรื่องผักชีโรยหน้า เมื่อมีคณะกรรมการฯมาตรวจประเมินผลแล้ว(เตรียมจัดบอร์ด เตรียมตารางการเรียน/สอน เตรียมซ้อมให้เด็กยกมือถามขณะสอน ฯลฯ) :lol:

ยังมีพวกนึง วันๆนึงไม่ค่อยสอนหรอก เขาไปในห้องบอกเด็กอ่านหนังสือแล้วไปไหนก็ไม่รู้ บางทีก็กลับบ้าน พอครบเทอมก็สอบ ไม่ผ่านก็มาซ่อม..ก็จบเหมือนเดิม อิอิ

#12 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 03:12

พูดตามตรง

ไม่แรงหรอกครับ ก็มันเป็นแบบนั้น (ส่วนครูคนดีคนเก่งก็มี ก็เว้นไว้ครับ มีแน่นอน)

ยืนยันตามนั้นครับ เพราะคนที่บ้านเป็นครู :lol:  

เดี๋ยว...จะว่าครูคนเดียวก็ไม่แฟร์นะครับ ก็ต้องว่าที่ระบบ เพราะต้องทำตามคำสั่งผู้บังคับบัญชา

เรื่องเด็กอ่านหนังสือไม่ได้นั้นมีจริงครับ มัธยมในกรุงเทพนี่แหละ

นอกจากเรื่องผักชีโรยหน้า เมื่อมีคณะกรรมการฯมาตรวจประเมินผลแล้ว(เตรียมจัดบอร์ด เตรียมตารางการเรียน/สอน เตรียมซ้อมให้เด็กยกมือถามขณะสอน ฯลฯ) :lol:

ยังมีพวกนึง วันๆนึงไม่ค่อยสอนหรอก เขาไปในห้องบอกเด็กอ่านหนังสือแล้วไปไหนก็ไม่รู้ บางทีก็กลับบ้าน พอครบเทอมก็สอบ ไม่ผ่านก็มาซ่อม..ก็จบเหมือนเดิม อิอิ

ขอค้านนิดหน่อยเรื่องครูค่ะ ไม่ต้องอื่นใกล ครูจบ ตรี สมัยนี้กี่คนที่

พูดภาษาอังกฤษ ซึ่งเป็นภาษาที่สามคล่อง

ส่วนการเรียนการสอนด้วยแทปเล็ต โอเค แค่ใช้โปแกรมสำเร็จรูปนิดๆ หน่อยๆ พอใหว

แต่การรักษาเครื่อง หรือเรียนโดยใช้เน็ตประกอบหรือโปรแกรมยากๆ ครูหลายคนความรู้ยังไม่พอค่ะ

ภาษาอังกฤษไม่ผ่าน การใช้คอมก็ได้แค่เบื้องต้นเท่านั้น แค่โปรแกรมต่างๆ เมนูก็เป็นภาษาอังกฤษแล้ว

(อันนี้เห็นด้วยตาตัวเอง ในโรงเรียนระดับจังหวัดหนึ่ง บุคลากรแค่ลงวินโดว์เป็นยังไม่มีเลย)

Edited by PHOENiiX, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 03:12.

#13 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 03:23

^

^

อันนี้ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ ว่าเด็กตอบผิดตรงไหนง่า?

หรือว่าต้องตอบ "เดาใจครู"?

เหมือนข้อสอบแอดมิชชั่นที่รั่วออกมา...ตัวเลือกปรนัยแต่ละข้อเหมือนเด้กต้องตอบแบบเดาใจคนออกข้อสอบเลยครับ ไม่ใช่ข้อเท็จจริง

แล้วเด็กจะมี "หลักการให้ยึด" ได้ยังไงครับ ในเมื่อคนออกข้อสอบยังมั่วหลักแบบโคดๆ

gladiator 1.jpg

#14 น้ำเปล่า

น้ำเปล่า

น้องเก่า

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 03:31

เด็กประถมต้องเรียนด้วยระบบแมนนวลก่อน เขียนด้วยมือบนกระดาษ อ่านหนังสือ 

ยังเด็กเกินไปที่จะเรียนด้วยการเลื่อนๆ จิ้มๆ หน้าจอ 

เห็นด้วยเลยค่ะ  เด็กประถมยังไง ก็ต้องกระดาษกับดินสอ ยางลบ ก่อนเลย

นี้เล่นแท็บเลต ความรู้่เบื้องต้นต่างๆของแท็บเลต ทั้งครู นักเรียน วางรากฐานก็ยังไม่ดี

ขอเสริมนิดนะค่ะ

อย่าง รร เมกา ลูกสาว ชั้นประถม ห้ามเอาไอทีเข้าห้องเรียน ถ้าเอาเข้าใส่ไว้ในเป้ต้อง Power off เลย

ขนาดมือถือปิดเสียงแล้วยังมีเสียงสั่นอยู่ ยังโดนครูเตือนมา ถ้ายังสั่นแล้วมีเสียงสั่น ครู ริบแล้วมามี่ต้องไปเอาคืนเอง

อุปกรณ์ไอทีต่างๆ เปิด On  ได้ในเฉพาะ ชม คอมเท่านั้น

แยก ขาวกับดำ ดีกับชั่ว ไม่ออกหรือ        รักเธอประเทศไทย

#15 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 03:37

^

^

อันนี้ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ ว่าเด็กตอบผิดตรงไหนง่า?

เหมือนข้อสอบแอดมิชชั่นที่รั่วออกมา...ตัวเลือกปรนัยแต่ละข้อเหมือนเด้กต้องตอบแบบเดาใจคนออกข้อสอบเลยครับ ไม่ใช่ข้อเท็จจริง

แล้วเด็กจะมี "หลักการให้ยึด" ได้ยังไงครับ ในเมื่อคนออกข้อสอบยังมั่วหลักแบบโคดๆ

อื่ม..แนะนำให้ไปทำบัตรเครดิต จะได้เข้ากับทุนนิยม

หรือซื้อ 4 ขวดจะได้แบบเศรษฐกิจพอเพียง

ขึ้นอยู่กับคุณครูละว่า ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ เป็นหนี้บัตรเครดิตกี่ใบ

ว่าไปนั่น อิอิ :D :D

#16 น้ำเปล่า

น้ำเปล่า

น้องเก่า

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 04:07

^

^

ขอตอบในฐานะที่เคยถูกเชิญเป็นครูจำเป็น คือคำถามนี้เป็นคำถามแบบเปิด

พูดง่ายๆคือ อธิบาย เพราะตัวคำถามมีคำว่าเสนอแนะ

กรณีนี้ถ้าน้ำเป็นครู น้ำให้ถูก และเขียนส่วนที่ชัดเจนให้ นร หรือบางที ครูอาจจะอยากให้เด็กอธิบายมากขึ้น เช่น

...เสนอแนะให้ลูกค้าต้องหาเงินเพิ่มอีกอีก 10 บาท รวมเป็นลูกค้าต้องมีเงินทั้งหมด160 บาท ถึงจะซื้อได้ครบ 5 ขวด

ประมาณนี้อะค่ะ หรืออาจจะเป็นอย่างอื่นได้อีก

รอความเห็นคุณครูท่านอื่นๆแนะนำเพิ่มเติมค่ะ

แก้คำผิด

Edited by น้ำเปล่า, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 04:25.

แยก ขาวกับดำ ดีกับชั่ว ไม่ออกหรือ        รักเธอประเทศไทย

#17 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 07:30

ผมว่าคุณครูคงนอนไม่พอมั้งครับ เวลาตรวจการบ้านก็ขีดๆมันส่งเดชไป ไม่ได้อ่านคำตอบด้วยซ้ำ

ตอนผมเด็กๆ บางทีครูมีนั่งสัปหงกด้วยนะ :lol:

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน