Jump to content

* - - - - 1 votes

อ่านแล้้วขนลุก...ขอคารวะและร่วมเป็นกำลังใจให้กับทุกๆท่านครับ...

• Please log in to reply
11 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:23

*
POPULAR

พันเอก นายแพทย์วิภู กำเนิดดี กับการไปนอนข้างถนน

Social Talk

พันเอก นายแพทย์วิภู กำเนิดดี นักร้องยอดเยี่ยมสยามกลการ พ.ศ.2536
ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์นิดหน่อยนะครับ

ผมตัดสินใจไปนอนค้างที่รัฐสภาเมื่อคืน เพราะดูสถานการณ์แล้ว เมื่อวานเป็นวันที่มวลชนมีผลทางจิตวิทยามากที่สุดต่อการทำงานของวุฒิสมาชิก และวุฒิสมาชิกคือความหวังของเรา

ผมเลือกทำเลตรงสามแยกถนนอู่ทอง ผมปูผ้าพลาสติก เอาฟ้อกกี้มาฉีดหน้าเพื่อดับความร้อน เอาสเปรย์ตะไคร้หอมมาฉีดกันยุง แล้วก็นอนหนุนเป้อยู่ที่ใต้ต้นไม้ ผมนอนดูมวลชนเดินผ่านไปมา บางคนเดินผ่านผมแล้วยกนิ้วโป้งให้ น้องผู้ชายท่าทางโหดๆ 2 คน เดินมาขอนอนบริเวณใกล้ๆ
“พี่นอนนี่เหรอ?”
“ครับ”
“งั้นผมอยู่ด้วย นอนบนพื้นปูนมันร้อน”
ผมนอนคิดอะไรไปเรื่อยเปื่อย คิดถึงตอนที่ยังร้องเพลงถวายสมเด็จพระนางเจ้า ผมมักจะมาที่พระที่นั่งวิมานเมฆเป็นประจำ ใส่สูทหรู ชีวิตหรูหรา วันนี้ผมกลับได้มานอนเฝ้ารัฐสภาอยู่ข้างถนนนี่เอง

แต่ผมรู้สึกภูมิใจและมีความสุข

ผมหลับๆตื่นๆ จนมีเสียงประกาศจากแกนนำว่า วุฒิสมาชิกปิดการประชุมแล้ว จนถึงพรุ่งนี้บ่ายครึ่ง ดังนั้นให้ทุกคนกลับไปนอนที่กองทัพธรรมหรือ คปท. ดีกว่า เพราะมีหลังคากันฝน

ผมลุกเดินตามมวลชนกลับไปราชดำเนิน รถบรรทุกเปิดเพลงมาร์ชอย่างคึกคัก มวลชนเดินกลับราชดำเนินด้วยอารมณ์แจ่มใส มีคุณป้าเต้นตามจังหวะเพลง คุณลุงคุณป้าเขย่ามือตบ ถึงตอนนี้เองที่ผมเห็นว่ามีคนที่ตัดสินใจนอนรอบรัฐสภาอยู่ราวๆพันกว่าคน

พวกเขาเป็นใครกันบ้าง?

มีหมดครับ คุณลุงคุณป้า คนหนุ่มสาว บางคนดูมีฐานะ ผมเดาว่าพวกเขาคงเป็นผลผลิตจากเหตุการณ์ตุลา 2516 ผู้คนมาจากต่างที่ต่างถิ่น ทั้งรวยและจน แต่มารวมกันอยู่ที่นี่ บนพื้นถนน ไม่มีอารมณ์โกรธเกลียดหรือเคียดแค้นใดๆ ทุกคนดูมั่นคง ดูมีสติและตระหนักดีว่าตนกำลังทำอะไรอยู่ ผมบอกได้เลยว่าคุณไม่สามารถเอาแก๊ซน้ำตามาไล่พวกเขาได้ เพราะพวกเขาจะสู้ ไม่มีใครกลัว ต่อให้คุณเอาระเบิดมายิงใส่ เขาก็จะช่วยกันส่งคนเจ็บไปโรงพยาบาล และคนที่เหลือก็จะสู้ต่อ

มีคนบอกว่า ในอดีตชาติพวกเขาเหล่านี้เคยเป็นทหารออกรบเพื่อรักษาชาติบ้านเมืองมาก่อน ผมเริ่มรู้สึกว่ามันน่าจะเป็นไปได้ เพราะเท่าที่ผมเห็น คนเหล่านี้หวงแหนแผ่นดิน ให้นอนริมถนนพวกเขาก็ทำอย่างไม่ลังเล พวกเขากล้าหาญ มั่นคงและยิ่งใหญ่ ผมว่าหัวใจของพวกเขาทำด้วยเพชร

ผมเดินผ่านพระที่นั่งอนันตสมาคม ที่ๆผมเคยมาฟังคอนเสริตเปียโนคลาสสิก วันนั้นผมใส่ชุดทักซิโดติดเข็มกลัดหรู วันนี้ผมเดินเลาะรั้วอยู่ด้านนอก มองดูอาคารหินอ่อนที่ถูกสาดด้วยแสงไฟอย่างสง่างาม

ผมรู้สึกหวงแหน

บ้านเมืองของผมควรจะดีกว่านี้
และผมเชื่อว่าเราเปลี่ยนมันได้ ถ้าเราเชื่อพร้อมๆกัน และช่วยกันเปลี่ยนมันด้วยมือของเราเอง

ผมเดินเข้าไปในเขตของพี่น้องกองทัพธรรม มีคนนอนอยู่ในนั้นหลายพันคน นอนบนพื้นถนน ผมหาที่ว่างเล็กๆเพื่อปูแผ่นพลาสติกของผม นอนฟังดนตรีซึ่งร้องเป็นภาษาอะไรผมก็ฟังไม่รู้เรื่อง ถ้าเป็นที่บ้านผมคงกดรีโมทเพื่อเปลี่ยนช่องไปแล้ว แต่คืนนี้ผมกลับรู้สึกว่ามันไพเราะ ดนตรีใสๆซื่อๆออกมาจากหัวใจ คงเป็นหัวใจของคุณที่มีให้เรานั่นเอง ที่ทำให้เพลงมันเพราะขึ้นได้อย่างประหลาด

ลมพัดโชยมาบ้างเป็นครั้งคราว ถ้าคืนนี้ฝนตกผมคงไม่เปียกมากนักเพราะมีหลังคาแล้ว ผมหลับลึกอย่างง่ายดาย และนอนหลับฝันดี

บนพื้นถนนราชดำเนินนี้เอง

http://chaoprayanews...ายแพทย์วิภู-กำ/

https://www.facebook...?type=1

ชัยชนะ ใกล้เข้ามาแล้วครับ... B) 

Edited by Suraphan07, 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:35.

#2 spartacus

spartacus

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:37

ไม่มีอัไรจะพูดครับ....ขอให้เรา..มุ่งมั่นและตั้งมั่น..ต่อไปครับ

#3 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:59

*
POPULAR

อ่านแล้วผมอายที่มีส่วนลงแรงเข้าร่วมการชุมนุมน้อยเกินไปครับ

กลุ่มคนที่คุณหมอคาดว่าเป็นผลิตผลจากเหตุการณ์ตุลาคม 2516 ผมยืนยันว่าคนกลุ่มนี้มีอยู่จริง มีอยู่ไม่น้อย และพร้อมจะเสียสละเพื่อชาติแม้ชีวิตหากจำเป็น

ส่วนใหญ่หลัง2519 คนเหล่านี้แยกย้ายกันไปประกอบสัมมาอาชีวะโดยทิ้งเหตุการณ์ 2516 และ 2519 ไว้เพียงในความทรงจำ

คนเหล่านี้ไม่เคยออกมาทวงบุญคุณจากสังคมเพราะการเสียสละตัวเองในสองปีนั้นคือการทดแทนบุญคุณแผ่นดิน

กลุ่ม"คนเดือนตุลาฯ"ที่ออกมาทวงบุญคุณจากสังคมไทยอย่างไม่รู้สิ้นสุดล้วนแต่เป็นพวกฉวยโอกาสจากวิกฤติการณ์การเมืองไทยทั้งสิ้น พวกนี้ไม่ได้ทุ่มเท เลือดเนื้อไม่เคยเสีย เอาแต่ตามแห่และฉกฉวยผลประโยชน์

ปัจจุบันคนพวกนี้เดินเข้าออกพรรคเผาไทยและจะจุดไฟเผาเมืองทุกครั้งที่มีโอกาส หากตัวเองได้ประโยชน์

ถ้าผมอยากเห็นการมีอันเป็นไปของคนกลุ่มหนึ่งก็คือคนพวกนี้นี่แหละ

#4 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:41

*
POPULAR

คลิปนี้ ดูแล้วน้ำตาซึม...'เปียกฝน'

"คนดี ไม่มีวันตาย" :huh: 

Edited by Suraphan07, 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:41.

#5 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:06

..... เสียง สะอื้น  จากสายลม.. เพื่อนเคยมารับไป 

บ่อย ๆ  แต่ไม่ได้นอน.  อบอุ่นจริง ๆ .. ไม่เคยรู้จัก

ไม่เคยเห็นกันมาก่อนเลย.. คุยกัน.ยิ้มให้กัน.มิตรภาพ

กลางถนน. ใครสัมผัสแล้ว จะไม่มีวันลืม.....

#6 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:19

อันนี้เห็นแล้ว …น้ำตาซึม...

ขอคารวะ และเป็นกำลังใจให้

พี่น้องผู้รักชาติ รักแผ่นดิน

เพื่อลูกหลานทุกๆท่านครับ...  B)

"หัวใจ ไม่ได้ขาดฯ"

หัวใจ ไม่ได้ขาด.jpg

ขอบพระคุณภาพจากเฟสบุ๊ค

#7 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:53

อ่านแล้วผมอายที่มีส่วนลงแรงเข้าร่วมการชุมนุมน้อยเกินไปครับ

กลุ่มคนที่คุณหมอคาดว่าเป็นผลิตผลจากเหตุการณ์ตุลาคม 2516 ผมยืนยันว่าคนกลุ่มนี้มีอยู่จริง มีอยู่ไม่น้อย และพร้อมจะเสียสละเพื่อชาติแม้ชีวิตหากจำเป็น

ส่วนใหญ่หลัง2519 คนเหล่านี้แยกย้ายกันไปประกอบสัมมาอาชีวะโดยทิ้งเหตุการณ์ 2516 และ 2519 ไว้เพียงในความทรงจำ

คนเหล่านี้ไม่เคยออกมาทวงบุญคุณจากสังคมเพราะการเสียสละตัวเองในสองปีนั้นคือการทดแทนบุญคุณแผ่นดิน

กลุ่ม"คนเดือนตุลาฯ"ที่ออกมาทวงบุญคุณจากสังคมไทยอย่างไม่รู้สิ้นสุดล้วนแต่เป็นพวกฉวยโอกาสจากวิกฤติการณ์การเมืองไทยทั้งสิ้น พวกนี้ไม่ได้ทุ่มเท เลือดเนื้อไม่เคยเสีย เอาแต่ตามแห่และฉกฉวยผลประโยชน์

ปัจจุบันคนพวกนี้เดินเข้าออกพรรคเผาไทยและจะจุดไฟเผาเมืองทุกครั้งที่มีโอกาส หากตัวเองได้ประโยชน์

ถ้าผมอยากเห็นการมีอันเป็นไปของคนกลุ่มหนึ่งก็คือคนพวกนี้นี่แหละ

อย่านับว่าคน 14 ตุลา 16 มีเฉพาะที่ออกหน้าแบบเสกสรรค์ จิระนันท์ หรือธีรยุทธ  เท่านั้น

นิสิตนักศึกษาประชาชนจำนวนมากที่รับไม่ได้กับเผด็จการทรราชถนอม ประภาส ณรงค์ มีมากกว่าพวกที่ออกหน้าเสียอีก

เมื่อเติบโตเป็นผู้ใหญ่ ..พวกเขาจำนวนมากเหล่านั้นไม่ได้ถูกล้างสมองให้มาเข้ากับลัทธิแดง

แม้บางคนมาถูกจับในเหตุการณ์ 6 ตุลา 19 ก็เพราะมีจิตใจที่ต่อต้านเผด็จการ ไม่ได้รู้ว่ามีแกนนำแดงสอดไส้นำขบวนการนักศึกษาอยู่

วันนี้คนเดือนตุลาเบื้องหลังเหล่านี้รับไม่ได้กับเผด็จการพลเรือนแบบทักษิณจึงออกมาร่วมมือกับลูกหลานคนหนุ่มสาวรุ่นใหม่

ที่รู้ทันสถานการณ์จากอินเตอร์เน็ตและโลกแห่งความเป็นจริงมาช่วยกันโค่นล้มระบอบทักษิณที่เป็นเผด็จการเพื่อพวกพ้องโดยเอาประชาธิปไตยบังหน้า

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#8 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:43

อย่านับว่าคน 14 ตุลา 16 มีเฉพาะที่ออกหน้าแบบเสกสรรค์ จิระนันท์ หรือธีรยุทธ  เท่านั้น

นิสิตนักศึกษาประชาชนจำนวนมากที่รับไม่ได้กับเผด็จการทรราชถนอม ประภาส ณรงค์ มีมากกว่าพวกที่ออกหน้าเสียอีก

เมื่อเติบโตเป็นผู้ใหญ่ ..พวกเขาจำนวนมากเหล่านั้นไม่ได้ถูกล้างสมองให้มาเข้ากับลัทธิแดง

แม้บางคนมาถูกจับในเหตุการณ์ 6 ตุลา 19 ก็เพราะมีจิตใจที่ต่อต้านเผด็จการ ไม่ได้รู้ว่ามีแกนนำแดงสอดไส้นำขบวนการนักศึกษาอยู่

วันนี้คนเดือนตุลาเบื้องหลังเหล่านี้รับไม่ได้กับเผด็จการพลเรือนแบบทักษิณจึงออกมาร่วมมือกับลูกหลานคนหนุ่มสาวรุ่นใหม่

ที่รู้ทันสถานการณ์จากอินเตอร์เน็ตและโลกแห่งความเป็นจริงมาช่วยกันโค่นล้มระบอบทักษิณที่เป็นเผด็จการเพื่อพวกพ้องโดยเอาประชาธิปไตยบังหน้า

เห็นด้วยครับ

ผมเกิดไม่ทันในยุคนั้น แต่ได้ถามความเห็น รุ่นน้า ทุกคนพูดคล้ายกับที่ หนูอ้อย ว่าไว้

ผมไม่ใช่คน เดือน ตุลา แต่เกิดวันเสาร์ เป็นได้แค่ คนวันเสาร์ไม่เอาทักษิณ ครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:34

ยอมรับว่าเห็นรูปแล้วผมกลั้นน้ำตาไม่อยู่จริงๆ

นึกถึงสมัยโบราณที่ชาวบ้นพร้อมใจกันออกรบเพื่อปกป้องแผ่นดินถิ่นเกิด เพื่อให้ลูกหลานไม่ต้องถูกข้าศึกรุกราน

....นักสู้ที่สู้กับระบอบทักษิณเหล่านี้ก็ไม่ต่างกับนักรบในสมัยนั้น

แค่สงครามมันเปลี่ยนรูปแบบเท่านั้น

วันนี้เราไม่ได้สู้กับข้าศึกที่มารุกราน แต่เราสู้กับทรราชย์ที่มายึดบ้านยึดเมืองเราไปเป็นของตัวเอง

ถ้าวันนี้เราแพ้ ก็ให้แพ้แบบชาวบ้านบางระจันเถิด

ถึงต้องตายกันหมดทุกชีวิต แต่วีรกรรมครั้งนี้จะยั่งยืนยรรยงไปถึงรุ่นลูกรุ่นหลาน

gladiator 1.jpg

#10 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:46

วันนี้ไปส่งคนรู้จักเขากทม.ด้วยรถ บขส. เจอป้าอายุประมาณ 70 เป็นคนหมู่บ้านเดียวกับผม

ผมถามแกว่าจะไปใหนแกบอกไปม็อบ 

ถามแกต่อว่าไปกับใคร แกบอกไปคนเดียวแล้วนัดเจอคนหมู่บ้านเดียวกันที่ กทม.อีก 1 คน

ถามแกอีกว่าป้าไปม้อบไม่เหนื่อยไม่ร้อนไม่เมื่อยไม่เครียดเหรอ

แกพูดยิ้มบอกว่าไม่ สนุกดี ไม่มีอะไรน่ากลัวแล้วแกก็ไม่กลัว

ไปคราวนี้คงไปหลายวันเห็นสะพายกระเป๋าใบเบ่อเร้อ

แกยังบอกความลับอีกว่า ในกระเป๋ามีป้ายชื่อจังหวัดด้วย

เอาไว้ไปติดพัดยกโชว์แข่งกับเขาที่โน้น

แกอยากให้คนอื่นเห็นชื่อจังหวัดแกบ้าง ผมละอายแกจัง  :unsure:

Edited by ParaDon, 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:57.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#11 faraway

faraway

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:53

ที่พวกเขาทำน่ะ ไม่ใช่เพื่อตนเอง

แต่เพื่อส่วนรวม เพื่อคนอื่น

มันคือการสร้างบารมีครับ

#12 นักรบ ชายขอบ

นักรบ ชายขอบ

น้องเก่า

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:17

ผมกินนอนในที่ชุมนุมบ้าง ใกล้ๆบ้าง แต่เกือบ6เดือนย้อนไป อยุ่ในที่ชุมนุมตลอด พบเห็นอะไรเหมือนที่ทุกท่านพูดมา มวลชนใจสู้มาก มีคนรู้จักเล่าให้ฟังว่า แกนนำก็รู้สึกแบบที่พวกเราเป็นกัน ส่วนตัวผมน้ำตาซึมก็หลายครั้งเหมือนกัน มวลชนบ้านๆนี่หัวใจยิ่งใหญ่มาก

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน