Jump to content

- - - - -

บางทีผมก็ไม่เข้าใจคนที่ลงคะแนนเลือกคนแบบนี้ (แก้หัวกระทู้โดยผู้ดูแล)

ยโสธร ตำรวจกราบตีน

• Please log in to reply
43 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:01

เมื่อปี 2550 เกิดเหตุทะเลาะวิวาทของกลุ่มวัยรุ่นที่งานคอนเสิร์ตเพื่อชีวิต ที่สวนสาธารณะพญาแถน อ.เมือง จ.ยโสธร ซึ่งมีลูกชาย นายก อบจ.ยโสธร ร่วมแจมอยู่ด้วย โดย ส.ต.อ.อาทิตย์ แดงดี ผบ.หมู่งานป้องกันปราบปราม สภ.อ.เมืองยโสธร ในขณะนั้น เข้าระงับเหตุตามหน้าที่ แต่ทำให้ นายก อบจ.ยโสธร ไม่พอใจ หาว่าไปทำร้ายลูกชายของเขา ก็เข้าทำนอง “ลูกข้าใครอย่าแตะ”

นายสถิรพร นาคาสุข (นายกฯ อบจ.ยโสธร) จึงเดินทางมา สภ.เมืองยโสธร เพื่อมาเอาเรื่องกับ ส.ต.อ.อาทิตย์ แดงดี ทันที โดยมี พ.ต.อ.โรจน์วัฒน์ รัตนเรืองภิญโญ (ผู้กำกับ) และ พ.ต.ท.ปรีชา สารถี (สารวัตรปราบปราม) คอยยืนเคลียร์อยู่ด้วย จากนั้นลูกน้องของนายสถิรพร วิ่งเข้ามาชกหน้า ส.ต.อ.อาทิตย์ จนเลือดกลบปาก แต่ พ.ต.ท.ปรีชา กลับสั่งให้ลูกน้องยกมือไหว้ขอโทษ 

แต่เรื่องไม่จบ เมื่อ นายกฯ อบจ. พูดว่า “...ต้องกราบตีนขอโทษกู จึงจะจบ” ส.ต.อ.อาทิตย์ แย้งไปว่า “คุณไม่ใช่นายผม จะมาสั่งให้ผมกราบตีนได้อย่างไร” ทันใดนั้น พ.ต.ท.ปรีชา เอ่ยแทรกขึ้นมาว่า “ถ้ากูเป็นนาย... กูสั่งให้...กราบ ...จะกราบหรือไม่” ส.ต.อ.อาทิตย์ สวนกลับไปว่า “ถ้านายกล้าสั่ง ผมก็กล้าทำ!!”

“งั้น กูขอสั่งให้...กราบ” พ.ต.ท.ปรีชาออกคำสั่ง แล้ว ส.ต.อ.อาทิตย์ ก็ก้มลงกราบนักการเมืองใหญ่ทั้งเครื่องแบบ!! และขณะที่กำลังเงยขึ้นมาก็ถูกสมุนนักการเมืองเตะเสยเข้าใบหน้าจนสลบเหมือด ต่อหน้า พ.ต.อ.โรจน์วัฒน์ และพ.ต.ท.ปรีชา! http://board.postjung.com/702481.html

แล้วพอเลือกตั้งก็ 

ผลคะแนนเลือกตั้ง นายก อบจ.ยโสธร สถิรพร นาคสุข อดีตผู้ช่วยรัฐมนตรีกระทรวงคมนาคม รัฐบาลปู 1 สามารถเอาชนะแชมป์เก่านายสฤษดิ์ ประดับศรี ที่หมดวาระลง

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า วันที่ 8 (กรกฎาคม 2555)  บรรยากาศการนับคะแนนเลือกตั้งนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดยโสธร และสมาชิกองค์การบริหารส่วนจังหวัดยโสธร  ซึ่งมีจำนวน  30 เขตเลือกตั้ง ในพื้นที  9  อำเภอ ของจังหวัดยโสธร หลังปีหีบเลือกตั้งในเวลา 15.00 น. ของหน่วยเลือกตั้งในและอำเภอผลคะแนนออกมาอย่างไม่เป็นทางการ

ปรากฎว่า ลำดับที่ 1 นายสถิรพร นาคสุข หมายเลข 1  ได้คะแนน 125,763 คะแนน อดีตนายก อบจ.ยโสธร 2 สมัย ตามมาด้วย ลำดับที่ 2 นายสฤษดิ์ ประดับศรี หมายเลข 2  ได้คะแนน 88,685 คะแนน อดีต ส.ส.และนายก อบจ.ยโสธร สมัยที่ผ่านมา  ส่วน ลำดับที่ 3 นายเสริมวิทย์ ศิริแสง หมายเลข 3 ได้คะแนน 11,293 คะแนน http://www.esanguide...ail.php?id=5512

กูไม่เข้าใจว่าเกิดอะไรขึ้นกับประเทศสยามของกู

*ถ้าใครจะอธิบายปรากฎการณ์นี้กรุณาอ่านข้างล่างก่อน

%E0%B8%96%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#2 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:08

เราถึงต้องปฎิรูปทั้งระบบการเลือกตั้ง

และระบบยุติธรรม(เริ่มที่ตร.อันดับแรก)ไงครับ

เพราะมันไปไม่ไหวแล้ว

#3 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:12

ไม่ไหวแล้วครับการเลือกตั้งแบบเดิม

คนที่ขายเสียง-ซื้อเสียง ต้องเอาออกจากระบบเลือกตั้งให้ได้ ไม่งั้นก็กลับเป็นแบบเดิม โกงกินบ้านเมืองเพื่อถอนทุน สร้างอิทธิพลแถมลูกหลานมันออกมาข่มขู่ประชาชนตาดำร่ำไป

#4 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:13

ขนาดตำรวจยังต้องก้มกราบ ช่าวบ้านที่ไหนจะไปกล้าหือละคร้าบ :(

แต่แปลกนะงานนี้ไม่ยักกะมีพี่น้องตำรวจรวมตัวกันไปทวงสักสีคืนมั่ง <_<

Edited by Bot V Mask, 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:30.

#5 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:14

ผมรักคนอีสานนะครับ พ่อแม่ครูบาอาจารย์ของผมก็คนอีสาน เพียงแต่ผมไม่เข้าใจว่า เขาเลือกกุ๊ยมาเป็นตัวแทนได้ยังไง

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#6 ตอม คูโบต้า

ตอม คูโบต้า

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:15

เราถึงต้องปฎิรูปทั้งระบบการเลือกตั้ง

และระบบยุติธรรม(เริ่มที่ตร.อันดับแรก)ไงครับ

ปฏิรูปตัวเองก่อนเป็นอันดับแรกจึงจะถูกต้อง

#7 Pisek_sing

Pisek_sing

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:15

ผมก็คนอิสานครับ ตัวผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน มีลูกน้องก็พยายามอธิบายเรื่องการเมืองให้เขาเข้าใจ
แต่พอเลือกตั้งครั้งใดก็ได้แต่หน้าเดิมๆทุกที หลังๆมีมาบ่นเรื่องของแพงบ้าง ค่าไฟแพงบ้าง น้ำม้นแพงบ้าง ราคายางตกต่ำบ้าง
และยังชมว่าสู้อภิสิทธิ์ไม่ได้ แต่พอถามถ้าเลือกตั้งอีกจะเลือกใคร คำตอบคือเลือกเพื่อไทยเหมือนเดิม

#8 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:18

เคยมีลายเซ็นสมาชิกคนหนึ่งในนี้ ประมาณว่า นักการเมืองต้องกราบประชาชนสิ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#9 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:25

ผมขอตอบในแนวทางกว้าง ๆเลยน่ะครับ 

ระบบการปกครองของไทย มันเปิดโอกาสให้ผู้มีตังค์ เข้ามาเป็นเจ้าของ จังหวัด ๆ นั้นได้

ซึ่งเราต้องยอมรับครับ ว่าเป็นทุกภาคจริง ๆ ไม่เว้นแม้แต่ใต้ (ยกเว้นกรุงเทพ)

กำจัดรูปแบบ ๆ นี้ ออกไปได้เมื่อไหร่ ประเทศไทยจะดีขึ้นเมื่อนั้น

ถามว่าทำยังไง ผมเคยมองไว้รูปแบบนึงน่ะครับ การสร้างมหานครประจำภาคต่าง ๆให้เป็นแหล่งการลงทุน เอาให้เหมือนกับกรุงเทพนี่แหล่ะครับ

อาจจะช่วยลดความเป็นเจ้าเข้าเจ้าของ ๆ พวกไร้การศึกษา พวกไร้อารยะที่เห็นจังหวัดนั้น ๆ เป็นของตัวเองได้ 

Edited by หลวงประดิษฐ ดูมันทำ, 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:29.

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#10 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:28

ผมก็คนอิสานครับ ตัวผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน มีลูกน้องก็พยายามอธิบายเรื่องการเมืองให้เขาเข้าใจ
แต่พอเลือกตั้งครั้งใดก็ได้แต่หน้าเดิมๆทุกที หลังๆมีมาบ่นเรื่องของแพงบ้าง ค่าไฟแพงบ้าง น้ำม้นแพงบ้าง ราคายางตกต่ำบ้าง
และยังชมว่าสู้อภิสิทธิ์ไม่ได้ แต่พอถามถ้าเลือกตั้งอีกจะเลือกใคร คำตอบคือเลือกเพื่อไทยเหมือนเดิม

#11 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:28

ผมมองว่าส่วนใหญ่แล้วเขาอยู่กันกับความเชื่อครับ เชื่อแล้วเชื่อเลยซะด้วยสิ ในหลายๆเรื่องเหตุผลแทบไม่มีความจำเป็นในการใช้ตัดสินใจเลยครับ

อันนี้จากที่ได้เจอมากับตับครับ

#12 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:34

ปฏิรูปตัวเองก่อนเป็นอันดับแรกจึงจะถูกต้อง

10256499_278935475600149_367010057357529

#13 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:37

ปัญหานี้แก้ง่ายครับ

เอาคนกรุงเทพไปอยู่อีสาน เอาคนอีสานมาอยู่กรุงเทพแทน

#14 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:40

ยินดีด้วยที่คุณคิดได้ ผมขอแนะนำนะครับ

เริ่มต้นด้วยแยกดี-แยกชั่วให้ถูกก่อน

แล้วชีวิตคุณจะดีขึ้นเรื่อยๆ เชื่อผมเถอะ :wub:

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:40

ผม งง กับ สตอ. อาทิตย์ มากกว่า ที่่ไปกราบตีนมัน แถมโดนเตะเสยคาง แล้วไม่ร้องเรียน ผมก็สงสัยเหมือนกันนะ เวลาเดือดร้อนขึ้นมา โกรธ สส โกรธรัฐบาลควายแดง คำตอบที่ได้รับทุกครั้ง คือบอกว่า ไม่รู้เรื่องการเมือง เค้าบอกว่าให้เลือก ก็ไปเลือก เราก็ได้ สส เลวๆ ขี้โกง ได้ สว ขี้โขมย มีคนบอกให้แดงควายตาสว่าง ก็พร้อมเปิดรับ แต่สำหรับผม ต่อให้วันหนึ่งมันเปลี่ยนข้าง ผมก็ไม่ให้อภัยมัน เพราะมันเกินที่จะอภัยแล้ว 

#16 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ผมขอตอบในแนวทางกว้าง ๆเลยน่ะครับ 

ระบบการปกครองของไทย มันเปิดโอกาสให้ผู้มีตังค์ เข้ามาเป็นเจ้าของ จังหวัด ๆ นั้นได้

ซึ่งเราต้องยอมรับครับ ว่าเป็นทุกภาคจริง ๆ ไม่เว้นแม้แต่ใต้ (ยกเว้นกรุงเทพ)

กำจัดรูปแบบ ๆ นี้ ออกไปได้เมื่อไหร่ ประเทศไทยจะดีขึ้นเมื่อนั้น

ถามว่าทำยังไง ผมเคยมองไว้รูปแบบนึงน่ะครับ การสร้างมหานครประจำภาคต่าง ๆให้เป็นแหล่งการลงทุน เอาให้เหมือนกับกรุงเทพนี่แหล่ะครับ

อาจจะช่วยลดความเป็นเจ้าเข้าเจ้าของ ๆ พวกไร้การศึกษา พวกไร้อารยะที่เห็นจังหวัดนั้น ๆ เป็นของตัวเองได้ 

พ่อPDครับ แล้วพ่อพอจะตอบคำถาม2ข้อนี้ได้มั๊ย

1.จะทำยังไงให้คนไปลงทุนที่มหานครนั่นๆละครับ ในเมื่อค่าแรงมันเท่ากันทุกจังหวัด นายทุนมันก็ลงทุนในจังหวัดที่ใกล้ตลาดใหญ่(กรุงเทพ) ขนส่งสะดวก(กรุงเทพ) ถ้าส่งออกก็ใกล้ท่าเรือ

2. พ่อPDคิดยังไงที่ลูกหลายลิเบอรัลด่าพ่อละครับ

1175502_612928025464620_7222177160280427

ถูกใจแล้ว · 10 พฤษภาคม 

คณะร่านฯของพ่อและตัวพ่อเป็นตัวอย่างที่ดีเลยจากประโยคนี้

ตอนพ่อเป็นนายกก็ไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง

พอพ่อไปเลือกตั้งพ่อก็ไม่ได้เป็นนายกฯ

ประเทศนี้มันยังไง พ่อเอาประชาธิปไตยมาให้แท้ๆทำไมทำเหมือนพ่อเป็นเผด็จการ

//พ่อPD

10252094_616822541741835_714862021195180

#17 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:51

พ่อPDครับ แล้วพ่อพอจะตอบคำถาม2ข้อนี้ได้มั๊ย

1.จะทำยังไงให้คนไปลงทุนที่มหานครนั่นๆละครับ ในเมื่อค่าแรงมันเท่ากันทุกจังหวัด นายทุนมันก็ลงทุนในจังหวัดที่ใกล้ตลาดใหญ่(กรุงเทพ) ขนส่งสะดวก(กรุงเทพ) ถ้าส่งออกก็ใกล้ท่าเรือ

2. พ่อPDคิดยังไงที่ลูกหลายลิเบอรัลด่าพ่อละครับ

1175502_612928025464620_7222177160280427

ถูกใจแล้ว · 10 พฤษภาคม 

คณะร่านฯของพ่อและตัวพ่อเป็นตัวอย่างที่ดีเลยจากประโยคนี้

ตอนพ่อเป็นนายกก็ไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง

พอพ่อไปเลือกตั้งพ่อก็ไม่ได้เป็นนายกฯ

ประเทศนี้มันยังไง พ่อเอาประชาธิปไตยมาให้แท้ๆทำไมทำเหมือนพ่อเป็นเผด็จการ

//พ่อPD

10252094_616822541741835_714862021195180

ผมบอกแล้วครับ ผมคือคนที่พ่อ PD ทำให้ตาสว่างเฉย ๆ  :P  :P 

ขอตอบข้อ 1 น่ะครับ ทำยังไงถึงทำให้คนไปลงทุนได้

ตอบแบบว่าไม่คิดเลยครับ :

เป็นไปได้มั้ยที่รัฐบาลที่ดี ๆ เช่น (สมมติรัฐบาลคุณอภิสิทธิ์) ยอมที่จะประกันความเสี่ยงด้านการลงทุน ของนักลงทุนทั้งชาวไทยและต่างชาติ

ยกตัวอย่างง่าย ๆ... ว่า ถ้าใครจะลงทุนในมหานคร ก. จำนวนเท่านี้ รัฐจะช่วยสนับสนุน หรือประกันความเสี่ยงด้วยจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ว่ากันไป (ออกโปรโมชั่นดี ๆ ให้ไปเลยครับ) แต่จะมีระยะเวลากำหนด // ส่วนเรื่องการขนส่ง ไอ้ตรงนั้นมันจัดการทีหลังได้ครับ ไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหร่

ส่วนเรื่องที่ 2 ตอบแทนพ่อ PD น่ะครับ ซ่ะใจครับ
  :D  :D

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#18 นกหวีดสายฟ้า

นกหวีดสายฟ้า

น้องใหม่

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:27

มีใครในที่นี้ไม่อยากเตะตำรวจบ้างครับ แต่เราคงทำอย่างนั้นไม่ได้นอกจากจะรวมตัวกันมากๆเป็นม๊อบ

คุณสถิรพร ทำได้และกล้าทำ จึงเป็นเหมือน ไอดอล ขวัญใจประชาชนชาวไทย เทคะแนนเสียงให้

#19 Tad

Tad

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:32

เป็นเรื่องการศึกษา :)

#20 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:34

ผม งง กับ สตอ. อาทิตย์ มากกว่า ที่่ไปกราบตีนมัน แถมโดนเตะเสยคาง แล้วไม่ร้องเรียน ผมก็สงสัยเหมือนกันนะ เวลาเดือดร้อนขึ้นมา โกรธ สส โกรธรัฐบาลควายแดง คำตอบที่ได้รับทุกครั้ง คือบอกว่า ไม่รู้เรื่องการเมือง เค้าบอกว่าให้เลือก ก็ไปเลือก เราก็ได้ สส เลวๆ ขี้โกง ได้ สว ขี้โขมย มีคนบอกให้แดงควายตาสว่าง ก็พร้อมเปิดรับ แต่สำหรับผม ต่อให้วันหนึ่งมันเปลี่ยนข้าง ผมก็ไม่ให้อภัยมัน เพราะมันเกินที่จะอภัยแล้ว 

ผมไม่งงเท่าไหร่ สำหรับผู้หมู่ อาทิตย์

แต่ผมงงสุดๆ กับผู้บังคับบัญชาเฮงซวยแบบนั้น

ถ้าผมเป็นผู้หมู่ ถ้าผมทำอะไรไม่ได้ จะขอย้ายตัวเองไปอยู่ที่อื่นซะ ยอมลำบากหน่อย ดีกว่ามีผู้บังคับบัญชาเหี้ ยๆแบบนั้น

ถามว่า 3 ตัวละคร ใครมันน่ากระทืบกว่ากัน ผมว่าไอ้ตำรวจใหญ่นั้นแหละครับ

ถ้าตำรวจมันมีศักดิ์ศรี มันก็จะไม่มีคนอย่างไอ้นายก อบจ.แบบนั้น ลูกน้องก็จะกล้าทำหน้าที่แบบตรงไปตรงมา :angry:

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#21 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:35

เหตุการณ์ ดังกล่าว เริ่มต้นจากเมื่อคืนวันที่ 31 ส.ค.มีวงดนตรี “หลวงไก่” ไปเปิดการแสดงที่สวนสาธารณะพญาแถน จากนั้นเกิดเหตุวัยรุ่นชกต่อยกันอยู่ฝั่งตรงข้ามเวที ส.ต.อ.อาทิตย์ ซึ่งเป็นหัวหน้าชุดจึงเข้าไประงับเหตุ จนกลุ่มวัยรุ่นพากันสลายตัวไป แต่หลังเกิดเหตุไม่นานนายสถิรพร นำนายอนุชิต หรือแม็กนั่ม นาคสุข วัย 16 ปี บุตรชาย และกลุ่มรุ่นกลุ่มหนึ่งเดินทางไปยังโรงพักเพื่อสอบถามถึงเหตุการณ์ โดยเข้าใจว่าตำรวจที่เข้าระงับเหตุทำร้ายนายอนุชิตจนได้รับบาดเจ็บ แต่ได้รับการยืนยันจากตำรวจชุดที่เข้าระงับเหตุว่าไม่มีการทำร้ายเพียงแต่ กระชากแขนผู้ก่อเหตุเพื่อแยกวัยรุ่นออกจากกันเท่านั้น และขณะที่ตำรวจได้พูดคุยทำความเข้าใจ รวมทั้ง ส.ต.อ.อาทิตย์ กำลังก้มยกมือไหว้กล่าวคำขอโทษนายก อบจ.อยู่นั้น ปรากฏว่าจู่ๆ มีวัยรุ่นคนหนึ่งทราบภายหลังชื่อนายกาซิม หรือแขก ไม่ทราบนามสกุล ที่ตามมาสมทบภายหลังปรี่เข้าไปใช้เท้าเตะหน้าผาก ส.ต.อ.อาทิตย์ ที่ไม่ทันระวังตัวหงายหลังทั้งยืนจนสลบเหมือด ก่อนที่นายกาซิมจะถือโอกาสช่วงชุลมุนวิ่งหลบหนีไป

อย่าง ไรก็ตาม ส.ต.อ.อาทิตย์ ชี้แจงว่า เมื่อเวลา 01.00 น.วันที่ 1 ก.ย.ได้มีคำสั่งให้ไปรักษาความปลอดภัยงานคอนเสิร์ตวงดนตรี “หลวงไก่” ภายในสวนพญาแถน ซึ่งขณะนั้นได้มีกลุ่มวัยรุ่นกำลังจะชกต่อยกัน ตนจึงเข้าไปห้ามปรามและพบวัยรุ่นคนหนึ่งอายุราว 15-16 ปี ซึ่งมาทราบที่หลังว่าเป็นลูกชายของ นายสถิรพร นาคสุข นายก อบจ.ยโสธร ยืนเกาะราวกั้นอยู่ จึงเข้าไปห้ามปรามและพูดคุยกัน และเห็นลูกนายก อบจ.ห้อยพระ จึงหยิบพระขึ้นมาดู ซึ่งขณะที่ดูอยู่นั้นลูกชายของนายก อบจ.ก็กระโดดลงจากราวกั้น ทำให้พระหลุดจากสร้อยคอ ตนจึงขอโทษ และลูกชายนาย กอบจ.ก็เดินไปหาเพื่อน จากนั้นกลุ่มวัยรุ่นประมาณ 4-5 คนได้เดินมาหาตนหวังจะเอาเรื่อง แต่ตนก็เจรจาขอโทษไป หลังจากนั้น ได้ทำงานตามปกติ ต่อมาจึงได้รับโทรศัพท์จาก สวป.โดยบอกให้มาโรงพักด่วน พอมาถึงโรงพักก็พบ ผกก., สวป. และนายสถิรพร นาคสุข นายก อบจ. และชายฉกรรจ์ 4-5 คน คอยอยู่ จึงเข้าไปทำความเคารพตามปกติ แต่ขณะนั้นได้มีชายฉกรรจ์คนหนึ่งเข้ามาตบหน้า อีกคนก็เข้าชกหน้าจนตนร่วงลงกับพื้น ตนก็สอบถามว่าเกิดเรื่องอะไร จึงทราบว่ามีคนกล่าวหาว่าตนกระชากพระลูกชายนายก อบจ. ซึ่งตนก็ปฏิเสธว่าไม่ได้ทำ แต่ฝ่ายนายก อบจ.ไม่ยอม และบังคับให้ตนยอมรับผิด ต่อมาจึงได้ขึ้นไปเจรจาบนโรงพัก ผกก.และสวป.จึงสั่งปลดอาวุธตน และบอกให้ตนยอมรับเพื่อให้เรื่องจบ ตนจึงต้องยอมรับผิดทั้งๆ ที่ไม่ได้ทำ

“เขา ให้ผมขอโทษโดยการกราบเท้าของนายก อบจ.ทั้งๆ ที่ผมอยู่ในเครื่องแบบตำรวจเต็มยศ ผมก็ต้องจำใจยอมและก้มลงกราบ ซึ่งขณะที่ก้มลงกราบและกำลังแหงนหน้าขึ้น ได้มีลูกน้องคนหนึ่งของนายก อบจ.เข้ามาเตะเข้าที่หน้าผากจนผมสลบไป และมารู้ตัวอีกครั้งขณะที่ได้รับการปฐมพยาบาลจากเพื่อนตำรวจด้วยกัน และกลับไปพักผ่อนที่บ้านพัก ทางผู้ใหญ่ก็ให้ไปผมไปแจ้งความและผมก็ได้แจ้งไปแล้ว และยืนยันว่าผมบริสุทธิ์ ไม่ได้ทำร้ายร่างกายลูกชายของนายก อบจ.ยโสธร แต่อย่างใด และที่กล่าวหาว่าผมตบหน้าเด็กนั้น ผมขอสาบานให้ตายก็ยอม เพราะผมไม่ทำจริงๆ เป็นเพียงการกล่าวอ้างเท่านั้น” ส.ต.อ.อาทิตย์ กล่าว

ส.ต.อ. อาทิตย์ กล่าวอีกว่า เรื่องนี้ที่ผ่านมาทางผู้ใหญ่ต้องการให้ตนยอมรับผิดเพื่อให้จบเรื่องโดยเร็ว ซึ่งตนก็ยอมทำตาม แต่พอเพื่อนตำรวจด้วยกันทราบเรื่องต่างไม่พอใจ เพราะเห็นว่าการกระทำดังกล่าวของกลุ่มนักการเมืองเป็นการกระทำที่อุกอาจไม่ เกรงกลัวกฎหมาย และถือว่าเป็นการดูหมิ่นศักดิ์ศรีตำรวจอย่างรุนแรง จึงพากันออกมาประท้วงและขอให้ดำเนินคดีกับผู้ก่อเหตุโดยเร็วที่สุด

คัดย่อมาจาก http://www.oknation....t.php?id=110809

ไม่ได้ว่า นายกฯ ทำถูกนะครับ ผิดเห็นๆ อาจจะดูเกินกว่าเหตุอยู่นะครับ แต่มันคงมีเหตุให้โดนกระทำ ทำไมต้องไปดึงสร้อยพระไว้? ถ้าเป็นลูกตาสีตาสาหละ หลังจากนั้นจะมีอะไรเกิดขึ้นมั้ย?

Edited by อิสระเสรีชน, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:38.

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#22 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:55

เรื่องตำรวจโดนเตะเสยคาง ผมนึกถึงดาบยิ้ม ที่จนป่านนี้ตายไปแล้ว ยังตามจับคนที่ยิงไม่ได้เลย ทั้งๆ ที่เห็นคนยิง ตำรวจยังไม่กล้าเอาเรื่อง 

#23 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:55

ผมว่า ในกรณีนี้ ไม่น่าจะเกี่ยวว่าเกิดขึ้นเฉพาะพื้นที่อิสานนะครับ ผมว่าความเหี้ ยของผู้มีอิทธิพล น่าจะมีอยู่ทั่วทุกพื้นที่

แต่โดยส่วนใหญ่ คนพวกนี้จะเบ่งกล้ามได้เฉพาะเขตที่ห่างไกลหรือชนบทหน่อย (เพราะในเมืองมันไม่กล้า และเพราะไม่มีใครไปง๋อให้มัน)

พูดแบบนี้ ไม่ได้บอกว่าอิสานไม่ใช่จุดอ่อนในหลายๆเรื่องนะครับ ยอมรับว่าเป็นปัญหา จะด้วยเหตุผลอะไรก็เถอะ

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#24 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:56

เรื่องไม่เข้าใจคนอีสาน ผมไม่เข้าใจมานานแล้ว คนขโมยเพชร ยังเลือกมาเป็น สว แต่ผมแปลกใจคน กทม ก็ตรงที่ไปเลือกเสี่ยค้ากามนี่แหละ อะไรมันจะไม่สืบกำพืดกันเลยหรือไง??? 

#25 kso

kso

น้องเก่า

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:57

หลังได้รับผลการสอบสวนจากคณะกรมการ พ.ต.อ.สมหมาย กองวิสัยสุข รักษาการผบก.ภ.จว.ยโสธร เห็นว่าผลสอบได้ชี้ชัดโทษแต่ละคนแล้วและเป็นความผิดร้ายแรงพ.ต.อ.สมหมาย จึงสั่งให้ พ.ต.อ.โรจน์วัฒน์ รัตนเรืองภิญโญ ผกก.พ.ต.ท.ปรีชา สารถี สวป,พ.ต.ต.พิจิตร พิจารณ์ พงส.(สบ2) และพ.ต.ท.สำเนียง ลือเจียงคำ รองผกก.(สส.) สภ.อ.เมือยโสธร ออกจากราชการไว้ก่อนเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว และให้นายตำรวจ 3นายที่ถูกให้ออกจากราชการ ยกเว้นแต่พ.ต.ท.สำเนียง ลือเจียงคำ ให้ถูกดำเนินคดีอาญา

copy จาก oknation ครับ

แต่ไม่ทราบสถานะปัจจุบัน

ตำรวจชอบเปลี่ยนชื่อแซ่ตามลำบาก

ผบก.นนท์ ก็เคยเป็นโอ๋ สืบ6

#26 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:25

การที่ยังคงอยู่อย่างนั้น  การยอมมีนายแบบนั้น  มันก็สมควรแล้วครับ  ผมไม่โทษไอ้คนที่เป็นสารวัตร  กับ  ไอ้ลูกเทวดานั่นหรอก

ตัวเองยังไม่รักศักดิ์ศรีตัวเอง  แล้วจะให้ใครไปรัก  ปล่อยให้เขากดหัวอยู่ไปเรื่อย ๆ  น้ำยาก็มีแต่

ได้ครับพี่  ดีครับท่าน  ทันครับผม  เหมาะสมครับนาย   ชีวิตอยู่ไปเรื่อยๆ   ไถเงินประชาชนไปเรื่อยๆ  แล้วให้ไอ้สารวัตรนั่น

เป็นเห็บดูดเลือดตัวเองไปเรื่อย  ๆ   ชีวิตทุกคนเลือกได้  ไม่ต้องไปสวนสนามทวงศักดิ์ศรีตัวเองด้วย

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#27 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:25

เหตุการณ์ ดังกล่าว เริ่มต้นจากเมื่อคืนวันที่ 31 ส.ค.มีวงดนตรี “หลวงไก่” ไปเปิดการแสดงที่สวนสาธารณะพญาแถน จากนั้นเกิดเหตุวัยรุ่นชกต่อยกันอยู่ฝั่งตรงข้ามเวที ส.ต.อ.อาทิตย์ ซึ่งเป็นหัวหน้าชุดจึงเข้าไประงับเหตุ จนกลุ่มวัยรุ่นพากันสลายตัวไป แต่หลังเกิดเหตุไม่นานนายสถิรพร นำนายอนุชิต หรือแม็กนั่ม นาคสุข วัย 16 ปี บุตรชาย และกลุ่มรุ่นกลุ่มหนึ่งเดินทางไปยังโรงพักเพื่อสอบถามถึงเหตุการณ์ โดยเข้าใจว่าตำรวจที่เข้าระงับเหตุทำร้ายนายอนุชิตจนได้รับบาดเจ็บ แต่ได้รับการยืนยันจากตำรวจชุดที่เข้าระงับเหตุว่าไม่มีการทำร้ายเพียงแต่ กระชากแขนผู้ก่อเหตุเพื่อแยกวัยรุ่นออกจากกันเท่านั้น และขณะที่ตำรวจได้พูดคุยทำความเข้าใจ รวมทั้ง ส.ต.อ.อาทิตย์ กำลังก้มยกมือไหว้กล่าวคำขอโทษนายก อบจ.อยู่นั้น ปรากฏว่าจู่ๆ มีวัยรุ่นคนหนึ่งทราบภายหลังชื่อนายกาซิม หรือแขก ไม่ทราบนามสกุล ที่ตามมาสมทบภายหลังปรี่เข้าไปใช้เท้าเตะหน้าผาก ส.ต.อ.อาทิตย์ ที่ไม่ทันระวังตัวหงายหลังทั้งยืนจนสลบเหมือด ก่อนที่นายกาซิมจะถือโอกาสช่วงชุลมุนวิ่งหลบหนีไป

อย่าง ไรก็ตาม ส.ต.อ.อาทิตย์ ชี้แจงว่า เมื่อเวลา 01.00 น.วันที่ 1 ก.ย.ได้มีคำสั่งให้ไปรักษาความปลอดภัยงานคอนเสิร์ตวงดนตรี “หลวงไก่” ภายในสวนพญาแถน ซึ่งขณะนั้นได้มีกลุ่มวัยรุ่นกำลังจะชกต่อยกัน ตนจึงเข้าไปห้ามปรามและพบวัยรุ่นคนหนึ่งอายุราว 15-16 ปี ซึ่งมาทราบที่หลังว่าเป็นลูกชายของ นายสถิรพร นาคสุข นายก อบจ.ยโสธร ยืนเกาะราวกั้นอยู่ จึงเข้าไปห้ามปรามและพูดคุยกัน และเห็นลูกนายก อบจ.ห้อยพระ จึงหยิบพระขึ้นมาดู ซึ่งขณะที่ดูอยู่นั้นลูกชายของนายก อบจ.ก็กระโดดลงจากราวกั้น ทำให้พระหลุดจากสร้อยคอ ตนจึงขอโทษ และลูกชายนาย กอบจ.ก็เดินไปหาเพื่อน จากนั้นกลุ่มวัยรุ่นประมาณ 4-5 คนได้เดินมาหาตนหวังจะเอาเรื่อง แต่ตนก็เจรจาขอโทษไป หลังจากนั้น ได้ทำงานตามปกติ ต่อมาจึงได้รับโทรศัพท์จาก สวป.โดยบอกให้มาโรงพักด่วน พอมาถึงโรงพักก็พบ ผกก., สวป. และนายสถิรพร นาคสุข นายก อบจ. และชายฉกรรจ์ 4-5 คน คอยอยู่ จึงเข้าไปทำความเคารพตามปกติ แต่ขณะนั้นได้มีชายฉกรรจ์คนหนึ่งเข้ามาตบหน้า อีกคนก็เข้าชกหน้าจนตนร่วงลงกับพื้น ตนก็สอบถามว่าเกิดเรื่องอะไร จึงทราบว่ามีคนกล่าวหาว่าตนกระชากพระลูกชายนายก อบจ. ซึ่งตนก็ปฏิเสธว่าไม่ได้ทำ แต่ฝ่ายนายก อบจ.ไม่ยอม และบังคับให้ตนยอมรับผิด ต่อมาจึงได้ขึ้นไปเจรจาบนโรงพัก ผกก.และสวป.จึงสั่งปลดอาวุธตน และบอกให้ตนยอมรับเพื่อให้เรื่องจบ ตนจึงต้องยอมรับผิดทั้งๆ ที่ไม่ได้ทำ

“เขา ให้ผมขอโทษโดยการกราบเท้าของนายก อบจ.ทั้งๆ ที่ผมอยู่ในเครื่องแบบตำรวจเต็มยศ ผมก็ต้องจำใจยอมและก้มลงกราบ ซึ่งขณะที่ก้มลงกราบและกำลังแหงนหน้าขึ้น ได้มีลูกน้องคนหนึ่งของนายก อบจ.เข้ามาเตะเข้าที่หน้าผากจนผมสลบไป และมารู้ตัวอีกครั้งขณะที่ได้รับการปฐมพยาบาลจากเพื่อนตำรวจด้วยกัน และกลับไปพักผ่อนที่บ้านพัก ทางผู้ใหญ่ก็ให้ไปผมไปแจ้งความและผมก็ได้แจ้งไปแล้ว และยืนยันว่าผมบริสุทธิ์ ไม่ได้ทำร้ายร่างกายลูกชายของนายก อบจ.ยโสธร แต่อย่างใด และที่กล่าวหาว่าผมตบหน้าเด็กนั้น ผมขอสาบานให้ตายก็ยอม เพราะผมไม่ทำจริงๆ เป็นเพียงการกล่าวอ้างเท่านั้น” ส.ต.อ.อาทิตย์ กล่าว

ส.ต.อ. อาทิตย์ กล่าวอีกว่า เรื่องนี้ที่ผ่านมาทางผู้ใหญ่ต้องการให้ตนยอมรับผิดเพื่อให้จบเรื่องโดยเร็ว ซึ่งตนก็ยอมทำตาม แต่พอเพื่อนตำรวจด้วยกันทราบเรื่องต่างไม่พอใจ เพราะเห็นว่าการกระทำดังกล่าวของกลุ่มนักการเมืองเป็นการกระทำที่อุกอาจไม่ เกรงกลัวกฎหมาย และถือว่าเป็นการดูหมิ่นศักดิ์ศรีตำรวจอย่างรุนแรง จึงพากันออกมาประท้วงและขอให้ดำเนินคดีกับผู้ก่อเหตุโดยเร็วที่สุด

คัดย่อมาจาก http://www.oknation....t.php?id=110809

ไม่ได้ว่า นายกฯ ทำถูกนะครับ ผิดเห็นๆ อาจจะดูเกินกว่าเหตุอยู่นะครับ แต่มันคงมีเหตุให้โดนกระทำ ทำไมต้องไปดึงสร้อยพระไว้? ถ้าเป็นลูกตาสีตาสาหละ หลังจากนั้นจะมีอะไรเกิดขึ้นมั้ย?

สรุป....จะหาดีๆได้สักคนมั้ยเนี้ย ทั้งตำหนวด ทั้งนักการเมือง ไม่ทำเพื่อเงิน ก็เพื่ออำนาจ
แล้วที่หน้าคิด ไอ้ที่นั่งท่องกันเป็นนกแก้ว นกขุนทอง ไอ้เคารพสิทธิ เคารพเสียง ประเภท ถ้าทำไม่ดี สมัยหน้าคนก็ไม่เลือก
ไอ้ประชาธิปไตยแบบนี้ คนมอง แม่มโครตโลกสวยเลยว่ะ...ปฏิรูปเถอะ
ไม่ต้องหาว่าผมดูถูกใคร หรือเหยียด รังเกียจภาคไหนเลยนะ แม่มเป็นเหมือนๆกันหมด กูได้ประโยชน์จากใคร คนนั้นเป็นคนดีเนี้ย
หรือ ที่เหมาะกับประเทศไทยจริง ต้องถึงขนาดออกกฏหมายแบบครอบคลุมทุกตัวอักษร เอาแบบดิ้นเป็นศรีธนนชัยไม่ได้อะไรแบบนั้น
สำนึกไปไหนกันหมด!!

ปล ฟายแดงเอ๊ยยยย!!

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#28 น้ำเปล่า

น้ำเปล่า

น้องเก่า

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 02:39

เรื่องไม่เข้าใจคนอีสาน ผมไม่เข้าใจมานานแล้ว คนขโมยเพชร ยังเลือกมาเป็น สว แต่ผมแปลกใจคน กทม ก็ตรงที่ไปเลือกเสี่ยค้ากามนี่แหละ อะไรมันจะไม่สืบกำพืดกันเลยหรือไง??? 

คิดเหมือนกันเลยค่ะ เป็นเรื่องเมาส์ในกลุ่มแม่บ้านต่างแดนที่นี้เลยทีเดียวและก็ยังเมาส์ต่อเลยไปว่าต้องออกกฎใหม่ทั้งคนเลือก และคนลงสมัคร

การจะเป็น สว เป็นกันง่ายๆ ไม่มีการทดสอบความรู้ ความสามารถ คุณความดีกันก่อนหรือ หรือแค่รู้จักหน้าตา รู้จักว่า ฉันพวกนี้ เธอพวกไหน แค่นี้พอ

แยก ขาวกับดำ ดีกับชั่ว ไม่ออกหรือ        รักเธอประเทศไทย

#29 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 06:04

ผมไม่งงเท่าไหร่ สำหรับผู้หมู่ อาทิตย์

แต่ผมงงสุดๆ กับผู้บังคับบัญชาเฮงซวยแบบนั้น

ถ้าผมเป็นผู้หมู่ ถ้าผมทำอะไรไม่ได้ จะขอย้ายตัวเองไปอยู่ที่อื่นซะ ยอมลำบากหน่อย ดีกว่ามีผู้บังคับบัญชาเหี้ ยๆแบบนั้น

ถามว่า 3 ตัวละคร ใครมันน่ากระทืบกว่ากัน ผมว่าไอ้ตำรวจใหญ่นั้นแหละครับ

ถ้าตำรวจมันมีศักดิ์ศรี มันก็จะไม่มีคนอย่างไอ้นายก อบจ.แบบนั้น ลูกน้องก็จะกล้าทำหน้าที่แบบตรงไปตรงมา :angry:

เคยมีข่าว จากตำรวจ จะดำเนินการเรียกศักดิ์ศรีคืน

ผมว่าหมู่อาทิตย์ มีศักดิ์ศรีมากกว่า ผู้พันอีก2-3คน ที่เป็นผู้บังคับบัญชา ที่อยู่ในเหตุการณ์ (ตามข่าว)

" ...ถ้ากล้าสั่ง ก็กล้าทำ ..."

อย่าว่าแต่ ตำรวจ สถานีไกลปืนเที่ยง จะหมดศักดิ์ศรี

สถานีเกรดเอ ในนครบาล

ยังโดนไอ้ขี้เมาไร้ค่า ขึ้นไปด่าหัวหน้าสถานี บนโรงพักต่อหน้าลูกน้อง ต่อหน้านักข่าว

จะทวงหาศักดิ์ศรีเอาจากใคร ตัวเองไม่เคยรัก-หวงศักดิ์ศรี ของตัวเองเลย

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#30 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:23

เรื่องอย่างนี้มันมีทุกภาค

เพราะวัฒนธรรมเจ้ายศเจ้าอย่างของสังคม
สิ่งที่เกิดขึ้นบางที่ไม่อหังการเท่าอีสาน
เพราะสังคมอีสานเพิ่งเข้าถึง สาธารณูปโภค การศึกษา
ช้ากว่าคนภาคอื่น พูดง่ายๆคนอีสานถูกทางราชการทิ้งมานาน

จนต้องไปพึ่งพาผู้มีอิทธิพลในพื้นที่เป็นหลัก

นับกันจริงๆคนอีสานยังไม่ค่อยได้ปรับตัวเข้าสู่วัฒนธรรมใหม่เลยด้วยซ้ำ

การศึกษาที่เข้าไป"อย่างทั่วถึง"ก็ช้ากว่าคนภาคอื่น
จึงไม่แปลกที่วัฒนธรรมเดิมๆจะยังหลงเหลืออยู่มากกว่าภาคอื่น
เรื่องนี้ต้องใช้เวลาอีกนาน...

อย่าวิจารณ์กันไปไกลครับ
MOD ดูแล้วด้วยครับ 
เดี๋ยวดราม่ากันยาวอีก...

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#31 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:39

ลองไปดูคอมเม้นท์ในfbของนายตัน ตอนแจกรางวัลซิครับ ขอทานเพียบ(ไม่รู้ว่าคนภาคไหนมากกว่าภาคไหน) แต่น่าอนาถแท้ๆ

#32 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:40

ใครบอกที่ใต้ไม่มี มีเยอะด้วย ผู้กินกับชายแดนด่านนอก นั่งเฝ้าบ่อนทั้งวัน ใครอยากดู ลองไปสถานีตำรวจดูหน้าไว้ให้ดี
แล้วเข้าบ่อนใหญ่ เจอแน่นอน ส่วนใหญ่ยัดเงินกันมา

จับเอาผลงาน ฟาด ญ ฟรีอีก มีที่ไหน อาชีพนี้ดีจะตาย

Edited by gears, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:42.

#33 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:51

ไอ้เเจ็คที่มันบินไปกราบเท้าทักษิณนี่เป็นคนภาคอะไร     สมศักดิ์เจียม  ที่หมิ่นเบื้องสุงนี่คนภาคอะไร   ทำอาชีพอะไร 

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#34 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:52

ทุเรศ ทุเรศ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#35 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:54

คิดเหมือนกันเลยค่ะ เป็นเรื่องเมาส์ในกลุ่มแม่บ้านต่างแดนที่นี้เลยทีเดียวและก็ยังเมาส์ต่อเลยไปว่าต้องออกกฎใหม่ทั้งคนเลือก และคนลงสมัคร

การจะเป็น สว เป็นกันง่ายๆ ไม่มีการทดสอบความรู้ ความสามารถ คุณความดีกันก่อนหรือ หรือแค่รู้จักหน้าตา รู้จักว่า ฉันพวกนี้ เธอพวกไหน แค่นี้พอ

ข่าวเรื่องเสี่ยอ่าง ลงผู้ว่า กทม แล้วไปโผล่เป็นข่าวในเวปต่างประเทศ คนต่างชาติ เค้า งง กันครับ เค้าบอกว่า ประเทศไทย ปล่อยให้คนค้ามนุษย์ลงสมัครผู้ว่าได้อย่างไร เรื่องนี้คนต่างชาติเค้าแอนตี้น่ะครับ แต่พอมันไม่ได้เป็นผู้ว่า กทม ดันมีคนไปเลือกมันมาเป็น สส นี่แหละ ผมว่าคนไทยไม่ได้สนหรอกว่า ใครจะได้รับเลือกเป็น สส สว มันสนแต่ถูกใจมันเท่านั้น ผมเคยคุยกับควายแดงนะ ผมบอกมันว่า ไอ่เหลิมมันเลวจะตาย ลูกมันยิงตำรวจตาย ก็รอดคดี โยกย้ายลูกมันไปตำแหน่งก็ได้ ทั้งๆ ที่หนีราชการ ก็กลับมาทำราชการได้ต่อ ควายแดงมันก็รู้นะครับ มันบอกผมว่า ชอบไอ่เหลิมเพราะมันพูดเก่ง สรุปแล้วเรื่องเหรรรี้ยไม่สนใจ สนใจว่ามันพูดในสภาเก่ง ผมเลยปล่อยให้มันคิดของมันไป แต่ตอนเดือดร้อนอะไรขึ้นมา ผมไม่ช่วยเหลือเลย ผมถือว่า ความคิดแบบนี้ ทำลายประเทศทีเดียว 

#36 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:07

จากประสบการณ์: อย่าไปทำความเข้าใจหรือคิดแทนใครครับ คิดเสียว่า "เรากับเขาศีลไม่เท่ากัน" แล้วจิด่าได้สบายใจเฉิบๆ ...

#37 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:18

มันเป็น "ปัจจัตตัง"รุ้ได้เฉพาะตัวเฉพาะตน 

ผมมีลูกน้องเป็นคนอีสาน ผมเข้าใจเขาดี

#38 MOD_01

MOD_01

ขาประจำ

• Moderators_S

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:44

เรื่องทำนองนี้ดูจะไม่ค่อยเกี่ยวกับคนภาคไหนเท่าไหร่

แม้จะมีส่วนบ้างตามพื้นเพของคนในแต่ละส่วนของประเทศ แต่ความต่างไม่มากขนาดเห็นได้ชัด (เฉพาะประเด็นผู้มีอิทธิพล)

ภาคอื่นเรื่องทำนองนี้ก็มี ถือเป็นเรื่องเฉพาะจุดเฉพาะที่ไปดีกว่า

ประเด็นเนื้อหาหลักของเรื่อง คือ ผู้มีอิทธิพล ทำเรื่องไม่ควร แต่คนยังเลือกโดยไม่สนความเลวของเขา

ก็น่าจะเล่นกันแค่"คนต้นเหตุ"ตรงส่วนนี้ หรืออาจเลยถึง "คนที่เลือก" ในจังหวัดนั้น อย่าพูดเลยถึงภาคเลย

จะเป็นการกระทบใจคนอื่นในภาคที่อ้างถึงไปด้วย หากมีการต่อว่าต่อขานกัน กระทู้จะถูกเก็บครับ

ปล.ความเห็นที่"อาจ"นำไปสู่การขัดแย้งระหว่างภาค ถูกระงับไปแล้วบางส่วน

Edited by MOD_01, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:56.

#39 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 14:17

ม่ายรู้ เกี่ยวกับเรื่องในกระมู้ มากน้อยแค่ไหน...

แต่กับหัวกระมู้ …ภาพนี้ น่าจะเป็นส่วนประกอบได้(บ้าง)... ;)

"เดือนละแสนกว่าๆเอง"...

เลือกตั้ง เราก็จะได้บุคคลเหล่านี้เข้าไปนั่งในสภาอีก...!!!

#40 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 14:18

บางทีเราก็ไม่รู้จริง ๆ ว่า คะแนน มันเป็นของจริงหรือปล่าว

เพราะมันซื้อ กกต. กันทั้งเขตเลย

:lol: 

#41 anchalin

anchalin

น้องเก่า

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 14:28

สภาสูง เช่น วุฒิสภา ยังไม่คนขี้ขโมยเลย  ชื่ออะไรน้า  ขวัญเพชร ม่ายช่ายเหรอที่ชาวอุดร เลือกเข้าไปนะ แหมม ...พอเข้าไปบอกขอเป็นกลางทันที 

#42 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 14:43

อ่อ ถ้าอยากเป็นนักการเมือง ต้องให้ตำรวจกราบถึงจะได้เป็น รึปล่าว..!!

#43 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:14

ชิ พวกคนที่เลือกมันมาเป็นพวกล้าหลัง นิยมการกราบไหว้ ... ชาวลิเบอร่านอย่างผมรับมิได้  <_<

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#44 สมชายสายชม

สมชายสายชม

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:40

ทำให้นึกถึงเรื่อง ไอ้ขวัญชัย มีอำนาจสั่งย้ายนายตำรวจได้

...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน