Jump to content

- - - - -

จะครบ 200 วันแล้ว คิดกว่า กปปส ทำอะไรพลาดไปหรือไม่ ถึงยังชนะไม่ได้สักที

• Please log in to reply
59 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Reds_killer

Reds_killer

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:10

มวลชน กปปส ทำลายสถิติของ พธม 193 วันแล้ว

พูดถึงจำนวนมวลชน ก็เยอะกว่า พธม ในอดีต บางครั้งน่าจะมากกว่าล้านคนด้วยซ้ำ (อย่างน้อย 2 ครั้งน่าจะมากกว่าล้านคน)

แล้วเหตุใดยังไม่ชนะสักที ...แสดงว่า การวางยุทธศาสตร์ ต้องมีอะไรผิดพลาดแน่นอน...

อหิงสา มือเปล่า สันติ...อืมมมม..........

#2 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:14

*
POPULAR

เอิ่ม ไม่ชนะ

ในทัศนะของผมชนะเด็ดขาดแล้วนะครับสำหรับม็อบ

แก้ว 3ประการของแม้ว

พรรคการเมือง - แตกแล้ว

มวลชน - แตกแล้ว

กองกำลัง - ผมว่าอยู่นอกเหนือหน้าที่ของม็อบครับ 

แก้วประการสุดท้ายของแม้ว คงต้องฝากงานนี้ไว้ที่ป๊อปคอร์นครับ

ผมว่าม็อบคงทำอะไรกับสิ่งสุดท้ายไม่ได้

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#3 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:17

ต้องถามว่า ในการต่อสู้ตามระบอบประชาธิปไตย ตามกฎหมาย และไร้อาวุธ เราคาดหวังอะไรกับการต่อสู้

ครั้งนี้ครับ และเราคิดว่าเราจะชนะในรูปแบบใดครับ ??

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#4 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:19

ไม่เผาบ้านเผาเมือง ไม่ฆ่าพวกเดียวกันเอง ไม่แห่ศพเพื่อนร่วมรบประจาน

จะจบเร็วได้ไงครับ พี่น้องเสื้อแดง ...?!?!?!

#5 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:20

*
POPULAR

แล้วเหตุใดยังไม่ชนะสักที ...แสดงว่า การวางยุทธศาสตร์ ต้องมีอะไรผิดพลาดแน่นอน...

ไม่มีอะไรผิดพลาดเลยครับ

พลาดอย่างเดียว ที่คิดว่ารัฐบาลนี้จะทำเหมือนที่นานาอารยะประเทศเขาทำกัน

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#6 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:23

พลาดอย่างเดียว ที่คิดว่ารัฐบาลนี้จะทำเหมือนที่นานาอารยะประเทศเขาทำกัน

.

ศักดิ์ศรีคนเราไม่เท่ากัน  พิสูจน์ได้จากรัฐบาลชุดนี้จริงๆครับ

.

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#7 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:25

เราเมินเฉยเราปล่อยให้เชื้อชั่วมันฝังรากมานานแค่ไหน ไม่มียาวิเศษใดที่กินแล้วหายทันที 

#8 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:26

ผมว่าได้อะไรมาเยอะเลยน๊ะ

ที่สำคัญ มีแดงย้ายข้างเยอะมาก

:D 

#9 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:31

สิ่งเดียวที่กปปส ไม่อาจจัดการได้คือ การรับมือกับ ความรุนแรงครับ นอกนั้นที่เหลือ ผมถือว่าได้ทำหมดแล้ว ยกเวนอีกเรื่องหนึ่งที่ขาดไป คือการออกสู่ต่างจังหวัดครับ โดยเฉพาะ จังหวัดที่ มีแนวโน้มสนับสนุนทักษิน

Edited by หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:33.

#10 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:37

.

ศักดิ์ศรีคนเราไม่เท่ากัน  พิสูจน์ได้จากรัฐบาลชุดนี้จริงๆครับ

.

กรณีนี้ไม่เรียกว่า "ศักดิ์ศรี" แต่เรียกว่า "สำนึกความเป็นคน"

#11 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:39

.

.

กรณีนี้ไม่เรียกว่า "ศักดิ์ศรี" แต่เรียกว่า "สำนึกความเป็นคน"

.

โดนมาก !

.

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#12 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:40

ผมว่าชนะนะ เพียงแต่ยังไม่ชนะเบ็ดเสร็จ

ชัยชนะแบบเด็ดขาดคงต้องรอต่อไปครับ จะให้เผาบ้านเผาเมืองผมคนหนึ่งไม่เอาด้วย

อยากให้คิดว่าอย่างน้อยยุทธศาสตร์ยุทธวิธีถูกหรือไม่ไม่ทราบ  แต่ถ้าไม่มีกปปส.จะไม่เกิดเหตุการณ์พวกนี้เลย

1. หยุดการล้างผิดให้ทักษิณ ที่แอบเอามาเนียนกับการนิรโทษประชาชน
  2. หยุดความหน้าด้านในบริหาร จนต้องยุบสภาหนี
  3. ยอมรับเรื่องปฎิรูป (แต่มันตั้งแง่ว่าต้องเลือกก่อนค่อยปฎิรูป-มันกะไปหนีแก้ข้างหน้าเอาแน่) ซึ่งแต่ก่อนมันไม่เอาปฎิรูปเลยบอกต้องเลือกตั้งอย่างเดียวเป็นสิทธิของผู้ได้อำนาจรัฐจะปฎิรูปหรือไม่ก็เรื่องของมัน
  4. ทำให้มันสถาปนาอำนาจรัฐไม่ได้ เพราะไม่สามารถเลือกตั้งใหม่ได้สำเร็จ

จริงๆผมว่ามีอีกหลายข้อแต่เอาชัดๆนี่สี่ข้อนี้แน่นอน ไม่เช่นนั้นสบายรูปูไปแล้ว

ปล.จนทุกวันอี้รัฐบาลห่านนี้ยังไม่เคยยอมรับผิดเรื่องนิรโทษจนมันต้องหนีด้วยยุบสภาเลย..ตามต่อมาด้วยนโยบายโง่ๆบ้าๆทำชาติล่มจมมันก็ยังไม่รับผิดเลย ผิดข้อเดียวของกปปส.คือ.....การมาสู้กับพวกหน้าด้านนี่ละ.. :lol: 

หมายเหตุ: แก้คำผิด ปรับวรรคตอนครับ

Edited by ประชาราบ, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:05.

#13 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:43

คำว่าชนะของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ สำหรับผมนั้นคิดว่าชนะไปแล้วครับตั้งแต่วันที่ พรรคเพื่อไทยรีบหยุด พรบ. นิรโทษกรรม ที่เหลือหลังจากนั้นเป็นกำไร แต่บางคนเขาคิดว่าต้องถอนรากถอนโคนระบอบทักษิณ ถึงจะชนะ อันนั้นก็คงต้องรอต่อไปครับ 

#14 Teaparty

Teaparty

น้องเก่า

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:51

เพราะจุดประสงค์มันยิ่งใหญ่ มันไม่ใช่เพียงล้มรัฐบาลไงครับ
มันคือการปฏิรูป คือการพยายามล้มอำนาจของระบอกทักษิณ
ตอนแรกผมคิดด้วยซ้ำว่าไม่มีทางทำได้สักอย่างแม้แต่ล้มรัฐบาล
เพราะออกจะดู หนา ทนทานสะขนาดนั้น แต่สุดท้ายก็ทำได้
แต่จุดประสงค์ที่เหลือนี่ผมว่า แม้จะมีอำนาจอยู่ในมือ
ก็ใช่ว่าจะทำสำเร็จนะครับ จะกี่วัน กี่เดือน กี่ปี ผมว่าก็คุ้มนะครับ
ดีกว่ามาแป๊บๆ แล้วก็เผาๆๆๆ มันไม่เห็นได้ประโยชน์อะไร

#15 คนใต้

คนใต้

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:51

พลาดอย่างเดียวครับ เรามีรัฐบาลที่หน้าด้านที่สุดในสามโลก

#16 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:00

ทำไมจะไม่ชนะ

โดนยั่วยุ โดนอะไรต่อมิอะไรมากมาย แต่ไม่ใช้ความรุนแรงตอบโต้กลับ ก็ชนะใจตนเองไปแร้วหนึ่ง 

ค่อย ๆ เดิน ค่อย ๆ ก้าว เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ไม่ทำอะไรนอกลู่นอกทาง ที่ต่อไปจะเกิดเป็นปัญหาใหม่ขึ้นอีก สะสมชัยชนะไปเรื่อย ๆ เพื่อ "ชัยชนะ" ที่ยั่งยืนแท้จริงในอนาคต นี่ก็ชนะไปอีกแร้ว แระมันจะมีผลต่อไปในชนะในอนาคตด้วย

เพราะไม่มี "ม็อบ" ไหนมันทำได้มาก่อน

ผิแต่เรื่องอีแบบนี้ บางคน บางกลุ่มมันไม่เข้าจัย

-_-  -_-

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#17 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:02

หน้าควายแดงมันด้านกว่าหน้าคนครับ

#18 SpikyMoss

SpikyMoss

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:48

ด้วยประสบการณ์ในอดีตที่ทรราชหน้าเหลี่ยมมันพบเจอมา ทำให้มันเพิ่มความด้านและความเลวขึ้นหลายทวีคูณ

คุณธรรมจริยธรรมความสำนึกรู้ผิดรู้ชอบไม่ต้องพูดถึง มันไม่มีเลย ถ้าเป็นที่บ้านเมืองอื่น ทำผิดทำเลวมากมายขนาดนี้เค้าแสดงความรับผิดชอบกันไปนานแล้ว

อย่างไรก็ตามประชาชนที่คิดดีทำดี มุ่งมั่นอยากเห็นประเทศไทยพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นในทุกด้านทั้งสังคม การเมือง และเศรษฐกิจก็ต้องชนะพวกชั่วอย่างแน่นอน

รังเกียจประชาธิปไตยจอมปลอมของระบอบทักษิณ

#19 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:56

ยืนยันนะครับ ว่า การคิด หรือ การกระทำ

ของ แกนนำ ก็มีทั้งผิดพลาด และถูกต้อง

นั่นก็เพราะว่า พวกเราทุกคน เป็น มนุษย์

ไม่ใช่ เทวดา หรือ พหูสูตร ที่จะรู้ทุกอย่าง

หรือ ล่วงรู้อนาคต ได้

เป็นธรรมดาเลย ที่ต้องมีตัดสินใจ ผิดพลาด ได้บ้าง

และ ก็แก้ไข เรื่องราว ไปตามสถานการณ์

มันก็เหมือน กับคนที่เดินหมากล้อม

ใครจะรู้ว่า ต้องเดิน อะไร แบบไหน

จึงจะชนะ ได้ตลอด มันก็ต้องมี

ที่ เพลี่ยงพล้ำ หรือ นำหน้า ได้บ้าง

ต้องเดินแล้วเท่านั้น ถึงจะรู้ว่า

ตาต่อไป ต้องเดิน หรือ แก้ไข ยังไง

ที่ผ่านมา ถ้าให้ผมให้คะแนน ผมให้เกิน 80 นะ

และเห็นว่า ดีกว่า ถ้าเทียบกับตอน พธม

เพราะปรับปรุง จากข้อผิดพลาด ของ พธม

ที่ผมเห็นว่าเป็น ข้อผิดพลาดหลัก คือ

มักสร้างศัตรู มากเกินความจำเป็น

อาจเพราะ ทิฐิ บางอย่าง

ดังนั้น เมื่อยังไม่จบกระดานหมาก

ก็ไม่อาจทราบได้ ว่า จะจบอย่างไร

อาจชนะ หรือ อาจแพ้

แต่ผมเห็นตรงกับ ลุง คือ ไม่เจ๊า

แต่ไม่ว่า จะออก แบบไหน

ผมทำใจไว้อยู่แล้ว ดังนั้น

ตอนนี้ ผมถึงได้แต่ ให้กำลังใจ

แล้วก็ขอให้ทุกคน อดทน

ให้แกนนำ คิดถึงชีวิตคน เป็นหลัก

แค่นั้นก็พอ

เพราะแม้จะพลาดแพ้ แต่ก็ไม่ใช่

ว่าจะกลับมาชนะ ไม่ได้

ถ้าวันหนึ่งผู้คนตาสว่าง กันมากขึ้น

(จริง ๆ ตอนนี้ ก็มากขึ้นแล้ว แต่อาจยังไม่พอ)

ก็หวังว่า พวกเรา ที่ทำกันด้วยใจมาตลอด

ทุ่มเท เพื่ออนาคตของชาติ มาตลอด

จะไม่เป็นฝ่ายที่ผิดหวัง

ก็หวังได้ เท่านี้ล่ะครับ

ตราบเท่าที่ยังมีความหวัง เราก็จะไม่แพ้ครับ

(อันนี้ ผมเรียนจาก ท่านเซอร์ ของแมนยู ครับ)

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#20 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:08

สันติ อหิงสา มันจะชนะก็ต่อเมื่อฝ่ายตรงข้ามยอมรับความผิดของตนเอง ด้วยสำนึก ด้วยกฎหมาย

แล้วของเราล่ะ สำนึกไม่ต้องพูด ศาลตัดสินยังตะแบง บอกยังไม่ลงในราชกิจจา

ดูดู๋ ช่างน่าละอาย หน้าด้าน

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#21 mebeam

mebeam

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:17

จะไปยึดเกาะไหนครับ

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

#22 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:19

..... เขาพลาดจริง ๆ  พลาดเพราะ ไม่คิดว่า..

...(นักการเมือง จะหน้าด้าน  สุดตีน) แบบนี้  :angry: 

#23 Reds_killer

Reds_killer

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:19

เป้าหมายของ กปปส คืออะไรครับ...คือ ล้างระบบทักษิณ ให้สิ้นซาก ไม่ใช่หรอครับ

ถ้าคิดว่า ตอนนี้ถือว่าชนะแล้ว งั้น........ก็กลับบ้านกันเถอะ เราชนะแล้ว

#24 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:22

ประเมินความหนังหนาหน้าด้าน ของรัฐบาล ความเหรี้ยของตะกวด และ ความโง่ของฟายแดง ต่ำเกินไป

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#25 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:28

ปัญหาอยู่ที่ทหาร ทหารออกแอ็คชั่น แต่ก็เหมือนไม่ออก ทำให้กดดันไม่มากพอ

ตอนนี้ต้องกลายเป็นเกมส์ยาว ถอดถอน ส.ส. ถ้าถอดถอนได้สำเร็จก็อาจจะเกิดการเปลี่ยนแปลงใหญ่

#26 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:33

ดีเเล้วที่กปปสไม่ชนะเเบบที่จขกทต้องการ  ไม่งั้นบ้านเมืองจะนรกกว่ายูเครน 

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#27 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:00

ผมเห็นชัยชนะตั้งแต่ยกแรก เราชกได้ตรงเป้า ได้คะแนนทุกหมัด แต่ไม่แรงพอถึงกับจะน็อกมันได้

แต่มันก็ไม่ยอมแพ้ ลูกพี่มันก็ไม่โยนผ้าออกจากมุม หน้าตาเละเทะไปหมดแล้ว ล้มแล้วล้มอีก ไม่รู้กินยาอะไรมา ยังไม่ยอมแพ้เสียที

... ก็ต้องรอแค่หมดยก และให้กรรมการ ตัดสิน (ก็ไม่รู้ว่า กรรมการจะยกมือให้ใคร สิน่ะ)

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#28 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:05

เพราะอีกฝ่ายเป็นอภิมหึมามหาเศรษฐีแสนล้าน

สยามจงเจริญ  :) 

#29 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:10

คำตอบก็อยู่ในคำถามนั่นแหละครับ สองร้อยวัน กปปส สู้มาขนาดนี้ ถือว่าแพ้หรือชนะครับ

#30 ร้ายกาจ...

ร้ายกาจ...

น้องเก่า

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:26

หน้าด้านครับเลยแพ้ไม่เป็น :lol: :lol: :lol:

#31 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:27

ขอตอบว่าชนะแล้ว และชนะตั้งนานแล้ว ชนะหลายอย่างด้วย

แม้วันพรุ่งนี้ ประกาศเลิกชุมนุม แล้วประกาศเจตนารมณ์ไว้ทิ้งว่า ให้ปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง แค่นี้ก็จบ ไม่มีทางที่รัฐบาลโรบอทมันจะฟื้นกลับมาได้อีก

แต่ที่ต้องเดินไปให้สุด ทำให้สะเด็ดน้ำ มันมีเหตุผลบางประการที่สำคัญ เอาไปคิดเอาเอง

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#32 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:03

มันอยู่ที่ว่าชนะระดับไหน

สส  สว  พับเก็บ พรบ.นิรโทษกรรม                    นี่ก็ชนะ

คนออกมาจำนวนมาก                                      นี่ก็ชนะ

ก่อกำเนินกระแสการปฏิรูปการเมือง                    นี่ก็ชนะ

นางโยกประกาศยุบสภา                                   นี่ก็ชนะ

ทักษิณหมดสิทธิเหยียบไทยถ้าไม่ยอมติดคุก       นี่ก็ชนะ

นางโยกพ้นตำแหน่งนายก                                นี่ก็ชนะ

วุฒิสภา ไม่ได้เป็นสภาขี้ข้าอีกต่อไป                  นี่ก็ชนะ

ระบอบทักษิณไม่สามารถฟอกตัวด้วยการเลือกตั้ง  นี่ก็ชนะ

วุฒิสภา เดินหน้าสรรหาผู้เหมาะสมเป็นนายก      นี่ก็ชนะ

มันอยู่ที่ว่าเราต้องการระดับไหน แค่นั้นเอง  

ถ้าคิดว่า  มวลมหาประชาชนแพ้แล้ว  ทักษิณกลับมาวันนี้น่าจะได้แล้วน่ะครับ   :lol:

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#33 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:00

มันอยู่ที่ว่าชนะระดับไหน

สส  สว  พับเก็บ พรบ.นิรโทษกรรม                    นี่ก็ชนะ

คนออกมาจำนวนมาก                                      นี่ก็ชนะ

ก่อกำเนินกระแสการปฏิรูปการเมือง                    นี่ก็ชนะ

นางโยกประกาศยุบสภา                                   นี่ก็ชนะ

ทักษิณหมดสิทธิเหยียบไทยถ้าไม่ยอมติดคุก       นี่ก็ชนะ

นางโยกพ้นตำแหน่งนายก                                นี่ก็ชนะ

วุฒิสภา ไม่ได้เป็นสภาขี้ข้าอีกต่อไป                  นี่ก็ชนะ

ระบอบทักษิณไม่สามารถฟอกตัวด้วยการเลือกตั้ง  นี่ก็ชนะ

วุฒิสภา เดินหน้าสรรหาผู้เหมาะสมเป็นนายก      นี่ก็ชนะ

มันอยู่ที่ว่าเราต้องการระดับไหน แค่นั้นเอง  

ถ้าคิดว่า  มวลมหาประชาชนแพ้แล้ว  ทักษิณกลับมาวันนี้น่าจะได้แล้วน่ะครับ   :lol:

แก้รธน. 2 ครั้งล้มเหลวหมด
เลือกตั้งโกงๆ ไม่สำเร็จ
2ล้านๆอดกู้
3.5 แสนล้านอดกู้
จำนำข้าวแดงออกมา
นี่คือชัยชนะทั้งนั้น

#34 kso

kso

น้องเก่า

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:30

สุดซอยของบักเหลี่่ยม ไปไม่สุด กลับหลัง เลี้ยวซ้ายขวาติดขัดไปหมด

สุดซอยของกำนัน รอสรุป

คนที่ร่วมสู้ยังไม่ยอมเด็ดขาด

รวมๆแล้วทรัพยากรที่ถูกใช้ โดยทุกๆคนที่ร่วมต่อสู้ มากมายมหาศาล

ท่านคิดว่ามวลมหาประชาชนท่ี่เราท่านเรียกกันจะยอมแพ้โดยง่ายหรือ

ส่วนตัว ถ้ากำนันไม่ถอยผมก็ไม่ถอย นานเท่าใดแล้วที่บ้านเราไม่มีคนอย่างนี้

#35 Tad

Tad

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:46

ไมชนะก็ไม่ถือว่าแพ้ ที่แพ้อยู่ทุกวันนี้คือเผาไทย ถึงเป็นรัฐบาลก็เหมือนเจ้าไร้ศาล ด้วยมือมวลมหา ปชช

#36 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:00

เราว่า ชนะแล้วครับผม คนทั่วประเทศได้รับความรู้เรื่องระบอบทักษิณอย่างชัดเจน

คุณ Reds_killer เมื่อปล่อยให้คนริยำ คน*** ทำตามอำเภอใจ จะซื้อ สส
จะโกงบ้านโกงเมือง จะแก้กฎหมาย จะให้คุณทั้งผลประโยชน์และตำแหน่งกับ
ผู้คนที่เห็นแต่ได้ เห็นประโยชน์ส่วนตัว หยุดที่จะคิดประโยชน์ของประเทศ เขา
อยากซื้ออะไรด้วยเงินภาษีของคนไทย ด้วยเงินหวยบนดิน ให้ตำรวจ มันใช้
เวลา 13 ปี ฝังรากลึก จนบ้านนี้เมืองนี้ ไม่รู้ว่าอะไรผิดอะไรถูก ฝังรากลึกจน
คนหน้าด้านหน้าหนาไปกันหมด ตะแบงทำสิ่งผิด ๆว่าถูก มิเช่นนั้นจะมีคนอย่าง
ไอ้ตู่ไอ้เต้น ไอ้เหี้หี้ย ขี้ข้าทั้งหลาย

13 ปีที่ปล่อยให้บ้านเมืองเป็นเช่นนี้ โดยเหี้หี้ยที่หลอกลวงผู้คน โดยเฉพาะพวก
รากหญ้าด้วยนโยบายประชานิยม แถมหลอกมาตายเพียงให้เบี้ยเลี้ยง ซึ่งก็ยัง
ถูกพวกขี้ข้าโกงอีก แล้วจะแก้โดยสันติ อสิงสา ปราศจากอาวุธ เพียง 200 วัน
แล้วมามีข้อสงสัยว่าทำอะไรผิดพลาดหรือเปล่า?

นี่ยังไม่ได้พูดถึงไอ้พวกเสื้อดำที่คอยรังครวญด้วยระเบิด ด้วย M79 M16
แก๊สนำ้ตา ฯลฯ

มันจะจบแล้ววันที่ 27 พ.ค อยู่ที่ว่า เราจะให้ประเทศอยู่ใต้การปกครองโดยระบอบ
ทักษิณ ให้ไอ้เหี้หี้ยอยากทำอะไรกับประเทศก็ได้ ให้ตระกูลมันครองเมือง หรือจะให้จบ
ิแบบบ้านนี้เมืองนี้เป็นของปวงชนชาวไทย มันก็ขึ้นอยู่กับคนไทยเอง ที่จะออกมาช่วย
กปปส และมวลมหาประชาชนเอาประเทศคืนมา ออกมากันมาก ๆ แสดงพลัง แสดง
ว่าคนไทยไม่เอาระบอบทักษิณ ก็จะได้จบด้วยการเป็นเจ้าของประเทศ ปฏิรูป เพื่อ
ปวงชนชาวไทยอยู่ร่มเย็นเป็นสุข ไร้เสนียด***
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#37 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:18

สำหรับผมชนะไปเรียบร้อยแล้ว  แต่จะเบ็ดเสร็จหรือไม่เท่านั้น  

แต่ประเมินจาดความหนา  ด้าน  และความโง่บัดซบของเสื้อแดง  รวมทั้ง  super  ego  ของคนกลางงงงง  แต่งขาวเล่นน้ำตาเทียน  คาดว่าหากต้องการชนะเบ็ดเสร็จ  คงยาก  และอีกนาน  ในกรณีเลวร้ายสุด  ก็อาจแค่ดูเหมือนแพ้แต่ไม่กลับบ้านมือเปล่าวแน่  และพร้อมกลับมาชนะในวันข้างหน้า

Edited by annykun, 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:18.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#38 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:51

เป้าหมายของ กปปส คืออะไรครับ...คือ ล้างระบบทักษิณ ให้สิ้นซาก ไม่ใช่หรอครับ

ถ้าคิดว่า ตอนนี้ถือว่าชนะแล้ว งั้น........ก็กลับบ้านกันเถอะ เราชนะแล้ว

ถ้าคำถามว่า
เป้าหมายที่จะล้างระบอบทักษิณให้สิ้นซาก
แค่ทุกวันนี้จะเรียกชนะได้แล้วหรือ

ผมตอบตามความคิดผมนะ
ผมคิดว่ายัง และยังห่างไกลคำว่าชนะอยู่มาก

ระะบอบทักษิณในความคิดของผม
มีทั้งตัวบุคคล
รูปแบบ
ทัศนคติ
และอุปนิสัย

เราทำให้รัฐบาลยุบสภาได้ ยกเลิกกฏหมายนิรโทษได้
ชี้มูลความผิดของนักการเมืองพวกนั้นได้
หรืออาจจะทำให้บางคนเข้าคุกไปตามกฏหมาย
แต่ก็ได้แค่ระดับบุคคล

การเมืองไทยเราเปลี่ยนแปลงรูปแบบไปจากเดิมมากน้อยแค่ไหน
การคิดประชานิยม แนวคิดที่ไม่รับผิดชอบต่อผลข้างเคียง
การทำลายคู่แข่งอย่างเอาเป็นเอาตาย
นี่คือรูปแบบที่เปลี่ยนไป และถูกยึดถือปฏิบัติจากนักการเมืองไปแล้ว
ไม่เว้นประชาธิปัตย์ เพราะถ้าไม่ทำก็อยู่ไม่ได้

คนกลุ่มหนึ่ง พากันเรียกร้องและต่อสู้
เพื่อให้ได้มาซึ่งสิ่งที่ตนเองต้องการ
มากขึ้นจนมองความคิดเห็นแต่ตนเป็นเรื่องปกติ
ความเกรงใจคนอื่นน้อยลง เอาเปรียบได้ทุกครั้งที่มีโอกาส
ทำอะไรไป แล้วได้กับตัวเอง

คนไทยในอุดมคติที่เราเคยใช้โฆษณาตัวเอง
คนไทยใจดี รอยยิ้ม น้ำใจ ความเผืีอแผ่ ฯลฯ
หายไปไหน

ต่อให้เราเด็ดหัวทักษิณ แกนนำ และนักการเมืองทุกคน
ก็ไม่อาจรับประกันได้ ว่า 3 ข้อล่างจะดีขึ้นหรือหายไป
ระบอบทักษิณมันฝังรากแก้วไว้เสียจนผทไม่คิดว่าจะแก้ได้ด้วยม็อบกำนัน
หรือกฏหมายฉบับใด
หรือแม้แต่ป๊อบคอร์นหมู่

เรายังเอาชนะระบอบนี้ไปได้ง่ายๆ หรอกครับ

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าไม่มีทาง
การมี กปปส เกิดขึ้น การปฏิรูปที่จะตามมา
สร้างความเป็นไปได้มากน้อยเพียงใดเราคงได้เห็นกันแล้ว

เริ่มนับหนึ่ง ยังดีกว่าไม่มีอะไรให้นับนะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#39 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 02:09

ยังไงพวกแมงสาปมันก็แพ้เพราะมันไม่ได้ต่อสู้ด้วยประชาธิปไตย  ประวัติศาสตร์โลกก็เห็นๆกันอยู่  เอาแค่สิ่งที่มันออกมาพยายามจะเป็นรัฐาธิปัต จะปฎิรูปจะลดทอนบทบาทนักการเมือง เอามาลบด้วยประชาธิปไตย มันก็ไม่ชอบธรรม และผู้ที่ไม่ได้ต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยก็ต้องแพ้ ผู้ที่ต้องการต่อสู้ประชาธิปไตยค่ะ มันคือสัจธรรม

#40 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 02:10

สิ่งที่พวกมึงพลาดก็คือ ลงมาต่อสู้กับประชาธิปไตยนี่แหละค่ะ!!  

#41 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 05:08

ไม่มีอะไรพลาดหรอก ชนะมานานแล้วก็เหลือแต่พวกที่ยังอยากมีอำนาจเพื่อปกปิดความผิดที่ทำมาและพวกหิวเงิน ถ้าไอเหลี่ยมไม่เอาเงินที่โกงๆๆๆๆๆๆทุกอย่างที่ขวางหน้ามาจ้างพวกควายแดงป่านนี้มัมแพ้แบบเด็ดขาดมานานแล้ว.

#42 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 07:58

จริง ๆ ก็มีชัยชนะมาตลอดทางนะครับ ที่เห็นชัด ๆ คือ รัฐบาลโจรสะดุดไปต่อไม่ได้
แต่ยังไม่ถึงชนะขาด เพราะในทุกภารกิจย่อมมีปัจจัยหรือปัญหาที่อยู่นอกเหนือการควบคุม หรือไม่สามารถควบคุมได้
ก็ต้องใช้ความมานะ อดทนครับ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#43 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:22

ผิดที่สู้กับคน ที่ไม่ใช่คน

คงไม่ได้ไปยึดเกาะไหน ...เพียงแค่หนีแป๊ะ ให้พ้นเท่านั้น 

ที่ลงเรือ เพราะแป๊ะมันกลัวน้ำ

ยังไงพวกแมงสาปมันก็แพ้เพราะมันไม่ได้ต่อสู้ด้วยประชาธิปไตย  ประวัติศาสตร์โลกก็เห็นๆกันอยู่  เอาแค่สิ่งที่มันออกมาพยายามจะเป็นรัฐาธิปัต จะปฎิรูปจะลดทอนบทบาทนักการเมือง เอามาลบด้วยประชาธิปไตย มันก็ไม่ชอบธรรม และผู้ที่ไม่ได้ต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยก็ต้องแพ้ ผู้ที่ต้องการต่อสู้ประชาธิปไตยค่ะ มันคือสัจธรรม

ช่วย ยกมาสัก2-3 ตัวอย่าง ได้ไหมครับ?

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#44 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:36

เขียนความคิด ไม่เก่ง

ถนัดทาง ตัดแปะ

10372029_294361000724711_821198944375476

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#45 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:45

พระมหาชนกชาดก-พระเวสสันดรชาดก

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#46 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:36

เห็นด้วยกับคุณ Tonythebest ครับผม

แต่เราก็คิดว่าการต่อสู้กับระบอบทักษิณเวลานี้ ทำให้คนไทย
จำนวนมากได้เห็นว่าบ้านนี้เมืองนี้ เดินผิดอย่างไร เราปล่อย
ให้คนคนเดียวที่ดูดี โกหก ตอแหล หลอกลวง จนถลำลึก
แม้คนที่มองเห็นก็ทำอะไรไม่ได้ แต่วันนี้ เราได้มวลมหาประชาชน
ออกมาขอให้ ปฏิรูป บ้านเมืองก่อน ฉะนั้นวันนี้ หลายๆองค์กรก็
ต้องการให้ปฏิรูปก่อน เลือกตั้ง เพราะเลือกตั้งคงเกิดไม่ได้อยู่ดี

แต่ต่อไปนี้ เมื่อมีการ ปฏิรูป ซึ่งเป็นสิ่งที่ออกมาลำบาก นอนกลางดิน
กินกลางถนนแล้ว ต้องเฝ้าดู สนใจในการปฏิรูปให้เพื่อบ้านเมืองได้
พัฒนา มันก็อยู่ที่ประชาชนคนไทยเท่านั้น ที่จะเปลี่ยนแปลงมัน เริ่ม
- มวลมหาประชาชนเองต้อง รู้จักเรียนรู้ว่าอะไร ถูกผิด โดยเฉพาะคำ
พูดเป็นสิ่งสำคัญ เมื่อพูดแล้วต้องรักษาได้ ไม่ใช่พอรักชอบแล้ว ทำทุก
อย่างก็ถูกหมด เพราะลองดูซิครับผม คนที่พูดแล้ว โกหก กลืนนำ้
ลายตัวเอง มันมีดีบ้างไหม ถึงได้มี พุทธภาษิตว่า "คนพูดปด โกหก
ไม่ทำชั่ว ไม่มี" ต้องแยกแยะให้ออก
พูดง่าย ๆ เลิกรักชอบคนที่เป็นสาธารณะโดยไม่ใช้สมอง
- สิ่งสำคัญอีก สิ่งเราต้องมีองค์กร ที่ให้ความรู้แก่ประชาชน ทีพูดตาม
ผิดถูก มิใช่เพื่อผลประโยชน์ ให้ความรู้ประชาชน วิเคราะห็สิ่งที่เกิดขึ้น
ให้ประชาชนเข้าใจ และให้ประชาชนมีช่องทางที่จะร่วมออกความคิดเห็น
พร้อมทั้งมีการบันทึกคนที่ทำชั่ว ทำเลวให้รับรู้

สุดท้านอยากรู้จริง ชัยชนะที่หวังกันนั้นจะให้ลุงกำนันทำให้เท่านั้นเองหรือ
มิใช่ประชาชนที่ต้องการให้ประเทศพ้นจากพวกเหี้หี้ย พวกตะกวด พวกขี้ข้า
พวกโกงบ้านโกงเมือง พวกที่เห็นประโยชน์ส่วนตัวเหนือประโยชน์ส่วนรวม
มันไม่ใช่ ตัวเราเองหรือที่จะช่วยบ้านเมืองให้ชนะ อีกเพียง 9 วันเอง
เราต้องออกมาแสดงพลัง แสดงความเป็นเจ้าของประเทศมิใช่หรือ เราถึงจะชนะ
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#47 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:00

ระบอบทักษิณครอบงำมากี่ปี จะให้ล้มล้างภายใน 6 เดือน ต่อให้มี 10 กำนันก็ทำไม่ได้

แต่เชื่อผมเถอะว่า สุดท้ายแล้ว ประวัติศาสตร์จะต้องเขียนว่า ระบอบทักษิณ คือสิ่งที่เลวร้ายที่สุด

นับตั้งแต่ประเทศไทยเริ่มปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตย

ต่อให้ กปปส. หายไป การปฏิรูปก็ยังอยู่ และเราก็ต้องช่วยกันต่อไป

วิถีทางของ กปปส. อาจจะไม่ได้ผล แต่เป้าหมายที่อยู่ที่การปฏิรูป และล้มล้างระบอบทักษิณ

ผมเชื่อว่าไม่มีใครไม่เห็นด้วยครับ -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#48 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:57

เกาะที่แม้วซื้อไว้ที่มอนเตเนโกร

#49 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 19:06

พระมหาชนกชาดก-พระเวสสันดรชาดก

กรี้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด!!!!  ดิชั้นรับไม่ได้เด็ดขาด!!

#50 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 19:08

ดิชั้นไม่เชื่อค่ะ คุณทักษิณซื้อแค่ สส เก่าของพรรคอื่นๆเฉยๆ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน