Jump to content

- - - - -

ความในใจของทุกคน กับค่าแรง300

• Please log in to reply
25 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:20

ค่าแรง 100 - 200 กว่าๆ ยังมีเงินพอใช้
ค่าแรง 300 เงินไม่พอใช้ ของแพงโหดมากกกกก

ผมเชื่อว่าคนไทยทุกคนรู้สึกอย่างนี้ ถามแดงต่างจังหวัดมันก็ด่าปูเรื่องของแพงแต่พอถามว่าเลือกใครเขาตอบเลือกเพื่อไทย-_-

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#2 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:30

*
POPULAR

เมื่อวานนั่งกินเหล้ากะ พี่คนหนึ่งที่ได้รับผลกระทบจากค่าแรง 300

คือ แกเป็นเซล ประจำ บริษัทค้าขายอุปกรณ์เครื่องไฟฟ้าแห่งหนึ่ง ใน ชม (หลายคนที่อยู่เชียงใหม่คงรู้จัก)

ตอนนี้แก ต้องทำงานหนักขึ้น จริง อยู่ ได้ค่าแรงขั้นต่ำ 300 แต่ที่เสียไปคือ โบนัส อ่ะ มันลดลงจากเดิมเยอะ

แกต้องทำยอดขายให้ได้เยอะขึ้นเกือบ ๆ เท่าตัว ถ้าไม่งั้นอาจจะไม่มีโบนัส

ไหนจะค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น ไหนจะอะไรอีก 

เมือก่อนแกบอก แกอยากนะ ค่าแรง 300 เพราะแกเลือกเพื่อไทย ตอนนั้น

มาตอนนี้ ผมถามแกว่า ถ้าให้เลือก 300 กะ ค่าแรงเท่าเดิม สมัยก่อน แกเลือกอย่างไหน

แกบอกเลยว่า ค่าแรงเท่าเดิมดีกว่า เงินเก็บเหลือเยอะกว่า 

ผมไม่อยากซ้ำเติมแกนะ แค่บอกแกสั้น ๆ ว่า ทำใจเถอะพี่ ตอนนี้ ยังไม่สุด ๆ หรอก สักพักจะหนักกว่านี้

แก หน้าเหวอแดก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#3 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:17

เมื่อวานนั่งกินเหล้ากะ พี่คนหนึ่งที่ได้รับผลกระทบจากค่าแรง 300

คือ แกเป็นเซล ประจำ บริษัทค้าขายอุปกรณ์เครื่องไฟฟ้าแห่งหนึ่ง ใน ชม (หลายคนที่อยู่เชียงใหม่คงรู้จัก)

ตอนนี้แก ต้องทำงานหนักขึ้น จริง อยู่ ได้ค่าแรงขั้นต่ำ 300 แต่ที่เสียไปคือ โบนัส อ่ะ มันลดลงจากเดิมเยอะ

แกต้องทำยอดขายให้ได้เยอะขึ้นเกือบ ๆ เท่าตัว ถ้าไม่งั้นอาจจะไม่มีโบนัส

ไหนจะค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น ไหนจะอะไรอีก 

เมือก่อนแกบอก แกอยากนะ ค่าแรง 300 เพราะแกเลือกเพื่อไทย ตอนนั้น

มาตอนนี้ ผมถามแกว่า ถ้าให้เลือก 300 กะ ค่าแรงเท่าเดิม สมัยก่อน แกเลือกอย่างไหน

แกบอกเลยว่า ค่าแรงเท่าเดิมดีกว่า เงินเก็บเหลือเยอะกว่า 

ผมไม่อยากซ้ำเติมแกนะ แค่บอกแกสั้น ๆ ว่า ทำใจเถอะพี่ ตอนนี้ ยังไม่สุด ๆ หรอก สักพักจะหนักกว่านี้

น่าจะถามต่อว่า แล้วอย่างนี้จะเลือกใคร

คนถามจะได้เหวอ หกกกกกกกกกกกกกกก

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#4 ฟันธงคอนเฟริม์

ฟันธงคอนเฟริม์

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:29

สามร้อยต่อวันเทากับเดือนละเก้าพันเดียวนี้เวลาเค้าจ้างคนจบปริญญาตรีเด็กใหม่ๆๆหรือคนตกงานเค้าจ้างเก้าพันบวกเบี้ยขยันอีกพัน

ไอ้หมื่นห้าเดินหาไปชาติหน้าคงเจอมั้ง

#5 SpikyMoss

SpikyMoss

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:49

สมควรที่ต้องปฏิรูป ป้องกันการออกนโยบายหาเสียงที่เอาแต่ได้ ส่งผลร้ายต่อระบบเศรษฐกิจเป็นวงกว้างทุกภาคส่วนอย่างนี้

เสียง "เราจะกระช้าาากกกค่าครองชีพ" ยังก้องอยู่ในหู ... ช่างเป็นยักษ์มารจริง ๆ

รังเกียจประชาธิปไตยจอมปลอมของระบอบทักษิณ

#6 Mr.Best

Mr.Best

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:55

300 บาท คนมันคิดว่า Wage เพิ่ม หารด้วย Price = รายได้จะมากขึ้น ซื้อของได้มากขึ้น

แต่หารู้ไม่ว่า ราคาสินค้า มันจะขึ้นตามค่าแรงที่ขึ้นทั้งระบบห่วงโซ่อุปทานด้วย 

สรุป จนเท่าเดิม หรือ จนกว่า......

#7 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:55

สามร้อยต่อวันเทากับเดือนละเก้าพันเดียวนี้เวลาเค้าจ้างคนจบปริญญาตรีเด็กใหม่ๆๆหรือคนตกงานเค้าจ้างเก้าพันบวกเบี้ยขยันอีกพัน

ไอ้หมื่นห้าเดินหาไปชาติหน้าคงเจอมั้ง

ผมเป็นนายจ้างก็ไม่จ้างป.ตรีหรอก รับ ม.6 กับปวช.มาเทรนดืงานเอาดีกว่า 

อีกอย่างจ้างคนจบป.ตรีมันเรื่องมากปัญหาเยอะจุกจิก

จ้างตํ่ากว่าป.ตรี เซฟไปตั้ง 5-6 พัน/คน/เดือน  :D

Edited by ParaDon, 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:57.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#8 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:03

ผมเป็นนายจ้างก็ไม่จ้างป.ตรีหรอก รับ ม.6 กับปวช.มาเทรนดืงานเอาดีกว่า 

อีกอย่างจ้างคนจบป.ตรีมันเรื่องมากปัญหาเยอะจุกจิก

จ้างตํ่ากว่าป.ตรี เซฟไปตั้ง 5-6 พัน/คน/เดือน  :D

ผมก้อว่า อ่ะครับ จ้างเด็ก ปวช ปวส บางคนเก่งกว่า คนจบปตรี ซะอีก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#9 เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:08

อภิสิทธิ์เป็นนายก  ปชป เป็นรัฐบาล จากการเลือกของประชาชน

ค่อยให้ลดค่าเเรงลงมาเหลือ 100 200 มันจะได้พอมีเงินใช้กัน :)

จะด่าใคร  “โง่” กรุณาโชว์ความ    “ชาญฉลาด”  วิพากษ์วิจารณ์อย่างน้อย 3 บรรทัด

#10 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:17

อภิสิทธิ์เป็นนายก  ปชป เป็นรัฐบาล จากการเลือกของประชาชน

ค่อยให้ลดค่าเเรงลงมาเหลือ 100 200 มันจะได้พอมีเงินใช้กัน :)

ไม่ต้องแสดงความโง่ให้มากนักก็ได้ 

#11 Mr.Best

Mr.Best

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:34

ยิ่งพูดยิ่งแสดงถึงปัญญาดั่งแสงหิ่งห้อย ยามค่ำคืนนน

#12 คนใต้

คนใต้

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:45

คิดดีแล้วใช่มั้ย ถึงตอบ หรือไม่มีสมองให้คิด

#13 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:40

คนตกงานเยอะมาก ๆ

แต่ก็ยังมีกระบือแดง ชอบ300 เหมือนเดิม

#14 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:50

:rolleyes:

จะด่าใคร  “โง่” กรุณาโชว์ความ    “ชาญฉลาด”  วิพากษ์วิจารณ์อย่างน้อย 3 บรรทัด

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#15 Kongkiet Rodpai

Kongkiet Rodpai

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:07

ในใจผม ค่าแรง300ผมเห็นด้วยครับ

#16 applejaa

applejaa

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:28

ค่าครองชีพ พุ่งกระฉูด จนค่าแรง 300 ตามไม่ทันแล้วอ้ะ <_<

#17 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:38

สมัยมาร์ค ค่าแรง 100 แต่ค่าครองชีพแค่วันละ 80 บาท เค้าก็อยู่กันได้

สมัยอิปรูว์ ค่าแรง 300 แต่ค่าครองชีพขึ้นเป็นวันละ 500-600 บาท มืงอยู่ได้มั้ยวะ

ถ้าตอบไม่ได้ ไปหา ตรีน มาอมซักข้าง แล้วนั่งอ่านเงียบ ๆ นะ ไอ่ควาย

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#18 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:07

โรงงานเพื่อน คนนึง  พอเผาไทย ชนะ  ไอ้พวก คนงาน เสื้อแดงบางคน มาพูดกระแนะกระแหนว่า 

นายๆ เตรียม สามร้อยบาทไว้ใหพวกผมรึยัง  เพราะ พวกคนงานรู้ว่า บริษัทนี้ เป็น พวกเลือก ปชป

เพื่อนผมก็เครียดนะ แต่ว่ามันเป็นอะไรที่เค้าตั้งรับไว้ละ  เพราะสั่งซื้อเครื่องจักร มาบางส่วนทดแทนแรงงานคน

และตัดลด สวัสดิการหลายอย่างที่ให้เกินกฎหมายแรงงาน เช่น ค่าข้าวเปล่า ค่าน้ำ ค่่าจ้างรถขนคนงาน

ส่วนที่พักที่เคยให้คนงานพรรคฟรี ก็ยกเลิก  พอถึงเวลาที่กฎหมายกำหนดจริงๆว่าต้องทำ

เพื่อนผมเรียกพวก แดงเข้ม ชอบมาพูดบ่อยๆว่า เลิกจ้าง จ่ายชดเชยให้ตามกฎหมายทุกอย่าง สรุป เหวอกันไปหมด

เพราะตอนนั้นพวกนี้ ก็เริ่มรู้แล้วว่า สามร้อย ทำให้ไม่พอกิน

แต่เพื่อนอีกคนที่อยู่ในอุตสาหกรรมด้านอาหาร นี่ลำบากหน่อย เพราะว่าลดคนไม่ค่อยได้  

#19 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 19:32

ผมเห็นด้วยที่ขึ้น 300 แต่มันต้องขึ้นเป็นช่วงๆแบบขึ้นค่าแก็ซนู้น

แบบขึ้นเดือนละ 10 บาทจนครบ 300 บาท ไม่งั้นก็ขึ้นเป็น % แบบ

ปีละ 5% จนครบ ไม่ใช่พรวดเดียว 300 ทุกต่ำแหน่ง 

แล้วขึ้น 300 ทุกต่ำแหน่งไม่ใช่ว่าจะจบ 

ก็ต้องขึ้นพวกแรงงานที่ทำงานมานานแล้วหรือพวกมีฝีมือแล้วด้วย

บางคนทำงานมาตั้งแต่ 250 ทำมา 3 ปีถึงจะได้ 300 

นโยบายโง่ๆแบบนี้ทำให้คนที่ทำงานเดือนแรกก็ได้ 300 บาทแล้ว

แล้วคนเก่าจะคิดยังไง ก็ต้องขึ้นให้คนเก่าด้วยให้สมกับฝีมือ 

แล้วยิ่งขึ้นพรวดแบบนี้ ค่าของกิน ของใช้มันต้องขึ้นตามอยู่แล้ว

เพราะต้นทุนจะสูงขึ้นสูงในทันทีไม่ได้ค่อยๆไป 

บางบริษัทปรับไม่ทันก็ต้องเลิกจ้าง ลอยแพ หรือตัดสวัสดิการออกไปแทน

เพื่อให้บริษัทอยู่รอดและคนที่เหลืออยู่รอด 

แล้วบริษัทไทย boi ไม่ใช่ได้ง่ายๆเหมือนพวกนักลงทุนต่างชาติซะด้วยสิ

คนคิดนโยบายคงคิดได้แค่นี้ขึ้น 300 ให้แรงงานที่มีจำนวยเยอะพอสมควรให้ดีใจและจะได้เลือกเพื่อไทย

แต่ไม่มีแผนรองรับปัญหามันเลยเละแบบตอนนี้ไง ตอนนี้ไม่รุ้จะดีใจกันอยู่รึเปล่านะ

แรงงานที่เคยดีใจกับเงิน 300

Edited by น้องจุบุจุบุ, 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 19:34.

#20 akcool

akcool

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 19:57

แพงทั่งเเผ่นดิน

#21 faraway

faraway

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:21

ที่เห็นชัดเจนคือ โรงงาน ไม่สามารถให้โอทีได้แบบเก่า

โอเค ชั่วโมงทำงานน้อยลง ได้เงินมากกว่าเดิม

แต่รายได้รวมลดลง เพราะเลิกโอที

ข้าวของก็แพงขึ้น

สรุป แย่กว่าเดิมมาก

#22 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:38

ผมสนับสนุนนโยบายนี้ครับ ... หาเหตุผลในการลดโบนัส ลดค่าคอมมิชชั่น ตัดสวัสดิการต่างๆมานานละ  :lol:  :lol:

จ่ายค่าแรง 300 รวมๆแล้ว ผมต้องจ่ายเพิ่มหลักหมื่นบาทต่อเดือน

แต่เซฟค่าสวัสดิการได้เป็นหลักแสน

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#23 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:49

ผมก้อว่า อ่ะครับ จ้างเด็ก ปวช ปวส บางคนเก่งกว่า คนจบปตรี ซะอีก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

จริงครับ เพื่อนผมจบ ป.ตรี ยังขอมาทำงานกับผมเลย แต่เดี๋ยวก่อน 

เศรฐกิจแบบนี้ไม่รับเว้ย .....ต้องประคองตัวไปก่อน

#24 Pisek_sing

Pisek_sing

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:50

ลูกน้องผมเมื่อก่อนให้220 มีอาหาร3มื้อ ตอนเย็นให้เหล้าขาวอีก2ขวด
ตอนนี้ให้300 ไม่มีอาหาร ส่วนเหล้าเหลือวันละขวด ตอนแรกพวกดีใจใหญ่
หลังๆมาจะขอลดค่าแรงเหลือวัน 250 แต่ขอให้เลี้ยงอาหารเท่าเดิม
ผมบอกทำไม่ได้เพราะเป็นนโยบายของรัฐบาล แถมบอกว่าไม่แน่อนาคตอาจจะเก็บค่าน้ำไฟด้วย
ตอนนี้ฟังแต่เสียงโอดครวญล่ะครับ เพราะอาหาร3มื้อก็ตกว้นละร้อยแล้ว ค่าใช้จ่ายมากกว่าเดิมอีก สม

#25 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:57

ทั้ง ๆ  ที่เราทุกคนเกลียดทักษิณยิ่งกว่า  พยาธิในกองขี้   แต่ทักษิณกลับใช้เงินในกระเป๋าเรา

จ่ายเงินซื้อเสียงแทนมัน   เพื่อให้มันมาเป็นนายก     

Edited by templar, 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:57.

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#26 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:09

เชียงใหม่ ปริญญาตรียังไม่ได้หมื่นห้าเลย ไม่อยากตอกย้ำ

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน