Jump to content

* * * * * 1 votes

ถ้าผลสรุปหลังจากที่ผบ.สีเขียวเรียกแกนนำ ทุกกลุ่ม ทุกสี สรุปตรงกันว่า "ปฏิรูปกันก่อนเลือกตั้ง" เชิญทุกสี ทุกกลุ่มในเสรีไทยมาแลกเปลี่ยนทรรศนะกันครับ

• Please log in to reply
72 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:43

ผมขอเสนอความคิดเห็นในเรื่องของการป้องกันการทุจริตในส่วนของหีบเลือกตั้งหลังปิดหีบแล้ว

ที่ผ่านมาก็ไม่รู้ว่ามีวิธีการป้องกันแบบไหน ถ้าบอกให้กรรมการหน่วยเลือกตั้งดูแลหีบ แล้วจะให้เชื่อใจ
ผมว่าไม่ค่อยน่าไว้ใจโดยเฉพาะหน่วยเลือกตั้งในชนบท ให้อาสาเด็กนักเรียนในพื้นที่มาดูแลผมยังจะเชื่อใจซะกว่า

ทีนี้ผมมองว่าน่าจะมีอุปกรณ์บันทึกภาพเคลื่อนไหวติดตั้งไปพร้อมกับหีบหลังปิดหีบ คิดว่าคงไม่กี่ ชม ก็น่าจะถึง
จุดที่ต้องเปิดหีบ ถ้าสงสัยก้ยังสามารถนำมาเปิดจับพิรุธกันได้

ผมว่าเรื่องนี้ก็สำคัญไม่แพ้เรื่องการซื้อเสียง เพราะถ้ามีวิธีการเปลี่ยนหีบหรือไส้ในได้ เสียงก็ไม่ต้องซื้อ

เพิ่มเติมความเห็นส่วนตัวครับ...
ให้ตำรวจ กับทหาร สนธิกำลังกันเป็นหน่วยคุ้มครองการเลือกตั้ง คุ้มครองหีบ โดยมี กกต.เป็นพยาน น่าสนใจดีนะครับ
ย้ำนะ ความเห็นส่วนตัวครับ

• pbb likes this

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#52 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:18

ผมไม่เห็นด้วย

เหตุผลคือ   การเลือกตั้งกับการปฎิรูปมันไม่ควรจะนำมาเกี่ยวข้องกัน

ปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง  เห็นพูดกันเป็นแผ่นเสียงตกร่อง  แต่ตลอดระยะเวลาร่วม  6 เดือน

เราก็ยังไม่เห็นอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน  ว่าจะปฎิรูปอะไรบ้าง  ทำอย่างไร  ต้องใช้เวลาเท่าไหร่

ต้องแก้กฎหมายอะไรบ้าง   เพื่อให้ผลของการปฎิรูปสมบูรณ์  

ซึ่งแน่นอน  มันต้องใช้เวลาไม่น้อย  น่าจะเป็นปี  การที่มาบอกว่าจะปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง  ผมจึงคิดว่า

มันเลื่อนลอย  มีคำถามว่า  คนที่สนับสนุนแนวทางนี้   ถึงตอนนี้ที่ท่านออกมาสนับสนุน

การปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง  จนพูดกันติดปาก   ท่านทราบหรือยังครับว่า  จะปฎิรูปปอะไรบ้าง  อย่างไร  ใช้เวลาเท่าไหร่

ส่วนการเลือกตั้ง  อย่างไรเราจะต้องเดินไปในแนวทางนี้   อย่าลืมว่าเราปกครองระบอบ  ปชต.

ถ้าเราปฎิเสธการเลือกตั้ง  แล้วเราจะเรียกว่าปกครองโดยระบอบ  ปชต  ได้อย่างไร  ปชต  เว้นวรรคไม่ได้หรอกครับ

ถ้าจะเว้นวรรคก็ต้องฉีก  รธน.  เมื่อยังมี  รธน.  อยู่     แต่เราไม่ปฎิบัติตาม  รธน.แล้วประเทศมันจะเดินหน้า

ไปได้อย่างล่ะครับ  มันก็มีแต่ความขัดแย้ง  อย่างที่เห็น

สรุป  คคห  ผม.   ผมต้องการให้แยกออกจากกัน  ระหว่างการปฎิรูปกับการเลือกตั้ง

ทำคู่ขนานกันไป   เมื่อปฎิรูปแล้วเสร็จ  ทุกฝ่ายยอมรับ  ค่อยมายุบสภาเลือกตั้ง

อีกรอบ  น่าจะยุติธรรมสำหรับทุกฝ่าย

เลือกตั้ง =ทางออก .......นายกฯเถื่อน  คือทางตัน

#53 joonkung

joonkung

น้องเก่า

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:27

สรุปปฏิรูปก่อนเลือกตั้งคนเสื้อแดงในนี้ก็ไม่เอา เลือกตั้งก่อนกำนันกับมวลมหาประชาชนก็ไม่ไป
แต่เชื่อเถอะแนวโน้มปฏิรูปมีสูง ยกเว้นว่ามีอำนาจบังคับให้คนไปเลือกตั้งได้ แต่จะเรียกว่าประชาธิปไตยไหมล่ะ

ถ้าทหารมาคุมเลือกตั้ง คงไม่ใช่เรียกว่าบังคับให้คนไปเลือกตั้งหรอก แค่ดูแลความเรียบร้อยในการเลือกตั้งไม่ให้มีใครไปขัดขวางมากกว่า
ส่วนใครจะเลือกหรือไม่เลือกก็เรื่องของคุณ ไม่มีใครบังคับได้
ถึงขนาดบางเขต บางหน่วยเลือกตั้ง มีผู้ใช้สิทธิ์ไม่ถึงกำหนด ดีไม่ดีอาจมีคนอุตริ "จ้างพรรคเล็กลงเลือกตั้ง" อีกรอบด้วยซ้ำ
เพราะอีกฝ่ายอาจไม่ลงเลือกตั้งอีก กลับกันถ้าทุกฝ่ายมานั่งคุยกำหนดกรอบกติกาที่ทุกฝ่ายยอมรับ อะไรมันจะดีกว่าดันทุรังเยอะ
การที่จะมีเลือกตั้งได้ ทั้ง 2 ฝ่ายก็คงถูกเรียกมาให้ตกลงกันให้ได้ อยู่ที่ว่าผลจะออกมายังไง คนที่มีอำนาจตอนนี้คงคิดไว้แล้ว ก็รอดูกันต่อไป
แต่ที่แน่ใจคือ ไม่มีฝ่ายไหนได้ตามที่ต้องการทั้งหมด
ผม1คนที่จะไม่ยอมอีกแล้วที่จะให้มีเชื้อชั่วค่อยบ่อนทำลายประเทศ10ปีนี้ประเทศพังมาพอแล้วขอกำจัดนักการเมืองเลวๆไปให้หมดสักที

ไม่ยอมแล้วไงครับ อยู่ในโลกแห่งความเป็นจริง อย่าเพ้อฝันจนเกินไปดีกว่า

คุณคงคิดถูกที่สุดดีที่สุด เก่งที่สุดคนเดี่ยวสินะครับถึงคุณเป็นเก่งยังไงแต่ยอมให้กับความไม่ถูกต้องและพร้อมจะเหยีบย่ำ วีระชนที่เสียชีวิตเพื่ออุดมการณ์เพื่อประเทศแบบนี้

คุณก็ไม่ต่างจากควายแดงและนักการเมือง กระ  หรี่ ที่พร้อมขายตัวให้ความชั่วตลอดเวลาเหรอก

#54 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:39

ปลูกจิตสำนึกของนักการเมืองให้มันพัฒนา รู้จักถูกผิดชอบชั่วดี คิดว่าแคนี้ประเทศไทยก้อจะเจริญขึ้นเยอะแล้วครับ ไอ้นักกการเมืองทีว่าตลอดชีวิตนี้ ขอเป็นฝ่ายรัฐบาลลูกเดียว ยุบพรรคไปซะเถอะ..... อยู่ไปก้อไม่ได้มีประโยชน์เท่าไรนัก

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#55 pbb

pbb

น้องเก่า

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:43

ผมสรุปคร่าวๆให้เข้าใจง่ายๆนะครับ คุณจาฤก

การปฏิรูปที่คาดหวังไว้คือการทำให้ระบบที่ป้องกันการทุจริต
ทั้งในกระบวนการสรรหา
กระบวนการบริหาร
กระบวนการตรวจสอบ
กระบวนการตัดสิน

เพื่อให้ระบอบประชาธิปไตยในไทยมีประสิทธิภาพมากขึ้น
โดยทั้งนี้มุ่งเน้นป้องกันการทุจริตจากนักการเมืองทุกฝ่าย ไม่ใช่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง

เนื่องจากปัจจุบันมันมีช่องโหว่ของกฏหมาย กระบวนการเยอะมากๆ

ยกตัวอย่างนะครับ อยากให้จาฤกมองว่านี่คือสิ่งที่ฝ่ายตรงข้ามกับฝั่งที่คุณเห็นด้วยทำ
กระบวนการคัดเลือกตอนเลือกตั้ง
ซื้อเสียง , ล้อบบี้กับ กกต หน่วยเปลี่ยนคะแนน

กระบวนการบริหาร ก็คือทุจริตเชิงนโยบายที่บอกว่ามีกันทั้งสองฝ่าย
การปฏิรูปจะทำให้ทั้งสองฝ่ายทุจริตกันยากขึ้น ไม่ดีรึ?

กระบวนการตรวจสอบ สว หรือองค์กรอิสระเป็นเครือข่ายเดียวกับนักการเมือง คุณว่าจะดีรึ

กระบวนการตัดสิน ที่ว่าตัดสินเอนเอียง อยากปฏิรูปไหมล่ะ

สรุปสั้นๆอีกที การปฏิรูปนี้จะมีแต่ผลร้ายกับนักการเมืองขี้ฉ้อครับ

#56 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:03

กฏอัยการศึกเป็นบันไดลงให้ใครหลายคน

ถ้าคิดได้ก็ดีไปถ้ายังคิดไม่ได้ก็ตัวใครก็ตัวใคร

เอาบันไดมาพาดถึงที่ไม่ลงก็แล้วแต่เวรแต่กรรม   ;)

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#57 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:03

ผมสรุปคร่าวๆให้เข้าใจง่ายๆนะครับ คุณจาฤก

การปฏิรูปที่คาดหวังไว้คือการทำให้ระบบที่ป้องกันการทุจริต

เพื่อให้ระบอบประชาธิปไตยในไทยมีประสิทธิภาพมากขึ้น
โดยทั้งนี้มุ่งเน้นป้องกันการทุจริตจากนักการเมืองทุกฝ่าย ไม่ใช่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง

เนื่องจากปัจจุบันมันมีช่องโหว่ของกฏหมาย กระบวนการเยอะมากๆ

ยกตัวอย่างนะครับ อยากให้จาฤกมองว่านี่คือสิ่งที่ฝ่ายตรงข้ามกับฝั่งที่คุณเห็นด้วยทำ
ซื้อเสียง , ล้อบบี้กับ กกต หน่วยเปลี่ยนคะแนน

กระบวนการบริหาร ก็คือทุจริตเชิงนโยบายที่บอกว่ามีกันทั้งสองฝ่าย
การปฏิรูปจะทำให้ทั้งสองฝ่ายทุจริตกันยากขึ้น ไม่ดีรึ?

กระบวนการตรวจสอบ สว หรือองค์กรอิสระเป็นเครือข่ายเดียวกับนักการเมือง คุณว่าจะดีรึ

กระบวนการตัดสิน ที่ว่าตัดสินเอนเอียง อยากปฏิรูปไหมล่ะ

สรุปสั้นๆอีกที การปฏิรูปนี้จะมีแต่ผลร้ายกับนักการเมืองขี้ฉ้อครับ

คืออย่างนี้ครับ  ไม่มีใครปฎิเสธหรือไม่เห็นด้วยหรอกครับ  ถ้าจะทำให้  สิ่งที่คุณกล่าวมามันดีขึ้น โปร่งใสขึ้น

แต่ปัญหามันคือ  มันต้องชัดเจน  ให้ผู้คนได้เห็นได้ว่า  ไม่ได้มีอะไรแอบแฝง  โดยใช้คำว่าปฎิรูป  มาอำพราง

จุดประสงค์อื่น

แล้วผมขอถามนิดหนึ่ง  การที่จะทำแบบนั้น  มันต้องแก้กฎหมายที่มีอยู่มั้ย  ถ้าจะต้องแก้กฎหมาย

จะใช้กระบวนการอะไร    มันควรจะอยู่ภายใต้กฎหมายที่บังคับใช้อยู่หรือเปล่า

เราเลือกตั้งมาเป็นสิบๆครั้งแล้วครับ  ภายใต้  รธน  หลายฉบับ

และการเลือกตั้งทุกครั้ง  ก็มีปัญหาแบบที่คุณว่าทุกครั้ง  ทุกพรรคการเมือง

แต่เราก็ทนเลือกตั้งกันมาได้   แล้วทำไม  ถ้าเราจะเลือกตั้งอีกสักครั้งเป็นครั้งสุดท้าย

ในวิธีการแบบเดิม  ขณะที่เราก็ปฎิรูปไปพร้อมๆกัน  เมื่อปฎิรูปเสร็จแล้ว

เราก็ยุบสภา  แล้วเลือกตั้งใหม่ภายใต้กฎเกณฑ์ใหม่  ที่เราคิดว่าดีแล้ว  ปฎิรูปแล้ว

ทำไมถึงยอมไม่ได้

เลือกตั้ง =ทางออก .......นายกฯเถื่อน  คือทางตัน

#58 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:09

คืออย่างนี้ครับ ไม่มีใครปฎิเสธหรือไม่เห็นด้วยหรอกครับ ถ้าจะทำให้ สิ่งที่คุณกล่าวมามันดีขึ้น โปร่งใสขึ้น
แต่ปัญหามันคือ มันต้องชัดเจน ให้ผู้คนได้เห็นได้ว่า ไม่ได้มีอะไรแอบแฝง โดยใช้คำว่าปฎิรูป มาอำพราง
จุดประสงค์อื่น
แล้วผมขอถามนิดหนึ่ง การที่จะทำแบบนั้น มันต้องแก้กฎหมายที่มีอยู่มั้ย ถ้าจะต้องแก้กฎหมาย
จะใช้กระบวนการอะไร มันควรจะอยู่ภายใต้กฎหมายที่บังคับใช้อยู่หรือเปล่า

เราเลือกตั้งมาเป็นสิบๆครั้งแล้วครับ ภายใต้ รธน หลายฉบับ
และการเลือกตั้งทุกครั้ง ก็มีปัญหาแบบที่คุณว่าทุกครั้ง ทุกพรรคการเมือง
แต่เราก็ทนเลือกตั้งกันมาได้ แล้วทำไม ถ้าเราจะเลือกตั้งอีกสักครั้งเป็นครั้งสุดท้าย
ในวิธีการแบบเดิม ขณะที่เราก็ปฎิรูปไปพร้อมๆกัน เมื่อปฎิรูปเสร็จแล้ว
เราก็ยุบสภา แล้วเลือกตั้งใหม่ภายใต้กฎเกณฑ์ใหม่ ที่เราคิดว่าดีแล้ว ปฎิรูปแล้ว
ทำไมถึงยอมไม่ได้
เหตุผลคือ บทเรียนจากรัฐบาลที่แล้วครับ

#59 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:10

:D ปากก็อ้างประชาธิปไตย... แต่พอ ปชป เป็นรัฐบาลกลับออกมาเผาบ้านเผาเมือง

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#60 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:12

เหตุผลคือ   การเลือกตั้งกับการปฎิรูปมันไม่ควรจะนำมาเกี่ยวข้องกัน

ปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง  เห็นพูดกันเป็นแผ่นเสียงตกร่อง  แต่ตลอดระยะเวลาร่วม  6 เดือน

เราก็ยังไม่เห็นอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน  ว่าจะปฎิรูปอะไรบ้าง  ทำอย่างไร  ต้องใช้เวลาเท่าไหร่

ต้องแก้กฎหมายอะไรบ้าง   เพื่อให้ผลของการปฎิรูปสมบูรณ์  

ซึ่งแน่นอน  มันต้องใช้เวลาไม่น้อย  น่าจะเป็นปี  การที่มาบอกว่าจะปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง  ผมจึงคิดว่า

มันเลื่อนลอย  มีคำถามว่า  คนที่สนับสนุนแนวทางนี้   ถึงตอนนี้ที่ท่านออกมาสนับสนุน

การปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง  จนพูดกันติดปาก   ท่านทราบหรือยังครับว่า  จะปฎิรูปปอะไรบ้าง  อย่างไร  ใช้เวลาเท่าไหร่

ส่วนการเลือกตั้ง  อย่างไรเราจะต้องเดินไปในแนวทางนี้   อย่าลืมว่าเราปกครองระบอบ  ปชต.

ถ้าเราปฎิเสธการเลือกตั้ง  แล้วเราจะเรียกว่าปกครองโดยระบอบ  ปชต  ได้อย่างไร  ปชต  เว้นวรรคไม่ได้หรอกครับ

ถ้าจะเว้นวรรคก็ต้องฉีก  รธน.  เมื่อยังมี  รธน.  อยู่     แต่เราไม่ปฎิบัติตาม  รธน.แล้วประเทศมันจะเดินหน้า

ไปได้อย่างล่ะครับ  มันก็มีแต่ความขัดแย้ง  อย่างที่เห็น

สรุป  คคห  ผม.   ผมต้องการให้แยกออกจากกัน  ระหว่างการปฎิรูปกับการเลือกตั้ง

ทำคู่ขนานกันไป   เมื่อปฎิรูปแล้วเสร็จ  ทุกฝ่ายยอมรับ  ค่อยมายุบสภาเลือกตั้ง

อีกรอบ  น่าจะยุติธรรมสำหรับทุกฝ่าย

คำถาม...ถ้าเลือกตั้งแล้ว ได้ สส. ผู้ทรงเกียจ แล้ว บังเอิ๊น...บังเอิญ ได้ พะนะทั่น สส. ผู้ทรงเกียจ แบบเดิมมาเป็นรัฐบาน ไม่มีการแก้ไขปัญหาปากท้อง ไม่มีการถกเรื่องปฎิรูป มัวแต่ยุ่งเรื่องการมุ้งของครอบครัว วุ่นวายอยู่กับการนิรโทษกรรม ท่านจะทำอย่างไร มั่นใจได้อย่างไรว่า สภาผู้แทนราษฎรจะผ่านวาระการปฎิรูป ในเมื่อการปฎิรูปที่ กปปส. ว่ามา คือการจำกัดอำนาจของนักการเมือง เปรียบให้เห็นภาพง่ายๆ คนๆหนึ่งทำงานได้เงินเดือน เดือนละ 20000 บาท มีอำนาจในการซื้อของเข้าบริษัททุกอย่าง อยู่มาวันหนึ่ง เจ้าของกิจการได้แจ้งว่า จะลดเงินเดือนลงเหลือ 15000 การซื้อของอนุมัติวงเงิน 5000 บาท เกินกว่านั้นต้องได้รับการอนุมัติจากตัวเจ้าของกิจการก่อน เป็นคุณ คุณจะยอมไหมครับ

ยังไงซะผมคิดว่าจำกัดบทบาทของบรรดานักการเมืองก่อน ค่อยเลือกตั้งใหม่ มันไม่ได้เสียหายอะไรนะ ถ้ายังดันทุรังเลือกตั้งก่อนโดยไม่มีการแก้ไขหรือจำกัดขอบเขตก่อน ผมว่าค่าเท่าเดิม

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#61 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:12

เลือกตั้งชนะหลายรอบแล้ว ฐานเสียงยังจนเหมือนเดิม
ใช้เบ็ดตกปลายังไม่เป็นเลย ฮ่าาาาา

พวกเลือกตั้งแพ้ ทำโรงงานปลากระป๋องส่งออกไปเรียบร้อยละ

Edited by gears, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:13.

#62 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

เลือกตั้งแล้วจะปฏิรูปได้อย่างไร  เลือกตั้งมากันกี่ครั้ง มันเคยปฏิรูปอะไรให้ดีขึ้นบ้าง พอมีอำนาจ ก็หาผลประโยชน์ให้พวกพ้องตัวเองเสมอ พรรคไหนก็พรรคนั้น เหมือนกันไปหมด

เลือกตั้งก่อนแล้วค่อยปฏิรูป มันก็อีหรอบเดิม ซ้ำซาก ลองมากี่ครั้ง ทำมากี่ที ก็ไม่ดีขึ้น ยังจะเอาแบบเดิมอีก

ทนครั้งนี้ แล้ว ครั้งหน้าก็บอกว่า ก็ทนมาตลอด งั้นก็ทนต่อไป แล้วก็ทนซ้ำซาก พอมีคนจะเปลี่ยนก็บอกว่า เฮ้ย เอาเหมือนเดิมแหละ ที่ผ่านมาก็ทำมาตลอด มาคิดอะไรเปลี่ยนตอนนี้ 

-เวลาทำงาน ทำงานชุ่ยๆ แล้วก็ชุ่ยต่อไป บอกว่า ชุ่ยมานานแล้ว จะเปลี่ยนทำไม ก็จะชุ่ยต่อไปเดี๋ยวจะค่อยเปลี่ยนเอง แต่สุดท้ายก็ยังชุ่ยต่อไป

-เวลาเรียนหนังสือ มีงานโครงการ บอกว่า เอาวะ คราวก่อน ปล่อยเวลานาน ไม่รีบทำ ปีนี้ ได้โครงการมาปั๊บจะทำแต่ต้นปีเลย สุดท้าย ก็ปล่อยเวลาเหมือนเดิม แล้วมาปั่นลืมตายตอนใกล้จบเทอม  พอขึ้นเทอมใหม่ ก็พูดเหมือนเดิม 

Try and Error 

พอลองดูแล้ว แบบนี้มันไม่ดี มันก็ต้องเปลี่ยนใหม่

ไม่ใช่ รู้ว่า มัน Error ตรงไหน ก็ยังทำเหมือนเดิม ชาติหน้าก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลง 

ปฏิรูปก่อนค่อยเลือกตั้้ง

ทุกอย่างมีครั้งแรกเสมอ

Edited by DarkSwan, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:13.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#63 tembusa

tembusa

น้องใหม่

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:26

ปี49 ก็ปฎิรูปไปแล้ว จะปฎิรูปอะไรอีก ดีแต่โม้น้ำลายสนุกปากไปวันๆ ปฎิรูปเพื่อให้ ปชป ชนะเลือกตั้งสิไม่ว่า 

จะดิ้นอะไรนักหนากับคำว่าปฏิรูปครับ  มองให้เป็นเรื่องธรรมดาๆ เหมือนที่ท่านมองเด็กๆที่ฉลาดน้อยลงทุกวัน   สินค้าที่แพงขึ้นทุกวันอย่างไม่มีเหตุอันควร หรือ..... ฯลฯ  ล่ะครับ

#64 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:34

ผมสนับสนุนการเลือกตั้ง 3ส.ค. แล้วค่อยปฏิรูปครับ

ให้นักการเมืองนี่แหละปฏิรูป

แต่

เพิ่มเงื่อนไขว่า คนที่ลงสมัครเพื่อปฏิรูป คนในตระกูลนั้น ทั้งหมด ไม่ว่าจะน้องเมีย พี่เขย แม่สะใภ้ ลูก หลาน เหลน โหลน

หมดสิทธิ์ลงสมัครเลือกตั้งอีกตลอดไป

กล้าไหมล่ะ

แล้วคอยดูนักการเมืองที่พวกคุณเทิดทูลว่าเป็นพระเจ้า มันจะกล้าลงสมัครซักกี่คน

ปล.ผมเห็นคนโหนรัฐธรรมนูญพิษ 2550 ที่ผ่านประชามติ อีกแล้ว

ขี้เกียจด่าแล้ว ด่าไปก็ไม่เข้าหัว

ปล.2 ญาติผมซึ่งเป็นแกนนำแดงแถว1 หายไปจากเวทีแล้วนะครับ

คาดว่าคงหนีไปแล้ว ปกติจะเห็นหัวแสล๋นทุกงาน งานนี้หาย

เสื้อแดงระวังตัวหน่อยก็ดี 

:lol:  :lol:  :lol:

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#65 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:37

ปี49 ก็ปฎิรูปไปแล้ว จะปฎิรูปอะไรอีก ดีแต่โม้น้ำลายสนุกปากไปวันๆ ปฎิรูปเพื่อให้ ปชป ชนะเลือกตั้งสิไม่ว่า

ถ้าเลือกตั้งแล้ว ปชป ชนะเลือกตั้งมันผิดตรงไหน แค่นี้ก็ไม่ยอมรับการเลือกตั้งตั้งแต่แรกแล้ว อย่างนี้ก็เข้าทางต้องปฏิรูปก่อนละสิ

#66 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:42

คำถาม...ถ้าเลือกตั้งแล้ว ได้ สส. ผู้ทรงเกียจ แล้ว บังเอิ๊น...บังเอิญ ได้ พะนะทั่น สส. ผู้ทรงเกียจ แบบเดิมมาเป็นรัฐบาน ไม่มีการแก้ไขปัญหาปากท้อง ไม่มีการถกเรื่องปฎิรูป มัวแต่ยุ่งเรื่องการมุ้งของครอบครัว วุ่นวายอยู่กับการนิรโทษกรรม ท่านจะทำอย่างไร มั่นใจได้อย่างไรว่า สภาผู้แทนราษฎรจะผ่านวาระการปฎิรูป ในเมื่อการปฎิรูปที่ กปปส. ว่ามา คือการจำกัดอำนาจของนักการเมือง เปรียบให้เห็นภาพง่ายๆ คนๆหนึ่งทำงานได้เงินเดือน เดือนละ 20000 บาท มีอำนาจในการซื้อของเข้าบริษัททุกอย่าง อยู่มาวันหนึ่ง เจ้าของกิจการได้แจ้งว่า จะลดเงินเดือนลงเหลือ 15000 การซื้อของอนุมัติวงเงิน 5000 บาท เกินกว่านั้นต้องได้รับการอนุมัติจากตัวเจ้าของกิจการก่อน เป็นคุณ คุณจะยอมไหมครับ

ยังไงซะผมคิดว่าจำกัดบทบาทของบรรดานักการเมืองก่อน ค่อยเลือกตั้งใหม่ มันไม่ได้เสียหายอะไรนะ ถ้ายังดันทุรังเลือกตั้งก่อนโดยไม่มีการแก้ไขหรือจำกัดขอบเขตก่อน ผมว่าค่าเท่าเดิม

ยอมรับมั้ยล่ะว่ากระแสการปฎิรูปมันแรง  และอีกอย่างหนึ่งผมไม่ได้หมายถึง  

ให้  สส. เหล่านั้น  มาปฎิรูป  แต่ที่ต้องเลือกตั้งเพราะต้องให้กระบวนการปกครองมันไม่สะดุด

แต่หมายถึงทุกภาคส่วน   มีฝ่ายใหนบ้างล่ะ  อยากปฎิรูป  ปฎิรูปอะไร

ก็เข้ามาร่วม  ไม่ได้ให้นักการเมืองปฎิรูป  และไม่ต้องห่วงว่า  สภาผู้แทนจะไม่ผ่านวาระ

จะกล้าฝืนกระแสเหรอ

".. ในเมื่อการปฎิรูปที่ กปปส. ว่ามา คือการจำกัดอำนาจของนักการเมือง.."

อันนี้ไม่เห็นด้วย   เพราะปัญหามันได้เกิดที่นักการเมืองฝ่ายเดียว ข้าราชการก็มีปัญหา

เราเล่นวาทะกันมากเกินไปจน  นักการเมือง  กลายเป็นปีศาจไป  แต่ลืมนึกไปว่า

ความเลวร้ายมันไม่ได้มีแต่นักการเมือง   มันมีอยู่ในทุกองค๋กร  เพราะฉะนั้น  ก็ไม่ควรที่จะ

ไปจำกัดอำนาจใครหรือเพิ่มอำนาจใคร   

#67 Ender

Ender

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:59

ประชาชน ควรทำอย่างไร ถ้า เผาไทย หลัง ฟอกขาวด้วยการ ลากตั้งแล้ว ไม่ทำการ ปฎิรูป ครับ 

เอาแต่ ตั้งคณะกรรมการ ไปเรื่อยๆ   

ประชาชน จะแน่ใจได้อย่างไรว่า พวกเผาไทยจะไม่ถือโอกาศ ลักหลับ แก้ รธณ นิรโทษ แม้วครับ ครั้งที่แล้วก็บอกไม่ แต่ ไปๆมาๆ ก็ สุดซอย

ประชาชน จะแน่ใจได้อย่างไรว่า พวกเผาไทยจะไม่ถือโอกาศ เด็ดปีก องค์กรอิสระที่ ขัดขวาง พ่อแม้วครับ 

เรามี รัฐบาล เหมือนไม่มี มา 6 เดือนแล้ว  ขอเวลาอีก 6 เดือน ปฏิรูปก่อน แล้วเมื่อ ทุกฝ่ายพอใจในกติกา แล้วก็ไปเลือกตั้งกัน

แค่นี้ จะลงแดงตายหรือครับ  

#68 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 14:05

ประชาชน ควรทำอย่างไร ถ้า เผาไทย หลัง ฟอกขาวด้วยการ ลากตั้งแล้ว ไม่ทำการ ปฎิรูป ครับ 

เอาแต่ ตั้งคณะกรรมการ ไปเรื่อยๆ   

ประชาชน จะแน่ใจได้อย่างไรว่า พวกเผาไทยจะไม่ถือโอกาศ ลักหลับ แก้ รธณ นิรโทษ แม้วครับ ครั้งที่แล้วก็บอกไม่ แต่ ไปๆมาๆ ก็ สุดซอย

ประชาชน จะแน่ใจได้อย่างไรว่า พวกเผาไทยจะไม่ถือโอกาศ เด็ดปีก องค์กรอิสระที่ ขัดขวาง พ่อแม้วครับ 

เรามี รัฐบาล เหมือนไม่มี มา 6 เดือนแล้ว  ขอเวลาอีก 6 เดือน ปฏิรูปก่อน แล้วเมื่อ ทุกฝ่ายพอใจในกติกา แล้วก็ไปเลือกตั้งกัน

กลัวอะไรล่ะครับ   มีมวลมหาประชาชนเป็นล้าน  ไม่ใช่เหรอครับ

ต่อต้าน  พรบ  นิรโทษ  ยังทำสำเร็จได้เลย

#69 Ender

Ender

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 14:09

กลัวอะไรล่ะครับ   มีมวลมหาประชาชนเป็นล้าน  ไม่ใช่เหรอครับ

ต่อต้าน  พรบ  นิรโทษ  ยังทำสำเร็จได้เลย

แสดงว่า ขอเสนอของท่าน หรือ เหตุผลของท่าน ท่านก็ไม่มีหลักประกันอะไร งั้นที่ มวลมหาประชาชนเป็นล้าน ก็ทำถูกแล้วนิครับ 

จะมีใครโง่เชื่อลมปากท่าน เลิกม็อบ ไปเลือกตั้ง แล้วก็แพ้เพราะ ระบบ กติกา เฮงซวย แล้ว กลับมา ต่อต้านใหม่ เหรอครับ 

ไม่โง่จริง คิดไม่ได้ นะครับ

#70 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 14:10

จริงๆผมมีความคิดเห็นจะแลกเปลี่ยนเพิ่มเติมอีกสักนิด เชิญทุกท่านแสดงความเห็นได้ ทั้งท่านจาฤก และ คนเสื้อแดงท่านอื่นๆ

ว่าเห็นต่างจากผมหรือไม่ ผมได้ฟังนายตู่ ประธาน นปช. ให้ทำประชามติ จะปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง หรือ จะปฎิรูปหลังเลือกตั้ง

ในความเห็นผม ไหนๆ ฯพณฯท่านประธาน นปช. มีแนวคิดเช่นนี้แล้ว ทำไมไม่ปฎิรูปก่อนเลือกตั้งกันไปเลย

จะได้ไม่สิ้นเปลืองงบประมาณซ้ำซ้อน สองเด้ง เด้งแรก ค่าใช้จ่ายในการทำประชามติ

เด้งสอง ค่าใช้จ่ายในการเลือกตั้งรอบแรก เบ็ดเสร็จสองรอบนี้ไม่ต่ำกว่าหมื่นล้านนะครับ

แต่ถ้าปฎิรูปก่อน ปฎิรูปเสร็จ เลือกตั้งกัน เสียค่าใช้จ่ายรอบเดียว ม้วนเดียวจบ ไม่ซ้ำซ้อนซ้ำซาก

เพราะทั้งนปช. และ กปปส. ถือว่ามีแนวคิดคล้ายกันแล้วทีนี้ในเรื่องการปฎิรูป
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#71 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:39

สำหรับผมให้เลือกตั้งก่อนปฏิรูปก็ได้ แต่ขอให้มีปฏิรูปด้วยก็แล้วกัน

แต่มีเงื่อนไขอีกอัน ขอให้ซาตานทักษิณหยุดยุ่งเกี่ยวกับการเมืองของประเทศไทยอย่างเด็ดขาด ห้ามตั้งนอมินี่ด้วย
แต่จะมีหลักประกันอะไรใด้บ้างว่าทักษิณไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองจริงๆ ต่อให้อยู่ต่างประเทศก็ยังทำอะไรได้หลายอย่าง อยู่ในคุกเมืองไทยยิ่งน่ากลัวอีก สั่งการในคุกแบบพวกค้ายาก็ทำได้ง่ายมาก จริงๆคนๆนี้น่าจะอีกโลกมากกว่า

#72 nokisara

nokisara

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:01

ความเห็นส่วนตัว...คิดว่าน่ามาจากกระบวนการนำกฎหมายมาใช้

การปฎิรูป...น่าจะอยู่ที่กระบวนการบังคับใช้กฎหมาย

ขั้นตอนให้กระชับ เร็ว การฟ้องร้อง เปิดให้กว้างขึ้นสามารถทำได้

และบทลงโทษแรงๆ  

แต่ถ้าเป็นแบบนี้ ให้ตาย...นักการเมืองก็ไม่ต้องการแก้

Edited by nokisara, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:05.

#73 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:12

จริงๆผมมีความคิดเห็นจะแลกเปลี่ยนเพิ่มเติมอีกสักนิด เชิญทุกท่านแสดงความเห็นได้ ทั้งท่านจาฤก และ คนเสื้อแดงท่านอื่นๆ

ว่าเห็นต่างจากผมหรือไม่ ผมได้ฟังนายตู่ ประธาน นปช. ให้ทำประชามติ จะปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง หรือ จะปฎิรูปหลังเลือกตั้ง

ในความเห็นผม ไหนๆ ฯพณฯท่านประธาน นปช. มีแนวคิดเช่นนี้แล้ว ทำไมไม่ปฎิรูปก่อนเลือกตั้งกันไปเลย

จะได้ไม่สิ้นเปลืองงบประมาณซ้ำซ้อน สองเด้ง เด้งแรก ค่าใช้จ่ายในการทำประชามติ

เด้งสอง ค่าใช้จ่ายในการเลือกตั้งรอบแรก เบ็ดเสร็จสองรอบนี้ไม่ต่ำกว่าหมื่นล้านนะครับ

แต่ถ้าปฎิรูปก่อน ปฎิรูปเสร็จ เลือกตั้งกัน เสียค่าใช้จ่ายรอบเดียว ม้วนเดียวจบ ไม่ซ้ำซ้อนซ้ำซาก

เพราะทั้งนปช. และ กปปส. ถือว่ามีแนวคิดคล้ายกันแล้วทีนี้ในเรื่องการปฎิรูป

ท่านโจโฉเคยเล่นเป่ายิ๊งฉุบกับหลานๆ มั้ยครับ ผมเล่นกับลูกชาย ออกอะไรไปก็แพ้ ถ้าลูกชายพูดว่าอิ๊บ

ข้อดีของการปฏิรูปก่อนเลือกตั้งก็เหมือนกันครับ ถึงจะมีสิบข้อยี่สิบข้อ แค่พณฯท่านตู่บอกว่าล้มล้างรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง ก็จบเห่แล้วครับท่าน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน