Jump to content

- - - - -

ถ้าธุรกรรมอันนึงมันเลทได้ถึง15ปี ก็เลิกทำธนาคารไปกวาดถนนเถอะครับไทยพาณิชย์

• Please log in to reply
6 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:47

ถ้าธุรกรรมอันนึงมันเลทได้ถึง15ปี ก็เลิกทำธนาคารไปกวาดถนนเถอะครับไทยพาณิชย์

ขอบ่น+ประจาน ธ.ไทยพาณิชย์หน่อย ในความชุ่ย เฮง.ซวย และอาจจะขี้โกงของธนาคารแห่งนี้

ก่อนอื่นเกริ่นก่อนว่าสมัยก่อนบ้านผมค่อนข้างสนิทกับทางแบงค์มาก เพราะสมัยคุณตา ที่บ้านจะรวยมาก รู้จัก ผระดับ ผจก หลายคน จนมาตอนหลังเริ่มห่างๆไปเพราะมารุ่นแม่ผม เราไม่ได้รวยแบบมะก่อนแล้ว แต่ก็ยังได้รับการดูแลดีกว่าทั่วๆไปอยู่

จนมาเมื่อปี 1998 แม่ผมเสียชีวิต เลยให้คุณยายเป็นผู้จัดการมรดกให้ผมกับน้อง ความเฮงซวยของธนาคารก็เริ่มขึ้น

คือตอนนั้นทางบ้านผมได้เอาที่ดินแปลงหนึ่งไปเข้าไว้ แล้วเอาเงินออกมาทำก่อสร้าง แล้วเจ๊ง พ่อกับแม่ก็ตกลงกันว่าให้แบงค์ยึดไป ก็แจ้งแบงค์ไปตามนั้น

อ้อ ลืมไป เงินน่ะมี แต่แม่แบ่งไว้เป็น2บัญชี บัญขีนึง ถ้าแม่ตาย ให้น้อง อีกอันให้ผม แม่เลยไม่อยากเอาออกมาใช้

ปรากฏว่าตอนแม่ตาย น้องผมยังไม่บรรลุนิติภาวะ ยายเลยเป็นผู้จัดการมรดกให้ไปก่อน ปรากฏว่าแบงค์แอบไปหายายผมแล้วบอกว่า ต้องจ่ยนะไม่จ่ายไม่ได้ (ทั้งๆที่เอาที่ไปขายก็ได้เงินเหมือนกัน) ยายผมก็ดันเซ็นไปให้อีก-*-  ก็โอเค เขาทำได้ไม่ว่าไร

แต่ที่เซ็งมากคือ มีบิล"ค้างชำระ"ของแม่ผมมาหลายรอบแระ ที่เซ็งสุดๆคือส่งมา2-3ครั้งแระ ก็จ่ายๆไปนะ แต่ที่สุดๆคือ ใบที่แล้วนี่หลายปีมาแระ แต่หากนับ บิลใบนั้นมาเลทไป10ปีได้!!!!!!! เรียกเก็บค่าบัตรเครดิตย้อนหลังของแม่่

แต่มาวันก่อน น้าเอา จม มาให้ ก็งง ว่าอะไร

ทวงหนี้อีกแล้วครับ รอบนี้20000 จาก สำนักงานทนายห่าเหวไรไม่รู้ พร้อมเบอร์ +ระบุชื่อว่าให้ติดต่อใคร

พอโทรไป  ก็พูดจาดี ผมก็ถามว่าค่าอะไร เขาบอกเป็นของแม่ผม ยดรวม20000แ่เขามีโครงการที่จะลดให้ เหลือ13000

ผมก็ซักเลยว่าคุณรู้ไหม ว่าแม่ผมตายกันไปกี่ปีแล้ว แล้วคุณเพิ่งมาเก็บหนี้ตอนนี้ล่ะ หรือไม่งั้นทำไมไม่รออีกหน่อยให้งอกเป็นแสนๆแล้วค่อยมาตามเก็น

"ฝ่ายบัญชีธนาคารคุณนี่ทำงานดีจังนะครับ เลทได้ตั้ง15ปี"

เขาก็แจ้งว่าเขาเป็นแค่สำนักทนายที่รับเรื่องมาอีกที ถ้ายังไงให้ติดต่อไป สนงใญ่

ผมก็ตอบไปว่าเด๋วขอคุยกับพ่อก่อน แต่ขอยังไม่จ่ายนะ เพราะเลทมาก

พอมาคุยกับพ่อ พ่อบอกให้มันฟ้องไป ไปพิสูจน์กันในศาล

คือไม่ใช่ไม่มีจ่ายนะ แต่เลท15ปีนี่ไม่ไหวนะ

เจอแบบนี้แล้วรมเสียอะ รู้สึกเหมือนเจอแก๊งต้มตุ๋นเลย  เหมือนแบงค์ทวงแบบเผื่อฟลุคไรเงี้ย

เอาง่ายๆ

ถ้าคุณทำบัญชีผิดพลาด ทำเงินหายไป15ปีแล้วเพิ่งนึกออกเนี่ย คุณคิดว่า คุณควรได้เงินคืนไหม

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:50

*
POPULAR

การทวงหนี้บัตรเครดิตจะมีอายุความฟ้องร้องครับ

บัตรเครดิตห้ามเกิน 2 ปี ครับ

บ.ทนายคงไป "ซื้อหนี้เน่า" มาจากไทยพาณิชย์แล้วมาทวงหนี้ลูกหลาน โดยกะลักไก่ครับ คิดว่าลูกหลานไม่รู้ข้อกม.ก็จะยอมจ่ายไป

คือถ้าคุณจ่ายแม้แต่ 500 อายุความฟ้องร้องจะเริ่มต้นใหม่ทันทีนะครับ

อย่าจ่ายเลยแม้สักบาทครับ

ที่บ.ทนายมันตามทวงต่อได้เพราะคุณทะยอยจ่ายไปทุกครั้งที่มันทวง อายุความฟ้องร้องก็เริ่มนับใหม่ครับ

ตอนนี้ต้องไปดูเอกสารว่าตกลงหนี้บัตรทั้งหมดมีกี่ใบเนี่ย ที่ทวงเนี่ย

ถ้าใบเดียวแล้วทำไมจ่ายไปเรื่อยๆไม่หมดเสียที

มาเพิ่มข้อมูล

ร้องเรียนไปที่แบงก์ชาติเลยครับ ศูนย์คุ้มครองผู้บริโภคทางการเงิน

แล้วแบงก์ชาติจะมีจดหมายถึงแบงก์ เรียกพบภายใน 15 วัน

1213 "ศูนย์คุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงิน ธนาคารแห่งประเทศไทย"

ผู้จัดการบริการ   สุมิตร (0-2283-6764)    นารีรัตน์ (0-2283-6154)  

สิทธิในการร้องเรียนเมื่อประสบปัญหา

เมื่อประสบกับปัญหาในการใช้บริการทางการเงินสามารถร้องเรียนได้ที่

• สถาบันการเงินผู้ให้บริการ ในกรณีที่มีปัญหาเกี่ยวกับการใช้ผลิตภัณฑ์ทางการเงิน เช่น การเบิกเงินจาก
    ตู้เอทีเอ็มแล้วไม่ได้รับเงิน เงินฝากในบัญชีสูญหาย มีผู้อื่นนำบัตรเครดิตไปซื้อสินค้าและบริการ
    ทั้งนี้

สถาบันการเงินต้องแจ้งความคืบหน้าในการดำเนินการในเวลาที่เหมาะสม รวมทั้งแจ้งขั้นตอนที่จะดำเนินการ
    ต่อไปหากต้องใช้เวลาในการดำเนินการ
  • ศูนย์คุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงิน ธนาคารแห่งประเทศไทย ในกรณีที่ท่านไม่ได้รับความเป็นธรรม หรือถูกเอารัดเอาเปรียบ หรือไม่ได้รับการชี้แจงจากสถาบันการเงิน รวมทั้งกรณีที่ท่านต้องการสอบถาม หรือขอข้อมูลผลิตภัณฑ์ที่แบงก์ชาติดูแล เช่น ธนบัตร พันธบัตร ตราสารหนี้ และการควบคุมการแลกเปลี่ยน
    เงินตราต่างประเทศ เป็นต้น

ช่องทางการรับเรื่องร้องเรียน หรือสอบถามข้อมูลทางการเงิน

ธนาคารแห่งประเทศไทย จัดช่องทางให้คำปรึกษาและรับเรื่องร้องเรียนจากประชาชน ดังนี้

• โทร. 1213 (บริการตอบรับอัตโนมัติ 24 ชั่วโมง)
  •  เว็บไซต์ ศูนย์คุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงิน :  www.bot.or.th/fcc
  • อีเมล ถึง ศูนย์คุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงิน (ศคง.) : fcc@bot.or.th
  • โทรสาร (FAX) หมายเลข 0-2283-6151 หรือ
  • ติดต่อขอพบเจ้าหน้าที่เพื่อรับคำปรึกษา ได้ที่  

ศูนย์คุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงิน 
อาคาร

3 ชั้น 5 
ธนาคารแห่งประเทศไทย สำนักงานใหญ่

ถนนสามเสน แขวงบางขุนพรหม
เขตพระนคร กรุงเทพฯ
 10200

ส่วนคุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงิน
ธนาคารแห่งประเทศไทย 
สำนักงานภาคเหนือ
68/3 ถนนโชตนา ตำบลช้างเผือก
อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่
50300

ส่วนคุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงิน
สำนักงานภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
393 ถนนศรีจันทร์ ตำบลในเมือง
อำเภอเมือง จังหวัดขอนแก่น
40000

สำนักงานภาคใต้
472 ถนนเพชรเกษม อำเภอหาดใหญ่ 
จังหวัดสงขลา
90110

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:55.

gladiator 1.jpg

#3 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:52

คนเสียแล้ว จะเรียกเก็บจากใครอะครับ ผมว่าไม่ต้องจ่าย แปลกดี

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:57

คนเสียแล้ว จะเรียกเก็บจากใครอะครับ ผมว่าไม่ต้องจ่าย แปลกดี

ทายาทผู้สืบสันดานมีหน้าที่ใช้หนี้เท่าสัดส่วนมรดกที่ตนได้รับครับ

เช่น คุณแม่เป็นหนี้แบงก์แล้วตายไป เจ้าหนี้จะมาตามทวงที่คู่สมรสกับลูกหลาน

คู่สมรสต้องเอา "สินสมรสส่วนของตนใช้หนี้"  ครึ่งหนึ่ง

ลูกหลานต้องเอา "มรดกที่ได้รับไปใช้หนี้" ถ้ามรดกมีน้อยกว่ายอดหนี้ ก็จ่ายเท่าส่วนของมรดก แล้วหนี้ก็จบกัน

ถ้ามรดกมีมากกว่าหนี้ แบงก์ก็ยึดเอามรดกไปขาย ส่วนต่างที่เหลือก็คืนลูกหลานครับ

ถ้าไม่มีมรดกอะไรเลยก็จบครับ ไม่ต้องใช้

#5 นกหวีดสายฟ้า

นกหวีดสายฟ้า

น้องใหม่

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 19:06

โอ้โห 15 ปี ( ผ่านนายกฯ มาแล้วตั้ง 7 คน ) น่าจะหมดอายุความไปแล้วละครับ

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:26

โอ้โห 15 ปี ( ผ่านนายกฯ มาแล้วตั้ง 7 คน ) น่าจะหมดอายุความไปแล้วละครับ

เผอิญปู่เย็นไปจ่ายมันตัดรำคาญน่ะครับ

บััตรมันเลยเริ่มต้นนับอายุความใหม่หมด

ที่ถูก ต้องไม่จ่ายมันเลยสักบาท ให้อายุความฟ้องร้องมันเกินกำหนด 2 ปีครับ

#7 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:25

ล่าสุดมีคนมาขอข้อมูลแระ

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน