Jump to content

- - - - -

เพื่อประโยชน์ของเพื่อนๆสมาชิก กราบเรียนสอบถามMODว่า ถ้าเรานำข้อมูลส่วนตัวมาเปิดเผยในบอร์ดจะผิดกฏของบอร์ดหรือไม่ ถ้าผิดกฎ ผมยินดีทำตามด้วยความเต็มใจ

This topic is in the process of being archived.
86 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 caveman

caveman

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:44

แสดงว่าต้องการเบี้ยวแน่ๆ...
ถ้าผิดกฏ ก็จะทำแม้ว่าผิด....
ถ้าไม่ผิดกฏ...ตรูเปิดตูด..บ๋ายบาย....ไปหาร่างใหม่....มาเติมเงินอีก
อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#52 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:46

สงสัยไปเรียนประชาธิปไตยแบบแม้วๆ มา ถึงได้ไม่รู้ "สิทธิแห่งตน" คืออะไร

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#53 อำมาตย์ตัวอ้วน

อำมาตย์ตัวอ้วน

น้องใหม่

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:53

รอดูอยู่เหมือนกัน แต่ข้าราชการยังไม่ได้ขึ้นนะครับ :( :( :(

#54 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:59

ง่ายนิดเดียว ส่งให้ mod ดูคนเดียวเลยครับ ให้ mod ตัดสินไปเลยครับ แล้วค่อยให้ mod มาแถลง

31 นี้เจอกันนะจ๊ะ

Edited by plunk, 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:00.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#55 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:07

เอางี้
ข้อมูลส่วนตัว เปืิดเผยหรือไม่เป็นเรื่องส่วนตัว หากใครหรือแม้แต่ตัวคุณเองเปิดเผยข้อมูลผู้อื่นโดยไม่ได้รับอนุญาติ

ผิด กฏหมาย

มาว่าด้วยเรื่องคุณ คุณประกาศจะนำ สลิปมาโชว์เอง ย้ำว่าประกาศเอง

จะว่าไปคนในนี้บางคนหวังดี หลายคนแนะให้คุณปิดซื่อบริษัท และระหัสอื่นๆด้วย

คุณไม่น่าประกาศ หลังประกาศต้องพิจารณาเอง แต่บอกตรงๆไม่มีใครคิดจะรุกไปหาเรื่องส่วนตัวคุณมาเปิดเผย นั้นผิดกฏหมาย

#56 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:26

การเอาข้อมูลส่วนตัวของตัวเองมาเปิดเผย ไม่ผิดหรอก
แต่ถ้าเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นที่เป็นสมาชิกบอร์ดมาเปิดเผยนี่น่าจะผิด อิอิ

ตามนั้นครับ

#57 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:36

ทุกคนปราถนาให้คุณทำตามเจตนาืิรมณ์ที่คุณได้แจงไว้ ส่วนไหนไม่อยากเปิดเผยก้อคาดปิดไว้ ไม่มีใครว่าอะไรนิ
หรือคุณจะแถ ก้อเป็นสิทธิ์์ที่ทำได้ แต่ก้อทนอายหน่อยเท่านั้นเอง อยู่ที่ดุลย์พินิจของคุณเองครับ

#58 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:18

บางครั้ง การโกหกครั้งแรก จะยิ่งทำให้เราต้องโกหกเพิ่มเติมไปเรื่อยๆ
ยิ่งเราโหกไปเรื่อยๆ เราก็ยิ่งหาบันไดลงไม่เจอเข้าไปทุกขณะ
ผมไม่รู้ว่า ความจริงแล้ว การโกหกครั้งนี้ มีจุดประสงค์ใดกันแน่
แต่ที่แน่ๆ วันนึง การโกหก จะต้องกระจ่างจริงครับ
การหาข้อพิสูจน์ ที่ไม่มีอยู่จริง ย่อมต้องมีคำถามเกิดขึ้น
และหากคำถามนั้นไม่มีคำตอบ มันก็จะเป็นการพิสูจน์ตัวตนของคนโกหกได้
มันอยู่ที่ คุณพร้อมจะรับตราแปะหน้าว่าเป็นคนโกหกหรือไม่

รอดูครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#59 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:28

โพสสลิปตัวเองไม่ผิด แต่โพสสลิปของคนอื่นโดยไม่ได้รับอนุญาตนั้นผิด :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:29.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#60 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:38

ก็เหมือนกับจดหมาย
ถ้าคุณเอาจดหมายที่คุณจะเขียนถึงคนอื่นมาเปิดเผย ก็ไม่ผิด
เรียกกันว่า "จดหมายเปิดผนึก"
แต่ถ้าคุณเอาจดหมายคนอื่นที่ไม่ได้เขียนถึงคุณมาเปิดเผย
อันนี้ผิดแน่นอน
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#61 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:38

อย่าไปให้ความสำคัญเล้ยย พวกคนขาดความอบอุ่น
ตั้งกระทู้แนวนี้เพื่ออยากให้คนสนใจ ก็แค่นั้น

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#62 joepattawut

joepattawut

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:59

จึ๊กกกกกกกกกกกก ขุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#63 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:12

ลบได้ก็ลบเถอะครับ MOD กระทู้ไร้สาระ รกบอร์ดจริงๆ

สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#64 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:17

นอกจากเป็นเด็กเลี้ยงแกะ แล้วยังได้เงินเท่าเดิมอีก อนาท
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#65 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:49

คนที่ไม่รับผิดชอบคำพูดของตัวเอง ไม่มีสัจจะวาจา........คนแบบนี้คบไม่ได้

ขนาดคำพูดตัวเองยังรับผิดชอบไม่ได้ แล้วชีวิตของเอ็ง พ่อ แม่ ลูก เมีย ........จะรับผิดชอบได้เรอะว่ะ

ก็จริงอย่างที่โบราณว่าไว้...................... สัจจะ มันไม่มีในหมู่โจร
"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#66 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:49

คุณจะโพสข้อมูลตัวเอง คุณก็โพสได้อยู่แล้วครับ จะบอกชื่อจริง ชื่อเล่น หน้าตา ชื่อพ่อ ชื่อแม่ ที่อยู่ อะไรก็ได้ ถ้าไม่เป้นการโฆษณา

แต่ถ้าคุณโพสข้อมูลของคนอื่น แล้วมาบอกว่าเป็นของตัวเอง อันนี้ผิดฮะ ....

#67 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:58

เอ้า สมาชิกและผู้ดูแลมาคอนเฟิร์มให้ขนาดนี้ คุณใจแป้ว เอ๊ย ใจดีคงสบายใจแล้ว พบกันพรุ่งนี้น๊ะเค๊อะ

โอ๊~โฮ๊ะ โฮ๊ะ โฮ๊ะ~

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#68 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:02

กำลังหาบันใดลงอยู่ล่ะสิ ใช่มั้ย?? :P
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#69 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:08

บอกว่ากล้องเสีย
สแกนเนอร์เจ๊ง

เอามาให้ดูไม่ได้แล้ว

แค่นี้ง่ายๆ หรือไม่ก็สมัครใหม่
เปลี่ยนชื่อใหม่ แดงในนี้ก็ทำมาจนเบื่อกันไปแล้ว

คุณกินรับสอนจระเข้ว่ายน้ำด้วยหรือครับ 555
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#70 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:26

ผมว่าก่อนที่เรื่องจะบานปลายแล้วจขกท.จะหน้าแตกมากว่านี้จขกท.รีบขอโทษเพื่อนสมาชิกที่โกหกเถอะ
ตั้งแต่กระทู้ที่คุณบอกว่า "ได้เงิน 15000 แล้วชีวิตดีขึ้น" มันก็โกหกเกินจริงมากแล้ว นี่คุณยังจะโกหกซ้ำซ้อน
ด้วยการมาบอกทีหลังว่า "เพิ่งขึ้นเงินเดือนจาก 9000 เป็น 15000" แสดงให้เห็นว่ากระทู้ก่อนที่คุณบอกว่า
เงินเดือนขึ้นไปแล้วคือเรื่องโกหก

แล้วคุณก็ยังไม่หยุดด้วยการมาตั้งกระทู้ลีลาว่าจะเอาสลิปมาโชว์ว่าขึ้นเงินเดือนจริงๆ (ซึ่งผมเข้าไปดูก็รู้แล้วว่า
ยังไงก็คงไม่ได้เห็นสลิปคุณในกระทู้แน่ๆ) แล้วคุณยังมาตั้งกระทู้ทำเป็นโยนหินถามทาง mod อีก ตอนนี้ mod
ก็ตอบมาแล้วว่าโพสได้คุณจะเล่นไม้ไหนอีกล่ะ หนีไปตั้งกระทู้ใหม่เรื่อยๆ อ้างว่าฝนฟ้าไม่เป็นใจ แฟนทิ้ง
ถูกไล่ออกจากงาน ฯลฯ เพื่อจะได้ไม่ต้องโพสสลิปเหรอ?

แต่ดูคุณพยายามหาทางลงก็สนุกดีไปอีกแบบ อย่าชิงทิ้งล็อกอินหนีไปซะก่อนล่ะครับ :)

#71 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:30

คิดว่าจะใช้ชื่อลอกอินไหม่ว่าอะไรดี

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#72 LOP

LOP

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:46

<p>แนะนำให้คุณใจดีออกมายอมรับว่าทีหลังผมจะไม่ทำอีกแล้ว
จะไม่โกหก
จะเป็นเด็กดี
จะตั้งใจเรียนหนังสือ
จะทำตัวให้เป็นประโยชน์กับประเทศชาติ
แค่นี้พี่ๆในนี้เค้าก็พร้อมที่จะให้อภัยแล้ว อย่าถึงกับต้องเปลี่ยนล็อคอินใหม่เลย

#73 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:03

พรุ่งนี้แล้วสินะ 31/01/55

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#74 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:18

ไม่ผิดครับ โพสได้เลย (แต่อย่าโพสภาพลามกอนาจารก็แล้วกัน)

ปล ถ้ากลัวว่าคนอื่นจะเอาข้อมูลตัวเองไปใช้ในทางเสียหาย และถ้าใช้โฟโฟ่ช้อปเป็น ก็คาดดำส่วนที่ต้องการปิดไว้ก็ได้ครับ B)

ดีจังที่มอดยืนยันแบบนี้ 555 เผลอบอกข้อมูลส่วนตัวเยอะมาก เหลือแต่ เลขที่ บ้าน ที่ยังไม่บอก อิๆๆ

#75 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:25

เยสสสสส สลิปตกท่อแล้วมั่งคับนี่ เหรอบ้านไฟดับ อำมาตดับไฟเหมือนตอนดับที่ ราชประสงค์นี่หว่า

อำมาต มันเปงคนทำ

#76 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:27

ใจดี20 มั่วแต่พิมคอมเมน สงสัยจะได้ สลิปเงินเดือน หรืด ซองขาวอ่ะ

^_^ ^_^ ^_^ ^_^

#77 hahaha

hahaha

น้องเก่า

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:40

ไม่ผิดครับ โพสได้เลย (แต่อย่าโพสภาพลามกอนาจารก็แล้วกัน)

ปล ถ้ากลัวว่าคนอื่นจะเอาข้อมูลตัวเองไปใช้ในทางเสียหาย และถ้าใช้โฟโฟ่ช้อปเป็น ก็คาดดำส่วนที่ต้องการปิดไว้ก็ได้ครับ B)

ระวังมาแบบนี้นะครับ

กลัวเหมือนกัน 55555 :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

#78 human

human

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:54

กินโรโมติลซักสองเม็ดแล้วเข้านอนเถอะครับคุณใจดีไม่กี่ชั่วโมงก็เช้าแล้ว
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#79 ลูกอลัชชีหลานอีแร้ง

ลูกอลัชชีหลานอีแร้ง

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:03

ข้อมูลส่วนตัวของผมมีอย่างเดียวครับ คือด่าธรรมเกรียนและหนังค่ายนั้น
ถ้าอยากรู้"หนังค่ายนั้น"เกี่ยวข้องกับพวกล้มเจ้ายังไง คลิ๊กที่นี่http://www.facebook.com/#!/groups/172373519504500/

#80 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:06

เช้าพรุ่งนี้ ใจดี อาจจะมาบ่น

แหม เสียดาย เงินเข้าให้แล้ว แต่ระบบคอมพิวเตอร์ของบริษัทล่มพอดี ไม่มีสลิป เช็คออนไลน์ไม่ได้ แล้วก็เลยเอามาโชว์ไม่ได้ :P

#81 hahaha

hahaha

น้องเก่า

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:15

คำถามนี้เพื่อเพื่อนๆสมาชิกจะได้เข้าใจ และปฏิบัติตามโดยทั่วกัน รบกวนกราบเรียน MOD ทุกท่านครับ

อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ!!!!!! รู้น๊ะคิดอารายยยยยยยยยยยอยู่ :D :D :D :D :D

#82 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 05:35

เงินเดือนเกือบ 2หมื่น ไม่ต้องรอนกแก้วขึ้นให้

แต่ว่ามีคนช่วยใช้เงินแล้วครับ

คลอด 23/1/55

อ๊ากกก แก้มน่ารักมากครับ!

หนูน้อยมีคุณพ่อที่ดี รักชาติบ้านเมือง รักสถาบัน หนูโตมาต้องเป็นผู้ใหญ่ที่ดีแน่ๆครับ
gladiator 1.jpg

#83 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 05:43

วันนี้แล้วสินะ...ที่รัก

ที่ฉันจะได้พบตัวจริงเธอเป็นครั้งแรก

หลังจากที่เราสื่อสารกันผ่านอินเตอร์เน็ตมาหลายวันแล้วโดยไม่เคยเห็นหน้ากันเลย

เธอจะสวยน่ารักระดับ ISO 15000 เหมือนที่คุยไว้หรือเปล่านะ?

เธอจะกล้าเปิดเผยอดีต 9000 ให้ฉันได้เห็นหมดไหม....

อา....การรอเคยเธอนี่ช่างทำให้หัวใจฉันเต้นแรงถึงเพียงนี้...

หรือเธอจะหลอกให้ฉันรอเก้อนะ?

หรือว่าเธอจะไป"ศัลยกรรม"ใบหน้าเธอมาก่อนจนฉันมองเธอไม่ออกรึเปล่า?

ถ้าหากว่าเธอเบี้ยว บอกว่ามีธุระรีบด่วนต้องไปซื้อบันได หรือเชือกกล้วยขึ้นมาล่ะ ฉันจะทำอย่างไร?

จะเสียใจแค่ไหนนะที่ไม่ได้เจอเธอ

ทั้งที่เธอสัญญากับฉันเป็นมั่นเป็นเหมาะแล้ว

ที่รัก อย่าหลอกฉันเลย

อย่าทำให้ชายคนนี้ต้องรอเก้อ

โปรดมาพบฉันตามนัดด้วยเถิดที่รัก...

...สลิปเงินเดือนที่รักจ๋า.... :wub:
gladiator 1.jpg

#84 butadad

butadad

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:37

นับวันยิ่งจะน่าเบื่อเข้าไปทุกทีนะ jaidee20

#85 acetic

acetic

น้องใหม่

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:29

คนโง่มักพูดอะไรออกมาอย่างโง่ๆ

#86 อึ่งอ่างไชโย

อึ่งอ่างไชโย

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:27

อ๊ากซ์ เผลอเอาสลิปไปมวนยาเส้น นึกว่าใบจาก อ๊ากซ์ ....ดูดหมดแล้วด้วย

ปล.เป็นทางลงที่เหมาะเจาะอีกทางหนึ่งครับ

#87 Morgan

Morgan

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:19

เอ็งนี่มันโคตรฮาเลย ไม่ต้องเป็นโปรเจคไซท์แล้วเงินเดือนขึ้นมาก็ได้แค่หมื่นห้า
ไปเป็นตลกตามร้านหมูกระทะดีกว่าได้ติ๊บเดือนๆน่าจะหลายหมื่นนะ
ในบ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดีไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมดการทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช้การทำให้ทุกคนเป็นคนดีหากแต่อยู่ที่การส่งเสริมความดีให้คนดีปกครองบ้านเมืองและคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้