Jump to content

- - - - -

ไม่ว่าสุดท้ายจะลงเอยต่างฝ่ายต่างกลับบ้านหรือไม่ แต่อยากให้นึกถึงคนกลุ่มหนึ่งด้วย ผมอยากให้มีการให้อะไรพวกเขา หรือ ทำอะไรที่เป็นรูปธรรมให้พวกเขา

• Please log in to reply
16 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:52

*
POPULAR

ผมทราบดีว่าอาจไม่เหมาะที่เอ่ยถึงท่านเหล่านี้

ผมอยากเอ่ยถึง "ผู้เสียชีวิตจากเหตุการณ์ชุมนุมของเหล่ามวลมหาประชาชน"

รวมถึงเจ้าหน้าที่ตำรวจที่เสียชีวิต ทราบดีว่า กำนัน แกนนำ และ มวลมหาประชาชน

ได้จัดทำ จัดสร้างกองทุน แก่ผู้เสียชีวิต รวมถึงลูกหลานของผู้เสียชีวิต

นั่นคือความคิดที่ยอดเยี่ยม และไม่เคยปรากฏในหัวคนรวยล้นฟ้าอย่างคนหนีคุก เช่น ทักษิณ

หรือ แม้แต่ในหัวของแกนนำ นปช. ได้แต่ใช้ภาษีประชาชนจ่ายไปต่อรายถึงเจ็ดล้านกว่าบาท

ผมอยากเรียกร้องให้มีการรับผิดชอบที่เท่าเทียมกัน ต่อผู้ชุมนุมฝั่งมวลมหาประชาชน และ เจ้าหน้าที่ตำรวจที่เสียชีวิต

ถ้าไม่ได้จริงๆ ช่วยส่งเสริมและผ่านกฎหมายในสองหัวข้อด้วย สองหัวข้อนี้ผมเคยมีความฝันว่าจะผลักดัน

ถ้ามีโอกาสจัดตั้งรัฐบาล และ กุมเสียงข้างมาก

1. คดีคอร์รัปชั่น มีบทลงโทษประหารชีวิต พร้อมยึดทรัพย์ คดีไม่มีอายุความ

2. ควบคุมอาวุธสงคราม เมื่อตรวจพบ มีโทษประหารชีวิต พร้อมยึดทรัพย์ ซัดทอดผู้บงการ พร้อมจับกุมผู้บงการภายหลังได้

ลดโทษยึดทรัพย์ ลดโทษประหารชีวิต เหลือจำคุกตลอดชีวิต ผู้บงการประหารชีวิต พร้อมยึดทรัพย์ คดีไม่มีอายุความ

ถ้าผ่านกฎหมายสองหัวข้อนี้ได้ ผมเชื่อเหลือเกินพวกเขาต้องดีใจ คนไทยทั้งประเทศก็รู้สึกยินดีเช่นกัน

ยกเว้นพวกที่กระทำความผิดสองหัวข้อนี้ไม่อยากให้ผ่าน สิ่งที่ผมเสนอถือว่าเป็นการทำแก่วีรชนผู้เสียชีวิต

ในเหตุการชุมนุมตลอดหลายเดือนมานี้

ขอคารวะทุกดวงวิญญาณที่เสียชีวิตตลอดเหตุการชุมนุมที่ผ่านมา

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:44

ผมเชื่อว่า เมื่อเวลาผ่านไป จะมีคนจำนวนหนึ่ง ออกมาตัดพ้อแกนนำ กปปส.

ว่าทิ้งขว้าง ไม่เหลียวแลพวกเขาที่ได้รับความเดือดร้อนและสูญเสียจากการที่ไปร่วมต่อสู้กับลุงกำนัน

แล้วมันก็จะกลายเป็นประเด็นให้พวกร้อยล็อกอินแถวนี้ เอามาดราม่าแน่นอน ขอทำนายไว้เลย

ดังนั้น จะทำอะไร จะช่วยเหลือเขายังไง ก็ต้องทำให้สังคมส่วนใหญ่เห็นภาพด้วย ว่าเราบริสุทธิ์ใจจริงๆ

จะได้ใช้ภาพเหล่านั้นไว้หักล้าง ปัญหาที่ว่าตามมา

ขอบังอาจแค่นี้แหล่ะขอรับ...

#3 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 06:31

ไม่มีเรื่องอายุความ มากำกับ เพิ่มเติมหรือครับ?

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#4 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 06:43

สำหรับคนตาย และคนที่ทุพพลภาพ ทางการต้องรับไม้ต่อจาก กปปส
เยียวยาให้เหมือนพวกเสื้อแดง ปี 53
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#5 mr.patton

mr.patton

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:04

ริบทรัพย์สินพวกตระกูลชินชั่วเอาเงินมาเยียวยา  มันถึงจะ สาแก่ใจคนไทยทั้งชาติ

สำหรับคนตาย และคนที่ทุพพลภาพ ทางการต้องรับไม้ต่อจาก กปปส
เยียวยาให้เหมือนพวกเสื้อแดง ปี 53

#6 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:08

ขอติงข้อ 2. นะครับ

ในทางปฏิบัติเป็นไปได้ยากครับ เราต้องดูผู้นำด้วย และคุณธรรม จริยะรรมของเจ้าหน้าที่มีแค่ใหน

ที่ผมพบบ่อยตามข่าว ก็คือ การยัดของกลาง และ  เอาไปเอามา ผู้บริสุทธิ์ หรือ ฝั่งตรงข้ามกัน จะกลายเป็นเหยื่อ

ขอเสนอให้ดู การเก็บเห็ด หรือของป่า ในป่าสงวน  ของชาวบ้าน

กับการตัดไม้ ของผู้มีอิทธิพล    มันคนละเรื่องกันเลยครับ การบังคับใช้

กฏหมายทุกวันนี้ ผมว่าดีมากแล้วนะ   แต่ผมว่า อยู่ที่ผู้บังคับใช้มากกว่า

#7 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:56

ในทางปฏิบัติเป็นไปได้ยากครับ เราต้องดูผู้นำด้วย และคุณธรรม จริยะรรมของเจ้าหน้าที่มีแค่ใหน

ที่ผมพบบ่อยตามข่าว ก็คือ การยัดของกลาง และ  เอาไปเอามา ผู้บริสุทธิ์ หรือ ฝั่งตรงข้ามกัน จะกลายเป็นเหยื่อ

ขอเสนอให้ดู การเก็บเห็ด หรือของป่า ในป่าสงวน  ของชาวบ้าน

กับการตัดไม้ ของผู้มีอิทธิพล    มันคนละเรื่องกันเลยครับ การบังคับใช้

กฏหมายทุกวันนี้ ผมว่าดีมากแล้วนะ   แต่ผมว่า อยู่ที่ผู้บังคับใช้มากกว่า

การออกกฎหมายในข้อสอง จุดประสงค์เพื่อจะได้กลัวเกรงในการครอบครองอาวุธสงคราม

เพื่อสวัสดิภาพ และ ความปลอดภัยของสุจริตชน

ถ้าเกรงกลัวการยัดข้อหากัน ผมว่าควรกำหนดมาตรฐานของอาวุธ ประเภทใดใช้ในราชการตำรวจ

เพื่อพิทักษ์สันติราษฎร์ ประเภทใดใช้ในราชการทหาร ทั้งยามสงบ และ ยามศึกที่ต้องปกป้องอธิปไตย

ควรมีการตรวจให้รัดกุมในคลังแสงของทางราชการ เมื่อขึ้นทะเบียนทุกอย่างตรวจสอบย้อนไปได้หมด

ปัญหาการยัดข้อหาก็น่าจะเบาบางลง ยกเว้นว่าเป็นอาวุธเถื่อน
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#8 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:20

เรื่องอายุความผมว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คดีค้างศาลมากมาย

ไม่ต้องทำอะไรเดี๋ยวก็หมดอายุความไปเอง 20 ปีก็เคลียร์คดีทิ้ง

ถ้าไม่มีมีอายุความ มันต้องปิดคดีให้จบไม่งั้นคดีท่วมศาล

Edited by ParaDon, 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:22.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#9 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:27

เรื่องอายุความผมว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คดีค้างศาลมากมาย

ไม่ต้องทำอะไรเดี๋ยวก็หมดอายุความไปเอง 20 ปีก็เคลียร์คดีทิ้ง

ถ้าไม่มีมีอายุความ มันต้องปิดคดีให้จบไม่งั้นคดีท่วมศาล

ที่ไม่มีอายุความ เพราะคนแบบทักษิณ กำนันเป๊าะ วัฒนา อยากหนีก็หนีไป หนีให้ตลอดชีวิตแล้วกัน

อีกอย่างผู้ที่คิดจะทำผิดลักษณะเดียวกันในอนาคตจะได้เกรงกลัว

#10 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:31

^^^^

ไอ้เป๊าะมันนอนอาบแดดอยู่พัทยาแล้วไม่ใช่เหรอครับ

วงนินทาบอกว่าไอ้วัฒนาก็ข้ามไปข้ามมาระหว่างเขมรกับไทยมานานแล้ว

#11 บังเอิญเกลียดควายแดง

บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:52

ผมมีความคิดคล้ายๆลุงโจ มานานมากแล้วครับว่าทำไม คดีนักการเมือง แค่ตัดสิทธิ 5 ปีแล้วกลับก็มาเล่นใหม่ เพราะอะไร ? นักการเมืองมันหายากขนาดนั้นเลยหรือไง ทำไมบทลงโทษถึงได้เบาจนไม่มีใครเกรงกลัว กล้าทำผิด ใช้อำนาจ วาสนานิดหน่อย ก็กลับมาได้

ผมอยากให้ คดีเกี่ยวกับนักการเมือง ทั้งทุจริต คอรัปชั่น หรืออะไรก็แล้วแต่ บทลงโทษคือ ไล่ออก พ้นสภาพ ไม่สามารถกลับมาเล่นการเมืองใหม่ได้ ยึดทรัพ ติดคุกตลอดชีวิต คดีไม่มีหมดอายุความ อะไรก็ว่าไป

คนที่แพ้ ต้องดูแลตัวเอง

#12 Cylonn

Cylonn

น้องเก่า

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:59

อีกเรื่องที่ไม่เข้าใจ ทำไมหลายคดีถึงใช้เวลานานมาก 10ปี 20ปี

#13 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 19:50

ไปเก็บเห็ด พอเขามาจับไม้เถื่อน ดันหนีกับเขาด้วย

มันก็เหมือนคนไปยืนดูเขาเล่นไพ่ ตำรวจมาก็รวบหมด

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#14 สองสลึง

สองสลึง

น้องใหม่

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:01

ด้วยความเคารพ

จริงๆ แล้วในแง่ของตัวเงิน เยียวยา ไม่อยากให้รัฐต้องจ่าย ไม่ว่าฝ่ายไหนเลยครับ

กลัวเป็นเงื่อนไขปลุกระดมให้มากันเลย  ตายได้ตัง  ถ้าเป็นงั้นเละแน่นอน

แต่แกนนำน่าจะต้องหาทางออกให้กับผู้ชุมนุมที่สูญเสียครับ :(

#15 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:04

ขอถือโอกาสนี้ ใช้กระทู้นี้ บอกกล่าวไปยังทุกๆท่าน ที่มาร่วมชุมนุมนอกหลับกลางถนน นานวัน

ขอกราบที่หัวใจของท่าน ทุกๆคน ทุกๆน้ำใจค่ะ

#16 รักไทย

รักไทย

น้องเก่า

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:28

ขอบคุณทุกท่านที่เสียสละ

นอนกลางดินกินกลางถนน

อยากถามผู้รู้ว่า ญาติผู้สูญเสียจะได้ 7.5 ล้านบาท เหมือนเสื้อแดงปี 53 มั้ย?

#17 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:08

ขอบคุณทุกท่านที่เสียสละ

นอนกลางดินกินกลางถนน

อยากถามผู้รู้ว่า ญาติผู้สูญเสียจะได้ 7.5 ล้านบาท เหมือนเสื้อแดงปี 53 มั้ย?

ได้ไม่ถึง แต่กำนันก็ให้ไปบ้างแล้ว ส่วนเสื้อแดง รัฐเยียวยาว่ะ -_-

http://www.thairath..../content/392372

Edited by voodoo, 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:10.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน