Jump to content

- - - - -

อ้อนน่ารัก จนไม่รู้จะโกรธยังไงง่า

• Please log in to reply
20 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:34

http://www.manager.c...D=9570000057452

สื่อนอกชี้ “กรุงเทพฯ” กลับคืนสู่ความสงบหลัง “รัฐประหารแบบไทยๆ”

เอเอฟพี - สำนักข่าวเอเอฟพีรายงานบรรยากาศในกรุงเทพมหานครกลับสู่ความสงบเรียบร้อยหลังกองทัพยึดอำนาจการปกครอง ประชาชนส่วนใหญ่ออกไปทำงานและใช้ชีวิตกันตามปกติในเช้าวันนี้ (23 พ.ค.) หลังผ่านพ้นช่วงเวลาเคอร์ฟิวยามค่ำคืนซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของการ “รัฐประหารแบบไทยๆ”

สภาพการจราจรในกรุงเทพมหานครเช้านี้ (23) ไม่หนักหนาสาหัสเหมือนเช่นทุกวัน เนื่องจากกองทัพประกาศให้สถานศึกษาทั้งของรัฐและเอกชนปิดทำการ แต่ประชาชนทั่วไปยังเดินทางออกจากบ้านไปทำงาน และแวะซื้ออาหารจากแผงลอยที่เริ่มเปิดขายหลังคำสั่งเคอร์ฟิวสิ้นสุดลงเมื่อเวลา 05.00 น.

เอเอฟพีชี้ว่า บรรยากาศโดยทั่วไปถือว่าแตกต่างอย่างมากจากการรัฐประหารเมื่อปี 2006 เพราะไม่มีรถถังออกมาแล่นไปมาตามท้องถนน มีเพียงทหารที่ถูกส่งไปดูแลความสงบเรียบร้อยตามสถานที่ราชการสำคัญเท่านั้น

กลุ่มบุคคลที่ได้รับผลกระทบโดยตรงจากการรัฐประหารคือนักการเมืองระดับสูง ซึ่งถูกเรียกให้ไปรายงานตัวต่อกองทัพ แต่สำหรับชาวบ้านทั่วไปแล้ว ประกาศเคอร์ฟิวออกจะเป็นเรื่องขำๆ สำหรับสังคมไทยซึ่งเรียนรู้ที่จะอดกลั้นกับสถานการณ์เช่นนี้ เนื่องเหตุจลาจลทางการเมืองเรียกได้ว่าเป็นของคู่กันกับประวัติศาสตร์ไทยยุคใหม่

ธนาคาร แฉล้มประเสริฐ หนุ่มช่างกลวัย 21 ปี ให้สัมภาษณ์กับผู้สื่อข่าวเอเอฟพีว่า สิ่งที่ทำให้เขารู้สึกอึดอัดใจมากที่สุดคือไม่ได้ดูรายการโทรทัศน์ที่ชอบ เนื่องจากคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) สั่งระงับการถ่ายทอดรายการปกติทั้งหมด และร้านสะดวกซื้ออย่าง 7-11 ก็ไม่สามารถเปิดให้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง

ผมหิว... ก็ต้องทนกินแต่มาม่าที่บ้าน... โทรทัศน์ก็ไม่มีอะไรให้ดู ถ้าทหารอยากให้เราอยู่บ้านก็น่าจะมีรายการดีๆ ให้ดูบ้าง

สถานีโทรทัศน์และสถานีวิทยุทั่วประเทศล้วนถ่ายทอดเพลงปลุกใจ โดยมีประกาศจากโฆษก คสช.ออกอากาศสลับกันเป็นระยะ ขณะที่ย่านการค้าใจกลางกรุงเทพมหานครซึ่งได้ชื่อว่าไม่เคยหลับใหลก็กลับกลายเป็นเมืองร้าง มีเพียงตุ๊กตุ๊กและรถแท็กซี่วิ่งหาผู้โดยสารเมื่อใกล้ถึงเวลาเคอร์ฟิว

ชาวต่างชาติส่วนใหญ่รีบเดินทางกลับโรงแรมที่พัก มีเพียงบาร์ไม่กี่แห่งแอบฝ่าฝืนกฎเคอร์ฟิวจำหน่ายเบียร์ให้นักท่องเที่ยวที่รู้สึกตื่นเต้นกับสถานการณ์บ้านเมืองที่ไม่ปกติ

นอกจากคำสั่งควบคุมกิจการสื่อและเสรีภาพส่วนบุคคล รวมถึงห้ามการชุมนุมเกินกว่า 5 คนแล้ว สัญญาณที่บ่งบอกถึงการยึดอำนาจยังไม่ปรากฏชัดเจนนัก

เช้าวันนี้ (23) ทหารได้เข้าควบคุมการทำความสะอาดพื้นที่ชุมนุมบริเวณทำเนียบรัฐบาล หลังจากกองทัพออกคำสั่งให้ผู้ประท้วงทุกฝ่ายเดินทางกลับภูมิลำเนาในทันที

ผู้สื่อข่าวเอเอฟพีเห็นทหารบางนาย “ใส่บาตร” พระสงฆ์จากวัดใกล้ๆ ขณะที่รถแทรกเตอร์ก็ดำเนินการขนย้ายกระสอบทรายออกจากพื้นที่ชุมนุมในย่านประวัติศาสตร์ใจกลางกรุง

ชาวกรุงเทพมหานครบางคนเริ่มมีความหวังว่า การรัฐประหารอาจจะนำมาซึ่ง “ทางออก” ที่ทุกคนรอคอย หลังประเทศไทยต้องเผชิญเหตุประท้วงของกลุ่มการเมือง 2 ฝ่ายจนมีผู้เสียชีวิตอย่างน้อย 28 ราย และบาดเจ็บอีกหลายร้อยคนในช่วงครึ่งปีที่ผ่านมา

“ตอนแรกผมก็คิดว่ารัฐประหารไม่ใช่ทางออกที่ดี แต่ตอนนี้ผมว่ามันอาจจะดีก็ได้ เพราะอย่างน้อยก็ทำให้คนไทยหยุดต่อสู้กัน” วิชิต กรีอักษร วัย 27 ปี ให้สัมภาษณ์กับเอเอฟพี

อย่างไรก็ดี ยังมีประชาชนบางกลุ่มที่ไม่พอใจการแทรกแซงของทหาร หลังจากที่คนไทยต้องแตกแยกเป็นฝักฝ่ายนับตั้งแต่รัฐบาลของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร มหาเศรษฐีโทรคมนาคม ถูกกองทัพโค่นจากอำนาจเมื่อปี 2006

“พอมีประกาศเคอร์ฟิวแล้วแย่มากๆ พวกผมไม่มีลูกค้า เพราะนักท่องเที่ยวกลัวกันหมด” วาณิชย์ คนขับแท็กซี่วัย 50 ปี ให้สัมภาษณ์       
       “ตอนนี้ทหารจะทำอะไรก็ได้ คนธรรมดาอย่างเราๆ ไม่มีสิทธิ์รู้”

gladiator 1.jpg

#2 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:38

*
POPULAR

ยอมเสียรายได้ ความสะดวกสบาย เพื่อชาติสักหน่อยไม่ได้เหรอ
ผมทนมาตั้งหลายเดือนแล้วยังไม่โวยวายเลย

#3 Suleesav

Suleesav

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:55

ทนสักนิดเถิดเจ้านาย  ถ้าบ้านเมืองเรียบร้อยแล้ว ทุกอย่างจะดีขึ้น ลูกค้าเพียบขอรับรอง  อดเปรี้ยวไว้กินหวานหน่อยน้า

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:59

ยอมเสียรายได้ ความสะดวกสบาย เพื่อชาติสักหน่อยไม่ได้เหรอ
ผมทนมาตั้งหลายเดือนแล้วยังไม่โวยวายเลย

^

^

ถ้าหมายถึงแท็กซี่ตอนท้ายข่าวอะนะ

แค่อ่านประโยคนี้ก็รู้แล้วว่า "พวกไหน" เนาะ

“ตอนนี้ทหารจะทำอะไรก็ได้ คนธรรมดาอย่างเราๆ ไม่มีสิทธิ์รู้”

#5 Tad

Tad

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:02

ปฎิวัติ แบบไทยๆ หุ้นตกนิดเดียวเอง อดช้อนเลย

#6 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:32

^
^
ถ้าหมายถึงแท็กซี่ตอนท้ายข่าวอะนะ
แค่อ่านประโยคนี้ก็รู้แล้วว่า "พวกไหน" เนาะ

ทำอย่างกับก่อนหน้านีิรัฐบาลทำไรรู้หมด

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:32

ทำอย่างกับก่อนหน้านีิรัฐบาลทำไรรู้หมด

^

^

น่าไปพูดต่อหน้ามันนะครัช... คงจุกอ้ะ  ^_^

#8 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:01

สงสัยครับ  ทำไมไม่กินให้อิ่มตั้งแต่หัวค่ำ -*-

หรือ ถ้ารู้ว่าหิวง่าย ทำไมไม่ซื้อของกินเก็บไว้ก่อน ซืิ้อเก็บไว้ก่อน 4 ทุ่ม มันไม่น่าจะบูดนี่ครับ :(

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:21

สงสัยครับ  ทำไมไม่กินให้อิ่มตั้งแต่หัวค่ำ -*-

หรือ ถ้ารู้ว่าหิวง่าย ทำไมไม่ซื้อของกินเก็บไว้ก่อน ซืิ้อเก็บไว้ก่อน 4 ทุ่ม มันไม่น่าจะบูดนี่ครับ :(

นั่นดิเนอะ <_<

ตอนผมทำงานเสร็จจากไทยพีบีเอส ออกมาตอนสี่โมงครึ่ง อีกแป๊บเดียวเขาก็ยึดที่นั่นเลยครับ

ผมรอดหวุดหวิด

มาถึงที่แบงก์แถวบ้าน น้องกสิกรไทยบอกผมตั้งกะหน้าประตูว่า "ปฏิวัติแล้วนะคะ"  ผมงี้งง...ไม่รู้เรื่องไรเลย

ผมเลยตรงดิ่งไปซูเปอร์ เหมาอาหารมาเผื่อสุดสัปดาห์เลย เผื่อเจอเคอร์ฟิวแล้วไม่มีไรกิน

แต่ที่คนบ่นว่า "โทรทัศน์ก็ไม่มีอะไรให้ดู ถ้าทหารอยากให้เราอยู่บ้านก็น่าจะมีรายการดีๆ ให้ดูบ้าง

อรั๊ย มันใช่เรย

ปล. ไม่เคยอยากมีเมียมาก่อนเลย  เจอปฏิวัติคราวนี้เข้าไป นี่คือครั้งแรกเลยที่รู้สึกว่า "เหงา" :unsure:

#10 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:27

คนรอบตัวผมบางคนก็เป็นแบบนี้จริงๆนะครับ ไม่พอใจที่ไม่มีรายการโทรทัศน์ให้ดู :lol:

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#11 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:50

ตอนผมทำงานเสร็จจากไทยพีบีเอส ออกมาตอนสี่โมงครึ่ง อีกแป๊บเดียวเขาก็ยึดที่นั่นเลยครับ

มาถึงที่แบงก์แถวบ้าน น้องกสิกรไทยบอกผมตั้งกะหน้าประตูว่า "ปฏิวัติแล้วนะคะ"  ผมงี้งง...ไม่รู้เรื่องไรเลย

ผมเลยตรงดิ่งไปซูเปอร์ เหมาอาหารมาเผื่อสุดสัปดาห์เลย เผื่อเจอเคอร์ฟิวแล้วไม่มีไรกิน

แต่ที่คนบ่นว่า "โทรทัศน์ก็ไม่มีอะไรให้ดู ถ้าทหารอยากให้เราอยู่บ้านก็น่าจะมีรายการดีๆ ให้ดูบ้าง

ปล. ไม่เคยอยากมีเมียมาก่อนเลย  เจอปฏิวัติคราวนี้เข้าไป นี่คือครั้งแรกเลยที่รู้สึกว่า "เหงา" :unsure:

ว่างๆ ผึ้งก็นั่งถักเชือกบ้าง ออกกายบริหารบ้าง แป๊บๆ ก็ถึงเวลานอนแล้วค่ะ  :D

#12 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:51

ผมก็ยังพูดขำๆ กับแฟนว่า ยึดอำนาจครั้งนี้น่าจะเตรียมตัวให้พร้อมกว่านี้หน่อย โลโก้สัญลักษณ์ควรจะออกแบบล่วงหน้าให้ฝ่ายกราฟฟิกทำรอเลย จะดูดีกว่ามีแค่ตัวหนังสือขาวดำอย่างเดียว แล้วก็ควรเตรียม MV ประกอบเพลงหนักแผ่นดินไว้ด้วยได้ใช้แน่ๆ มีภาพเคลื่อนไหวให้ดูนิดนึงก็ยังดี ส่วนรายการ playlist ก็ควรเตรียมให้หลากหลายมากกว่านี้  เผื่อผู้ชมหลายๆ กลุ่ม โดยเฉพาะเด็กๆ ที่ไม่มีการ์ตูนดู

#13 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:56

ว่างๆ ผึ้งก็นั่งถักเชือกบ้าง ออกกายบริหารบ้าง แป๊บๆ ก็ถึงเวลานอนแล้วค่ะ  :D

ถักโครเชต์ ดีกว่า น่ารักดี

-_-

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#14 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:56

คิดอีกด้าน เราอาจจะได้พักผ่อน เต็มๆ บ้างก็ได้นะครับ 555+

ไม่ต้องรอดูละคร  ไม่ต้องออกไปเหงาที่ไหน  ปิดไฟนอนเลย ตื่นเช้ามาอาจจะสดชื่นก็ได้ :D

แต่เรื่องเหงานี่ ไม่รู้จะช่วยยังไงนะท่าน  :o

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

#15 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:47

สงสัยครับ ทำไมไม่กินให้อิ่มตั้งแต่หัวค่ำ -*-

มาถึงที่แบงก์แถวบ้าน น้องกสิกรไทยบอกผมตั้งกะหน้าประตูว่า "ปฏิวัติแล้วนะคะ" ผมงี้งง...ไม่รู้เรื่องไรเลย

แต่ที่คนบ่นว่า "โทรทัศน์ก็ไม่มีอะไรให้ดู ถ้าทหารอยากให้เราอยู่บ้านก็น่าจะมีรายการดีๆ ให้ดูบ้าง

ปล. ไม่เคยอยากมีเมียมาก่อนเลย เจอปฏิวัติคราวนี้เข้าไป นี่คือครั้งแรกเลยที่รู้สึกว่า "เหงา" :unsure:

เค้าถึงว่า สมัยก่อนลูกดกเพราะไม่มีอะไรทำตอนกลางคืน

อีก9เดือนหลังจากนี้ คงได้มีเด็กชื่อ "น้องเคอร์ฟิว"

เป็นชื่อยอดนิยมแน่ๆ :D

#16 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 19:32

เห็นด้วยที่จะต้องมีการกำหนด  "จรรยาบรรณนักการเมือง"  ไว้เป็นกฏเหล็ก  เหมือน  จรรยาบรรณวิชาชีพ ทนายความ  แพทย์  วิศวกร  ตัวแทนประกัน

เป็นข้อกำหนดที่เป็น  กฏเหล็ก  คือถ้ามีการระเมิดกฏเหล็กข้อใดเพียงข้อหนึ่ง  เข้าสู่กระบวนการถอดถอนของ  ปปช. ได้เลย

ต่อไปจะได้ไม่เกิดกรณี  สส. โดดถีบกันในสภา    เมียหลวงมาทะเลาะกับเมียน้อยหน้ากระทรวง

.........พอให้นักการเมืองตรวจสอบกันเอง คุมประพฤติกันเอง....... ไม่เคยลงโทษกันสักคดีเดียว

#17 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 19:38

หากประชาชน นักธุรกิจ พ่อค้า 'รู้จักคิด' จะประสบปัญหา ไม่สะดวก ไม่ชอบใจสัก 1-2 ปี....

ดีกว่าทนกับสภาพมีรัฐบาลรักษาการ'ทักษิณ-ยิ่งลักษณ์-นิวัฒน์ธำรง' ตลอดไป ไม่รู้กีปี......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:45

ถักโครเชต์ ดีกว่า น่ารักดี

-_-

ผึ้งน้อย...ถักโครเชต์................................... เหง่อ..... 

ฮาสัตว์โลก-น่าร้าก 518.gif

#19 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:08

เพื่อนที่ทำงานบอกว่า เปิดแต่เพลงน่า อย่างน้อยน่าจะฉายหนังให้ดูหน่อย ไม่รู้จะฉายอะไรก็ ฉาย สมเด็จพระนเรศวร ภาค 1-4 ก็ได้ เดี๋ยวภาค 5 ไปดูเอง

555+

แต่ตอนนี้ก็ส่วนใหญ่มีรายการปกติบ้างแล้ว คงเลิกบ่นแล้วล่ะ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#20 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:36

เพื่อนที่ทำงานบอกว่า เปิดแต่เพลงน่า อย่างน้อยน่าจะฉายหนังให้ดูหน่อย ไม่รู้จะฉายอะไรก็ ฉาย สมเด็จพระนเรศวร ภาค 1-4 ก็ได้ เดี๋ยวภาค 5 ไปดูเอง

555+

แต่ตอนนี้ก็ส่วนใหญ่มีรายการปกติบ้างแล้ว คงเลิกบ่นแล้วล่ะ

อิอิ ทรูบ้านผมยังดูไม่ได้เลยครับ  เป็นภาพนิ่งโลโก้คสช. แถมไม่มีเสียงเพลงอีกต่างหาก

#21 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:42

555+

อิอิ ทรูบ้านผมยังดูไม่ได้เลยครับ  เป็นภาพนิ่งโลโก้คสช. แถมไม่มีเสียงเพลงอีกต่างหาก

เหมือนกันเลยครับ ตอนแรกนึกว่า ช่อง 5 กะช่อง 7 เสียซะอีก ของสัญญานอื่นดูได้ปกติใช่ไหมครับ?

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน