Jump to content

- - - - -

เห็นด้้้้วยมั๊ยว่า "ถ้าล้มปืนได้เมื่อไหร่ ก็ล้มเจ้าได้เมื่อนั้น"...

• Please log in to reply
12 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:53

*
POPULAR

ผมว่า น่าคิดน่ะ... :ph34r: 

ไปเจอบทความนี้เข้า เห็นว่าน่าสนใจ...

ก่อนเข้าเนื้อหา เขายังอุตส่าห์ ลงเรื่องฮาฮาประกอบ

ให้อ่านกันก่อนด้วย... :)  

Screen Shot 2014-05-26 at 08.48.28.png

Screen Shot 2014-05-26 at 08.40.33.png

Screen Shot 2014-05-26 at 08.41.44.png

Screen Shot 2014-05-26 at 08.49.55.png

Screen Shot 2014-05-26 at 08.50.26.png

Screen Shot 2014-05-26 at 08.50.47.png

http://akecity.blogspot.com

ถ้าชอบใจ ตามไปกดไลค์ ที่เว็บเขาด้วยเด้อ... ;)

#2 SKV24

SKV24

น้องเก่า

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:56

*
POPULAR

ผมชอบ ประโยค ที่ว่า "เผด็จการรัฐประหารในโลกก็มีทั้งดีและไม่ดี แต่คอร์รัปชั่นในโลกแม่งมีแต่***สถานเดียว"...

#3 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:59

ไอ้พวกควายแดง มันไม่รู้ว่า อังกฤษ ประเทศต้นกำเนิดประชาธิปไตย์ เค้าเคารพ ราชวงค์อังกฤษ 

มีแค่ควายแดง อ่ะ ที่คิดจะล้มเจ้า

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#4 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:59

ผมชอบ ประโยค ที่ว่า "เผด็จการรัฐประหารในโลกก็มีทั้งดีและไม่ดี แต่คอร์รัปชั่นในโลกแม่งมีแต่***สถานเดียว"...

ใช่ครับ  ตอนรัฐประหาร 49 ผมชั่งใจอยู่นานว่าจะเข้าร่วมต่อต้านดีมั๊ย  (แต่ก็ไปนะ  เจอปราศรัยหมิ่นเจ้าเข้าไป  เผ่นหนีแทบไม่ทัน)  

ผมก็นึกถึงเหตุผลนี้ล่ะครับ  เผด็จการชั่วคราวอาจดีก็ได้  แต่คอรัปชั่นหนักขึ้นเรื่อยๆ  อยู่ไม่ได้แน่นอน  ในแง่ธรรมมะ  คอรัปชั่น  

ผิดแมร่งทุกหลักการ  ทุกสถานการณ์  แต่  ประชาธิปไตย  ก็แค่หลักการ....นึง  ที่มนุษย์สร้างขึ้น  ผิดถูกก็แค่บางสถานการณ์  เท่านั้น

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#5 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:13

ตอนน้ำท่วมก็ได้พี่ๆน้องทหารนี่แหล่ะครับมาคอยช่วยเหลือ

นักการเมืองทั้งหลายแหล่ หาแต่วิธีประชาสัมพันธ์ตัว มาแว๊บๆแล้วก็ไป

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#6 SeraphUriel

SeraphUriel

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:21

ไอ้พวกควายแดง มันไม่รู้ว่า อังกฤษ ประเทศต้นกำเนิดประชาธิปไตย์ เค้าเคารพ ราชวงค์อังกฤษ 

มีแค่ควายแดง อ่ะ ที่คิดจะล้มเจ้า

เข้าใจว่าอังกฤษเป็นแม่แบบประชาธิปไตย แต่ต้นกำเนิดน่าจะมาจากจักรวรรดิโรมันนะคะ

เพราะโรมันใช้การโหวตสมาชิกสภาจากประชาชนโดยตรง 

แม้แต่การเลือกตั้งพระสันตปะปาก็ใช้ประชาชนเลือก (อันนี้ดูจากในหนัง Pope Jones ค่ะ อิอิ)

#7 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:48

ผมเชื่อว่าสถาบันฯอยู่ได้ด้วยความดี บารมีที่แผ่ไพศาลเกิดจากพระราชกรณียกิจที่ดีงามของพระมหากษัตริย์ทุกพระองค์ ผมเชื่อว่าประชาชนรับรู้ถึงสิ่งนี้ดี และผมเชื่อว่า ถ้าสถาบันฯยังคงตั้งมั่นในความดีเช่นนี้ตลอดไป ก็จะรอดพ้นจากภยันตรายทั้งปวง ไม่ใช่แค่ทหาร แต่ทุกคนที่เคารพจะช่วยกันปกป้องสถาบันเองครับ

ปล. เวลาผมมองสถาบันพระมหากษัตริย์ ผมมองตั้งแต่รัชกาลที่ ๑ จนถึงรัชกาลปัจจุบันครับ และผมหวังว่าสถาบันนี้จะอยู่คู่กับประเทศไทยตลอดไป

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#8 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:50

เข้าใจว่าอังกฤษเป็นแม่แบบประชาธิปไตย แต่ต้นกำเนิดน่าจะมาจากจักรวรรดิโรมันนะคะ

เพราะโรมันใช้การโหวตสมาชิกสภาจากประชาชนโดยตรง 

แม้แต่การเลือกตั้งพระสันตปะปาก็ใช้ประชาชนเลือก (อันนี้ดูจากในหนัง Pope Jones ค่ะ อิอิ)

ต้นกำเนิดมาจาก นครรัฐกรีกครับ เกิดก่อนจักรวรรดิโรมมันอีกครับ

Edited by ควันหลง, 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:50.

#9 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:36

คอรัปชั่น ทำทุกวงการฉิบหายได้

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#10 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:58

น่าคิดนะครับว่าทำไมกองทัพ ถึงสามารถทนต่อแรงแทรกแซงจากระบอบทักษิณได้  ทั้งๆที่มีหลายปัจจัยเอื้อที่จะให้ทำได้...

#11 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:10

ต้นกำเนิดมาจาก นครรัฐกรีกครับ เกิดก่อนจักรวรรดิโรมมันอีกครับ

จริงอย่าง ท่าน 2 สองว่าครับ 

ถ้าต้นกำเนิดจริง ๆ มาจากทั้ง 2 เลย

แต่จะมีความแตกต่างไปบ้าง

อย่าง กรีก สภาของกรีก จะเน้นไปทั้งการทำสงคราม มากกว่า ที่จะเป็นการเลือกแม่ทัพ หรือ นายกอง

แต่ของโรมัน จะเน้นไปในการโหวตเลือกแม่ทัพ รวมไปถึงการทำสงคราม

แต่การเลือกจักรพรรดิ หรือ ประมุขประเทศยังคงใช้การสืบสกุลเหมือนกัน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#12 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:28

ไม่จริงครับ เพราะก่อนหน้านี้ ปืนเป็นคนล้มเจ้า

#13 Kongkiet Rodpai

Kongkiet Rodpai

น้องเก่า

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:07

อย่างอื่นไม่รู้ครับ นานาจิตตัง
แต่ชอบ เสรีภาพจงเจริญ 5555
............
การใช้อำนาจต้องระมัดระวัง ยิ่งมีอำนาจมากยิ่งต้องทำตัวให้เล็กลง (พลเอก ประยุทธ์ จันทร์โอชา)

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน