Jump to content

- - - - -

บุกกองทัพบก! ตัวแทนชาวนารวมตัวมอบดอกไม้ คสช.พร้อมขอบคุณที่เร่งจ่ายเงินค่าข้าว

• Please log in to reply
7 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 freeman911

freeman911

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:06

http://www.xn--12c2bn1ewcp.com/?p=8503

#2 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:31

เราว่า เพื่อการปรองดองของคนในชาติ หัวหน้า คสช
น่าจะห้ามผู้คนนัดกันออกมาให้ดอกไม้ เลิกได้แล้วครับผม
เพราะการให้ดอกไม้นี้ืเป็นวัฒนธรรมของทักษิณ ที่เริ่มจาก
มีคนต่อต้านทักษิณที่ทำผิด เลือกพัฒนาเฉพาะเขตที่เลือก
ตัวเอง โกงบ้านโกงเมือง พอมีคนออกมาต่อต้าน ก็มีการ
จัดให้คนมาสนับสนุน เอาดอกไม้มาให้ เลยกลายเป็น ทำ
เหี้หี้ยก็มีคนสนับสนุน จนไไม่รู้อะไรผิดอะไรถูก

เราจึงว่า คนไทยจะขอบคุณใคร ไม่ต้องออกมาเอา ดอกไม้
ให้หรอก เขียนขอบคุณ วันนี้มีสื่อมากมายที่จะแสดงออกได้
ทุกคนทำหน้าที่พลเมืองที่ดีของประเทศชาติเถิด

เราขอบพระคุณทหารที่มารับไม้ต่อจากมวลมหาประชาชน
อย่างสูง ดีใจที่ประเทศไม่สิ้นหวัง พึ่งทหารได้ ทหารก็ได้มา
ทำหน้าที่ตัวเองที่ต้องปกป้องประเทศ ปกป้องบ้านเมือง ให้
พัฒนา เจริญเติบโตมิใช่ตกเป็นของคนโกงบ้านโกงเมือง

แล้วเราเคย คิดขอบคุณพวกที่ออกมานอนกลางดิน กินกลาง
ถนน จากบ้านมานอนกับลุงกำนันร่วม 7 เดือน เป็นมวลชนที่
ไม่มีหน้าที่การงานโดยตรง แต่ด้วยความรักชาติบ้านเมือง พวก
เขายอมหยุดงาน ขึ้นลงกรุงเทพฯ ทำเพื่อประเทศชาติ

เราจึงอยากให้พี่น้องจะเอาของจำเป็นให้ทหาร ทำเถอะ แต่อย่า
ทำให้พวกเขาลำบากใจเลย ครับผม
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#3 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 02:35

เราว่า เพื่อการปรองดองของคนในชาติ หัวหน้า คสช
น่าจะห้ามผู้คนนัดกันออกมาให้ดอกไม้ เลิกได้แล้วครับผม
เพราะการให้ดอกไม้นี้ืเป็นวัฒนธรรมของทักษิณ 

ผมไม่รู้จริงๆนะครับว่าเป็นวัฒนธรรมทักษิณ

นึกว่าเป็นวัฒนธรรมสากล

gladiator 1.jpg

#4 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 07:18

พวกฝักใฝ่เผด็จการ ยังคงมีอยู่เยอะครับในสังคมไทย  :angry:  :angry:  :angry:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#5 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:09

เพราะการให้ดอกไม้นี้ืเป็นวัฒนธรรมของทักษิณ

ผมไม่รู้จริงๆนะครับว่าเป็นวัฒนธรรมทักษิณ
นึกว่าเป็นวัฒนธรรมสากล

แหม! ท่านผึ้งก็มันมีความต่างอยู่ตรงนี้ครับผม
วัฒนธรรมสากลนะ ใครอยากให้ดอกไม้เขาก็จะออกไปให้เอง
เขาไม่ต้องให้ใครมาเรียกมาจัดฉากครับผม แต่ละคนทำเอง
ตั้งใจเอง จัดดอกไม้เอง คิดด้วยสมองตัวเอง
วัฒนธรรมทักษิณก็คือการ เรียกร้องมวลชนให้ออกมา จะด้วย
วิธืใดก็ตาม เขามาเป็นมวลชน มีได้ทั้งตั้งใจมาและจัดฉาก
แถมดอกไม้ยังมีแถมให้ด้วย เพื่อมาแสดงความชื่นชม จนเกิด
ความกดดัน จนเกิดมโนว่ามีผู้คนชื่นชอบ ผู้คนรักชอบพอ เพราะ
เมื่อทักษิณถูกด่า มีกลุ่มคนไม่เห็นด้วกับทักษิณ ก็จะมีมวลชน
เอาดอกไม้มาให้ จนกลายเป็นวัฒนธรรมทักษิณไป โดยมวล
ชนไม่ต้องใช้หัวสมองคิดว่าควรไม่ควร
และแล้วก็ทำให้เกิดมวลชนเขา มวลชนเราขึ้น แตกแยกครับผม

วันนี้เราว่า ก็ยังคงปฏิบัตินัแนะมวลชนเอาดอกไม้ไปให้ทหาร
ทั้ง ๆ คิดกันบ้างไหมครับผมว่า การรัฐประหารเขาไม่ต้องการก่อ
มวลชน แล้วเราเอาอะไรมาคิดว่ามวลชนออกมารวมกันเอาดอกไม้
ไปให้ทหาร ย่อมดีกว่ามวลชนไปชุมนุมกันที่อนุสาวรีย์ชัย ย่อม
ถูกต้องกว่าเพราะเราเป็นคนดีหรือครับผม ไม่คิดว่าจะทำความ
ลำบากใจให้กับทหาร และ คสช หรือครับผม

เมื่อเราคิดว่าอะไรคนอื่นทำไม่ถูก คนอื่นทำไม่ได้ เราก็ไม่ควรทำครับผม

สุดท้าย ขอขอบคุณท่านผึ้งจริง ๆ ที่ให้โอกาสอธิบาย แต่จะถูกใจ
หรือไม่ ก็ถือว่าเป็นความเห็นต่างในความคิด จะแย้งมาอีกก็ยินดี
(welcome ไม่ overcome ครับผม)
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:46

^

^

เก๊าเปล่าแย้งนะ  เก๊าบอกแค่ว่า...ไม่รู้มาก่อนเจ๋ยๆ..นะ

http://www.manager.c...D=9570000059697

ธ.ก.ส.เผย 3 วันมีชาวนาได้รับเงินจำนำข้าวเพิ่มกว่าแสนราย

นายจรุง กู้เกียรติกุล ผู้ช่วยผู้จัดการธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธ.ก.ส.) ตรวจเยี่ยมการจ่ายเงินรับจำนำข้าวเปลือกปีการผลิต 2556/57ให้กับชาวนา ณ สโมสรกรมการสัตว์ทหารบก ค่ายทองฑีฆายุ อ.เมือง จ.นครปฐม

ผู้ช่วยผู้จัดการ ธ.ก.ส. กล่าวว่า ธ.ก.ส.ได้เร่งทยอยจ่ายเงินดังกล่าวตามลำดับใบประทวนที่ขึ้นทะเบียนไว้แล้วอย่างโปร่งใส โดยคาดว่าจะดำเนินการเสร็จสิ้นภายใน 1 เดือนนับจากนี้ ซึ่งเงินที่จะนำมาใช้หมุนเวียนจะมาจากเงินกองทุนช่วยเหลือชาวนา และเงินกู้ยืมที่กระทรวงการคลังจัดหามาให้ในวงเงินไม่เกิน 92,431 ล้านบาท โดยระหว่างที่รอการกู้เงิน ธ.ก.ส.จะสำรองจ่ายไปก่อนในวงเงินไม่เกิน 40,000 ล้านบาท เพื่อให้เงินถึงมือเกษตรกรอย่างรวดเร็ว ซึ่งการดำเนินโครงการดังกล่าวกระทรวงการคลังจะเป็นผู้ค้ำประกันและรับผิดชอบชำระคืนต้นเงิน ดอกเบี้ย ตลอดจนค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่เกิดขึ้น รวมทั้งผลขาดทุนที่เกิดขึ้นจากการดำเนินงานทั้งหมด

ทั้งนี้ ภายหลังที่คณะรักษาความสงบเรียบร้อยแห่งชาติ หรือ คสช. ได้อนุมัติให้ ธ.ก.ส.เร่งจ่ายเงินจำนำข้าวที่ยังค้างอยู่กับเกษตรกร โดยเริ่มตั้งแต่วันที่ 26 พฤษภาคม ที่ผ่านมา ขณะนี้ (28พ.ค.) มีเกษตรกรที่รับเงินจำนำข้าวเพิ่มแล้ว 101,148 ราย จำนวนเงิน 10,242.04 ล้านบาท

gladiator 1.jpg

#7 Arctinurus

Arctinurus

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:49

จะเป็นอย่างไรก็ตาม แต่ผมก็ขอขอบคุณท่านประยุทธ์แทนชาวนาอย่างจริงใจ ที่ช่วยให้เขาได้รับเงินเสียที 

Edited by Arctinurus, 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:56.

#8 เช็คบิล

เช็คบิล

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:33

ฝากถึงชาวนาว่า ขอให้เลิกน่ะ โครงการประชานิยม เรื่องข้าว ชาติเสียหายมาก และทำให้ตลาดข้าวพังยับเยิน อย่าเห็นแก่อาชีพตัวเอง มองรอบๆ ด้านด้วยว่าชาติเสียหายแค่ไหน เท่านี้แหละ ขอบพระคุณครับ

ตำแหน่ง : ประธานคณะกรรมเฝ้าระวังภาคประชาชนในการตรวจสอบบทบาทของ NGOs แห่งประเทศไทย :mrgreen:-------------->ไม่ต้อนรับ นายสมบัติ มูลนิธิกระจกไม่มีเงาหัว<---------------http://img.ihere.org.../1c3128b495.jpg<== เขมรดำเนิน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน