Jump to content

- - - - -

อีกด้านหนึ่งของนิติราษฎร์ !!!

This topic is in the process of being archived.
245 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ลูกชาวสวน

ลูกชาวสวน

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:03

จากกระแสต่อต้านนิติราษฏร์ ที่สะท้อนออกมาในทั่วประเทศขณะนี้

ผมยอมรับว่า ผมตั้งข้อสังสัยว่าทำไม นิติราษฎร์ถึงไม่หยุด หรือเป็นเพราะว่า

1. พวกเค้าต้องการทำเพื่อเสรีภาพของประชาชนไทยจริงๆ

2. พวกเค้าหาทางลงจากหลังเสือยังไม่ได้

ผมจึงลองพยายามสืบค้นความสงสัยของผม โดยตนเอง เพราะผมรู้จักอาจารย์ 2-3 คนที่ธรรมศาสตร์

เรารู้จักมักคุ้นกันในระดับหนึ่ง และ เธอเห็นด้วยในหลายๆมุมของนิติราษฏร์ !!!

ผมถามเธอแบบตรงๆว่า " รู้จักอาจารย์กลุ่มนิติราษฏร์เหล่านั้นบ้างไหม และ พวกเค้าเป็นคนอย่างไร ? "

เธอตอบผมว่า ไม่รู้จักทั้งหมด รู้จักบางคน ซึ่งเธอถือว่าพวกเค้าเป็นคนที่ดี และอุดมการณ์สูงจริงๆ

ผมถามว่า เธอรู้จัก อ. วรเจตน์หรือไม่ และ เค้าเป็นคนอย่างไร ในสายตาของเธอ ?

อาจารย์ท่านนี้ให้คำตอบว่า เธอไม่รู้จัก อ. วรเจตน์เป็นการส่วนตัว ทราบแต่ว่า แกนนำกลุ่ม 3-4 คนที่รู้จักที่เคยคุยเป็นคนดีมาก มีความคิดดีมาก และอุดมการณ์สูง

และที่สำคัญ เงินซื้อพวกเค้าเหล่านั้นไม่ได้แน่นอน เพราะเธอรู้จักนิสัย 3-4 คนนั้นดี !!!!

เอาละสิ .... ตราชั่งผมเริ่มแกว่งซะแล้ว ผมเริ่มตาสว่างและเริ่มคิดกว้างขึ้นว่า ...

ผมรู้จักพวกนิติราษฎร์เพราะใคร ? ตอบได้เลยว่าเพราะสื่อ

สารที่ผมได้รับ ร้อยละ 100 ผมอ่านมาจากสื่อ และผมเชื่อว่า ร้อยละ 80 ของคนที่รับข่าวสารมาก้อทราบมาจากสื่อ

ดังนั้นผมจึงอยากเตือนสติพี่น้องชาวไทยว่า ถ้าเราปล่อยให้อารมณ์ก้าวข้ามที่จุดตรงกลางไป เราจะทำให้มันกลายเป็น อคติ

เหมือนที่ผมเคยเป็น !!!! ผมยอมรับว่าผมเคยด่า เคยเกลียดนิติราษฏร์มากๆ เพราะ ผมไม่เข้าใจเจตนาของการแก้ ม.112 ของเค้า

ตอนนี้ผมเห็นภาพลางๆแล้ว พวกเค้าเดินผิดเวลา จริงๆ แต่ผมเริ่มเข้าใจเจตนาของพวกเค้าบางอย่างชัดขึ้น !!!

อาจารย์ท่านนั้นทิ้งท้ายให้ผมคิดอย่างหนึ่งว่า นิติราษฏร์ไม่เคยมีเจตนาไม่ดีกับในหลวง ยังรักและเทิดทูนเสมอมา ดังนั้น

สิ่งที่นิติราษฎร์กำลังทำ ทำเพื่อป้องกันอะไรจากใคร ผมว่าหลายๆคนอาจจะยังคิดไม่ออก !!!!

แต่ถ้าจะบอกว่าประเทศไทยกำลังจะเกิดการเปลี่ยนแปลงในอีกอาจไม่เกิน 10 ปีข้างหน้า

ผมว่าถ้าตอนนั้นเรามองย้อนกลับมาดูจะกลายเป็นว่า นิติราษฎร์ อาจไม่ใช่ความคิดที่เลวร้ายเลยซักนิดก็ได้นะ

ปล. อย่างไรก็ดีนี่ก็เป็นเพียง opinion ของผมนะครับ ผมอยากให้คนไทยเสพข่าวอย่างมีสติ

เพราะปัจจุบัน จรรยาบรรณของสื่อลดลง และสื่อพยายามจะเสี้ยม ให้เป็นข่าวอยู่เสมอ

การมีสติอย่างรอบคอบ และ ลบอคติลง อาจทำให้เราได้ทราบถึงความจริงมากขึ้นครับ !!! :) :) :)
" อันความคิดวิทยาดังอาวุธ ประเสริฐสุดซ่อนใส่เสียในฝัก สงวนคมสมนึกใครฮึกฮัก จึงค่อยชักเชือดฟันให้บรรลัย "

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:12

*
POPULAR

ขออนุญาตเห็นต่างจากท่านจขกท. 360 องศาเลยนะครับ

เหตุผลคือ
1. กลุ่มคนกลุ่มหนึ่งมารวมกันด้วยอุดมการณ์ร่วม กลุ่มนั้นมีทั้งนีโอ แบทแมน โจ๊กเกอร์ ซูเปอร์แมน มร.สป๊อค ออคโทพุส เอเยนต์สมิธ ฯลฯ
เพียงเพราะบางคนดี เราก็ไม่อาจฟันธงได้ว่ากลุ่มนี้จะไม่มีคนชั่ว

2. ถ้าหัวหน้ากลุ่มคือวรเจตน์ วรเจตน์เคยแถเข้าข้างทักษิณเรื่องซุกหุ้นมาแล้ว
การปกป้องทักษิณคือ "รูปแบบซ้ำ(pattern)" ของเขานะครับ
กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนาครับ

3. อาจารย์ที่คุยด้วยเป็นถึงอาจารย์ เมื่อปากเธอบอกว่าไม่เคยรู้จักวรเจตน์ เธอกล้าฟันธงได้อย่างไรว่า "นิติราษฎร์มีเจตนาดี"?
เพียงเพราะมีหลายคนที่เธอรู้จักในกลุ่มนี้ = กลุ่มนี้ดีงั้นหรือ?
คนเป็นถึงอจ.ไม่น่าคิด fallacy ตรรกะวิบัติ แบบนี้
ภาษิตจีนยังสอนเลยว่า "รู้จักหน้าไม่รู้จักใจ"
กาลามสูตรยังสอนเลยว่า อย่าเชื่อเพียงเพราะคนพูดเป็นคนที่เรานับถือ

ผัวเมียนอนอยู่ด้วยกันเป็นสิบๆปี ยังไม่รู้จักกันทั้งหมดเลย ยังมีเซอร์ไพรส์ให้ช็อคได้อีก
แล้วกะแค่คนรู้จัก ไม่ใช่พี่น้องไม่ใช่ผัวเมียนอนเตียงเดียวกันเป็นสิบปีด้วยซ้ำ เธอกล้าฟันธงได้อย่างไร

Edited by little bee, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:16.

gladiator 1.jpg

#3 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:15

ถา่มว่านิติราษฎร์ทำเพื่ออะไรครับ เทิดทูลสถาบัน หรือกระหายในอำนาจ หรือเพียงแค่ตอบสนองต่ออุดมการณ์ของตัวเอง โดยไม่สนใจในสิ่งรอบข้าง
ถ้าคุณบอกว่าพวกนี้เงินซื้อไม่ได้แน่นอน และพวกเค้าอุดมการณ์สูง
งั้นทำไมเค้าถึงไม่ฟัง ในสิ่งที่คนอื่นเค้าทักท้วงกันเลย
ทำไมถึงไม่ประนามหรือออกมาด่า ไอ้คนเผาบ้านเผาเมืองล่ะครับ

#4 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:16

*
POPULAR

ผมก็ไม่คิดว่านิติเรี่ยราด รับเงินใครมาเคลื่อนไหวเหมือนกันครับ

แต่เป็นความเกรียนส่วนตัว เหมือนแบบที่ปรีดี แบบที่นักเรียนทุนหลวงรุ่นก่อนหน้าเคยเกรียนมาแล้ว เห็นตัวอย่างต่างประเทศที่ไม่มีสถาบัน โค่นล้มสถาบัน แล้วมีความเจริญก้าวหน้า

ถามว่าไอ้ความเจริญก้าวหน้านี้เพราะโค่นล้มสถาบันหรือเปล่า คำตอบคือไม่ใช่

เพียงแต่พวกเห่อหะมอยพวกนี้ คิดได้อยู่มุมเดียว คือคิดได้ตามตำรา ตามสิ่งที่ตนเห็นตรงหน้า แต่ลืมคิดไปว่า บริบทของแต่ละที่นั้นแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง

แค่ลอจิกการคิดเรื่องการลดโทษกรณี ๑๑๒ มันก็ผิดแล้ว

คดีเพิ่มขึ้นในช่วงปีหลัง ๆ กลับบอกว่ากฎหมายนั้นไม่เหมาะสม จึงต้องลดโทษ ต้องยกเลิก

อย่างนี้คดีฆ่าคนตาย ค้ายาเสพติด ที่ตัวเลขวิ่งขึ้นเอา ๆ ทุกปี เรามาลดโทษเหลือแค่ตีมือ ๓ ที ก็คงจะทำให้ปัญหาหมดไปกระมัง

ผมไม่เชื่อว่า ด้วยสติปัญญาของคนที่ร่ำเรียนมา คนที่เรียกได้ว่าเป็นปราชญ์ จะคิดตรรกะง่าย ๆ แค่นี้ไม่ได้

ยกเว้นอคติจะบังตาบังใจจนมองไม่เห็น

นี่ยังไม่นับข้อเรียกร้องที่เกินเหตุอย่างที่ไอ้สันดานปิยะบุตรเรียกร้องด้วยนะ
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#5 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:19

ถ้ากลุ่มนี้หวังดีต่อสถาบัน ฯ ก็แสดงว่า กลุุ่ม นปช ก็หวังดีต่อสถาบันฯ ด้วย
เพราะสนับสนุนกันมาตลอด ใช่ไหม ช่วยถามอาจารย์หญิงให้ด้วยครับ

#6 เจดีย์

เจดีย์

น้องใหม่

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:19

1 นิติราษฎร์เสนอให้แก้มาตรา112ของประมวลกฏหมายอาญาแต่ข้อเสนอเช่นพระมหากษัตริย์ห้ามมีพระราชดำรัสต่อสาธารณะชนจะต้องแก้รัฐธรรมนูญ
2 ข้อเสนอระดับปริญญาเอกไม่สมศักดิ์ศรี แก้เฉพาะ ม112 ประมุขรัฐอื่น สถาบันอื่นเช่นศาล เจ้าหน้าที่รัฐไม่มีการแก้ไขเสนอแก้ม112 พอถูกทักท้วงก็จะไปแก้รัฐธรรมนูญ
3 ชาวบ้านย่อมไม่มีความรู้ด้านกฏหมายมากนัก แต่ชาวบ้านมีสิทธิ์ที่จะวิจารณ์เจตนาของนักวิชาการได้
4 สรุปก็คือเราไม่ไว้วางใจนักกฏหมายกลุ่มนี้ ให้คนที่รักในหลวงจริงๆเป็นผู้แก้ไขดีกว่า
5 การแก้ไขจะต้องไม่ทำในเวลานี้เด็ดขาด

Edited by เจดีย์, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:39.

#7 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:20

*
POPULAR

ผมเองเป็นคนหนึ่ง ที่ไม่คิดว่านิติราษฎร์จะรับผลประโยชน์ทุกคนนะ อย่างสมศักดิ์ เจียมฯ หรือวรเจตน์ ผมเองว่าเขาก็ไม่รับแต่

มนุษย์ความอยากมันไม่เหมือนกันบางคนอยากเงินมาก แต่บางคนก็อยากสนองอีโก้ตัวเอง อยากให้ทั้งสังคมยอมรับว่าความคิดตัวเองถูกโดยไม่สนใจวิธีการ

คุณว่าฮิตเลอร์สนใจเงินทองหรือ? ทั้งชีวิตฮิตเลอร์แทบไม่สนใจวัตถุเลยนะ

หรือเหมาเจอตุง รายนี้ก็ไม่สนใจเงินทอง แต่อุดมการณ์เขาก็ทำคนจีนตายเป็นร้อยล้านคน!!! แค่โครงการก้าวกระโดดทางอุตสาหกรรมก็ตายเป็นสิบล้านคนแล้ว

พล พต ผู้นำเขมรแดงนี้เป็นคอมมิวนิสต์ตัวจริงเลยนะ ถ้าบอกว่าคนไม่รับเงินคือคนดี งั้นคุณจะบอกว่าพล พลเป็นคนดีหรือ?

กระทู้นี้มีคนโพสความเห็นนิติราษฎร์และข้อขัดแย้งที่เป็นวิชาการ เชิญไปอ่านได้ครับ
http://webboard.seri...a1112%e0%b9%80/

คนเรามักจะมองอะไรง่ายๆแค่"คนนี้ไม่รับเงินแสดงว่าเป็นคนดีมีอุดมการณ์" โดยไม่มองว่าอุดมการร์เขาถูกหรือผิด!

ถึงเป็นเหยื่อให้คนประเภทนี้ชักจูงได้ง่าย เศรษฐีโลภมากยังน่ากลัวน้อยกว่า นักอุดมการณ์หลงผิด!

(ที่บอกว่าบางคนไม่รับ เพราะบก.ลายจุดพึ่งรับเงินจากรัฐบาล 3 ล้านบาทมา บางคนรับ บางคนก็แอบรับ บางคนก็รับในนามทุนวิจัย บางคนก็ไปเป็นกรรมการของรัฐบาลได้เงินได้ทองมา)

Edited by ดราม่า, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:30.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#8 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:21

ถ้าไม่แกล้งโง่ ก็ไม่น่าที่จะเข้าใจยากครับ
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#9 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:31

การเป็นคนดีนี่พิสูจน์กันได้ยากครับ มันไม่มีมิเตอร์ที่เอาไปทิ่มจึ๊กแล้วรู้ว่าคนไหนเป็นคนดีหรือไม่ดี ดังนั้นการจะดูว่าใครเป็นคนดีบ้างต้องดูจากการกระทำ ความคิดที่แสดงออกมาและอีกหลายๆ อย่าง เพราะการรับฟังจากคนอื่นว่าคนใดคนหนึ่งเป็นคนดีนี้ถือว่าเป็นข้อมูลที่พึงรับฟังประการหนึ่ง แต่ไม่ใช่ข้อมูลอันเป็นความจริงที่สุด ในทางกฎหมายการเล่าต่อๆ กันมาว่าคนในกลุ่มนิติราดเป็นคนดีนั้นเป็นแค่พยานบอกเล่า (hearsay) เท่านั้นครับ น้ำหนักน้อยมาก ผมมองจากพฤติกรรมและการแสดงความเห็นต่างๆ ของพวกนี้และเชื่อเองว่าพวกนี้ไม่ได้แสดงความเห็นหรือข้อเสนอทางวิชาการ แต่เป็นข้อเสนอการเมืองที่มีวิชาการฉาบเคลือบอยู่บางๆ เท่านั้น

พวกนิติราดอาจมีความรู้ทางกฎหมาย แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับประวัติศาสตร์และบริบทของสังคมไทยเลย พยายามผลักดันโดยอ้างแต่หลักกฎหมายต่างประเทศมาใช้โดยไม่รับฟังความเห็นต่าง หรือเขาคิดว่าตนเองเรียนเก่งมีความรู้มากกว่าคนอื่นและจะเสนอตัวเพื่อชี้นำสังคม ขอโทษนะครับ คนอื่นเขาก็มีสติปัญญาที่สามารถคิดไตร่ตรองเองได้ และเมื่อแสดงความเห็นต่างพวกเขาก็ควรที่จะรับฟังด้วย ไม่ใช่การยกข้อเสนอมาโดยอิงกับการเมือง อย่างนี้ถึงฉลาดยังไงก็เป็นเพียงแค่เครื่องมือของนักการเมืองในการสร้างความวุ่นวายให้แก่สังคมครับ

#10 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:31

:) อาจารย์ที่ให้ข้อมูลมาเราก็ไม่รู้...เค้าคิดอะไร... แต่ที่เห็นๆตำตา เอาแค่บอกให้พระองค์ท่านห้ามพูดกับประชาชน, ให้สาบานต่อหน้า สส. หรือสภาฯว่าจะอยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญ 2 ข้อนี่ก็รู้สึกสะอึกในหัวใจแล้ว...จากข้อเท็จจริงที่เราเห็นมาตั้งแต่เกิดจนแก่ป่านนี้...มีอะไรมั่งที่พระองค์ท่านทำนอกเหนือรัฐธรรมนูญ หรือใช้สิทธิของพระองค์เกินกว่าพระราชอำนาจตามรัฐธรรมนูญ...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#11 แตงไทย

แตงไทย

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:32

ข้าพเจ้าคิดว่าคุณลูกชาวสวนคงไม่รู้จักคนกลุ่มนี้ในที่ลับ! ใช่ครับคนกลุ่มนี้เป็นคนดีในหลายแง่มุม แต่ก็มีอุดมการณ์ความมุ่งมั่นที่จะสอยลงมาเป็นอย่างยิ่ง คงไม่ต้องบอกนะครับว่าจะสอยใคร

#12 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:38

*
POPULAR

1. ผมไม่รู้ว่าอาจารย์ที่คุยกับคุณเป็นใครนะครับ แต่ถ้าผมจะบอกว่า อย่างน้อย ผมก็คิดว่าผมรู้จักตัวตนของไอ้ปิยะบุตรดี และรู้ว่ามันเป็นไอ้ตัวล้มเจ้าตัวจริง คิดเห็นว่าไงครับ

2. จานวอระเจด ตั้งแต่ออกมาเคลื่อนไหว ก็มีแต่บทบาทที่เข้าทางไอ้แม้วมาตลอด ผมก็คิดได้แต่ว่าความบังเอิญมันไม่มีในโลก มีแต่คนจงใจสร้างขึ้น แกอาจจะเคยวิจารณ์ไอ้แม้ว แต่เรื่องมันนานมากซะจนไม่มีใครจำได้ซักคนว่าตอนนั้นแกพูดไรบ้าง (หรือใครแถวนี้จำได้) ตอนนั้นอ. เจิมศักดิ์ยังพูดมีน้ำหนักมากกว่าซะอีก

3 ไอ้แม้วไม่ได้ซื้อคนด้วยเงินครับ อันนี้คุณเข้าใจผิดแล้ว ไอ้แม้วซื้อคนด้วยการให้ความหวัง การให้สิ่งที่คนนั้นขาด เช่น โอกาสให้จานบางคนที่ปกติมีแต่บรรยายจนคนนั่งหลับในห้องจ้อผ่านไมค์ หรือ ยกระดับไอ้พวกล้มเจ้าที่ไม่มีพื้นที่สื่อได้มีโอกาสชิงพื้นที่สื่อ หรือถ้าชิงพื้นที่สื่อไม่ได้ ก็สร้างสื่อให้มันซะเลย เช่น มหาประชาชน โลกวันนี้ ฯลฯ คนที่ทำอาจไม่เกี่ยวกับไอ้แม้วโดยตรง แต่เป็นเครือข่ายเดียวกันอย่างแน่นอน เพราะอย่างที่กล่าวว่าไม่มีเรื่องบังเอิญที่หนังสือพิมพ์หัวใหม่ ๆ ที่เกิดขึ้นสมัยพวกไอ้แม้วโดนบี้ จะเล่นเรื่องที่เข้าทางไอ้แม้วทุกฉบับ แล้วในปัจจุบันหนังสือพิมพ์พวกนี้ก็ให้พื้นที่นิติราด

4 ฟังดูอาจซับซ้อน แต่ความจริงเข้าใจได้ไม่ยากครับ ง่าย ๆ แค่ว่าเครือข่ายไอ้แม้วทางสื่อก็คือไอ้พวกที่ดาหน้ากันออกมาสมัยโดนปฏิวัติจนถึงปัจจุบันก็ไม่มีการเปลี่ยนท่าทีนั่นแหละ และก็มีแต่ไอ้พวกนี้เท่านั้นที่ให้พื้นที่ให้ความสำคัญกับนิติราดอย่างมาก ขณะที่สื่อหลักอื่น ๆ แทบไม่มีใครให้ความสำคัญ อ้อ ไม่นับมติชินนะครับ

แล้วไอ้ที่บอกว่าจะป้องกันอันตรายใครจากอะไรเนี่ย บอกมาให้หมดเลยครับ ว่าใครจากอะไร เพราะผมไม่ใช่ผู้รู้แจ้งซะทุกเรื่องครับ รู้แต่ข้อเสนอที่นิติราดเสนอมาจะทำให้การปกครองไทยกลายเป็นแบบเขมร+สิงคโปร์ ครับ แต่ก่อนหน้านั้นเราต้องมีสงครามกลางเมืองยาวนานประมาณ 50 ปีซะก่อนนะครับ แล้วไม่แน่ว่าหลังจากสงครามจบแล้ว เราอาจเจอกับการลอบสังหารผู้นำ และการก่อวินาศกรรม รวมทั้งการรุมทิ้งจากไอ้กัน ไอ้เศษฝรั่ง ไอ้เจ๊ก และอีกหลาย ๆ ไอ้ ไปหลายปี

Edited by Novice, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:47.

#13 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:39

คนกลุ่มนี้คือกลุ่มเสื้อแดง ที่มีพฤติกรรมจาบจ้วงสถาบันมาโดยตลอด เป็นกลุ่มเดียวกับ ลายจุด และสมศักดิ์ เจียมฯ คนมีหนวดข้างหลังฉายาต๊อบจอมตับ...ถายรูปหน้างานเสนาของนิติราษฎร์

รูปเสื้อแดงที่ใส่ชุดสนับสนุนเพื่อไทยไปร่วมงานนิติราด พฤติกรรมล่วงละเมิดสถาบันคงไม่ต้องบรรยาย

ผมก็ไม่รู้ว่านิติราษฎร์ทำไมกลัวทหาร มากว่าทุนอำหิต เพราะสำหรับผมทหารปฎิวัติบ้านเมืองยังไม่เสียหายเท่า เสื้อแดงเผาเมืองเพื่อทักษิณ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#14 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:41

ดีครับที่ฟังข้อมูลรอบด้าน

สื่อก็มีผิด มีลำเอียง ดังนั้นเราควรใช้วิจารณญาณ และถ้าเป็นไปได้ก็หาข้อมูลอื่นมาชั่งน้ำหนัก

ยังไงก็ตามข้อมูลจากบุคคล มันก็มีผิดมีลำเอียงได้เช่นกัน

นอกจากนั้น ผมคงไม่มีทางรู้ได้ว่าเพื่อนคุณมองคนมีอุดมการณ์ได้ถูกต้องหรือว่าถูกหลอก

เพราะบางครั้งคนเราก็หลงผิด คิดว่าบางคนมีอุดมการณ์ อย่างที่หลายคนเคยรู้สึกกับนักร้องเพื่อชีวิตบางคน หรือผู้นำมวลชนบางคน

สำหรับผม นิติราษฎร์มีความน่าเคลือบแคลงสงสัยมากเกินกว่าจะไว้ใจได้

ทั้งสาระของการเคลื่อนไหว พฤติกรรมในอดีต โยงใยความสัมพันธ์

พูดง่าย ๆ คือ ถ้าเราตั้งสมมุติฐานว่านิติราษฎร์จงรักภักดี เราก็จะมีคำถามมากมายตามมาทันที

กฎหมายข้อนี้มีปัญหาตรงไหน?

ทำไมต้องแต่งนิยายแพะให้ฟังดูน่ากลัว ในเมื่อคดีไหน ๆ ก็มีแพะได้ ไม่ใช่เฉพาะคดีหมวดความมั่นคง?

นิติราษฎร์สามารถตัดขาดจากกลุ่มที่มีความคิดส่อล้มเจ้าได้จริงหรือไม่? ทำไมจึงเคลื่อนไหวในทิศทางเดียวกับคนเหล่านั้น?

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#15 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:42

*
POPULAR

1 ผมรู้จักสื่อหลายคนไล่มาตั้งแต่ไอ้ช้าง ไอ้แป๊ะ.....

2 ผมรู้จักนักการเมืองหลายคน ตั้งแต่ทักษิณลงมา....

3 ผมรู้จักแก้งค์นิติราดและกลุ่มที่สนับสนุนเขา ไล่ตั้งแต่ชานวิด นิธิ....ลงมา

4 แม้ไม่ไกล้ชิดสถาบัน แต่ผมก็มีโอกาสสัมผัสเหนือกว่าพลเมืองเกือบทั้งประเทศ

5 ผมมีประสบการณ์ ผมผ่านวิกฤติการบ้านเมืองมาหลายครัง

6 ผมมีสมอง ผมสามารถคิดวิเคราะห์สิ่งที่เกิดขึ้นได้ด้วยฐานข้อมูลที่สะสมไว้

7 ผมมีสำนึก ผมรู้ว่าประเทศนี้เป็นหนี้บุญคุณใครมาบ้าง

8 ผมไม่เคยเปลี่ยนใจ เพียงเพราะคุยกับอาจารย์อะไรสักคน

9 ผมเห็นว่าทักษิณเป็นภัยร้ายแรงที่สุดนับจากกรุงแตก

ใครก็ตามที่สนับสนุนทักษิณ
ไม่มีจิตใจบริสุทธิ์เลยสักคน
แม้แต่น้องสาวมันเอง

#16 mOOgrOb'pm'

mOOgrOb'pm'

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:43

ในบางข้อ เห็นด้วยกับ นิติราษฏร์ แต่ไม่เห็นด้วยกับการเสนอ ในตอนนี้ ...

ในกลุ่มมีเหลือบริ้นรวมอยู่ด้วย ถ้ายังไม่สบัดให้มันหลุด ไม่มีทางที่จะมองให้มันเป็นเรื่องบริสุทธิฺฺ์์ืืืืืืืืืืได้ ... นึกภาพผักผลไม้ที่เต็มไปด้วยอุจาระ ต่อให้ล้างยังไง คุณกล้ากินมั้ย ...
ปากที่เสนอกับเอกสารที่ทำมา ไม่ตรงกัน เช่นบอกจงรักภักดี แต่ การให้สัมภาษณ์ของคนในกลุ่ม มันไม่ใช่แบบนั้น ...

แต่อย่างไรก็ตาม ... ไม่มีความจำเป็นใดๆกับการเสนอ อีกทั้งยังเป็นการ แบ่งแยกประชาชนยิ่งขึ้นไปอีก ไม่สมควร
ที่สำคัญที่สุด การบอกว่า จำเป็นต้องเสนอแก้ ม.112 เพราะมีการใส่ร้าย/ยัดข้อหา ผู้บริสุทธิและฝ่ายตรงข้ามทางการเมืองนั้น โกหกทั้งเพ
ถ้า ม.112 สามารถ ใส่ร้ายฝ่ายตรงข้ามได้จริง ทั้งๆที่เค้าเป็นผู้บริสุทธิ 100% ดังว่า ...

ขอท้า ให้นิติราษฏร์ ยัดเยียดข้อหานี้ ให้แก่ผมโดยด่วน ... เพื่อเป็นการพิสูจน์

Edited by mOOgrOb'pm', 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:45.

RED = Ready to use Enslaved Dumb

แดง = ทาสโง่ๆพร้อมใช้

youtube.com/watch?v=W5wOyorY3cM

youtube.com/watch?v=-DP5-tjgbck&list=PLC886308BCE409164

#17 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:45

เอาอะไรมาวัดความดีความชั่ว ถ้าใช้ความรู้สึกล้วนๆ ผมว่าต่างคนก็จะคิดเห็นต่างกัน ขึ้นอยู่กับความสัมพันธ์ส่วนตัว สำหรับผม จะวัดจากกรรม คือการกระทำ คนที่ตั้งใจจะทำเรื่องขัดกฏหมาย ทำผิดกฏหมาย หรือแก้กกฏหมายเพื่อตัวเอง มันคงไม่ใช้คนดี

ถ้าเราถามโจรว่าหัวหน้าโจรเป็นคนดีไหม ? เราคงได้คำตอบว่ามันเป็นคนดี
ถ้าเราถามพ่อแม่ของเด็กที่ขับรถซิ่งป่วนเมืองแล้วโดนตำรวจจับ ว่าลูกคุณเป็นยังไง? พ่อแม่ก็คงตอบว่าลูกฉันเป็นเด็กเรียบร้อยเป็นเด็กดี สงสัยโดนกลั่นแกล้ง เพื่อนพามาเสีย

ผมว่าเราอย่าเชื่อเพียงเพระคนอื่นพูดมา เราต้องดูจากการกระทำ แล้วเทียบเคียงกับกฏกติกาของบ้านเมืองจะดีกว่า

#18 ลูกชาวสวน

ลูกชาวสวน

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:46

ที่จริงผมอยากสื่อว่าพวกเค้าไม่ได้มีเจตนาไม่ดีกับ รัชกาลที่ 9 หรือในหลวงของเราน่ะครับ !

...................................

ผมรู้ และ เข้าใจความรู้สึกของทุกๆคนนะครับ

แต่จากที่พวกเค้านำเสนอว่า ถ้ากษัตริย์ที่จะขึ้นครองราช จะต้องสาบานตนต่อประชาชนก่อน !!!!

แต่ในหลวงของเราขึ้นครองราชย์แล้วไงครับ >_<

ถึงผมจะเกลียดนิติราษฎร์ แต่ผมบอกแล้วว่า ผมพยายามเปิดใจยอมรับฟังพวกเค้าบ้าง

เทน้ำทิ้งไปซักครั่งแก้ว ถ้าน้ำที่รับมาใหม่มันเสีย แล้วก้อเททิ้งใหม่ทั้งหมดได้ครับ ^^

ผมมองว่า เรายังไม่รู้อีกด้านหนึ่งของเหรียญตราบใดที่พวกเค้ายังไม่ยอมเปิดเผยนะครับ :)
" อันความคิดวิทยาดังอาวุธ ประเสริฐสุดซ่อนใส่เสียในฝัก สงวนคมสมนึกใครฮึกฮัก จึงค่อยชักเชือดฟันให้บรรลัย "

#19 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:47

ผมอยากเรียนท่านเจ้าของกระทู้อย่างนี้นะครับ
ผมเข้าใจท่าน และคิดว่าท่านก็คงไปได้รับข้อมูลบางอย่างมาบ้างที่ท่านบอกว่า
ทำให้ท่านเริ่มตาสว่างและมองนิติราษฎร์ในแง่ดีขึ้น และบอกว่าข้อเสนอของ
นิติราษฎร์ นั้น อีก 10 เราอาจเห็นว่ามันถูกต้อง
ผมฝากท่านไปเรียนอาจารย์หญิงที่ท่านคุยด้วยนะครับ ว่า ระหว่างที่นิติราษฎร์
จะรออีก 10 ปี กับการพยายามทำให้มันเกิดปัญหาวุ่นวายอยู่ในปัจจุบัน อย่างไหน
มันควรทำมากกว่ากันครับ และอีกประการหนึ่ง ถ้านิติราษฎร์จงรักภักดีจริง ทำไม
ไปรวมกลุ่ม กับพวก แดงล้มเจ้าครับ ทำไม่คุณไม่ทำงานเป็นอิสระของคุณ ถ้า
คุณเสนอสิ่งที่เป็นการแสดงความจงรักภักดี คนที่เขาอ่านข้อเสนอของคุณเขาจะ
ต่อต้านทำไม การอ้างว่าอีก 10 ถึงจะเข้าใจ มันพูดได้ครับแต่มันจะไม่รอดปีนี้นะครับ
ถ้าอย่างไรผมฝากท่านช่วยคุยกับอาจารย์หญิงด้วยนะครับ

#20 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:49

ที่จริงผมอยากสื่อว่าพวกเค้าไม่ได้มีเจตนาไม่ดีกับ รัชกาลที่ 9 หรือในหลวงของเราน่ะครับ !

...................................

ผมรู้ และ เข้าใจความรู้สึกของทุกๆคนนะครับ

แต่จากที่พวกเค้านำเสนอว่า ถ้ากษัตริย์ที่จะขึ้นครองราช จะต้องสาบานตนต่อประชาชนก่อน !!!!

แต่ในหลวงของเราขึ้นครองราชย์แล้วไงครับ >_<

ถึงผมจะเกลียดนิติราษฎร์ แต่ผมบอกแล้วว่า ผมพยายามเปิดใจยอมรับฟังพวกเค้าบ้าง

เทน้ำทิ้งไปซักครั่งแก้ว ถ้าน้ำที่รับมาใหม่มันเสีย แล้วก้อเททิ้งใหม่ทั้งหมดได้ครับ ^^

ผมมองว่า เรายังไม่รู้อีกด้านหนึ่งของเหรียญตราบใดที่พวกเค้ายังไม่ยอมเปิดเผยนะครับ :)

ประโยคแรกนั่นแค่คุณสรุปเอง หรือแค่อาจารย์หญิงที่คุณรู้จักยืนยัน

ผมก็คงไม่เชื่อหรอกครับ

ลองมองคนพวกนี้ย้อนไปยาว ๆ มองโยงใยความสัมพันธ์คนเหล่านี้สิครับ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#21 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:51

อ้าว แล้วที่บอกว่าต้องสาบานต่อรัฐสภาล่ะครับ เห็นด้วยแค่ไหน แล้วประเด็นขึ้นครองราชมันเกี่ยวอะไรกับรักษารัฐธรรมนูญ กับ รักษาประชาธิปไตยล่ะครับ

#22 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:54

ผมเคยอ่านสัมภาษณ์ของอ.ศาตรา โตอ่อน เลยเคยคุยกันผ่านทางเฟสบุ๊ค ถ้าอยากคุยกับเขาลองสมัครเฟสบุ๊คกลุ่มสยามประชาภิวัฒนะครับ

นายศาสตรากล่าวอีกว่า กลุ่มเหล่านี้มีมาตั้งนานแล้ว 20-30 ปี ฝังตัวอยู่แถวต้นโพธิ์ธรรมศาสตร์ คณะศิลปศาสตร์ เอกประวัติศาสตร์ทั้งหลาย มีอาจารย์สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล เป็นศาสดา ส่วนคณะนิติศาสตร์เพิ่งเกิดช่วงหลังๆ พวกนี้บางคนก็ชอบอ่านงานของ ดร.สมศักดิ์เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว บางคนเรียนอยู่ฝรั่งเศส บางคนเรียนอยู่เยอรมัน ชัดเจนอยู่แล้ว ความประสงค์ของเขา โดยอาศัยฐานมวลชนซึ่งเป็นผลผลิตของเผด็จการทุนนิยมพรรคการเมืองของ พ.ต.ท.ทักษิณ ที่ทิ้งมวลชนตรงนั้นเอาไว้ ฉะนั้นจะเห็นได้เลยว่าตอนนี้แกนนำม็อบเสื้อแดงได้ไปเสพอำนาจเป็น ส.ส. เป็นรัฐมนตรี เขาพอใจแล้ว และปล่อยให้นปช.ถูกดูแลโดยนิติราษฏร์ไป คนเสื้อแดงฮาร์ดคอร์ที่ชอบอ่านโน่นอ่านนี่ ก็มีความสุขต่อไปที่ได้เสพงาน แล้วมีศาสดาองค์ใหม่ คือ ดร.วรเจตน์ ตนมองว่าเหมือนระบบนาซีเลย สมัยฮิตเลอร์เรืองอำนาจ ก็มีด็อกเตอร์สติเฟื่องคนหนึ่ง ชื่อ ดร.โจเซฟ เกิบเบิลส์ เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงโฆษณาการ คอยคิดการโฆษณาชวนเชื่อทางการเมือง คนนี้ร้ายแรงยิ่งกว่าพวก ฮิมเลอร์ รอมเมล ที่เป็นพวกนักรบ เข้ามาคอยผลิตวาทกรรม ต่างคนต่างได้ประโยชน์ เสื้อแดงก็ได้เสพข่าวสารเป็นมังสาหาร ฝ่ายนักวิชาการก็ได้เป็นศาสดาขึ้นมา

มองว่าตอนนี้เบอร์ 2 ที่กำลังมาแรง คือ ดร.ปิยบุตร แสงกนกกุล คนนี้เคยนั่งกินข้าวกับตน แล้วดูหมิ่นสถาบันพระมหากษัตริย์ ต่อหน้าตนเลย ถามนักเรียนไทยในฝรั่งเศสได้เลย ตอนอยู่ฝรั่งเศสคนๆนี้ใช้สรรพนามอะไรเมื่อพูดถึงสถาบันฯ มันชัดเจน หรือสาวิตรี สุขศรี เบอร์ 3 มีนามปากกาว่า เช กูวารา ล่าสุดออกมาบอกว่ามนุษย์ทุกคนต้องเท่าเทียมกัน แต่นี่มันเป็นเรื่องความมั่นคงของรัฐ มันคนละเรื่อง ไม่ต้องแปลกใจนิติราษฎร์ไม่ใช่นักกฎหมาย เป็นนักอะไรก็ไม่รู้ที่ใส่เสื้อคลุมนักกฎหมาย

http://astv.mobi/AU9k9Qg

ผมไม่ทราบว่า อ.ที่คุณชาวสวนคุยด้วยรู้จักปิยบุตรแค่ไหน แต่อ.ศาสตรา โตอ่อนกล้าเปิดหน้าพูดและท้าให้ปิยบุตรฟ้อง ผมว่าก็น่ารับฟังนะครับ

คุณแน่ใจหรือว่าปิยบุตรรักสถาบัน หรือเป็นแค่วาทกรรมไว้หลอกลวงคน?

Edited by ดราม่า, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:56.

#23 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:55

ผมพูดตามตรงนะ ถ้าประชาชนไม่พอใจจริงๆ ละก็
กฎหมายอย่างแค่ ม. 112 เอาไม่อยู่หรอกครับ ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องนั้น

มิติของเวลา สำคัญมากในทางการเมือง สิ่งที่ถูกวันนี้ อาจเป็นสิ่งผิดในวันหน้าก็ได้
อย่างถ้าย้อนไปสักร้อยสองร้อยปี คุณไปบอกว่าประหารโดยการตัดคอนั้นป่าเถื่อน
ก็คงมีแต่คนบอกว่าคุณประสาทดีหรือเปล่า
แล้วคุณจะอ้างได้หรือไม่ว่าต่อไปข้างหน้ามันจะเป็นเรื่องป่าเถื่อน ต้องรีบแก้ไขวันนี้
มันก็ไม่ได้หรอก อะไรก็ตามก็ต้องรอให้ถึงเวลาของมัน
คนท้องเขายังไม่ให้ซื้อของเด็กไว้ล่วงหน้าเลย
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#24 ลูกชาวสวน

ลูกชาวสวน

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:56

ต้องบอกว่าผมรับฟังพวกเค้าและเห็นด้วยในบางส่วนนะครับ

ก่อนอื่นผมขอออกตัวก่อนเลยว่า ผมไม่ได้มาแก้ต่างแทนนิติราษฎร์

แต่ผมอยากให้ลองมาชี้จุดข้อดีและข้อเสีย โดยไร้อคติ

แน่นอนว่าผมก็ยังไม่เห็นด้วยกับการแก้ ม.112

แต่ผมเชื่อว่า เหรียญมีสองด้าน แน่นอนว่าเรายังเห็นอีกด้านหนึ่ง ดังนั้น

ผมจึงยังไม่กล้าที่จะสรุป เหมือนเมื่อก่อนที่คิดว่า พวกนิติราษฎร์มันเลว !

อันไหนรับฟังได้ก้อลองรับฟังดู เราก้อไม่น่าจะเสียหายนะครับ

แต่ยอมรับอย่างหนึ่งว่า ความคิดของนิติราษฎร์กับของผมไปคนละทางอย่างสิ้นเชิงครับ !!!

#25 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:57

ผมคิดว่าคนไทยที่มีสติปัญญาไตร่ตรองพร้อมที่จะรับฟังความเห็นที่แตกต่างเสมอนะครับ แต่ดูแล้วพวกนิติราดถือเอาแต่ความคิดของตัวเองเป็นใหญ่ ถึงแม้จะมีหลายครั้งที่ออกมาดีเบตหรือแสดงตนว่ารับฟังความคิดของคนอื่นแต่สุดท้ายก็ยืนยันความคิดของตนเองอยู่ดี

คนอื่นไม่ใช่พวกชาล้นถ้วยครับ แต่พวกนิติราดเป็นชาที่คว่ำถ้วย

#26 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:59

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง พวกนิติราดจะต้องเรียนรู้ที่จะพูดคุยและใช้เหตุผลที่อิงกับวัฒนธรรมและประวัติศาสตร์ตามความเป็นจริงของแต่ละพื้นที่โดยหยุดลุ่มหลงแนวคิดสากลนิยมของตะวันตก ถ้าพวกเขาอยากให้สถาบันมีการปรับตัว ก็ไม่ใช่การปรับตัวที่มาจากการติฉินของพวกกุ้ย อย่าทำอย่างบางคนที่อยากกินแอบเปิ้ลเลยหักกิ่งมาชำที่ประเทศไทย สภาพแวดล้อมไม่อำนวยก็ตั้งป้อมด่าบรรพบุรุษ :)

#27 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:02

อ่านแล้วหงุดหงิดครับ อยากด่า จขกท. แต่ขอสงบสติอารมณ์ก่อน
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#28 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:02

ทิฐิ ความยึดมั่นถือมั่น
คนพวกนี้จะเหมือนกัน คือ ไม่ยอมแพ้ ต้องทำทุกอย่างให้ได้มาตามต้องการ ผิดถูกก็พยายามแถ เข้าว่า

เมื่อ รู้สึกว่าตนมีอำนาจ เช่น มีมวลชล หนุนหลัง , สื่อตามข่าว มีขอสัมภาษณ์ เป็นต้น
ยิ่งทำให้ฮึกเหิม ไม่ค่อยกลัวอะไร
ยิ่งมีเพื่อไทยเป็นรัฐบาล ทำให้ไม่ค่อยต้องกลัวอะไรนัก ทหารตำรวจ จะขยับ ก็ยากอยู่
มวลชลต่อต้านขยับ ก็จะอ้างใช้เป็นเครื่องมือ ทำลายสถาบันอีก ได้ด้วย

ลองมีข่าวแรงๆ ที่กระทบต่อรัฐบาล เช่น ถูกตัดสินเรื่อง พรก. ผิดดูสิ อาจจะเห็นนิติราด เงียบขึ้นมาทีเดียว

Edited by Majestic, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:17.

#29 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:07

ถ้ากษัตริย์ที่จะขึ้นครองราช จะต้องสาบานตนต่อประชาชนก่อน !!!!

เนียนนะครับ

แต่ผมไม่เชื่อสิ่งที่คุณพูด
ขอยืมคำของคุณมาใช้นะ

เรายังไม่รู้อีกด้านหนึ่งของเหรียญ
ตราบใดที่ พวกเค้า คุณ ยังไม่ยอมเปิดเผยนะครับ

#30 ลูกชาวสวน

ลูกชาวสวน

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:09

อ่านแล้วหงุดหงิดครับ อยากด่า จขกท. แต่ขอสงบสติอารมณ์ก่อน

555 พี่ใจเย็นก่อนครับ นี่แหละคือสิ่งที่ผมอย่างจะสื่อด้วย

พระท่านสอนว่า อย่าไปยึดมั่นถือมั่นกับสิ่งใดมากไปอ่ะครับ

ลองปล่อยวาง ทำใจว่า สรรพสิ่งล้วนเป็นอนิจจัง ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

เราจะได้สบายใจขึ้นครับ

ปล. การเมือง ทำให้ผมหงอกไวขึ้นนะครับ :D ( พาออกทะเลก่อนดีฟ่า ห้าๆๆ )

#31 ลูกชาวสวน

ลูกชาวสวน

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:14

ถ้าจำๆกันได้ จะพบว่า ตอนแรกที่ๆที่นิติราษฎร์ก่อตัวขึ้น ตอนนั้นผมจะด่าพวกเค้าตลอด ไม่ว่าจะเป็น อากง อาอะไรทั้งหลาย

ผมผมเชื่อว่า คนธรรมดา ไม่ทำผิด ม.112

แต่หลังพอได้เสพข่าวมากขึ้น มองหลายมุมมากขึ้น ผมรู้สึกตะหงิดๆ ครับ

ว่า มันเป็นเกมส์อะไรกันหรือป่าว ทำไมตอนนี้หลายฝ่ายออกมา ยำทีน นิติราษฏร์ มีบทบาทบางอย่างที่ชวน งง !

ผมไม่เคยเนียนว่า อยู่ฝั่งไหน นะครับ เพราะผมชอบเป็นตัวบุคคลไม่ใช่กลุ่ม

ผมเคยบอกแล้วว่าผมชอบคุณกรณ์ และ คุณเนวิน พ่วงด้วย อ.ปุ

ทีเหลือก็ตามผลงานครับ

แต่กรณี ม.112 ผมแค่รู้สึกตะหงิดๆ ว่ามันแปลกๆ ชักไม่ชอบมาพากลซะแล้วก้อแค่นั้นอีกครับ เลยพยายามให้

ทุกๆท่านที่เสพข่าวลองลดอคติลงเท่านั้นเอง ^^ เชื่อผมเถอะครับ ไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงครับ

ผมเลยถอยมา และอยากลองเตือนสติๆ กันบ้างน่ะครับ

#32 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:15

ครับ ผมเข้าใจสิ่งที่ จขกท. บอกครับ แต่ผมก็มองว่า

อ.เหล่านั้น มีอุมการณ์ เงินซื้อไม่ได้ อาจจะจริง
แต่อย่าลืมว่า มนุษย์เราเป็นสิ่งมีชีวิตชนิดเดียวที่อ้างสิ่งที่เรียกว่า "อุดมการณ์" เพื่อฆ่าฟันกันเอง

ความดี เป็น ข้อเท็จจริง ที่เป็นจริง ความดีก็คือเรื่องทีดี ความดีไม่มีข้อโต้แย้ง
แต่มุมมองอุดมคติของแต่ละคนต่อการให้ความหมายของความว่า "ดี" นั้นกำกวม
ผมจึงไม่สามารถที่จะใช้มุมมองของเพื่อนของ จขกท. ว่า อาจารย์เหล่านั้นเป็นคนดี มาตัดสินว่าเขาเป็นคนดีได้

แต่ข้อเท็จจริงตอนนี ผมเห็นด้วยกับ ท่าน Blue เป็นอย่างยิ่งครับ
- ในหลวงของเราท่านเป็นกษัตริย์ที่ดีมาก และมีหลายคน พวกที่คอยจะใส่ร้ายและทำร้ายท่านอยู่เสมอ การที่มาริดรอนข้อกฏหมายเพียงข้อเดียวที่ช่วยปกป้องท่านจากคนเหล่านี้ มันสมควรหรือ นั่นคือสิ่งที่เรียกว่าหวังดีได้อย่างไร? ผมไม่สามารถที่จะยอมรับหรือทำความเข้าใจได้

- ผู้ที่ถูกลงโทษจากข้อกฏหมายนี้ จนถึงวันนี้ ผมยังไม่เห็นบุคคลใดที่จะเข้าข่ายว่า ถูกใส่ร้าย หรือ เป็นแพะ หลักฐานและคำตัดสินของศาลชัดเจนว่า จำเลยแต่ละคน ผิดจริง ดังนัี้้น ผู้ทีถูกลงโทษทั้งหมด คือผู้ทำกระทำผิดกฏหมาย การที่จะปรับแก้กฏหมายเพื่อลดทอนบรรทัดฐานของสังคม ย่อมไม่ใช่เรื่องที่สมควร ผมก็ไม่ทราบว่า อ. เหล่านี้คิดอะไร? จะลดทอนบรรทัดฐานของกฏหมาย ของสังคมไปถึงไหน? แค่นี้ สังคมก็เละเทะ กฏหมายก็อ่อนยอบแยบอยู่แล้ว

- การเรียกร้องของ อ. เหล่านี้ ผิดธรรมเนียมวัฒนธรรมประเพณี ผิดทั้งเรื่องความเหมาะสม จารีต ศีลธรรมจรรยา นั่นก็เพราะสิ่งที่เรียกว่า "อุดมการณ์สมัยใหม่" ความคิดใหม่ๆ อยากได้อะไรใหม่ๆ เหล่านี้แหละที่ทำให้ วัฒนธรรม ประเพณี จารีต สิ่งจรรโลงใจที่มีมาช้านานของชาติ ต้องถูกทำลาย และผมไม่เห็นว่า มันจะทำให้ประเทศหรือสังคมดีขึ้นตรงไหน มีแต่นำพาไปสู่ความเสื่อม

- การแก้ไข ม. 112 ไม่ได้ทำให้ใครได้อะไร นอกจากจะได้ความสะใจ ของกลุ่มคนที่ต้องการทำลายท่าน พวกมันจะบอกว่า เห็นมั้ยเราทำได้ เราชนะ ที่ทำทั้งหมดนี้ ก็ด้วย ทิฐิ ที่ต้องการเอาชนะของพวกคนเหล่านั้นเท่านั้น ถ้าสำเร็จแล้วจะได้อะไร ชาวบ้านจะมีระดับที่ดีขึ้นหรือ? มีเสรีภาพอย่างที่ควรเป็นหรือ? ไม่เลย ชะตาของประชาชน ก็ยังคงถูกกำหนดด้วยมือของนักการเมือง ผู้คนยังคนบูชาคนรวย ไม่ว่าเขาจะเลวแค่ไหน ผู้คนจะคนให้ใ้ต้โต๊ะ วิ่งเต้นเข้าหา ยอมเป็นข้ารับใช้ผู้มีอิทธิพลในท้องถิ่นอยู่ดี พวกเขานั่นแหละที่สร้างอำมาตย์หรือศักดินาขึ้น ด้วยการกดก้มหัวตัวเองลงไป
อะไรจะเปลี่ยน? ไม่มีเลย

- การเรียกร้องในเวลานี้ เรื่องนี้ นำพาไปสู่ความขัดแย้ง แตกหัก ของคนในชาติ ไม่มีใครรู้ว่า ความรุนแรงนั้นจะไปถึงไหน และจะมีการสูญเสียใดๆ บ้าง ทำไมถึงต้องทำ? ตอนนี้? เรื่องนี้? ทำแบบนี้? และความสูญเสียความเสียหายที่เกิดขึ้น และจะเกิดขึ้นต่อไปในอนาคต อ. เหล่านี้ พร้อมจะรับผิดชอบหรือไม่? จะรับผิดชอบอย่างไร? และจะัรับผิดชอบไหวหรือ? ผมฟันธงว่า พวกเขาจะไม่รับผิดชอบอะไรเลย ซึ่งนั่นจะเป็นเรื่องที่แย่มากๆ

ทุกสิ่งนำกลับมาสู่คำถามว่า ทำแล้วจะได้อะไร? ทำไมถึงทำ? แล้วผลของมันใครจะรับผิดชอบ?
อุดมการณ์ที่พวกอาจารย์เหล่านั้นเห็นว่าสูงส่ง ดีเลิศ สำหรับผมไม่ต่างอะไรกับทิฐิ ดื้อรั้น ด้วยความหลงเท่าันั้น พวกเขาก็แต่ต้องการ เอาชนะ แล้วมาอวดโม้กับตนเองว่า "นี่ไง ข้าทำได้แล้ว ข้าชนะ" ก็เท่านั้น

ผมไม่อาจจะมองจุดประสงค์หรือแนวคิดของคนกลุ่มนี้ว่ามีเจตนาดีได้ครับ
ด้วยความเคารพ และขอบคุณ จขกท. ที่ได้นำเรื่องในอีกมุมมองหนึ่งของท่านมาให้ได้อ่านครับ

ที่เขียนมายืดยาวคือ แนวคิดและทิฐิส่วนตัวของผมเองครับ
เพราะผมเอง ก็ไม่ได้เป็นมนุษย์ดีเ่ด่นอะไรเช่นกันครับ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#33 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:19

มีบ้างประเทศ... ถนัดใช้อุดมการณ์...
แนวคิดที่เพ้อฝัน... โดยไม่สนใจพื้นฐานความเป็นจริง...

ในการยุยงสงเสริมให้เิกิดความแตกแยกในประเทศอื่นๆ...
ให้ทะเลาะ...ฆ่ากันเอง.... ภายในชาติ...
ด้วยเหตุผลกลใดก็แล้วแต่....
แล้วสุดท้ายประเทศนั้นก็มาเก็บเกี่ยวผลประโยนช์...

ทำไมอยู่ดีๆ พม่าอยากเปิดประเทศ ?....

Edited by chaidan, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:21.

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#34 นายเกตุ

นายเกตุ

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:21

ผมว่าทักษิณก็เป็นคนดีคนหนึ่งเลยนะ

#35 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:29

สนับสนุนให้ออกมา พูด ข้างนอก มธ ครับ
มาที่คนเยอะๆเลย แล้วพูดง่ายๆ ชัดๆ มาทีซิ
ว่าข้อเสนอ ของนิติเรี่ยราด ดียังไง แล้วทุกวันนี้ 112 สร้างความเดือดร้อน ยังไงกับคนทั่วไป

มีคนอยากฟัง อยากเจอตัวคุณเยอะ มาเลย อย่าเหนียม

#36 junah

junah

น้องเก่า

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:55

ผม ไม่รู้ นะว่า ใครคิดอย่างไร
ผม ขอถามว่า ....
1 . เวลาแบบนี้ควรจะมาพูดเรื่องแบบนี้หรือ (หรือมีผลประโยชน์อะไรแอบแฝง)
2 . การแก้มาตรานี้ จะทำให้ประเทศได้ ประโยชน์ อะไร (เอาเวลาไปคิดเรื่องอื่นดีกว่าไหม)
3 . แล้วระหว่าง มาตรานี้ กับ การกระทำของ บุคคลบ้างกลุ่มที่ทำอยู่ทุกวันนี้อะไรที่แย่กว่ากัน (ขอให้มีสมองคิดนานๆคิดลึกๆ)
4 . แล้วมาตรานี้ มันมาจากความรู้สึก สำนึกของ คนไทยที่รู้ว่าควรไม่ควร เรามีวัฒนธรรมและประวัติศาสตร์มายาวนาน จะมาจบแค่นี้หรือ(สำนึกมีไหม)

#37 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:01

ผมว่าทักษิณก็เป็นคนดีคนหนึ่งเลยนะ

ถ้ามันเคยสักครั้งหนึ่งทีจะ "ดี" ตอนนี้มันคงจะ "เสีย" แล้วล่ะครับ -_-

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#38 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:04

ผม ไม่รู้ นะว่า ใครคิดอย่างไร
ผม ขอถามว่า ....
1 . เวลาแบบนี้ควรจะมาพูดเรื่องแบบนี้หรือ (หรือมีผลประโยชน์อะไรแอบแฝง)
2 . การแก้มาตรานี้ จะทำให้ประเทศได้ ประโยชน์ อะไร (เอาเวลาไปคิดเรื่องอื่นดีกว่าไหม)
3 . แล้วระหว่าง มาตรานี้ กับ การกระทำของ บุคคลบ้างกลุ่มที่ทำอยู่ทุกวันนี้อะไรที่แย่กว่ากัน (ขอให้มีสมองคิดนานๆคิดลึกๆ)
4 . แล้วมาตรานี้ มันมาจากความรู้สึก สำนึกของ คนไทยที่รู้ว่าควรไม่ควร เรามีวัฒนธรรมและประวัติศาสตร์มายาวนาน จะมาจบแค่นี้หรือ(สำนึกมีไหม)

:) เห็นด้วยอย่างยิ่ง ในขณะที่กระแสเรื่องนี้ดังขึ้นๆๆ เราก็เฝ้าถามกลับไปทุกที่...เรื่องอื่นที่สำคัญต่อประเทศชาติยิ่งกว่าเรื่องนี้ มันไม่มีเลยหรือไง? ทำไมต้องทำให้ได้ตอนนี้?
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#39 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:04

สำหรับผม ต้องย้อนถามนิติราษฎร์ก่อนว่า คำว่าในเชิงวิชาการคืออะไร

หลายคำถามที่ย้อนกลับไป นิติราษฎร์เพิกเฉย กลับตั้งหน้าตั้งตาสร้างวาทกรรมใหม่เพื่อกลบ

เช่นทำไมถึงยกเลิก ม 112 ยังไม่เคลียร์ กลับเรียกร้องให้กษัตริย์ห้ามดำรัสสด สาบานตน

ผมว่ามันไม่ใช่วิชาการนะ แต่มันชัดเจนว่าต้องการกลบเกลื่อน มันเป็นการเมืองมากไป

การกระทำเป็นเครื่องบ่งชี้เจตนา วรเจตเองก็รู้เรื่องนี้ดี
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#40 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:26

แต่กรณี ม.112 ผมแค่รู้สึกตะหงิดๆ ว่ามันแปลกๆ ชักไม่ชอบมาพากลซะแล้วก้อแค่นั้นอีกครับ เลยพยายามให้

ทุกๆท่านที่เสพข่าวลองลดอคติลงเท่านั้นเอง ^^ เชื่อผมเถอะครับ ไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงครับ

ผมเลยถอยมา และอยากลองเตือนสติๆ กันบ้างน่ะครับ

ในแง่ไหนครับที่ว่าตะหงิดๆแปลก? หรือหมายถึงจะมีคนใช้ข้ออ้างนี้ปฎิวัติ?

แต่ผมไม่เชื่อว่าจะมีปฎิวัติแน่นอนถ้ารัฐบาลไม่ไปยุ่งกับ พรบ.กลาโหม(ไม่เกี่ยวกับ112เลย)

หรือคุณตะหงิดในประเด็นอื่น บอกกันมั่งเผื่อผมตะหงิดบ้าง :D

#41 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:26

ผมอยากเรียนท่านเจ้าของกระทู้อย่างนี้นะครับ
ผมเข้าใจท่าน และคิดว่าท่านก็คงไปได้รับข้อมูลบางอย่างมาบ้างที่ท่านบอกว่า
ทำให้ท่านเริ่มตาสว่างและมองนิติราษฎร์ในแง่ดีขึ้น และบอกว่าข้อเสนอของ
นิติราษฎร์ นั้น อีก 10 เราอาจเห็นว่ามันถูกต้อง
ผมฝากท่านไปเรียนอาจารย์หญิงที่ท่านคุยด้วยนะครับ ว่า ระหว่างที่นิติราษฎร์
จะรออีก 10 ปี กับการพยายามทำให้มันเกิดปัญหาวุ่นวายอยู่ในปัจจุบัน อย่างไหน
มันควรทำมากกว่ากันครับ และอีกประการหนึ่ง ถ้านิติราษฎร์จงรักภักดีจริง ทำไม
ไปรวมกลุ่ม กับพวก แดงล้มเจ้าครับ ทำไม่คุณไม่ทำงานเป็นอิสระของคุณ ถ้า
คุณเสนอสิ่งที่เป็นการแสดงความจงรักภักดี คนที่เขาอ่านข้อเสนอของคุณเขาจะ
ต่อต้านทำไม การอ้างว่าอีก 10 ถึงจะเข้าใจ มันพูดได้ครับแต่มันจะไม่รอดปีนี้นะครับ
ถ้าอย่างไรผมฝากท่านช่วยคุยกับอาจารย์หญิงด้วยนะครับ

ถูกที่สุดเลย นิติราดต้องตอบให้ได้ว่าทำไมไปรวมฝูงกับพวกชอบให้ร้ายสถาบัน เราไม่สนว่าจะร่วมตรงๆหรือร่วมมุมกลับ ในเมื่อพวกคุณให้พวกนั้นเย้วๆเป็นกองเชียร์คุณอยู่ คุณต้องตอบให้ได้ ถ้าตอบไม่ได้ แล้วคุณจะมาบอกว่าคุณปกป้องสถาบัน มันฟังไม่ขึ้น เราไม่เชื่อ

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#42 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:28

สำหรับผม ต้องย้อนถามนิติราษฎร์ก่อนว่า คำว่าในเชิงวิชาการคืออะไร

หลายคำถามที่ย้อนกลับไป นิติราษฎร์เพิกเฉย กลับตั้งหน้าตั้งตาสร้างวาทกรรมใหม่เพื่อกลบ

เช่นทำไมถึงยกเลิก ม 112 ยังไม่เคลียร์ กลับเรียกร้องให้กษัตริย์ห้ามดำรัสสด สาบานตน

ผมว่ามันไม่ใช่วิชาการนะ แต่มันชัดเจนว่าต้องการกลบเกลื่อน มันเป็นการเมืองมากไป

การกระทำเป็นเครื่องบ่งชี้เจตนา วรเจตเองก็รู้เรื่องนี้ดี

เรื่องสาบานตนนิติราดเขาชี้แจงว่า เพื่อให้พระมหากษัตริยมีหน้าที่ปกป้องรัฐธรรมนูญ และทหารที่รักสถาบันจะไม่กล้าปฎิวัติ

ส่วนเรื่องห้ามมีพระราชดำรัสสด เขาไม่ชี้แจงแต่ผมเข้าใจว่าเพื่อลดบทบาทสถาบันลง

#43 Illusion

Illusion

น้องเก่า

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:31

ผมเชื่อว่าพวกนี้มีอุดมการณ์ เพราะเลือกแต่อุดมการณ์แต่ไม่ดูบริบทสังคม สภาพแวดล้อม รากเหง้าความเป็นไทยเลย

ถ้าเป็นงานวิจัยก็ประมาณว่าคือ มีสมมติฐานดีน่าเชื่อถือ แต่ว่าไม่สนใจตัวแปรแทรกซ้อนต่างๆเลย(หรือรู้แต่ทำเป็นมองไม่เห็น) แบบนี้ถือว่าขาดความเที่ยงตรง ความน่าเชื่อถือไปอย่างมากมาย เพราะผู้ทำตั้งใจจะให้ผลออกมาตรง สมมติฐานตัวเองเท่านั้น

ผมไม่เชื่อว่าพวกนี้มีเจตนาบริสุทธิ์อย่างแท้จริงต่อสถาบันน่ะครับ ก็เพราะจากอุดมการณ์ของเขานั้นแหละครับ ถ้าเขามีป่านนี้น่าจะหยุดแล้วละครับ

เพราะตอนนี้ ผมไม่เห็นว่า สถาบัน เข้ามามีปัญหากับการดำเนินชีวิตประจำวันของผมตรงไหนเลย

ถ้าวันนึงเป็นจริงอย่างที่จินตนาการกันไว้ว่ามันจะเลวร้ายมาก จนชีวิตประจำวันไม่สามารถดำเนินชีวิตประจำวันได้เลย ประชาชนก็คงออกมากันเยอะแน่ละครับ

ถ้าอยากรู้ว่าทำไมคนออกมาต่อต้านกลุ่มนี้มาก น่าจะลองตอบคำถามดูนะครับว่า "ทำไมคนไทยถึงรักในหลวง" :)

#44 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:36

เอ่อ ถ้านิติราษฎร์เจตนาดี หรือจงรักภักดีต่อสถาบัน ทำไมต้องให้แก้กฎหมาย ลดโทษคนเจตนาร้ายต่อสถาบัน
แล้วข้ออ้างว่า เพราะ 112 ถูกเอาไปใช้ใส่ร้ายทางการเมือง คือ การแก้กฎหมาย 112 มันไม่ตอบโจทย์ที่ตั้งมาน่ะครับ
ถ้าไม่อยากให้คนเอามาตรา 112 ไปใส่ร้ายทางการเมือง ทำไมไม่เขียนกฎหมายขึ้นมาอีกข้อ เอาผิดคนที่เอามาตรา 112 ไปใส่ร้ายคนอื่น

ประเด็นคือ เจตนาของนิติราษฎร์คือการลดบทบาทของสถาับันกษัตริย์ต่อประชาชนลงมาเท่านั้นเอง
ให้คนห่างจากสถาบันมากขึ้น จำกัดสถาบันไว้เป็นแค่สัญลักษณ์ หรือหนักกว่านั้นจำกัดไว้แค่เป็นเครื่องมือกันคนฉีกรัฐฐธรรมนูญ แค่นั้นเอง

#45 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:50

เรื่องสาบานตนนิติราดเขาชี้แจงว่า เพื่อให้พระมหากษัตริยมีหน้าที่ปกป้องรัฐธรรมนูญ และทหารที่รักสถาบันจะไม่กล้าปฎิวัติ

ส่วนเรื่องห้ามมีพระราชดำรัสสด เขาไม่ชี้แจงแต่ผมเข้าใจว่าเพื่อลดบทบาทสถาบันลง

ผมว่านิติราษฎร์แก้ปัญหาแบบไม่ตรงจุดนะ คิดเองเออเอง แม้แต่การกระทำทุกวันนี้ก็เหมือนเดิม

แก้ปัญหาแบบ ท้องเสียให้เอาไฟลนต รู ด ข รี้ จะได้แห้ง :lol:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#46 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:53

จากกระแสต่อต้านนิติราษฏร์ ที่สะท้อนออกมาในทั่วประเทศขณะนี้

ผมยอมรับว่า ผมตั้งข้อสังสัยว่าทำไม นิติราษฎร์ถึงไม่หยุด หรือเป็นเพราะว่า

1. พวกเค้าต้องการทำเพื่อเสรีภาพของประชาชนไทยจริงๆ

2. พวกเค้าหาทางลงจากหลังเสือยังไม่ได้

ผมจึงลองพยายามสืบค้นความสงสัยของผม โดยตนเอง เพราะผมรู้จักอาจารย์ 2-3 คนที่ธรรมศาสตร์

เรารู้จักมักคุ้นกันในระดับหนึ่ง และ เธอเห็นด้วยในหลายๆมุมของนิติราษฏร์ !!!

ผมถามเธอแบบตรงๆว่า " รู้จักอาจารย์กลุ่มนิติราษฏร์เหล่านั้นบ้างไหม และ พวกเค้าเป็นคนอย่างไร ? "

เธอตอบผมว่า ไม่รู้จักทั้งหมด รู้จักบางคน ซึ่งเธอถือว่าพวกเค้าเป็นคนที่ดี และอุดมการณ์สูงจริงๆ

ผมถามว่า เธอรู้จัก อ. วรเจตน์หรือไม่ และ เค้าเป็นคนอย่างไร ในสายตาของเธอ ?

อาจารย์ท่านนี้ให้คำตอบว่า เธอไม่รู้จัก อ. วรเจตน์เป็นการส่วนตัว ทราบแต่ว่า แกนนำกลุ่ม 3-4 คนที่รู้จักที่เคยคุยเป็นคนดีมาก มีความคิดดีมาก และอุดมการณ์สูง

และที่สำคัญ เงินซื้อพวกเค้าเหล่านั้นไม่ได้แน่นอน เพราะเธอรู้จักนิสัย 3-4 คนนั้นดี !!!!

เอาละสิ .... ตราชั่งผมเริ่มแกว่งซะแล้ว ผมเริ่มตาสว่างและเริ่มคิดกว้างขึ้นว่า ...

ผมรู้จักพวกนิติราษฎร์เพราะใคร ? ตอบได้เลยว่าเพราะสื่อ

สารที่ผมได้รับ ร้อยละ 100 ผมอ่านมาจากสื่อ และผมเชื่อว่า ร้อยละ 80 ของคนที่รับข่าวสารมาก้อทราบมาจากสื่อ

ดังนั้นผมจึงอยากเตือนสติพี่น้องชาวไทยว่า ถ้าเราปล่อยให้อารมณ์ก้าวข้ามที่จุดตรงกลางไป เราจะทำให้มันกลายเป็น อคติ

เหมือนที่ผมเคยเป็น !!!! ผมยอมรับว่าผมเคยด่า เคยเกลียดนิติราษฏร์มากๆ เพราะ ผมไม่เข้าใจเจตนาของการแก้ ม.112 ของเค้า

ตอนนี้ผมเห็นภาพลางๆแล้ว พวกเค้าเดินผิดเวลา จริงๆ แต่ผมเริ่มเข้าใจเจตนาของพวกเค้าบางอย่างชัดขึ้น !!!

อาจารย์ท่านนั้นทิ้งท้ายให้ผมคิดอย่างหนึ่งว่า นิติราษฏร์ไม่เคยมีเจตนาไม่ดีกับในหลวง ยังรักและเทิดทูนเสมอมา ดังนั้น

สิ่งที่นิติราษฎร์กำลังทำ ทำเพื่อป้องกันอะไรจากใคร ผมว่าหลายๆคนอาจจะยังคิดไม่ออก !!!!

แต่ถ้าจะบอกว่าประเทศไทยกำลังจะเกิดการเปลี่ยนแปลงในอีกอาจไม่เกิน 10 ปีข้างหน้า

ผมว่าถ้าตอนนั้นเรามองย้อนกลับมาดูจะกลายเป็นว่า นิติราษฎร์ อาจไม่ใช่ความคิดที่เลวร้ายเลยซักนิดก็ได้นะ

ปล. อย่างไรก็ดีนี่ก็เป็นเพียง opinion ของผมนะครับ ผมอยากให้คนไทยเสพข่าวอย่างมีสติ

เพราะปัจจุบัน จรรยาบรรณของสื่อลดลง และสื่อพยายามจะเสี้ยม ให้เป็นข่าวอยู่เสมอ

การมีสติอย่างรอบคอบ และ ลบอคติลง อาจทำให้เราได้ทราบถึงความจริงมากขึ้นครับ !!! :) :) :)

ญาติเป็นทนายความ บอกได้ฟังหมู่นักกฎหมายคุยกันว่า 5 ปีเท่านั้น นิติราษฏร์อาจจะมองไกลกว่าปลายจมูกก็ได้

#47 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:57

มาย้ำอีกครั้งว่าไม่มีประเทศไหนในโลกให้เสรีภาพในการให้ร้าย ใส่ร้าย โกหกบิดเบือน หลอกลวง ใส่ความใครหรอกนะคะ

แต่มีนิติราด from thailand นี่ละคะ ที่พยายามจะสร้างวาทะสวยหรูฟังเก๋ๆว่าเป็น เสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น ? การหมิ่นประมาทสถาบันเป็น freedom of speech ? เป็นการการวิจารณ์เพื่อความรู้?

แล้วที่เก๋คือเจาะจงไปที่สถาบัน แล้วบอกว่ามาตรานี้ทำให้เกิดแพะ? แพะเกิดได้จากกม.มาตรานี้มาตราเดียวหรือคะ?

เรื่องแพะยกไว้ สมมุติว่ามีแพะแล้วปัญหาอยู่ที่ไหน อยู่ที่กม.ที่ปกป้องสถาบันหรืออยู่ที่กระบวนการยุติธรรม?

ถ้าปัญหาอยู่ที่กม.ก็แก้มันทั้งหมดเพราะมาตราไหนก็ทำให้มีแพะได้ทั้งนั้น แต่ถ้าปัญหาอยู่ที่กระบวนการยุติธรรมแล้วคุณจะมาแก้กม.เพื่อเป็นช่องให้พวกล้มเจ้าใช้เป็นโอกาสทำลายสถาบันทำไม? แล้วที่ผ่านมามีแพะที่ติดคุกจากมาตรานี้จริงหรือ อากง ดาตอปิโด พวกนี้นะหรือแพะ

แล้วยังจะมาพยายามจะแก้ให้ได้ในช่วงที่ประเทศมีพวกล้มเจ้าทำงานเป็นขบวนการขนาดนี้ เพื่ออะไร เจตนา เวลา สถานที่ ไม่ใช่เพื่อปกป้องเลยสักอย่าง ไม่รู้จริงๆหรือว่าพวกล้มเจ้ามันรออะไีรอยู่จากการแก้ม.112

เราดูเจตนาจากสิ่งที่คุณทำ เราไม่สนสิ่งที่คุณบอก

เราไม่ใช่ royalist ไม่ลืมหูลืมตา แต่เราเห็นสิ่งที่พวกล้มเจ้าทำกับเจ้าแล้ว มันไม่แฟร์

Edited by แตงดุ๊ด, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:03.

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#48 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:10

เข้ามาปักหมุดก่อน... :ph34r:

*โดยส่วนตัว ผมเองก็ไม่ได้ด่าเหมารวมหมด > กับบางคนอย่าง อ.เสกฯ อ.เกษียร หรือ อ.รังสรรค์ ผมเชื่อว่าแกไม่ใช่พวกเกรียนล้มเจ้าโดยสันดาร แค่บางคนอาจจะแอ๊บแบ๊วไม่ทันเกม หรือเอียงๆตามกระแสรอบตัวไปบ้าง...

แต่ไอ้วรเจตต์ ไอ้ธงชัย(สิ่งปฏิกูล) ไอ้ปิยบุตร ฯลฯ ผมเห็นสันดารมันมานานแล้ว จนกล้าสรุปว่ามันมีเจตนาไม่บริสุทธิ์แน่นอน!

ผมไม่ได้ดูแค่สิ่งที่แสดงออกครั้งนี้...แต่ผมดูไปถึงกำพืดเดิมๆของแต่ละรายด้วย

Edited by Huligan, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:22.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#49 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:17

ถึงแม้จะมีเจตนาดี แต่ก็ไม่ควรจะไปร่วมมือ หรือ ยอมเป็นเครื่องมือให้กับสิ่งชั่วร้ายมิใช่เหรอครับ
ผมเข้าใจ จขกท. นะครับ การถอยออกมาแล้วมองกลับไปที่เดิม มันจะเห็นภาพที่กว้างขึ้น แต่ เขาจะดีหรือเลว ผมก็ไม่สนใจหรอกครับ คนดีความคิดแย่ๆก็มี คนเลวความคิดดีๆ ก็อาจจะมีบ้าง
แต่ดูแล้ว การกระทำอันใดก็ตาม ไม่ว่าจะจากคนดี หรือ คนเลว ถ้าเรื่องที่เขาจะกระทำมันเป็นเรื่องไม่เหมาะสม(ผมไม่ใช้คำว่า ถูก/ผิด ละกันครับ เพราะ เมื่อเวลาผ่านไป บริบทเปลี่ยนไป สิ่งเหล่านี้ก็อาจเปลี่ยนได้ ไม่จีรัง)
ก็คงจะต้อง คัดค้านล่ะครับ

#50 แตงไทย

แตงไทย

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:18

อาจารย์ท่านนั้นทิ้งท้ายให้ผมคิดอย่างหนึ่งว่า นิติราษฏร์ไม่เคยมีเจตนาไม่ดีกับในหลวง ยังรักและเทิดทูนเสมอมา

เท่าทีพบปะพูดคุยกับกลุ่มนิติราษฎร์มา ในหมู่มิตรและคนคุ้นเคย เขาก็เปิดเผยมาตลอดนะครับว่าต้องการจะสอย ไม่เคยปิดบังหรือพูดเป็นอย่างอื่น ผมคาดว่าอาจารย์ท่านนั้น ของ จขกท.คงจะไม่เคยรู้จักเป็นการส่วนตัวกับอ.ในกลุ่มนิติศาสตร์เพื่อราษฎรนะครับ