Jump to content

- - - - -

อีกด้านหนึ่งของนิติราษฎร์ !!!

This topic is in the process of being archived.
245 replies to this topic

#151 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 6 February 2012 - 23:33

ต้องขออภัยทุกท่าน ที่ผมกับตะกวดออกนอกประเด็นไป ผมมิได้อยู่ในนั้นแต่ติดต่อค้าขายกับร้านในนั้นมานานยี่สิบกว่าปีแล้ว

ร้านที่ผมติดต่ออยู่ดีครบทุกร้าน เพราะเขาเน้นลูกค้าต่างชาติและขายส่ง

ส่วนค่าเช่าแพงผมก็พอทราบแต่พอดีร้านที่เขาขายส่งส่วนใหญ่เป็นอำมาตย์เลยเป็นเจ้าของมือ 1 มิได้เช่าช่วงต่อ ค่าเช่าจึงแค่หลักไม่กี่ร้อยไม่เกินพันเขาจึงอยู่ได้มั่ง ส่วนเรื่องตะกวดอยู่ได้ไม่ได้ยังไงไม่ใช้ประเด็น ดังนั้นจบเรื่องนี้นะครับ เข้าเรื่องในกระทู้ที่คุยกันต่อดีกว่า ขออภัยทุกท่านครับ

แบบนี้เค้า เรียกว่า ปลาหมอตายเพราะปาก หรือ ปากทพร่อย ดีหว่าๆ

#152 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 6 February 2012 - 23:35

คนกลุ่มอื่นเขามองป่าทั้งป่า ปัญหาของชาติคือ ทุนผูกขาดทางการเมืองที่มีเงิน เป็นเครื่องมือไปสู่เผด็จการทางสภา

แต่ผม มองกลุ่มที่มีต้นทุน ทางสังคม ผูกขาดทั้งธุระกิจการเมือง ไอ้พวกเนียน่ากล้วที่สุด

ผมไม่ค่อยเข้าใจที่คุณพิมพ์นะ? หมายถึงธุรกิจการเมือง มันก็น่าจะเป็นนักการเมืองไม่ใช้หรือ? ซึ่งแสดงว่าเรามองตรงกันคือปัญหาของชาติคือ ทุนอำหิตผูกขาดทางการเมือง

ผม หมาย ความ แบบนี้ กลุ่มที่มีต้นทุนทางสังคมสูง และธุระกิจครอบครัวขนาดใหญ่และเล่นการเมืองด้วย ผมหมาย ถึงทั้งหมด คือหนึ่งกลุ่ม ไอ้กลุ่มแบบนี้อันคราย ต่อปชช ส่วนใหญ่ ผม เป็นแค่ คนธรรมดา ทำงาน บริษัท ไม่มีความรู้ด้านวิชาการ แบบมาตฐานแบบพวกคุณ นะ ต้องขอโทษด้วย ผม เป็น คนทีเบื่อโครตๆกับการเมืองประเทศนี้เพราะจริงๆผมไม่เคยสนใจการเมืองเลยจน 7- 5 ปีที่แล้ว มันมีผลกับชีวิตผม ในทางลบโดยตรง กับธุระกิจขนาดเล็ก ผมต้องเสียงมันไป แต่ก็ชั้งมันไม่เป็นไร ของจะเสียก็ต้องเสีย เริ่มใหม่ มันก็ยังวนเวียน อยู่กับปัญหาเดิม ผม ทำธุระกิจ ของตัวเองหลายแบบ เพื่อหาทางออกมาตลอด 7 ปี เป้าหมายของผมคือการหาเงินจากนอกประเทศเป็นส่วนใหญ่ ผมไม่เก่งอังกฤษ แบบ พวกคุณ แต่ถึงเวลา จำเป็นผมก็พูดจนขายได้ทุกครั้งกับพวกต่างชาติ ผมว่า ถ้า ท้องร้องเราก็ทำได้ทุกอย่างและครับ ถ้าส่งอีเมล์ก็เปิดดิกบ่าง และผมก้เชื่อว่า พวกเต้าต้องเข้าใจ ผมก็ส่งไป อันไหนคำผิดลูกค้าเค้าก็จะบอกผมเองผมก็จำเอาอ่ะครับ เลยใช้ภาษาอังฤษแบบจดจำเอา ผม ออกแบบ สินค้าพวก เฟอร์นิเจอร์แนวธรรมชาติขายที่ เจเจ ถ้าไม่เกิดเหตุการทางการเมือง ผมก็ยังเปิดร้านอยู่ได้ แต่พอมีเหตุการ ลูกค้าต่างชาติก็หายไปหมด มีน้อยมาก จนร้านเจ๋งกับเป็นแถบๆผมก็หนึ่งในนั้น ก็ เลยต้องออกมาหาอะไรทำใหม่ อีกหรายอย่างแต่ก็ ต้องเจอกับเหตุการเดิมๆ เซ็งโครตๆ ก็เลยคิดว่าการเมืองเป็นปัญหาของผมด้วยเหมือนกันแต่ผมก็แค่คน ธรรมดา ก็ต้องทำมาหากินไปด้วยเลยต้องมาทำงานบริาัทนี้และครับ เป้าหมายของผม คือ ปชป ชัดเจนครับ เพราะอยู่มานานไม่ทำอะไรให้ประชาชนประทับใจได้เลย ปชช ทั้งประเทศไม่ได้มี 11 ล้านเสียงนะครับ อ้างอยู่นั้นและ ความดีทำไม่เป็นเลย แล้วยังอ้างความจลรักพักดีมาเล่นการเมือง จนเกิดเป็นเหตุให้เกิดความเสี่ยงต่อสถาบัน แล้วแบบนี้ จะให้ผมทำเช่นไร ถ้าพวกคุณจะอ้างความดี กรุณามองอีกที่ครับว่าไม่ใช่พวกคุณดีพวกเดี่ยวนะครับยังมีคนดีอยู่ในกลุ่มอื่นอีกด้วยครับและที่สำคัญพวกเค้ามีเสียงมากกว่าคุณ มากพอที่จะเปลี่ยนแปลงอะไรได้หลายอย่าง

ถึงแม้เราจะต่างความคิดกันทางด้านการเมือง

แต่ด้วยความหวังดี

คิดใหม่เหอะครับ หันมามองที่ตัวคุณเองดีกว่า ว่าคุณดำเนินการผิดพลาดตรงไหน

งั้นคุณ ก็ช่วยหาเหตุผลหน่อยแล้วกันว่าทำไมผลครวนเปลี่่ยน

#153 แตงไทย

แตงไทย

ขาประจำ

Posted 6 February 2012 - 23:38

ฟัง อ่าน คิดตามนิติราษฎร์มากๆ ระวังเป็นแบบเด็กคนนี้นะครับ (เป็นแถลงการณ์ของเจ้าของเฟสบุ๊คครับ)

Attached Images

#154 Tybalt

Tybalt

ขาประจำ

Posted 6 February 2012 - 23:39

ผมว่า จขกท.อ่านหนังสือไม่แตก และฟังแบบจับใจความไม่เป็น แถมยังหูเบา ฟังคนพูดแค่ไม่กี่ครั้งก็เชื่อ

เชื่อผมเถอะครับ อย่าเขียนอะไรยาวๆแล้วเปลือยประจานตัวเองอีกเลย

เท่าที่ผมติดตามข่าวแก๊งเกรียนหัวหงอกหัวดำชุดนี้ พยายามนำเสนอ"ข้อมูลทางวิชาการ" มาสักพักหนึ่ง
ยังไม่พบสาระอันใดที่พอจะเป็นประโยชน์ต่อประชาชนของประเทศนี้เลยครับ

#155 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

Posted 6 February 2012 - 23:39

Maslow กล่าวว่าความปรารถนาของมนุษย์นั้นติดตัวมาแต่กำเนิดและความปรารถนาเหล่านี้จะเรียงลำดับขั้นของความปรารถนา ตั้งแต่ขั้นแรกไปสู่ความปรารถนาขั้นสูงขึ้นไปเป็นลำดับ

ลำดับขั้นความต้องการของมนุษย์ ( The Need –Hierarchy Conception of Human Motivation ) Maslow เรียงลำดับความต้องการของมนุษย์จากขั้นต้นไปสู่ความต้องการขั้นต่อไปไว้เป็นลำดับดังนี้
1. ความต้องการทางด้านร่างกาย ( Physiological needs )
2. ความต้องการความปลอดภัย ( Safety needs )
3. ความต้องการความรักและความเป็นเจ้าของ ( Belongingness and love needs )
4. ความต้องการได้รับความนับถือยกย่อง ( Esteem needs )
5. ความต้องการที่จะเข้าใจตนเองอย่างแท้จริง ( Self-actualization needs )
ลำดับขั้นความต้องการของมาสโล มีการเรียงลำดับขั้นความต้องการที่อยู่ในขั้นต่ำสุด

http://www.kmitnbxmi...5354814&Ntype=3

บางคนอาจไม่ชอบแนวคิดทางศาสนา
ผมเลยยกเอาทฤษฎีของมาสโลว์
จะเห็นว่า เงินทองมันตอบสนองได้แค่กายภาพ
ความต้องการระดับสูงๆ ขึ้นไป ล้วนเป็นเรื่องของจิตใจเสียมากกว่า
ถึงแม้เงินทองอาจจะได้ทดแทนได้บางส่วนจนถึงข้อ 3 แต่จากนั้น
เงินทองใช้ไม่ได้แล้ว คนบางคนเมื่อมีสิ่งตอบสนองทางร่างกายเพียง
เขาก็ไม่ค้นหามาเพิ่ม แต่จะยกระดับความต้องการทางจิตใจเพิ่มขึ้น
โดยเฉพาะ "ชื่อเสียง"

ผมว่า ไอ้วรเจตต์ หรือไอ้ปิยบุตร ก็ไม่ต่างอะไรกับเด็กเกรียนคนหนึ่งที่เคยปล่อยข่าวเรื่องงูแมมบ้าหลุด
คือรู้ทั้งรู้ว่าสิ่งที่ทำมันเหลวไหล แต่กรูก็จะทำ เผื่อจะได้ดังกับเขามั่ง B)
http://drama-addict.com/2011/11/18/%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2/

Edited by Huligan, 6 February 2012 - 23:51.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#156 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

Posted 6 February 2012 - 23:44

คนกลุ่มอื่นเขามองป่าทั้งป่า ปัญหาของชาติคือ ทุนผูกขาดทางการเมืองที่มีเงิน เป็นเครื่องมือไปสู่เผด็จการทางสภา

แต่ผม มองกลุ่มที่มีต้นทุน ทางสังคม ผูกขาดทั้งธุระกิจการเมือง ไอ้พวกเนียน่ากล้วที่สุด

ผมไม่ค่อยเข้าใจที่คุณพิมพ์นะ? หมายถึงธุรกิจการเมือง มันก็น่าจะเป็นนักการเมืองไม่ใช้หรือ? ซึ่งแสดงว่าเรามองตรงกันคือปัญหาของชาติคือ ทุนอำหิตผูกขาดทางการเมือง

ผม หมาย ความ แบบนี้ กลุ่มที่มีต้นทุนทางสังคมสูง และธุระกิจครอบครัวขนาดใหญ่และเล่นการเมืองด้วย ผมหมาย ถึงทั้งหมด คือหนึ่งกลุ่ม ไอ้กลุ่มแบบนี้อันคราย ต่อปชช ส่วนใหญ่ ผม เป็นแค่ คนธรรมดา ทำงาน บริษัท ไม่มีความรู้ด้านวิชาการ แบบมาตฐานแบบพวกคุณ นะ ต้องขอโทษด้วย ผม เป็น คนทีเบื่อโครตๆกับการเมืองประเทศนี้เพราะจริงๆผมไม่เคยสนใจการเมืองเลยจน 7- 5 ปีที่แล้ว มันมีผลกับชีวิตผม ในทางลบโดยตรง กับธุระกิจขนาดเล็ก ผมต้องเสียงมันไป แต่ก็ชั้งมันไม่เป็นไร ของจะเสียก็ต้องเสีย เริ่มใหม่ มันก็ยังวนเวียน อยู่กับปัญหาเดิม ผม ทำธุระกิจ ของตัวเองหลายแบบ เพื่อหาทางออกมาตลอด 7 ปี เป้าหมายของผมคือการหาเงินจากนอกประเทศเป็นส่วนใหญ่ ผมไม่เก่งอังกฤษ แบบ พวกคุณ แต่ถึงเวลา จำเป็นผมก็พูดจนขายได้ทุกครั้งกับพวกต่างชาติ ผมว่า ถ้า ท้องร้องเราก็ทำได้ทุกอย่างและครับ ถ้าส่งอีเมล์ก็เปิดดิกบ่าง และผมก้เชื่อว่า พวกเต้าต้องเข้าใจ ผมก็ส่งไป อันไหนคำผิดลูกค้าเค้าก็จะบอกผมเองผมก็จำเอาอ่ะครับ เลยใช้ภาษาอังฤษแบบจดจำเอา ผม ออกแบบ สินค้าพวก เฟอร์นิเจอร์แนวธรรมชาติขายที่ เจเจ ถ้าไม่เกิดเหตุการทางการเมือง ผมก็ยังเปิดร้านอยู่ได้ แต่พอมีเหตุการ ลูกค้าต่างชาติก็หายไปหมด มีน้อยมาก จนร้านเจ๋งกับเป็นแถบๆผมก็หนึ่งในนั้น ก็ เลยต้องออกมาหาอะไรทำใหม่ อีกหรายอย่างแต่ก็ ต้องเจอกับเหตุการเดิมๆ เซ็งโครตๆ ก็เลยคิดว่าการเมืองเป็นปัญหาของผมด้วยเหมือนกันแต่ผมก็แค่คน ธรรมดา ก็ต้องทำมาหากินไปด้วยเลยต้องมาทำงานบริาัทนี้และครับ เป้าหมายของผม คือ ปชป ชัดเจนครับ เพราะอยู่มานานไม่ทำอะไรให้ประชาชนประทับใจได้เลย ปชช ทั้งประเทศไม่ได้มี 11 ล้านเสียงนะครับ อ้างอยู่นั้นและ ความดีทำไม่เป็นเลย แล้วยังอ้างความจลรักพักดีมาเล่นการเมือง จนเกิดเป็นเหตุให้เกิดความเสี่ยงต่อสถาบัน แล้วแบบนี้ จะให้ผมทำเช่นไร ถ้าพวกคุณจะอ้างความดี กรุณามองอีกที่ครับว่าไม่ใช่พวกคุณดีพวกเดี่ยวนะครับยังมีคนดีอยู่ในกลุ่มอื่นอีกด้วยครับและที่สำคัญพวกเค้ามีเสียงมากกว่าคุณ มากพอที่จะเปลี่ยนแปลงอะไรได้หลายอย่าง

ถึงแม้เราจะต่างความคิดกันทางด้านการเมือง แต่ด้วยความหวังดี คิดใหม่เหอะครับ หันมามองที่ตัวคุณเองดีกว่า ว่าคุณดำเนินการผิดพลาดตรงไหน

งั้นคุณ ก็ช่วยหาเหตุผลหน่อยแล้วกันว่าทำไมผลครวนเปลี่่ยน

มีเจ้าของโรงงานท่านนึงเคยพูดให้ผมฟังว่า "เรากำหนดราคาในตลาดไม่ได้ แต่เรากำหนดต้นทุนได้"

ลองกลับไปคิดดู แต่อย่าเอาไปตีความแต่เรื่องทุนกับกำไรอย่างเดียว

เพราะเท่าที่ผมเคยเห็นคุณถกกับเพื่อนท่านอื่น ผมรู้สึกว่าคุณฟังความคิดคนอื่นลำบาก เลยให้เก็บไปคิดเอา

#157 ---->

---->

น้องใหม่

Posted 6 February 2012 - 23:47

ดูจากสภาพโดยรวม นิติราษฏร์(เป้าหลอก)น่าจะได้ระเห็จไปถกปรัชญากับคาร์ล,เบรสเนฟ,หลินเปียวเร็วๆนี้แล้วครับ เราอย่าเพิ่งให้ทางลงสวยๆกับพวกนี้โดยการเข้าไปปะทะตรงๆก็พอ เดี๋ยวพวกเขาก็จัดการกันเองได้

#158 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 6 February 2012 - 23:50

ด้วยความเคารพบางท่าน และไม่เคารพบางคน

ค้าขายในจตุจักรเปิดกระทู้ใหม่ดีมั้ยครับ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#159 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 6 February 2012 - 23:51

สมมติว่า เจตนาของ วรเจด ร้ายเดียงสาจริง ( เพราะดูท่าทางพูด แล้วเจตนาแฝงออกมา น้อยกว่าคนอื่น )
แต่คนที่อยู่รอบ เขา นั้นล้วนแสดงออกทางสัญญลักษณ์ ทั้งคำพูด รูปภาพ การกระทำ เสื้อเอย อะไรต่างๆนานา
มันเลยไม่ทำให้เชื่อว่าเขา เจตนาดี ( อันนี้มองแบบเข้าข้างแล้วนะ )

ไม่ว่าจะเป็น เจียม ยิ้ม นิธิ สุนัข(ย) แล้วก็ ปิยะบูด
จะให้ผมเชื่อใช่ไหม ว่าอ้ายพวกนี้ เจตนาดี
มันยาก พอๆกับ ให้เชื่อที่ตำรวจบอกว่าท้องที่นี้ไม่มี บ่อน เลยครับ

แล้ว คุณจะยืนยันได้อย่างไรว่าพวเค้ากจะทำสิ่งเลว นั้น ในเมื่อ เค้ายังไม่ได้ทำอะไร ที่แสดงออกคือแนวคิดที่ยังไม่ผ่านกระบวนการตัดสิน สังคมอาจตัดสินชั้นต้น แต่ความจริงจะตัดสินทั้งหมด ถ้าคุณอยากรู้ว่าสังคมตัดสินเช่นไร ก็ทำประชาพิจารณ์กันไปก่อนแล้วดูเอาว่าผลเช่นไรก้แค่นั้น ก็ ถ้า ปชป ของพวกคุณมีคณูประการกับประเทศนี้จริงยังไงประชาชนก็รักแต่ถ้าไม่มีเลยแะไรมากมายก็มีน้อยก็ใช้น้อยไม่ได้หรอครับ

#160 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

Posted 6 February 2012 - 23:52

ถามหน่อยแก้กฏหมายมาตรา112 ตามที่นิติราษฎร์ต้องการแล้ว

- ปัญหายาเสพย์ติดลดลงเหรอ
- ปัญหาการคอรัปชั้นลดลงเหรอ
- ปัญหาปากท้องค่าครองชีพลดลงเหรอ
- ปัญหาศีลธรรมเสื่อมโทรมลดลงเหรอ
- ปัญหาการจราจรติดขัดใน กทม ลดลงเหรอ
- ฯลฯ

ตอบให้ได้ก่อนว่าแก้แล้ว สามารถแก้ปัญหาข้างต้นแล้วอีกมากมาย ซึ่งจำเป็นโดยตรง ได้หรือเปล่า ค่อยคิดแก้

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#161 เจดีย์

เจดีย์

น้องใหม่

Posted 6 February 2012 - 23:57

จากกระแสต่อต้านนิติราษฏร์ ที่สะท้อนออกมาในทั่วประเทศขณะนี้
ผมจึงลองพยายามสืบค้นความสงสัยของผม โดยตนเอง เพราะผมรู้จักอาจารย์ 2-3 คนที่ธรรมศาสตร์
เรารู้จักมักคุ้นกันในระดับหนึ่ง และ เธอเห็นด้วยในหลายๆมุมของนิติราษฏร์ !!!

ผมขอสรุปดังนี้
1 คุณลูกชาวสวนสงสัยนิติราษฏร์1. พวกเค้าต้องการทำเพื่อเสรีภาพของประชาชนไทยจริงๆ
2. พวกเค้าหาทางลงจากหลังเสือยังไม่ได้

นิติราษฎร์ไม่เคยมีผลงานอะไรเพื่อประชาชนมีแต่ข้อเสนอขาดๆวิ่นๆเรื่องแก้ไขผลจากการรัฐประหารย้อนหลังไปเท่าที่คนอยู่ดูไบได้รับประโยชน์
ข้อเสนอเรื่อง ม112 ก็ลามปามจะไปแก้รัฐธรรมนูญหมวดพระมหากษัตริย์ มีข้อเสนอแปลกๆเช่นห้ามมีพระราชดำรัส ต้องสาบาน อ้างว่าเป็นวิชาการแต่มีขบวนการทนายต่างประเทศและกลุ่มการเมืองรับลูก
อยากจะเรียนคุณลูกชาวสวนว่าการกระทำเช่นนี้เขาเรียกว่าการเคลื่อนไหวทางการเมืองถ้าถูกต้องก็เป็นประโยชน์กับประเทศชาติถ้าผิดพลาดก็เป็นอันตรายกับบ้านเมือง
เมื่อไม่ใช่วิชาการก็จะได้รับการตอบโต้ทางการเมืองและจะมีผลกับชีวิตในอนาคตเช่นอาจจะต้องไปตายต่างประเทศ
2 คุณลูกชาวสวนไปคุยกับอาจารย์2คน
คุณลูกชาวสวนโชคดีที่ได้คุยกับชาวเสรีไทยลองใคร่ครวญดูดีๆ
3 คุณลูกชาวสวนสรุปว่าสิ่งที่นิติราษฎร์กำลังทำ ทำเพื่อป้องกันอะไรจากใคร ผมว่าหลายๆคนอาจจะยังคิดไม่ออก !!!!
ชาวนิติราษฎร์มีการเคลื่อนไหวทางการเมืองและเลือกค่ายแล้วถ้าไม่รู้ตัวว่าทำอะไรอยู่คิดว่าเป็นวิชาการเขาเรียกว่าพวกไร้เดียงสาทางการเมือง
4 คุณลูกชาวสวนมีความเห็นว่าผมว่าถ้าตอนนั้นเรามองย้อนกลับมาดูจะกลายเป็นว่า นิติราษฎร์ อาจไม่ใช่ความคิดที่เลวร้ายเลยซักนิดก็ได้นะ
ไม่มีใครรู้อนาคต อาจจะกลายเป็นว่านิติราษฎร์ สร้างความแตกแยกร้ายแรงในสังคมก็เป็นได้
เมื่อนิติราษฎร์มีการเคลื่อนไหวทางการเมืองเขาจะได้รับการตอบโต้ทางการเมืองทุกรูปแบบ ความถูกต้องในความคิดของเขา จะได้รับการตรวจสอบจากสังคม เมื่อสังคมตัดสินแล้วก็ถือว่ากฏแห่งกรรมทำงานเขาจะเป็นผู้ได้รับผลของกรรมนั้น คมที่เลือกค่ายผิด อเสวนาจะพาลานัง(อย่าคบคนพาล)ก็จะได้รับผลแห่งกรรมนั้นดัวย ถ้าแก่กล้าทางวิชาการแต่ยังละอ่อนทางการเมืองแต่เคลื่อนไหวทางการเมืองก็ต้องรับกรรมเช่นกัน เหล็กร้อนแดงจะรู้หรือไม่ถ้าจับแล้วก็มือพองเสมอกัน

#162 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 6 February 2012 - 23:58

ฟัง อ่าน คิดตามนิติราษฎร์มากๆ ระวังเป็นแบบเด็กคนนี้นะครับ (เป็นแถลงการณ์ของเจ้าของเฟสบุ๊คครับ)

ไหนว่านิติราษฎร์มีแต่พวกสุภาพไง มีภาษาพ่อขุนรามด้วยหรอ :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#163 แตงไทย

แตงไทย

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 00:10

ไหนว่านิติราษฎร์มีแต่พวกสุภาพไง มีภาษาพ่อขุนรามด้วยหรอ :lol:

:D :D :D

#164 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 00:18

ผมมองในมุมของคนทั่วไป

"112 สร้างความเดือดร้อน ยังไงกับคนทั่วไป" <<< อันนี้ผมสงสัยมานานละ

"112 ถูกนำไปใช้ในการกลั่นแกล้งผู้อื่น" <<< อันนี้กฎหมายผิด หรือ คนผิด ควรแก้ที่กฎหมาย หรือแก้ที่คน

#165 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 00:19

ถึงแม้เราจะต่างความคิดกันทางด้านการเมือง แต่ด้วยความหวังดี คิดใหม่เหอะครับ หันมามองที่ตัวคุณเองดีกว่า ว่าคุณดำเนินการผิดพลาดตรงไหน

มีเจ้าของโรงงานท่านนึงเคยพูดให้ผมฟังว่า "เรากำหนดราคาในตลาดไม่ได้ แต่เรากำหนดต้นทุนได้"

ลองกลับไปคิดดู แต่อย่าเอาไปตีความแต่เรื่องทุนกับกำไรอย่างเดียว

เพราะเท่าที่ผมเคยเห็นคุณถกกับเพื่อนท่านอื่น ผมรู้สึกว่าคุณฟังความคิดคนอื่นลำบาก เลยให้เก็บไปคิดเอา

แต่ผมใช้วิธีนีอ่ะครับ ทำให้สินค้าขายตัวมันเองอะครับ คือ การออกแบบ ให้ ถูกต้องตามความต้องการ คือผม ศึกษาเหยือ ก่อนว่ามันมีนิสัยแบบไหน ชอบอะไรไม่ชอบอะไรแล้วจึงมาผ่านกระบวนการคิด ออกมาเป็นสินค้า เรื่องราคา มันอยู่ที่คุณภาพ แต่ก็มีปัญหาเรื่องคุณภาพเหมือนกัน แต่ก็พอแก้ไขได้แต่ไม่เด็ดขาด เพราะมันเป็นเรื่องทางวิศวกรรมการออกแบบ
วัสดุ ธรรมชาติกับวัสดุสังเคาระ นำมาผสมเข้าด้วยกัน แต่มันไม่รวมกัน คือการใช้งานมันมีปัญหาเรื่องอากาศเย็นกับ เนื้อไม้ในต่างประเทศ อากาศเย็นกว่าไม้บ้านเรา
ไม้เมืองร้อน มีปัณหาในการประกอบวัสดุอื่นที่ไม่ใช่ไม้เข้าไป คือเมือ ไม้โดนอากาศเย็นมีความชื่นไม้จะเกิดการขยายตัว แต่วัสดุ อื่นไม่เกิด คงที่ แต่พอหน้าร้อนหดตัว ก็เหมืนกันวัสดุอื่นคงเดิม ทำให้เกิดอาการคอน และเสียหายในทึ่สุด ตรงนี้ผมหาวิธีแก้ได้ครับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ทุน ยาวแค่ไหน เมื่อก่อน เจเจ ต่างชาติเดินเป็นหมื่นๆคนต่อวันเดี่ยวนี้ หลักร้อยครับ ต่าเช่าก็แพงโครต ตอนผมขายเดือนแลกๆนะครับขาย 8วัน 300000 แสนได้ครับเพราะขายแค่ นั้น นอกนั้นอยู่แถวจังหวัดแพร่ สุโขทัย อุตาดิต์ ผม ไม่มีโรงงานหลอกครับ
ผม แค่คิดแบบ แล้วไปหาช่างฝีมือต่าม ต่างจังหวัด ชาวบ้านและครับ ให้เค้าทำตามแบบ บ่างที่ ก็ทำเป็นชิ้นๆแล้วเอามาประกอบ ที่ กทม กล้ว เค้ากีอปแบบ แต่จริง พอผมขายได้ เดือนสองเดือนผม ก็ให้เค้าชาวบ้านเค้าก๊อปขายหน้าบ้านเค้าแล้วครับ ผมว่าแบ่งกันกินแบ่งกันใช้ครับ แค่ความคิด ผมมีเดี่ยวผมก็คิดใหม่ได้ แต่ชาวบ้านเค้าอาจไม่ได้มีความรู้แบบเราก็ได้
อีกอย่าง เป็นการกระจ่ายรายได้แบบหนึ่งครับ เพราะผมก็คิดแบบไปเลื่อยๆแต่พอมาเจอเหตุการระยะยาวเข้ามันไปไม่ไหวครับ สินค้าก็ต้องปรับปรุงคุณภาพ แล้วมาเจอภาวะ ตริงเคียด
ลูกค้าไม่เข้า เข้ามาก็ไปลงเชียงใหม่ ภูเก็ด จนเดี่ยวนี้เพื่อนผมก็กระจ่ายไปอยู่ ตามหัวเมือง กันหมด หัวหิน เชียงใหม่ ภูเก็ด พงัน ปาย กระจายกำลัง ผม ทุนน้อยครับมีแต่ไอเดีย ต้องใช้เวลาปั้นอีกสักพัก ก็กำลังเล็ง หัวหิน อยู่อ่ะครับ

#166 vee

vee

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 00:21

ผลจากการจิตอ่อน ยอมเอาตัวเข้าไปให้เขาล้างสมอง ล้างไปได้หน่อยนึงก็เริ่มเห็นด้วยบ้างกับนิติขี้ราดแล้ว

ขอเตือนว่าถ้าไม่รีบปักหลักให้ถูกที่ถูกทางและหนักแน่นพอ สุดท้ายคุณก็กลายเป็นพวกล้มเจ้าที่ทำตัวแบบแอบๆ (อีแอบล้มเจ้า) อย่างเช่นพวกคนกลางกล่างกล้างกล๊างกล๋างเขาชอบทำกัน

#167 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 00:39

- ตกลงจขกท.ได้ข้อมูลอะไรที่เห็นว่าแนวคิดนิติราษฎร์มีประโยชน์ ช่วยแลกเปลี่ยนด้วยครับ
- ผมว่าชาวเสรีไทยไม่ได้ยึดตัวบุคคลนะครับ จะมาบอกว่าพวกนิติราษฎร์มีอุดมการณ์ เป็นคนดี เลยต้องเชื่อนิติราษฎร์ คงไม่ได้
- ถ้าจขกท.ติดตามเรื่องนี้ในเวบนี้ ผมว่าก็น่าจะเห็นว่าเราพูดคุยกันในเนื้อหาที่เค้านำเสนอ ว่ามันเหมาะสมหรือไม่อย่างไร
- คนใกล้ชิด ไม่จำเป็นว่าจะรู้จักได้ดีกว่า หรือรู้จักตัวตนของเค้าทั้งหมด ยังไงก็ฟังหูไว้หูครับ
- ขนาดพระพุทธเจ้าที่ประเสริฐสุดก็ยังมีคนไม่เห็นด้วยและไปหลงเชื่อเทวทัต เพราะเทวทัตบอกว่าต้องกินเจ ดงนั้นก้ไม่แปลกอะไรที่จะมีคนหลงเชื่อไปในทางผิดเพราะคนกลุ่มนี้่ก็ต้องมีปัญญาพอที่จะทำให้คนศรัทธาเค้าได้ แต่สุดท้ายเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ ถ้าคิดว่าไม่มีความสามารถในการแยกแยะคนชั่วคนดีก็มาพูดคุยแลกเปลี่ยนกัน อาจทำให้มองภาพชัดขึ้น เห้นด้วยว่าอย่าเพิ่งตัดสินอะไรเร็วเกินไปหรือมีอคติในการรับข้อมูล แต่อย่าให้ถึงกับกลัวว่าคนอื่นจะมองว่าเรามีอคติเลยต้องทำเป็นพวกกลางกลวง มองไม่เห็นผิดชอบชั่วดีในการกระทำของใคร แบบนั้นก็คงไม่ใช่เช่นกัน
- แล้วที่บอกว่ามีอุดมการณ์นั้นเป็นอุดมการณ์ที่ดีจริงหรือไม่ หรือเป็นเพียงการยึดความจริงด้านเดียว ไม่ยืดหยุ่น อย่างบางคนบอกว่าทุกคนมีสิทธิเสรีภาพเท่ากัน ก็ต้องดูให้ดีว่าเป็นอุดมการณ์ อุดมคติ เพ้อฝัน หรือ เพ้อเจ้อ กันแน่ คำเดียวกันแต่ก็ไม่ได้มีความหมายเหมือนกัน เมื่อบริบทต่างกัน อย่างความเท่าเทียมในแบบประชาธิปไตย และแบบคอมมิวนิสต์ก็ต่างกัน
- ยังไงก็รอจขกท.มาแชร์ข้อมูลนะครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 7 February 2012 - 00:46.

#168 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 7 February 2012 - 00:51

กฎหมายของอังกฤษก็มีคุ้มครอง แม้จะไม่ได้ใช้ก็ยังไม่เห็นมีใครไปดิ้นรนแก้ไขอะไรเลย

อ้างมา ความผิดฐาน“หมิ่นพระบรมเดชานุภาพ” : เอกลักษณ์ประชาธิปไตยไทยในกระแสประชาธิปไตยโลก
โดย ศาสตราจารย์ ดร. บวรศักดิ์ อุวรรณโณ
ราชบัณฑิตและเลขาธิการสถาบันพระปกเกล้า

ในอังกฤษ ต้นแบบประชาธิปไตยระบบบรัฐสภาที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข มีหลักคอมมอน ลอว์ และกฎหมายลายลักษณ์อักษรคุ้มครองทั้งพระมหากษัตริย์ รัฐสภา และศาล

พระมหากษัตริย์นั้น มีพระราชบัญญัติว่าด้วยกบฏ ปี ๑๘๔๘ (The Treason and Felony Act, 1848) มาตรา ๓ ซึ่งกำหนดองค์ประกอบความผิดฐานกบฏไว้หลายอย่างรวมทั้งการละเมิดต่อพระเกียรติยศของสมเด็จพระราชินีนาถ เช่น การนำเสนอการมีประธานาธิบดีแทนสมเด็จพระราชินีนาถก็อาจมีความผิดฐานนี้ อย่างไรก็ตาม การดำเนินคดีตามพระราชบัญญัตินี้ครั้งสุดท้ายเกิดในปี ๑๘๘๓ ตั้งแต่นั้นมากฎหมายฉบับนี้ก็ “หลับ” ไป คือไม่มีการใช้บังคับอีกเลย

นอกจากนั้น ตามคอมมอน ลอว์ ทั้งสภาสามัญ และสภาขุนนาง ต่างมีอำนาจลงโทษอาญาฐาน “ละเมิดรัฐสภา (contempt) หรือละเมิดเอกสิทธิ (breach of privilege)” ได้ โดยสามารถพิจารณาและมีมติให้ตำรวจรัฐสภาไปจับมาขังได้ทันทีโดยไม่ต้องผ่านการพิจารณาของศาลยุติธรรม และหากมาอุทธรณ์ต่อศาล ศาลก็ไม่มีอำนาจพิจารณา ต้องยกฟ้อง (ดู Brass Crosby’s Case 19 St. Tr. 1147) อำนาจนี้รวมถึงการลงโทษคำพูดหรือข้อเขียนที่ใส่ความหรือหมิ่นประมาทสภาใดสภาหนึ่ง หรือสมาชิก (Erskine May, 1983, p.124, 152)

นอกจากนั้น ยังมีความผิดฐานละเมิดอำนาจศาล (contempt of court) ซึ่งเป็นความผิดตามคอมมอน ลอว์ และพระราชบัญญัติ Contempt of Court Act 1981 ซึ่งอาจทำให้ผู้ละเมิดอำนาจศาลมีทั้งความผิดอาญาและทางแพ่ง ฐานความผิดก็คือการไม่เคารพศาล เช่น ไม่ปฏิบัติตามคำสั่งศาล ไม่เคารพผู้พิพากษา ขัดขวางกระบวนพิจารณา หรือหมิ่นประมาทศาลด้วยการโฆษณา ถ้ากระทำต่อหน้า (direct contempt) ศาลสั่งขังได้ทันที ถ้ากระทำนอกศาล (indirect contempt) ก็เป็นหน้าที่ของอัยการที่ฟ้องคดี

ทำไมอังกฤษถึงไม่เห็นจะมีใครไปแก้กฎหมายกบฎละครับ? หรือแสดงว่าเขาปรับปรุงกระบวนการยุติธรรมจนไม่ต้องใช้กฎหมายแล้วและถึงไม่ใช้แล้วแต่ก็ยังไม่ยกเลิก????
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#169 pochi

pochi

ขวัญใจพี่มาร์ค

Posted 7 February 2012 - 01:06

อาจารย์น่ะตัวดี โปจิจะบอกให้
โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก

#170 Scouser

Scouser

น้องเก่า

Posted 7 February 2012 - 01:23

ผมก็ไม่แน่ใจหรอกนะ ว่าเงินจะซื้อ คนอย่างนิติราดดดดดดดดด ไม่ได้

แต่ทำไมผมรู้สึกอยู่ลึกๆในใจว่ามันคือ ส่วนประกอบหนึ่งของ ขบวนการล้มเจ้า

เหมือนการกระทำประมาณว่า โยนหินถามทาง ถ้าสำเร็จก็รุดเข้าไปอีกขั้น

คนจงรักภักดีต่อสถาบัน เขาไม่ทำกันหรอกครับไอ้เหตุผลแบบนั้น ที่จะอ้างว่า ป้องกันสถาบัน จากการโดนเอาเป็นเครื่องมือทางการเมือง

ซึ่ง ถ้าปกป้องจริงทำไมไม่เพิ่มโทษ กลับลดโทษลงมา ทำให้คนกล้าที่จะทำการอะไรได้ง่ายขึ้น

นี่แหละที่ทำให้ผมเชื่อ 100% ว่านิติเรี่ยราดดดดดดดดมันไม่ใช่คนดี อะไรเลย

Edited by Scouser, 7 February 2012 - 01:28.

ทุกวันนี้ ไม่ต้องหา เหตุผลให้มากมาย เพราะ แดงจะจุกอกตาย เพราะความจริงอะไรเอ่ย แพงทั้งแผ่นดิน ??

#171 baezae

baezae

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 02:05

จริงผมก็เพิ่งเถียงเรื่องนี้กับเสื้อแดงในเฟสบุ๊คเช่นกัน

คำถามแรกคือ ให้ยกตัวอย่างคนได้รับผลกระทบจาก ๑๑๒ ที่บริสุทธิ์?

เค้าเลยยกคนที่แสดงเป็นผู้ถูกแขวนคอ ในสมัย ๖ ตุลา ๑๙ มา

ผมเลยถามต่อว่า แล้วเพื่อจะแก้ไม่ให้ถูกใส่ร้าย เราควรแก้ตรงไหน แก้กฎหมายให้เบาลง หรือเพิ่มโทษให้คนใส่ร้ายต้องรับโทษหนักขึ้น?

คำตอบคือ ใบ้แดก...บอกให้ไปศึกษาเอาเอง เบื่อจะคุย

ถามต่ออีกว่า แล้วทำไมข้อเสนอของกลุ่มที่หวังดีต่อสถาบัน ถึงได้รับการสนับสนุนจากกลุ่มที่จ้องจะล้มสถาบัน?

คำตอบคือ อย่าเอาตรงนั้นมาคิด

เลยถามว่า ถ้าลดโทษฆ่าคนตาย คนร้ายตัวจริงจะดีใจไหม ถ้าลดโทษข่มขืน คนข่มขืนจะดีใจไหม?

คำตอบคือ ป่วยการจะคุย ไม่เข้าใจเค้า

เวร ผมแม่ง ถามไม่ตรงคำตอบเลยสักข้อ
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#172 taracho

taracho

น้องเก่า

Posted 7 February 2012 - 02:26

ผมเคยคุยกับเพื่อนผมคนนึงที่มีหัวทางไม่เอาเจ้า แต่เขาดีนะคือรับฟังความคิดเห็นของผม ซึ่งผมคิดว่าผมพอเข้าใจในสิ่งที่ จขกท.จะสื่อ แต่อย่างที่คุณริดกุนได้กล่าวเอาไว้เรื่องมิติของเวลา ผมว่านั้นละคือประเด็น ส่วนตัวผมไม่ยึดติด จะอะไรก็ได้ แต่ผมอยู่กับปัจจุบัน บริบทในปัจจุบัน เรามีพระมหากษัตริย์ที่ดีที่สุดในโลก เรามีร่มโพธิ์ร่มไทรไว้ให้ปกเกล้า ปกกระหม่อม ผมจึงเห็นว่านิติราษฐร์ตอนนี้มาไม่ถูกเวลา และคนระดับเป็นอาจารย์ เป็นดร. เป็น ศ. รศ. จะไม่เข้าใจในเรื่องนี้หรือถ้ามีความบริสุทธิ์ใจกับบริบทในปัจจุบัน ผมคิดว่าการออกมานั้น กลับทำให้สภาพสังคมย่ำแย่ลงกว่าเดิม ซึ่งผู้วิญญูชนไม่คิดที่จะทำให้สังคมที่ตนอยู่ย่ำแย่ลง

ผมจึงไม่เห็นด้วยกับนิติราษฐร์ในตอนนี้ ที่มีข้อเสนอที่ก้าวล่วงพระราชอำนาจ ส่วนเรื่องของช่องว่างทางกฎหมายบางประการ ที่ยกกันมาตลอดคือการกลั่นแกล้งทางการเมือง ต้นเหตุคืออะไร ใส่ร้ายกันโดยมีเครื่องมือคือสถาบันใช่มั้ย แล้วเราควรแก้ไขที่เครื่องมือ หรือแก้ไขที่คน หรือสร้างเครื่องมือมาป้องกัน แนวทางการแก้ไข ลดโทษนั้นถ้าในเหตุผลของความเป็นสากล ผมพอเข้าใจ แต่การลดข้อที่ว่าด้วยการอาฆาตมาดร้าย มีโทษต่ำกว่า ดูหมิ่น หมิ่นประมาท ผมว่ามันไม่สมเหตุสมผลด้วยซ้ำ ด้วยความเข้าใจส่วนตัวของผม อาฆาตมาดร้าย มันน่าจะมีโทษสูงกว่า ดูหมิ่น หมิ่นประมาทใช่มั้ยครับ แต่ในข้อเสนอของนิติราษฐร์ ต่ำกว่า หมายความว่าอย่างไร ผมไม่รู้

ผมถามอะไรหน่อย ประเทศไทย มีสถาบันหลักของชาติอยู่3สิ่ง ตามที่เรียนกันมา 1.ชาติ 2.ศาสนา 3.พระมหากษัตริย์
1.ชาติ เรามีความเป็นชาติกันมากพอมั้ย อย่าลืมว่าการรวมชาติของเรานั้นมีแคว้นต่างๆประกอบเข้าด้วยกันหลายแคว้น สำนึกของความเป็นชาติ มันรวมคนได้จริงหรือเปล่า
2.ศาสนา โดยหลักการศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่คนนับถือมากที่สุดในประเทศ เท่าที่ผมศึกษาปฎิบัติมา ศาสนาพุทธไม่เคยบังคับให้มานับถือ หรือนับถือแล้วต้องทำอย่างโน้นอย่างนี้ (หลักคำสอนของตถาคต)
3. พระมหากษัตริย์ ผมเห็นว่าตอนนี้สถาบันนี้คือสถาบันที่รวมใจรวมสำนึกของชาติไว้ได้อยู่ คุณลองคิดสิ ถ้าสถาบันสั่นคลอน อะไรจะเกิด สำนึกแห่งประเทศชาติ สั่นคลอน แล้วอะไรจะเกิด ก็ให้ไปดูว่าเรารวมชาติกันมานั้นมีแคว้นอะไรบ้าง ก็คงย้อนกลับไป มันจะดีจริงหรือ

ถ้าหากยังหาสิ่งที่สามารถสร้างสำนึกแห่งความเป็นชาติที่มาแทนพระมหากษัตริย์ไม่ได้ มิติของเวลาก็ยังมาไม่ถึง และนั้นมันจึงเกิดการผิดกาละเทศะ มีแต่การซ้ำเติมสังคมให้ย่ำแย่โดยไม่ได้ดูอนาคตจริงๆเลยต่างหาก มันเหมือนจะคิดถึงอนาคตนะครับ แต่ดันไม่คิดย้อนกลับไปกลับมา ระหว่างอดีต ปัจจุบัน อนาคต นี้คือสิ่งที่ผมคิดว่านิติราษฐร์ผิด และไม่สมควรด้วยประการทั้งปวง
จะยึดมั่นในสติ จะปกป้องด้วยชีวา เพราะเราคือ ทหารพระราชาปล.คนเราถ้าลืมรากเหง้าของตัวเองก็ไม่ต่างกับคนที่ตายแล้ว และประเทศไหนที่ลืมรากเหง้าก็คือประเทศที่สาบสูญแล้วเช่นกัน แล้วเราจะปล่อยให้ประเทศของเราเป็นเช่นประเทศที่สาบสูญฤา

#173 taracho

taracho

น้องเก่า

Posted 7 February 2012 - 02:33

และสำคัญ ผมว่านะสังคมประชาธิปไตย รับรองการพูดที่เสรีโดยที่ไม่ละเมิดสิทธิ และเสรีภาพของผู้อื่น ผมมองดูนิติราษฐร์และผู้สนับสนุน ไม่รู้ด้วยอัตตาของคนเรียนเก่งเรียนสูงเรียนนอกประการใดก็แล้วแต่ เขาไม่ฟังเหตุผลของผู้คัดค้านเลย (ผู้คัดค้านบางท่านก็ควรฟังเขาด้วยเหมือนกันเพื่อจะได้รู้เขารู้เรา แต่ผมเชื่อว่าทุกท่านในนี้ฟัง) ซึ่งผมก็มีเพื่อนทำนองนี้ หาว่าผมเป็นพวกล่าแม่มดบางละ พวกหัวโบราญบ้างละ ทั้งที่ผมไม่เคยไปทำอะไรกับคนที่คิดต่างเลย ผมได้แต่ฟังพอมีข้อโต้แย้งโดนด่ากลับ หรือพวกอาจารย์ทั้งหลายที่มีชื่อ ก็ไม่ต่างกัน ผมจึงคิดว่าเขาเป็นประชาธิปไตยจริงๆหรือ หรือบางทีพวกสนับสนุนเจ้ายังประชาธิปไตยมากกว่าอีก เพราะโดยหลักการที่สำคัญที่สุดของประชาธิปไตยคือการฟัง การรับฟังความคิดเห็น
จะยึดมั่นในสติ จะปกป้องด้วยชีวา เพราะเราคือ ทหารพระราชาปล.คนเราถ้าลืมรากเหง้าของตัวเองก็ไม่ต่างกับคนที่ตายแล้ว และประเทศไหนที่ลืมรากเหง้าก็คือประเทศที่สาบสูญแล้วเช่นกัน แล้วเราจะปล่อยให้ประเทศของเราเป็นเช่นประเทศที่สาบสูญฤา

#174 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 7 February 2012 - 02:45

กระทู้นี้มีความเห็นดังนี้

- เห็นด้วยกับความเห็นที่ กดไลค์และอีกหลายความเห็นที่ใกล้เคียงกัน ผมคิดเหมือนทุกท่าน

- อดีต กับ อนาคต จะเป็นอย่างไรไม่ทราบ แต่ปัจจุบัน นิติราก, คกก.112 ,นักเขียนอีโก้จัด, แม้วกับสมุน, นปช., แดงล้มเจ้า, แดงไร้ปัญญา คือพวกเดียวกัน คือ เนรคุณแผ่นดินเกิด

หมายเหตุ "ลูกชาวสวน" กับ "ชาวสวน" คนละ ล๊อคอิน

#175 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 7 February 2012 - 05:16

กระทู้นี้มีความเห็นดังนี้

- เห็นด้วยกับความเห็นที่ กดไลค์และอีกหลายความเห็นที่ใกล้เคียงกัน ผมคิดเหมือนทุกท่าน

- อดีต กับ อนาคต จะเป็นอย่างไรไม่ทราบ แต่ปัจจุบัน นิติราก, คกก.112 ,นักเขียนอีโก้จัด, แม้วกับสมุน, นปช., แดงล้มเจ้า, แดงไร้ปัญญา คือพวกเดียวกัน คือ เนรคุณแผ่นดินเกิด

หมายเหตุ "ลูกชาวสวน" กับ "ชาวสวน" คนละ ล๊อคอิน

55555555555+
:lol: :D

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#176 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 05:45

*
POPULAR

ดูท่าทางจขกท.คงไม่อยากเล่าว่าอะไรทำให้เห็นด้วยกับนิติราษฎร์
ผมขอเดาว่า เป็นเรื่องความกังวลว่าสักวันถ้ากษัตริย์ของเราไม่ได้เป็นคนดีแบบในหลวงองค์ปัจจุบันจะเป็นเช่นไร ใช่หรือไม่
ผมเองก็เคยถูกเพื่อนถามเช่นนี้เหมือนกัน
ซึ่งนี่ก็เป็นสิ่งที่สนับสนุนว่านิติราษฎร์ต้องการลดบทบาทของกษัตริย์ลง ลดพระราชอำนาจลง ทั้งที่พระองค์ทรงมอบอำนาจด้านนิติบัญญัติ ด้านการบริหาร ด้านยุติธรรมคืนให้ประชาชนแล้ว
เป็นการแสดงให้เห็นว่านิติราษฎร์อ้างเหตุผลในจินตนาการ อ้างอนาคต และบิดเบือนข้อเท็จจริง
และเป็นการแสดงให้เห็นว่าสิ่งที่นิติราษฎร์เสนอนั้นไม่เป็นเหตุเป็นผล ถ้าให้กษัตริย์สาบานแล้วกษัตริย์จะไม่ทำผิดเหรอ ผมอยากให้ดูนักการเมืองที่ถวายสัตย์แต่ก็ยังโกงเป็นตัวอย่าง ดังนั้นสิ่งที่นิติราษฎร์เสนอจึงไม่ได้เป็นแนวทางป้องกันหรือแก้ไชปัญหา
และนิติราษฎร์ก็ยังคงสร้างความเข้าใจผิดๆต่อสังคมอย่างต่อเนื่อง ตกลงคำว่าวิจารณ์ VS หมิ่นประมาท อาฆาตมาดร้าย นักกฎหมายอย่างวรเจตน์แยกไม่ออกเหรอ สงสัยไปอยู่เยอรมันนานเลยลืม ถ้างั้นก็ควรกลับไปเรียนภาษาไทยใหม่
ในหลวงท่านยังมีพระราชดำรัสว่าวิจารณ์กษัตริย์ได้ และยังมีพระเมตตาบอกว่าไม่ถือโทษคนที่ดูหมิ่นพระองค์ แต่สำหรับคนที่จงรักภักดี เมื่อได้ยินพระราชดำรัสนั้นจะมาลดโทษหมิ่นโดยอ้างว่าพระองค์เมตตาไม่ถือสาหาความ หรือควรจะช่วยกันเป็นหูเป็นตาแทนพระองค์กันแน่

ยังไงก็ตามผมยังเชื่อมั่นในคำพูดหลวงปู่มั่น รวมถึงพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ซึ่งบอกไว้ว่าพระมหากษัตริย์ไทยควรแก่การเคารพบูชา หลายท่านเองก็คงเคยได้ยินว่าพระมหากษัตริย์ไทยเป็นพระโพธิสัตว์ ดูจากพระราชกรณียกิจได้ว่าทรงทำเพื่อประชาชนอย่างแท้จริง รวมถึงคำทำนายเรื่องร.10 ที่ก็ล้วนแต่เป็นด้านดี ประเทศไทยก็เจริญรุ่งเรือง เอาล่ะ แม้ว่าอนาคตไม่แน่ไม่นอน บอกแบบนี้จขกท.ก็อาจไม่คลายกังวลลงได้ แต่ผมอยากให้กลับไปพิจารณาให้ดี ว่าการลดบทบาทกษัตริย์ ลดบทบาทของศาลยุติธรรม ให้อยู่ภายใต้นักการเมืองนั้นสมควรหรือไม่

ตรรกะนิติราษฎร์มักเป้นความจริงด้านเดียว และไม่ได้อยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริงในปัจจุบัน ทำไมนิติราษฎร์มองว่านักการเมืองที่มาจากการเลือกตั้งนั้นคือคนดี (หรือถึงเลวแต่ประชาชนเลือกมาก็ยอมรับได้) แล้วมอบอำนาจทุกอย่างไว้ที่นักการเมือง แทนที่จะคานอำนาจกันแต่กลับรวมอำนาจไว้ในมือนักการเมือง แล้วนักการเมืองเหล่านั้นเป็นคนดีเหรอ มีโอกาสที่จะเป็นคนไม่ดีเช่นกันทำไมไม่ป้องกัน ทั้งที่ปัจจุบันเราต่างรู้ว่าปัญหาบ้านเมืองก็มาจากนักการเมือง แต่กลับมาพูดถึงสถาบันกษัตริย์ แล้วจะไม่ให้คิดว่าวรเจตน์ปูทางให้ใครได้อย่างไร ผมถึงได้บอกว่าเราต้องไม่มีอคติ แต่ขณะเดียวกันก็อย่าทำเป้นมองไม่เห็นเจตนาร้ายที่แฝงอยู่

ยุทธวิธีของทักษิณมีไม่กี่แบบหรอก ใช้ข่าวลือ สร้างมวลชน อ้างเรื่องสิทธิ จ้างนักวิชาการ ถ้าไม่หูหนวกตาบอดก็น่าจะรับรู้ได้ไม่ยาก นอกจากปิดหูปิดตารับข้อมูลด้านเดียวแบบพวกเสื้อแดง

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 7 February 2012 - 05:51.

#177 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 7 February 2012 - 06:13

หนูอ้อยมีเพื่อนเกิด 2499 ที่จริงต้องเรียกคุณน้า
คุยการเมืองกันเป็นระยะๆ คุยเรื่องนิติแรดด้วย บางที
แกออกจากป่าอย่างสะบักสะบอม เรียนไม่จบ ทำงานไต่ๆจากยุค 2525+ด้านสื่อสารมวลชนมาจนทุกวันนี้

เรื่องสถาบัน...พี่แกยอมจำนนให้ แน่หละอยู่ในป่า พวกเธอต้องโค่นสถาบันตามแนวมาร์กซ เรื่องนี้มันต้อง must
แต่วันนี้ เธอ "โต" แล้ว โลกแห่งความเป็นจริงบอกเธอว่า คิดโค่นก็นองเลือดแล้วจะทำไปทำไม

พวกที่ออกจากป่าหลายๆคนหลายๆกลุ่มยังมีการติดต่อกันเนืองๆ ที่ยังแรงคิดโค่นก็ยังมีอยู่แต่เป็นจำนวนน้อย
กระแสพวกนี้มาตื่นเต้นอีกทีก็ตอนมีขบวนการเสื้อแดง มียึดราชประสงค์ คุยกะแก แกก็ลุ้นให้มาร์คมีฆ่า มีศพ ซึ่งในที่สุดปี 2553 ก็แป่วไป
พอมีจริงๆในปี 2554 พี่แกดันปี๊ดแตก เอสเอ็มเอสมาหาหนูอ้อยว่า "มาร์ค...มึงกะกูต้องจองล้างจองผลาญกันไปทุกชาติ.."

อ้าว :o

แล้วเค้าก็เชียร์นิติแรด มีแอบคุยกับเพื่อนเก่าสมัยเข้าป่าอยู่เช่นเดิม
แกเอ็นดูเราก็เอามาเล่าให้ฟังอยู่เรื่อยว่าพวกเค้าคุยไรกัน
เค้าคุยยาวไปไกลถึง 10+ปีข้างหน้า คุยกันถึงกระบี่ชาย คุยกันถึงกระบี่หญิง :) 555 เรารู้ว่าพวกคุณรู้ว่าใคร
หนูอ้อยโต้(ด่า)แกว่าปัญญาอ่อน ไปคุยทำไมไอ้เรื่องที่ยังมาไม่ถึง

สรุปคือพวกเค้าก็คิดไปถึงวันข้างหน้าของประเทศซึ่งเราเห็นว่า "ฟุ้งซ่าน"
ประเทศเราไม่มีใครคาดเดาอะไรได้หรอก หนูอยากบอกเพราะอ่าน ปวศ.มาจำนวนหนึ่ง ไม่เยอะ..แต่ก็ไม่น้อยหละ
เราทำเรื่องของเรา ภารกิจของเราคนละไม้ละมือ
ทำให้เต็มกำลัง ทำอย่างถวายหัวแล้วประเทศของเราก็จะเดินไปข้างหน้าในทางอย่างที่มัน ต้องเป็น ...must
เช่นกับที่มันดำเนินมา และยังดำเนิน คงความเป็นประเทศไทยไว้ได้อย่างทุกวันนี้

นี่คือสิ่งที่เราคุยกับเพื่อนที่ต่างมาโดยตลอด ต่างวัย ต่างความคิด เราฟังเค้าเค้าฟังเราโดยไม่ต้องทะเลาะกัน

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#178 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 7 February 2012 - 06:17

สรุปคือ เรารับฟังอีกด้านของนิติราษฎร์
แต่เราไม่เชื่อในเหตุผลของพวกเค้า

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#179 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 07:17

จริงผมก็เพิ่งเถียงเรื่องนี้กับเสื้อแดงในเฟสบุ๊คเช่นกัน

คำถามแรกคือ ให้ยกตัวอย่างคนได้รับผลกระทบจาก ๑๑๒ ที่บริสุทธิ์?

เค้าเลยยกคนที่แสดงเป็นผู้ถูกแขวนคอ ในสมัย ๖ ตุลา ๑๙ มา

ผมเลยถามต่อว่า แล้วเพื่อจะแก้ไม่ให้ถูกใส่ร้าย เราควรแก้ตรงไหน แก้กฎหมายให้เบาลง หรือเพิ่มโทษให้คนใส่ร้ายต้องรับโทษหนักขึ้น?

คำตอบคือ ใบ้แดก...บอกให้ไปศึกษาเอาเอง เบื่อจะคุย

ถามต่ออีกว่า แล้วทำไมข้อเสนอของกลุ่มที่หวังดีต่อสถาบัน ถึงได้รับการสนับสนุนจากกลุ่มที่จ้องจะล้มสถาบัน?

คำตอบคือ อย่าเอาตรงนั้นมาคิด

เลยถามว่า ถ้าลดโทษฆ่าคนตาย คนร้ายตัวจริงจะดีใจไหม ถ้าลดโทษข่มขืน คนข่มขืนจะดีใจไหม?

คำตอบคือ ป่วยการจะคุย ไม่เข้าใจเค้า

เวร ผมแม่ง ถามไม่ตรงคำตอบเลยสักข้อ

ยกเรื่องคนถูกแขวนคอตอน 6 ตุลา ก็ผิดแต่ต้นแล้ว 112 อนุญาติให้คนแขวนคอคนอื่นได้งั้นเหรอ แค่นี้ก็รู้แล้วว่ามีแต่โมหะ ไม่มีเหตุผล

#180 orogaros

orogaros

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 08:06

เอาง่ายๆ ไม่ต้องคิดมากเลยนะครับ ระบบกษัตริย์จำเป็นมั้ยสำหรับสังคมไทย

สำหรับผมตอบให้เลยครับ ไม่จำเป็น "ถ้า" นักการเมืองไม่โกงกิน และคิดถึงผลประโยชน์ของประชาชนเป็นหลัก

แต่ในโลกของความเป็นจริงปัญหาต่างๆ นาๆ ของประเทศไทยนี้เกิดจากอะไรครับ สถาบันหรือเปล่า?????

แล้วทำไมนักวิชาการเหล่านี้กลับมองไม่เห็น นักการเมืองโกงกินทั้ง 2 ขั้วอำนาจใหญ่นั่นหละ

ทำไมบรรดาบุคคลเหล่านี้มีอำนาจ มีปัญญา แต่กลับเมินเฉย คุณช่วยบอกผมทีว่าทำไม???????

แล้วมีหลักฐานอะไรว่าคนเหล่านี้กินอุดมการณ์จริงๆ มันก็ไม่มีหลักฐานอะไรชี้ชัด

เพียงแต่ว่าถ้าทำสำเร็จแล้วมีผลประโยชน์อะไรรออยู่แค่นั้นเอง ที่ไม่สามารถตอบได้ เพียงแค่ต้องรอกาลเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์

แต่เรื่องที่ไม่ต้องรอกาลเวลา คือนักการเมืองโกงกิน ช่วยกันตรวจสอบซิทุกฝ่ายอย่างเท่าเที่ยมซิ ผมจะชื่นชม

แต่ไปทำเรื่องที่เหมาะสมกับกาลและเวลาแบบนี้ ถูกด่าก็สมควรอยู่หละครับ

#181 Somebody

Somebody

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 08:32

นายกปู ของโปก เคยพูดว่า อย่าดึงสถาบันเข้ามาเกี่ยว
เพราะสถาบัน "อยู่เหนือการเมือง อยู่เหนือความขัดแย้งทั้งปวง" วอนทุกฝ่ายช่วยกันปกป้อง
ซึ่งผมยังจำคำนี้ได้ดี

สมมุติ ถ้าแก้ 112 แล้วอนุญาตให้วิจารณ์สถาบันได้ มันก็ต้องมีคนไม่เห็นด้วย
พอมีคนไม่เห็นด้วย ก็เกิดการโต้เถียง แล้วนำไปสู่ความขัดแย้ง

แล้วสถาบันจะอยู่เหนือความขัดแย้ง เหมือนที่ "ปาก" พูดได้อย่างไรล่ะครับ -_-

#182 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 7 February 2012 - 09:12

หนูอ้อยมีเพื่อนเกิด 2499 ที่จริงต้องเรียกคุณน้า
คุยการเมืองกันเป็นระยะๆ คุยเรื่องนิติแรดด้วย บางที
แกออกจากป่าอย่างสะบักสะบอม เรียนไม่จบ ทำงานไต่ๆจากยุค 2525+ด้านสื่อสารมวลชนมาจนทุกวันนี้

เรื่องสถาบัน...พี่แกยอมจำนนให้ แน่หละอยู่ในป่า พวกเธอต้องโค่นสถาบันตามแนวมาร์กซ เรื่องนี้มันต้อง must
แต่วันนี้ เธอ "โต" แล้ว โลกแห่งความเป็นจริงบอกเธอว่า คิดโค่นก็นองเลือดแล้วจะทำไปทำไม

พวกที่ออกจากป่าหลายๆคนหลายๆกลุ่มยังมีการติดต่อกันเนืองๆ ที่ยังแรงคิดโค่นก็ยังมีอยู่แต่เป็นจำนวนน้อย
กระแสพวกนี้มาตื่นเต้นอีกทีก็ตอนมีขบวนการเสื้อแดง มียึดราชประสงค์ คุยกะแก แกก็ลุ้นให้มาร์คมีฆ่า มีศพ ซึ่งในที่สุดปี 2553 ก็แป่วไป
พอมีจริงๆในปี 2554 พี่แกดันปี๊ดแตก เอสเอ็มเอสมาหาหนูอ้อยว่า "มาร์ค...มึงกะกูต้องจองล้างจองผลาญกันไปทุกชาติ.."

อ้าว :o

แล้วเค้าก็เชียร์นิติแรด มีแอบคุยกับเพื่อนเก่าสมัยเข้าป่าอยู่เช่นเดิม
แกเอ็นดูเราก็เอามาเล่าให้ฟังอยู่เรื่อยว่าพวกเค้าคุยไรกัน
เค้าคุยยาวไปไกลถึง 10+ปีข้างหน้า คุยกันถึงกระบี่ชาย คุยกันถึงกระบี่หญิง :) 555 เรารู้ว่าพวกคุณรู้ว่าใคร
หนูอ้อยโต้(ด่า)แกว่าปัญญาอ่อน ไปคุยทำไมไอ้เรื่องที่ยังมาไม่ถึง

สรุปคือพวกเค้าก็คิดไปถึงวันข้างหน้าของประเทศซึ่งเราเห็นว่า "ฟุ้งซ่าน"
ประเทศเราไม่มีใครคาดเดาอะไรได้หรอก หนูอยากบอกเพราะอ่าน ปวศ.มาจำนวนหนึ่ง ไม่เยอะ..แต่ก็ไม่น้อยหละ
เราทำเรื่องของเรา ภารกิจของเราคนละไม้ละมือ
ทำให้เต็มกำลัง ทำอย่างถวายหัวแล้วประเทศของเราก็จะเดินไปข้างหน้าในทางอย่างที่มัน ต้องเป็น ...must
เช่นกับที่มันดำเนินมา และยังดำเนิน คงความเป็นประเทศไทยไว้ได้อย่างทุกวันนี้

นี่คือสิ่งที่เราคุยกับเพื่อนที่ต่างมาโดยตลอด ต่างวัย ต่างความคิด เราฟังเค้าเค้าฟังเราโดยไม่ต้องทะเลาะกัน

แปลกที่ ป้าออกจากป่าคนนั้นมองข้ามชายชุดดำ ที่ยิงใส่ประชาชนชาวสีลม หรือประชาชนสีอื่นไม่ใช้คน?

ในวงการธุรกิจการมองอะไรล่วงหน้าออก เป็น10ปีนี่รวยมากเลยนะ แต่ส่วนมาจากคาดเดาผิดจากความเป็นจริง

ผมไม่เชื่อหรอกว่ากลุ่มบุคคลนี้จะมองอะไรออกล่วงหน้าเป็น10ปี? 10ปีที่แล้วคนพวกนี้คาดถึงหรอว่าอินเตอร์เน็ตและโซเชีลเน็ตเวอร์คกระแสจะมาแรงขนาดนี้? กับแค่ตั้งแต่ยุคทักษิณตอนโดนไล่ออกไปจนถึงตอนนี้ผมเห็นกูรูธงหักมาหลายคนแล้ว :D

ผมชอบกระทู้นี้นะ หลายๆความเห็นในนี้ผมเชื่อว่าพวกนิติราษฎร์ตอบไม่ได้แน่นอน เพื่อนๆในนี้ฉลาดกว่านิติราษฎ์หลายขุม :)

Edited by ดราม่า, 7 February 2012 - 09:16.

#183 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 7 February 2012 - 09:20

หลังจากอ่านมาถึง 182 เรพ
ผมอยากสรุปว่า....นี่แหละ คือสาเหตุที่นิติราษฎร์ถูกต่อต้านครับ
เพราะเหตุผลที่จะนำมาสนับสนุนความคิดของนิติราษฎร์...ไม่มีเลย
แม้แต่จขกท.เองที่มาโน้มน้าวให้พวกเราสรท.ลองเปิดใจฟังนิติราษฎร์ ก็ไม่สามารถยกเหตุผลที่ดีพอมาสนับสนุนความคิดของนิติราษฎร์ได้เลยสักข้อเดียว
มีแต่ "ฟังเขาเล่าว่า" กับ "เชื่อว่า"...

นิติราษฎร์ได้แต่ต่อว่าพวกเห็นต่างว่าก้าวร้าว ล้าหลัง อยู่ในกะลา
แต่นิติราษฎร์ก็ไม่สามารถยกเหตุผลที่จับต้องได้ เชื่อมโยงถึงได้ ให้เป็นที่ประจักษ์ หรือกระทั่งหักล้างความเชื่อเดิมของคนนิยมเจ้าได้เลย

ดังนั้น นิติราดคือการเคลื่อนไหวที่ไร้พลัง อาศัยแต่เสียงพวกแดงที่รุนแรงเข้าข่ม ก็แค่นั้น
gladiator 1.jpg

#184 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 09:27

เค้าบอกว่า จะเป็น ฉนวนเหตุให้เกิดการเผชิญหน้าแหละ
ผมว่า การสนับสนุน 112 มากกว่ามั้งครับที่ทำให้เกิดการเผชิญหน้า คนทั่วไปเค้าอยู่กัน ปกติสุขดี ไม่รู้จะร้อนวิชาอะไรนักหนาน้อ

#185 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 09:29

ไหนๆ จะแก้ไขความผิดมาตรา112 แล้ว
ก็แแก้ไขความผิดที่เกี่ยวกับการหมิ่นประมาทให้หมดหรือยกเลิกไปเลย
จะได้หมิ่นประมาท แสดงความอาฆาตมาดร้ายโดยเสรี ทั้งประเทศ อย่างเท่าเทียมกัน

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#186 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 7 February 2012 - 09:31

หลังจากอ่านมาถึง 182 เรพ
ผมอยากสรุปว่า....นี่แหละ คือสาเหตุที่นิติราษฎร์ถูกต่อต้านครับ
เพราะเหตุผลที่จะนำมาสนับสนุนความคิดของนิติราษฎร์...ไม่มีเลย
แม้แต่จขกท.เองที่มาโน้มน้าวให้พวกเราสรท.ลองเปิดใจฟังนิติราษฎร์ ก็ไม่สามารถยกเหตุผลที่ดีพอมาสนับสนุนความคิดของนิติราษฎร์ได้เลยสักข้อเดียว
มีแต่ "ฟังเขาเล่าว่า" กับ "เชื่อว่า"...

นิติราษฎร์ได้แต่ต่อว่าพวกเห็นต่างว่าก้าวร้าว ล้าหลัง อยู่ในกะลา
แต่นิติราษฎร์ก็ไม่สามารถยกเหตุผลที่จับต้องได้ เชื่อมโยงถึงได้ ให้เป็นที่ประจักษ์ หรือกระทั่งหักล้างความเชื่อเดิมของคนนิยมเจ้าได้เลย

ดังนั้น นิติราดคือการเคลื่อนไหวที่ไร้พลัง อาศัยแต่เสียงพวกแดงที่รุนแรงเข้าข่ม ก็แค่นั้น

ผมไม่ใช่คนนิยมเจ้านะครับ

ผมไม่ได้รัก ไม่ได้เกลียด เฉยๆ กับระดับสถาบันพระมหากษัตริย์
แต่ถ้านับรัชกาลที่ ๙ ผมรักและเทิดทูนในลักษณะของบุคคลไม่ใช่
เป็นเพราะ "ท่านเป็นกษัตริย์" แต่รักเพราะ "พระราชกรณียกิจ" ของท่านต่างหาก

แต่พวกนที่ออกมาแก้ไข ไม่ว่ารัฐธรรมนูญ หรือ กม. เอาเหตุผลมา
ก็เห็นชัดเจนว่า ไม่ได้เป็นสิ่งที่ตัวเองกล่าวอ้างเลยแม้แต่น้อย
เห็นชัดเจนว่าต้องการล้มล้างสถาบัน ซึ่งผมเห็นว่าโกหกมากๆ
ปากบอกว่ารรักสถาบัน ต้องการรักษา แต่การกระทำตรงกันข้าม
ผมล่ะเกลียดพวกคนแบบนี้มากๆ เลยต้องออกมาด่า

แล้วก็เกลียดพวกบอกว่าเป็นกลาง แต่คำพูดการกระทำตรงกันข้าม
เขามาอวยนิติราษฎร์ด้วยเหตุผลที่แม้แต่เด้กอนุบาล (ทางการเมือง)
ยังหัวร่องอหาย ยังคิดว่าตัวเองเทพเสียเต็มประดา

ผมว่าเมืองไทยถึง "กลียุค" แล้วล่ะครับ คนหน้าด้านออกมาทำสิ่งที่
ตรงกันข้ามกับสิ่งที่ตัวเองพูดโดยไร้ซึ่งความละอาย

#187 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 7 February 2012 - 09:36

พวกที่ล้าหลัง ตกกระแสโลก คือนิติราษฎร์และเสื้อแดงครับ พวกนี้สนับสนุนทุนให้กลืนชาติครองอำนาจการเมืองไทย

แต่กระแสโลกตอนนี้คือ occupy wall street http://www.bangkokbi...้านยุคใหม่.html

เพื่อต่อต้านทุนผูกขาดที่มีอิทธิพลทางการเมือง อันนี้แหละกระแสใหม่ของโลก พวกเรา สรท. คือหัวก้าวหน้า ส่วนไอ้ นิติ+เรด คือพวกล้าหลัง ยังกับพึ่งออกจากป่า

#188 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

Posted 7 February 2012 - 10:01

สมมติว่า เจตนาของ วรเจด ร้ายเดียงสาจริง ( เพราะดูท่าทางพูด แล้วเจตนาแฝงออกมา น้อยกว่าคนอื่น )
แต่คนที่อยู่รอบ เขา นั้นล้วนแสดงออกทางสัญญลักษณ์ ทั้งคำพูด รูปภาพ การกระทำ เสื้อเอย อะไรต่างๆนานา
มันเลยไม่ทำให้เชื่อว่าเขา เจตนาดี ( อันนี้มองแบบเข้าข้างแล้วนะ )

ไม่ว่าจะเป็น เจียม ยิ้ม นิธิ สุนัข(ย) แล้วก็ ปิยะบูด
จะให้ผมเชื่อใช่ไหม ว่าอ้ายพวกนี้ เจตนาดี
มันยาก พอๆกับ ให้เชื่อที่ตำรวจบอกว่าท้องที่นี้ไม่มี บ่อน เลยครับ

แล้ว คุณจะยืนยันได้อย่างไรว่าพวเค้ากจะทำสิ่งเลว นั้น ในเมื่อ เค้ายังไม่ได้ทำอะไร ที่แสดงออกคือแนวคิดที่ยังไม่ผ่านกระบวนการตัดสิน สังคมอาจตัดสินชั้นต้น แต่ความจริงจะตัดสินทั้งหมด ถ้าคุณอยากรู้ว่าสังคมตัดสินเช่นไร ก็ทำประชาพิจารณ์กันไปก่อนแล้วดูเอาว่าผลเช่นไรก้แค่นั้น ก็ ถ้า ปชป ของพวกคุณมีคณูประการกับประเทศนี้จริงยังไงประชาชนก็รักแต่ถ้าไม่มีเลยแะไรมากมายก็มีน้อยก็ใช้น้อยไม่ได้หรอครับ

ผมไม่ได้ พูด เกี่ยวกับ ปชป เลยครับ งงที่คุณเขียนมา
ส่วน พวกรอบตัว นิติราด ผมเชื่อเลยว่า เจตนาไม่ดี จริงๆ

#189 ชามู

ชามู

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 10:21

อยากเล่าอะไรบางอย่างให้ จขกท.ฟัง
เผื่อจะได้คิด

ยี่สิบปีก่อน ตอนนั้น ปู่ผมยังมีชีวิตอยู่
แต่ก็เจ็บออดๆ แอดๆ และเป็นอัมพฤกษ์ซีกเดียว
ต้องมีคนดูแลตลอดเวลา

ทำไมผมไม่เคยได้ยิน พ่อและอาๆ ทั้งหลาย
มาคุย มาโต้เถียงอะไรแบบว่า "ถ้าปู่ตายแล้วจะทำไงดี ใครจะมาสืบทอดงานปู่"

ลูกหลานทุกคน อยากให้ปู่กลับมาแข็งแรง
อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรไปอีกนานแสนนาน
ลูกหลานทุกคน อยากให้ปู่พูดคุยด้วย
ไม่มีใครคิดจะห้ามปู่พูด
ไม่มีใครเสนอความเห็นว่า ไหนๆ ปู่เดินเหินไม่คล่องเหมือนแต่ก่อนแล้ว
ถึงแม้ว่าจะยังมีลมหายใจ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว
ถ้างั้น ก็เอาปู่ขึ้นหิ้งเลยดิ ไม่เสียเวลา เป็นการเตรียมการ

เรื่องเลวๆ อย่างย่อหน้าข้างต้น
ครอบครัวผมไม่มีทางทำเด็ดขาด
เพราะลูกหลานทุกคน
ไม่มีใครอกตัญญู

ถึงแม้ว่าจะทราบดีว่า ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า
สักวันหนึ่ง คนทุกคนก็ต้องตายไป
แต่ถ้าปู่ยังอยู่ พวกเราจะทำทุกทางเพื่อให้ปู่มีความสุข
อนาคตจะเป็นอย่างไร วันนี้ไม่จำเป็นต้องรีบร้อนไป

จบประเด็นที่อยากบอก จขกท.

Edited by ชามู, 7 February 2012 - 10:47.

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#190 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 7 February 2012 - 10:29

เข้ามาอ่าน

B) B)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#191 ID007

ID007

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 10:37

จริงครับ พวกนี้เงินซื้อไม่ได้ ไม่ต้องซื้อ เพราะยินดีขายตัวก่อน รับตังทีหลังก็ได้

เพราะจากประสบการณ์ ที่คนตระกูลนี้เลี้ยงหมามา

ขอเพียงหมารับใช้ ทำประโยชน์ให้ ช่วยเห่า ช่วยเลียแข้งเลียขา แค่นี้ก็มีกระเป๋าเจมส์บอนด์ใส่ตังลืมไว้หน้าบ้านแระ

เหียเค้าเงินเยอะ พร้อมจ่ายให้จุใจ และขุนเลี้ยงไว้ดีด้วย คอกจึงอุดมด้วยหมา และก็มีหมาอดอยาก รออยากเข้าคอก คิวยาวเป็นกิโล

ตอนนี้ทุกคน มัวแต่ด่าพวกนิติเรี่ยราด ประเด็น ม112 จนลืมไปแล้วว่าพวกมันนี่แระ ออกมาบอกให้ย้อนกลับไปก่อน 19 กันยา

จนดร ทางกฎหมาย จากราม เอาไปใช้เป็นแนวทาง เอาพ่อควายกลับประเทศ

#192 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

Posted 7 February 2012 - 11:16

อ่านออก เขียนได้ แต่ตีความจากที่อ่านไม่ออก
จะจบมาให้เป็นปัญหาสังคมทำไม จขกท.

ฝากไปบอกมันด้วยว่ามาให้ความรู้ผมหน่อย เพราะผมอยากลงพื้นที่เพื่อไปเสียค่าปรับ 500 เหมือนกัน

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#193 PookLook

PookLook

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 11:44

Thai Group Starts Campaign to Change Royal Insult Law as Convictions Rise

Supreme Court judges sit under a painting of Thai King Bhumibol Adulyadej in the courts chambers in Bangkok in 2010. Photographer: Udo Weitz/Bloomberg

A Thai group began a public campaign to change a law protecting King Bhumibol Adulyadej from criticism amid a rising number of cases, resisting pressure from the military and royalist groups to avoid discussing the topic.

Hundreds of people in a standing-room only crowd at Bangkok’s Thammasat University cheered yesterday as the Campaign Committee for the Amendment of Article 112 listed proposed changes to the law, including reducing the maximum jail sentence to 3 years from 15 years. It aims to gather 10,000 signatures over the next 112 days, a move that would allow lawmakers to consider the bill under Thailand’s constitution.

The lese-majeste law “has become a weapon for intimidation, harassment and incitement of hatred among people,” Kritaya Archavanitkul, a scholar at Mahidol University, told yesterday’s gathering. “Article 112 is also a critical factor that has undermined freedom of expression.”

Wider debate over the lese-majeste law threatens to revive political unrest that has led to street battles over the past five years in Southeast Asia’s second-biggest economy. The U.S., European Union and United Nations have called on Thailand to respect freedom of speech following convictions last year.

“The fault line is now centered on the role of the monarchy in Thai democracy and the battleground is this inviolability of Article 112,” said Thitinan Pongsudhirak, director of Chulalongkorn University’s Institute for Strategic and International Studies in Bangkok. “It has the makings of a nasty face-off in the longer term.”
Reduced Sentences

King Bhumibol, who turned 84 last month, took the throne in 1946 and serves as head of state. Thailand’s constitution says the king “shall be enthroned in a position of revered worship and shall not be violated.”

The lese-majeste law, which falls under Article 112 of the criminal code, mandates jail sentences as long as 15 years for defaming, insulting or threatening the king, queen, heir apparent or regent. The group aims to reduce the maximum penalty to 3 years for the king and two years for other royals.

The campaign is also seeking more clarity on what is an offense under the law and special exemptions for “good-faith” criticisms or truthful claims made in the public interest. In addition, the proposal would prevent anyone except the king’s principal private secretary’s office from bringing charges.

The number of lese-majeste cases before the lower courts increased to 478 in 2010 from 33 in 2005, a year before the coup that ousted former Prime Minister Thaksin Shinawatra, according to statistics compiled by the Article 112 campaign committee. Many attendees yesterday wore red, a color associated with pro- Thaksin rallies in 2010.
Not Too Democratic

Prime Minister Yingluck Shinawatra, Thaksin’s sister, took power on Aug. 9 after her Pheu Thai party won a majority in July elections. Her government has sought to close websites that insult the king and opposed efforts to change the law, a position it shares with the military.

“I keep watch,” Army Chief Prayuth Chan-Ocha was quoted as saying by the Bangkok Post on Dec. 21. “Our country is democratic but things should not go too far.”

The campaign follows a similar proposal from a reconciliation committee established by former Prime Minister Abhisit Vejjajiva after violence in 2010 that claimed more than 90 lives. That group called for the maximum sentence to be reduced to seven years and for a palace official to determine whether to proceed with prosecution. Currently, any Thai citizen can lodge a lese-majeste complaint with the police.
‘Political Tool’

“Certain parties have used this article as a political tool and have invoked the name of the royalist cause for self- serving reasons,” reconciliation committee chairman Kanit Nanakorn wrote in an open letter to Yingluck on Dec. 30. The public should “encourage and support such an amendment in order to bring about peace and reconciliation in our country.”

U.S. citizen Joe Gordon, who was born in Thailand and also goes by the name Lerpong Wichaikhammat, received a 2 1/2-year prison sentence on Dec. 8 for translating an unauthorized biography of King Bhumibol and posting it on a website. Two weeks earlier, Ampol Tangnoppakul, 61, received a 20-year jail term for sending four text messages that defamed Queen Sirikit.

Hundreds of Thai royalists called for U.S. Ambassador Kristie Kenney to “get out” of the country in a rally last month after a State Department official questioned the conviction. State Department spokesman Mark Toner had said Dec. 8 the U.S. is “troubled by the outcome” of Gordon’s case.

The European Union delegation in Thailand said Nov. 28 it was “deeply concerned” about Ampol’s sentence and urged Thai authorities to uphold freedom of expression. The UN human rights office said Dec. 9 the law had a “chilling effect” on free speech and called for it to be amended.

http://www.bloomberg...insult-law.html

อาจารย์นิติราษฎร์เพียงไม่กี่คนก็สามารถจุดประกายให้โลกสนใจได้แล้ว ไม่ใช่เพราะเขาเก่งกาจอะไร แต่เพราะเขา 'กล้า' ครับ

#194 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 7 February 2012 - 11:46

Thai Group Starts Campaign to Change Royal Insult Law as Convictions Rise

Supreme Court judges sit under a painting of Thai King Bhumibol Adulyadej in the courts chambers in Bangkok in 2010. Photographer: Udo Weitz/Bloomberg

A Thai group began a public campaign to change a law protecting King Bhumibol Adulyadej from criticism amid a rising number of cases, resisting pressure from the military and royalist groups to avoid discussing the topic.

Hundreds of people in a standing-room only crowd at Bangkok’s Thammasat University cheered yesterday as the Campaign Committee for the Amendment of Article 112 listed proposed changes to the law, including reducing the maximum jail sentence to 3 years from 15 years. It aims to gather 10,000 signatures over the next 112 days, a move that would allow lawmakers to consider the bill under Thailand’s constitution.

The lese-majeste law “has become a weapon for intimidation, harassment and incitement of hatred among people,” Kritaya Archavanitkul, a scholar at Mahidol University, told yesterday’s gathering. “Article 112 is also a critical factor that has undermined freedom of expression.”

Wider debate over the lese-majeste law threatens to revive political unrest that has led to street battles over the past five years in Southeast Asia’s second-biggest economy. The U.S., European Union and United Nations have called on Thailand to respect freedom of speech following convictions last year.

“The fault line is now centered on the role of the monarchy in Thai democracy and the battleground is this inviolability of Article 112,” said Thitinan Pongsudhirak, director of Chulalongkorn University’s Institute for Strategic and International Studies in Bangkok. “It has the makings of a nasty face-off in the longer term.”
Reduced Sentences

King Bhumibol, who turned 84 last month, took the throne in 1946 and serves as head of state. Thailand’s constitution says the king “shall be enthroned in a position of revered worship and shall not be violated.”

The lese-majeste law, which falls under Article 112 of the criminal code, mandates jail sentences as long as 15 years for defaming, insulting or threatening the king, queen, heir apparent or regent. The group aims to reduce the maximum penalty to 3 years for the king and two years for other royals.

The campaign is also seeking more clarity on what is an offense under the law and special exemptions for “good-faith” criticisms or truthful claims made in the public interest. In addition, the proposal would prevent anyone except the king’s principal private secretary’s office from bringing charges.

The number of lese-majeste cases before the lower courts increased to 478 in 2010 from 33 in 2005, a year before the coup that ousted former Prime Minister Thaksin Shinawatra, according to statistics compiled by the Article 112 campaign committee. Many attendees yesterday wore red, a color associated with pro- Thaksin rallies in 2010.
Not Too Democratic

Prime Minister Yingluck Shinawatra, Thaksin’s sister, took power on Aug. 9 after her Pheu Thai party won a majority in July elections. Her government has sought to close websites that insult the king and opposed efforts to change the law, a position it shares with the military.

“I keep watch,” Army Chief Prayuth Chan-Ocha was quoted as saying by the Bangkok Post on Dec. 21. “Our country is democratic but things should not go too far.”

The campaign follows a similar proposal from a reconciliation committee established by former Prime Minister Abhisit Vejjajiva after violence in 2010 that claimed more than 90 lives. That group called for the maximum sentence to be reduced to seven years and for a palace official to determine whether to proceed with prosecution. Currently, any Thai citizen can lodge a lese-majeste complaint with the police.
‘Political Tool’

“Certain parties have used this article as a political tool and have invoked the name of the royalist cause for self- serving reasons,” reconciliation committee chairman Kanit Nanakorn wrote in an open letter to Yingluck on Dec. 30. The public should “encourage and support such an amendment in order to bring about peace and reconciliation in our country.”

U.S. citizen Joe Gordon, who was born in Thailand and also goes by the name Lerpong Wichaikhammat, received a 2 1/2-year prison sentence on Dec. 8 for translating an unauthorized biography of King Bhumibol and posting it on a website. Two weeks earlier, Ampol Tangnoppakul, 61, received a 20-year jail term for sending four text messages that defamed Queen Sirikit.

Hundreds of Thai royalists called for U.S. Ambassador Kristie Kenney to “get out” of the country in a rally last month after a State Department official questioned the conviction. State Department spokesman Mark Toner had said Dec. 8 the U.S. is “troubled by the outcome” of Gordon’s case.

The European Union delegation in Thailand said Nov. 28 it was “deeply concerned” about Ampol’s sentence and urged Thai authorities to uphold freedom of expression. The UN human rights office said Dec. 9 the law had a “chilling effect” on free speech and called for it to be amended.

http://www.bloomberg...insult-law.html

อาจารย์นิติราษฎร์เพียงไม่กี่คนก็สามารถจุดประกายให้โลกสนใจได้แล้ว ไม่ใช่เพราะเขาเก่งกาจอะไร แต่เพราะเขา 'กล้า' ครับ

กระสันอยากเป็นข่าว ว่างั้น :D

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#195 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 7 February 2012 - 11:47

กระสันอยากเป็นข่าว ว่างั้น :D

Pooklook เขาเรียนว่า"บ้า"

#196 baezae

baezae

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 12:09

ไอ้ประเทศที่ว่า ๆ นี่ ให้ Freedom of Speech เสียเหลือเกินด้วยนะ

โปกลุกไปหาอ่านหน่อยก็ดีนะ ว่าเกิดอะไรกับ Freedom of speech ในอเมริกา ในอังกฤษ ในยุโรปต่าง ๆ

ถามโปกลุกหน่อยถี กฎหมายหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ กับหมิ่นประมาทบุคคลธรรมดา ต่างกันตรงไหน และตรงไหนที่มันไม่ดี
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#197 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 12:10

เอ่อ ถ้านิติราษฎร์เจตนาดี หรือจงรักภักดีต่อสถาบัน ทำไมต้องให้แก้กฎหมาย ลดโทษคนเจตนาร้ายต่อสถาบัน
แล้วข้ออ้างว่า เพราะ 112 ถูกเอาไปใช้ใส่ร้ายทางการเมือง คือ การแก้กฎหมาย 112 มันไม่ตอบโจทย์ที่ตั้งมาน่ะครับ
ถ้าไม่อยากให้คนเอามาตรา 112 ไปใส่ร้ายทางการเมือง ทำไมไม่เขียนกฎหมายขึ้นมาอีกข้อ เอาผิดคนที่เอามาตรา 112 ไปใส่ร้ายคนอื่น

ประเด็นคือ เจตนาของนิติราษฎร์คือการลดบทบาทของสถาับันกษัตริย์ต่อประชาชนลงมาเท่านั้นเอง
ให้คนห่างจากสถาบันมากขึ้น จำกัดสถาบันไว้เป็นแค่สัญลักษณ์ หรือหนักกว่านั้นจำกัดไว้แค่เป็นเครื่องมือกันคนฉีกรัฐฐธรรมนูญ แค่นั้นเอง

มารอฟังความคิดเห็น คุณ ลูกชาวสวน ด้วยใจจดจ่อ
หายไปไหนน้อ.... :blink:
หรือขี้หดตดหายไปแล้ว ... :lol:

อย่าเพิ่งกลัว เพื่อนๆ สมาชิกนะฮัฟ
เป็นธรรมดา มีความเห็นต่าง ก็ต้องมีข้อโต้แย้ง
ถ้าตอบข้อโต้แย้งได้ เรื่องก็คงจบด้วยดี
ถ้าตอบไม่ได้ มันก็เหมือน ปลาว่ายในอ่างแบบนี้ละฮัฟ

อ่าน คคห. คุณ ลูกชาวสวนผ่านๆ มา เห็นมีตัดพ้อ ต่อว่า
ว่าเพื่อนสมาชิกมารุมด่า ...​เท่าที่อ่านมาแทบทุกเรฟ ก็ไม่เห็นว่ามีใครมารุมด่านิฮัฟ
เห็นแต่เพื่อนๆ สมาชิก ต่างมาตั้งคำถาม อยากรู้คำตอบจากคุณ ลูกชาวสวน

ถ้า "เหตุผลของนิติราด" มันจูงใจ คุณลูกชาวสวน ผู้ซึ่งเคยด่าทอ เกลียดชังนิติราด
ให้หันมาเห็นดีเห็นงาม และมองไปว่า นิติราด รักและเทิดทูนสถาบัน ด้วยได้ ...​
คงไม่ใช่ เพราะแค่ อาจารย์หญิงท่านหนึ่งเล่าว่า .... อาจารย์หญิงท่านนั้นยืนยันว่า แน่ๆ
เหตุผลของนิติราด คงไม่ธรรมดา และต้องตอบคำถาม ทุกประเด็นในใจ ของผู้ที่จงรักภักดี ได้
ใครจะไปคิดว่า มีบางคำถามไม่มีคำตอบ และเลือกตอบเฉพาะบางคำถาม
แบบนี้ มันจะนำเสนอความคิดตัวเองให้คนคล้อยตามได้อย่างไรละฮัฟ

เชื่อว่า เพื่อนๆ สมาชิกในนี้ ส่วนใหญ่เป็นคนมีจุดยืนแน่นอน
แยกแยะ ขาว-ดำ ออกจากกันอย่างสิ้นเชิง ไม่มีอะไรเทาๆ หม่นๆ
ถูก คือ ถูก .... ผิด คือ ผิด.....
กรณ์ ก็ส่วน กรณ์ .... เนวิน ก็ส่วน เนวิน ... ปุ ก็ส่วน ปุ
เข้าใจว่า เพื่อนๆ ในนี้ส่วนใหญ่ ไม่ชื่นชอบ คนชั่ว ที่ทั้งชีวิต ทำดีแค่ไม่กี่ครั้ง
มันเลยเป็นการยาก สักหน่อย ที่จะเข้าใจ ตรรกะ หรือความคิดอะไร ที่มัน หม่นๆ เทาๆ

อยากแนะนำ คุณลูกชาวสวน สักนิด
ถ้าอยากให้เพื่อนๆ ในนี้ คล้อยตาม หรือเห็นดีเห็นงามด้วย
คงต้องไปหาเหตุผล มาสนับสนุนความคิดตัวเองใหม่นะฮัฟ
โดยเฉพาะ ถ้าตอบคำถาม ความสงสัย และการแก้ปัญหาง่ายๆ ตามของอ้างของนิติราด
ที่คุณ saopao ได้ ตั้งข้อสังเกตไว้ได้
รับรองว่าคุณจะได้รับการยอมรับ และเห็นดีเห็นงามด้วย จากเพื่อนๆ ในนี้แน่ๆ :rolleyes:
"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#198 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

Posted 7 February 2012 - 12:13

ผมไม่เก่งภาษารบกวน pooklook แปลให้ฟังหน่อยซิ
จะตัดมาแปะทั้งทีเม้นท์ให้มันได้สาระหน่อยซิ
หรือว่าตัวคุณไม่มีสาระอะไรนอกจาก สาระ...เรว

#199 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

Posted 7 February 2012 - 13:54

อนาคต ไม่แน่นอน เปลี่ยนแปลง 108 กลัวอนาคต จนทำลายประโยชน์ของปัจจุบัน เรียกคนโง่
ไม่มีอะไรยั่งยัน สถาบัน ตั้งอยู่ด้วยประชาชน รัสเชีย ฝรั่งเศลทำไม ถึงไปล่ะ สถาบันของเราตั้งอยู่ได้เพราะอะไร
จะไปเพราะอะไร เรื่องนี้ทำไมคนในนั้นจะไม่รู้ แล้วคุณจะกลัวอะไร ไม่มีอะไรอยู่ตลอดกาล มีเกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไปเท่านั้น
กลัวอนาคตที่ไม่แน่นอน จนถึงกับทำลายประโยชน์ของปัจจุบันหรือเปล่า ผมอ่านไม่มีข้อไหนที่จะปกป้องเลย มีแต่กัดกร่อนเกราะป้องกันเท่านั้น

ส่วนเรื่องไม่ทำเพื่อเงิน เขาบอกว่านิสัยดี ผมถามสั้น ง่าย 2 ข้อ
1 ฆาตกรต่อเนื่องฆ่าเพราะเงินหรือเปล่า
2. แฟนกันมันยังไม่รุ้จักอีกฝ่ายดีเลย แล้วนี้ไม่ได้อยู่ด้วย พูดคุยสัมผัสไม่กี่ครั้ง ตัดสินได้หรือเปล่า
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#200 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 7 February 2012 - 14:15

......
จากตัวอย่างนี้คุณ จขกท. คิดว่าเขาต้องการสื่อถึงอะไร

แปลเอาง่ายๆ ตามความรู้สึกผมดูนะครับ

“มนุษย์ ต้องอยู่บนความเท่าเทียม
หากหวังจะมีสิทธิพิเศษ ต้องเป็นบุคคลซึ่งมีหน้าที่พิเศษไปกว่าใครอื่น
(อาจจะเช่นนักการเมือง, นายกฯ)
เพราะเป็นคนที่ต้องทำงาน ทำหน้าที่เพื่อสาธารณะจริงๆ
ไม่ใช่ได้รับสิทธิ์มาจากการสืบเชื้อสาย วงศ์ตระกูล เช่นกษัตริย์”

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน