Jump to content

เรื่องเล่า@เขาชนไก่

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
41 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:34

ผมได้ไปฝึกภาคสนาม ณ เขาชนไก่ครับเมื่ออาทิตย์ที่เเล้ว ผมมีเรื่องจะเล่าเปงข้อๆๆล่ะกันน่ะครับ จะได้อ่านง่ายๆๆ

1.ที่ศุนย์ฝึกภาคสนาม ครูฝึกได้มาสอนเกี่ยวกับอุดมการณ์ความรักชาติ พระมหากษัตริย์ เค้าสอนดีมากเลยครับ เค้าก้อพูดถึงว่าตอนนี้มีกลุ่มที่ต้องการล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์อยู่ ให้พวกเราช่วยกันขับไล่เเละเเจ้งเว็บหมิ่น ผมรู้สึกอยากร้องไห้เเละอยากเป็นทหารขึ้นมาเลยครับ เค้าสอนเกี่ยวกับประวัติศาสตร์การเสียกรุง เสียเมืองเพราะเเตกความสามัคคีเเละเค้าก้อพูดเชิงเเขวะไปที่เเม้วด้วยน่ะว่า "อย่าให้คนๆเดียวที่มีทั้งความรู้เเละความสามารถ มาคอรัปชันบ้านเกิดเรา ถ้าใครมาคอรัปชันบ้านเกิดเรา จะไล่มันออกไปสะ"

2.ต่อจากข้อเเรก ตอนเค้าพูดเเละเปิดวิดีทัศน์เกี่ยวกับพระราชกรณียกิจ มีพวกที่เป็นอิสลาม(โรงเรียนท่าอิXเเละโรงเรียนธรรมมิสลาX)เค้านั่งหัวเราะห์เเละนั่งเล่น นั่งด่ากันด้วยคำพูดที่หยาบคายมาก เเต่ที่สำคัญคือตอนร้องเพลงสรรเสริญเเละเพลงสดุดี พวกนี้เค้ายืนดีดนิ้วให้จังหวะเเล้วก้อเต้นกันมัง ยืนคุยกันเสียงดังมัง เเต่พวกครูฝึกกลับไม่ทำไรเลยหรือมองไม่เห็นหรือเปล่าไม่รู้น่ะครับ ผมรู้สึกอยากต่อยหน้ามันมากเลยครับ มันไม่ได้ทำที่เดียว เเต่มันทำเกือบตลอดที่ร้องเพลง ก่อนนอนมันก้อเล่นกันด้วยครับ

3.ที่เขาชนไก่ปีนี้ ผมรู้สึกจะเน้นที่เว็บหมิ่นมากครับ ถึงขนาดรับสมัคร นศท.จำนวน15คนต่อหนึ่งกองร้อยไปโพสต์ข้อความสรรเสริญเเละหาเว็บหมิ่นเพื่อเเจ้งเลยครับ ผมก้อดีใจที่ทำเเบบนี้น่ะครับ เเต่ผู้ใหญ่เค้าจะสนใจหรือเปล่าเเล้วเด็กมันจะรู้ตัวหรือเปล่าว่าทำไรอยู่

4.ผมว่าสำควรยกเลิก ร.ด. ไปเหอะครับ เด็กไร้คุณภาพมาก เด็กทำจิงจังก้อดีเลยครับ เด็กเวรมันก้อเลวอยู่ยังงั้น ไม่ว่าเค้าจะสอนไรก้อตาม เเฃะก้อมีพวกตุ๊ดเเละก้อใจตุ๊ดที่สภาพร่างกายน่าจะเเข็งเเรงกว่าผมเยอะ ทำตัวเปงป่วยเเล้วไปอยู่พยาบาลไม่ต้องฝึกหนักๆๆ วันๆเเค่เดินๆๆนั่งๆๆนอนๆๆ ผมเซงมากครับ มีพวกตุ๊ด(โรงเรียนเซนต์ดอมินิX)จ่ายเงินให้พวกทหารเพื่อให้ตัวเองได้เเทบเหลือง(มันคือเเทบผู้ป่วย ที่ไม่ต้องฝึกใดๆๆทั้งสิ้น เดินตามอย่างเดียว)ทั้งๆๆที่ตัวเองสภาพร่างกายพร้อม ผมเกลียดมากเลยครับเจองี้ ไม่พร้อมน่าจะมาผลัดหน้า มาเเล้วเเค่ขอให้อยู่ครบ6วันก้อพอเเล้วหรือยังไงเนี้ย

ปล.ข้อ4 ออกเเนวบ่นๆๆครับ เรื่องที่ผมอยากเล่ามีเเค่นี้ครับ

#2 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:38

อณาคตประเทศเรายังมีเยาชนที่หวังพึ่งได้แบบน้อง พี่ก็พอจะเบาใจได้แล้วครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#3 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:40

จขกท. จับไก่ได้กี่ตัวครับ? แล้วปล่อยไปกี่ตัว อิอิ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#4 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:41

ผ่านมานานจนลืมหมดแล้วนึกอะไรไม่ออก :D
We love fender.

#5 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:44

ค่าย พล ร.9 คือทหารพระราชา ด้วยน่ะครับ

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#6 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:45

จริงๆ พวกบ้า พวกนี้ไม่น่าให้ผ่าน

ให้ไปเป็นไอ้เณร รับรอง ออกมาจากค่าย หน้ามือ หลังตีนกันเลย

ตอนอยู่ สัตหีบ เจอมาหนักพอดู

ตู๊ด เกย์ อะไรนี่ น่าจะส่งไปเป็น นย. ให้แม่งแบกเรือกันให้หงายเงือบกันไปเลย

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#7 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:54

ขอบคุงครับที่ชม เเต่ทหารเเค้าเปิดหนังที่ชื่อเรื่อง"พ่อ'สมัยที่ฉายบนพระที่นั่งอนันตสมาคมอ่ะครับ ผมอยากร้องเลยครับ เเต่ไอ้พวกนี้มันนั่งขำ ทหารเดินผ่านก้อไม่ว่าไรน่ะ ผมก้อ งงๆๆ มากๆๆๆ

เเต่ปีนี้มาเต็มมากเรื่องล้มล้างสถาบันเนี้ยครับ ผมถือว่าเค้าปรับปรุงหลักสูตรการฝึกเร็วมากครับ ขนาดไปฝึกก่ะจ่านรก!! ซึ่งตอนนี้เป็นผู้หมวดเเล้วก้อเถอะ เค้าก้อให้พวกผมฝากไปถามพวกหมิ่นว่า "พ่อเเม่เมิงเป็นคนไทย?" พอเค้าพูดเส็จเค้าบอกว่า พอกุพูดเรื่องนี้ที่ไรกุอยากฆ่ามันว่ะไรงี้เลยครับ

#8 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:58

นศท. ครูฝึกเขาจะไม่จัดหนัก เหมือนพวกทหารเกณฑ์ อะครับ

เพราะถือว่า ฝึกมาไม่เท่าไร และยังเป็นนักเรียนหัวเกรียนกันอยู่

ที่มาสมัคร นศท ครูฝึกเขาก็รู้ๆ กันอะครับว่า

ส่วนมากไม่ได้อยากฝึกกันนักหรอกครับ แค่ไม่อยากไปเกณฑ์ทหารมากกว่า

ส่วนทหารเกณฑ์ นี่เขาถือว่า ไหนๆ ก็ซวยมาแล้ว ช่วยไม่ได้

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#9 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:00

อ๋อครับ เเต่น่าจะฝึกให้หนักเเบบว่า ใครมีโรคประจำตัวร้ายเเรงก้อไม่ต้องฝึก ส่วนพวกไม่สบายหรือไรงี้ไปผลัดหน้าเลย ถ้าผลัดนี้ไม่สบาย มาเรียนตามจำนวนที่ขาดไปไรงี้มากกว่า ไม่งั้นคนฝึกก้อฝึกหน้าดำ หน้าเเดง ส่วนคนเอาเปรียบก้อนั่งหน้าสล่อน

#10 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:03

อ๋อครับ เเต่น่าจะฝึกให้หนักเเบบว่า ใครมีโรคประจำตัวร้ายเเรงก้อไม่ต้องฝึก ส่วนพวกไม่สบายหรือไรงี้ไปผลัดหน้าเลย ถ้าผลัดนี้ไม่สบาย มาเรียนตามจำนวนที่ขาดไปไรงี้มากกว่า ไม่งั้นคนฝึกก้อฝึกหน้าดำ หน้าเเดง ส่วนคนเอาเปรียบก้อนั่งหน้าสล่อน

เวลามันบังคัง ให้ สามปี พอดีอะครับ

ม4 ม5 ม6

ถ้าเลื่อนออกไปมันยุ่งยาก

ผมว่านะ (อันนี้คิดเอาเอง)

#11 KatsuraKotarou

KatsuraKotarou

น้องเก่า

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:10

ผมไปมาเมื่อปีที่แล้วครับ ยังจำได้อยู่เลย ขอบอกว่า เหนื่อยแท้เหลา :D
แถมกลับมาไม่ถึงอาทิตย์ก็ต้องสอบเข้ามหาวิทยาลัยอีก นี่มันนรกชัดๆ ส่วนพวกที่สำออยนี่น่าเกลียดมากครับ ผลัดผมเจอจ่านรกไปคุมพวกนี้สะใจโคตรๆ

สำหรับการฝึก นศท นี่ผมเห็นว่าหลักสูตรเค้าทำมาดี ดีมากเลยแหละครับ แต่ตัวผู้ฝึกสอน+นักเรียน นี่แหละที่ทำให้การเรียนการสอนได้ไม่ถึง 20 เปอร์เซ็นต์ของเป้าหมายหลักสูตร ออกแนวทำตามใจตัวเองกันมากกว่า

#12 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:11

ผู้ที่เรียน รด ได้จะต้องมีเกรดเฉลี่ย ไม่ต่ำกว่า 2.5 ไม่งั้นหมดสิทธิ ก็ต้องไปลุ้นจับใบดำ ใบแดง แทน

ปล ผมเป็นหัวหน้าหมวค ตลอด 3 ปีเลยด้วยครับ

Edited by plunk, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:12.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#13 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:16

มาให้กำลังใจน้องอสูร
เราฝึก เราก็ได้ดีเอง อย่างน้อยร่างกายก็แข็งแรง กว่าพวกไม่ออกกำลังกาย
ช่างพวกนั้นเถอะ
ส่วนพวกต่างศาสนา บางทีพูดยาก เพราะเขาถูกสอนมาอีกอย่าง
และถ้าทำอะไรเขา เขาก็มีวิธีร้องแหกปากป้ายสีเจ้าหน้าที่รัฐ เห็นไหมที่ภาคใต้ ทหารไทยตายทุกวัน แต่ถ้าพวกมันตาย เป็นเรื่องใหญ่ร้องเรียนไม่สิ้นสุด
ซ้ำสื่อก็เป็นใจกับพวกมัน ด่าเจ้าหน้าที่ตลอด

#14 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:56

อ่านแล้วชื่นชมเจ้าของกระทู้นะครับ แต่ก็เหนื่อยใจ เมื่อรับรู้ว่าเด็กด้อยคุณภาพก็ยังมีอยู่เยอะ

ไม่ทราบว่า จำชื่อ ผู้สอน ปลูกฝังอุดมการณ์ความรักชาติ ได้ไหมครับ เป็นท่านใดมาสอน

ผมนึกถึง ท่าน พ.อ.ปิยะ เจริญจันทร์ จาก รร.กร.ทบ

ฟังแล้วน้ำตาไม่ซึมให้กระทืบ(พวกล้มเจ้าในบอร์ด)เลย :P

#15 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:58

ผู้ที่เรียน รด ได้จะต้องมีเกรดเฉลี่ย ไม่ต่ำกว่า 2.5 ไม่งั้นหมดสิทธิ ก็ต้องไปลุ้นจับใบดำ ใบแดง แทน

ปล ผมเป็นหัวหน้าหมวค ตลอด 3 ปีเลยด้วยครับ

สมัยผม 2.0 ก็ได้แล้วนะครับ ยังมีพวกไม่ได้เรียนอีกนะครับ เช่น เด็กในซอยบ้านผมคนนึง เกรดมันจบแถวๆ 1.0

เกรดนี้ พ่อ-แม่ น่าส่งเสียให้เรียนมั๊กๆ - _ -"

#16 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:10

สำหรับ รด. ถ้าเทียบกับการเกณฑ์ทหารหรือการเข้าเป็นนักเรียนทหาร แล้วมันคนล่ะเรื่องกันครับ
แต่แม้มันจะหนักหรือเข้มข้นสู้ไม่ได้ แต่ผลของการฝึกการเรียน รด มันก็ช่วยเสริมระเบียบวินัยและความอดทนได้
ทำดีมันก็ได้ดีกับตัวเราครับ
แล้วที่ผมดีใจมากคือ เรื่องที่น้องบอกว่ากองฝึก รด. เค้าเน้นบรรยายสถาบันเยอะมากๆ
ซึ่งสิ่งนี้เป็นสิ่งที่ดีครับ เราต้องปลูกฝังค่านิยมที่ถูกต้องให้กับเยาวชน เพราะเยาวชนอย่างน้องๆ ที่กำลังจะโตเป็นผู้ใหญ่ในเร็ววันนั้น
ถือได้ว่าเป็นกำลังหลักของชาติ อย่าลืมนะครับ ว่าเรียน รด ก็ถือได้ว่าเป็นทหารเหมือนกัน แม้จะเป็นกองหนุนก็เถอะ
แต่ถือว่าเป็นกำลังของชาติเหมือนกัน
ยังไงก็อย่าลืมสิ่งที่รับมาจากการฝึกล่ะครับ

#17 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:05

คนที่บรรยาย เค้าเป็นกลุ่มอ่ะครับ เเต่คนที่บรรยายเลย มียศ จสอ.เองครับ เค้ามีการเล่นเสียงเอ๊กโคล่ตลอดเวลาให้ดูเข้มเเละหนักแน่นครับ ผมอยากให้พวกล้มเจ้าได้ฟังเเล้วจะรุ้ว่ามันดีเเค่ไหนที่ได้อยู่ในเมืองไทย

ปล.ผมเรียน รด. ช้ากว่าชาวบ้าน1ปี เพราะวิดพื้นไม่ผ่าน1ที่!!!เน้นเลย1ที่ ที่เหลือผ่านหมด ไม่ติดตัวสำรองใดๆๆทั้งสิ้น เพราะโรงเรียนเก่าผมเส้นมากกว่า180คนในตัวสำรองซึ่งผมช๊อคมากไม่คิดว่าเด็กไทยยขนาด รด.ยังต้องเส้น

#18 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 07:14

ตอนนี้ต้องฝึกกี่วัน อย่าให้ยาว กำหนดช่วงสั้นๆ แต่เน้นเข้มงวดจริงจัง
คือไหนๆก้อมาฝึก เสี้ยวหนึ่งของทหาร มาแล้วอ้างใดๆไม่ได้
เอาแบบมาแล้วต้องจำไปตลอด เจอแบบที่ว่า หลังมือยังน้อยไป
เจอหนัก 1คน 2-3-4 เงียบแน่นอน ยิ่งปล่อยไปก้อเพาะเชื้อเปล่าๆ
ตามเก็บขยะด้วย ไม่ปล่อยให้เรี่ยราด ต้นตอของขยะด้วย
ตั้งหน่อยเก็บขยะด้วยก้อดี บ้านเมืองจะได้สะอาดขึ้น

#19 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:25

พี่อิจฉาน้องจัง ได้เรียน รด. สมัยก่อนพี่แบดบอยเลยไม่ได้เรียน จนต้องไปเกณฑ์ทหาร

หลังจากเป็นทหารเกณฑ์ พี่เปลี่ยนไปเป็นคนละคนเลย

ภูมิใจเถิดน้อง ที่ได้ป้องประเทศชาติ

วันนึงข้างหน้าคงได้ลุยด้วยกัน

#20 zeus

zeus

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:06

สมัยผมเรียน ตอนแรก ผมไม่รู้หรอก เห็นเขาเรียนก็เีรียน อีกอย่างพ่อบอกให้เรียนด้วย ก็เลยไปเรียนดู ตอนปี1 เรียนที่ สวนเจ้าเชตุ เขาก็ติดตารางว่า เรียนรด มีประโยชน์อะไร จนเหลือบไปเห็นตารางอันหนึ่ง คือ ถ้าเรียก รด แต่ล่ะปีจะได้ชั้นยศอะไรบ้าง จนเราได้มารู้ว่า ถ้าเรียนจบ รด ปี 5 แล้วจะได้ยศ ว่าที่ร้อยตรี ผมก็เลยเรียนรด จนถึงปี 5 เลย แต่ที่เรียนมา ผมชอบ ปี 4 ปี 5 มากที่สุดแล้วล่ะ ปี 4 ฝึกการรบนอกแบบ เรียนกับ พวกครูฝึกหมวกแดง อันนี้มันสุดๆ น้ำไม่อาบตั้ง 7 วันเลย แต่เหนื่อยหน่อยเดินทั้งวัน ปี5 ก็เรียนรบในแบบ อันนี้จะมามันในวันก่อนกลับ เพราะมีการฝึกโผ ฝึกเคลื่อนพล มีการสั่งทางวิทยุ และที่ผมชอบอีกอย่างคือ ปี 5 ยิง HK33 ทั้งตอนเ้ช้า และ ตอนกลางคืน มันกันเลยทีนี้ ปล.เรื่องปลูกฝังอุดมการณ์ให้รักชาติรักสถาบัน มีทุกปีแหละครับ แต่ช่วงหลังๆมานี้ จะเข้มข้นหน่อยเพราะไอ่พวกหมิ่นสถาบันมันเยอะ มีอยู่ช่วงหนึ่งที่ผมปฎิญาณตนว่าจะปกป้องชาติ ศาสนา พระมหากษัตรย์ ผมถึงกับขนลุกเลย กับคำที่ได้กล่าวออกไป มันเหมือนมีพลังยังไงไม่รู้ สงสัยเป็นพื้นที่ศักดิ์สิทธิ์ล่ะบ้าง ไม่รู้ ปีของจขกท เขายังมีพาไปอนุเสาวรีย์ สงครามเก้าทัพอยู่หรือปล่าว

#21 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:14

พูดตรงๆนะ พี่ไม่ได้เรียนทั้ง รด. และก็ไม่ได้ไปจับใบดำใบแดงด้วยครับ

ยุคพี่เป็นวัยรุ่นนั้น ประเทศเราไม่ได้สงบราบคาบแบบนี้ (ทุกวันนี้ถือว่าสงบราบคาบแล้วนะครับ)

คุณแม่พี่ไม่อยากให้พี่ไปตาย(ตามประสาลูกชายคนเดียว) เลยควักเงินจ่ายให้สัสดีไปสามหมื่น ในวันที่ทองบาทละสี่พัน

ทุกวันนี้พี่ยังเสียใจ เสียดาย ที่ไม่มีโอกาศได้รับใช้ชาติด้านนั้น ทุกวันนี้ก็เลยต้องมาทำเหมือนไถ่โทษให้ตัวเองครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#22 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:16

เจอผีมั้ยครับ :D
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#23 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:41

เค้าพาผมไปสงครามเก้าทัพครับ คนบรรยายใส่ชุดนักรบ พอเค้าพูดเเล้วผมขนลุกตลอดเลยครับ เค้าเน้นเรื่องความสามัคคีมากๆ เค้าบอกว่าถ้าไม่สามัคคีล่ะก้อชาติเราต้องพินาศ
ส่วนระยะเวลาเข้าค่ายก้อ6วัน5คืนครับ เยอะมากปี3 เพราะปี2เค้าไม่ต้องมาเข้าค่ายเเล้วครับ เเต่ระยะเวลามันมากเกินไปครับ เวลาพักมันเลยเยอะครับ พักที่ครึ่งชั่วโมงถึงชั่วโมงนึงเลยครับ
ส่วนผีไม่เจอครับ เจอเเต่บ้านร้างของคนงานทำเขื่อน ที่เพิ่งผูกคอตายไป โคตรวังเวงเลยครับ+ก่ะผลัดที่15เค้าว่ามีคนตายที่สถานีฝึกที่32อ่ะครับ(ที่มันให้นอนในป่า) ไม่รู้ว่าจิงเปล่า วังเวงมากๆๆๆ

#24 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:46

เค้าพาผมไปสงครามเก้าทัพครับ คนบรรยายใส่ชุดนักรบ พอเค้าพูดเเล้วผมขนลุกตลอดเลยครับ เค้าเน้นเรื่องความสามัคคีมากๆ เค้าบอกว่าถ้าไม่สามัคคีล่ะก้อชาติเราต้องพินาศ ส่วนระยะเวลาเข้าค่ายก้อ6วัน5คืนครับ เยอะมากปี3 เพราะปี2เค้าไม่ต้องมาเข้าค่ายเเล้วครับ เเต่ระยะเวลามันมากเกินไปครับ เวลาพักมันเลยเยอะครับ พักที่ครึ่งชั่วโมงถึงชั่วโมงนึงเลยครับ ส่วนผีไม่เจอครับ เจอเเต่บ้านร้างของคนงานทำเขื่อน ที่เพิ่งผูกคอตายไป โคตรวังเวงเลยครับ+ก่ะผลัดที่15เค้าว่ามีคนตายที่สถานีฝึกที่32อ่ะครับ(ที่มันให้นอนในป่า) ไม่รู้ว่าจิงเปล่า วังเวงมากๆๆๆ

ตอนผมปี 3 จำได้ว่าแค่ 5 วันเองนะ มันเป็น 6 วันละเหรอ

ปล ท่านไม่เจอ แล้วมีใครในรุ่นเจอไหม (ไม่เจอนี่ตกเทรนด์เลยนะ) :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#25 novic

novic

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:29

ผมว่า ทหารเค้ารู้นะต้องจัดดการกับระบบ หัวโปกทักกี้ยังไง
ทหารไม่เอาตัวไปขัดแย้งกับคนเสื้อแดงแน่ แต่แกนนำ ต้องนั่งยางมันก่อนให้หมด ตระกูลชิน ด้วย
พวกลิ่วล้อก้อ อายัดริบทรัพย์ รอให้ศาลสูงตัดสินมัน ริบทรัพย์เข้าหลวงกว่าศาลจะตัดสินก็ไปต่ำกว่า 5ปี
พวกมันตายก่อนแน่ๆ แบบนี้

#26 zeus

zeus

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:26

จขกท ถ้าอยากสนุก หรือ มีเวลาว่างๆ ก็เีรียนต่อเลยน่ะครับ ปี 4 ปี 5 สมัครเรียนฟรี ไม่เสียเงิน เรียนบ่ายวันอาทิตย์ พอหลังจากสัปดาห์ที่ 11-20 เขาจะให้เราแยกไปฝึก ตามเหล่าต่างๆ ราบ ม้า ปืนใหญ่ ช่าง สื่อสาร อะไรประมาณนี้อ่ะครับ ของผม เรียน ปี 4 ปี 5 เลยได้ไปฝึก เหล่าปืนใหญ่ ที่ ป1.รอ ตรงสะพานแดง ปล.สมัยผมไปเข้าค่าย ปี 2 3วัน 2 คืน ปี 3 4 คืน 5 วัน ปี 4 6 คืน 7 วัน ปี 5 6 คืน 7 วัน สงสัยปีนี้ คงเปลี่ยนไปเยอะ ถ้าปี 2 ไม่มีเข้าค่ายแล้วอ่ะ เิพิ่มเติม ช่วงนี้จะเรียนในห้องแล้วน่ะครับ แต่อาจออกมีมาฝึกบ้างนิดหน่อย แต่พอไปเข้าค่าย ขอบอกว่า หนักๆหน่อยน่ะ

Edited by zeus, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:31.

#27 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:39

พูดตรงๆนะ พี่ไม่ได้เรียนทั้ง รด. และก็ไม่ได้ไปจับใบดำใบแดงด้วยครับ

ยุคพี่เป็นวัยรุ่นนั้น ประเทศเราไม่ได้สงบราบคาบแบบนี้ (ทุกวันนี้ถือว่าสงบราบคาบแล้วนะครับ)

คุณแม่พี่ไม่อยากให้พี่ไปตาย(ตามประสาลูกชายคนเดียว) เลยควักเงินจ่ายให้สัสดีไปสามหมื่น ในวันที่ทองบาทละสี่พัน

ทุกวันนี้พี่ยังเสียใจ เสียดาย ที่ไม่มีโอกาศได้รับใช้ชาติด้านนั้น ทุกวันนี้ก็เลยต้องมาทำเหมือนไถ่โทษให้ตัวเองครับ

แต่ไหงเพื่อนผมไม่เห็นรู้สึกแบบน้าเชเลยหว่า แถมมันไปทำงานสิงคโปร พอพูดเรื่องสถาบันกับมัน

กลับโดนว่ามึงโดนพวกนี้ปิดหูปิดตา ทุกวันนี้ผมกับมันก็แทบไม่ได้ติดต่อกันเลย ปีนึงจะโทรคุยกันซักครั้งละมั้ง

#28 เช never die

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:40

เอ่อ.. ไม่มีใครออกมาด่าผมเลยหรือครับ ที่ผมหนีเกณฑ์ทหารเนี่ยะ :angry: :angry: :angry:

#29 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:44

เอ่อ.. ไม่มีใครออกมาด่าผมเลยหรือครับ ที่ผมหนีเกณฑ์ทหารเนี่ยะ :angry: :angry: :angry:

เห็นจนชาชินครับ เพื่อนผมเอาเงินไปยัดสัสดี ส่วนเด็กแถวบ้านมันจับได้ใบแดง

แต่ไม่ต้องไปเห็นว่าให้ครูฝึกรับเงินเดือนแทนหรืออะไรซักอย่างนี่หละ :D ส่วนผมเรียน รด.

#30 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:53

:angry: ด่าครับ ต้องด่า...แมนม๊ากกกกก...กล้าทำ กล้ารับ

:lol: ผมรุ่นจับใบดำ เพราะตอนเรียน รด. โดดแม่มตลอดยันหมาลัยก็ไม่สนจนหมายมาถึงบ้าน...ยังจำความรู้สึกตอนล้วงเข้าไปในโหลได้อยู่เลย...เอิ๊กๆๆๆ
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#31 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:54

เรียนแค่ปี 3 จบ ปวช. มาต่อ ปวส. กรุงเทพอยากเรียนต่อ แต่ไม่อยากรบกวนทางบ้านเลยเป็นว่าไม่ได้เรียน
เรียนจบไปสอบต่อปี เรียนไปได้ปีหนึ่ง ก็สอบใหม่อีกเจอเพื่อนที่เรียนมาด้วยกัน เข้ามาสอบเหมือนกัน
ถามเพื่อน

เอ็งหายไปไหนสองปี เพิ่งจะต่อ ป. ตรี
เพื่อนบอกว่าทำงาน แล้วทำไมเอ็งมียศด้วยวะ มีตอนไหนงง
อ๋อ โดนหมายเรียกฝีกกำลังสำรอง หลายครั้ง แทบไม่ได้ทำงาน ตอนนี้ติดยศ จ่าสิบตรี

ส่วนเพื่อนอีกคนที่เรียนปีห้า ได้ว่าที่ร้อยตรี ถึงจะมีเรียกฝึกทบทวน
ก็อยู่แบบนั้นไปจนแก่ละมั้ง ไม่เห็นได้ร้อยตรีสักคน :D

Edited by phoosana, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:56.

We love fender.

#32 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:57

พูดตรงๆนะ พี่ไม่ได้เรียนทั้ง รด. และก็ไม่ได้ไปจับใบดำใบแดงด้วยครับ ยุคพี่เป็นวัยรุ่นนั้น ประเทศเราไม่ได้สงบราบคาบแบบนี้ (ทุกวันนี้ถือว่าสงบราบคาบแล้วนะครับ) คุณแม่พี่ไม่อยากให้พี่ไปตาย(ตามประสาลูกชายคนเดียว) เลยควักเงินจ่ายให้สัสดีไปสามหมื่น ในวันที่ทองบาทละสี่พัน ทุกวันนี้พี่ยังเสียใจ เสียดาย ที่ไม่มีโอกาศได้รับใช้ชาติด้านนั้น ทุกวันนี้ก็เลยต้องมาทำเหมือนไถ่โทษให้ตัวเองครับ

นี่ไงพวกแมงสาปหนีทหารเหมือนกันหมด :angry:

/人 ‿‿ ◕人\

#33 เช never die

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:59

เรียนแค่ปี 3 จบ ปวช. มาต่อ ปวส. กรุงเทพอยากเรียนต่อ แต่ไม่อยากรบกวนทางบ้านเลยเป็นว่าไม่ได้เรียน
เรียนจบไปสอบต่อปี เรียนไปได้ปีหนึ่ง ก็สอบใหม่อีกเจอเพื่อนที่เรียนมาด้วยกัน เข้ามาสอบเหมือนกัน
ถามเพื่อน

เอ็งหายไปไหนสองปี เพิ่งจะต่อ ป. ตรี
เพื่อนบอกว่าทำงาน แล้วทำไมเอ็งมียศด้วยวะ มีตอนไหนงง
อ๋อ โดนหมายเรียกฝีกกำลังสำรอง หลายครั้ง แทบไม่ได้ทำงาน ตอนนี้ติดยศ จ่าสิบตรี

ส่วนเพื่อนอีกคนที่เรียนปีห้า ได้ว่าที่ร้อยตรี ถึงจะมีเรียกฝึกทบทวน
ก็อยู่แบบนั้นไปจนแก่ละมั้ง ไม่เห็นได้ร้อยตรีสักคน :D

ว่าไม่ได้นะครับ ถ้าโลกมีสงครามตามแบบครั้งใหญ่ แล้วไม่ใช้ระเบิดนิวเคลียร์กัน แล้วประเทศเรากระโจนเข้าสู่สงครามด้วย

พวกนี้ก็รอเลื่อนยศเป็นผู้การได้เลย (เพราะทหารประจำการจะค่อยๆร่อยหรอลงไปอย่างรวดเร็ว)

#34 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:01

จขกท. จับไก่ได้กี่ตัวครับ? แล้วปล่อยไปกี่ตัว อิอิ

ทีแรกคิดว่าคุณทัชเปลี่ยนยูสซะอีก
แหม!ก็อวตารคล้ายกันมากๆนี่นา

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#35 zeus

zeus

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:09

ทีแรกคิดว่าคุณทัชเปลี่ยนยูสซะอีก
แหม!ก็อวตารคล้ายกันมากๆนี่นา

ไปเขาชนไก่ ถ้าไม่ได้กินไก่ ไม่ถือว่า ไปเขาชนไก่น่ะ ไก่ อยู่เต็มหม้อเลย ผมกินเกือบทุกวัน จนผมเอียนเลยทีเดียว

#36 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:35

ผมยังประทับใจไม่ลืมตอนไปฝึกรด.ตอนปลายปี39 รู้สึกจะฝึกกัน 7 วัน 6 คืน (ส่วนปี 5 ฝึก 15 วัน) ตอนนั้นอาจจะดูเหนื่อยบ้างแต่ได้เห็นเพื่อนๆฝึกลำบากด้วยกันใจมันหึกเหิมอย่างไรไม่รู้ ถ้าย้อนเวลาได้อยากไปเรียนต่อปี 4-5 จริงๆ

ในปีนั้นตายเยอะ เฉพาะวันที่ผมไปเข้าค่าย มีรด.7-8คนตกรถ จึงมีผู้ปกครองขับกระบะไปส่งผลคือรถคว่ำตายเกือบยกคัน. ส่วนสถานนีฝึกยิงปืนนักศึกษาที่ไปคอยเก็บเป้าถูกกระสุนแฉลบเข้าหน้าอกโดน2-3 คน ครูฝึว่าตายไป1 คน

#37 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:43

สมัยผมไปเขาชนไก่วันวาเลนไทน์พอดี ต้องไปนั่งต่อแถวโทรกลับหาสาว

คิดแล้วยังตลกตัวเองไม่หาย ว่าแต่จขกท.เจอ 7-11 บนยอดเขาชนไก่รึเปล่าครับ

ครูฝึกมักจะชักชวนนศท.ว่ามีอยู่บนนู้นถ้ายอมปีนขึ้นไปจนสุด

:lol:

#38 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:06

เขาชนไก่ จะว่าเป็นเป็นประสบการณ์ที่ดี กับคนเรียน รด เกือบทุกคนครับ
ตอนเรียน เพื่อนในกลุ่ม เจอผี ผมก็เคยเห็นว่า ไอ้ที่ ผมฟู ขนตั้ง ผมตั้ง เป็นยังไง เพราะมันผมตั้งจริงๆ หน้าซีดมาก

ต่อยกับพวก ช่างกล จนช่างกล เรียกพวกมาล้อมสวนเจ้าเชตุ ไม่ให้โรงเรียนผมออกมา หากออกมา เจอตีน พวกในโรงเรียนก็อยากลุย

ครูทหารกว่าจะเคลียร์ได้ ล่อไปหลายชั่วโมง

#39 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:23

เค้าเปลี่ยนกระทันหันเลยมัีงครับว่าให้ปี3เข้า6วัน ปี4 7วัน ส่วนปี2งดไป
ส่วนผีก้อไม่ค่อยเจอน่ะ เเต่มันวังเวงดี สนุกๆๆดีครับ
7-11เจอครับ เจอทุกฐาน หมดเป็นพันเพราะอันนี้ล่ะ ครูฝึกบอกเดินไปตามทางนี้ เดินไปดูชาวบ้านทำไร่นากัน เดินไปสักพัก เจอเพื่อนครูฝึกขายน้ำอยู่ เเถมต้องซื้อด้วยเพราะทางเดินเป็นวันเวย์ เซงมาก ว่าล่ะตอนเเรกครูฝึกถึงไม่ยอมให้เดินไปกรอกน้ำที่แทงค์น้ำฟรี บังคับให้ไปฝั่งเดียว เจอหลายฐานมากที่ทำเเบบนี้ เเต่พวกเด็กๆๆก้อไม่ได้ว่าไร ก้อซื้อเกือบทุกคนน่ะ

#40 Gop

Gop

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:46

ผมเด็กต่างจังหวัดครับ ไม่ได้ฝึกเขาชนไก่ แถมตอนนั้นคงงบน้อย เลยฝึกปีสามแค่สี่วันสามคืน แต่สุดยอดแห่งความเข้มข้นเลยครับ พอเข้ามหาลัยแล้วฟังเด็กกรุงเทพฯฝึกเนี่ย สบายกว่าผมเยอะเลยครับ มาวันแรกมันเล่นทำโทษจนต้องคลานไปอ้วกไป สิ่งที่พ่นออกมามีแต่ฝุ่นที่สวาปามเข้าไป แม้แต่ตอนกินข้าวก็โดนทำโทษไม่หยุดไม่หย่อน พอทำท่าไม่ไหว มันก็ไล่กลับบ้านแบบไม่มีเยื่อใย อีกด้านหนึ่งก็ทำให้ฮึดจนรอดมาได้ วันก่อนสุดท้ายนี่เด็ดมาก ตั้งแต่แปดโมงเช้าถึงเที่ยง ทั้งโดนทำโทษและฝึกไม่หยุดโดยไม่ได้กินน้ำซักหยดเลย แถมวันสุดท้ายเวลาน้อยเลยฝึกโดยไม่ได้นอน มาคิดในตอนนี้ก็เสียดาย ที่เราไม่ได้เข้าใจว่าเราฝึกไปทำไม คิดแต่ว่าไม่อยากเกณฑ์ทหารเท่านั้น ด้วยความเหนื่อย เลยไม่ได้ฟังหัวหน้าศูนย์ฝึกบรรยายอย่างจริงๆจรังๆ แต่มาคิดดูอีกที ก็นับว่าเป็นการฝึกที่ดี ที่เราได้เจอความลำบากและผ่านมาได้ในที่สุด

ปล. แม่ค้าแถวนั้นบอกว่าพวกผมโชคดีมาก ปีก่อนๆจะหนักกว่านี้ แต่เสธ. ไม่อยู่ ถ้าแกอยู่ เราจะไม่ได้เดินกลับค่ายครับ ต้องคลานเอา !!

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#41 jaiyen

jaiyen

น้องเก่า

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:35

ผมได้ไปฝึกภาคสนาม ณ เขาชนไก่ครับเมื่ออาทิตย์ที่เเล้ว ผมมีเรื่องจะเล่าเปงข้อๆๆล่ะกันน่ะครับ จะได้อ่านง่ายๆๆ

1.ที่ศุนย์ฝึกภาคสนาม ครูฝึกได้มาสอนเกี่ยวกับอุดมการณ์ความรักชาติ พระมหากษัตริย์ เค้าสอนดีมากเลยครับ เค้าก้อพูดถึงว่าตอนนี้มีกลุ่มที่ต้องการล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์อยู่ ให้พวกเราช่วยกันขับไล่เเละเเจ้งเว็บหมิ่น ผมรู้สึกอยากร้องไห้เเละอยากเป็นทหารขึ้นมาเลยครับ เค้าสอนเกี่ยวกับประวัติศาสตร์การเสียกรุง เสียเมืองเพราะเเตกความสามัคคีเเละเค้าก้อพูดเชิงเเขวะไปที่เเม้วด้วยน่ะว่า "อย่าให้คนๆเดียวที่มีทั้งความรู้เเละความสามารถ มาคอรัปชันบ้านเกิดเรา ถ้าใครมาคอรัปชันบ้านเกิดเรา จะไล่มันออกไปสะ"

2.ต่อจากข้อเเรก ตอนเค้าพูดเเละเปิดวิดีทัศน์เกี่ยวกับพระราชกรณียกิจ มีพวกที่เป็นอิสลาม(โรงเรียนท่าอิXเเละโรงเรียนธรรมมิสลาX)เค้านั่งหัวเราะห์เเละนั่งเล่น นั่งด่ากันด้วยคำพูดที่หยาบคายมาก เเต่ที่สำคัญคือตอนร้องเพลงสรรเสริญเเละเพลงสดุดี พวกนี้เค้ายืนดีดนิ้วให้จังหวะเเล้วก้อเต้นกันมัง ยืนคุยกันเสียงดังมัง เเต่พวกครูฝึกกลับไม่ทำไรเลยหรือมองไม่เห็นหรือเปล่าไม่รู้น่ะครับ ผมรู้สึกอยากต่อยหน้ามันมากเลยครับ มันไม่ได้ทำที่เดียว เเต่มันทำเกือบตลอดที่ร้องเพลง ก่อนนอนมันก้อเล่นกันด้วยครับ

3.ที่เขาชนไก่ปีนี้ ผมรู้สึกจะเน้นที่เว็บหมิ่นมากครับ ถึงขนาดรับสมัคร นศท.จำนวน15คนต่อหนึ่งกองร้อยไปโพสต์ข้อความสรรเสริญเเละหาเว็บหมิ่นเพื่อเเจ้งเลยครับ ผมก้อดีใจที่ทำเเบบนี้น่ะครับ เเต่ผู้ใหญ่เค้าจะสนใจหรือเปล่าเเล้วเด็กมันจะรู้ตัวหรือเปล่าว่าทำไรอยู่

4.ผมว่าสำควรยกเลิก ร.ด. ไปเหอะครับ เด็กไร้คุณภาพมาก เด็กทำจิงจังก้อดีเลยครับ เด็กเวรมันก้อเลวอยู่ยังงั้น ไม่ว่าเค้าจะสอนไรก้อตาม เเฃะก้อมีพวกตุ๊ดเเละก้อใจตุ๊ดที่สภาพร่างกายน่าจะเเข็งเเรงกว่าผมเยอะ ทำตัวเปงป่วยเเล้วไปอยู่พยาบาลไม่ต้องฝึกหนักๆๆ วันๆเเค่เดินๆๆนั่งๆๆนอนๆๆ ผมเซงมากครับ มีพวกตุ๊ด(โรงเรียนเซนต์ดอมินิX)จ่ายเงินให้พวกทหารเพื่อให้ตัวเองได้เเทบเหลือง(มันคือเเทบผู้ป่วย ที่ไม่ต้องฝึกใดๆๆทั้งสิ้น เดินตามอย่างเดียว)ทั้งๆๆที่ตัวเองสภาพร่างกายพร้อม ผมเกลียดมากเลยครับเจองี้ ไม่พร้อมน่าจะมาผลัดหน้า มาเเล้วเเค่ขอให้อยู่ครบ6วันก้อพอเเล้วหรือยังไงเนี้ย

ปล.ข้อ4 ออกเเนวบ่นๆๆครับ เรื่องที่ผมอยากเล่ามีเเค่นี้ครับ

ถูกครับเพราะนศทปี1-3 จะมีพวกเรียนเพื่อหวังใช้สิทธิ์ไม่ต้องเกณฑ์ทหารอยู่จำนวนเยอะ --- มากกก ครับ ฉะนั้นไอพวก กเฬวราก มีเยอะครับ ทำใจ
เข้าประจำการ Part time 3 ปี = Full time 2 ปี (คุ้มกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว555+) ปล.พวกจบป.ตรีแม้ไม่เคยเรียนรด.ก็ลดห้วงเวลาได้ พอๆกับพวกเรียนไม่ครบ3ปีครับ
ถ้ามีเวลา แนะนำเรียนต่อปี4-5ครับ ใช้ชีวิตให้คุ้ม (หมายถึงเรียนให้คุ้ม ไม่จำเป็นต้องเกิดสงคราม แต่น้องก็สามารถนำเบสิคมาใช้ได้ ซึ่งท้ายสุดป.ย.ก็จะเกิดกับประเทศเรา)
อ่านตามเฮียZeusว่าเลยครับ

จขกท ถ้าอยากสนุก หรือ มีเวลาว่างๆ ก็เีรียนต่อเลยน่ะครับ ปี 4 ปี 5 สมัครเรียนฟรี ไม่เสียเงิน เรียนบ่ายวันอาทิตย์ พอหลังจากสัปดาห์ที่ 11-20 เขาจะให้เราแยกไปฝึก ตามเหล่าต่างๆ ราบ ม้า ปืนใหญ่ ช่าง สื่อสาร อะไรประมาณนี้อ่ะครับ ของผม เรียน ปี 4 ปี 5 เลยได้ไปฝึก เหล่าปืนใหญ่ ที่ ป1.รอ ตรงสะพานแดง ปล.สมัยผมไปเข้าค่าย ปี 2 3วัน 2 คืน ปี 3 4 คืน 5 วัน ปี 4 6 คืน 7 วัน ปี 5 6 คืน 7 วัน สงสัยปีนี้ คงเปลี่ยนไปเยอะ ถ้าปี 2 ไม่มีเข้าค่ายแล้วอ่ะ เิพิ่มเติม ช่วงนี้จะเรียนในห้องแล้วน่ะครับ แต่อาจออกมีมาฝึกบ้างนิดหน่อย แต่พอไปเข้าค่าย ขอบอกว่า หนักๆหน่อยน่ะ

ผมก็จบ ป.ครับ เดาว่าคุณZeusอาจจะเป็นรุ่นน้องผม เพราะผมเป็นรุ่นสุดท้ายที่ไม่มีค่ายตอนปี2ครับ
"ประเทศไทยของเราสำคัญที่สุด" ไม่จำเป็นต้องลบสีตรงข้ามให้หายไป เพราะกระดาษอาจจะขาด เราต้องไปด้วยกัน แค่ทำให้สีทุกสีละลายได้เนื้อเดียวกันแล้วไปด้วยกันได้ก็okน้ำกับน้ำมัน ยังรวมกันได้เมื่อมี อีมัลซิฟายเออร์ ฉะนั้น"เราคนไทยอย่ายอมแพ้"

#42 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:47

ผมก้อรุ่นสุดท้ายครับ ที่เข้าค่ายปี2เเละรุ่นเเรกที่เข้าค่ายปี3 6วัน