Jump to content

- - - - -

ชาวลิเบียเฉลิมฉลองครบรอบปีลุกฮือไล่เผด็จการ

This topic is in the process of being archived.
25 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 มะแอศิษย์บังโม

มะแอศิษย์บังโม

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:46

เหล่าเผด็จการไม่สามารถทำลายเสรีภาพที่ฝังอยู่ในจิตใจของพวกเราได้

http://www.aljazeera...7810992680.html

Edited by มะแอศิษย์บังโม, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:48.

เลือกตั้ง 2 ครั้งที่ผ่านมา อำมาตย์น่าจะสำนึกได้แล้วว่าประเทศไทยไม่ใช่ของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง แต่เป็นของคนไทยทุกคนسمائيل انق موريد ابع مو

#2 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:48

เหล่าเผด็จการไม่สามารถทำลายเสรีภาพที่ฝังอยู่ในจิตใจของพวกเราได้

http://www.aljazeera...7810992680.html

ขอแสดงความกังวลลึกๆนะครับ
ผมเห็นภาพเดียวกันนี้ที่ อีรัก อัฟกัน ชาติที่ชาวตะวันตกช่วยปลดปล่อย........

ขอยินดี แต่ของเว้นใจไว้ดูยาวๆ

#3 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:49

อยากเห็นเมืองไทยฉลองแม้วตายแบบนี้มั่งจัง

#4 มะแอศิษย์บังโม

มะแอศิษย์บังโม

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:54

ผมเห็นภาพเดียวกันนี้ที่ อีรัก อัฟกัน ชาติที่ชาวตะวันตกช่วยปลดปล่อย........

ที่อัฟกัน และอิรัคเกิดจากการแทรกแซงภายนอก

แต่การลุกฮือที่ตูนิเซีย อียิปต์ ลิเบีย เยเมนและซีเรีย เกิดจากปัจจัยภายในครับ
เลือกตั้ง 2 ครั้งที่ผ่านมา อำมาตย์น่าจะสำนึกได้แล้วว่าประเทศไทยไม่ใช่ของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง แต่เป็นของคนไทยทุกคนسمائيل انق موريد ابع مو

#5 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:19

บังฯ ตรรกะที่บังต้องการมันตรงกันข้ามนะ ไปหาตัวเองให้พบก่อนจะดีมั่ย???

#6 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:32

ที่อัฟกัน และอิรัคเกิดจากการแทรกแซงภายนอก

แต่การลุกฮือที่ตูนิเซีย อียิปต์ ลิเบีย เยเมนและซีเรีย เกิดจากปัจจัยภายในครับ

แต่ยังไงก็ต้องระวังอเมริกาไว้นะคับ จ้องตาเป็นมันเลย

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#7 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:40

แน่ใจหรือบังว่าที่ยกตัวอย่างมาทั้งหมดเิกิดจากปัจจัยภายในล้วนๆโดยไม่มีพวกพี่เบิ้มจากภายนอกเข้ามาเกี่ยวข้อง

#8 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:47

เครื่องบินนาโต้บอมใส่ขบวนรถกัดดาฟี่ตอนที่กำลังหนี มันคือปัจจัยภายในป่าวบัง

#9 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:54

:) รู้ได้ไงปัจจัยที่เกิดจากไหน...วิเคราะห์จากอะไร ที่แน่ๆลิเบียมีผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ (อำนาจซื้อ) สูงสุดเป็นอันดับ 4 ในแอฟริกา ซึ่งเป็นผลมาจากปริมาณปิโตรเลียมสำรองขนาดใหญ่และจำนวนประชากรที่ค่อนข้างน้อย ลิเบียเป็นหนึ่งในสิบประเทศผลิตน้ำมันที่ร่ำรวยที่สุดในโลก (จากวิกิพีเดีย) อาจจะเป็นปัจจัยภายในที่ทางมหาอำนาจ "ใช้เป็นตัวกระตุ้น" แล้วบังคับทิศทางให้เป็นไปตามต้องการหรือเปล่า...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#10 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:10

รวมสภาผู้แทนด้วยรึป่าวคับ

#11 tu249cm

tu249cm

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:12

คล้ายตอนวันที่แม้วถูกเฉดหัวลงจากเก้าอี้นายกวันที่19กันยายน 49 รึเปล่าปชช.ยินดีทั่วหน้า

Edited by tu249cm, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:13.

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#12 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:21

คล้ายตอนวันที่แม้วถูกเฉดหัวลงจากเก้าอี้นายกวันที่19กันยายน 49 รึเปล่าปชช.ยินดีทั่วหน้า

เหมือนเด๊ะ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#13 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:14

อยากเห็นอีกครั้งเร็วๆนี้ครับ
ปล.เมื่อต้นปี ไม่ได้พาหลานไปเที่ยววันเด็ก

#14 Nong Adis

Nong Adis

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:39

ทักษิณกลับบ้านไม่ได้ ฉลองทุกวัน ทักษิณตายได้ฉลองใหญ่ ฮา

#15 Ixora

Ixora

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:44

เซ็งจริงๆ แหละบัง เมื่อไหร่ไอ้เผด็จการหน้าเหลี่ยมมันจะตายโหง

จุ้นไปเสียทุกเรื่องในประเทศนี้ กระสันตัวสั่น ทั้งที่เป็นแค่นักโทษหนีคดี

ไอ้พวกลิ่วล้อก็ไร้ศักดิ์ศรีเป็นทาสเศษเงินของไอ้เผด็จการหน้าเหลี่ยม

Edited by Ixora, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:44.

...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#16 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:47

คุณมะแอฯ คนนี้ค้าขายกับ อำมาตย์ คุณ ไปไล่ที่สิ ..............

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#17 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:12

:) รู้ได้ไงปัจจัยที่เกิดจากไหน...วิเคราะห์จากอะไร ที่แน่ๆลิเบียมีผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ (อำนาจซื้อ) สูงสุดเป็นอันดับ 4 ในแอฟริกา ซึ่งเป็นผลมาจากปริมาณปิโตรเลียมสำรองขนาดใหญ่และจำนวนประชากรที่ค่อนข้างน้อย ลิเบียเป็นหนึ่งในสิบประเทศผลิตน้ำมันที่ร่ำรวยที่สุดในโลก (จากวิกิพีเดีย) อาจจะเป็นปัจจัยภายในที่ทางมหาอำนาจ "ใช้เป็นตัวกระตุ้น" แล้วบังคับทิศทางให้เป็นไปตามต้องการหรือเปล่า...

ผมเห็นด้วยกับ คุณ Sigree นะ ว่าประเทศนี้ต่อไปน่าเป็นห่วง

ส่วน มะแอฯ อย่าลืมนะครับว่าถ้าไม่มีมหาอำนาจตะวันตกเข้ามา พวกกลุ่มต่อต้านแพ้แน่นอน

สังเกตุได้จากมีหลายครั้งที่กลุ่มต่อต้านสู้ไม่ไหวถึงกับต้องถอย แล้วเรียกต้องให้ตะวันตกส่งเครื่องบินรบมาโจมตีทางอากาศ ให้กองกำลังของกัดดาฟี

พังยับก่อนตัวเองจึงเข้าตี

บางท่านอาจมองว่าให้ระวังมะกันไว้ สำหรับผมมองว่าให้มองฝรั่งเศสไว้ดีกว่า ว่าจะตักตวงอะไรคืนจากประเทศนี้

#18 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:01

ไม่ใคร่เห็นด้วยกับ คุณ มะแอฯ ครับ

สิ่งหนึ่งที่ ตะนิ่นตาญี มั่นใจคือ การแทรกแซง ของ ฟารั้ง

การเมืองระหว่างประเทศคือ ผลประโยชน์ ระหว่างประเทศ

๓-๔ ประเทศ ที่ คุณ มะแอฯ พูดถึงนั้น ผลประโยชน์คือ แหล่งพลังงาน มหาศาล

จึงเป็นไปไม่ได้ที่ ฟารั้ง มันจะไม่แทรกแซง

ดังนั้น ตะนิ่นตาญี จึงค่อนข้างเห็นด้วยกับความเห็นของ คุณ sigree และ คุณ Anubitz

ตะนิ่นตาญี
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#19 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:09

ซีเรีย ไ่ม่เห็นมีกองกำลังต่างชาติมาช่วยเลย
ทั้งๆที่ผู้ประท้วงเรียกร้องประชาธิปไตยจากรัฐบาลเหมือนกัน
โดนทหารสอยวันละเป็นสิบคน

เป็นเพราะน้ำมันมีน้อยกว่าลิเบีย
เลยไม่คุ้มค่าการลงทุน

#20 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:32

ลึก ๆ คุณมะแอคงอิจฉาลิเบียแหละครับที่เขาฉลองครบรอบไล่เผด็จการแล้ว
แต่เมืองไทยยังไม่ได้เริ่มเลย คงอีกไม่นานครับ เพราะเผด็จการนายทุนนี่ร้าย
กว่าเผด็จการทหารเยอะ อีกไม่นานได้ฉลองแน่ครับ

#21 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:47

อา น่าอิจฉาชาวลิเบียจัง ต่อไปนี้ ไม่ต้องถูกกฏขี่ข่มเหงอีกแล้ว เย้

ต่อไป น้ำจะไม่ท่วม น้ำมันจะไม่แพง ข้าวของไม่ขึ้นราคา นายกไม่หนีไปกินข้าวต้ม บลาๆๆๆๆ

ไปอยู่ลิเบียสิบัง หุหุหุ

#22 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:53

หึหึ ไม่ได้แทรกแซง ก็แค่อเมริกากับอังกฤษ ยิงขีปนาวุธ tomahawk ไปแค่ร้อยกว่าลูกแค่นั้น
ประชาชนส่วนใหญ่ของลิเบียเขารู้สึกได้ ใครๆ ก็รู้
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#23 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:49

ไม่มีนาโต้ ฝ่ายค้านลิเบียจะชนะหรือว่ะ :lol:

#24 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:01

วันนึง ประเทศไทยอาจโดนชักศึกเข้าบ้านแบบนี้ก็ได้นะครับ

ระวังเอาไว้
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#25 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:44

มะแอเติบโตขึ้นนะที่ไม่เรียกกัดดาฟีว่าอำหมาดอีกต่อไปแล้วเลยกด like ให้ค่ะ
เข้ามาอ่านเสรีไทยบ่อยๆ มะแอเลยจัดชนชั้นปกครองถูก
ว่า เผด็จการทหารแบบกัดดาฟีไปยึดอำนาจจากกษัตริย์ไฮดริชมา

ตอนนี้คนไทยก็แค่รอวันตายของเผด็จการพลเรือนหน้าเหลี่ยมอยู่เช่นกัน
เร่ร่อนเป็นสัมภเวสีมานาน สิงหาคมนี้ก็จะครบ 4 ปีแล้วนี่

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#26 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:52

ไร้สาระวะ กับการพยายามสร้างศัพท์ใหม่ด้วยคำว่าอำมาตย์

แล้วดูข่าวนี้ ด้วยแล้วบอกอีกทีว่าเมกาไม่เกี่ยวจริงหรือ?

เอเอฟพี - สหรัฐฯ ทวงถามถึงความชัดเจนจากทางการอียิปต์วานนี้ (5) หลังศาลไคโรเดินเรื่องดำเนินคดีต่อกลุ่มเอ็นจีโอเรียกร้องประชาธิปไตย ซึ่งเกี่ยวข้องกับนักเคลื่อนไหวอเมริกัน ข้อหาให้เงินสนับสนุนองค์กรช่วยเหลือโดยมิชอบด้วยกฎหมาย

วิกตอเรีย นูแลนด์ โฆษกกระทรวงต่างประเทศสหรัฐฯ แถลงจากกรุงวอชิงตัน ว่า ทางการสหรัฐฯ “มีความกังวลอย่างยิ่ง” ถึงพัฒนาการที่เป็นภัยคุกคามความสัมพันธ์กับผู้ปกครองอียิปต์ยุคหลังการปฏิวัติอาหรับสปริง

“เราได้รับรายงานว่าศาลอียิปต์จะเดินหน้าดำเนินคดีต่อเอ็นจีโอที่สหรัฐฯ ให้เงินสนับสนุน ... เรามีความกังวลเป็นอย่างยิ่ง และปรารถนาความชัดเจนจากรัฐบาลแห่งอียิปต์” วิกตอเรีย นูแลนด์ กล่าว

แหล่งข่าวในแวดวงตุลาการไคโรเปิดเผยว่า กลุ่มนักเคลื่อนไหว 44 คน ซึ่งมีทั้งคนอียิปต์ คนสหรัฐฯ และชาติอื่นๆ จะถูกดำเนินคดีข้อหาจัดหาเงินสนับสนุนองค์กรช่วยเหลือโดยมิชอบ ขณะที่ก่อนหน้านี้ สหรัฐฯ เพิ่งประกาศแผนทบทวนงบประมาณช่วยเหลือมูลค่า 1,300 ล้านดอลลาร์ ที่เคยสัญญาจะมอบให้ผู้ปกครองอียิปต์ใหม่

องค์กรเอ็นจีโอสหรัฐฯ ที่มีเจ้าหน้าที่ในอียิปต์ และรัฐบาลเยอรมนี ออกมาประณามทางการไคโรที่ตัดสินใจดำเนินคดีต่อเจ้าหน้าที่เอ็นจีโอดังกล่าว กระนั้นก็ดี สภาทหารสูงสุดแห่งอียิปต์ คณะผู้ปกครองหลังประธานาธิบดีฮอสนี มูบารัค ถูกโค่นล้ม ยังกล่าวหากลุ่มเอ็นจีโอจากต่างชาติเพิ่มเติมว่าจ่ายเงินสนับสนุนผู้ประท้วงให้ชุมนุมขับไล่คณะทหาร

ทั้งนี้ เดือนธันวาคมที่ผ่านมา ที่ทำการในอียิปต์ขององค์กรฟรีดอม เฮาส์ (Freedom House) สถาบันรีพับลิกันนานาชาติ (International Republican Institute) และสถาบันประชาธิปไตยแห่งชาติ (National Democratic Institute) ซึ่งล้วนรับเงินจากรัฐบาลอเมริกัน ถูกเจ้าหน้าที่อียิปต์บุกตรวจค้น พร้อมกับองค์กรเอ็นจีโออื่นๆ อีก 14 องค์กร โดยมีการยึดคอมพิวเตอร์และเอกสารสำคัญ ตามแผนปราบปรามการจัดหาเงินสนับสนุนที่มิชอบด้วยกฎหมายแก่เอ็นจีโอท้องถิ่น

ส่วนเจ้าหน้าที่องค์กรช่วยเหลือในอียิปต์ถูกกล่าวหาว่า “ตั้งที่ทำการสาขาขององค์กรระหว่างประเทศโดยไม่มีใบอนุญาตจากรัฐบาล” และ “รับเงินสนบัสนุนจากต่างชาติโดยไม่ชอบด้วยกฎหมาย”

หลังจากนั้น ทางการไคโรยังออกคำสั่งห้ามเจ้าหน้าที่เอ็นจีโอต่างชาติเดินทางออกนอกประเทศ ส่งผลให้เจ้าหน้าที่อเมริกันจำนวนหนึ่งขอหลบภัยในสถานทูตสหรัฐฯ ประจำอียิปต์ ในกลุ่มพลเรือนอเมริกันดังกล่าวยังรวมถึง แซม ลาฮูด ผู้อำนวยการสถาบันรีพับลิกันนานาชาติ ซึ่งเป็นถึงบุตรชายของ เรย์ ลาฮูด รัฐมนตรีคมนาคมสหรัฐฯ

http://astv.mobi/A9U5v5c

ฟรีดอมเฮาส์ ถ้าจำไม่ผิดก็ให้เงินสนับสนุนเว็บเสื้อแดงหลายสิบล้านบาท...

Edited by ดราม่า, 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:56.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี