Jump to content

- - - - -

ดร.สมเกียรติ จัดหนัก BLUESKY CHANNEL

This topic is in the process of being archived.
95 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:39

"สายล่อฟ้า" Blue Sky Channel ฟ้าผ่าหัวใจพรรคประชาธิปัตย์

ในหน้าเพจ ก็เห็นต่างกันไปค่ะ ตามนี้เลย

http://www.facebook....394685813878715

Attached Images

Edited by busaba, 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:48.

อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#2 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:49

ผมว่าท่านสมเกียรติเป็นประเภทโลกสวยเกินไปกระมัง
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#3 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:51

แต่ผมเห็นด้วยที่พิธีกรทั้งสามใช้วิธีการแบบนี้ เพราะเทศไทยมีคนคุณภาพมันต่ำเยอะ ถ้าจะทำเป็นผู้ดีแบเดิมๆชาติหน้าก็ไม่ชนะเพื่อไทย ดังนั้นควรหาแนวทางใหม่ๆในการเข้าถึงประชาชน แต่มีข้อแม้ว่าต้องเป็นข้อมูลทีถูกต้องไม่ปั้นน้ำเป็นตัว/หรือบอกความจริงครึ่งเดียวแบบช่องแดง

#4 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:53

เฮ้อ.......รู้ว่าเรือกำลังจมเลยรีบกระโดดหนีเอาตัวรอด เหมือนไอ้เอกยุทธเลยอะ :P

#5 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:55

เห็นด้วยกับอาจารย์ครับ เพราะวันนั้นก็ดูอยู่
ขนาดผมไม่ชอบทุกอย่างที่แตกแขนงมาจากคุณ ทักษิณ ยังไม่เห็นด้วยกับวิธีการจัดรายการวันนั้นเลย
(แต่ผมว่าคุณชวนนท์ + คุณเทพไท ออกแนว มันปาก ส่วนคุณศิริโชคนี่ไม่ไหวครับ เข้าเรื่องตลอด)

เรื่องซุบซิบของคุณยิ่งลักษณ์ ก็ได้ยินมาเยอะ ได้แต่ส่ายหน้าว่าไม่ไหว
แต่เฉพาะความผิดพลาดในการทำงาน ก็ฝังเธอมิดไปแล้ว

ปชป มี Fanbase แบบอาจารย์สมเกียรติมาก ต้องระมัดระวัง
แต่การที่ไม่มี TV แบบนี้เลย ก็คง Marketing กลุ่มรากหญ้า ยากมาก

เอาใจช่วยให้หาจุดลงตัวให้เจอแล้วกันครับ

#6 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:56

พอ ปชป. อยู่เฉยๆก็โดนแฟนที่คิดอีกอย่างต่อว่า ไม่รู้จักตอบโต้

ในขณะที่อีกฝั่งหนึ่งจัดได้ ทำได้ โดยไม่มีนักวิชาการ หรือสื่อมวลชนไหนจะออกมาต่อต้าน

ผมว่ารายการเขาก็แบ่งคนดูเป็นหลายๆหลายๆ แบบ ใครชอบแบบชาวบ้านๆ ก็เลือกที่จะดูรายการแบบบี้แหระครับ ไม่ต้องพิธีรีตองอะไรมาก

#7 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:00

เฮ้อ.......รู้ว่าเรือกำลังจมเลยรีบกระโดดหนีเอาตัวรอด เหมือนไอ้เอกยุทธเลยอะ :P

ไม่ใช้ครับ อ.สมฯ เขาเป็นพวกโหวตโนมานานแล้ว ใครๆก็รู้
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#8 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:00

ดร.สมเกียรติ์ไปเลือกตั้งมีกี่เสียงครับ ... ตอบ : 1 เสียง

แต่คนเลือกเผาไทยมา 15 ล้านเสียง เค้าคงไม่ได้อ่านบทความนี้หรอกครับ

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#9 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

สงสัยครับ คุณ สมเกียรติ อ่อนวิมล แล้วตอนที่ คุณ สมเกียรติ อยู่ ช่อง ๗

สั่งให้นักข่าวเอากล้องทีวี ไปตามถ่าย ท่านอาจารย์ คึกฤทธิ์ ปราโมช ตอนท่านไม่สบาย ต้องเข้า โรงพยาบาล

จนโดนท่านอาจารย์ คึกฤทธิ์ ด่าเอาว่าไป ละเมิดสิทธิส่วนตัว ของท่าน ทำเอา คุณ สมเกียรติ อยู่ช่อง ๗ ไม่ได้นั่นล่ะครับ

เป็นการกระทำแบบที่ว่ามี "หูรูด" ของ คุณ สมเกียรติ อ่อนวิมล หรือครับ?

โทษท่านผู้อื่น เพี้ยงเมล็ดงา.....พึงติฉินนินทา ห่อนเว้นฯลฯ

อือม์...ก็แปลกดีนะครับ คุณ สมเกียรติ อ่อนวิมล

ตะนิ่นตาญี
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#10 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:02

ก็ปกตินะครับ เพราะเรื่องที่ อ สมเกียรติ พูด มันก็ถูก
ทั้งสามคนมีตำแหน่งทางการเมือง จะไปจัดรายการแบบ
นักจัดรายการทั่วไปมันไม่เหมาะ ยังไงก็ต้องปรับตนเองแหละ
เพราะภาพ ปชป มันไม่ใช่อย่างนั้น คนที่เขาดูเขาก็ขัดความรู้สึก
เป็นธรรมดา ส่วน อ สมเกียรติ ในอนาคต ท่านจะโหวตโน ก็คง
เป็นสิทธิของท่านละครับ

#11 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:07

เคยดูรายการเสื้อแดงบ้าง ผมว่ารายการนี้ไม่ต่างกัน เพียงแค่คนดูต่างกัน ดังนั้นผมว่าให้ 3 คนนี้เบาๆหน่อยเถอะครับ แต่พูดตรงๆนะ ถ้าไม่ทำช่องนี้ผมไม่เห็นทางเลยที่จะทำให้คนที่ไม่ชอบทักษิณ มีอะไรเป็นทางเลือกเลย ถ้ามีช่องแบบนี้บ้าง อย่างน้อย แฟนๆ ปชป. ก็ยังมีทางเลือกในการดู เพียงแต่อย่าใช้คอนเซปเดียวกับช่องแดง รายการไหนดูไม่มีสาระก็ปรับๆหน่อย เพียงแต่มีเรืองนึงไม่เห็นด้วยคือ เราจะปล่อยให้มีสื่อเฉพาะเสื้อแดงหรือไงครับ มันเหมือนปล่อยให้เชาชกข้างเดียว รวมทั้งผลเลือกตั้งก็พิสูจน์แล้วว่า ทำดีไปก็ไม่มีใครเห็น ต่อให้ทำดีแค่ไหนก็ไม่มีประโยชน์เพราะคนเขาเลือกข้างกันแล้ว การมีสื่อพวกนี้ช่วยนั้นถึงแม้จะมีคนบางคนเปลี่ยนใจ แต่สุดท้ายแล้วก็ยังยึดแฟนส่วนใหญ่ไว้ได้ ไม่งั้นจะไม่มีการป้อนข่าวคราวของพรรคไปสู่กลุ่มผู้สนับสนุนของตัวเองเลยครับ

#12 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:16

หนึ่งเสียงสนับสนุนสายล่อฟ้า แต่ขออย่าให้มันปากมากเกิน เน้นข้อเท็จจริงเป็นหลัก

#13 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:18

ความต่างระหว่างแดง กับคนที่มีสติคือ

เราไม่จำเป็นต้องชอบทุกอย่าง

ผมเองเห็นหนึ่งในคนที่ไม่เห็นด้วยในเรื่องพรรคการเมืองและสื่อ

ปัจจุบันผมคิดอีกแบบ พรรคการเมืองจะมีทีวีไม่แปลก

แต่

นักการเมืองเป็นสื่อนั้น อีกเรื่อง

#14 Limmy

Limmy

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:19

เข้าใจว่ารายการนี้ 'จับตลาดล่าง' ครับ

อาจารย์สมเกียรติต้องไม่ลืมว่ายังมีชาวบ้านอีกจำนวนมาก ชอบเสพข่าวแบบนี้

ตราบใดที่นายกฯ ยังไม่ออกมาตอบเรื่องนี้ให้เคลียร์ชัดเจน ยังอาศัยปากคนอื่นมาตอบแบบนี้

ชาวบ้านกลุ่มใหญ่ (มาก) ก็ยังจะเอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็นเสวนาอย่างออกรสไปอีกพักใหญ่

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:19

จริงๆ บลูสกาย ไม่ได้เป็นสำนักข่าวครับ เลยไม่ค่อยมีข่าว ถ้าจะให้ดี ปชป ควรทำแบบช่องเสื้อแดง คือเวลา DNN ใส่ร้ายอะไร ควรออกมาตอบโต้โดยทันที เอาข้อมูลมาโต้เลย เหมือนที่ ช่องเสื้อแดง เคยทำ เวลาเอเอสทีวี ออกข่าวอะไร ช่องแดงจะออกมาโต้ทันที ข้อมูลแม้จะตอแหล แต่ชาวควายแดงมันก็เชื่อครับ

#16 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:23

การข่าวของ ปชป ต้องดีกว่านี้ครับ ตามติดเวปแดง ว่าใส่ร้ายอะไร แล้วรีบโต้กลับ ประชาชนที่เค้าได้รับฟัง จะได้มีเสียงไปแก้ต่างใ้ห้ ปชป ได้ พวกควายแดงมันมีขบวนการนะครับ มันจะส่งข้อมูลกันเป็นทอดๆ ในเวปต่างๆ คนที่เค้ารับฟังข้อมูลมาจะได้โต้ได้ทันที

#17 pompoko

pompoko

น้องเก่า

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:27

เห็นด้วยกับ อ สมเกรียติ
ในเรื่อง พิธีกร 3คนในสายล่อฟ้า พูดจาสองแง่สองง่ามออกอากาศ
ไม่ต่างอะไรกับสื่อเสื้อแดงเลย

จะพูดให้มันปากควรจะพูดกันเองในที่ส่วนตัวดีกว่า

#18 nokisara

nokisara

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:32

*
POPULAR

สิ่งที่อ.พูด...ถูกในความเห็น บรรทัดฐาน ของอาจารย์

สิ่งที่ประชาธิปัตย์ทำ....อาจไม่ถูกต้องบ้าง

แต่....เวลาเราเห็น คุณอภิสิทธิ์ทำมาตลอด 2-3 ปี

เราเห็นปชป. ที่เป็นสุภาพบุรุษ...เกินกว่าที่จะ จัดการกับคนในกระบวนการทักษิณ-จตุพร-ฯลฯ โมเดล

เราเป็นคนหนึ่งที่ ต้องการเห็นประชาธิปัตย์ มีภาพขาวสะอาด

แต่อยากให้อ. คิดอีกด้าน...ขาว แล้วสู้เขาไม่ได้

ขาว...แล้วแพ้...วันนี้ คนแพ้ไม่ใช่ปชป. แพ้คนเดียว

แต่ลากประชาชนอีกหลายล้านคน แพ้ไปด้วย...เราไม่ได้ฝากความหวังไว้ที่ปชป. คนเดียว

แต่ "เราจำเป็น" ต้องมีไว้ เพื่ออย่างน้อย คานความเลวร้าย การบริหารแบบได้ใจ

เอาแต่พวกพ้อง เปลี่ยนกฎเกณฑ์ได้จากสิ่งผิด ให้เป็นถูก

ดังนั้น..วันนี้..ถ้าใครคิดว่าทำอะไรแล้ว...ทำให้คนบ้าอำนาจอย่างตระกูลชินและพวกพ้องหยุด เสียกระบวนได้บ้าง

เพราะทำให้เห็นแล้วว่า คนพวกนี้เอาแต่เงิน และผลประโยชน์พวกพ้อง

เอาผลประโยชน์ชาติ ไปเป็นผลประโยชน์ตนและพวก

โดยไม่คำนึงถึงชาติ ไม่คำนึงถึงคนอีกหลายส่วนที่ไม่มีโอกาสออกเสียง

เสียงส่วนใหญ่เป็นเสียงที่ถูกต้องหรือ ? ถ้าเสียงนั้นขาดความรู้ ขาดความเข้าใจ ขาดข้อมูล

ถ้าอาจารย์ทำทุกอย่างตามกฎเกณฑ์ แล้วเราก็ต้องเป็นคนเงียบๆ

เราต้องนั่งมอง ความเลวร้ายที่เกิดขึ้นกับชาติ

เราต้องนั่งจมทุกข์ กับการทุจริตเชิงนโยบาย

เราไม่ต้องการ เราต้องการทำทุกอย่าง ทำอะไรก็ได้ ผิดบ้างถูกบ้าง

แต่ต้องทำให้คนที่เอาผลประโยชน์ชาติ

คนที่มีแต่ความอาฆาตแค้น...ต้องการทำชาติให้หายนะ

หยุดลงบ้าง...ช้าลงบ้าง

จนกว่าจะมีคนที่กล้า Stand Up ที่จะไม่เงียบอีกต่อไป

ทำเพื่อความเจริญของชาติ...ที่หมายถึงคนทั่วไป...ไม่ใช่เฉพาะนักการเมืองตระกูลนี้และพวกพ้อง

#19 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:36

ผมสนับสนุนให้ทำ blue sky ต่อครับ

#20 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:42

พอดีผมเองยังไม่มีโอกาสได้ชม "ช่อง" BLUESKY CHANNEL แบบเต็มๆ แต่เบื้องต้นสำหรับ "รายการ" สายล่อฟ้าแล้ว หากนับเฉพาะส่วนนี้ ผมก็คงรู้สึกแบบเดียวกับ อ.สมเกียรติล่ะครับ

ให้ความรู้สึกเป็นแค่ลูกเล่นทางการเมืองอาศัยเป็นช่องทางโจมตีฝ่ายตรงข้ามเสียมากกว่ารายการที่มีเพื่อประโยชน์แก่ประชาชนอย่างแท้จริง...

เน้นไปทางพูดเสียดสีนินทาตำหนิติเตียนแบบไม่ค่อยสร้างสรรค์ (ไม่ใช่การ "ตักเตือน" หรือ "ติเพื่อก่อ") ยิ่งดำเนินการโดยฝ่ายการเมืองโดยตรง ภาพลักษณ์ก็ยิ่งแย่ลงไปอีกน่ะครับ

รายการทำนองนี้ต้องระวังนิดนึงเพราะบางครั้งปฏิเสธไม่ได้ว่า "พูดแล้วเพลิน" สิ่งที่ตามมาจะไม่ได้เสียแค่ตัวคนพูดซะด้วยน่ะสิครับ :mellow:

ย้ำอีกครั้งว่าความเห็นด้านบนเฉพาะกับ "รายการสายล่อฟ้า" เท่านั้น รายการอื่นๆ ผมเองยังไม่มีโอกาสได้ชม จึงไม่ทราบว่าในความเป็น BLUESKY CHANNEL นั้นมีส่วนอื่นที่ "ดีกว่า" ตรงนี้มากน้อยแค่ไหนน่ะครับ :P

สรุปสั้นๆ... สำหรับ "รายการ" สายล่อฟ้า... ส่วนตัวเห็นว่ายังไม่สร้างสรรค์เท่าที่ควร และน่าจะเป็นจุดที่นำมาซึ่งความเสื่อมมากกว่าความเจริญครับ :)

#21 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:52

ผมเห็นด้วยกับอ.สมศักดิ์น่ะ เพระประเด็นพวกนี้ผมว่ามันไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย สิ่งที่ควรไปพูดหรือดูควรจะเป็นประเด็นปากท้องชาวบ้านครับ

copy ความเห็นของผมเองจากกระทู้นึง หวังว่าถ้าคนในรายการหรือทาง ปชป มาดูจะได้รับไว้พิจารณาครับ

"ไม่รู้เป็นไงน่ะ ผมรู้สึกว่าควรจะพอกับประเด็นนี้ได้แล้วนะครับ มันเหมือนกับ ปชป และพวกเรามาผิดทางเลย ผมพูดตรงๆนะว่า การเอาเรื่องบนเตียงชู้สาวมาเป็นประเด็นมันไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรมากมายนัก ผลลัพธ์พวกชาวบ้านตาดำๆหรือเสื้อแดงเค้าก็มองว่า "มันมีแล้วไง ต่อให้มี 10 ผัว หรือใช้เวลาราชการ มันทำให้เรา(ประชาชน)อยู่รอดกับสภาวะเศรษฐกิจแบบนี้รึป่าว?" ผมว่าประเด็นที่ควรจะเอามาแฉหรือติงก็คือ ประเด็นที่เกี่ยวกับปากท้องประชาชนครับ ให้เค้ารู้ว่า ปชป อยู่ข้างประชาชนเรียกร้องแทนเค้า หรือผลกระทบของประชาชนที่เกิดจากนโยบายรัฐบาลที่ผิดพลาด เช่น รัฐไปบี้แม่ค่าลดราคาสินค้าในขณะที่น้ำมัน นายทุนต้นสายโก่งราคามากมาย โดยที่รัฐไม่สามารถควบคุมได้ หรือล่าสุดเลยเนี่ย เรื่องพรก.เงินกู้ที่มีการซักในศาล เอามาตีแผ่ ให้คนประชาชนธรรมดาเข้าใจง่ายๆครับว่ามันเกิดอะไรกัน เข้าใจได้ว่ามันทำให้เค้าต้องโดนต้นทุนอะไรที่เพิ่มขึ้น ยังเหลือประเด็นนโยบายอีกมายที่รัฐบาลไม่ทำตามสัญญา อีกมากมาย ผมว่าต้องเอาพวกนึ้ขึ้นมาครับ ไปลองสังเกตไอ้พวกสามเกลอแดงหัวขวดสมัยก่อนสิว่ามันเอาประเด็นอะไรขึ้นมาบ้าง ทุกเรื่องมันจะโยงไปที่กระเป๋าของชาวบ้าน ความมั่งคั่งของพวกชาวบ้าน มันเลยให้พวกเค้ารู้สึกว่าเป็นเรื่องเค้าเอง ขนาดเรื่องนักโทษดูไบ มันยังคุยเลยว่า ที่พวกคุณไม่มั่งคั่งเพราะเกิดรัฐประหาร ไม่งั้นคุณจะได้ บลาๆๆๆๆ จนเกิด "ประชาธิปไตยที่กินได้" ขึ้นมาไงครับ ผมว่ารายสายล่อฟ้าเนี่ยควรจะตีแผ่เรื่องพวกนี้และแสดงให้เห็นว่าต่อให้พวกมันขึ้นมาก็ไม่ได้ทำให้พวกประชาชนดีขึ้นมีแต่ปรนเปรอพวกมันกันเองครับ จากนั้นก็ตีแผ่ความคิดของทาง ปชป ว่านโยบายเก่าๆของมาร์คหรือแนวทางที่วางไว้ที่ดีกว่าคืออะไร ผมว่านี่เป็นอะไรที่เป็นสาระสำคัญมากกว่าครับ "

#22 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:53

ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ TV Bluesky หรือรายการ สายล่อฟ้าหรอกครับ
แต่มันอยู่ที่ผู้ดำเนินรายการที่มีตำแหน่งการเมือง ผมว่าต้องแยกแยะให้ดี
นะครับ Bluesky ก็มีรายการแบบชาวบ้านอยู่ เช่น รายการของจ่าพงษ์
จะเข้าถึงชาวบ้านอย่างไร ทำได้ทั้งนั้นแหละครับ แต่ถ้าเป็นนักการเมือง
มาจัดรายการเอง พลาดพลั้งอะไรไปนี่มันเสียนะครับ ยิ่งถ้าไปโต้ตอบเขา
ทุกเม็ด สภาพมันก็จะกลายเป็นเหมือนเขาที่เรามองว่า มั่ว ไร้หลักฐาน
พูดเอาดีใส่ตัว ยิ่งโต้ไปโต้มา เลยแยกไม่ออกเลยว่าใครดีกว่าใคร มันก็
จะไปลงเอยตรง ใครสร้างภาพหลอกประชาชนได้ดีกว่าก็ได้เปรียบไป
เหมือนเดิมแหละครับ อยากโต้กับเขาก็ต้องมองให้ออกว่าเกรดเดียวกัน
หรือเปล่า เพราะโต้ไปเรื่อยเกรดตัวเองก็จะถูกลดไปตามคนที่เราโต้ด้วย
นั่นแหละ

#23 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:56

ผมเห็นด้วยกับอ.สมศักดิ์น่ะ เพระประเด็นพวกนี้ผมว่ามันไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย สิ่งที่ควรไปพูดหรือดูควรจะเป็นประเด็นปากท้องชาวบ้านครับ

copy ความเห็นของผมเองจากกระทู้นึง หวังว่าถ้าคนในรายการหรือทาง ปชป มาดูจะได้รับไว้พิจารณาครับ

"ไม่รู้เป็นไงน่ะ ผมรู้สึกว่าควรจะพอกับประเด็นนี้ได้แล้วนะครับ มันเหมือนกับ ปชป และพวกเรามาผิดทางเลย ผมพูดตรงๆนะว่า การเอาเรื่องบนเตียงชู้สาวมาเป็นประเด็นมันไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรมากมายนัก ผลลัพธ์พวกชาวบ้านตาดำๆหรือเสื้อแดงเค้าก็มองว่า "มันมีแล้วไง ต่อให้มี 10 ผัว หรือใช้เวลาราชการ มันทำให้เรา(ประชาชน)อยู่รอดกับสภาวะเศรษฐกิจแบบนี้รึป่าว?" ผมว่าประเด็นที่ควรจะเอามาแฉหรือติงก็คือ ประเด็นที่เกี่ยวกับปากท้องประชาชนครับ ให้เค้ารู้ว่า ปชป อยู่ข้างประชาชนเรียกร้องแทนเค้า หรือผลกระทบของประชาชนที่เกิดจากนโยบายรัฐบาลที่ผิดพลาด เช่น รัฐไปบี้แม่ค่าลดราคาสินค้าในขณะที่น้ำมัน นายทุนต้นสายโก่งราคามากมาย โดยที่รัฐไม่สามารถควบคุมได้ หรือล่าสุดเลยเนี่ย เรื่องพรก.เงินกู้ที่มีการซักในศาล เอามาตีแผ่ ให้คนประชาชนธรรมดาเข้าใจง่ายๆครับว่ามันเกิดอะไรกัน เข้าใจได้ว่ามันทำให้เค้าต้องโดนต้นทุนอะไรที่เพิ่มขึ้น ยังเหลือประเด็นนโยบายอีกมายที่รัฐบาลไม่ทำตามสัญญา อีกมากมาย ผมว่าต้องเอาพวกนึ้ขึ้นมาครับ ไปลองสังเกตไอ้พวกสามเกลอแดงหัวขวดสมัยก่อนสิว่ามันเอาประเด็นอะไรขึ้นมาบ้าง ทุกเรื่องมันจะโยงไปที่กระเป๋าของชาวบ้าน ความมั่งคั่งของพวกชาวบ้าน มันเลยให้พวกเค้ารู้สึกว่าเป็นเรื่องเค้าเอง ขนาดเรื่องนักโทษดูไบ มันยังคุยเลยว่า ที่พวกคุณไม่มั่งคั่งเพราะเกิดรัฐประหาร ไม่งั้นคุณจะได้ บลาๆๆๆๆ จนเกิด "ประชาธิปไตยที่กินได้" ขึ้นมาไงครับ ผมว่ารายสายล่อฟ้าเนี่ยควรจะตีแผ่เรื่องพวกนี้และแสดงให้เห็นว่าต่อให้พวกมันขึ้นมาก็ไม่ได้ทำให้พวกประชาชนดีขึ้นมีแต่ปรนเปรอพวกมันกันเองครับ จากนั้นก็ตีแผ่ความคิดของทาง ปชป ว่านโยบายเก่าๆของมาร์คหรือแนวทางที่วางไว้ที่ดีกว่าคืออะไร ผมว่านี่เป็นอะไรที่เป็นสาระสำคัญมากกว่าครับ "

น่ากลัวนะครับ ผมล่ะเกลียดไอ้แม้วก็อีตรงที่มันชอบพูดเรื่องจะทำให้ชาวบ้านรวยนี่แหละ และผมก็เกลียดไอ้พวกควายแดง ตรงที่อยากรวย แต่ขี้เกียจ อยากได้เงินแบบสบายๆ นี่แหละ
เกลียดในความเห็นแก่ตัวของไอ้พวกควายแดงตรงนี้ที่สุด เพราะมองแต่เรื่องเงิน และพวกมันก็เป็นอย่างนี้จริงๆ ปลูกฝังกันในเรื่องวัตถุนิยม
ผมคงไม่ดูหรอก ถ้าจะปลูกฝังเรื่องความร่ำรวยกันแบบนี้ คนไทยเห็นแก่ได้กันไปหมด ยอมให้ ปชป เป็นฝ่ายค้านดีกว่า ที่จะสร้างวัฒนธรรมเห็นแก่เงิน ให้ชาวบ้านแบบนี้

#24 ไผ่ปล้องเดียว

ไผ่ปล้องเดียว

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:59

ขออนุญาติตอบในฐานะที่เป็นแฟนรายการช่องนี้นะคะ เริ่มต้นที่ติดตามชมเพราะอยากให้กำลังใจรายการ เปิดออนไลน์ทิ้งไว้มั่งเริ่มต้นจากคนดุออนไลน์วันละ สิบกว่าคน จนกระทั่ง ณเวลานี้ รายการหลัง สี่โมงเย็นเป็นต้นไปเฉพาะออนไลน์ประมาณ ห้าร้อยกว่าแล้วค่ะ ไม่นับที่ดุกันตามจานนะคะ เริ่มต้นอยากให้กำลังใจท่านอภิสิทธิ์กลัวไม่มีคนดูรายการนี้ก็เหมือนแฟนคลับศิลปินทั้งหลายนั่นแหละค่ะ แต่รายการเค้าดีจริง ๆ ยิ่งรายการตั้งแต่บ่าย 4 โมงนี่เนื้อหาสาระครบเครื่อง และสายล่อฟ้าก็เริ่มดูตั้งแต่ตอนแรกก็จัดรายการได้ดีค่ะ คนต้องติดตามต่อเนื่องทุกวันค่ะ สำหรับตัวเองก็ไม่ได้ดีเด่นมาจากไหน แต่ชอบการจัดรายการของสายล่อฟ้าค่ะ เข้าถึงชาวบ้านได้ง่าย ๆ มีมุขตลกสอดแทรก คือฮามาก ๆ ถ้าได้ดูทุกวันนะคะ แต่กอ่นสารภาพไม่ชอบศิริโชคกับเทพไทเท่าไหร่ แต่ตอนนี้ชอบเลยค่ะ นี่เป็นกลยุทธเสื้อแดงค่ะที่ชนะเลือกตั้งถล่มทลายเพราะการจัดรายการแบบลูกทุ่ง ๆ เนี่ยแหละ เข้าถึงง่าย ถ้าเราจัดแบบผู้ดีผุ้ดี ไปดูออนไลน์นะคะ คนลดลงครึ่งต่อครึ่ง นี่เป็นความเห็นของแฟนรายการคนหนึ่งค่ะ

Edited by ไผ่ปล้องเดียว, 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:00.

#25 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:01

น่ากลัวนะครับ ผมล่ะเกลียดไอ้แม้วก็อีตรงที่มันชอบพูดเรื่องจะทำให้ชาวบ้านรวยนี่แหละ และผมก็เกลียดไอ้พวกควายแดง ตรงที่อยากรวย แต่ขี้เกียจ อยากได้เงินแบบสบายๆ นี่แหละ
เกลียดในความเห็นแก่ตัวของไอ้พวกควายแดงตรงนี้ที่สุด เพราะมองแต่เรื่องเงิน และพวกมันก็เป็นอย่างนี้จริงๆ ปลูกฝังกันในเรื่องวัตถุนิยม
ผมคงไม่ดูหรอก ถ้าจะปลูกฝังเรื่องความร่ำรวยกันแบบนี้ คนไทยเห็นแก่ได้กันไปหมด ยอมให้ ปชป เป็นฝ่ายค้านดีกว่า ที่จะสร้างวัฒนธรรมเห็นแก่เงิน ให้ชาวบ้านแบบนี้

ประเด็นมันไม่ใช่เรื่องเงินนะครับ แต่มันคือปากท้อง ปัจจัยสี่ ผลกระทบที่เกิดจากนโยบายมั่วๆของรัฐ หรือ แม้ผลประโยชน์ทับซ้อนมันคือสิ่งที่ควรเอามาพูดครับ
ว่าง่ายๆผมคิดว่าประเด็นมันดีกว่า"เรื่องบนเตียง"ครับ ถ้าคิดจะให้ ปชป เป็นตัวแทนชาวบ้าน ท่านก็ควรคิดและนึกถึงในสิ่งที่ชาวบ้านคิดครับ

Edited by SINANJU, 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:03.

#26 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:02

ขออนุญาติตอบในฐานะที่เป็นแฟนรายการช่องนี้นะคะ เริ่มต้นที่ติดตามชมเพราะอยากให้กำลังใจรายการ เปิดออนไลน์ทิ้งไว้มั่งเริ่มต้นจากคนดุออนไลน์วันละ สิบกว่าคน จนกระทั่ง ณเวลานี้ รายการหลัง สี่โมงเย็นเป็นต้นไปเฉพาะออนไลน์ประมาณ ห้าร้อยกว่าแล้วค่ะ ไม่นับที่ดุกันตามจานนะคะ เริ่มต้นอยากให้กำลังใจท่านอภิสิทธิ์กลัวไม่มีคนดูรายการนี้ก็เหมือนแฟนคลับศิลปินทั้งหลายนั่นแหละค่ะ แต่รายการเค้าดีจริง ๆ ยิ่งรายการตั้งแต่บ่าย 4 โมงนี่เนื้อหาสาระครบเครื่อง และสายล่อฟ้าก็เริ่มดูตั้งแต่ตอนแรกก็จัดรายการได้ดีค่ะ คนต้องติดตามต่อเนื่องทุกวันค่ะ สำหรับตัวเองก็ไม่ได้ดีเด่นมาจากไหน แต่ชอบการจัดรายการของสายล่อฟ้าค่ะ เข้าถึงชาวบ้านได้ง่าย ๆ มีมุขตลกสอดแทรก คือฮามาก ๆ ถ้าได้ดูทุกวันนะคะ แต่กอ่นสารภาพไม่ชอบศิริโชคกับเทพไทเท่าไหร่ แต่ตอนนี้ชอบเลยค่ะ นี่เป็นกลยุทธเสื้อแดงค่ะที่ชนะเลือกตั้งถล่มทลายเพราะการจัดรายการแบบลูกทุ่ง ๆ เนี่ยแหละ เข้าถึงง่าย ถ้าเราจัดแบบผู้ดีผุ้ดี ไปดูออนไลน์นะคะ คนลดลงครึ่งต่อครึ่ง นี่เป็นความเห็นของแฟนรายการคนหนึ่งค่ะ

เห็นด้วยครับ ต้องคนดูบ่อยๆ แล้วจะติดเอง แต่เคยคุยกับคนที่ดู bluesky เค้าจะบอกว่า ข่าวไม่ค่อยมี ส่วนหนึ่งเลยหันไปดูเอเอสทีวี เพราะข่าวเยอะกว่า

#27 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:04

ให้น้ำหนัก 50/50 ค่ะ เพราะในแง่มุมของอาจารย์ อาจมองในเรื่องหลักการเป็นสื่อสารมวลชน และหลักการในการนำเสนอ ให้ถูกต้องมากกว่า จะมีนักสื่อสารมวลชนสักกี่คนกล้ามานั่งจัดรายการแบบนี้ สื่อมวลชนจะมาจัดรายการวิจารณ์การเมืองแบบสุดโต่งคงยากส์ แต่การเอานักการเมืองมานั่งพูดคุยรายการแบบนี้ คงกลัวภาพลักษณ์การเป็นนักการเมืองจะดูไม่ดี

ในมุมของประชาชนอย่างดิฉัน สนับสนุน bluesky เต็มที่ค่ะ เพราะเหมือนเป็นกระบอกเสียงพูดแทนใจประชาชนอย่างดิฉันและหลายๆคน บางทีเราไม่เอาพวกเสื้อแดงและระบอบทักษิณ จนเราอาจมองผ่านในเรื่องหลักการทำงานสื่อสารมวลชนเล็กๆ น้อยๆ แต่ก็คิดว่า ที่ อจ.พูดมาบางส่วนก็มีเหตุผลแต่ไม่ทั้งหมด ก็คิดว่าเป็นการติเพื่อก่อดีกว่า
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#28 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:07

เวลาพูดชอบเปรียบเทียมกับสื่อเสื้อแดง พวกเอ็งเคยดูช่องเสื้อแดงอยู่เหรอ..
แล้วมันมีช่องไหนของเสื้อแดงที่ทำรายการ พูดสองแง่สามง่ามกับนักการเมืองพรรคแมงสาบอย่างนั้น
ยกเว้นบอกว่า..คนพรรคนี้ชอบเอาเมียเพื่อน..ไม่เชื่อลองถามนายชวน และนายสุเทพดูว่าเอาเมียเพื่อนรึเปล่า..ใครๆก็รู้..หึหึ

#29 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:10

เวลาพูดชอบเปรียบเทียมกับสื่อเสื้อแดง พวกเอ็งเคยดูช่องเสื้อแดงอยู่เหรอ..
แล้วมันมีช่องไหนของเสื้อแดงที่ทำรายการ พูดสองแง่สามง่ามกับนักการเมืองพรรคแมงสาบอย่างนั้น
ยกเว้นบอกว่า..คนพรรคนี้ชอบเอาเมียเพื่อน..ไม่เชื่อลองถามนายชวน และนายสุเทพดูว่าเอาเมียเพื่อนรึเปล่า..ใครๆก็รู้..หึหึ

เยอะว่ะ เรื่องใส่ร้าย ท่านผู้หญิง พวกเอ็งยังเอามาใส่ร้ายออกช่องเสื้อแดงเลย แต่เอ็งมันพวกความจำสั้น ประเภท ถ้าพวกเอ็งทำผิด ไม่จำ อยู่แล้ว

#30 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:11

ก็ดูนะสิ แต่พรรคพวกคุณมันตอแหล เอาเรื่องปากท้องชาวบ้านมาผูกกับผลประโยชน์ส่วนตัว สุดยอดเลย ตั่งแต่พรรคเผาไทยมาไม่เห็นมันมีอะไรดีขึ้นสักอย่าง ของมีแต่แพงทั้งน้านนนน

#31 ไผ่ปล้องเดียว

ไผ่ปล้องเดียว

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:12

เห็นด้วยครับ ต้องคนดูบ่อยๆ แล้วจะติดเอง แต่เคยคุยกับคนที่ดู bluesky เค้าจะบอกว่า ข่าวไม่ค่อยมี ส่วนหนึ่งเลยหันไปดูเอเอสทีวี เพราะข่าวเยอะกว่า

ยิ่งรายการของน้องจั๊ดโดยเฉพาะวันศุกร์ อันนั้นสาระแบบล้วน ๆ เลยค่ะ ได้ความรู้ดีและสนุกด้วยค่ะ คนมาร่วมทีมจัดเป็นทีมเศรษฐกิจของคุณกรณ์ค่ะ เป็นเด็กหนุ่มไฟแรง มาจัด 3 ครั้งแล้วคนชมกันมากค่ะ ลองแนะนำเพื่อน ๆ ดุกันนะคะ

#32 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:13

อาจารย์สมเกียรติพูดหลักการได้ถูกนะครับ ท่านเองเป็นนักวิชาการด้านสื่อ ออกมาติติง ทำให้เราได้มองเห็นความจริงอีกด้าน ประชาธิปัตย์เองก็คงต้องนำไปปรับปรุง เพื่อให้เกิดวัฒนธรรมที่ถูกต้องตามหลักการสื่อสารมวลชน

แล้วเรื่องทีวีช่องแดง รวมไปถึงสื่อมวลชนประเภทเอียงกะเท่เร่ และความมีคุณภาพสูงของผู้รับสื่อส่วนใหญ่ในเมืองไทย อาจารย์พอจะให้ความรู้อะไร ที่มี impact สร้างความเปลี่ยนแปลงในวงการสื่อได้บ้างครับ

#33 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:14

ยิ่งรายการของน้องจั๊ดโดยเฉพาะวันศุกร์ อันนั้นสาระแบบล้วน ๆ เลยค่ะ ได้ความรู้ดีและสนุกด้วยค่ะ คนมาร่วมทีมจัดเป็นทีมเศรษฐกิจของคุณกรณ์ค่ะ เป็นเด็กหนุ่มไฟแรง มาจัด 3 ครั้งแล้วคนชมกันมากค่ะ ลองแนะนำเพื่อน ๆ ดุกันนะคะ

ครับ

#34 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:16

คุณได้ดูช่องเสื้อแดงหรือเปล่าครับ ถึงบอกว่าไม่มี

#35 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:19

คุณได้ดูช่องเสื้อแดงหรือเปล่าครับ ถึงบอกว่าไม่มี

มันดูตลอดแหละครับ แต่มันจะแกล้งทำลืม แดงควายในนี้เป็นกันทุกตัว ไอ้โปก ไอ้เฮนไต ก็เป็น นิสัยเดียวกันเลย

#36 stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:33

"วันเวลาของนักการเมืองไร้สาระหมดลงแล้ว นักการเมืองที่มีแต่สำนวนโวหารแต่ขาดเนื้อหาไม่ควรจะมีที่นั่งในหัวใจของประชาชนอีกต่อไปแล้ว"

แหม อันนี้ประโยคทอง ได้ยินแล้วขนลุกซู่เลย มองเห็นอนาคตอันใกล้ว่าพรรคการเมืองที่มีคุณภาพอย่างแท้จริงเท่านั้นที่จะได้ครองเสียงข้างมากในสภา ต่อไปเวทีการเมืองจะเป็นที่ยืนของสุภาพบุรุษเท่านั้น

#37 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:35

ผมว่าที่ถกกันอยู่นี่ เราเอาความชอบของเราเป็นที่ตั้งนะครับ แต่
มองข้ามเรื่อง ภาพลักษณ์ของนักการเมืองไป ท่านลองหลับตา
นึกย้อนไปในสภา ที่ สส ด่าแม่กัน คงมองเห็นภาพนะครับ เราเองก็มอง
พฤติกรรมของเขาเลว นั่นคือภาพลักษณ์เขาเสียไปแล้ว ผมพยายามติง
รายการนี้มาแต่แรกเพราะไม่อยากให้ภาพลักษณ์ของผู้ดำเนินรายการ
เสีย ตอนนี้มันยังไม่เสียหายอะไรมากมายหรอกครับ ถ้ารู้แล้วแก้ไข
ปรับปรุงมันก็เท่านั้นเอง ที่ผมห่วงก็คือคุณชวนนท์ เพราะเป็นโฆษกพรรค
ภาพลักษณ์ความน่าเชื่อถือต้องสูงนะครับ ไม่งั้นเวลาแถลงข่าวมันจะไป
เหมือนบรรดาเสด็จพี่ที่เราชอบเอามาล้อเลียนนั่นแหละ ถ้าท่านสังเกต
ให้ดีจะเห็นว่าคุณชวนนท์เปลี่ยนลีลาการพูด ไปออกแนวตอบโต้ซะแล้ว
และมักใช้คำที่ดูดุดันเกินเหตุ เช่นคำว่า โกหก ซึ่งคำแบบนี้ผมคิดว่าพูด
ไปแล้ว มันดูขึงขังจริงจัง แต่น้ำหนักมันน้อย มันเป็นคำที่นักปราศรัยเขา
ใช้พูดปลุกระดม เป็นโฆษกพรรคนี่ ใช้คำว่า พูดไม่ถูก แทนคำว่า โกหก
จะดูดีน่าเชื่อกว่าเยอะ มันต้องแยกเวทีการพูดด้วยนะครับ ความเปลี่ยนแปลง
ของคุณชวนนท์นี่ ผมว่าเพราะมาจัดรายการสายล่อฟ้านี่แหละ

#38 Limmy

Limmy

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:40

ผมมีโอกาสได้ชมรายการสายล่อฟ้าอยู่หลายครั้ง ก่อนหน้าเรื่องโฟร์ซีซั่น ทั้งสามคนพูดเรื่องข้าวของที่ปรับราคาแพงขึ้นได้ดี มีตัวอย่างประกอบชัดเจน ออกไปในแนวเฮฮาเป็นกันเอง แต่ก็เข้าถึงคนกลุ่มนึงที่ชอบอะไรสบาย ๆ ไม่ซีเรียสมากจนเกินไปได้ดี

มองในแง่นึง รายการนี้เป็นรายการใหม่ครับ ก็ต้องค่อย ๆ ปรับจูนกันอีกซักพักถึงจะลงตัว เข้าใจว่าทีมงานคงนำเอาคำวิจารณ์จากทุกฝ่ายไปปรับปรุงครับ

Edited by Limmy, 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:41.

#39 stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:43

^ ขอแก้ข้างบน "สุภาพบุรุษและสุภาพสตรีเท่านั้น" เดี๋ยวจะไม่เท่าเทียมกันตามรัฐธรรมนูญ

#40 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:46

ช่องนี้ ผมก็ไม่ได้ดูครับ
แต่อยากติงนิดนึงว่า การพูดเรื่องอะไรก็แล้วแต่ขอให้อยู่ในข้อเท็จจริงก็พอ
ถ้านอกเหนือจากนั้น ผมก็รับไม่ได้เหมือนกันครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#41 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:46

เผอิญผมไม่ได้ดูรายการนี้ จึงไม่มีข้อมูลมากพอที่จะวิจารณ์ได้
จึงขออนุญาตวิจารณ์เฉพาะที่ตัวเองได้ดูและมีความรู้อยู่บ้างเรื่องการจัดรายการอย่างไรให้คนติดตาม

ขอบอกว่าถ้าปชป.ทำตามแบบที่อจ.สมเกียรติบอก ปชป.จะไม่มีวันขยายฐานคนดูได้เท่า ASTV หรือทีวีเสื้อแดงแน่ๆครับ
พูดง่ายๆ แค่เรื่องสามหนุ่มพูดสองแง่สองง่าม แล้วพรรคเพื่อไทยดาหน้ากันออกมาโต้ อจ.ว่ารายการสามหนุ่มสายล่อฟ้าดังไปเลย ใช่หรือไม่

นี่คือหลัก พีอาร์ฟรีโดยไม่ต้องเสียเงินสักบาท ครับ
gladiator 1.jpg

#42 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:47

ช่องนี้ ผมก็ไม่ได้ดูครับ
แต่อยากติงนิดนึงว่า การพูดเรื่องอะไรก็แล้วแต่ขอให้อยู่ในข้อเท็จจริงก็พอ
ถ้านอกเหนือจากนั้น ผมก็รับไม่ได้เหมือนกันครับ

สิ่งสำคัญเลยครับ

#43 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:55

เรื่องแบบนี้ ถ้าช่องแดงพูดมันจะเป็นเรื่องปกติไง เพราะมาตรฐานมันแบบนั้นอยู่แล้ว
แต่ ปชป. พรรคมาตรฐานสูง พอลดตัวลงไปแตะแบบที่สื่อเสื้อแดงทำ มันก็เลยเป็นข่าว

#44 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 02:50

ถ้าไม่ผิดกฎหมายก็จัดไปเถิดครับ เสื้อเหลืองก็มีแล้ว เสื้อแดงก็มีแล้ว มีช่องเสื้อฟ้าอีกสักช่องจะเป็นไรไป คนดูก็ใช้วิจารณญารเอาเอง จะดูช่องคนหรือจะดูช่องควาย :D

#45 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 04:31

ผมยืนยันสิ่งที่รายการ"สายล่อฟ้า"ให้คือสาระและข้อเท็จจริง มิได้มีการบิดเบือนเหมือนสื่อแดง
การนำเสนอก็อยู่ในรูปแบบ "โหด มัน ฮา" จึงทำให้อีกฝ่ายเกิดความหวั่นไหว และพยายามสร้างกระแสเพื่อหยุดยั้งการทำหน้าที่ของรายการ"สายล่อฟ้า"
เราอาจมีวิธีการนำเสนอ ที่หนังสือพิมพ์ "มติชน"พยายามจุดกระแสว่า "สองแง่ สองง่าม "
ขณะที่เรามองว่าเป็นเรื่องของการจิตนาการของผู้ชม หลายๆคำที่เราใช้เป็นคำที่มีใช้กันโดยทั่วไป เช่นคำว่า "เอาอยู่"
แม้แต่ในสื่อหลักรวมถึงหนังสือพิมพ์มติชนก็ยังใช้กันอย่างแพร่หลาย และใช้ในมุมที่หนักกว่ารายการ "สายล่อฟ้า" อีก
แต่พอรายการ "สายล่อฟ้า" นำมาใช้ ก็มีกระบวนการจัดตั้งที่โจมตีเราอย่างหนัก และทำให้แฟนๆรายการบางท่านเกิดอาการอ่อนไหวไปกับกระแส
ผมอยากให้ทุกคนหนักแน่น และฝ่าฟันอุปสรรคไปพร้อมกับเรา ผมเชื่อว่ารายการ"สายล่อฟ้า" เหมือนกลอง ยิ่งตียิ่งดัง
เพราะเราอยู่กับข้อเท็จจริง และจะทำหน้าที่เปิดโปงข้อเท็จจริงต่อไป
เหมือนที่เราเป็นรายการแรกที่กล้าเปิดชื่อ "เศรษฐา ทวีสิน" ต่อสาธารณะ
ผมขอน้อมรับในคำติชมของทุกท่าน และจะพยายามปรับปรุงรายการให้ดีขึ้นเรื่อยๆ
และจะยืนหยัดอยู่เคียงข้างพี่น้องประชาชนตลอดไป

Sirichok Sopha

Tukta Pearce ‎"สายล่อฟ้า " มาถูกทางแล้ว ...
เข้าใจ อ สมเกียรติ ที่ ติติงรายการ เพราะท่านเป็นสื่อ และ ส่วนตัวท่านเป็นคนสุภาพ แต่...
ยุคนี้ โจรครองเมือง จะสู้กับโจร เจรจา อย่างเดียวไม่ได้ สไนเปอร์ ต้องพร้อม ยิง..... อาวุธต้อง ถึง......
เชียร์ ..สายล่อฟ้า.... สู้ๆ ๆๆๆๆๆ โว้ย....
เล็ก เจ้าเก่า ผมเห็นด้วยกับอาจารย์ครับ ต้งอให้ชาวบ้านเห็นว่า ปชป. มีวุฒิภาวะทางการเมืองที่ดี มีแซว มีอำบ้าง ขำๆ ไม่เป็นไรครับ ผมก็จัดรายการวิทยุหลายปี ก็แซว คนนี้-คนนั้นตลอดแหละครับ

#46 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 05:04

เฉย ๆ

ตอนแรกที่เคยบอกกะคนในนี้ไปว่า รายการนี้ไม่ค่อยอยากจะดูซักเท่าไหร่

เพราะ 3 คนนี้เป็นนักการเมือง ก็พูดกันเอง เออออกันเอง ก็ย่อมจะได้ เพราะเขาก็เข้าข้างกันเอง

แต่มองในอีกฝั่ง

เสื้อแดงก็มีทีวีของตัวเอง แถมมีมานานแร้ว

ก็พูดเองเออเองแบบนี้เหมือนกัน แถมไอ้คนจัด ถึงไม่ใช่นักการเมือง มันก็คือนักการเมือง

หลายคนก็ลงเลือกตั้ง หลายคนก็ได้รับตำแหน่ง คงไม่ต้องบอกนะว่าใคร โอปง โอปออะไรนั่นน่ะ

วิธีการแบบนี้ทักษิณก็ใช้มานานแร้วหนิ ใช้ให้ลิ่วล้ออกมาเห่าข้างเดียว

ตั้งแต่ไอ้สนติ๊ กะลิ้มกะเลี่ยแร้วหนิ ที่ไล่รายการของ อ.เจิมศักดิ์ ออก แร้วเอาไอ้นรกถีบส่งตัวนี้มาเสียบแทน ในเวลาไพร์ไมท์ช่อง 9 สุดสัปดาห์

รายการป๋าหมากกะหน้าจืด ก็แบบเดียวกัน

ฉะนั้น มันแปลกตรงไหนที่อีกฝ่ายจะทำ

ธรรมชาติของมนุษย์น่ะ มึงด่ากูได้ กูก็ด่ามึงกลับได้

แปลกตรงไหน :mellow: :mellow:

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#47 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 05:15

ในหลักการต้องทำแบบนี้แหละ...จัดรายการให้โดนด่าว่าแล้วจะมีคนสนใจครับ...

บ้ารึเปล่า...จะให้มานั่งจัดรายการเชียร์รัฐบาลรึไง...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#48 หมอต้นไม้

หมอต้นไม้

น้องเก่า

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 05:20

ขอบอกก่อนว่าไม่ได้ดูรายการในวันนั้น

แต่ก็เห็นด้วยกับดร.สมเกี่ยรติ ในบางแง่มุม อาจารย์พูดในแง่หลักการ
และมองว่าพรรคปชป. ต้องเป็นพรรคขาวสะอาดเกินไป แต่อาจารย์ลืมไปว่า
พรรคเผาไทยมันไม่ได้เล่นการเมืองแบบตรงๆ มันชอบแทงข้างหลัง โกหก สร้างหลักฐาน
ให้ชาวบ้านเชื่อข้อมูลที่มันสร้างขึ้นมา

ก็ไม่เห็นว่าจะต้องเลิกจัดรายการสายล่อฟ้า แต่เอาคำวิจารณ์ต่างๆ ไปปรับปรุงแก้ไขใหดีขึ้น
ส่วนเรื่องนังปู โฟร์ซีซั่นก็หยุดได้แล้ว ไปทำเรื่องอื่นดีกว่า เช่นเรื่องน้ำท่วม หรือเรื่องที่ไทยถูกขึ้น
บัญชีดำเรื่องการฟอกเงิน หรือเรื่องราคาน้ำมัน LPG และ NGV ที่พากันขึ้น ขึ้น ตลอด ไม่เห็นว่า
มันจะกระชากค่าครองชีพลงมาได้เลย หรือเรื่องทำไมไอ้วรวัจน์หรือรบ.นี้ไม่คิดจะสานต่อเรื่อง
โฉนดชุมชน เพียงเพราะเป็นนโยบายทีทำโดยพรรคปชป.

ที่สำคัญอย่างที่หลายๆ คนแนะนำคือ "เอาข้อเท็จจริง" มาบอก อย่าปั้นน้ำเป็นตัว
แบบคางคกจตุพรทำก็แล้วกัน

#49 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 05:22

ผมเห็นด้วยกับดร.แกถ้าไม่มีหลักฐานการไปพูดแบบนั้นออกทีวีไม่ควรครับ

#50 ฉายเดี่ยวหมื่นลี้

ฉายเดี่ยวหมื่นลี้

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 06:16

ถามน้องไก่ก็ได้

เอาอยู่ ...คือ?
4ss... คือ?

เด็กอมมือยังรู้เลย
แต่แอบสงสัยว่า... ทำไมต้องคิดแต่เรื่องเพศ ชู้สวาท (เรื่องนี้มันส่วนตัว จะเอาจริง หรือไม่จริงก็ไม่มีผลอะไรต่อประเทศหรอก)
/_ V Love the King _/ตีใจเป็นหลัก ตีเมืองเป็นรอง ชนะใจเป็นหลัก ยึดพิ้นที่เป็นรอง