Jump to content

- - - - -

กลุ่มแท็กซี่"แห่แหกอกดูไซต์นายกฯ"จ่อฟ้อง ครม.บริหาร NGV-LPG ผิดพลาด

This topic is in the process of being archived.
46 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 zeed~ko

zeed~ko

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:26

อยากรู้ว่าใส่ cup อะไรถึงบริหารงานเฮงซวยจนปวงประชามหาชนได้ใช้พลังงานโคตรแพงถึงขนาดนี้
รัฐบาลที่แล้วขนาดที่ทั่วโลกเจอวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ปวงประชามหาชนยังได้ใช้พลังงานแสนถูกข้าว
ของราคาสินค้าก็ยังไม่แพงมหาโหดถึงขนาดนี้..ฮ่วย? (ขนาดโดนตั้งแก๊งค์ตามฆ่าไปทุกที่แล้วนะนั่น)
ยังบริหารประเทศจน รมต.คลังคว้ารางวัลรัฐมนตรีคลังโลกแห่งปี 2010 อันทรงเกียรติมาเป็นหน้าเป็น
ตาให้กับประเทศจนต่างชาติแห่เข้ามาลงทุนกัลล..เพียบ
:P

กลุ่มแท็กซี่จ่อฟ้องนายกฯ-ครม.บริหาร NGV-LPG ผิดพลาด

7 กุมภาพันธ์ 2555 13:26 น.

นายสมบุญ จรรยาเลิศ ประธานกลุ่มปกป้องสิทธิ์คนขับรถแท็กซี่ เปิดเผยว่า ทางกลุ่มฯ เตรียมยื่นฟ้อง น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี กระทรงพลังงาน กระทรวงคมนาคม และคณะรัฐมนตรี ต่อศาลปกครองภายในสัปดาห์หน้า หลังปล่อยให้ราคา NGV และ LPG ปรับตัวขึ้นตั้งแต่วันที่ 16 มกราคม ที่ผ่านมา
ประธานกลุ่มฯ ระบุว่า นายกรัฐมนตรี และคณะรัฐมนตรีบริหารจัดการผิดพลาดในการแก้ปัญหาด้วยการขึ้นราคา NGV และ LPG ทำให้ผู้ประกอบการต้องแบกรับภาระค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น ซึ่งหากนายกรัฐมนตรีวางแผนบริหารจัดการปัญหาราคาพลังงานได้ถูกต้องตรงจุด ไม่จำเป็นต้องออกโครงการบัตรพลังงานให้กลุ่มแท็กซี่ ซึ่งสะท้อนให้เห็นว่า ไม่มีการวางแผนจัดการที่ดีพอ
ทั้งนี้ ทางกลุ่มยังเห็นว่า นายกรัฐมนตรีและคณะรัฐมนตรี เป็นผู้มีส่วนได้ส่วนเสียโดยตรงจากการออกกฎให้กระทรวงคมนาคมสั่งให้รถแท็กซี่เปลี่ยนมาใช้ NGV ทั้งหมด ซึ่งตั้งข้อสังเกตว่า คำสั่งดังกล่าวไม่โปร่งใส เนื่องจากกรมการขนส่งทางบกตั้งเงื่อนไขว่า เจ้าของรถที่ต้องเปลี่ยนระบบต้องนำรถไปตรวจสอบสภาพกับบริษัทเอกชน ซึ่งจะมีค่าใช้จ่ายปีละ 400 บาท ทำให้ทางกลุ่มตัดสินใจยื่นฟ้องนายกรัฐมนตรี และคณะรัฐมนตรีที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้.

ที่มา.http://bit.ly/xg6MUr

Edited by zeed~ko, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:50.

#2 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:31

กลุ่มแท๊กซี่ ก็แค่เสียงส่วนน้อย -_-

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#3 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:35

15 ล้านเสียงเลือกมาแล้ว -_-

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#4 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:36

แจกคันล่ะ 1500 รับรองเงียบไปอีกพักใหญ่...

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#5 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:38

ปชป อยู่เบื้องหลัง -_-
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#6 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:38

*
POPULAR

พลังงานแพงเพราะมาร์คชั่งใข่ครับ -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#7 My Will

My Will

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:45

นํ้ามันแพง ต้นเหตุมาจากการปฎิวัติครับ เฉพาะฉนั้นต้องแก้รัฐธรรมนูญ พาพ่อกลับบ้าน

#8 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:48

ฟ้องซะทีเถอะอย่าดีแต่แหกปากร้อง พอเขาเอาเงินมาอุดปากก็เงียบเป็นเป่าสาก
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#9 ปกติทำแต่งาน

ปกติทำแต่งาน

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:54

อยากกระซิบข้างหูพี่น้องแท้กซี่ทั้งหลาย คราวหลังอย่าเชื่อคนง่ายๆ นะคร้าบบบบบ รมต.พลังงาน คนที่รับปากอะไรไว้ไม่อยู่แล้วนะคร้าบบบ
ผิดคือผิด แม้ว่าหลายคนจะทำสิ่งนั้นถูกคือถูก แม้ว่าจะไม่มีใครทำสิ่งนั้นศจ. สังเวียน อินทรวิชัย

#10 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:56

จ่อฟ้อง!!!

เบื่อคำนี้ จะทำก็ทำ ไม่ใช่แค่จ่อเพื่อเรียกร้องข้อเสนอ

อย่าทำตัวเหมือนลิ่วล้อบางพรรค จ่อ จ่อ จ่อ แต่ไม่ฟ้อง
ดำเนินการเลย อย่าช้า!!!
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#11 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:58

จ่อฟ้อง!!!

เบื่อคำนี้ จะทำก็ทำ ไม่ใช่แค่จ่อเพื่อเรียกร้องข้อเสนอ

อย่าทำตัวเหมือนลิ่วล้อบางพรรค จ่อ จ่อ จ่อ แต่ไม่ฟ้อง
ดำเนินการเลย อย่าช้า!!!

ขำครับชอบ เหมือนมุข มะเล็ง กับ มะยิง เลย ^^
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#12 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:02

งานยังไม่บรรลุ ... อย่าเพิ่งโวยวาย

ถ้าช่วยกันพาพี่มันกลับบ้านได้ มีหรือจะเป็นอย่างนี้ ช่วยๆกันหน่อยสิ จะได้สบายกันถ้วนหน้า พี่น้อง เอามั้ย ... มัวแต่เอาอยู่หรือเปล่า?

#13 kisa

kisa

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:03

ราคาพลังงานที่แท้จริง (เค้าว่าอย่างนั้น) :wacko: :wacko: :wacko:
จงอย่าหลอกตัวเองเลย Red Buff เอ๋ย

#14 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:07

อยากรู้ว่าใส่ cup อะไรถึงบริหารงานเฮงซวยจนปวงประชามหาชนได้ใช้พลังงานโคตรแพงถึงขนาดนี้
รัฐบาลที่แล้วขนาดที่ทั่วโลกเจอวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ปวงประชามหาชนยังได้ใช้พลังงานแสนถูกข้าว
ของราคาสินค้าก็ยังไม่แพงมหาโหดถึงขนาดนี้..ฮ่วย? (ขนาดโดนตั้งแก๊งค์ตามฆ่าไปทุกที่แล้วนะนั่น)
ยังบริหารประเทศจน รมต.คลังคว้ารางวัลรัฐมนตรีคลังโลกแห่งปี 2010 อันทรงเกียรติมาเป็นหน้าเป็น
ตาให้กับประเทศจนต่างชาติแห่เข้ามาลงทุนกัลล..เพียบ
:P

กลุ่มแท็กซี่จ่อฟ้องนายกฯ-ครม.บริหาร NGV-LPG ผิดพลาด

7 กุมภาพันธ์ 2555 13:26 น.

นายสมบุญ จรรยาเลิศ ประธานกลุ่มปกป้องสิทธิ์คนขับรถแท็กซี่ เปิดเผยว่า ทางกลุ่มฯ เตรียมยื่นฟ้อง น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี กระทรงพลังงาน กระทรวงคมนาคม และคณะรัฐมนตรี ต่อศาลปกครองภายในสัปดาห์หน้า หลังปล่อยให้ราคา NGV และ LPG ปรับตัวขึ้นตั้งแต่วันที่ 16 มกราคม ที่ผ่านมา
ประธานกลุ่มฯ ระบุว่า นายกรัฐมนตรี และคณะรัฐมนตรีบริหารจัดการผิดพลาดในการแก้ปัญหาด้วยการขึ้นราคา NGV และ LPG ทำให้ผู้ประกอบการต้องแบกรับภาระค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น ซึ่งหากนายกรัฐมนตรีวางแผนบริหารจัดการปัญหาราคาพลังงานได้ถูกต้องตรงจุด ไม่จำเป็นต้องออกโครงการบัตรพลังงานให้กลุ่มแท็กซี่ ซึ่งสะท้อนให้เห็นว่า ไม่มีการวางแผนจัดการที่ดีพอ
ทั้งนี้ ทางกลุ่มยังเห็นว่า นายกรัฐมนตรีและคณะรัฐมนตรี เป็นผู้มีส่วนได้ส่วนเสียโดยตรงจากการออกกฎให้กระทรวงคมนาคมสั่งให้รถแท็กซี่เปลี่ยนมาใช้ NGV ทั้งหมด ซึ่งตั้งข้อสังเกตว่า คำสั่งดังกล่าวไม่โปร่งใส เนื่องจากกรมการขนส่งทางบกตั้งเงื่อนไขว่า เจ้าของรถที่ต้องเปลี่ยนระบบต้องนำรถไปตรวจสอบสภาพกับบริษัทเอกชน ซึ่งจะมีค่าใช้จ่ายปีละ 400 บาท ทำให้ทางกลุ่มตัดสินใจยื่นฟ้องนายกรัฐมนตรี และคณะรัฐมนตรีที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้.

ที่มา.http://bit.ly/xg6MUr

มีอารัยผิดเหรอ??? ก้แเขาบอกแล้วไง ว่าบัตรเครดิต ไม่ใช่ให้บัตรฟรีซะหน่อย
ให้แล้วใช้รูดปรื้ดๆๆๆๆ รูดเข้าไป สิ้นเดือนกรูเก็บ ไม่จ่ายเพิ่มดอกทบต้น มีรัยสงสัยมั่ย????

#15 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:08

เอแบคยัน"ยิ่งลักษณ์ " คะแนนพุ่ง

http://www.dailynews.../politics/13375

รอเลือกตั้งไปอีก 4 ปีจ้า อดทนกันหน่อยนะ อิอิ :lol:

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#16 nnnn43

nnnn43

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:14

เอาอยู่ นานๆๆ 8 ปีเลย :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#17 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:17

เอแบคยัน"ยิ่งลักษณ์ " คะแนนพุ่ง

http://www.dailynews.../politics/13375

รอเลือกตั้งไปอีก 4 ปีจ้า อดทนกันหน่อยนะ อิอิ :lol:

ไม่ได้บอกให้รีบไปตอนนี้สักหน่อย 8 ปีไปเลย สนุกดี ชาวเราไม่เดือดร้อน แต่ไอ้พวกควายแดงรากหญ้ามันเดือดร้อนแน่ ซึ่งนำความรื่นรมย์มาสู่ชีวิตเป็นอย่างยิ่ง

ที่เห็นควายพวกนี้ได้รับกรรมต่อไปนานๆ อุ๊อุ๊ :D

#18 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:22

8 ปีก็อยู่ไปเลย ตรูจะรอดูน้ำหน้าพวกไพร่คงจะ อดตายทั้งแผ่นดิน ฮ่าๆๆๆๆๆ
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#19 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:24

หมื่นห้าได้รึยังวะ ?

#20 MIRO

MIRO

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:29

สนุกมากๆกับ ประเทศไทยที่มีท่านนายกฯ ปู บริหารประเทศ
ได้หัวเราะท้องคัดท้องแข็งทุกวัน จะโกงกินก็ตามสบาย มุ๊บมิ๊บๆให้ดีๆก็พอ เพราะ เสียงส่วนใหญ่สนับสนุน
เอาให้พุงปริ้น พุงหลามกันไปให้สำราญใจ :)

อยู่ยาวไป 8 ปี..แต่ได้ฮาแบบนี้ทุกวัน ก็ไม่เลว
"ผมเอาตัวรอด สบายๆอยู่แล้ว"

ปี 2020 เงินเดือน ป.ตรี 30,000 แน่นอน คนจนหมดประเทศ สุดยอดไปเลยละ :lol:

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#21 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:31

แท๊กซี่จะตกใจหน้าบ้านเจ๊ปูหรือเปล่าน๊า

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#22 Nong Adis

Nong Adis

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:37

เสื้อแดงโง่จนงงแล้ว ไม่รู้ว่าจะเรียกร้องเพราะของแพง หรือจะเรียกร้องเอาประชาธิปไตย

#23 My Will

My Will

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:48

เสื้อแดงโง่จนงงแล้ว ไม่รู้ว่าจะเรียกร้องเพราะของแพง หรือจะเรียกร้องเอาประชาธิปไตย

พี่น้องเสื้อแดงเค้ากินประชาธิปไตยครับ ของแพงเลยไม่ค่อยกระทบพวกเค้าเท่าไหร่

#24 mOOgrOb'pm'

mOOgrOb'pm'

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:12

รังแกผู้หญิง ชิส์

:D :D :D :D

RED = Ready to use Enslaved Dumb

แดง = ทาสโง่ๆพร้อมใช้

youtube.com/watch?v=W5wOyorY3cM

youtube.com/watch?v=-DP5-tjgbck&list=PLC886308BCE409164

#25 wewe

wewe

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:15

พุ่งไปทางไหนบอกด้วย

ออกมาที่ไรตายทุกที

ตั้งใจชิมิใจดี02 แดง QC

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#26 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:17

ฟ้องได้ไงเหยียดเพศแม่ชัด ๆ

Edited by บุคคลทั่วไป, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:18.

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#27 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:44

พุ่งไปทางไหนบอกด้วย

ออกมาที่ไรตายทุกที

ตั้งใจชิมิใจดี02 แดง QC

พุ่งตรงลงข้างทางอะ๊ดิครับ B)

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#28 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:49

เกี่ยวไรกับ ครม. เพราะมาร์คชั่งไข่หรอกใครๆก็รู้...

#29 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:50

กรรมของตรูเหมือนกัน ไม่ได้เลือกมันมาเล้ย แต่ 15 ล้านเสียงเลือกแล้ว จึงต้องมาทนใช้น้ำมันแพง

ดีสมน้ำหน้า ก็ตอนเค้าประกาศนโยบาย ทำไมไม่ถามล่ะครับว่า ทักษิณคิดตอนชาติวิกฤต เพื่อไทยจะทำได้มั๊ย

ไม่ใช่เอาผลงานในอดีตมาป่าวประกาศ ว่าทำได้จริง หนูทำได้คร๊า แล้วเป็นงัย ตอนนี้พี่ๆ แท๊กซี่มานั่งน้ำตาเช็ดหัวเข่าก็แก้ไขอะไรไม่ได้แล้วคร๊าบ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#30 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:51

มาแล้วท่าน ใจดี idol ของผม
เพราะลีลาการdriftของท่านในวันนั้น ถึงทำให้มีผมในวันนี้ ชาบูนนนนน

Edited by ใจหมา20 ขมิบตรูด, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:51.

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:53

การบริหารราคาผิดพลาด ไม่น่าทำให้ถึงกับโดนถอดถอนนะครับ มูลเหตุแห่งคดีมันเบาไป
แต่เรื่องบัตรเครดิตพลังงานที่ใช้ไม่ได้จริง อันนี้ยังพอมีมูลครับ
gladiator 1.jpg

#32 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:01

หมื่นห้าได้รึยังวะ ?

อย่าว่าอะไรท่านใจดีสิครับ เพราะมีท่านใจดี พวกเราเลยดูฉลาดขึ้น ทั้งๆนั่งที่อยู่เฉยๆเอง

Edited by Jaimah20, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:02.

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#33 MIRO

MIRO

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:14

กลุ่มแท๊กซี่ เสียงส่วนน้อยในสังคม..ยื่นฟ้องไปแล้ว ตอน 10.30 น.

แท๊กซี่ยื่นฟ้องต่อศาลปกครองยุติขึ้นราคาก๊าซ NGV-ปรับปรุงบัตรเครดิตพลังงาน

ศาลปกครอง ถนนแจ้งวัฒนะ วันนี้ ( 21 ก.พ.) เวลา 10.30 น. นายสมบุญ จรรยาเลิศ ประธานกลุ่มปกป้องสิทธิคนขับรถแท็กซี่ พร้อมด้วยนายณรงค์ มีผล ประธานสมัชชาแท็กซี่แห่งชาติ ได้เดินทางมายื่นฟ้อง น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี , นายอารักษ์ ชลธาร์นนท์ รมว.พลังงาน รมว. คมนาคม คณะรัฐมนตรี(ครม.) บมจ.ปตท. ต่อศาลปกครองสูงสุด ในข้อหาว่าร่วมกันละเลยในการปฏิบัติหน้าที่หรือดำเนินการโครงการบัตรเครดิตพลังงานผิดพลาด จนเป็นเหตุให้กลุ่มคนขับแท็กซี่และประชาชนได้รับผลกระทบต่อการให้บริการสาธารณะ เนื่องจากผู้ขับรถแท็กซี่จำนวนมากได้รับความเดือดร้อนจากโครงการบัตรเครดิตพลังงานที่ไม่สามารถเติมได้ตามความต้องการ หรือถูกปฎิเสธจากผู้ประกอบการปั๊มก๊าซเอ็นจีวีของปตท.

จึงขอให้ศาลมีคำพิพากษาหรือคำสั่งให้ผู้ถูกฟ้องคดีทั้งหมด ยุติการดำเนินการขึ้นราคาก๊าซเอ็นจีวี จนกว่าจะมีการทบทวนนโยบายกำหนดราคาก๊าซแอลพีจีและก๊าซเอ็นจีวีและปรับปรุงโครงการบัตรเครดิตพลังงานให้สามารถปฏิบัติได้จริง และอนุมัติปรับราคาค่ารถโดยสารแท็กซี่ตามต้นทุนที่แท้จริง

http://www.thanonlin...=176&Itemid=524

#34 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:16

สมัยหน้า เลือกอีกนะค๊าาาาาา

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#35 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:40

15.7 ล้านเสียง ทำให้อีก 45 ล้านคนต้องทนรับกรรมไปกับมัน

#36 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:45

คงต้องยอมรับในชะตากรรมกันไป

#37 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:55

ใจดี20 อยากรบกวนนิดนึง สีของดอกกุหลาบมันขัดตามาก คราวหน้ารบกวนบอกหน่วยบัญชาการสร้างภาพช่วยซื้อคละสีดอกไม้ให้ด้วยนะคะ เหมาเข่งมันถูกกว่าก็จริงแต่มันไม่แสดงถึงความจริงใจน่ะค่ะ แบบ..จะได้มองว่าต่างคนต่างเอามาเอง มาด้วยใจไม่ได้รับจ้างอะไรอย่างเนี้ย เพิ่มงบด้วยนะคะเห็นหลายทีแระ

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#38 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:12

แท็กซี่เสื้อแดงไม่ต่างจากขี้ข้าแม้ว ตอนนี้เจ้านายไม่ค่อยสนใจก็เลยออกมาเรียกร้องความสนใจ พอได้เงินอุดปากก็เงียบแล้ว อย่าไปหวังการเปลี่ยนแปลงอะไรกับพวกนี้เลย

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#39 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:48

เออ...กระผมก้ออยากเรียนถามคุณใจดีว่า เวลาที่เติมน้ำมันรถอ่าครับ รู้สึกยังไงบ้างครับ กับนโยบายกระชากค่าครองชีพน่ะครับ

เห็นคุณใจดีบอกว่าใช้อันติสอยู่น่ะครับ

15000 ที่ได้มาพอกับค่าน้ำมันในแต่ล่ะเดือนไหมอ่ะครับ

ช่วยๆๆบอกผมหน่อยน่าครับ

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#40 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:24

กรรูอดทนได้ว่ะ เพราะบ้านกรรูรวย แต่ควายแดงนี่สิ จะตายห่านก่อน :lol:

#41 ปูหน้าเหียก

ปูหน้าเหียก

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:34

อิ อิ อำมาตย์อย่างอิฉันอย่าได้แคร์ ที่ทำงานจ่ายค่าน้ำมันรถให้ทุกบาททุกสตางค์
สมน้ำหน้าแต่พวกแท็กซี่ฟายแดง เดี๋ยวไปหาแท็กซี่แดงนั่งดีกว่า อยากลองสัมภาษณ์ว่ารู้สึกยังไง

กร๊ากกกกก...
ประเทศชาติน่ากลัวขึ้นทุกที เราจะยอมให้ฝูงควายโง่นำพาพวกเราไปง่าย ๆ อย่างนี้หรือ

#42 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:40

วันนี้สดๆร้อนๆขึ้นแท็กซี่
คนขับบอก ไปทำมาแล้ว บัตรเครดิตพลังงาน
แต่ใช้ไม่ได้
เพราะปั๊มไม่ยอมรับบัตร
บอก เครื่องรูดบัตรเสีย

เป็นมันทุกปั๊มเลย

สะใจจริงเว้ย :D :D

#43 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:49

แพงมันเข้าไปให้หมดทุกอย่างเลย จะรอดูว่าอำมาตย์อย่างเราหรือไพร่อย่างมันจะอดตายก่อนกัน หึหึ

#44 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:51

Taxi มีอำมาตย์ด้วยหรือเนี่ย =3=

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#45 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:09

อันนี้ขอต่างมุมหน่อย ผมเป็นคนนึงที่ใช้ NGV เหมือนกัน เวลาเติมก็ต่อคิวจนเบื่อ ไม่อยากรอก็ต้องวิ่งไปแถวลาดกระบังเพราะปั๊มเยอะและค่อนข้างว่าง
บางวันเลิกงาน กลับบ้าน 4-5 ทุ่ม ต่อคิวเติมในเมืองปาไปเกือบ 1 ชม. เห็นพวก Taxi ก็เห็นใจ วันนึงวิ่งประมาณ 400-500 กิโลฯ เติม NGV อย่างต่ำ 3 รอบ รอบละเกือบชม. ก็ตีคร่าวๆว่ารอเติมรวม 3 ชม. ละกัน
Taxi กะนึง 12 ชม. แต่ขับจริงน่าจะราวๆ 10 ชม.ก็เหนื่อยตายแล้ว หักเวลาเติม NGV ไป 3 ชม. เหลือประมาณ 7 ชม. วันนึงไปส่งลูกค้าได้ซักกี่รายกัน? รายได้ที่ได้มาเอาไปหักค่าเช่า ค่า NGV แล้วจะเหลือซักเท่าไหร่?

คราวหน้าคราวหลังจะเลือกใครโปรดคิดให้เยอะหน่อย ขับรถมีวิทยุคลื่นดีๆให้ฟังก็หัดฟังบ้าง ไม่ใช่ฟังแต่ไอพวกควายแดง ปล่อยให้มันเสี้ยมจนตัวเองเจ็บหนักเอง พวกมันมาลำบากด้วยรึเปล่า? ก็ไม่
พวกคุณๆ Taxi ถือว่าเป็นคนตั้งใจทำมาหากินแล้ว ไม่ใช่พวกควายแดงวันๆไม่ทำ HA อะไร นั่งรอเงินจากดูไบท่าเดียว อย่าไปลดตัวต่ำเหมือนพวกควายแดง ครั้งหน้าไปแก้ตัวใหม่ละกัน
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#46 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:24

สหกรณ์TAXI ยันไม่ฟ้องศาลแก้บัตรพลังงาน
"กลุ่มเครือข่ายสหกรณ์แท็กซี่" ยันไม่ยื่นฟ้องศาลปกครอง กรณีปัญหาบัตรเครดิตพลังงานเหตุไม่สะดวก ใช้เวลานาน แนะเจรจาเป็นทางออกดีที่สุด นายวิฑูรย์ แนวพานิช ประธานเครือข่ายสหกรณ์แท็กซี่ในเขตกรุงเทพมหานคร กล่าวว่า กลุ่มเครือข่ายสหกรณ์แท็กซี่จะไม่ยื่นฟ้องศาลปกครอง เกี่ยวกับปัญหาเติมก๊าซ NGV ผ่านบัตรเครดิตพลังงาน ที่ไม่ได้รับความสะดวก เพราะว่า การฟ้องร้องเป็นเรื่องที่ใช้เวลานานกว่าจะเห็นผลในทางปฏิบัติ ซึ่งเชื่อว่าการเจรจา น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า ถึงแม้ว่าในปัจจุบันผู้ประกอบการแท็กซี่จะมีปัญหาในการใช้บัตรเครดิตในช่วง 1 เดือนที่ผ่านมา เพื่อเติมก๊าซ NGV ซึ่งเกิดความล่าช้า เนื่องจาก ปตท. จัดจุดเติมก๊าซโดยที่มีหัวจ่ายน้อย ทำให้ต้องรอคิวนาน และโปรแกรมเครื่องรูดบัตรเครดิตที่ออกโดยสถาบันการเงินยังไม่สามารถใช้งานได้สะดวก แต่ทางกลุ่มแท็กซี่ก็ได้ประสานงานกับ ปตท. ในการแก้ไขปัญหาตลอด ทั้งนี้ล่าสุดเมื่อวานนี้ ปตท. ได้พยายามแก้ไขปัญหา
โดยแจ้งว่าจะเป็นผู้วางระบบโปรแกรมรองรับการใช้บัตรเครดิตเองแทนสถาบันการเงิน ซึ่งต้องใช้เวลาเตรียมการประมาณ 10-15 วัน เพื่อแก้ปัญหาอย่างต่อเนื่อง

ที่มา
http://www.innnews.co.th/shownews/show?newscode=360894

เจ็บแล้วจำ คือ คน
เจ็บแล้วทน คือ ใคร??

ทำอย่างไรได้ต้องทนกันต่อไป อีก 3ปีกว่าๆ
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#47 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 03:50

เสียงส่วนมากเลือกมาก็ทนกันต่อไป เรามันเสียงส่วนน้อยนิ

ขึ้นเเทบทุกอย่าง กระชากค่าครองชีพจริงๆ
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***