Jump to content

สอบถามเรื่องรถครับ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
23 replies to this topic

#1 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 23 February 2012 - 11:58

สืบเนื่องจาก ผมพึ่งกลับจาก ไป น่าน มา วิ่งรถไปร่วมๆๆ สองพันกิโล ค่าน้ำมันโดนไป เกื่อบหมื่น เลยมานั่งทบทวนว่า อยากจะเอารถไปติดแก๊สว่าจะดีหรือเปล่าครับ ตามนี้ครับ

http://www.energy-re...hp?topic=2293.0

ค่าติดก็เอาเรื่องอยู่ ประมาน สี่หมื่นหนึ่งพันบาท

หรือว่า อีกทางเลือกนึงคือ ขายรถทิ้งไปซะ แล้วไปถอย รถเล็ก จำพวก eco car เช่น nissan almera

ทางเลือกไหนน่าจะดีกว่ากันครับ?

Edited by plunk, 23 February 2012 - 12:01.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#2 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

Posted 23 February 2012 - 14:08

วันนึงใช้รถกี่กิโลครับ? ถ้าใช้เยอะติดเถอะครับ แป๊บเดียวก็คุ้มทุน ผมใช้วันละประมาณ 20 โล ยังมีแผนจะไปดมแก็สเหมือนกันครับ

ไม่ลองดูพวก AC หรือ Versus ล่ะครับ ค่าติดตั้งประมาณสองหมื่นต้นๆ เพื่อนผมไปติดมาหลายคนก้โอเคนะครับ

#3 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 23 February 2012 - 14:22

วันธรรมดา ใช้ไม่มากครับ แค่ไปเช้า-เย็นกลับ แต่ เสาร์*อาทิตย์ ออกต่างจังหวัดบ่อยครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#4 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

Posted 23 February 2012 - 14:37

แนะนำติด LPG ครับ NGV ปั๊มหายากมากกกกก
"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

#5 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 23 February 2012 - 15:01

LPG ครับ
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#6 plunk

plunk

Posted 23 February 2012 - 15:36

ทำไมราคา มันห่างกันจังครับ ผมหาข้อมูล บางที่ 28K จนไปถึง 41K ทำไมมันต่างกันจัง

#7 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 23 February 2012 - 16:02

1. ดูสภาพรถก่อนครับ ว่ารถเก่าหรือไม่
เพราะติดแก๊สแล้ว ต้องดูแลเครื่องพอสมควร คือ มันจะกินเครื่องค่อนข้างเร็วเพราะมันเผาไหม้แล้วมีพวกเขม่ามากกว่าน้ำมันพอสมควร และน้ำมันเครื่องค่อนข้างจะหมดเร็วครับ ผมเคยวิ่งเพลินจนน้ำมันเครื่องแห้ง ซ่อมหนักเลย 555 (งี่เง่าเอง) ต้องคอยเช็ครั่วแก๊สบ่อยๆ ด้วยนะครับ (เอาน้ำสบู่ทำให้เป็นฟองแ้ล้วเอามาทาตามรอยต่อดู อาทิตย์-สองอาทิตย์ครั้ง อย่างน้อยต้องเดือนละครั้ง)

ติดแก๊สสมัยนี้ ส่วนใหญ่ทางร้านคงติดแบบระบบหัวฉีดออโต้ล่ะมั้งครับ คือ เป็นหัวฉีดที่สตาร์ทด้วยน้ำมันก่อน เร่ง/วิ่งไปพอสมควรจึงจะตัดเข้าไปใช้ระบบแก๊ส นั่นหมายถึงคุณจะต้องมีน้ำมันติดถังไว้ด้วยพอสมควร (ของผมมันระบบเก่า สตาร์ท/วิ่ง แก๊สเลย ไม่ยุ่งกับน้ำมัน แต่ไม่ดีหรอกครับ ไม่ค่อยปลอดภัย)

2. ลองคำนวนว่า วันหนึ่งๆ ต้องใช้รถมากไหม? วิ่งรถทางไกลบ่อยหรือเปล่า
อันนี้ตามความเห็นผม ถ้าวิ่งรถทางไกลบ่อยๆ ติดแก๊สดีครับ แต่ถ้าวิ่งธรรมดา ออกรถใหม่ น่าจะดีกว่าครับ เพราะวิ่งธรรมดา แบบค่อยๆ คลานบ้าง เร่งบ้าง จอดบ้างเนี่ย เปลือง แกีสชะมัดเลยครับ แล้วแก๊สก็ระเหยค่อนข้างเร็วเมื่อเทียบกับน้ำมัน

3. คิดความคุ้มค่าเรื่องการซ่อมบำรุงครับ ว่าถ้าติดแก๊สแล้ว อาจจะมีต้องซ่อมตรงโ้น้นตรงนี้เพิ้่มเติมมากแค่ไหน ถ้ามาก ก็ออกรถใหม่เลย เพราะรถใหม่ๆ อีโคคาร์นี่ก็ประหยัดน้ำมันทีเดียว เครืองใหม่ แอร์เย็น ซ่อมบำรุงน้อย

4. สุดท้าย คิดถึงเงินในกระเป๋าครับ ว่า มีตังค์ผ่อนได้หรือเปล่า ผ่อนไหวไม๊ ถ้าไหว ก็รถใหม่ดีกว่า แต่ถ้า ไม่ไหว ก็ไปติดแก๊สเถอะครับ ใช้ไปก่อน สัก 3-4 ปี ก็คุ้ม เอาให้รถมันพังก่อนค่อยซื้อใหม่

Edited by ดาร์ค สวอน, 23 February 2012 - 16:03.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#8 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

Posted 23 February 2012 - 16:04

ทำไมราคา มันห่างกันจังครับ ผมหาข้อมูล บางที่ 28K จนไปถึง 41K ทำไมมันต่างกันจัง

ต้องบอกก่อนครับ ว่าใช้รถอะไร เครื่องกี่ซีซี กี่สูบ จะใช้ถังแบบไหน ธรรมดาหรือโดนัท ความจุกี่ลิตร ต้นทุนของที่ใช่ไม่เท่ากันครับ
ส่วนผมดมแก้สตั้งแต่น้ำมันลิตรละยังไม่ยี่สิบ คุ้มเกินคุ้ม จนยกเครื่องทิ้งไปแล้ว (เกียร์พัง เครื่องยังได้อยู่ แต่อยากซิ่ง เลยยกเครื่องผูกโบเกียร์ธรรมดาใส่แทน)
เติมน้ำมันทีนี่ร้องเลยครับ พันนึงวิ่งไปทำงานได้สามวัน (ไปกลับไม่ถึง30โล) แต่สบายๆ ให้แฟนไปรับไปส่ง รถก็จอดทิ้งไว้ที่ทำงาน อาทิตย์นึงขับกลับบ้านครั้งนึง
เงินเดือนสองหมื่นนิดๆ แต่ใช้ชีวิตพอเพียง เหลือๆครับ น้ำมันลิตรละร้อย ค่อยถอยfixgear มาขี่ทำงาน ส่วนวันไหนอยากซัดรถค่อยเอามาขับ

#9 plunk

plunk

Posted 23 February 2012 - 16:13

โตโยต้า วิช ปี 06 เครื่อง 2.0 ซีซี 4สูบ ครับ อยากได้ ถังโดนัท25-33ลิตร ไว้แทนบยางอะไหล่ แบบหัวฉีดครับ

Edited by plunk, 23 February 2012 - 16:15.

#10 plunk

plunk

Posted 24 February 2012 - 20:07

มีคนแนะนำ อู่ติดแก๊ส แถวซอยชินเขต งามวงค์งาน มาครับ ชื่อ scan.... ได้ราคาพิเศษมา 29 โอเคไหมครับ ถังโดนัท 25 ลิตร ใส่แทนที่ ยางอะไหล่

#11 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

Posted 25 February 2012 - 00:30

มีคนแนะนำ อู่ติดแก๊ส แถวซอยชินเขต งามวงค์งาน มาครับ ชื่อ scan.... ได้ราคาพิเศษมา 29 โอเคไหมครับ ถังโดนัท 25 ลิตร ใส่แทนที่ ยางอะไหล่

lpg ยังคุ้ม ราคาที่ถามพอได้ครับ แต่ใส่แทนที่ยางอะไหล่ถังจุน้อยจัง รถไม่เล็กด้วย โดนัท 48 ลิตร น่าจะได้ ไม่ต้องเติมบ่อย

วิธีใช้รถ ถ้าจะถนอมบ่าวาล์ว อย่าซิ่ง หรือตั้งให้ใช้แก๊สในรอบสูง

ผมจูนให้น้องสาว ดังนี้

สตาร์ท >ร้อน 33 องศา + 1300 รอบ เปลี่ยนเป็นแก๊ส

เกิน 3300 รอบ เข้าน้ำมัน เพื่องเลี่ยงรอบสูงใช้แก็สแล้วบ่าวาล์วสึกเร็ว (กว่าปกติมาก)
เมื่อรอบลงต่ำกว่า 3300 จะกลับมาใช้แก็สอีก เครื่องสมบูรณ์วิ่งจูนดี ไม่รู้สึกตอนเปลี่ยนระบบเชื้อเพลิงเลย

ยี่ห้อในลิ๊งราคาสูงแต่ถ้าจำไม่ผิด ecu มีดี คือ ขณะตั้งเปลี่ยนระบบที่ 3300 (เมื่อใช้ความเร็วสูง) ถ้าผ่อนคันเร่งจนรอบต่ำกว่า 3300 จะหน่วงเวลาให้ก่อนเข้าแก๊สนิดหนึ่ง(ตั้งค่าได้)
ประโยชน์คือถ้าเรายังต้องการใช้ความเร็วสูง แต่บางจังหวะต้องละคันเร่งเตรียมเบรค แต่ก็ไม่เบรคเพราะผ่านจุดระวังแล้ว ระบบจะไม่กลับมาเป็นแก้สทันทีทุกครั้งที่ผ่อนคันเร่ง กดต่อโดยน้ำมันได้เลย ยี่ห้ออื่นส่วนใหญ่ เปลี่ยนระบบทุกครั้งที่รอบต่ำกว่าที่กำหนด ไม่ได้มีผลอะไรนัก แต่ยี่ห้อนี้มี่จุดเด่นที่ว่าซึ่งตรงกับพฤติกรรมการขับรถทั่วไปมากกว่า

ส่วนที่ผมตั้งให้ เกิน 3300 รอบ เป็นน้ำมัน นอกจากถนอมบ่าวาล์วแล้ว ยังถนอมเงินในกระเป๋าให้เจ้าของรถ คือขับเกิน 120 เมื่อไหร่จ่ายค่าน้ำมัน อยากประหยัดก็ห้ามเกิน 120 :D

ปล.ขนาดถังกับรุ่นนี้ ถ้า 48 ลิตรไม่แน่ใจว่าจะอ้วนไปหรือเปล่า อย่างไรก็ตามปรึกษาช่างให้ได้ขนาดความจุมากที่สุดที่วางได้เป็นดีครับ

Edited by คนกวาดขยะ, 25 February 2012 - 00:39.

#12 plunk

plunk

Posted 25 February 2012 - 12:46

ขอบคุณครับ

#13 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

Posted 25 February 2012 - 18:49

ถ้าชอบเที่ยวเสาร์-อาทิตย์ ติดไปเลยครับ วิ่งตกโลละบาทกว่าๆ คุ้มแน่นอน

Cefiro A33 4 สูบเพื่อนผมติดถังแคปซูล ราคา 23xxx ร้านโอสุ อยู่แถว ม.กรุงเทพฯ รังสิตครับ

ติดถังโดนัทก้อย่าลืมยางอะไหล่นะคร้าบบบ ของสำคัญ อิอิ

#14 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

Posted 26 February 2012 - 02:29

ผมว่าจับดมเเก็สไปเลยครับ รถที่ผมใช้วิ่งหาลูกค้า วันนึง 100 กว่าโล ก็เป็น วิชครับ ผมไปติดของ energy-reform ติดมาจะ 1 ปีเเล้วครับ ถังโดนัท33 ลิตร ตอนนั้นโดนค่าติดไป 45,xxx กว่าๆ - -" ยังไม่มีปัญหา คุ้มครับ ตอนนี้วิ่งเพลินเลยครับ ส่วนยางอะไหล่ ผมจับมันไว้ในรถเลยครับ ผมไปติดมาที่ร้านนี้ครับ thaigascar (www.thaigascar.com) ร้านอยู่เเถวปู่จ้าสมิงพราย ร้านนี้เค้าบริการดี หลังการขายก็บริการดีครับ
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#15 ดีเจเดี่ยว

ดีเจเดี่ยว

ขาประจำ

Posted 16 March 2012 - 20:36

จัด LPG ไปอย่าให้เสียครับ รถผมวางเครื่อง 4G63T ยังติดได้เลยครับผมติดของ ENERGY นี่แหละครับ

#16 plunk

plunk

Posted 17 March 2012 - 16:05

จัด LPG ไปอย่าให้เสียครับ รถผมวางเครื่อง 4G63T ยังติดได้เลยครับผมติดของ ENERGY นี่แหละครับ

รถซิ่งนะครับเนี่ย

#17 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

Posted 18 March 2012 - 07:26

ล่าสุดผมเพิ่งเอา อัสติส เครื่อง 3S-GTE ไปติด LPG ของ energy-reform มาครับ รับประกันได้ครับ
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#18 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 18 March 2012 - 15:14

เค้าวิ่งน้องมาร์ชใกล้ๆแค่วันละประมาณ 10 โล ไม่ติดแก๊ส ถ้ามากวันละ 50 โล ก็คิดติดเหมือนกันค่ะ

#19 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

Posted 18 March 2012 - 17:36

BMX ครับ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#20 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

Posted 31 March 2012 - 12:55

eco-car

swift
mirage
march

ประหยัดมาก ค่าช่อม บำรุงถูก
อัตราเร่ง เกาะถนน ดีพอ
ใช้งานได้ตามสภาพปกติในชีวิตประจำวัน

น่าจะเป็น trend สำหรับ life style คนชั้นกลางในยุคนี้

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#21 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

Posted 31 March 2012 - 17:18

(คัดลอกจาก Thai-march)

คำว่า Eco Car นั้น หลายคนเข้าใจผิดไปคิดถึง Economy Car ซึ่งหมายถึงรถราคาถูก เพื่อคนมีรายได้น้อยเป็นหลัก
แต่ อันที่จริงแล้ว นั่นกลับมิใช่ความหมายของคำว่า Eco Car เลย
อันที่จริงแล้ว Eco Car มาจากศัพท์คำว่า Ecology Car ซึ่งหมายถึง รถที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมเป็นหลัก ซึ่งในส่วนของประเทศไทยได้ใช้ข้อกำหนดตามมาตรฐานของยุโรป ทั้งในส่วนของ Euro4 ซึ่งกล่าวถึงเรื่องมลพิษ และ UNECE94-95 ที่กล่าวถึงเรื่องความปลอดภัย นอกจากนี้ยังมีในส่วนของ Global standard Eco car ที่กำหนดในเรื่องของอัตรการสิ้นเปลืองน้ำมันต่อลิตร และยังมีข้อกำหนดที่ในบางประเทศกำหนดเพิ่มเติม เช่น อัตราภาษี เป็นต้น
ดังนั้นจะเห็นว่าเกิดความเข้าใจผิดอย่างมากว่า Eco Car คือรถราคาถูก แล้วจะไม่ดี ไม่มีมาตรฐาน วิ่งทางไกลไม่ได้ โครงสร้างไม่แข็งแรง เรื่องเหล่านี้เป็นความเข้าใจผิดทั้งสิ้น เนื่องจากรถ Eco Car เป็นรถที่ถือว่ามีมาตรฐานการผลิตที่สูงมาก จนกระทั้งค่ายรถยักษ์ใหญ่หลายๆค่ายยังไม่สามารถผลิตรถได้ตามมาตรฐานที่กำหนด แต่ส่วนที่ราคารถถูกลงเนื่องจากได้รับการยกเว้นภาษีอย่างมาก ทั้งในส่วนของอะไหล่ เครื่องจักร และวัสดุที่ต้องนำเข้า สรรพสามิต อีกทั้งยังได้รับการสนับสนุนจากภาครัฐในเรื่องการลงทุนต่างๆ เช่น การยกเว้นภาษีเงินได้ในช่วงระยะเวลาหนึ่งๆ เป็นต้น

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ และโปรดสบายใจได้ว่ารถอีโก้คาร์ของท่าน คือรถที่มีมาตรฐานการผลิตที่สูง จนกระทั่งค่ายรถยักษ์ใหญ่ในอเมริกาขอถอนตัวจากการผลิต เนื่องจากไม่สามารถจะทำตามข้อกำหนดได้ และหากแม้จะมีรถยนต์จากค่ายใดสามารถกำหนดราคาขายได้ในราคาถูกมากๆ แต่ไม่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมตามข้อกำหนด รถคันนั้นก็จะไม่ถูกเรียกว่า Eco Car อย่างแน่นอน

Eco Car ช่วยโลก ช่วยกระเป๋าสตางค์ของคุณด้วยครับ .....

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#22 plunk

plunk

Posted 3 April 2012 - 13:54

ผมตัดใจขายรถของผมไปแล้วครับ ไปจอง Pruis แทนครับ

#23 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

Posted 10 May 2012 - 12:54

ผมตัดใจขายรถของผมไปแล้วครับ ไปจอง Pruis แทนครับ

ได้รถเมื่อไหร่อะครับ ผมเอารถไปติด LPG มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ติดของ O.M.V.L advance OBD

เติมแก็สครั้งละ 500 ก็เต็ม ไม่เหมือนน้ำมัน ตอนนี้มีความสุขมากครับ

รู้สึกว่าอัตราเร่งอืดกว่าน้ำมันนิดๆ แต่ไม่เป็นไรเพราะไม่ได้แข่งกับใครอยู่แล้ว รู้งี้ติดตั้งแต่ป้ายแดงแล้ว อิอิ

#24 plunk

plunk

Posted 10 May 2012 - 13:40

ได้แล้วครับ เอาตัวเก่า TRD ได้ส่วนลส แสนนึงครับ