Jump to content

- - - - -

อยากให้ สส.ปชป เข้ามาอ่าน

This topic is in the process of being archived.
77 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Democrat

Democrat

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:49

*
POPULAR

วันนี้ไปคุยกับแม่ค้าในตลาดซึ่ง(เคย)เป็นเสื้อแดงมา เธอบอกว่า ข้าวของขายไม่ดีเลย คนมาซื้อของก็มีแต่บ่น ลูกค้าหลายคนบอกว่าเพราะนโยบายรัฐเรื่องค่าแรงขั้นต่ำ เงินเดือนปริญญาตรี ค่าน้ำมันนี้แหละ อะไรๆก็แพง หลายๆคนเลยประหยัดกันเต็มที่ เค้าบ่นรัฐบาลนายกปูไปพอสมควรเชียว พอดิฉันถามว่าจะเลือกพรรคเพื่อไทยอีกมั้ย คำตอบคือไม่เลือกแล้ว นายกปูตอแหล (นี้เค้าพูดนะคะไม่ใช่ดิฉัน) แต่เค้าก็ไม่เลือกพรรคปชป.ด้วย พวกนี้(พรรคปชป.) เข้าไม่ถึงรากหญ้า ผู้ดีเกินไป ไม่เด็ดขาด พอคุยไปซักหน่อยบอกแต่ชอบสส. รังสิมากัน ใจนักเลงดี ปชป. น่าจะมีคนอย่างสส. รังสิมาเยอะๆหน่อยเผื่อจะดูชาวบ้านขึ้น ดูเข้าถึงง่าย ใครว่างไปกระซิบบอกพรรคปชป.หน่อยนะคะ ต้องเปลี่ยนภาพลักษณ์ด่วน โอกาสดีใกส้เข้ามาแล้ว;)

credit : FB ชมพูนุท นาครทรรพ

ใครเห็นด้วยบ้างครับ นี่คือ key of success เลยนะครับ ปชป ดีกว่าทุกอย่าง เสียตรงนี้แหละ ขนาดผมเป็น
แฟนคลับ ปชป ยังยอมรับเลยว่า ฟังคน ปชป พูดดี มีตรรกะ แต่บางครั้งยังมันน่าเบื่อ เลยได้แต่ใจคนกรุงเทพฯ
ถ้าอยากได้ใจรากหญ้า ต้องอย่างนั้น ผมฟังคุณรังสิมา พูดตรง ยิ่งฟังยิ่งชอบ เพราะสะใจ และอีกคนหนึ่งคือ
นพ.วรงค์ เดชกิจวิกรม

ด้วยความเคารพและหวังดี
RIP Thailand...BLUESKY Channel ดูย้อนหลังทาง Youtube >> http://www.youtube.c...LUESKYCHANNELTH

#2 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:29

ผมไม่เห็นด้วยครับ ถ้าดูระหว่าง "ปู" กับ "มาร์ค" เวลาเข้าหาชาวบ้าน
มาร์คดูเป็นกันเอง และติดดินมากกว่า ปูเหมือนสาวโชว์ตามงานสินค้า
เอาแต่เต๊ะท่าถ่ายรูป

ที่แย่คือ ปชป. โดนฝ่ายตรงกันข้ามใช้สื่อปิดล้อม ทำดียังไง ก็ไม่ออกสื่อ
ขณะที่ฝ่ายตรงกันข้ามโกหกตอแหล โจมตีก็ได้ออกข่าวมากกว่า
และอีกจุด ขาดสีสัน อย่าง ดร.ไตรรงค์ ที่ไม่มีใครมาทดแทนได้
มันต้องหาได้แบบ "สามสี" ถ้าได้ 2 อย่าง เลือกตั้งครั้งน่าสูสีมากๆ
ต่อให้ฝ่ายนั้นทุ่มเท่าไหร่ก็ตาม หืดขึ้นคอแน่ๆ

#3 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

ปชป.เขาอ่านบอร์ดนี้ทุกวันแหร่ะ

อิอิ

:D :D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#4 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

ไม่เลือกเพื่อไทย แค่นั้นก็เพียงพอแล้วครับสำหรับ รัฐบาลที่สับปรับ

แต่ต้องระวังเอาเงินมาซื้อเสียงครับ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#5 PaPaRoacHo

PaPaRoacHo

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

:lol: ชอบใจจัง ไม่เลือกพท แต่ก็ไม่เลือกปชป ผมว่าป้าแก อารมมาๆ หายๆ เอาแน่เอานอนไม่ได้ เดว 111 ทรท กลับมา ก็ดีขึ้นเอง อีก4ปี จะมีอะไรเปลี่ยนกว่านี้

แต่ถ้าแม่ค้านี้พูดช่วง จะเลือกตั้งใหม่จะแย่กว่านะ

#6 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

:lol: ชอบใจจัง ไม่เลือกพท แต่ก็ไม่เลือกปชป ผมว่าป้าแก อารมมาๆ หายๆ เอาแน่เอานอนไม่ได้ เดว 111 ทรท กลับมา ก็ดีขึ้นเอง อีก4ปี จะมีอะไรเปลี่ยนกว่านี้

แต่ถ้าแม่ค้านี้พูดช่วง จะเลือกตั้งใหม่จะแย่กว่านะ

อี 4 ปี ป้าแกคงอดตาย ไปแล้ว ละมั้งครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#7 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:47

เรื่องจริง ครับ คือว่า ผมก็เคยเจอ แบบนี้ล่ะ แต่ตอนนั้นอภิปราย เขาบอกเขาเป็นเสื้อแดง ยังรับไม่ได้ สส. รังสิมา พูดดีมาก
เข้าใจง่ายเลย ใก้ลตัวสุดๆ โกงข้าวกล่อง ชูวิทย์ แบบ บ้า ยังได้ตั้ง 5 คน ปชป คนเก่งเยอะ แต่คนบ้าค่อยจะไม่มี มันไม่ลูกทุ่ง
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#8 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

ผมไม่แปลกใจที่เธอบอกว่า ไม่เลือก พท แต่ก็จะไม่เลือก ปชป

เหมือนคนทางใต้ ที่บางส่วนไม่เอา ปชป แต่ไม่เลือก พท จนในที่สุดสูญพันธุ์ทางใต้อย่างสมบูรณ์

กรณียะลา เป็นตัวอย่างที่ดี

ผมไม่ได้มองการปรับปรุงตัวนะ

ขออภัยที่คิดต่าง คนเรามองอีกฝ่ายยังไง ไม่เปลี่ยนวิธีคิดหรอกครับ

อย่างเพื่อไทยและเสื้อแดงใส่ความเกลียด ปชป เข้าไป ต่อให้พวกนี้เปลี่ยนจากเสื้อแดง เขาก็ยังไม่เลือก ปชป เช่นเดิม

ผมกำลังมองการรีแบนดิ่ง ปชป อยู่ สส รังสิมาก็เป็นหนึ่งในนั้น

คงจะชัดเจนเรื่องนี้ในอีกไม่นานนัก

#9 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:52

เอ็งคิดว่า พวกที่เลือกเพื่อไทยมาก่อน แล้วมันไม่เลือก แต่คนที่เลือก ปชป น่ะ เค้ายังเหนียวแน่นกันขนาดนี้ อีก 4 ปี พรรคเพื่อควาย จะไม่เหลือควายอีก เพราะตายหมด ไม่มีจะแดรก :lol:

#10 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

ผมเห็นด้วยว่าภาพพจน์ของปชป.จะออกแนวพรรคของคนชั้นกลาง-สูง ทำให้ชาวบ้านรากหญ้ามักมองว่า
เป็นพรรคที่เข้ามาเพื่อปกป้องผลประโยชน์ของคนชั้นกลาง-สูงมากกว่าที่จะมาทำเพื่อตัวเอง (บางส่วนเลยมองว่า
ที่บอกว่า "นโยบายเพื่อประชาชน" เป็นแค่คำลวงด้วยซ้ำ) ถ้าแก้ภาพพจน์ตรงนี้ได้จะดีมากๆ แต่ยากหน่อย
เพราะมันเป็นภาพที่ติดตาชาวบ้านมานานมากแล้ว

แต่ในส่วนของสมาชิกพรรค ผมว่าพี่หมาก คุณกรณ์ คุณรังสิมา และหลายๆ ท่านไกล้ชิดและเป็นกันเองกับชาวบ้านดีแล้ว
ถ้าหมั่นพบปะชาวบ้านบ่อยๆ อธิบายเรื่องยากให้ชาวบ้านเข้าใจง่ายๆ ได้ผมว่าน่าจะเข้าไปอยู่ในใจชาวบ้านไม่ยากครับ

#11 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ผมเห็นด้วยว่าภาพพจน์ของปชป.จะออกแนวพรรคของคนชั้นกลาง-สูง ทำให้ชาวบ้านรากหญ้ามักมองว่า
เป็นพรรคที่เข้ามาเพื่อปกป้องผลประโยชน์ของคนชั้นกลาง-สูงมากกว่าที่จะมาทำเพื่อตัวเอง (บางส่วนเลยมองว่า
ที่บอกว่า "นโยบายเพื่อประชาชน" เป็นแค่คำลวงด้วยซ้ำ) ถ้าแก้ภาพพจน์ตรงนี้ได้จะดีมากๆ แต่ยากหน่อย
เพราะมันเป็นภาพที่ติดตาชาวบ้านมานานมากแล้ว

แต่ในส่วนของสมาชิกพรรค ผมว่าพี่หมาก คุณกรณ์ คุณรังสิมา และหลายๆ ท่านไกล้ชิดและเป็นกันเองกับชาวบ้านดีแล้ว
ถ้าหมั่นพบปะชาวบ้านบ่อยๆ อธิบายเรื่องยากให้ชาวบ้านเข้าใจง่ายๆ ได้ผมว่าน่าจะเข้าไปอยู่ในใจชาวบ้านไม่ยากครับ

ผมเบื่อพวกจนแล้วไม่มีศักดิ์ศรีจริงๆ เิงินซื้อศักดิ์ศรี ของคนจนมีปัญญาไม่ได้ แต่ซื้อคนจนไม่มีปัญญาได้ เลยชอบมองว่า ปชป เป็นพรรคของคนชั้นกลาง-สูง
ตั้งแต่เกิดมา ยังไม่เคยพึ่งพารัฐบาลเลย และไม่เคยได้ผลประโยชน์อะไรจากรัฐบาลเลย ถ้ามองว่า ปชป เป็นพรรคของคนชั้นกลาง-สูง แล้วจะทำให้แต่คนกลุ่มนี้ ผมว่า ให้พวกมันย้อนคิดกลับไปว่า คนเหล่านี้ ไม่เคยได้อะไรจากรัฐบาลเลย

Edited by Bookmarks, 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:01.

#12 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

*
POPULAR

สงสัยสมัยหน้าผมต้องลง สส.เขต ปชป. แล้วละ

แฟนๆบอกถึงลูกถึงคนดี :huh: :huh:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#13 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

คนไทยเคยเป็นคนน่ารักกว่าทุกวันนี้
คนต่างจังหวัดนี่น้ำใจเหลือล้นเลย
ทุกวันนี้เป็นไง?
คุณกำลังบอกให้หาพวกเลวๆตอแหลเก่งๆ
ถ่อยๆแบบไอ้ตู่ ไอ้เต้นใช่มั๊ย
จะสร้างชาติกันแบบนี้ใช่มั๊ย? :P

#14 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

แดงเทียมตอนเย็นวันนี้แถวบ้านผม ยังมีแม่ค้าสวมผ้ากันเปื้อนความจริงวันนี้อยู่เลย
แกก็สวมอยู่เกือบทุกวัน แถมปากเสียอีก เคยว่ากระทบไปเบื้องสูงผมก็เลยเลิกซื้อเจ้านี้ไป

แกเคยพูดไว้ยังไงไม่บอกล่ะกัน เดี๋ยวว่าแต่งเรื่อง เขาเล่าว่า โกหกใส่ร้าย แล้วไม่มาต้องมาจี้หาหลักฐาน
ไม่งั้นผมต้องไปตีสนิทกับแกคุยเรื่องกระซิบกระชาบแล้วแอบอัดเสียงไว้เป็นหลักฐาน
นี่เห็นแก่ว่าลูกสาวเขาเคยเป็นลูกศิษย์แฟนผมหรอกนะ

Edited by phoosana, 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:20.

We love fender.

#15 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:32

พรรค ปชป.ดูผู้ดีจริงๆครับ คำพูดคำจาเข้าไม่ถึงชาวบ้าน อภิปรายกันในสภาก็ชาวบ้านก็งงไม่ค่อยเข้าใจ พวกเสื้อแดงนี่ ส.ส.เค้าพูดจาบ้านๆมากออกแนวใจนักเลงจริงๆแต่นังเลงชั่วครับ ถ้ามีส.ส.แนวลุยๆ ใจนักเลงแต่นักเลงในแนวดีนะครับ พูดจาใช้คำง่ายๆ อาจจะได้ใจชาวบ้านบ้าง

#16 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

ผมเบื่อพวกจนแล้วไม่มีศักดิ์ศรีจริงๆ เิงินซื้อศักดิ์ศรี ของคนจนมีปัญญาไม่ได้ แต่ซื้อคนจนไม่มีปัญญาได้ เลยชอบมองว่า ปชป เป็นพรรคของคนชั้นกลาง-สูง
ตั้งแต่เกิดมา ยังไม่เคยพึ่งพารัฐบาลเลย และไม่เคยได้ผลประโยชน์อะไรจากรัฐบาลเลย ถ้ามองว่า ปชป เป็นพรรคของคนชั้นกลาง-สูง แล้วจะทำให้แต่คนกลุ่มนี้ ผมว่า ให้พวกมันย้อนคิดกลับไปว่า คนเหล่านี้ ไม่เคยได้อะไรจากรัฐบาลเลย

ที่ผมเคยเจอคือยังมีคนจนบางส่วนที่ขยันทำมาหากินแต่ไม่สนใจข่าวการเมืองเลย แบบไม่ได้รู้จักหรอกว่าปชป.ทำอะไร
มีผลงานอะไรแต่ก็เกลียดตามเขาไปเพราะคนแถวนั้นโดนกรอกหู คนกลุ่มนี้ถ้ามีคนให้ความรู้เขาน่าจะพัฒนาความคิดเขาได้นะครับ

แต่ส่วนพวกที่แบมือขอ พวกนี้คงอย่าหวังไปเปลี่ยนแปลงอะไรเขาเลยเพราะสำหรับเขา คนให้เงิน=คนดี
สำหรับพวกนี้แค่ไม่ออกมาก่อความวุ่นวายมได้ก็ดีมากแล้วครับ

ปล. ผมก็ไม่เคยได้พึ่งรัฐเลย (พูดให้ถูกคือรัฐไม่มีอะไรให้พึ่งมากกว่า) เป็นคนชั้นกลางนี่มันน่าน้อยใจจริงๆ

#17 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:43

ผมว่ามันต้องแยกแยะนะครับ ว่าคนพูดเขามองเรื่องอะไร อย่างแม่ค้าคนนี้
ผมว่าเขามองลีลาของตัวบุคคล และเขาชอบคนลีลาประเภทพูดจาขวาน
ผ่าซาก เพราะฉะนั้นให้คุณอภิสิทธิ์ไปคลุกคลีกับแกสักเดือนหนึ่งก็คงเปลี่ยน
ความชอบของแก่ไม่ได้หรอกครับ เพราะเขาชอบประเภทพูดมัน ๆ ซึ่งมันก็
ไม่ต่างกับภาพที่เราเห็นในสภาหรอกครับ เราเห็น สส บางคนดูแล้วเหมือน
คนบ้า แต่ก็มีคนที่ชอบคนที่เรามองว่าบ้า แม้แต่ สส ด้วยกันก็ยังชอบลีลา
คนบ้าเลย
ปชป อาจเสียเปรียบในการหาเสียงกับคนประเภทนี้ แต่ ปชป ก็ได้เปรียบในการ
หาเสียงกับคนที่ชอบเหตุชอบผล ชอบการมีหลักเกณฑ์ เพราะถ้าไม่มีเหตุมีผล
ไม่มีหลักเกณฑ์ สังคมมันก็อยู่กันยากละครับ ปัญหาของ ปชป ที่ผมมองก็คือ
แพ้เรื่องนอกระบบมากกว่าเพราะสังคมไทยมันอยู่ในระบบอิทธิพลและอุปถัมภ์
ซึ่งมันไม่ค่อยต่างกับประเทศเผด็จการ ที่ผู้ปกครองประเทศเขาสามารถปกครอง
ประเทศได้ยาวนาน แม้มีการเลือกตั้งประชาชนก็เลือกอยู่คนเดียวนั่นแหละ การ
เปลี่ยนแปลงมันจะเริ่มจากคนที่มีความรู้ ไม่มีผลประโยชน์ร่วม ที่เริ่มอึดอัด และ
แสดงออกในการชุมนุมประท้วง แต่ถ้าจะไปถามคนที่เขาหาเช้ากินค่ำเขาไม่สนใจ
หรอกครับ เพราะดิ้นรนหาเงินวัน ๆ เอาตัวรอดได้ก็บุญแล้วและคนเหล่านี้ก็มักจะคิดว่า
ใครมันมาปกครองก็เหมือนกันแหละ เพราะฉะนั้น ใครปกครองแล้วแจกไม่อั้น มันก็ต้อง
ครองใจเขาเป็นธรรมดา

#18 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

จริงๆ เรื่องการบริหารของ ปชป ที่ผมเห็นคือจะเป็นนโยบายระยะยาว แต่ตัวรัฐบาลกลับอยู่สั้นมากๆ

มันเลยทำให้คนไม่เห็นผลงาน เพราะพอเปลี่ยนรัฐบาลเมื่อไหร่ นโยบายที่เคยทำมาจะถูกโล๊ะทิ้งทั้งหมด

เอาแค่นโยบายเรียนฟรี พอเปลี่ยนรัฐบาลมาก็โดนเขี่ยทิ้งทันที ส่วนเรื่องการเข้าถึงรากหญ้ามันพูดยากครับ

ถ้าจะเอาใจรากหญ้าต้องทำแบบเพื่อไทย แต่ ปชป จะมีโอกาสได้ทำเหรอ เหตุผลคือ

เข้ามาบริหารบ้านเมืองทีไรอยู่ในช่วงขาลงทุกที แถมต้องมีพรรคร่วมอีก จะทำอะไรก็ไม่เป็นเอกภาพ

#19 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

กลัวแต่ว่าพอโดน event พวกเผาเมืองเข้าไป ...ก็หลงไปกาให้เข้าอีกดิ

:)

#20 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

กลัวแต่ว่าพอโดน event พวกเผาเมืองเข้าไป ...ก็หลงไปกาให้เข้าอีกดิ

:)

แบบนี้เค้าเรียกว่า เจ็บไม่จำ ทนเหมือนควาย :lol:

#21 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:29

ผมไม่ชื่นชอบ รังสิมา แต่ไม่ได้เกลียด

ผมไม่อยากให้คนในประเทศด่าโคลนใส่กันเหมือนบางประเทศ
ผมอยากได้คนมาบริหารประเทศดีๆมากกว่า

ตอนมาร์คอยู่ 2 ปี ถ้าไม่นับเสื้อแดง
แทบไม่มีอะไรเลยประเทศเรา ไม่วุ่นวายอะไร
ตอนนี้สิ โกงน้ำท่วม ผลาญงบกับพวกไร้สาระ โกหกกันหน้าด้านๆ

#22 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:53

เป็นเสื้อแดงสมัยหน้ากลับมาเลือก ปชป ยาก แต่ก็คงไปเลือกพรรคอื่น
ส่วนคนทั่วๆไป ไม่เลือก พท อาจเลือก ปชป

ส่วน ปชป ติดสำนวนโวหาร พูดจาเข้าใจยากสำหรับชาวบ้านทั่วๆไป

#23 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

บอกตรงๆ เลือก ปชป.มาตลอด ...

แต่ก็อีก น่ะล่ะ ภาพของ สส.ปชป. สำหรับชาวบ้าน เหมือนเขามองปชป.จะมาเป็นสส.เจ้านายเขา มองว่าคุณมีการศึกษา ผู้ดี วิชาการ ..
ขณะที่ เพื่อไทย คำพูดทุกคำ ของเขา คือ ประชาชน ประชาชน ประชาชน ประชาชน ประชาชน ประชาชน แม้มันจะเป็นการตอแหล ก็ตาม(ไม่อธิบายความเชี้ย ต่อนะครับ) ..

เหมือนการค้าขาย ครับ ร้านค้าตาม ตจว.ร้านไหนติดแอร์ ปูกระเบื้อง ชาวบ้าน ไม่กล้าเข้า จะเข้าที ต้องถอดรองเท้า ... ชาวบ้านจะเลือกเข้า ร้านที่ดู ธรรมดา ไม่สมบูรณ์แบบ สบายๆ ง่ายๆ ...

หากแก้ภาพลักษณ์ ตรงนี้ได้ ให้ชาวบ้านรู้สึกว่าปชป.ก็คนธรรมดา เป็นลูกชาบบ้าน ไม่ใช่ลูกคหบดี ใหญ่โต...พูดแล้ว ทำให้นึกได้ สมัยน้าชวนเป็นหัวหน้าพรรค ปชป.ถือว่าประสพความสำเร็จในเรื่องภาพลักษณ์ ว่าชาวบ้านมาก เพราะ คุณชวนลูกแม่ถ้วน แม่ถ้วนแม่ค้าร้านตลาด เป็นกันเอง ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#24 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

สงสัยสมัยหน้าผมต้องลง สส.เขต ปชป. แล้วละ

แฟนๆบอกถึงลูกถึงคนดี :huh: :huh:

งั้น เราก็อดเล่นไพ่วงน้าเชเป็นเจ้ามืออะดิ 5555

#25 warmer

warmer

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

งั้น เราก็อดเล่นไพ่วงน้าเชเป็นเจ้ามืออะดิ 5555

.... สอบได้ ขอให้แก้กฎหมาย ให้เล่นในงานมโหรสพได้ เช่น งานศพ, งานรื่นเริงต่างๆ ได้ (จำเป็น เร่งด่วน ประชาชน ตาดำๆ เรียกร้อง แยะ )
.... เพราะที่ผ่านมา เวลามีงานมโหรสพ ต้องแอบๆ เล่น จำรวจ มาน จับ

#26 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:52

ตอนนี้ Generation ใหม่ๆของ ปชป มีหลายๆคนที่น่าสนใจมาก......อนาคตในอีกไม่นานนี้ ก็จะขึ้นมาทดแทน

อาทิเช่น .....คุณรังสิมา รอดรัศมี, ผศ.ดร. รัชดา ธนาดิเรก, คุณณัฐ บรรทัดฐาน, คุณอรรถวิชช์ สุวรรณภักดี ฯลฯ

และอีกหลายๆท่านไม่ได้กล่าวถึง (เยอะเกิ้น :P ) ต่างเป็นคนรุ่นใหม่ที่มีคุณภาพ.........มีความรู้ความสามารถ

ผมมั่นใจว่าในอีกไม่นาน ปชป.จะ Rebranding ..........และจะประสบความสำเร็จอย่างแน่นอน

ตรงนี้ต่างหากหล่ะ....ที่พรรคเผาไทยไม่มี...แต่เท่าที่นึกออกก็มี......ควายสูทแดง, เด็จผี พร้อมซอง, ไอ้ตู่, ไอ้คางคก

ส่วนไอ้พวก 111 ที่จะกลับมาหน่ะเหรอ........เหอๆๆๆ.......กลับมาคงได้กัดกันเหมือนหมา แย่งกระดูก

.........................................................................ประเทศชาติฉิบหายวายป่วงแน่ๆ <_<
"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#27 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:53

ผมเห็นว่าปชป ทำอะไรแล้วเข้าใจยาก เช่น คำว่าระหว่างค่าแรง 300 บาท กับ การปรับค่าแรงขึ้นจากเดิม 25% ใน2ปี ฟังแล้ว เพิ่มค่าแรง 300 บาท ฟังแล้ว เข้าใจทันที แต่ถ้าบอกปรับขึ้นเป็นเปอร์เซนต์ ชาวบ้านทั่วไปฟังแล้ว งง ต้องคิดอีกที และตัดสินใจไม่เด็ดขาด เหมือนการตั้ง ผบตร. และการประชาสัมพันธิ์ยังอ่อน แต่ก็มีความสื่อสัตย์และขยันนี่แหละ เป็นจุดเด่น เพียงแต่เข้าใจยากสำหรับรากหญ้า ผมไม่หวังให้พรรคปชป.เปลี่ยนอะไรมากไปกว่าเดิมหรอกครับ คงจะยากเพราะความเป็น ปชป ยังไงก็เป็น ปชปอยู่วันยังค่ำ แต่ผมหวังว่าจะมีพรรคสำหรับตัวแทนรากหญ้าจริงๆ อีกพรรคที่เป็นพรรคที่ดี เพิ่มมาอีกพรรคนึง เหมือนกับสินค้า ที่จะต้องแบ่งยี่ห้อเป็นอีกคลาส เพื่อเข้าถึงรากหญ้าจริงๆ เหมือน กับ เพลงป๊อป ขายดีในตัวเมือง เพลงลูกทุ่ง ขายดีในต่างจังหวัดอะไรประมาณนี้ แต่หากสองสิ่งนี้มาประสานกัน จึงมีพลัง

#28 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:42

ผมไม่ชื่นชอบ รังสิมา แต่ไม่ได้เกลียด

ผมไม่อยากให้คนในประเทศด่าโคลนใส่กันเหมือนบางประเทศ
ผมอยากได้คนมาบริหารประเทศดีๆมากกว่า

ตอนมาร์คอยู่ 2 ปี ถ้าไม่นับเสื้อแดง
แทบไม่มีอะไรเลยประเทศเรา ไม่วุ่นวายอะไร
ตอนนี้สิ โกงน้ำท่วม ผลาญงบกับพวกไร้สาระ โกหกกันหน้าด้านๆ

ยุคนี้ ต้องมี"หัวหมู่ทะลวงฟัน" แบบ คุณรังสิมา นะครับ ยังไงชาวบ้านก็คือชาวบ้านร้านรวง.

ผมไม่เห็นด้วยครับ ถ้าดูระหว่าง "ปู" กับ "มาร์ค" เวลาเข้าหาชาวบ้าน
มาร์คดูเป็นกันเอง และติดดินมากกว่า ปูเหมือนสาวโชว์ตามงานสินค้า
เอาแต่เต๊ะท่าถ่ายรูป

ที่แย่คือ ปชป. โดนฝ่ายตรงกันข้ามใช้สื่อปิดล้อม ทำดียังไง ก็ไม่ออกสื่อ
ขณะที่ฝ่ายตรงกันข้ามโกหกตอแหล โจมตีก็ได้ออกข่าวมากกว่า
และอีกจุด ขาดสีสัน อย่าง ดร.ไตรรงค์ ที่ไม่มีใครมาทดแทนได้
มันต้องหาได้แบบ "สามสี" ถ้าได้ 2 อย่าง เลือกตั้งครั้งน่าสูสีมากๆ
ต่อให้ฝ่ายนั้นทุ่มเท่าไหร่ก็ตาม หืดขึ้นคอแน่ๆ

ภาพน้าชวนก็ดีนะ ลูกชาวบ้าน แต่..... ยังไม่ได้รับรายงาน...ครับ

อภิสิทธิ์ ยิ่งห่างชาวบ้านขึ้นไปอีก จบนอก... ผู้ดีทุกกระเบียดนิ้ว :huh:

...ชีวิตแบบปากกัดตีนถีบแบบผม รับ...ไม่ค่อยได้ -_-

#29 โคนัน

โคนัน

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:43

เดว 111 ทรท กลับมาก็คงดีขึ้นเอง แสดงว่าตอนนี้ก็ยอมรับสภาพเช่นกันใช่ไหม ว่า รัฐบาลปู มันห่วยมาก :lol: :lol: :lol:

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

*
POPULAR

โดยความเห็นส่วนตัว ปชป.มีจุดอ่อนที่เอาชนะแม้วและพรรคพวกแม้วไม่ได้ แค่ 2 ข้อ
แก้ 2 ข้อนี้ได้ พรรคเพื่อแม้วหนาวแน่ๆ เพราะมันเป็นจุดอ่อนของปชป.ที่แก้ได้
ในขณะที่จุดอ่อนของพรรคเพื่อแม้ว มันเป็นจุดอ่อนทีแก้ไม่ได้

1. ปชป. ใช้คำพูดในการอธิบายอะไรก็ตาม ชาวบ้านไม่เข้าใจ
เช่น "30 บาทรักษาทุกโรค" กับ "ประชาวิวัฒน์" ประโยคไหนเข้าใจง่ายกว่ากัน?
คุณอภิสิทธิ์อธิบายอะไร กับไอ้แม้วอธิบายอะไร ชาวบ้านเข้าใจคนไหนง่ายกว่ากัน

ผมไม่ได้หมายถึงให้พูดจาถึงลูกถึงคน แต่แค่ตัดถ้อยคำเชิงวิชาการออกไป ตัดบุพบท(เช่น ในอันที่จะ.. ต้องการที่จะ... ในเรื่องที่เราจะ... )
พวกคำฟุ่มฟือยและเป็นวิชาการพวกนี้ตัดออกให้หมดเวลาสื่อสาร แล้วพูด "ตรงๆ สั้นๆ ง่ายๆ" แค่นั้นแหละ

2. ปชป.สอบตกเรื่อง self-publicize อย่างไม่น่าเชื่อ
ไอ้พรรคฟักแม้วมันไม่ได้เก่งกาจห่านเหวอะไรเลย แต่มัน "ขี้โม้" อัดความสำเร็จอันลวงโลกจอมปลอมของมันเข้าไปใส่ความคิดประชาชนมากๆ
ดำก็เป็นขาว ผิดกลับเป็นถูกได้ง่ายๆ เพราะคนไทยส่วนมากยังไร้ความสามารถในการแยกแยะผิดถูก ชั่วดี ได้
ตราบใดที่คนไทยส่วนมากของประเทศยังเป็นแบบนี้ ปชป.จำเป็นต้องมีทีมพีอาร์ที่เก่งมากๆ รู้จักพีอาร์ผลงานตัวเองเยอะๆ
สิ่งที่ปชป.ทำมาทั้งหมด หลายเรื่องทำได้ดีมาก หลายเรื่องทำได้ช้าแต่ก็ทำได้ ดังนั้นปชป.ไม่ได้โกหกตอแหลอะไรเลย แค่รู้วิธี self-publicize ให้เป็นเรี่องเป็นราวเท่านั้น

ข้อ 2 นี้แก้ได้แต่ไม่แก้ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
gladiator 1.jpg

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:51

อภิสิทธิ์ ยิ่งห่างชาวบ้านขึ้นไปอีก จบนอก... ผู้ดีทุกกระเบียดนิ้ว :huh:

...ชีวิตแบบปากกัดตีนถีบแบบผม รับ...ไม่ค่อยได้ -_-

ผมก็ลูกชาวบ้าน พ่อผมขับแท็กซี่ แม่ผมลูกชาวนา แต่ผมชอบคุณอภิสิทธิ์
เพราะผมคิดเสมอว่า คนเราต้องมองให้สูงกว่าตัวเอง เอาเขาเป็นแรงบันดาลใจ
ถ้าเรามัวแต่รับคนที่สูงส่งกว่าตัวเราไม่ได้ เราจะกลายเป็นคนกระจอกขี้อิจฉาไปตลอดชีวิต

#32 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:55

ผมมองมุมกลับครับว่า รังสิมา + เทพไท ตัวทำให้พรรคเสื่อมชัดๆ แถมด้วยโฆษก พรรคคนใหม่อีกคน....

#33 ประเทศไทย

ประเทศไทย

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:58

หลักการเยอะไปหน่อย ปชป.

ตอนนี้ชอบคุณกรณ์ เก่ง ลุย ติดดิน ตอนช่วงน้ำท่วมยิ่งได้ใจมากกกกก

#34 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:03

ผมมองมุมกลับครับว่า รังสิมา + เทพไท ตัวทำให้พรรคเสื่อมชัดๆ แถมด้วยโฆษก พรรคคนใหม่อีกคน....

ไม่เหมือนไอ้เหลิมขี้เมาให้ท้ายลูกชั่ว
ไม่เหมือนไอ้ตู่คางคกทิ้งแม่ สามเมีย เชี่ยสุดๆ
ไม่เหมือนไอ้เต้นเนรคุณแผ่นดิน ทรพีสถาบัน
ไม่เหมือนไอ้อนันต์ เมากร่างแต่แถว่าเป็นโรคหัวใจ
ไม่เหมือนไอ้โรมานอฟ คอมฯหลงยุคจอมจาบจ้วง
ไม่เหมือนไอ้ล้านสุรพงษ์ชูนิ้วกลาง ที่ไม่รู้กระทั่งเขมรอยู่ทวีปไหน
ไม่เหมือนนางปลวก นอกจากโง่จนเกินจะสรรหาคำพูดมานิยามระดับสติปัญญาได้แล้ว ยังมาพฤติกรรมทางเพศที่ไร้ยางสุดๆ
ฯลฯ
ความชั่วพวกนี้รวมกันยังทำให้พรรคคุณเสื่อมไม่ได้เลยนิ
เพราะเป็นพรรคที่รวมคนหน้าด้านไว้มากที่สุดของโลก

ลงกินเนสได้เลยนะนี่

#35 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:10

ประเด็นอื่นผมเฉยๆ นะครับ "ไม่เหมือนนางปลวก นอกจากโง่จนเกินจะสรรหาคำพูดมานิยามระดับสติปัญญาได้แล้ว ยังมาพฤติกรรมทางเพศที่ไร้ยางสุดๆ
ฯลฯ"

แต่เล่นประเด็น นี้แหละ เลยทำให้ สายล่อฟ้าถูกตีกลับ... แม้แต่อาจารย์สมเกียรติ ยังออกมาด่า ปชป. ส่วนมากตายเพราะปาก ทั้งนั้น

#36 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:13

โกหกเป็นไฟแบบไอ้ตู่ไอ้เต้น เสื้อแดงยังชอบเลย แค่พูดจากแรงๆหน่อยผมไม่มองว่าเป็นจุดด้อยแต่กลับคิดว่าเป็นจุดดีด้วยซ้ำ

#37 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:17

ประเด็นอื่นผมเฉยๆ นะครับ "ไม่เหมือนนางปลวก นอกจากโง่จนเกินจะสรรหาคำพูดมานิยามระดับสติปัญญาได้แล้ว ยังมาพฤติกรรมทางเพศที่ไร้ยางสุดๆ
ฯลฯ"

แต่เล่นประเด็น นี้แหละ เลยทำให้ สายล่อฟ้าถูกตีกลับ... แม้แต่อาจารย์สมเกียรติ ยังออกมาด่า ปชป. ส่วนมากตายเพราะปาก ทั้งนั้น

แค่ความเห็นของคนๆเดียวกลับเอามาอ้างชี้ถูกชี้ผิด ไม่ตัดสินใจเร็วไปหน่อยเหรอ

แต่ผมกลับแปลกใจคุณเสือเมานะ เพื่อไทยมีแต่คนปลิ้นปล้อน แต่คุณกลับนิยม แต่พอปชป.พูดสองแง่สองงามกลับทำเป็นรับไม่ได้

#38 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:35

ถ้ากล้าฟัดกะไอ้ตู่ ผมเทให้หมดตูด :lol:

แล้วลดปริมาณไวน์สำหรับอาบลงมั่ง มาลองดวด80ดีกรีแบบชาวบ้านๆ ตาเชจะเอากี่คะแนน. ฮา ฮา ๆ ๆ

#39 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:56

:lol: ชอบใจจัง ไม่เลือกพท แต่ก็ไม่เลือกปชป ผมว่าป้าแก อารมมาๆ หายๆ เอาแน่เอานอนไม่ได้ เดว 111 ทรท กลับมา ก็ดีขึ้นเอง อีก4ปี จะมีอะไรเปลี่ยนกว่านี้ แต่ถ้าแม่ค้านี้พูดช่วง จะเลือกตั้งใหม่จะแย่กว่านะ

เดว 111 ทรท กลับมาก็คงดีขึ้นเอง แสดงว่าตอนนี้ก็ยอมรับสภาพเช่นกันใช่ไหม ว่า รัฐบาลปู มันห่วยมาก :lol: :lol: :lol:

555+

111 นี่คงจะเป็นเก่งระดับมหาเทพ แต่เมื่อน้ำท่วมปีที่แล้ว ก็ลงมาช่วยนี่ แล้วเป็นไง เก่งอย่างที่เอ็งคิดไว้มั๊ย :lol:

#40 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 05:13

ตูมองว่า

เผาไทยมีอีโง่กะกระบือแดงเป็นพวกนั่นแหล่ะ

ที่ทำให้จะตายห่านทั้งก๊กในอนาคตอันมิช้านี้

มองไปในอนาคตดิ

พรรคไหนมีอนาคต

พรรคไหนริบหรี่

:D :D

ถ้าไม่แกล้งโง่ให้มาก...ก็จะมองเห็น

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#41 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:44

ฯลฯ"

อีสุดารัดมันพูดถึง "แบม" ว่ายังไง
เอ็งยังชื่นชมพรรคมันเลย
ยังไม่รวมเรื่องพูดถึงนักบินที่ตายเพราะมัวมองแต่ "หอบรรหาร"
ปากแม่ยังกะส้วม เอ็งยังนิยมกิน "ขี้ปาก" มันอยู่แม็บๆ มาคราว
นี้ทำรังเกียจ :lol:

#42 Morgan

Morgan

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

แปลว่า111 มันฉลาดกว่าEควายงั้นดิ
ในบ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดีไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมดการทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช้การทำให้ทุกคนเป็นคนดีหากแต่อยู่ที่การส่งเสริมความดีให้คนดีปกครองบ้านเมืองและคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

#43 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:01

เสือเมากลับมาแล้ว เจอแต่กาก กะทิไม่มีเลย มาคุยกับแดงกะทิดีกว่า
ผมเห็นต่างกับคุณเสือเมานะครับ เพราะว่า บริษัทผมก็แดงหลายคนในลายที่่ลองแกล้งคุยรู้สึกเขาจะเข้าใจคำพูดของคุณรังสิมามากว่า
หลายๆคนนะ ส่วนเทพไทผมก็ว่าเล่นมากไม่ได้ เพราะยังต้องเกรงใจบ้างว่านางยกเป็นผู้หญิงบางที่ก็ไม่สมควมอัดไปที่ผลประโยชน์ตรงๆดีกว่า
สำหรับคุณเสือเมา อาจจะเป็นแดงมีความคิดเลยมองว่าไม่น่า (แต่ พท. ทำได้ เพราะฉันทะ) ผมว่ารังสิมา กับ สส.เผาไทยหลายคนยังเทียบไม่ได้เลยนะแต่ถ้ามองว่า มาตราฐานปชป. ก็บอกว่าเสื่อมจริงๆนั้นแหละ แต่ทำไงได้ รถยนต์ หลายยี่ห้อ ก็ทำหลายเกรด ใช่ไหมละ เสือเมา
เบนซ์เป็นเกรดไฮโซ ขายได้ก็เฉพาะ คนมีตัง แต่พวกโตโยต้า ขายได้ ตั้งแต่มีน้อยจนมีปานกลาง จะมีตังพอสมควรเพราะเขามีหลายรุ่นไม่ใช่หรือ ถ้าเทียบเกรดแล้วเบนซ์ก็เหนือการจริงๆ ใช่ไหม แต่ประชาธิปไตยวัดกันด้วยจำนวนถูกไหม แล้วยี่ห้อเบนช์ขายได้กี่คัน ยี่ห้อโตโยต้าขายได้กี่คัน
เสือเมาเห็นภาพแล้วยัง ว่าทำไม ต้องหาคนเป็น สส.รังสิมา มาอีกหน่อย ก็เพื่อไปเอาตลาดล่างด้วย จริงอยู่เกรดยี่ห้อเบนซ์อาจตรงลง แต่รับรองว่าก็ขายได้มากขึ้นใช่ไหม
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#44 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:12

วันนี้ไปคุยกับแม่ค้าในตลาดซึ่ง(เคย)เป็นเสื้อแดงมา เธอบอกว่า ข้าวของขายไม่ดีเลย คนมาซื้อของก็มีแต่บ่น ลูกค้าหลายคนบอกว่าเพราะนโยบายรัฐเรื่องค่าแรงขั้นต่ำ เงินเดือนปริญญาตรี ค่าน้ำมันนี้แหละ อะไรๆก็แพง หลายๆคนเลยประหยัดกันเต็มที่ เค้าบ่นรัฐบาลนายกปูไปพอสมควรเชียว พอดิฉันถามว่าจะเลือกพรรคเพื่อไทยอีกมั้ย คำตอบคือไม่เลือกแล้ว นายกปูตอแหล (นี้เค้าพูดนะคะไม่ใช่ดิฉัน) แต่เค้าก็ไม่เลือกพรรคปชป.ด้วย พวกนี้(พรรคปชป.) เข้าไม่ถึงรากหญ้า ผู้ดีเกินไป ไม่เด็ดขาด พอคุยไปซักหน่อยบอกแต่ชอบสส. รังสิมากัน ใจนักเลงดี ปชป. น่าจะมีคนอย่างสส. รังสิมาเยอะๆหน่อยเผื่อจะดูชาวบ้านขึ้น ดูเข้าถึงง่าย ใครว่างไปกระซิบบอกพรรคปชป.หน่อยนะคะ ต้องเปลี่ยนภาพลักษณ์ด่วน โอกาสดีใกส้เข้ามาแล้ว ;)

ใครเห็นด้วยบ้างครับ นี่คือ key of success เลยนะครับ ปชป ดีกว่าทุกอย่าง เสียตรงนี้แหละ ขนาดผมเป็น
แฟนคลับ ปชป ยังยอมรับเลยว่า ฟังคน ปชป พูดดี มีตรรกะ แต่บางครั้งยังมันน่าเบื่อ เลยได้แต่ใจคนกรุงเทพฯ
ถ้าอยากได้ใจรากหญ้า ต้องอย่างนั้น ผมฟังคุณรังสิมา พูดตรง ยิ่งฟังยิ่งชอบ เพราะสะใจ และอีกคนหนึ่งคือ

ฮ่าๆๆๆดีกว่าทุกอย่าง แล้วทำไม มีคนนืยมท่านแค่ 11 ล้านตน เองละครับ ปชช ทั้งประเทศ เค้า 60 กว่าล้านคนนะครับ งง อ่ะ ดีกว่าทุกอย่าง

#45 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

ฮ่าๆๆๆดีกว่าทุกอย่าง แล้วทำไม มีคนนืยมท่านแค่ 11 ล้านตน เองละครับ ปชช ทั้งประเทศ เค้า 60 กว่าล้านคนนะครับ งง อ่ะ ดีกว่าทุกอย่าง

ก็ภูมิศาสตร์ภาคอีสานกับเหนือรวมกันมีจำนวนสส.เยอะกว่าภาคกลางกับภาคใต้ แค่นั้นแหละ

#46 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

แต่บังเอิญว่าคนเหล่านี้เป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศครับ หากเข้าถึงไม่ได้ แล้วจะเปลี่ยนเขาได้อย่างไร?

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#47 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:40

ฯลฯ"

สิ่งที่ผมเห็นในกระทู้นี้ คือ คนเชียร์ ปชป. เขาก็ยัง ติ ปชป.ได้ ไม่หลงงมงาย กับ อคติ โดยไม่ยอมรับ ความไม่ได้เรื่อง ของพวกตัวเอง ในบางเรื่อง ...

ต่างกับ ควายแดง เชียร์เผาไทย จะ*** จะเลว ยังไง เผาไทย ก็ดีที่สุด ถูกเสี้ยมไปซ้ายก็ไป บอกให้ด่าใครก็ด่า ... วันก่อน อ.สมเกียรติ ด่ามติชน , ยิ่งลักษณ์ ควายแดงก็ด่า อ.สมเกียรติ วันนี้น้ำหน้าอย่างพวกคุณเขามาสรรเสริญเขา วันก่อน ด่าองค์มนตรี แทบตาย วันนี้ แกนนำในพรรคไปนั่งทานข้าวกับองค์มนตรี พลพรรค ชาบูๆ ดีใจ ....

ถามหน่อย แล้วไอ้ที่เคยด่าเขา มาวันนี้ พอเขาแสดงความเป็นกลาง อายกับพฤติกรรม ทุเรสๆ ของพวกตัวเอง บ้างไหม .. :angry:

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#48 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

วันนี้ไปคุยกับแม่ค้าในตลาดซึ่ง(เคย)เป็นเสื้อแดงมา เธอบอกว่า ข้าวของขายไม่ดีเลย คนมาซื้อของก็มีแต่บ่น ลูกค้าหลายคนบอกว่าเพราะนโยบายรัฐเรื่องค่าแรงขั้นต่ำ เงินเดือนปริญญาตรี ค่าน้ำมันนี้แหละ อะไรๆก็แพง หลายๆคนเลยประหยัดกันเต็มที่ เค้าบ่นรัฐบาลนายกปูไปพอสมควรเชียว พอดิฉันถามว่าจะเลือกพรรคเพื่อไทยอีกมั้ย คำตอบคือไม่เลือกแล้ว นายกปูตอแหล (นี้เค้าพูดนะคะไม่ใช่ดิฉัน) แต่เค้าก็ไม่เลือกพรรคปชป.ด้วย พวกนี้(พรรคปชป.) เข้าไม่ถึงรากหญ้า ผู้ดีเกินไป ไม่เด็ดขาด พอคุยไปซักหน่อยบอกแต่ชอบสส. รังสิมากัน ใจนักเลงดี ปชป. น่าจะมีคนอย่างสส. รังสิมาเยอะๆหน่อยเผื่อจะดูชาวบ้านขึ้น ดูเข้าถึงง่าย ใครว่างไปกระซิบบอกพรรคปชป.หน่อยนะคะ ต้องเปลี่ยนภาพลักษณ์ด่วน โอกาสดีใกส้เข้ามาแล้ว ;)

บอกป้าแกให้เปลี่ยนวิธีคิดไม่ดีกว่าเหรอครับว่า..ป้าต้องหัดเลือกที่ดีที่สุดครับ ไม่ใช่ถูกใจที่สุดแต่ไม่ดี หาดีที่สุดไม่ได้ก็เอาที่เลวน้อยที่สุด อย่างที่เค้าว่ากัน ถ้าให้ ปชป.เปลี่ยน แล้วเราจะเอาคนที่ชอบ ปชป.แบบนี้ ความมีเหตุมีผล มีหลักการ มีระบบระเบียบ ไปไว้ไหน ถ้าเราจะเอาความผิดพลาด หรือไม่ถูกใจในคน 2คน 3คน มาตัดสินแล้วโวยวายหาว่าเป็นความตกต่ำ ประกาศตัดขาดอย่าง อ.สมเกียรติ ไม่ใจแคบไปหน่อยหรือ
แน่นอน..ตอนนี้ ปชป. คงไม่ได้อยู่เฉยๆ กับเสียงสะท้อนต่างๆ หรอก แต่ถ้าทำอะไรแล้วมันเสียความเป็น "ประชาธิปัตย์" ไป พันธ์แท้ ก็ไม่อยากให้เป็นแบบนั้น ผมก็คนหนึ่งหล่ะ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#49 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

แปลกเนอะ เพื่อไทยทำอะไรผิด คนบางพวกก็บอก มองข้ามมันมั่งก็ได้
แต่ถ้า ปชป. ทำอะไรผิดบ้าง ต้องกระหน่ำให้ตาย พรรคผู้ดี ทำไรผิดไม่ได้

อย่างเสือเมาหรือไอ้พวกที่ชื่ออังกฤษหรือฝรั่งอ่านยากๆ น่ะ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#50 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

ถ้าจะเปรียบเทียบก็ต้องบอกว่า
"คนที่ชอบสิงห์ ก็ดื่มสิงห์ ชอบลีโอ ก็ดื่มลีโอ"
ที่สำคัญคือเราต้องมี สินค้าที่ผู้บริโภคต้องการในไลน์ผลิตภัณฑ์ของเราให้ครบ เพื่อตอบสนองความต้องการในทุกระดับ

เป็นการรุกตลาดที่ดีครับ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน