Jump to content

- - - - -

ตรองวาทะกรรมเท็จเสื้อแดง (อธิบายอย่างง่าย) โดย ใหม่ เมืองเอก

This topic is in the process of being archived.
47 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:12

*
POPULAR

มุมมอง-ใหม่เมืองเอก : ตรองวาทะกรรมเท็จเสื้อแดง (อธิบายอย่างง่าย)

(ที่จริงทุกๆคดีผมเคยเขียนอธิบายรายละเอียดในบทความเก่าๆไปแล้ว )

วาทะกรรมแดงเท็จเช่น

1.แค่นายกทำกับข้าวผิดกฏหมาย ต่างประเทศเขาหัวเราะเยาะ

แต่ในความจริง นายกฯ สมัครได้ทำกับข้าวในสถานที่ต่างๆต่อหน้าสื่อมวลชนและประชาชนต่างกรรมต่าง วาระหลายครั้งมาก หากทำกับข้าวผิดกฏหมายจริง นายกสมัครต้องมีคดีไม่ต่ำกว่า20-30คดีแล้ว

เพราะฉะนั้น นายกฯทำกับข้าวจึงไม่ได้ผิดกฏหมาย แต่นายกฯรับเงินค่าจ้างจากเอกชนต่างหากที่ทำให้นายกฯสมัครต้องผิดรัฐธรรมนูญ เพราะรธน.เขาไม่ให้ผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองรับค่าจ้างจากเอกชน

แต่นายกฯสมัครรับเงินจากรายการชิมไปบ่นไปและยกโขยงหกโมงเช้ามาเดือนละ80,000บาท และมีหลักฐานการเสียภาษีเงินได้

ในตอนขึ้นศาล

นายกฯสมัครสู้ในประเด็นที่ว่า ตนได้รับเพียงค่ารถเท่านั้นไม่ใช่ค่าจ้าง และให้เงินแก่คนขับรถไปแล้ว ตัวเองไม่ได้รับค่าจ้างแต่อย่างใด (**ค่าเดินทางไม่นับเป็นค่าจ้าง)

แสดงว่าหากเป็นค่ารถ ค่าเดินทางจริงๆ นายกฯสมัครก็คิดว่าประเด็นค่าเดินทาง จะได้การยกเว้นจากศาล
(เพราะหากเป็นค่ารถจริงๆ ศาลก็จะเห็นว่าไม่ผิดกฏหมาย เพราะไม่ถือว่าเป็นค่าจ้าง)

แต่ศาลพิจารณาแล้วเห็นว่า

เป็นไปไม่ได้ที่จะเป็นค่ารถของนายกฯสมัคร ที่เดินทางจากบ้านที่ถนนสุขาภิบาล1 มาสตูดิโอถนนลาดพร้าว เพื่ออัดรายการเดือนละครั้ง แต่ได้รับเงินค่ารถมากถึง8หมื่นบาท ศาลพิเคราะห์แล้วว่าฟังไม่ขึ้น

และหากคนรับรถรับเงินไปจริง แต่เมื่อดูแบบรายการชำระภาษีของนายกฯสมัครแล้ว ปรากฏว่านายกฯสมัครได้จ่ายเงินภาษีรายได้ในค่าจ้างส่วนนี้เองด้วย

และการที่ศาลไทยจะตีความคำว่า "ลูกจ้าง" โดยอ้างจากพจนานุกรมราชบัณฑิต ก็ไม่เห็นจะแปลก ก็เพราะประมวลกฎหมายไม่ได้ระบุความหมายของคำว่า ลูกจ้าง ไว้ให้ชัดเจน

ในเมื่อนี่คือคดีที่เป็นภาษาไทย ความถูกต้องเกี่ยวกับภาษาไทยก็ต้องอิงความหมายจากพจนานุกรมราชบัณฑิต นั้นก็นับว่าชอบแล้ว

แต่เสื้อแดงชอบเอาเรื่องที่ศาลตีความหมายคำว่า ลูกจ้าง จากพจนานุกรม มาเป็นประเด็นเสียดสี

สงสัยพวกเสื้อแดง มันคงอยากให้ศาลตีความโดยใช้พจนานุกรมเขมร แบบที่พวกเสื้อแดงมันเป็นพวกคนไทยใจเขมรล่ะมั้ง ? 555

หมายเหตุ ท่านสมัครสามารถกลับมาเป็นนายกฯสมัยที่2อีกครั้งก็ได้ เพราะรธน.ไม่ได้ห้ามไว้ แต่ท่านสมัครโดนทักษิณหักหลัง จนไม่ได้เป็นนายกฯในสมัยที่2 ทำให้ท่านสมัคร ประกาศลาออกจากพรรคพลังประชาชน ทันที หลังสภาล่มในวันโหวตเลือกนายกฯ เพราะพรรคพลังประชาชนฝ่ายนายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ ไปมาประชุมสภา จนสภาล่ม!!

-------------------------

2. แค่ผัวเซ็นอนุญาตให้เมียซื้อที่ดินติดคุก แต่องคมนตรีฮุบที่ป่าสงวนไม่ติดคุก

แต่ในความจริง ผัวทั่วไปเซ็นอนุญาตให้เมียซื้อที่ดินนั้น มันไม่ผิดมันไม่ติดคุกหรอกครับ

แต่ถ้าผัวเป็นนายกรัฐมนตรี แล้วเซ็นอนุญาตให้เมียไปซื้อที่ดินของภาครัฐนั้น ผิดรัฐธรรมนูญครับ (ตามพรบ.ประกอบรธน.40 ฉบับ2542)

เพราะเขาไม่ต้องการให้ผู้ดำรงตำแหน่งและมีอิทธิพลทางการเมืองมาทำสัญญาซื้อ ที่ดินรัฐ เพราะอาจทำให้เกิดความไม่ธรรมกับผู้ประมูลรายอื่นได้

ที่สำคัญ ที่ดินตรงนั้นมีกฏหมายควบคุมการสร้างอาคารสูงไว้ แต่พอคุณหญิงอ้อประมูลซื้อไป ก็มีการแก้กฏหมายให้สร้างอาคารสูงได้ในภายหลัง (อ่านข่าวมติชน)

อ่านบทความเรื่องคดีชิมไปบ่นไป กับคดีที่ดินรัชดา

-------------------------

3. ทำไมองคมนตรีฮุบป่าสงวนไม่ติดคุก แต่ชาวบ้านฮุบที่ดินป่าสงวนกลับติดคุก

แต่ในความเป็นจริง ที่ดินเขายายเที่ยงของสุรยุทธนั้น มันไม่มีกฏหมายเอาผิดให้ถึงติดคุกครับ ไม่ว่าใครก็ไม่ติดคุกในกรณีเดียวกันทั้งนั้น เพราะที่ดินตรงจุดนั้นเป็นที่ดินจัดสรรของกรมป่าไม้ ใครไปครอบครองโดยมิชอบ กฏหมายมีแค่ว่าให้ยึดที่ดินคืนรัฐเท่านั้น

เช่นเดียวกับที่ดินสปก.4-01ใครไปครอบครองมิชอบ ก็ไม่มีติดคุก ก็แค่ยึดคืนรัฐเท่านั้น และอาจมีค่าปรับตามความเสียหายจริง

หมายเหตุ จุดประสงค์ของกฏหมายจัดสรรที่ดินในเขตป่าสงวนถึงไม่มีโทษติดคุก? ก็เพราะมีชาวบ้านจำนวนมากเองที่ ไปขายสิทธิต่อกันเอง สวมสิทธิกันเอง เพื่อทำไร่ทำสวน หากกฏหมายระบุว่า ผู้ขายสิทธิและสวมสิทธิต้องติดคุก จะมีชาวบ้านนับล้านคนที่จะติดคุกจากกรณีดังกล่าว กฏหมายไม่อยากรังแกชาวบ้านที่ทำมาหากินสุจริต จึงเป็นช่องว่างของกฏหมายที่พวกเศรษฐีใช้ในการซื้อสิทธิเพื่อทำบ้านพัก

ส่วนที่เสื้อแดงอ้างว่าชาวบ้านติดคุกนั้น ก็คงหมายถึงที่ดินสวนลุงพรเชิงเขายายเที่ยง ตรงนั้นยังเป็นที่ดินอุดมสมบูรณ์ เป็นป่าสงวนแท้ๆ แต่ชาวบ้านเข้าไปบุกรุกจึงผิดฐานบุกรุกที่ป่าสงวนแท้ๆ จึงถึงติดคุกครับ

แต่ที่ดินบนเขายายเที่ยงของสุรยุทธ เป็นที่บนเขามีโขดหินเยอะไม่เหมาะแก่การเพาะปลูก ชาวบ้านจึงขายสิทธิ(ที่ห้ามขาย)แก่คนรวยที่อยากมีที่พักตากอากาศชมวิวสวยๆ

และเมื่อมีผู้ครอบครองสิทธิโดยมิชอบเช่น พลเอกสุรยุทธมาถูกจับได้ว่าสวมสิทธิโดยมิชอบ ก็จะโดนยึดที่ดินคืนรัฐ และอาจต้องจ่ายค่าเสียหายให้แก่กรมป่าไม้ด้วยหากพบว่าทำให้กรมป่าไม้เสีย หายอย่างไร

(ส่วนในความเห็นผม หากด้วยจริยธรรมของความเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ของบ้านเมือง สุรยุทธควรคืนที่ดินตั้งนานแล้ว ไม่ใช่รอจนเรื่องบานปลาย สุรยุทธควรแสดงความรับผิดชอบมากกว่านี้ แม้จะไม่ถึงขั้นติดคุกก็ตาม)

http://akelovekae.bl...og-post_16.html

Edited by David_GinoLa, 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:30.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:37

แต่แปลกกับกฎหมายไทยอยู่อย่าง คนที่โดนให้คืนที่ดินเขายายเที่ยง มี สุรยุทธ คนเดียว และโดนพวกควายแดงด่าอยู่คนเดียว :lol: แต่ชาวบ้านเป็น 100 ยังอยู่่ต่อได้ ตามปกติ แม้จะเป็นการซื้อสิทธิ์มาจากชาวบ้านอีกต่อหนึ่งก็ตาม

Edited by Bookmarks, 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:38.

#3 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:03

แต่แปลกกับกฎหมายไทยอยู่อย่าง คนที่โดนให้คืนที่ดินเขายายเที่ยง มี สุรยุทธ คนเดียว และโดนพวกควายแดงด่าอยู่คนเดียว :lol: แต่ชาวบ้านเป็น 100 ยังอยู่่ต่อได้ ตามปกติ แม้จะเป็นการซื้อสิทธิ์มาจากชาวบ้านอีกต่อหนึ่งก็ตาม

เห็นด้วยตามนั้นครับ คุณบุ๊กมาร์ค เหมือนกับที่ผู้มีอำนาจวาสนาบารมีในสังคมไทย เฉกเช่นเป็ดก๊าบๆ
สามารถรอดพ้นจากกระบวนการศาลยุติธรรมได้ตลอด แต่ก็ไม่เคยเห็นสาวกแดงทั้งหลายออกมาโจมตี
หรือเรียกร้องความเป็นมาตรฐานเดียวจากคนเหล่านี้เลย ^_^

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#4 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

ติดตาม

#5 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:20

เยี่ยมค่ะกระทู้นี้
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#6 David_GinoLa

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

เยี่ยมค่ะกระทู้นี้

ช่วยกันดันหน่อยนะครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#7 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

ผมรอคนเป็นกลางที่สุดใน ๓ โลกมาตอบ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#8 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:51

ละเอียดดีมากครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#9 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

ไม่มีอธิบายเรื่องการชั่งไข่ด้วยเหรอครับ :angry: :angry: :angry:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:09

กระทู้ดีๆ ผมต้องลง favorite ไว้ทุกที วันดีคืนดี ได้นำออกมาใช้ทุกที เพราะพวกควายแดง มันความจำสั้น :lol:

#11 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:17

อีกด้านหนึ่งที่เหล่าเสื้อแดงแถไม่ออก

#12 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

อธิบายดี
แต่ควายไม่ฟัง

#13 David_GinoLa

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:28

อธิบายดี

ต้องสรุปให้น้อยกว่าสามบรรทัด

#14 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:34

อธิบายดี

ต้องสรุปให้น้อยกว่าสามบรรทัด

คุณจะเห็นข้อความในกระทู้เหลือไม่เกิน 3 บรรทัดครับ

ถ้าคุณมี...

จอขนาด 42 นิ้ว 10 จอ เรียงต่อกันในแนวนอน...

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#15 David_GinoLa

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:07

กระทู้ดีๆ ผมต้องลง favorite ไว้ทุกที วันดีคืนดี ได้นำออกมาใช้ทุกที เพราะพวกควายแดง มันความจำสั้น :lol:

กระทู้ที่ว่า ปลอดแดงเกือบทุกกระทู้ด้วย

#16 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

อธิบายให้เข้าใจแบบง่ายๆ อาจจบลงด้วย ควายแดงบอกว่า ใครๆ ก็รู้ ว่ามีมือที่มองไม่เห็นสั่งการ :D ควายแดง มันไม่ยอมฟังเหตุผลอะไรเลย

#17 David_GinoLa

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

อธิบายให้เข้าใจแบบง่ายๆ อาจจบลงด้วย ควายแดงบอกว่า ใครๆ ก็รู้ ว่ามีมือที่มองไม่เห็นสั่งการ :D ควายแดง มันไม่ยอมฟังเหตุผลอะไรเลย

ไม่งั้นก็หนีลงรูหายไปเลย พร้อมกับมาในไอดีใหม่ :D

#18 nnnn43

nnnn43

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

ไม่ไง่ไม่ฉลาดเป็นฟายแดงไม่ได้ :lol: สินะ
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#19 David_GinoLa

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

ไม่ไง่ไม่ฉลาดเป็นฟายแดงไม่ได้ :lol: สินะ

เป็นได้ครับ ถ้าทำผิดแล้วถูกจับ ท่านจะได้เป็นแดงเทียมทันที :D

#20 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:02

ความผิดคนอื่นเท่าภูเขา ความผิดเราเท่าเส้นผม คือนิยามของแดงกากๆ ค่ะ

#21 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:44

ผมรอคนเป็นกลางที่สุดใน ๓ โลกมาตอบ

ท่านหมายถึงใครกันครับ ท่านพูดแบบนี้เหมือนท่านยังไม่สามารถละ อคติ ได้นะ ท่านรู้ตัวหรือไม่ครับ ??? ^_^

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#22 David_GinoLa

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

ท่านหมายถึงใครกันครับ ท่านพูดแบบนี้เหมือนท่านยังไม่สามารถละ อคติ ได้นะ ท่านรู้ตัวหรือไม่ครับ ??? ^_^

คนกลางที่ดีแต่ปากอย่างนั้น ไปตายไหนก็ไปครับ

#23 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

ผมว่ามันไม่คิดจำกันเลยมากกว่า ฮา :lol:

#24 David_GinoLa

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:00

*
POPULAR

ผมว่ามันไม่คิดจำกันเลยมากกว่า ฮา :lol:

1 ภาพ แทน 1000 คำ

#25 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

ทำไม อภิสิทธิ์ ถึงได้เป็นนายก ทั้งๆ ที่สส. ปชป น้อยกว่า สส. เพือไทย? มันไม่เป็นประชาธิปไตย

คราวนั้น เพื่อไทยไม่ได้ส่งใครลงชิงนายก อภิสิทธิ์เข้าชิกตำแหน่งนายก
จาก ประชา พรหมนอก จากพรรคเพื่อแผ่นดิน ที่มีสส. น้อยกว่า ปชป.
ด้วยซ้ำไป มันไม่เป็นประชาธิปไตยตรงไหน?

#26 David_GinoLa

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

ทำไม อภิสิทธิ์ ถึงได้เป็นนายก ทั้งๆ ที่สส. ปชป น้อยกว่า สส. เพือไทย? มันไม่เป็นประชาธิปไตย

คราวนั้น เพื่อไทยไม่ได้ส่งใครลงชิงนายก อภิสิทธิ์เข้าชิกตำแหน่งนายก
จาก ประชา พรหมนอก จากพรรคเพื่อแผ่นดิน ที่มีสส. น้อยกว่า ปชป.
ด้วยซ้ำไป มันไม่เป็นประชาธิปไตยตรงไหน?

ไม่เป็นประชาธิปไตยตรงที่ทักษิณไม่ได้ประโยชน์ครับ :D

#27 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

ไม่เป็นประชาธิปไตยตรงที่ทักษิณไม่ได้ประโยชน์ครับ :D

ในครั้งนั้นถือว่าไม่ประชาธิปไตย เพราะจัดตั้งกันในค่ายทหาร

การจะเป็นประชาธิปไตย ต้องจัดตั้งที่ดูไบ ด้วยคนสัญชาติมอนเตเนโกรเท่านั้น ฮา :lol: :lol: :lol:

#28 butadad

butadad

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:12

นายโคทม อารียา ไม่ได้เล่นเวบนี้นะครับ

#29 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:22

กระทู้ดีๆ ต้องดัน อย่าให้ตก

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#30 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:34

ชวนเป็นคนกู้ IMF ส่วนทักษิณมาใช้หนี้

ประเทศไทยได้มีหนังสือถึง นายมิเชล คองเดอซู กรรมการจัดการกองทุนการเงินระหว่างประเทศ ณ กรุงวอชิงตัน ดีซี 20431 เพื่อขอรับความช่วยเหลือทางวิชาการและการเงิน เมื่อวันที่ 14 สิงหาคม 2540 หนังสือลงนามโดย นายทนง พิทยะ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง และนายชัยวัฒน์ วิบูลย์สวัสดิ์ ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย ในรัฐบาล พลเอกชวลิต ยงใจยุทธ

นับตั้งแต่ที่รัฐบาลไทยได้ขอรับความช่วยเหลือทางการเงินจากกองทุนการเงินระหว่างประเทศ หรือ IMF ในเดือนสิงหาคม 2540 ภายในกรอบวงเงิน 17.2 พันล้านดอลลาร์ ซึ่งจนถึงหนังสือแสดงเจตจำนงฉบับที่ 8 รัฐบาลไทยได้เบิกกู้ไป 12.04 พันล้านดอลลาร์ และมียอดคงค้างของเงินกู้ ณ ปลายปี 2545 เหลืออยู่ที่ 4.9 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ อันเป็นผลจากการทยอยชำระคืนหนี้หลังจากที่ภาวะเศรษฐกิจและการเงินของประเทศเริ่มฟื้นตัวดีขึ้น ซึ่งต่อมาในเดือนมกราคม 2546 คณะรัฐมนตรีได้มีมติเห็นชอบให้ชำระคืนหนี้ที่เหลือทั้งหมดก่อนกำหนด โดยรัฐบาลมองว่า การชำระคืนหนี้ก่อนกำหนดดังกล่าว น่าที่จะเป็นผลดีต่อภาพลักษณ์และความเชื่อมั่นต่อเศรษฐกิจไทย รวมไปถึงการประหยัดรายจ่ายดอกเบี้ยของทางการไทย

ชวลิตเป็นผู้กู้ ส่วนรัฐบาลทักษิณมาใช้หนี้ที่เหลืออยู่เพียง 39.52% ไม่ถึงครึ่งหนึ่ง
ดังนั้น รัฐบาลชวนจึงเป็นผู้ใช้หนี้ไอเอ็มเอฟ ที่รัฐบาลชวลิตเป็นผู้ขอกู้

#31 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

กระทู้ดีๆ อย่างนี้ น่าจะโพสบ่อยๆ นะครับ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#32 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:08

นายโคทม อารียา ไม่ได้เล่นเวบนี้นะครับ

ไม่ใช่มั่งครับ น่าจะเป็นเห็นตับเห็นไตมากกว่า นะ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#33 ryukendo

ryukendo

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:01

เสื้อกดงถูกด่าว่าควายแดง. เสื้อเหลืองถูกด่าว่าควายเหลืองแล้วมันจริงไหม เพราะถ้าฉลาดพอ ก็จะรู้ว่าในสีที่พวกมังสังกัดมันมีทั้งดีทั้ง***อยู่เหมือนกันทั้งคู่ อยากให้คนในเว็บบอร์ดหันมาชูประเด็นนี้ อย่าเล่นสีแต่กล้าที่จะเล่นเป็นตัวๆ

ด่าใครดีล่ะ ไอ้แป๊ะหรืออีโง่ จัดมาเลยครับ ^_^

Edited by คนกวาดขยะ, 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:55.

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#34 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:15

เป็นความจรงที่พวกควายแดงไม่กล้าแถครับ
ความจริง คุณใหม่ เมืองเอก แกเล่นอยู่บอร์ดการเมืองที่เวบสนุก ใช้ชื่อ aekcity
ขาประจำอัดเสื้อแดงเละไปหลายรายแล้ว ตอนหลังเค้าปิดบอร์ด
แกก็ไปโพสต์ในบล๊อกของแกเอง ไม่ได้ไปเล่นบอร์ดที่อื่นอีกเลย
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#35 David_GinoLa

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:43

เสื้อกดงถูกด่าว่าควายแดง. เสื้อเหลืองถูกด่าว่าควายเหลืองแล้วมันจริงไหม เพราะถ้าฉลาดพอ ก็จะรู้ว่าในสีที่พวกมังสังกัดมันมีทั้งดีทั้ง***อยู่เหมือนกันทั้งคู่ อยากให้คนในเว็บบอร์ดหันมาชูประเด็นนี้ อย่าเล่นสีแต่กล้าที่จะเล่นเป็นตัวๆ

ด่าใครดีล่ะ ไอ้แป๊ะหรืออีโง่ จัดมาเลยครับ ^_^

คนโคตรกลางเข้ามาดิ้นอีกแล้วหรือ? :D

#36 David_GinoLa

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

ไม่คิดจะมาตอบเลยหรือ :D

#37 Lumtakong

Lumtakong

"มดงาน" แห่งเมืองที่ราบสูง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

เพื่อนผมเอง แสดงว่าดังจริงนะครับ คุณเอก

:D :D :D
สีสันของการดำรงค์ชืวิตของมนุษย์ อาจจะโรยด้วยกลีบของดอกไม้ หรือ เต็มไปด้วยขวากหนาม ที่ขวางกั้น เรา...จะเผชิญกับมันได้อย่างไร

#38 BlackDevil

BlackDevil

น้องใหม่

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:27

อ่านแล้วได้ความเข้าใจ เสื้อแดงควรอ่านให้เข้าใจนะคับ

#39 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:38

เห็นด้วยกับกระทู้ครับ อยากพิมพ์มาหลายวัน...

ที่ผมสงสัยมานานคือ ผมเชื่อว่าเสื้อแดงรู้ทั้งรู้ว่ามันผิด แต่ก็ยังเลือกที่จะเชื่อทักษิณมันเพราะอะไร
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 06:06

เห็นด้วยกับกระทู้ครับ อยากพิมพ์มาหลายวัน...

ที่ผมสงสัยมานานคือ ผมเชื่อว่าเสื้อแดงรู้ทั้งรู้ว่ามันผิด แต่ก็ยังเลือกที่จะเชื่อทักษิณมันเพราะอะไร

ท่านดราม่าขอรับ ท่านประเมินภูมิรู้เสื้อแดงสูงเกินไปครับท่าน

พวกนี้มันเชื่อเอาจริงเอาจังครับท่าน เพราะโดนสื่อแดงล้างสมองหมดครับ
gladiator 1.jpg

#41 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 06:22

พวกควายเเดงมันโดนล้างสมองหมดเเล้วครับ วันๆกินเเต่หญ้า กับ ประชาธิปไตย(ตรงไหนฟระ)
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#42 David_GinoLa

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:39

1 ภาพ แทน 1 พันคำ

#43 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:54

แดงก็มีวาทะกรรม ที่ไม่ถูกต้อง ... จริงครับ แต่ เป็นแค่เรื่องที่ คนธรรมดา ชาวบ้านๆ หรือ นักจัดรายการ พูดกันไป ตามประสา ผิดบ้างถูกบ้าง คนฟังควรรู้ว่าใครเป็นคนพูดเชื่อได้แค่ไหน พูดที่ไหน....
แต่ บางพรรคก็มีวาทะกรรมไม่แตกต่างกัน แต่กลับไม่ได้รับความสนใจเท่ากับของสีแดง... (ก็เพราะ มันของคนชอบๆกันนี่นา...)

ถ้าไม่เข้าใจว่าผมหมายถึงเรื่องอะไร ก็ ลองกด link เข้าไปดูนะครับ... หรือถ้าปิดตัวเองจากความชั่วของพวกที่ตนรักและจะไปง่ายๆแค่
Hentai มันเปรียบเทียบโง่ๆ ก็ตามใจนะครับ... งานนี้ สส ปชป เต้า และ พูดในสภา ... ลืมไปกันแล้วละซิ... :D

หรือว่า คนเขียน blog จะเป็นเสื้อแดง... 555

ประชาธิปัตย์ …กูรักมึงว่ะ

http://thaksinfanclu...ัตย์-กูรักมึงว/

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#44 David_GinoLa

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:02

แดงก็มีวาทะกรรม ที่ไม่ถูกต้อง ... จริงครับ แต่ เป็นแค่เรื่องที่ คนธรรมดา ชาวบ้านๆ หรือ นักจัดรายการ พูดกันไป ตามประสา ผิดบ้างถูกบ้าง คนฟังควรรู้ว่าใครเป็นคนพูดเชื่อได้แค่ไหน พูดที่ไหน....
แต่ บางพรรคก็มีวาทะกรรมไม่แตกต่างกัน แต่กลับไม่ได้รับความสนใจเท่ากับของสีแดง... (ก็เพราะ มันของคนชอบๆกันนี่นา...)

ถ้าไม่เข้าใจว่าผมหมายถึงเรื่องอะไร ก็ ลองกด link เข้าไปดูนะครับ... หรือถ้าปิดตัวเองจากความชั่วของพวกที่ตนรักและจะไปง่ายๆแค่
Hentai มันเปรียบเทียบโง่ๆ ก็ตามใจนะครับ... งานนี้ สส ปชป เต้า และ พูดในสภา ... ลืมไปกันแล้วละซิ... :D

หรือว่า คนเขียน blog จะเป็นเสื้อแดง... 555

http://thaksinfanclu...B8%87%E0%B8%A7/

ขอบอกว่า มันไม่ต่างอะไรกับบางคนที่มาอภิปรายในสภาว่ามาร์คเป็นคนอังกฤษหรอกนะ

ปล.
ไม่คิดจะแย้งข้างบนหน่อยหรือครับ หรือว่าไม่มีปัญญา หรือว่าสมองมีแต่การ์ตูนวิตรถาร ก็เลยดีแต่ปาก :lol:

Edited by David_GinoLa, 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:06.

#45 David_GinoLa

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:08

บทความอย่างนี้ ก็มีแต่มนุษย์เท่านั้นที่อ่านแล้วเข้าใจ

ส่วนสิ่งมีชีวิตชนิดอื่น หุหุ..คงเป็นเรื่องยากที่จะเข้าใจ B)

#46 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:09

http://thaksinfanclu...B8%87%E0%B8%A7/

ผมดีใจที่อย่างน้อยเฮ็นไตยอมรับว่าพรรคเสื้อแดงโกหก

และปัญหาต่อไปก็คือ ต้องยอมรับว่า ทุกคำพูดของพรรคเพื่อไทยโกหก
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#47 David_GinoLa

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

ผมดีใจที่อย่างน้อยเฮ็นไตยอมรับว่าพรรคเสื้อแดงโกหก

และปัญหาต่อไปก็คือ ต้องยอมรับว่า ทุกคำพูดของพรรคเพื่อไทยโกหก

เฮ็นไตมาขี้ทิ้งไว้แล้วก็หนีหางจุกตูดอีกแล้วหรือเนี่ย? :D :lol:

#48 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

พูดผิดพูดถูกหรือจงใจบิดเบือนใส่ร้ายครับ ถ้าพูดผิดจริงทำไมไม่มีใครแก้ไข ปล่อยให้ชาวบ้านเชื่อกันไปแบบนั้น เพราะฝ่ายตนเองได้ประโยชน์?

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล