Jump to content

- - - - -

น้าแอ็ด กับมุมมอง "การเมืองไทย"...???

This topic is in the process of being archived.
130 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Lumtakong

Lumtakong

"มดงาน" แห่งเมืองที่ราบสูง

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:05

เอ้า...ไหนๆ ก็ไหนๆ กระทู้นี้มีการกล่าวอ้างถึง "จ่าเพียร" ผมมีคลิปเพลงมาฝากด้วยครับ

จาก "สองมุมมอง ของ สองศิลปิน" ลองวิเคราะห์กันดูนะ เผอิญผมไม่ใช่ตำรวจ ขออนุญาตอ่านอย่างเดียวนะครับ

:D :D :D

สีสันของการดำรงค์ชืวิตของมนุษย์ อาจจะโรยด้วยกลีบของดอกไม้ หรือ เต็มไปด้วยขวากหนาม ที่ขวางกั้น เรา...จะเผชิญกับมันได้อย่างไร

#102 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

ไหงเปลี่ยนข้างอีกล่ะท่าน
อย่าไปสนใจมากเลย คนที่ออกมาด่า คนทำเครื่องดื่มชูกำลัง
แล้วกลับมาทำเสียเอง เพราะมันรวยเร็วดีแบบนี้ เผลอๆ
เดี๋ยวก็โดนมันหลอกอีก

ผมว่าผลประโยชน์มันไม่ลงตัวกันมากกว่าถึงออกมาด่าแบบนี้

#103 Lumtakong

Lumtakong

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:32

เออ! ขอโทษนะท่าน จขกท คือว่าเราจบเรื่อง น้าแอ๊ดกันดีกว่าไหม
ก่อนที่จะบานปลายอ่ะ เพราะ เหตุผลของคนๆหนึ่ง อาจจะไม่ใช่เหตุผลของคนอีกคนหนึ่งอ่ะ
คนทุกๆคน มันมีทั้งด้านดี และด้านมืดทุกตัวคนละ ยกเว้นพระพุทธเจ้า และพระอรหันต์นะ
ส่วนใครจะมีด้านดี ด้านเลวมากกว่ากัน มันอยู่ที่ตัวเองกระทำทั้งสิ้น ต้องดูกันยาวๆต่อไปนะ
ใจเย็นๆๆ

อันที่จริง กรณีของน้าแอ็ด เป็นเรื่องเดียวกันแต่ถูกมองมาจาก 2 ประเด็นครับ คือ

1. ต้องไม่ลืมนะ ว่า น้าแอ็ด เคยพูดอะไรไว้ หลายๆท่าน ณ.ที่นี้ ยังจำได้ "การจะเป็นคนดี...ต้องไม่มีที่ติ"

2. อุดมการณ์ย่อมเปลี่ยนแปลงได้เสมอ ถ้าผู้นำและผู้ร่วมอุดมการณ์ ส่อเค้าว่าจะก่อความวุ่นวายต่อบ้านเมือง

ถามว่า...เมื่อคนเราคิดผิดแล้วพร้อมที่จะกลับตัวใหม่ เพื่อจะเป็นคนดีของสังคม พี่ๆน้องๆ ณ.ที่นี้ จะไม่ให้อภัยและร่วมยินดีด้วยหรือครับ

:(

ผมขอยกกรณีตัวอย่างซักหนึ่งเคลส ซึ่งคล้ายคลึงกันมาก กับน้าแอ็ด คือ

เจ๊ปอง ขาใหญ่แห่ง พธม.ในอดีต เพียงแค่ ไม่เห็นด้วยกับการโหวตโน และไม่เห็นพร้องกับ พธม.(บางท่าน)

แต่ ณ.วันนี้ เจ๊ปอง อยู่กับเรา ลุยกับเรา อยู่ที่นี่ครับ

สีสันของการดำรงค์ชืวิตของมนุษย์ อาจจะโรยด้วยกลีบของดอกไม้ หรือ เต็มไปด้วยขวากหนาม ที่ขวางกั้น เรา...จะเผชิญกับมันได้อย่างไร

#104 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

เว้นวรรคไปแป๊บ..นึกว่าประเด็นตกไปแล้ว..ที่ไหนได้..ไปไกล
คงจะไม่เลวร้ายใด ๆ ถ้าในระหว่างคุณกิน กับดราม่า
ผมจะบอกว่า ผมเชียร์คุณกิน เพราะ คุณกินดูจะแม่นและเข้าถึงประเด็นหลักได้ลึกกว่า ผมไม่ได้ชอบตรงหนักและแรง
คห. ผมคงจะไม่มีผลใดๆ กับใคร เป็นความเชื่อส่วนตัวที่อยากให้รู้ ครับ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#105 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:56

ว่าจะเลิกตอบโต้แล้วนะ เพราะรู้เหมือนคุยกับ ตะกวดโคฉาด เลย

- ต้องไม่ลืมนะ ว่า น้าแอ็ด เคยพูดอะไรไว้ หลายๆท่าน ณ.ที่นี้ ยังจำได้ "การจะเป็นคนดี...ต้องไม่มีที่ติ"
อันนี้ผิดอย่างมหันต์ คนดีคือคนที่ปรับปรุงตัวเอง หรือรักษาความดีของตน
เหมือน "เกลือรักษาความเค็ม" หากคนที่ไม่ดีให้คราวก่อน ปรับปรุงตัวให้ดี
ขึ้น บัณฑิตย่อมสรรเสริญ หากใครที่ทำตัวดีแต่คราวก่อน พอแก่ตัวอยากได้
เงิน อยากร่ำรวย ก็เลียน้ำลายที่ถ่มถุยทีพื้นดิน เพื่อผลประโยชน์ จะให้ยึดถือ
ว่าเป็นคนดีได้หรือ

ผมมักจะเตือนสติตนเองและคนอื่นอยู่เรื่อยๆ และโพสต์ไปแล้ว คุณอาจจะไม่
ได้อ่าน เอามาให้อ่านอีกรอบ

The foolish and the dead alone never change their opinion.
มีเพียงคนโง่และคนตายเท่านั้นที่ไม่เคยเปลี่ยนทัศนคติ

การเปลี่ยนจากการด่า "เครื่องดื่มบำรุงกำลัง" มาเป็นการผลิต
ขายเสียเอง ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นหรือ?
ผมเถียงสู้ไม่ได้หรอก สำหรับ "คนหน้าด้าน" เหมือน ตะกวดโคฉาด
นั่นแหล่ะ บอกว่าโคฉาดเป็นโปรแกรม ไปๆ มาๆ โคฉาดคือ โฟล์ชาร์ต
ซึ่เป็นแค่แผนภาพเท่านั้น ยังแถไม่เลิก สู้ไม่ได้จริงๆ ครับ

ถึงกับยกคดี "อาจารย์นิด้า" ว่าถูกต้อง ผมก็กลุ้มแล้ว
ก็ย้ำอีกทีว่า "ยอมแพ้" สู้ไม่ได้จริงๆ

"คนที่เกิดมาแล้ว มีขวานเกิดมาในปากด้วย คนพาลเมื่อกล่าวคำชั่ว ชื่อว่าใช้ขวานนั้นฟันตนเอง.
ผู้ใดสรรเสริญคนที่ควรติ ติคนที่ควรสรรเสริญ
ผู้นั้น ชื่อว่าใช้ปากเลือกเก็บความชั่วไว้ จะไม่ได้ประสบความสุข เพราะความชั่วนั้น."

#106 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

เว้นวรรคไปแป๊บ..นึกว่าประเด็นตกไปแล้ว..ที่ไหนได้..ไปไกล
คงจะไม่เลวร้ายใด ๆ ถ้าในระหว่างคุณกิน กับดราม่า
ผมจะบอกว่า ผมเชียร์คุณกิน เพราะ คุณกินดูจะแม่นและเข้าถึงประเด็นหลักได้ลึกกว่า ผมไม่ได้ชอบตรงหนักและแรง
คห. ผมคงจะไม่มีผลใดๆ กับใคร เป็นความเชื่อส่วนตัวที่อยากให้รู้ ครับ

1. ตกลงที่ด่าเขาไว้ไม่ถูกแล้วใช่ี เครื่องดื่มชูกำลังเป็นสิ่งดี
ไม่ใช่กรรมกรโดนหลอกให้เสียเงินไปกิน แล้วคนขายรวยเอา
เป็นการหากินบนหลังคนอื่น
จ้าพ่อคนดีที่สุดในสามโลก ขอให้พ่อไม่เคยพูดผิด พูดพลาดตลอดไป

2. ผมไม่ใช่ ปชป. แอ๊ดไม่ใช่มิตรผม และก็ไม่ใช่ศัตรูผม
ถ้าแอ๊ดจะญาติดีกับปชป แล้วมายุ่งอะไรด้วย? ถ้าไม่ใช้ปชป

3. เหตุเกิดในบ้าน ตัวเองไม่เกี่ยว ที่หลุดคดีเพราะตัวเอง
พ่อไม่ได้ให้ความช่วยเหลือ เจ้าทุกข์ไม่ฟ้อง คนอื่นไม่ต้อง
ไปเกี่ยว โห.... นึกถึงอาจารย์นิด้า ที่ใช้ไม้ก๊อล์ฟตีเมียจนตาย
แล้วเอาเงินฟาดหัวครอบครัวเมีย จนไม่ฟ้อง มาตราฐาเดียวกัน
ไม่ต้องไปยุ่ง ผัวเมียตีกัน
คดีแอ๊ดผมพูดมาพอแล้ว...แต่คดี อ.นิด้า อัยการฟ้องแต่ศาลให้รอลงอาญา

เอาเป็นว่า ยอมแพ้แล้ว เมื่อก่อนแอ๊ดเลวมาก เลยไปด่าคนอื่นเขา
ตอนนี้กลับตัวเป็นคนดี เลยเจริญรอยตามคนที่ด่าไว้ เอ้า กราบบบบบบบบบบบ

สรุปว่าที่ยอมเพราะสำนึกว่าตัวเองก็ไม่ใช้คนดีที่สุดในสามโลกหรือ?

ตกลงแอ๊ดเกี่ยวอะไรกับ อ.นิด้าฆ่าเมีย

แล้วคุณเอาข้อมูลอะไรมาบอกว่า อ.นิด้าเอาเงินฟาดหัวจนญาติไม่ฟ้อง?

ฎีกายืนอ.นิด้าฆ่าเมีย รออาญา3ปี เจ้าตัวสำนึก ไม่มีเมียใหม่
ศาลฎีกาพิพากษายืนอดีต "อาจารย์นิด้า" คดีใช้ร่มฟาดเมียตายเมื่อปี 44 ระบุโทษจำคุก 2 ปี ให้รอลงอาญา 3 ปี ศาลชี้จำเลยมีการศึกษาสูงและให้การรับสารภาพจึงให้โอกาสกลับตัวเป็นคนดีเพื่อเลี้ยงดูบุตร ด้านเจ้าตัวเผยไม่คิดมีภรรยาใหม่ พร้อมวางมือเลิกเล่นกอล์
http://news.sanook.c...crime_16873.php

แต่ถ้าเป็นคดีแพ่ง ให้เงินญาติไปก็ถูกแล้วนี่ เพราะฟ้องแพ่งคือจะเอาเงิน....งงครับ

ขอแก้นิดเพราะ ผมหาไม่เจอว่าญาติจะฟ้องแพ่ง สรุปข้อมุลเอาเงินฟาดหัวญาตินี่มาจากไหนครับ...

นำเสนอความแม่น...อยู่ๆบอก อ.นิดาเอาเงินไปฟาดหัวญาติเมียไม่ให้ฟ้อง ใครๆก็รู้งั้นสิ

Edited by ดราม่า, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:06.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#107 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:08

ว่าจะเลิกตอบโต้แล้วนะ เพราะรู้เหมือนคุยกับ ตะกวดโคฉาด เลย

- ต้องไม่ลืมนะ ว่า น้าแอ็ด เคยพูดอะไรไว้ หลายๆท่าน ณ.ที่นี้ ยังจำได้ "การจะเป็นคนดี...ต้องไม่มีที่ติ"
อันนี้ผิดอย่างมหันต์ คนดีคือคนที่ปรับปรุงตัวเอง หรือรักษาความดีของตน
เหมือน "เกลือรักษาความเค็ม" หากคนที่ไม่ดีให้คราวก่อน ปรับปรุงตัวให้ดี
ขึ้น บัณฑิตย่อมสรรเสริญ หากใครที่ทำตัวดีแต่คราวก่อน พอแก่ตัวอยากได้
เงิน อยากร่ำรวย ก็เลียน้ำลายที่ถ่มถุยทีพื้นดิน เพื่อผลประโยชน์ จะให้ยึดถือ

ผมมักจะเตือนสติตนเองและคนอื่นอยู่เรื่อยๆ และโพสต์ไปแล้ว คุณอาจจะไม่

The foolish and the dead alone never change their opinion.
มีเพียงคนโง่และคนตายเท่านั้นที่ไม่เคยเปลี่ยนทัศนคติ

การเปลี่ยนจากการด่า "เครื่องดื่มบำรุงกำลัง" มาเป็นการผลิต
ขายเสียเอง ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นหรือ?
ผมเถียงสู้ไม่ได้หรอก สำหรับ "คนหน้าด้าน" เหมือน ตะกวดโคฉาด
นั่นแหล่ะ บอกว่าโคฉาดเป็นโปรแกรม ไปๆ มาๆ โคฉาดคือ โฟล์ชาร์ต
ซึ่เป็นแค่แผนภาพเท่านั้น ยังแถไม่เลิก สู้ไม่ได้จริงๆ ครับ

ถึงกับยกคดี "อาจารย์นิด้า" ว่าถูกต้อง ผมก็กลุ้มแล้ว
ก็ย้ำอีกทีว่า "ยอมแพ้" สู้ไม่ได้จริงๆ

"คนที่เกิดมาแล้ว มีขวานเกิดมาในปากด้วย คนพาลเมื่อกล่าวคำชั่ว ชื่อว่าใช้ขวานนั้นฟันตนเอง.
ผู้ใดสรรเสริญคนที่ควรติ ติคนที่ควรสรรเสริญ
ผู้นั้น ชื่อว่าใช้ปากเลือกเก็บความชั่วไว้ จะไม่ได้ประสบความสุข เพราะความชั่วนั้น."

ขายเครื่องดื่มขชูกำลังมันชั่วตรงไหนวะ? ผมว่าคุณมั่วไปใหญ่แล้ว ถ้าแอ็ดผิดก็ตรงที่เคยด่ากระทิงแดงเมื่อนานมาแล้ว แต่สุดท้ายตัวเองก็มาขาย

ถ้าผิดก็ผิดตรงที่เคยไปด่าเขาไว้แล้วไม่ขอโทษ ถ้าการขายเครื่องดื่มชูกำลังไม่ใช้เรื่องชั่วแน่ๆ

Edit ขอเพิ่มเติมเพราะตะกี้ไม่ว่าง ประเด็นคือ การขายเครื่องดื่มชูกกำลังมันทุจริตตรงไหนไม่ทราบ แค่แอ็ดผิดประเด็นไหนคุณยังแยกไม่ออก แล้วจะเถียงอะไรอีก การทำอาชีพขายเครื่องดื่มชูกกำลังไม่ผิดเพราะเป็นอาชีพสุจริต ที่ผิดก็ผิดต่อกระทิงแดงที่ไปด่าเขาแล้วไม่ขอโทษ

ส่วนประเด็น อ.นิดา ผมพูดตรงไหนว่าเขาถูก โมหะบังตาคุณมากไปแล้วมั้ง ผมแค่ถามว่า คุณเอาตรงไหนมาบอกว่า อ.นิด้าเอาเงินไปฟาดหัวญาติจนไม่โดนฟ้อง ถ้าตอบว่าใครๆก็รู้ ก็ตาบสบาย ผมชินกับมาตราฐานคุณแล้ว(ที่พอเรื่องถูกจริตก็คาดเอา แต่พอไม่ถูกใจก็ต้องการหลักฐานทันที)

Edited by ดราม่า, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:19.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#108 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

แค่ประเด็นง่ายยังแยกไม่ออกเลย

แอ็ดผิดที่เคยด่ากระทิงแดงแล้วไม่ขอโทษ

ส่วนการขายคาราบาวแดงของแอ๊ดไม่ผิดเพราะเป็นอาชีพสุจริต

มั่วจริงๆ แล้วไม่ต้องมาเถียงแบบเดิมๆแล้วนะรำคาญ

ผมบอกแล้วว่า ถ้าคุณดีที่สุดในสามโลก เกิดมาไม่เคยพูดผิด ไม่เคยโกหก ไม่เคยทำบาป ไม่เคยอยาก ไม่เคยกลับคำ ไม่เคยทำชั่ว ก็เชิญคุณด่าคนธรรมดาอย่างผมตามสบาย

Edited by ดราม่า, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:21.

#109 eAT

eAT

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:29

กลับไปอ่านคำด่าของแอ๊ดก่อนนะครับ ว่าเขาด่าเพราะมันเป็นอาชีพที่ไม่สุจริตหรือ?
เขาด่าเพราะอะไร แล้วเหตุผลที่เขาด่า มันยังมีอยู่หรือไม่?

"โคฉาด"

#110 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

ผมอดทดอ่านดำดุหมิ่นหยาบคายของคุณมาพอ

กลับไปอ่านคำด่าของแอ๊ดก่อนนะครับ ว่าเขาด่าเพราะมันเป็นอาชีพที่ไม่สุจริตหรือ?
เขาด่าเพราะอะไร แล้วเหตุผลที่เขาด่า มันยังมีอยู่หรือไม่?

"โคฉาด"

เออถ้าเอ็งดีที่สุดในสามโลกก็เชิญ (ไม่ด่าแล้ว)...

เขาด่าว่ามันไม่มีประโยชน์ คุณนี่โง่หรือไง

ผมบอกว่า อาชีพขายเครื่องดื่มชูกำลังเป็นอาชีพสุจริต

ถ้าแอ๊ดจะผิดก็ตรงที่เคยไปด่าเขาแล้วมาขาย โดยไม่ขอโทษ

แค่ผิดแค่นี้คุณไปเรียกเขา คนชั่ว คนพาล ผมถามคุณหน่อยว่าคุณดีมาจากไหน?

Edited by ดราม่า, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:37.

#111 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:34

แล้ว อ.นิด้า ไม่ถูกฟ้องเพราะฟาดเงินล่ะ เงียบทำไม ข้อมูลคืออะไร หรือใครๆก็รู้?

Edited by ดราม่า, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:35.

#112 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

ผมอดทดอ่านดำดุหมิ่นหยาบคายของคุณมาพอ

"โคฉาด"

เออถ้าเอ็งดีที่สุดในสามโลกก็เชิญ (ไม่ด่าแล้ว)...

เขาด่าว่ามันไม่มีประโยชน์ คุณนี่โง่หรือไง

ผมบอกว่า อาชีพขายเครื่องดื่มชูกำลังเป็นอาชีพสุจริต

ถ้าแอ๊ดจะผิดก็ตรงที่เคยไปด่าเขาแล้วมาขาย โดยไม่ขอโทษ

แค่ผิดแค่นี้คุณไปเรียกเขา คนชั่ว คนพาล ผมถามคุณหน่อยว่าคุณดีมาจากไหน?

คุณกินมีปัญญามาตอบผมมั๊ยว่า กับแค่ผิดคำพูดน่ะ เรียกกันว่าคนชั่วและคนพาลเลยหรือ?

ป.ล. เผื่อคนมาที่หลัง คุณกินเขาด่าแอ๊ดในความเห็นต้นๆ ว่าเป็นคนพาล และคนชั่ว....พิจารณาดูแล้วกันว่าใครเกินไป

Edited by ดราม่า, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:40.

#113 eAT

eAT

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:43

"คนที่เป็นกรรมกร วันหนึ่งต้องดูดบุหรี่
ต้องกินกระทิงแดง ทั้งๆ ที่ไม่มีประโยชน์เลย
ถูกหลอกจนต้องติด ไม่มีใครให้การศีกษาเขาเลยว่า
สิ่งเหล่านี้ไม่มีประโยชน์ แล้วทำไมยังปล่อยให้ขายได้ขนาดนี้"

#114 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

ผมเขียนชัดเจนแล้วนะ อุตส่าห์หาลิงค์ให้อ่าน เพราะคิดว่าสติปัญญาระดับคุณ
คงไม่มีทางเข้าใจความหมาย "คนพาล" ตามที่ผมยก "พุทธสุภาษิต" ได้
คงไม่ได้อ่านนะสิ ผมก็เลยแปลให้สั้นๆ ว่า "ชั่ว" แล้วยังหาว่าอ้อมอีกล่ะ

นี่แหละประเด็น คุณกินไปอ่านความเห็มใหม่อีกรอบ ผมไม่เคยชมแอ๊ดว่าเป็นคนดีควรยกย่อง

ผมแค่ถามคุณว่า แอ๊ดเหมาะสมที่จะถูกคุณกินด่าว่า ชั่ว และเป็นคนพาลตามนิยามพุทธสุภาษิตหรือ?

ถ้าใช้คุณก็ยกตัวอย่างพฤติกรรม(ที่มีหลักฐานไม่ใช้เขาเล่าว่า) มาให้ดูเทียบกับสุภาษิตหน่อย

ผมเห็นคุณด่าเขาว่าชั่วว่าพาล ผมก็สงสัยว่าอาชีพขายเครื่องดื่มชูกกำลังมันก็ไม่ผิดนี่หว่า

คุณก็มาจับแต่ประเด็นเขาเคยพูดผิดๆ ซึ่งผมก็ว่ามันผิดที่ไปด่าเขาแล้วไม่ขอโทษ

แต่มันชั่วมันพาลแล้วหรือ?

#115 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

ขอโทษสำหรับทุกท่านที่ก้าวล่วง

ความในใจของเราวันนี้ "แม้จะต้องขัดใจหรือต้องเลิกคบหรือถูกเลิกคบจากเพื่อนด้วยเหตุผลที่ต้องพูด
ถ้าแค่จะเอาชนะกันด้วยเรื่องแบบนี้ ทำให้ศรัตรูตัวจริงของชาติ หัวเราะเยาะในความโง่ของทั้งสองฝ่าย"
เราจะไม่เสียใจเลย ที่จะเหลือแต่เพื่อนที่ยอมรับความจริงว่า
"เรา" ที่จะต่อสู้กับคนขายชาติ ต้องให้เกียรติกัน ยอมรับความจริง ความเห็นที่แตกต่างกันบ้าง เราต่างก็มีเหตุผล
อย่าเอาชนะคะคานกัน
จนไม่สามารถมารวมกันได้อีก แต่เราก็ยังมีความหวังว่าจะมีอะไรดีขึ้น เพื่อการต่อสู้ให้ประเทศของเรา ก้าวไปข้างหน้า
ก้าวไปให้หลุดพ้นจากความเลวร้ายจากการกระทำของคนชั่วจริงๆ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#116 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

ขอโทษสำหรับทุกท่านที่ก้าวล่วง

ความในใจของเราวันนี้ "แม้จะต้องขัดใจหรือต้องเลิกคบหรือถูกเลิกคบจากเพื่อนด้วยเหตุผลที่ต้องพูด
ถ้าแค่จะเอาชนะกันด้วยเรื่องแบบนี้ ทำให้ศรัตรูตัวจริงของชาติ หัวเราะเยาะในความโง่ของทั้งสองฝ่าย"
เราจะไม่เสียใจเลย ที่จะเหลือแต่เพื่อนที่ยอมรับความจริงว่า
"เรา" ที่จะต่อสู้กับคนขายชาติ ต้องให้เกียรติกัน ยอมรับความจริง ความเห็นที่แตกต่างกันบ้าง เราต่างก็มีเหตุผล
อย่าเอาชนะคะคานกัน
จนไม่สามารถมารวมกันได้อีก แต่เราก็ยังมีความหวังว่าจะมีอะไรดีขึ้น เพื่อการต่อสู้ให้ประเทศของเรา ก้าวไปข้างหน้า
ก้าวไปให้หลุดพ้นจากความเลวร้ายจากการกระทำของคนชั่วจริงๆ

ใช้ครับ บางครั้งถ้าคู่สนทนาพูดคุยด้วยดีๆ แล้วไปด่าเขาว่า โง่ ไปดูถูกประชดประชันเขา คุณว่าจะได้มิตรหรือศัตรู?

#117 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:53

"คนที่เป็นกรรมกร วันหนึ่งต้องดูดบุหรี่
ต้องกินกระทิงแดง ทั้งๆ ที่ไม่มีประโยชน์เลย
ถูกหลอกจนต้องติด ไม่มีใครให้การศีกษาเขาเลยว่า
สิ่งเหล่านี้ไม่มีประโยชน์ แล้วทำไมยังปล่อยให้ขายได้ขนาดนี้"

ผมถามว่า แค่เคยพูดอย่างนี้ เรียกว่าคนชั่วและคนพาลเลยหรือ? ไม่ต้องดิ้นไปมาก ผมไม่เคยบอกแอ๊ดเป็นคนดีสมบูรณพร้อม

(จะไม่พูดถึงคดี อ.นิด้า หน่อยหรือว่ามีหลักฐานอะไรที่คุณไปบอก เขาเองเงินไปฟาดหัวญาติจนไม่โดนฟ้อง หรือพอตัวเองพูดผิดก็ทำลืมๆ)

Edited by ดราม่า, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:54.

#118 eAT

eAT

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:00

ผมบอกแล้วไงว่า "ยอมแพ้แล้ว"
ตกลงแอ๊ดพูดว่า "สุจริต" "ผิดกฏหมาย" หรือเปล่า?
ประเด็นคืออะไร ยังจับประเด็นไม่ได้ ทำไมประเด็นนี้
คนทั่วไปถึงได้ด่าแอ๊ด บางคนถึงได้ประกาศว่า ตูจะไม่
อุดหนุนมันอีกแล้ว

http://topicstock.pa...1/C3033591.html

ผมสักเบื่อ "โคฉาด" แล้ว ขี้เกียจเถียง
ยอมแพ้ด้วยประการทั้งปวง

#119 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

ผมบอกแล้วไงว่า "ยอมแพ้แล้ว"
ตกลงแอ๊ดพูดว่า "สุจริต" "ผิดกฏหมาย" หรือเปล่า?
ประเด็นคืออะไร ยังจับประเด็นไม่ได้ ทำไมประเด็นนี้
คนทั่วไปถึงได้ด่าแอ๊ด บางคนถึงได้ประกาศว่า ตูจะไม่
อุดหนุนมันอีกแล้ว

http://topicstock.pa...1/C3033591.html

ผมสักเบื่อ "โคฉาด" แล้ว ขี้เกียจเถียง
ยอมแพ้ด้วยประการทั้งปวง

นิสัยคุณพาลมาก

พอถามจี้ไปแล้วตอบไม่ได้ก็ออกแนวประชด

คุณน่ะจับประเด็นมั่วไปเอง เพราะคุณเริ่มด่าแอ๊ดเองว่า ชั่ว และ เป็นคนพาล

พอผมถามถึงพฤติกรรมที่ถึงขนาดว่า ชั่ว และ พาล คุณก็ออกแนวนอกเรื่องโยเย ยกนั่นนี้มาเต็มไปหมด

พอสุดท้ายมายกเรื่อง อ.นิด้า ซึ่งคุณเองก็มั่วข้อมูลไปมาก คุณเองก็ยังทำเป็นมองไม่เห็นแล้วออกแนวว่า เอ๊ยกูรำคาญมึงแล้ว กูคนฉลาดไม่คุยกับมึงหรือ....

ตลก

#120 eAT

eAT

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:25

เอ๊ะ ผมว่ายอมแพ้แล้วไง
จะเอาไงอีก

http://mblog.manager...lkner/th-56094/

คุณยืนยง โอภากุล เวลามีไข้หวัดนก เขาจำเป็นที่จะต้องดำเนินการจัดการกับไก่ที่ติดเชื้อหวัดนก แล้วคุณใช่ไหมที่เอาไก่ชนของคุณหนี คุณไม่ยอม ถามซิว่า คุณทำผิดกติการึเปล่า คุณก็ทำผิดกติกา แต่ทำไมคุณทำอย่างนั้นล่ะ เพราะคุณบอกว่าไก่ชนตัวนี้เป็นที่รักที่หวงแหนของคุณ แล้วคุณบอกว่าไก่ชนตัวนี้ พวกไก่ชนที่คุณเลี้ยงมาด้วยความเอาใจใส่ เพราะฉะนั้นไม่มีวันติดหวัดนก กรณีของคุณยังทุเรศมากกว่ากรณีของคนเสื้อเหลือง เพราะกรณีไก่ชนของคุณ ที่คุณแหกกติกา คุณไม่ยอมให้เขาจับไก่ชนคุณไปฆ่า เพราะคุณบอกไก่ชนคุณไม่ได้ติดหวัดนก แต่ถ้าไก่ชนคุณติดหวัดนก คุณก็เป็นคนบาปของแผ่นดิน แต่ช่างมันเถอะ คุณตัดสินใจดึงไก่ชนคุณวิ่งหนีเลย พาหนี กรณีของคุณไม่เหมือนกรณีเสื้อเหลือง กรณีของคุณ ความเห็นแก่ตัวของคุณ เหมือนทุกวันนี้ที่คุณเห็นแก่ตัวที่จะทำมาหากิน ทำความร่ำรวยให้กับตัวคุณเอง แต่เสื้อเหลืองนั้นเขาไมได้เห็นแก่ตัว เขาเห็นแก่ส่วนรวม เขาออกมาตายเพื่อส่วนรวม เขาออกมาบาดเจ็บเพื่อส่วนรวม เขาออกมาพิการเพื่อส่วนรวม คุณค่าของคนเสื้อเหลืองมีมากกว่าคุณค่าไก่ชนของคุณตั้งไม่รู้กี่ล้านเท่า เจตนาการต่อสู้ของคนเสื้อเหลือ หรือพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย เป็นเจตนาที่น่าเทิดทูน เป็นวีรกรรมที่ต้องเชิดชู เพราะว่าเขาทำเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ในขณะซึ่งคุณทำเพื่อไก่ชน กลุ่มคนหนึ่งทำเพื่อส่วนรวม เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ แต่คนคนนึงทำเพื่อไก่ชนของตัวเองเท่านั้นเอง เรื่องอื่นไม่สนใจ คุณสิควรจะกลับบ้านไปเถอะ แล้วอย่าเสือกมาออกความเห็นอะไรทั้งสิ้น ออกความเห็นโง่ๆ แบบนี้ มันยิ่งสะท้อนให้เห็นความเห็นที่โง่ๆ ของคุณ เชื่อผมเถอะคุณแอ๊ด คาราบาว

#121 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

:ph34r:
ใจกล้าหน้าด้านมาขอเป็นกรรมการ

ชนะน้อคทั้งคู่

#122 eAT

eAT

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

:ph34r:
ใจกล้าหน้าด้านมาขอเป็นกรรมการ

ชนะน้อคทั้งคู่

ไม่ครับ
ผมโยนผ้าขาวก่อนนะ :(

#123 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:35

เอ๊ะ ผมว่ายอมแพ้แล้วไง
จะเอาไงอีก

http://mblog.manager...lkner/th-56094/

คุณยืนยง โอภากุล เวลามีไข้หวัดนก เขาจำเป็นที่จะต้องดำเนินการจัดการกับไก่ที่ติดเชื้อหวัดนก แล้วคุณใช่ไหมที่เอาไก่ชนของคุณหนี คุณไม่ยอม ถามซิว่า คุณทำผิดกติการึเปล่า คุณก็ทำผิดกติกา แต่ทำไมคุณทำอย่างนั้นล่ะ เพราะคุณบอกว่าไก่ชนตัวนี้เป็นที่รักที่หวงแหนของคุณ แล้วคุณบอกว่าไก่ชนตัวนี้ พวกไก่ชนที่คุณเลี้ยงมาด้วยความเอาใจใส่ เพราะฉะนั้นไม่มีวันติดหวัดนก กรณีของคุณยังทุเรศมากกว่ากรณีของคนเสื้อเหลือง เพราะกรณีไก่ชนของคุณ ที่คุณแหกกติกา คุณไม่ยอมให้เขาจับไก่ชนคุณไปฆ่า เพราะคุณบอกไก่ชนคุณไม่ได้ติดหวัดนก แต่ถ้าไก่ชนคุณติดหวัดนก คุณก็เป็นคนบาปของแผ่นดิน แต่ช่างมันเถอะ คุณตัดสินใจดึงไก่ชนคุณวิ่งหนีเลย พาหนี กรณีของคุณไม่เหมือนกรณีเสื้อเหลือง กรณีของคุณ ความเห็นแก่ตัวของคุณ เหมือนทุกวันนี้ที่คุณเห็นแก่ตัวที่จะทำมาหากิน ทำความร่ำรวยให้กับตัวคุณเอง แต่เสื้อเหลืองนั้นเขาไมได้เห็นแก่ตัว เขาเห็นแก่ส่วนรวม เขาออกมาตายเพื่อส่วนรวม เขาออกมาบาดเจ็บเพื่อส่วนรวม เขาออกมาพิการเพื่อส่วนรวม คุณค่าของคนเสื้อเหลืองมีมากกว่าคุณค่าไก่ชนของคุณตั้งไม่รู้กี่ล้านเท่า เจตนาการต่อสู้ของคนเสื้อเหลือ หรือพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย เป็นเจตนาที่น่าเทิดทูน เป็นวีรกรรมที่ต้องเชิดชู เพราะว่าเขาทำเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ในขณะซึ่งคุณทำเพื่อไก่ชน กลุ่มคนหนึ่งทำเพื่อส่วนรวม เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ แต่คนคนนึงทำเพื่อไก่ชนของตัวเองเท่านั้นเอง เรื่องอื่นไม่สนใจ คุณสิควรจะกลับบ้านไปเถอะ แล้วอย่าเสือกมาออกความเห็นอะไรทั้งสิ้น ออกความเห็นโง่ๆ แบบนี้ มันยิ่งสะท้อนให้เห็นความเห็นที่โง่ๆ ของคุณ เชื่อผมเถอะคุณแอ๊ด คาราบาว

ผมบอกว่าคุณกินไปด่าแอ๊ดว่า ชั่ว และ พาล ผมให้คุณยกพฤติกรรมของแอ๊ดที่ถึงขนาดชั่วและพาลมาให้ดู ไม่ใช้ไปยกคำพูดของไอ้แป๊ะลิ้มที่คุณก็ไปจิกหัวแป๊ะลิ้มด่า (ตลกโครตไปด่าเขาแล้วโค๊ดคำพูดเขามาอีก)

แล้วพฤติกรรมคลั่งไก่ชนมันผิดตรงไหนวะ สายพันธุ์มันหายากอยู่ๆให้เอาไปฆ่าทิ้ง เป็นใครก็อุ้มหนีนั่นแหละ ... ตลกซ้ำซาก (แล้วจะไม่ตอบเรื่องคดีอ.นิด้าหน่อยหรือ ว่ามั่วข้อมูลหรือเรื่องจริง)

คลั่งไก่ชน = ชั่ว และ พาล สำหรับคุณหรือ ตลกวะคุณกิน

แล้วแอ๊ดมันด่าเสื้อเหลืองมาก่อนคนในนี้นะ :lol:

ผมไม่เคยพูดว่าแอ๊ดเป็นคนดี น่าเอาเป็นตัวอย่างนะ ถึงแม้เขาเคยทำประโยชน์เพื่อชาติไทยมามากก็ตาม (ค้นกูเกิลเอาเองเหอะ ผมเอามาโพสแล้ว เรื่องคอนเสิร์ต30ปีคาราบาว รายได้มอบให้ศิริราช)

ผมแค่ข้องใจว่า

1. คุณกินไปด่าว่าแอ๊ด พาล และชั่ว ผมจึงสงสัยว่าพฤติกรรมไหนที่ถึงขนาดพาลและชั่ว
2. คนเขาชมประชาธิปัตย์ โดยออกหน้าชมบนเวที ประกาศตัวชัดเจนไม่มีแอบ แล้วคุณไปด่าเขาทำไม?

ป.ล. โครตฮ่าเลย แป๊ะบอกว่าถ้าไก่ชนไอ้แอ๊ดติดหวัดนก = แอ๊ดเป็นคนบาปของแผ่นดิน มันเวอร์ไปมั๊ยอะ :lol:

ป.ล.2 ในพันธ์ดริฟ เรื่องแอ๊ดที่คุณเอามาให้อ่าน ผมก็สงสัยและอยากถามว่า ถ้าให้แอ๊ดมันอดมื้อกินมื้อ ไม่มีเงิน จนโครต ถึงจะเพื้อชีวิตมั้ง?

Edited by ดราม่า, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:48.

#124 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:41

ทำไมผมคิดว่า จ่าเพียร ตาย ไม่ใช่ความผิดของคนที่ไม่ย้าย ถ้าย้ายจ่าเพียรไป ก็ต้องมีคนตายแทนอยู่ดี
ลูกเมียคนที่โดนย้ายไปแทน ก็ด่าว่า คนที่ย้ายเค้าไปอีก มันเป็นเพราะคราวเคราะห์ เราเลือกที่จะตายตอนไหนไม่ได้นะครับ

แต่ผมกลับเชื่อว่า ถ้า คนที่ไม่ย้ายจ่าเพียรตอนนั้น เป็นคน ของ พท หรือ คุณปู หรือ คุณแม้ว....

ท่านอาจคิดไม่เหมือนเดิม....

ทำไมเฮนรู้ใจผมจัง ถ้าเป็นพวกไอ้ตู่ ไอ้เต้น ไอ้ขวัญชัย อะไรพวกเนี้ย นอกจากไม่โกรธ ผมอาจบริจาคเงินให้เพิ่มด้วยซ้ำ :lol:

Edited by Novice, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:41.

#125 eAT

eAT

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:50

ผมยอมแพ้ แอ๊ดดีที่สุดให้สามโลกแล้ว

#126 Lumtakong

Lumtakong

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

ผมพูด "ประชด" ไปงั้นๆเองครับ

#127 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

ผมยอมแพ้ แอ๊ดดีที่สุดให้สามโลกแล้ว

ผมเคยพูดหรือว่าแอ๊ดเป็นคนดี ในความเห็นต้นๆ ผมบอกด้วยซ้ำว่า แอ๊ดไม่ถึงขั้นบัณฑิต

แต่ผมแค่ถามคุณว่า พฤติกรรมอะไรของแอ๊ดที่ถึงขนาด ชั่ว และ พาล ดังที่คุณไปด่าเขา?

ถามแค่นี้ คุณดันไหลไปจ่าเพียร ไหลไป อ.นิด้า(ซึ่งคุณมั่วหรือ?) สุดท้ายไหลไปไอ้แป๊ะ....คิดเอาเองแล้วกัน ว่าใครมั่ว

แก้นิด...ทุ่มกีต้าร์ = ชั่วและพาล คุณกินจะบอกงั้นหรอ? เขาไปทุ่มบนหัวใครวะ

Edited by ดราม่า, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:57.

#128 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

http://www.youtube.com/watch?v=6LCU96YgOgs

ฟังให้ดีซิ่ครับ คำตอบมันมีอยู่แล้วในคลิปนั่นแหล่ะ
ไอ้ที่เดากันต่างๆนานา ถึงสาเหตุของเรื่องนี้
ไม่ว่าจะเป็น

ก.มีเสียงตะโกนของเพลง สัญญาหน้าฝน
ข.มีเสียงตะโกนด่าขึ้นมาว่า ไอ้แก่หน้าขน
ค.มีคนไม่อยากฟังวงเล่นดนตรีต่อ เลยตะโกนขึ้นมาว่า อยากฟังผล
หรืออีกต่างๆมากมาย ฯลฯ ที่หลายคนในนี้ต่างวิเคราะห์กัน
ทั้งหมดที่กล่าวมา มันไม่ใช่ทั้งนั้น

แต่ให้ลองกดเล่นใหม่ กลับไปฟังตรงวินาทีที่ 0.06
มีคนตะโกนมาจากอีกฟากนึง ซึ่งไม่ใช่คนเดียวกับคนแรก
ที่ตะโกนว่า สัญญาหน้าฝน อันนั้น ตะโกนขอเพลง ใช่
แต่หลังจากนั้นมีเสียง แว่วขึ้นมาว่า (("สัญญาหน้าหมา"))
แล้วตามด้วยเสียงหัวเราะของผู้คนที่อยู่ใกล้เคียง
ลองเปิดดังๆ สุดๆ แล้วจะได้ยิน เพราะเสียงมันจะเบามาก
สังเกตจากภาพก็จะรู้ว่า อารมณ์มันขึ้นตอนได้ยินประโยคนั้นจริ

http://www.manager.c...D=9540000037301

"แอ๊ด" แถลงขอโทษทุ่มกีต้าร์เวทีสีสันฯ แจง ฉุนลูกน้องไม่ได้ดั่งใจสอนไม่รู้จักจำ พร้อมรับดื่มแต่ไม่เมา บอก เป็นอารมณ์ศิลปิน ออกปากสัญญาจะทำตัวให้ดีขึ้น วอนอย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง ก่อนถือโอกาสโปรโมตคอนเสิร์ต 30 ปี จนถูกเม้าท์สร้างกระแสหรือเปล่า?

ทำเอานักร้อง นักดนตรี รวมถึงสื่อมวลชนที่ไปร่วมงานการประกาศผลรางวัลสีสันอวร์ดสครั้งที่ 23 เมื่อวันวาน (23) ณ ห้องศรีวรา แกรนด์ บอลล์รูม โรงแรมทาวน์อินทาวน์ ต้องตกตะลึงทีเดียวในส่วนของนักร้องชื่อดัง "ยืนยง โอภากุล" หรือ “แอ๊ด คาราบาว” หลังเจ้าตัวเกิดอาการน็อตหลุดแบบไม่ทราบสาเหตุ ถอดกีตาร์ทุ่มลงกับพื้นเวทีขณะเตรียมตัวที่จะเล่นเพลงที่สองตามคำขอของพิธีกรในงาน

ทั้งนี้เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ทำให้หลายต่อหลายคนต่างพากันคาดเดาถึงสาเหตุที่ทำให้นักร้องดังเกิดอาการของขึ้นขึ้นมา บ้างก็ว่าเป็นเพราะเจ้าตัวนั้นมีอารมณ์ขุ่นมัวอยู่ก่อนแล้ว จากการทะเลาะกับเพื่อนสมาชิกในวง “เล็ก ปรีชา ชนะภัย” ในการเลือกเพลงขึ้นแสดง โดยที่บางส่วนก็ว่าเป็นเพราะนักร้องดังเกิดอาการไม่พอใจที่ถูกผู้ที่มาร่วมงานด้านล่างเวทีตะโกนแซว ในทำนองว่า ไม่อยากฟังเพลงแล้ว แต่อยากจะฟังการประกาศผลรางวัลมากกว่า ทำให้เจ้าตัวซึ่งจริงๆ คิวการแสดงเสร็จสิ้นไปแล้วเกิดอารมณ์

ล่าสุดในช่วงค่ำที่ผ่านมา(24 มีนาคม) ทางด้านของ “แอ๊ด คาราบาว” ก็ได้จัดให้มีการแถลงข่าวเพื่อชี้แจงถึงรายละเอียดของเรื่องที่เกิดขึ้น ณ ห้องซ้อมเฟรซแอร์ อาร์ซีเอ โดยมี วินิจ เลิศรัตนชัย บอสใหญ่เฟรชแอร์ฯ ผู้จัดคอนเสิร์ต มหกรรมคอนเสิร์ต 30 ปี คาราบาว และ ทิวา สาระจูฑะ หัวหอกในการจัดงานสีสันอวอร์ด ร่วมแถลงด้วย โดยเจ้าตัวได้เผยว่า สาเหตุที่ทำให้ฉุนขาดจนต้องทุ่มกีต้าร์ลงกับพื้นนั้น เป็นเพราะไม่พอใจการทำงานของทีมงานตนเองที่ไม่มีความเป็นมืออาชีพ และไม่มีความพร้อม ไม่เกี่ยวกับเรื่องอื่นไม่ว่าจะเป็นเรื่องทะเลาะกับสมาชิกของวง หรือเสียงแซวแต่อย่างใด

“ขอบคุณครับที่วันนี้มาร่วมทำข่าว คืนนั้นผมเองต้องยอมรับว่าทำตัวไม่ดี หลังจากคอนเสิร์ตที่ผ่านมาผมทำงานหนัก และรบกับลูกน้องมา ทีมงานของผมถึงแม้จะฝึกมาดีทั้งๆ ที่ก็เคยทำงานใหญ่ๆ มา ผมก็สั่งสอนแต่ก็ยังไม่ได้ดั่งใจ วันนั้นก็เลยระเบิดอารมณ์ใส่ แอมป์กีต้าร์ผมไม่ดัง ไมโครโฟนผมไม่ดัง แล้วผมตะโกนเรียกแล้วเขาก็ไม่สนใจ แล้วก็เลยทุ่มกีต้าร์ทิ้ง”

“พอหลังจากนั้นก็รู้สึกเสียใจ กลับไปบ้านก็พยายามโทรหาพี่ทิวา สาระจูฑะ(เจ้าของงานสีสันอวอร์ด) ซึ่งผมก็มีความรู้สึกว่าต้องขอโทษทุกคนที่ต้องเสียเวลากับเรื่องแบบนี้ด้วย แต่มันก็เป็นอารมณ์ศิลปิน ถ้าเป็นสมัยแต่ก่อนผมคงชกไปแล้ว แต่สิ่งที่อยากจะบอกคืออยากจะขอโทษทางผู้จัด ที่ทำให้งานสีสันต้องด่างพร้อย ก็คิดว่ามีแค่นี้ไม่มีอะไร ผมคิดว่าจะพยายามทำตัวให้ดีกว่านี้ ถ้าพ่อผมยังอยู่ก็คงต้องรับสายโทรศัพท์หลายสายแน่นอน แต่พอดีว่าท่านได้จากไปแล้ว ต่อไปนี้ผมก็คงมีหน้าที่เป็นผู้ใหญ่ที่ต้องทำตัวให้ดี”

ส่วนที่มีข่าวว่าแอ๊ดได้ดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์เข้าไปด้วยนั้น เจ้าตัวก็ยอมรับว่าได้ดื่มจริง แต่ไม่ได้เมา พร้อมกับชี้แจงต่อว่า….
“วันนั้นคนมันไม่ได้นอน ทั้งเหนื่อย ทั้งเล่นคอนเสิร์ตหนักมันก็เลยค้าง เราก็อุตส่าห์เตรียมซ้อมกันมาดี จริงๆ ไม่อยากมาเสียด้วยซ้ำ แต่เป็นเพราะทิวาชวนก็เลยมา แล้วลูกน้องมันแย่ยิ่งกว่าผมอีก พอผมเล่นเสร็จมันก็พักเลย ไม่มีความเตรียมพร้อมใดๆ ทั้งสิ้น เหมือนพวกคุณเคยทะเลาะกับคนในออฟฟิศมั้ย แต่บังเอิญออฟฟิศผมมันอยู่หน้าเวที คนก็เลยเห็นหมด”

“แต่หลังจากเกิดเรื่องผมก็ได้เคลียร์และคุยกับลูกน้องแล้ว ก็เรียกมาคุยว่าถ้ายังอยากทำงานอยู่กับผมต้องสนใจมากกว่านี้ ซึ่งมันไม่ใช่แค่เหตุการณ์นั้นแค่ครั้งเดียว ตอนที่คอนเสิร์ตเวโลโดมก็เป็นแบบนี้ (ยังโกรธอยู่เหรอ?) ไม่รู้จะโกรธทำไม ลูกน้องผมมันไม่ดีเองมั้ง สอนแล้วมันไม่จำ เรื่องทะเลาะกับเล็ก(เล็ก ปรีชา ชนะภัย)ก็ไม่มีไม่ได้ทะเลาะ อย่างที่บอกว่าคืนนั้นมันหนักมากกับสิ่งที่สตาฟฟ์ทำ แล้วที่มีคนบอกว่าผมไม่พอใจที่มีคนตะโกนด่า ตรงนี้ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องนั้น มีแต่คนตะโกนขอเพลงผม เราอยากเล่นจะตาย แต่วงของผมมันไม่พร้อม”

http://mgr.manager.c...D=9540000037570

Edited by ดราม่า, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:17.

#129 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:37

เข้ามาอ่านก็ดีแล้ว ตอบก่อนถามแล้วกัน

หาในgoogleน่ะ เจอแต่ความชั่วของแอ๊ดหรือ ด้านดีที่ช่วยเหลือสังคมหาไม่เจอมั่งหรือ หรืออีโก้มันบังตา

#130 eAT

eAT

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

จะอะไรกันนักกันหนา ก็บอกว่าไม่อยาก "โคฉาด" แล้ว
จะบอกอะไร คุณก็ว่าถูก ดีแล้ว จะบอกไปทำไม

ย้อนกลับไป เรื่องเครื่องดื่มบำรุงกำลัง
คุณก็เล่นไปเทียบกับคนเคยเลือกทักษิณ แถได้ขนาดนั้น
แถมยังจะมาลงทีอาชีพ "สุจริต" ทั้งๆ ที่มันเกี่ยวกันตรงไหน
เล่นใช้สติปัญญาขนาดนี้ ก็ชนะไปเถิด ไม่ว่าเอาอะไรมา
ก็แพ้คุณอยู่แล้ว

สำหรับหลายๆคนแล้ว เรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ เพราะมันเหมือน
หักหลัง ทั้งๆที่ชื่นชอบ คิดว่าเป็นคนดีตามที่แสดงออกมา
มันกลับตาลปัตร

มันทำให้คนไม่เชื่อ อ้ายที่ว่าทำดี มันเป็นเพราะความดีของตัวเอง
หรือสร้างภาพเพื่อขายเพลงกันแน่

ในเมื่อคุณว่าเป็นเรีื่องดีงาม ก็เชิญทำอย่างที่คุณได้ประกาศไปแล้ว
ว่าจะไปบอกคนที่รักแอ๊ดให้ โหวตโน

#131 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:44

จะอะไรกันนักกันหนา ก็บอกว่าไม่อยาก "โคฉาด" แล้ว
จะบอกอะไร คุณก็ว่าถูก ดีแล้ว จะบอกไปทำไม

ย้อนกลับไป เรื่องเครื่องดื่มบำรุงกำลัง
คุณก็เล่นไปเทียบกับคนเคยเลือกทักษิณ แถได้ขนาดนั้น
แถมยังจะมาลงทีอาชีพ "สุจริต" ทั้งๆ ที่มันเกี่ยวกันตรงไหน
เล่นใช้สติปัญญาขนาดนี้ ก็ชนะไปเถิด ไม่ว่าเอาอะไรมา
ก็แพ้คุณอยู่แล้ว

สำหรับหลายๆคนแล้ว เรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ เพราะมันเหมือน
หักหลัง ทั้งๆที่ชื่นชอบ คิดว่าเป็นคนดีตามที่แสดงออกมา
มันกลับตาลปัตร

มันทำให้คนไม่เชื่อ อ้ายที่ว่าทำดี มันเป็นเพราะความดีของตัวเอง
หรือสร้างภาพเพื่อขายเพลงกันแน่

ในเมื่อคุณว่าเป็นเรีื่องดีงาม ก็เชิญทำอย่างที่คุณได้ประกาศไปแล้ว
ว่าจะไปบอกคนที่รักแอ๊ดให้ โหวตโน

ไม่อยากโคฉาดแล้วเข้ามาโคฉาดทำไม :lol:

ผมถามหาพฤติกรรมที่คุณeAT บอกว่าแอ๊ดมัน พาล และชั่ว ตามภาษิตพุทธศาสนาตามที่คุณยกมา ผมก็ถามหาตัวอย่างหลักฐานนั้น ที่ถึงขั้นชั่วและพาล ไม่ใช้พฤติกรรมที่มนุษย์เดินดินมันก็เป็นกันทุกคน

ส่วนเรื่องที่คุณไม่มีปัญญาแยกแยะดังที่ผมชี้แจงว่า อาชีพทำเครื่องดื่มชูกกำลังขายมันไม่ผิด

แต่ผิดที่แอ๊ดเคยด่าเครื่องดื่มชูกกำลังแล้วไม่ขอโทษ( ที่ต้องขอโทษเพราะการที่มาทำขายแสดงว่าแอ๊ดเห็นว่า เครื่องดื่มชูกำลังดื่มแล้วไม่ผิดอะไร) เขาผิดแค่นี้ มันถึงกับต้องตามจองล้างผลาญด่าเขาไปตลอดชีวิตหรือ?

ส่วนเพลงนี้แอ๊ดแต่งผมชื่นชมเอามาให้ฟัง
http://youtu.be/gsKCFpOICqM

คุณดิสธร กล่าวถึงเนื้อหาในเพลง "ผู้ปิดทองหลังพระ" ว่า คนจดพระนามในหลวงได้ยังมีน้อย จึงได้นำพระนามมาเรียบเรียงเป็นเพลงขับร้องโดย "ยืนยง โอภากุล" (แอ๊ด คาราบาว) หลังจากที่พระองค์ทรงได้ฟังและแก้ไขเนื้อเพลงเล็กน้อย

คุณดิสธร ยังบอกอีกว่าในหลวงทรงชมผู้ร้องเพลงว่าเก่งมาก ในหลวงทรงตรัสว่า "แอ๊ดคาราบาว เก่งมากที่นำชื่อเรามาใส่ในเนื้อเพลงได้"
http://www.prachacha...pid=09&catid=no

Edited by ดราม่า, 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:47.